ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงเวลาต้องปราณีตต้องการติดตั้งระบบดาวเทียมแล้ว  (อ่าน 20971 ครั้ง)

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
ถ้าใครอยากได้หัว   f plug  canare  มาขอแบ่งผมได้ ผมอาจเหลือบ้าง  หัวล่ะ  140 บาท   ราคาที่ผมซื้ออ่ะ  ถ้าใครซื้อได้ถุกกว่าแนะนำด้วยคับ

ออฟไลน์ อูฐ

ใช่คับ  ลุยเลยคับ  ผมไม่มีปัญญาใช้ oyaide ใช้แค่  canare  อ่ะคับ  อิ อิ  เพิ่งสั่งของมา ช่างยังไม่ว่างมาทำให้   ใครจะเอาแบบ เจ๋๊ง ๆ   ให้ใช้สาย canare L8 เป็นสายหลักเลย   ผมไม่ค่อยเห็นด้วยว่า จะ ใช้สาย  hiend  แพง ๆ   เพราะ   แดดบ้านเราร้อนสุด ๆ  ผมว่าไอ้พวกชนวนสาย hiend ที่มาใช้ในบ้าน ไม่เหมาะอ่ะ รวมทั้งสาย ของ oyaide  ด้วย     ส่วน  canare L5  L8  ฉนวนมันเหมาะกับ outdoor
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม, 2012, 05:32:55 PM โดย อูฐ »

ออฟไลน์ Mtec

หัวต่อ F-TYPE เป็นแบบในรูปรึเปล่าวครับพี่อูฐ?
กำลังติดจานอยู่พอดี จะได้เป็นความรู้ครับ  :clap

oyaide DV-510F

Ftype antenna connecter

F-Plug ของ Canare

ออฟไลน์ betacam

28ส.ค. - 18ก.ย. นี้จะมีการอัพซอฟต์แวร์เวอร์ชั่นส์ใหม่ล่าสุดนะครับ (401)
สำหรับรุ่น HD Plus จะมีขั้นตอนเล็กน้อยสามารถทำได้ด้วยตัวท่านเองครับ
ที่อยู่ผมครับ
502/106 ซ.อยู่เจริญ ถ.อโศก-ดินแดง เขตดินแดง แขวงดินแดง กทม. 10320
http://www.htg2.net/index.php?topic=47882.0

ออฟไลน์ surapong.d

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
กล่องทรูรุ่นใหม่ ไม่มีให้เข้าไปตั้งค่าหน้าจานกับไฟเลี้ยง lnb ครับ เลยทำให้อาจมีปัญหากับ multiswitch เดิมได้ ไม่งั้นต้องมาไล่สายกันใหม่ โชคดีที่บ้านผมมีเดินจานที่พ่วงกับ truemove ไว้อัน เลยเสียบได้เลย และช่างคนติดจานก็ทำไว้ดี กราฟทั้งสองแท่งของกล่อง hd ขึ้น 100 ทั้งคู่. ภาพ hd แจ่มมาก

ถ้าจะให้ภาพสวยลุยตามคำแนะนำน้าอูฐเลยครับ
Simple is my Way

ออฟไลน์ jakky_th

• *
ดูผิดใช้ splitter ที่มี power pass ไม่ใช่ multi switch นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 สิงหาคม, 2012, 07:29:44 PM โดย jakky_th »

ออฟไลน์ อูฐ

มัลติสวิทย์  เลือก รุ่น ที่ แยก power supply  เออ   น่าลองโมเป็นกล่อง ลิเนียร์ แฮะ  มีใครเคยลองไหมว่าเห็นผลหรือป่าว   กล่องทรู ถ้าเป็นแบบจาน  ห้ามต่อผ่าน มัลติสวิทย์ นี่  ถ้าเป็นกล่องรุ่นใหม่ ต่อผ่าน มัีลติสวิทย์ จะดูไม่ได้อ่ะ  เขาให้ต่อตรงเท่านั้น สงสัยปกป้องการก๊อป           กล่องทรู ถ้าเป็นแบบจาน  อย่าใช้จานเขา ให้่ใช้จานอย่างน้อย 90 ซม หรือ เมตรกว่าไปเลย และ ความแรงสัญญาณว่า เต็มร้อยหรือไม่ เอาให้ได้เต็มร้อย  เปลี่ยนสาย และ แจ๊ค ดี ๆ  และที่สำคัญและเห็๋นผลมาก ๆ  กล่องไฟ ลิเนียร์ ที่เป็นเทอรอย มาใช้ (เห็นผลมาก ๆ มากกว่าใช้สาย hdmi เส้นล่ะหลายหมื่น)  ที่เหลือ ปรับภาพ และ จะลงทุน อย่างอื่น ก็ลุย เลย

ออฟไลน์ jakky_th

• *
ช่วยแนะนำ ยี่ห้อ Multi switch และแหล่งหน่อยครับ กำลังปรับปรุงระบบ กล่องทู ภาพ สู้ วีว่าไม่ได้  :'(

ออฟไลน์ Monmon

• I want to be FREE!!
น่าสน หลังจาก กล่องฝันล่ม ยังไม่ได้ดูไรเลยครับ
ต้องติดจานใหม่อย่างเดียว  ขอบคุณป๋าอูฐครับ   c)

ออฟไลน์ อูฐ

ไม่แน่ใจว่า  บอมบอม มีเหลือไหม

ออฟไลน์ อูฐ

ไม่แน่ใจว่า  บอมบอม มีเหลือไหม

ออฟไลน์ ramai

• **
สมัยก่อน การติดตั้งดาวเทียม ไม่ได้เน้นอะไรมาก  เพราะดูภาพทั่ว ๆ  ไป ก็แย่พอกันหมด  แต่ตั้งแต่เริ่มมีการปล่อยสัญญาณ hd  มา   ทำให้ต้องตื่นตัวกับการติดตั้งขึ้นมาทันที  เพราะจากประสพกราณ์   พวกช่องธรรมดา  เวลาปรับปรงอะไร มันเห็นผลเพียงนิดเดียว  แต่กับ ช่อง  hd  เวลาปรับแต่ง เปลี่ยน อุปกรณ์ ขยับองศา  มันมีผลต่อภาพทั้งนั้นเลย        กล่าวโดยสรุปคือ พวกช่อง hd นี่ จะฟ้องคุณภาพการติดตั้งและการปรับแต่งอย่างชัดเจนคับ   ผมลองปรับแต่งค่าต่าง ๆ ในช่อง hd  โอ้มันเหมือนกับปรับแต่งภาพ บูรเรย์เลย  คือ เห็นเป็นสามมิติ ลอยออกมา เนื้อสี และ โทนสีเห็นถึงการเปลี่ยนแปลงอย่างชัดเจน  เดี่ยวนี้รายการ hd ในดาวเทียมหลายๆ ดวง  มีรายการน่าดู น่าสนใจอย่างมาก  และยิ่งค่าย ใหญ่ ๆ ลงมาเล่นแข่งขันกั้นอย่างมากมาย  พวกเราก็ได้ประโยชน์  อีกหน่อย   ฟรีทีวี  3  5  7  9  แทบจะไม่มีความหมายเลย  ผมว่าน่าคิดสำหรับวงการ
โมษณา เสียแล้วคับ

สำหรับคนที่ชอบดูรายการจากดาวเทียม  อย่าเพิ่งบ้ากับ สาย hdmi เส้นล่ะ หลายหมื่น    เครื่องกรองไฟ ตัวเป็นแสน และ สายไฟ  สายเสียง เส้นล่ะหลายๆหมื่น    ถ้าการติดตั้งไม่ดี  ลงทุนไปก็ไม่คุ้ม

ความสำคัญของการติดตั้ง สำคัญที่สุด      เรียงตามอันดับ      จานใหญ่ที่สุด มา อันดับหนึ่ง     องศาต้องเป๊ะ   เอาให้ได้ความแรง  100 เปอรเซนต์  คุณภาพ ภาพ ควรเกิน  50     สายสัญญาณ จากดาวเทียมลงมาสำคัญมากๆ    belden rg 11 รุ่น ชิลหนา  ผมซื้อเมตรล่ะแค่ 35 บาท      หรือ  canare av bestbuy     หัว  f plus  สำคัญ อย่างเหลือเชือ  ช่วงนี้  ผมนั่งไล่เปลี่ยน หัว f plus ทุกหัวในบ้าน    ตัว  multiswitch และ ระบบไฟที่เลี้ยง  multi switch ก้สำคัญ    หัว  f plus    แต่ใช้น้อย ก็ไป  oyaide เลย ถ้าใช้เยอะ    canare  av best buy  ถูกและ ดี      ลงทุนพวกนี้เป็นอันดับแรก  และ มันจะอยู่กับบ้านเราไปตลอด ไม่ว่าเราจะเปลี่ยนไปใช้รายการดาวดวงไหน  หรือ กล่องของเครือข่าย ไหน  อุปกรณ์ พวกนี้ ลงทุกนครั้งเดียวจบ  คุ้ม    ช่อง 3 5 7 9 ภาพชัดสุด  ไทยคม ซี แบรนด์ ของกล่อง hd infrosat ตัวใหญ่    

ตัวที่ต้องปรับปรุง และ จำเป็น  เห็นผลมากที่สุด คือ  พวกหม้อแปลง  linear  เห็นผลที่สุด  ถูกและคุ้มที่ต้องลงทุนคับ

ทำทุกอย่างในระบบพวกนี้ก่อน  และจะมาเสียเงิน  เครืืองกรองไฟ สายเสียง สายภาพ  การปรับภาพ    สเกลเกอร์    อย่าลืมว่าต้นน้ำสำคัญที่สุด  และ เป็นการลงทุนที่ถูกด้วย

ปกติไม่ค่อยแนะนำช่างเท่าไหร่  เพราะไม่ค่อยเจอช่างถูกใจ  วันนี้  ขอแนะนำหน่อย ช่าง ชาญวิทย์  งานเนี๊ยบ ปราณ๊ต  มีความรู้พอตัว   ที่สำคัญ เขาเป็นคนนิสัีย ปราณีตโดยส่วนตัว   เคยมาทำที่บ้านหลายบ้าน  เห็นเสาเครื่องไหน โยกเยก  แกก้เปลี่ยนจัดการให้แน่น โดยไม่ต้องสั่ง     เห็นสายวางเกะกะ  แกก็ต้องนั่งจัดสายใหม่    หัวเสียบตัวไหนหลวมเก่า  แกก็เปลี่ยนเป็นหัวใหม่ รุ่นใหม่ ให้โดยไม่ต้องบอก   เวลาจูน ถ้าสัญญาณ ไม่เกิน  95  แกไม่เคยปล่อย       จะใช้ accessary  พิศดาร แค่ไหน  แกไม่เคยบ่น ยินดี ทำให้หมด  เข้าหัวยาก  สายใหญ่แข็งร้อยยาก   แกทำหมด (ตามราคาต่าแรงอ่ะคับ)  ช่างคนนี้ ไม่เหมาะกับ เพื่อน ๆ ที่เป็นนัก ดีไอวาย ที่ทำเองเป็น และหาของเก่ง     แต่เหมาะกับเพื่อน ๆ ที่ งานยุ่ง  และ ต้องการทิ่งงานให้ช่างเหมา และ ไว้ใจได้ บนพื้นฐานที่ยินด่ีที่จะจ่ายเพื่อคุณภาพอ่ะคับ    0813763641  เห็นเพื่อน รุ่นใหญ่ในเวปเราหลายคน ใช้บริการเขาโดยไม่ได้นัดหมายกันอ่ะคับ    อ่อ  เขาเคยเป็นช่างในร้านเครื่องเสียง ไฮเอนด์มาก่อน   เลยรู้ว่า พวกเล่น ไฮเอนด์ ต้องการความเนี๊ยบอย่างไรอ่ะคับ
หัว F plus ของ OYAIDE มีขายที่ใหน ตัวละเท่าไรครับ...

ออฟไลน์ movielover

• *
ขายด้วยครับ  อยากได้อะไรก็ให้เขาหาให้ได้  หรือจะซื้อมาเองให้เขามาติดอย่างเดียวก็ได้ครับ
สงสัยคราวนี้ชาญวิทย์ตัวเป็นเกลียวแน่  เสี่ยมาการันตีอย่างนี้  งานเข้า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ หมอทีเจ

ขายด้วยครับ  อยากได้อะไรก็ให้เขาหาให้ได้  หรือจะซื้อมาเองให้เขามาติดอย่างเดียวก็ได้ครับ
สงสัยคราวนี้ชาญวิทย์ตัวเป็นเกลียวแน่  เสี่ยมาการันตีอย่างนี้  งานเข้า

ออฟไลน์ movielover

• *
สอบถามหน่อยครับ ช่างวิทย์เค้ารับติดตั้งอย่างเดียวหรือขายจานดาวเทียมพร้อมติดตั้งครับ

ออฟไลน์ อูฐ

Dtv hd  ช่อง  variety ช่อง 1 มาตอนดึกๆ

ออฟไลน์ Schumi

ช่อง maxxi tv  ภาพ สาว ๆ  ลอยออกมาเลยอ่ะ เปลี่ยน f plug ด้วย

ขอบคุณครับพี่อูฐ  ..... maxxi tv ช่องไหนครับพี่

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
บ้านพ่อผมก็ช่างชาญวิทย์เหมือนกัน  O0

ส่วนบ้านที่ผมอยู่ 3-4 เดือนที่แล้วช่างก็มาย้ายจาน ปรับหน้าจาน เดินสายใหม่ให้ครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ mong

มายืนยันฝีมือและความใส่ใจพี่ชาญวิทย์อีกคนครับ แกมาทำให้บ้านผมและบ้านแม่ยาย ตอนนี้ก็น่าจะสองปีแล้ว โทรไปถามอะไรก็รับสายทุกครั้ง  O0
ว่าแล้วก็ต้องขอบคุณพี่อูฐที่แนะนำพี่เขามาครับ

ออฟไลน์ อูฐ

อย่าลืมว่า c band ดูถ่ายทอดสดบอลไม่ได้อ่ะคับ    กล่องก็รุ่นเดียวกันล่ะคับ แต่ของผมโม นิดหน่อย     แต่ถึงไม่โม กล่องนี้ ภาพ  ฟรี ทีวี ก็ดีกว่า กล่อง dtv  แน่นอนคับ

แนะนำให้หา หม้อแปลงไฟ  linear มาใส่ กล่อง  dtv  จะทำให้ภาพ ช่อง hd  ภาพสวยขึ้นเยอะมาก   ช่อง maxxi tv  ภาพ สาว ๆ  ลอยออกมาเลยอ่ะ เปลี่ยน f plug ด้วย

ออฟไลน์ Schumi

เชียร์ช่างวิทย์ครับ งานเรียบร้อยจริง ๆ จะเอาแบบไหนได้หมด ของผมแจ้งว่าอยากให้ติดจานบนหลังคาเอาจานไปแอบหลังโดม
ไม่บ่นซักคำ เพราะแกนั่งคุยกับผม แต่ลูกน้องแกนี่ เป็น spider man ไปเลย อิอิ

อ้างถึง
ช่อง 3 5 7 9 ภาพชัดสุด  ไทยคม ซี แบรนด์ ของกล่อง hd infrosat ตัวใหญ่     

Infosat รุ่นไหนครับพี่อูฐ ช่วงบอลสับไปดูกล่อง DTV HD1 ภาพฟรีทีวีนี่แย่เลย ว่าจะสับสายมาใช้จานดำเหมือนเดิมครับ
แล้วรุ่นใหม่ ๆ ดูดีกว่า Zimple Box3HD หรือเปล่าครับ (พอดี remote พัง ถ้ารุ่นใหม่ดูดีกว่ามาก จะได้ไม่หา remote แล้วครับ)

ออฟไลน์ london FC 433

• **
    เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ ให้ความสำคัญเชิงลึกๆกันเยอะๆครับ  หย่าเพียงแค่ซื้อมาแค่เปิดใช้   ก็จะได้คุณภาพเท่ากับราคาเครื่อง   ต้องทำให้มันได้คุณภาพไปหลายเท่าตัวครับ  จะได้ไม่ต้องไปนั่งปวดหัว ลงทุนไปตั้งมากมาย  ได้กลับมานิดเดียว  แถมยังไปบ่นกับคนรอบข้างอีกว่าโน้นนี่นั้น  เล่นเยอะๆ ใช้เยอะๆครับ พี่น้องชาวไทย like O0   

ดูแลโลกใบนี้
   ดูแลคนรอบข้าง
ดูแลโลกใบนี้  ดูแลคนรอบข้าง  พี่น้องชาวไทย
  เล่นอย่างมีสติ   ลุยกันเลย  เดินหน้าอย่างเดียว

ออฟไลน์ อูฐ

ถึงเวลาต้องปราณีตต้องการติดตั้งระบบดาวเทียมแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2012, 03:27:15 PM »
สมัยก่อน การติดตั้งดาวเทียม ไม่ได้เน้นอะไรมาก  เพราะดูภาพทั่ว ๆ  ไป ก็แย่พอกันหมด  แต่ตั้งแต่เริ่มมีการปล่อยสัญญาณ hd  มา   ทำให้ต้องตื่นตัวกับการติดตั้งขึ้นมาทันที  เพราะจากประสพกราณ์   พวกช่องธรรมดา  เวลาปรับปรงอะไร มันเห็นผลเพียงนิดเดียว  แต่กับ ช่อง  hd  เวลาปรับแต่ง เปลี่ยน อุปกรณ์ ขยับองศา  มันมีผลต่อภาพทั้งนั้นเลย        กล่าวโดยสรุปคือ พวกช่อง hd นี่ จะฟ้องคุณภาพการติดตั้งและการปรับแต่งอย่างชัดเจนคับ   ผมลองปรับแต่งค่าต่าง ๆ ในช่อง hd  โอ้มันเหมือนกับปรับแต่งภาพ บูรเรย์เลย  คือ เห็นเป็นสามมิติ ลอยออกมา เนื้อสี และ โทนสีเห็นถึงการเปลี่ยนแปลงอย่างชัดเจน  เดี่ยวนี้รายการ hd ในดาวเทียมหลายๆ ดวง  มีรายการน่าดู น่าสนใจอย่างมาก  และยิ่งค่าย ใหญ่ ๆ ลงมาเล่นแข่งขันกั้นอย่างมากมาย  พวกเราก็ได้ประโยชน์  อีกหน่อย   ฟรีทีวี  3  5  7  9  แทบจะไม่มีความหมายเลย  ผมว่าน่าคิดสำหรับวงการ
โมษณา เสียแล้วคับ

สำหรับคนที่ชอบดูรายการจากดาวเทียม  อย่าเพิ่งบ้ากับ สาย hdmi เส้นล่ะ หลายหมื่น    เครื่องกรองไฟ ตัวเป็นแสน และ สายไฟ  สายเสียง เส้นล่ะหลายๆหมื่น    ถ้าการติดตั้งไม่ดี  ลงทุนไปก็ไม่คุ้ม

ความสำคัญของการติดตั้ง สำคัญที่สุด      เรียงตามอันดับ      จานใหญ่ที่สุด มา อันดับหนึ่ง     องศาต้องเป๊ะ   เอาให้ได้ความแรง  100 เปอรเซนต์  คุณภาพ ภาพ ควรเกิน  50     สายสัญญาณ จากดาวเทียมลงมาสำคัญมากๆ    belden rg 11 รุ่น ชิลหนา  ผมซื้อเมตรล่ะแค่ 35 บาท      หรือ  canare av bestbuy     หัว  f plus  สำคัญ อย่างเหลือเชือ  ช่วงนี้  ผมนั่งไล่เปลี่ยน หัว f plus ทุกหัวในบ้าน    ตัว  multiswitch และ ระบบไฟที่เลี้ยง  multi switch ก้สำคัญ    หัว  f plus    แต่ใช้น้อย ก็ไป  oyaide เลย ถ้าใช้เยอะ    canare  av best buy  ถูกและ ดี      ลงทุนพวกนี้เป็นอันดับแรก  และ มันจะอยู่กับบ้านเราไปตลอด ไม่ว่าเราจะเปลี่ยนไปใช้รายการดาวดวงไหน  หรือ กล่องของเครือข่าย ไหน  อุปกรณ์ พวกนี้ ลงทุกนครั้งเดียวจบ  คุ้ม    ช่อง 3 5 7 9 ภาพชัดสุด  ไทยคม ซี แบรนด์ ของกล่อง hd infrosat ตัวใหญ่    

ตัวที่ต้องปรับปรุง และ จำเป็น  เห็นผลมากที่สุด คือ  พวกหม้อแปลง  linear  เห็นผลที่สุด  ถูกและคุ้มที่ต้องลงทุนคับ

ทำทุกอย่างในระบบพวกนี้ก่อน  และจะมาเสียเงิน  เครืืองกรองไฟ สายเสียง สายภาพ  การปรับภาพ    สเกลเกอร์    อย่าลืมว่าต้นน้ำสำคัญที่สุด  และ เป็นการลงทุนที่ถูกด้วย

ปกติไม่ค่อยแนะนำช่างเท่าไหร่  เพราะไม่ค่อยเจอช่างถูกใจ  วันนี้  ขอแนะนำหน่อย ช่าง ชาญวิทย์  งานเนี๊ยบ ปราณ๊ต  มีความรู้พอตัว   ที่สำคัญ เขาเป็นคนนิสัีย ปราณีตโดยส่วนตัว   เคยมาทำที่บ้านหลายบ้าน  เห็นเสาเครื่องไหน โยกเยก  แกก้เปลี่ยนจัดการให้แน่น โดยไม่ต้องสั่ง     เห็นสายวางเกะกะ  แกก็ต้องนั่งจัดสายใหม่    หัวเสียบตัวไหนหลวมเก่า  แกก็เปลี่ยนเป็นหัวใหม่ รุ่นใหม่ ให้โดยไม่ต้องบอก   เวลาจูน ถ้าสัญญาณ ไม่เกิน  95  แกไม่เคยปล่อย       จะใช้ accessary  พิศดาร แค่ไหน  แกไม่เคยบ่น ยินดี ทำให้หมด  เข้าหัวยาก  สายใหญ่แข็งร้อยยาก   แกทำหมด (ตามราคาต่าแรงอ่ะคับ)  ช่างคนนี้ ไม่เหมาะกับ เพื่อน ๆ ที่เป็นนัก ดีไอวาย ที่ทำเองเป็น และหาของเก่ง     แต่เหมาะกับเพื่อน ๆ ที่ งานยุ่ง  และ ต้องการทิ่งงานให้ช่างเหมา และ ไว้ใจได้ บนพื้นฐานที่ยินด่ีที่จะจ่ายเพื่อคุณภาพอ่ะคับ    0813763641  เห็นเพื่อน รุ่นใหญ่ในเวปเราหลายคน ใช้บริการเขาโดยไม่ได้นัดหมายกันอ่ะคับ    อ่อ  เขาเคยเป็นช่างในร้านเครื่องเสียง ไฮเอนด์มาก่อน   เลยรู้ว่า พวกเล่น ไฮเอนด์ ต้องการความเนี๊ยบอย่างไรอ่ะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม, 2012, 03:30:34 PM โดย อูฐ »