ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงเวลาต้องปราณีตต้องการติดตั้งระบบดาวเทียมแล้ว  (อ่าน 19807 ครั้ง)

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
มิน่า     แบบนี้   dtv  สู้  true  ไม่ได้ แน่นอนคับ ภาพจานสู้ สายไม่ได้หรอก  ยิ่งเป็นจานเล็กตัวเก่า  ไม่ต้องมาเทียบเลยอ่ะคับ     ต่อให้ ture จาน เทียบ กับ สาย  ถ้าติดตั้งไม่เนียบ สายก็กินอ่ะคับ  ปกติ กล่้อง  dtv  ก็เป็นรองกล่อง true  อยู่แล้ว

ถ้าอยากลงทุนให้ได้ตรงประเด็น  สำหรับ กล่อง  dtv   คือ เปลี่ยนจาน ขนาด 1.2 เมตร  หรือไม่ ก็ 1.8  เลย  องศาให้ได้ 100  เปลี่ยนสายพร้อมหัว canare l 7 chd ของ av bestbuy หรือ สาย ของ belden  หรือ สาย ยี่ห้อ อะไรก้ได้  ที่่พิมพ์ข้างสาย ว่า  hdtv  sdi  อ่ะคับ    แต่เอาชัวร์ ก็ canare พร้อมหัวของ avbest buy(รอท่่านพจน์กำลังสั่งของมา)   ถ้าทำได้แบบนี้  ช่อง variety รายการ maxxitv  สวยกว่า ทรู  ชัวร์ (รายการเดียวน่ะ)  

สาย  lan   CANARE  อย่างดี  จะมีมาจำหน่ายแล้วน่ะคับ  น่าเล่น     ถูกและดี    สำหรับยี่ห้อ นี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กันยายน, 2012, 05:00:23 PM โดย อูฐ »

ออฟไลน์ อูฐ

พี่ หมอ ทีเจ    มีน้องๆ  เขาบอกว่าให้พี่หมอ  รีบไปเปลี่ยนกล่อง ทรู  เป้น ซัมซุง ด่วน   น้องเขาลองเทียบกันแล้ว  ซัมซุง ภาพสวยกว่าเยอะ  เขาฝากบอกผมมาบังคับให้พี่หมอเปลี่ยนอ่ะคับ

ออฟไลน์ london FC 433

วันนี้เปิดกล่องทรูข้างในให้ดูกัน  กะว่าจะโมเพิ่มเติม  มาดูกันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กันยายน, 2012, 06:09:48 PM โดย london FC 433 »
ดูแลโลกใบนี้  ดูแลคนรอบข้าง  พี่น้องชาวไทย
  เล่นอย่างมีสติ   ลุยกันเลย  เดินหน้าอย่างเดียว

ออฟไลน์ อูฐ

รอดูคับ จะได้ทำตาม  ขอบคุณ  สำหรับ ความรู้น่ะคับ

ออฟไลน์ หมอทีเจ

เหรอ  แต่ทำไมที่ผมรู้มาเนี่ยกล่อง Humax สวยกว่าอ่ะครับ
จัดประกวดกันดีไหมท่าน

ออฟไลน์ ramai

มิน่า     แบบนี้   dtv  สู้  true  ไม่ได้ แน่นอนคับ ภาพจานสู้ สายไม่ได้หรอก  ยิ่งเป็นจานเล็กตัวเก่า  ไม่ต้องมาเทียบเลยอ่ะคับ     ต่อให้ ture จาน เทียบ กับ สาย  ถ้าติดตั้งไม่เนียบ สายก็กินอ่ะคับ  ปกติ กล่้อง  dtv  ก็เป็นรองกล่อง true  อยู่แล้ว

ถ้าอยากลงทุนให้ได้ตรงประเด็น  สำหรับ กล่อง  dtv   คือ เปลี่ยนจาน ขนาด 1.2 เมตร  หรือไม่ ก็ 1.8  เลย  องศาให้ได้ 100  เปลี่ยนสายพร้อมหัว canare l 7 chd ของ av bestbuy หรือ สาย ของ belden  หรือ สาย ยี่ห้อ อะไรก้ได้  ที่่พิมพ์ข้างสาย ว่า  hdtv  sdi  อ่ะคับ    แต่เอาชัวร์ ก็ canare พร้อมหัวของ avbest buy(รอท่่านพจน์กำลังสั่งของมา)   ถ้าทำได้แบบนี้  ช่อง variety รายการ maxxitv  สวยกว่า ทรู  ชัวร์ (รายการเดียวน่ะ)  

สาย  lan   CANARE  อย่างดี  จะมีมาจำหน่ายแล้วน่ะคับ  น่าเล่น     ถูกและดี    สำหรับยี่ห้อ นี้
แบบว่า ผมไม่มีความรู้เรื่องจานดาวเทียมน่ะครับ คือที่บ้านมีจานดำ 1.8 เมตร อยู่ด้วยครับ ถอดหัวของจานทรู เอาไปติดจานดำได้รึเปล่าครับ
รึต้องใช้บริการช่างชาญวิทย์ ที่พี่แนะนำ อยู่ชลบุรี แถวบางแสนนี่ เค้ารับทำให้รึเปล่สครับพี่...

ออฟไลน์ อูฐ

มิน่า     แบบนี้   dtv  สู้  true  ไม่ได้ แน่นอนคับ ภาพจานสู้ สายไม่ได้หรอก  ยิ่งเป็นจานเล็กตัวเก่า  ไม่ต้องมาเทียบเลยอ่ะคับ     ต่อให้ ture จาน เทียบ กับ สาย  ถ้าติดตั้งไม่เนียบ สายก็กินอ่ะคับ  ปกติ กล่้อง  dtv  ก็เป็นรองกล่อง true  อยู่แล้ว

ถ้าอยากลงทุนให้ได้ตรงประเด็น  สำหรับ กล่อง  dtv   คือ เปลี่ยนจาน ขนาด 1.2 เมตร  หรือไม่ ก็ 1.8  เลย  องศาให้ได้ 100  เปลี่ยนสายพร้อมหัว canare l 7 chd ของ av bestbuy หรือ สาย ของ belden  หรือ สาย ยี่ห้อ อะไรก้ได้  ที่่พิมพ์ข้างสาย ว่า  hdtv  sdi  อ่ะคับ    แต่เอาชัวร์ ก็ canare พร้อมหัวของ avbest buy(รอท่่านพจน์กำลังสั่งของมา)   ถ้าทำได้แบบนี้  ช่อง variety รายการ maxxitv  สวยกว่า ทรู  ชัวร์ (รายการเดียวน่ะ)

แบบว่า ผมไม่มีความรู้เรื่องจานดาวเทียมน่ะครับ คือที่บ้านมีจานดำ 1.8 เมตร อยู่ด้วยครับ ถอดหัวของจานทรู เอาไปติดจานดำได้รึเปล่าครับ
รึต้องใช้บริการช่างชาญวิทย์ ที่พี่แนะนำ อยู่ชลบุรี แถวบางแสนนี่ เค้ารับทำให้รึเปล่สครับพี่...

ไม่ต้องใช้ช่าง ชาญวิทย์  หรอกคับ ไม่คุ้มค่าเดินทาง  เอาช่างแถวบ้าน และ เรา คุมการติดตั้งของเขาด้วยตัวเราเองอ่ะคับ

จานดำ  ของเดิมใช้กับอะไรล่ะคับ   ที่บ้าน ต่อผ่าน multi switch หรือป่าว (เดาว่าน่าจะไม่มี)  ถ้า จานดำ ยืนยันว่าไม่ได้ใช้อะไร    ก็ให้ช่างแถวบ้านมาหันจานดำ ไปดาวเทียม ไทยคม kuband อ่ะคับ  เอาจานนี้ ติดตั้งให้มั่นคง องศาเป๊ะ  เดินสายตรงมาที่กล่อง dtv โดยไม่ผ่านสปิตเตอร์ หรือ ทุกอย่าง  ตรงมาอย่างเดียว  ด้วยสายดี ๆ   ถ้ารอได้ ก็รอ avbestbuy  ถ้ารอไม่ได้  ก็ซื้อ belden rg 11 ชิว 90  และหาหัวดี ๆ   ทาทุกจุดเชื่อมต่อ ด้วยน้ำยา mr big   ใช้ท่อหด หรือ เทปหดกันน้ำ   พันทุกตำแหน่ง ขั้วต่อ           แค่นี้ก็ทำให้ ชุบ ชีวิต ช่อง hd ของ dtv  มาเยอะแน่นอน ยิ่งคุณมี ตัวแปลงไฟของ clef ช่วยด้วย     และหาสาย hdmi merrexdable  1.4  มาใช้  หรือ ถ้าทีวีมีปัญหาเรื่องภาพเคลื่อนไหวไม่ค่อยดี  ก็ใช้สาย  hdmi chord ตัวท๊อป   สายเส้นนี้ ทำให้ภาพเคลื่อนไหวดูดี   

ออฟไลน์ อูฐ

ติดตั้งสาย  canare l8chd และ  canare l6 chd   เรียบร้อยแล้ว โดยช่างชาญวิทย์  ร้อยท่ออย่างดี  งานสวยแฮะ    หลังติดตั้ง  มาทดลองภาพ   เอ  มันดูสว่างขึ้น  มัวเล็กน้อย มีน๊อยส หน่อยหนึ่ง แต่สีสด และ อิ่ม ขึ้น  อ้าว แน่นอน รอ เบริน์     ครบ สองวัน  ดูทุกวัน วันล่ะ  ห้าชั่วโมง   ภาพดีขึ้นเยอะ   เด่นที่สีอิ่มขึ้นเล็กน้อย   ความใสผมว่าเท่าเดิม  ภาพลอยมีมิติขึ้นเล็กน้อย       เขียนรีวิวไม่ค่อยเป็น  เอาเป็นว่า      ลองสายอากาศ สี่ห้า รุ่น  ผมว่า รุ่นที่คุ้มเงิน ที่สุด น่า จะเป็น  belden rg11 ซื้อที่ ร้าน นัฐพงษ์ เมตรล่ะ  28 บาท  ผมว่าเส้นนี้คุ้ม เพราะผมเทียบกับ canare l5 cfb  ย้ำว่า cfb น่ะ ไม่ใช่รหัส chd น่ะ    ในราคา เมตรล่ะ  70 กว่าบาท  ผมว่าไม่ได้ดีกว่า belden rg 11 แบบ เห็นผลเด่นชัด    แต่ถ้ามีเงิน และ เอาแบบลงทุนระยะยาว  ก็ต้อง  canare l8 chd หรือ belden for hdtv sdi    ถ้าเอาประหยัด ลงทุน belden rg 11 เมตรล่ะ  ยี่สิบกว่าบาท และ เอาเงินไปซื้อตัวแปลงไฟมาใส่กล่อง true จะเห็นผลชัดเจนกว่า

สรุป เปลี่ยนสายอากาศดีขึ้น เห็นผลคล้าย ๆ กับเปลี่ยนหม้อแปลงไฟ แต่เปลี่ยนหม้อแปลงไฟลงทุนน้อยกว่าและเห็นผลทันทีเด่นชัด   ยกเว้นแต่เราใช้สายสั้น ๆ  ก็เปลี่ยนสาย อาจคุ้มกว่าคับ

วันไหนว่าง  สาย  rg 59  ก็ น่าลองแฮะ  เห็นช่างบอกว่า แถวบ้านใคร โดนสัญญาณ พวกคลื่นอื่นรบกวนเยอะ  ๆ   เจอสายเส้นนี้ไปเอาอยู่ทุกคลื่น ความถี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กันยายน, 2012, 06:46:12 PM โดย อูฐ »

ออฟไลน์ movielover

สอบถามหน่อยครับ ถ้าเราเดินสายจานดาวเทียมเพียงจุดเดียวใช้กับจอ 1 จอ เราสามารถต่อกล่องรับ 2 กล่องได้หรือเปล่าครับ เช่น ต่อกล่องทรู และ กล่องแกรมมี่ด้วย เวลาดูเราก็สามารถสลับกล่องดูได้ครับ มันทำได้หรือเปล่าครับ ถ้าทำได้ต้องซื้ออุปกรณ์อะไรมาต่อเพื่อให้ใช้ได้ 2 กล่องครับ แล้วภาพมันจะดร็อปลงไหมครับ เมี่อเทียบกับการใช้กล่องเดียวครับ

ออฟไลน์ อูฐ

ถ้าให้ผลดีที่สุด  ไม่ต้องทำอะไร  ใช้วิธีดึงสายเปลี่ยนสลับกล่องเอา  จะเป็นวิธีทีได้คุณภาพทีดีที่สุด คับ  หรือไม่ก็ใช้หัวต่อที่จานเป็นเป็นแบบสองหัว และ ลากมาสองเส้น คับ   ดีกว่ามาแยกและใช้ สปิกเตอร์ ภายหลัง   แต่ผมว่าอย่างแรกดีที่สุด  ไม่ต้องลงทุนอะไร    เพราะเราคงไม่ได้ดูสองกล่องพร้อมกันอ่ะคับ     จานทรู กับ  gmm  ดูจานเดียวกันได้อยุ่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน, 2012, 02:55:40 PM โดย อูฐ »

ออฟไลน์ อูฐ

แนะนำหน่อยคับ  ยืนยันว่า  สาย  canare l7chd  พร้อมอุปกรณ์เข้าหัว fplus จากโรงงาน ญี่ปุ่น แท้ๆของจะเดินทางมาถึง  กลางเดือนหน้าแน่นอน  ในราคาที่คุ้มกับการลงทุน     เหตุผลเพราะ  สายที่เข้าหัวสำเร็จถูกต้องตามหลักการ จะถ่ายทอดสัญญาณได้ดีที่สุด   และ เมืองไทยไม่มีใครทำขาย  นอกจาก  av bestbuy.com    และที่สำคัญที่สุด  อนาคต การส่งสัญญาณดาวเทียม จะเป็น hd  และเป็นการส่งคุณภาพสูงทั้งหมด   การที่เราลงทุน ติดตึ้งระบบสายดี ๆ ไว้ก่อนเลย  ทำให้เป็นการลงทุนครั้งเดียวจบ  ในอนาคต จะเปลี่ยนกล่องแบบไหน หรือ จานแบบไหน ภาพความละเอียดแบบไหน  เราก้ไม่ต้องมาเสียเวลาเดินสายใหม่  ที่สำคัญ มันจะโชว์คุณภาพมาให้เห็นอย่างชัดเจน       ควรลงทุนคับ    avbestbuy  นิสัยเจ้าของเป็นคนเนี๊ยบ เจ้าระเบียบ  ไม่ชอบเอาเปรียบ   ดังนั้น สินค้าเขาออกมาต้องดีและ เนี๊ยบในราคาที่รับได้แน่นอนคับ      กระซิบนิดหนึง  เขารวยอ่ะ  เลยไม่ได้ขายเอากำไรเยอะ  ทำอาชีพนี้เพราะใจรักเท่านั้น

ถ้าให้ผลดีที่สุด  ไม่ต้องทำอะไร  ใช้วิธีดึงสายเปลี่ยนสลับกล่องเอา  จะเป็นวิธีทีได้คุณภาพทีดีที่สุด คับ  หรือไม่ก็ใช้หัวต่อที่จานเป็นเป็นแบบสองหัว และ ลากมาสองเส้น คับ   ดีกว่ามาแยกและใช้ สปิกเตอร์ ภายหลัง   แต่ผมว่าอย่างแรกดีที่สุด  ไม่ต้องลงทุนอะไร    เพราะเราคงไม่ได้ดูสองกล่องพร้อมกันอ่ะคับ     จานทรู กับ  gmm  ดูจานเดียวกันได้อยุ่แล้ว

ขอบคุณคุณอูฐมากครับ พอดีลูกๆชอบดูกล่องแกรมมี่ แต่ผมชอบดูกล่องทรู ผมเลยขี้เกียจถอดเข้าถอดออก เพราะบางเวลาที่เราว่างจะดู กล่องทรูมันดันไม่มีรายการอะไรที่เราอยากดู ก็จะสลับกล่องดูครับ

ออฟไลน์ london FC 433

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กันยายน, 2012, 07:35:13 PM โดย london FC 433 »
ดูแลโลกใบนี้  ดูแลคนรอบข้าง  พี่น้องชาวไทย
  เล่นอย่างมีสติ   ลุยกันเลย  เดินหน้าอย่างเดียว

ออฟไลน์ อูฐ

ขอบคุณ คุณ  london มากคับ ได้ผลอย่างไรมาคุยกันน่ะ   ว่าแต่จะโม  rca  ไปทำไมอ่ะ  ในเมื่อเราใช้แต่  hdmi  แล้ว

แก้ไข ราคา สาย belden rg 11  ร้าน นัฐพงษื ตอนนี้ ส่วนลดพิเศษ 20 เปอรเซน เขาไม่ยอมขาย  ตอนนี้ ราคาเมตรล่ะ  36 บาท ลด  10 เปอรเซนคับ  เออ  ต้องไปเก็บค่าโมษณากับ นํฐพงษ์ เสียแล้ว

ออฟไลน์ betacam

ผมว่าโมฯกล่องน่าจะยากเอาการ เคยดูอยู่เหมือนกันครับมีแต่ชิปกับไอซี ทำหม้อแปลงดีๆซักตัวน่าจะคุ้มค่ากว่าครับ
ที่อยู่ผมครับ
502/106 ซ.อยู่เจริญ ถ.อโศก-ดินแดง เขตดินแดง แขวงดินแดง กทม. 10320
http://www.htg2.net/index.php?topic=47882.0

สอบถามครับ ที่ว่าความแรงของสัญญาณให้ได้ 100 คูณภาพของภาพให้เกิน 50 นี่ ถ้าสายเรายิ่งยาวมันจะทำให้ความแรงของสัญญาณและคูณภาพของภาพลดลงใช่ไหมครับ คือของผมชั้นบนเช็คจากกล่องทรู ความแรงของสัญญาณ 100 คูณภาพของภาพ 100 แต่ชั้นล่างนี่ความแรงของสัญญาณเหลือ 78 คูณภาพของภาพเหลือ 78 ครับ มันจะดร็อปลงใช้ไหมครับ มันทำอย่างไรให้สัญญาณและภาพมันดีขึ้นไหมครับ

ออฟไลน์ Withaya

สอบถามครับ ที่ว่าความแรงของสัญญาณให้ได้ 100 คูณภาพของภาพให้เกิน 50 นี่ ถ้าสายเรายิ่งยาวมันจะทำให้ความแรงของสัญญาณและคูณภาพของภาพลดลงใช่ไหมครับ คือของผมชั้นบนเช็คจากกล่องทรู ความแรงของสัญญาณ 100 คูณภาพของภาพ 100 แต่ชั้นล่างนี่ความแรงของสัญญาณเหลือ 78 คูณภาพของภาพเหลือ 78 ครับ มันจะดร็อปลงใช้ไหมครับ มันทำอย่างไรให้สัญญาณและภาพมันดีขึ้นไหมครับ

78 ก็ถือว่าโอเคแล้วนะครับ  ตามมาตราฐานสาย RG6 ใช้ส่งสัญญาณจากจานดาวเทียมได้ถึง 60 เมตรแต่แนะนำเพื่อให้ได้สัญญาณคุณภาพดีสุดให้ใช้ในระยะ 30 เมตรครับ(อันนี้ตามมาตราฐานอเมริกานะครับ  ของพี่ไทยก็ลากกันข้ามทุ่งก็เคยเห็น)  สาเหตุหลักของการสูญเสียสัญญาณมาจาก voltage drop นะครับ  ตรวจเช็คขั้วต่อทุกขั้วให้ดีเพราะมันเป็นจุดหลักในการสูญเสียสัญญาณนะครับ  ถ้าเดินสายยาวๆ เพราะบ้านสูงหลายชั้น หรือต้องเดินสายอ้อม ก็ลองดูพวกตัว ขยายสัญญาณ หรือ ถ้ามีทีวีเยอะเครื่อง ลองดูพวก satellite splitter ที่ต้องเสียบไฟดูครับ มันช่วยให้สัญญาญแรงขึ้นได้เยอะ เพราะสัญญาณมันขี่อยู่บน ไฟ DC  แต่พวกตัวขยายสัญญาณ ผมอยากให้ใช้ในกรณีสุดท้าย เพราะหลายครั้งก็ไม่ช่วยอะไร ระบบสายไม่ดีอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ อูฐ

78 ก็ถือว่าโอเคแล้วนะครับ  ตามมาตราฐานสาย RG6 ใช้ส่งสัญญาณจากจานดาวเทียมได้ถึง 60 เมตรแต่แนะนำเพื่อให้ได้สัญญาณคุณภาพดีสุดให้ใช้ในระยะ 30 เมตรครับ(อันนี้ตามมาตราฐานอเมริกานะครับ  ของพี่ไทยก็ลากกันข้ามทุ่งก็เคยเห็น)  สาเหตุหลักของการสูญเสียสัญญาณมาจาก voltage drop นะครับ  ตรวจเช็คขั้วต่อทุกขั้วให้ดีเพราะมันเป็นจุดหลักในการสูญเสียสัญญาณนะครับ  ถ้าเดินสายยาวๆ เพราะบ้านสูงหลายชั้น หรือต้องเดินสายอ้อม ก็ลองดูพวกตัว ขยายสัญญาณ หรือ ถ้ามีทีวีเยอะเครื่อง ลองดูพวก satellite splitter ที่ต้องเสียบไฟดูครับ มันช่วยให้สัญญาญแรงขึ้นได้เยอะ เพราะสัญญาณมันขี่อยู่บน ไฟ DC  แต่พวกตัวขยายสัญญาณ ผมอยากให้ใช้ในกรณีสุดท้าย เพราะหลายครั้งก็ไม่ช่วยอะไร ระบบสายไม่ดีอยู่แล้วครับ

ขอบคุณ สำหรับ whitaya  สำหรับความรู้ คับ     ไอ้ที่ว่าข้างบนมาข้างล่าง  มันห่างกันกี่เมตรอ่ะ   แต่ต่อพ่วงกันอย่างไร   โดยส่วนตัวผม  ถ้า สัญญาณ 78  ผมว่ายังไม่ผ่าน ผมจะหาวิธีทำให้ได้มากกว่านี้  ผมว่าต้องมีอะไรที่เส้นผมบังภูเขาอยู่น่ะคับ  ลองไล่ระบบดูคับ

ออฟไลน์ อูฐ

ว่าง ๆ รบกวน คุณ  whitaya  มาให้ความรู้เยอะ ๆ น่ะคับ

ออฟไลน์ Withaya

ว่าง ๆ รบกวน คุณ  whitaya  มาให้ความรู้เยอะ ๆ น่ะคับ

จะพยายามครับคุณอูฐ  ส่วนมากผมอยู่ห้อง diy มากกว่านะครับ  จะพยายามตอบในเรื่องที่พอรู้บ้างแล้วกันครับ

78 ก็ถือว่าโอเคแล้วนะครับ  ตามมาตราฐานสาย RG6 ใช้ส่งสัญญาณจากจานดาวเทียมได้ถึง 60 เมตรแต่แนะนำเพื่อให้ได้สัญญาณคุณภาพดีสุดให้ใช้ในระยะ 30 เมตรครับ(อันนี้ตามมาตราฐานอเมริกานะครับ  ของพี่ไทยก็ลากกันข้ามทุ่งก็เคยเห็น)  สาเหตุหลักของการสูญเสียสัญญาณมาจาก voltage drop นะครับ  ตรวจเช็คขั้วต่อทุกขั้วให้ดีเพราะมันเป็นจุดหลักในการสูญเสียสัญญาณนะครับ  ถ้าเดินสายยาวๆ เพราะบ้านสูงหลายชั้น หรือต้องเดินสายอ้อม ก็ลองดูพวกตัว ขยายสัญญาณ หรือ ถ้ามีทีวีเยอะเครื่อง ลองดูพวก satellite splitter ที่ต้องเสียบไฟดูครับ มันช่วยให้สัญญาญแรงขึ้นได้เยอะ เพราะสัญญาณมันขี่อยู่บน ไฟ DC  แต่พวกตัวขยายสัญญาณ ผมอยากให้ใช้ในกรณีสุดท้าย เพราะหลายครั้งก็ไม่ช่วยอะไร ระบบสายไม่ดีอยู่แล้วครับ

ขอบคุณ สำหรับ whitaya  สำหรับความรู้ คับ     ไอ้ที่ว่าข้างบนมาข้างล่าง  มันห่างกันกี่เมตรอ่ะ   แต่ต่อพ่วงกันอย่างไร   โดยส่วนตัวผม  ถ้า สัญญาณ 78  ผมว่ายังไม่ผ่าน ผมจะหาวิธีทำให้ได้มากกว่านี้  ผมว่าต้องมีอะไรที่เส้นผมบังภูเขาอยู่น่ะคับ  ลองไล่ระบบดูคับ

ขอบคุณครับ ที่บ้านเป็นบ้าน 3 ชั้นครับ  จานติดไว้ที่ชั้น 3 ครับ เดินสายลงมาทางระเบียงด้านหน้าบ้านมาที่ชั้น 2 กับชั้นล่างครับ ชั้น 2 กับชั้นล่างห่างกันไม่เกิน 7-8 เมครครับ และมีเผื่อสายทิ้งไว้ประมาณ 1 เมตร ขดเอาไว้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กันยายน, 2012, 01:49:54 PM โดย movielover »

ออฟไลน์ อูฐ

ขอบคุณ สำหรับ whitaya  สำหรับความรู้ คับ     ไอ้ที่ว่าข้างบนมาข้างล่าง  มันห่างกันกี่เมตรอ่ะ   แต่ต่อพ่วงกันอย่างไร   โดยส่วนตัวผม  ถ้า สัญญาณ 78  ผมว่ายังไม่ผ่าน ผมจะหาวิธีทำให้ได้มากกว่านี้  ผมว่าต้องมีอะไรที่เส้นผมบังภูเขาอยู่น่ะคับ  ลองไล่ระบบดูคับ

ขอบคุณครับ ที่บ้านเป็นบ้าน 3 ชั้นครับ  จานติดไว้ที่ชั้น 3 ครับ เดินสายลงมาทางระเบียงด้านหน้าบ้านมาที่ชั้น 2 กับชั้นล่างครับ ชั้น 2 กับชั้นล่างห่างกันไม่เกิน 7-8 เมครครับ และมีเผื่อสายทิ้งไว้ประมาณ 1 เมตร ขดเอาไว้ครับ

แสดงว่าระหว่างทางที่ลงมาน่า จะมีการต่อผ่าน สปิเตอร์ หรือ  มัลติสวิทย์  แนะนำให้ไล่สายใหม่หมดน่ะคับ       จาน true  แนะนำให้เดินตรงอย่างเดียวเท่านั้นคับ  แต่กับกล่องอื่นเดินผ่าน multi switch ได้

ออฟไลน์ อูฐ

ช่วงนี้ หน้าฝน    ฝนตก บ่อย   ที่บ้าน มีจาน true กับ จานใหญ    หันไป  thaicom ku      ดู  true   ลองต่อหลายระบบ    ฟันธงเลยคับ  ว่าใครรักจะดู กล่อง true  hd  ภาพสวย ๆ และ ไม่มีปัญหา   อย่าใช้ จาน  ส้ม  คับ

ให้ใช้จาน  dynasat  ใหญ่ที่สุด เท่าที่พื้นที่ อำนวย  ติดตั้งแน่นหนา  และ ในตำแหน่งที่โล่งที่สุด   และเดินสายตรงจากจานนี้ไปทุกจุดที่บ้าน  โดยไม่ผ่านอะไรเลย   หมายถึงถ้าที่บ้านมีสี่จุด  ก็ลากสายจากจานสี่เส้นลงมา  เป็นวิธีที่ดีที่สุด        บ้านผม  สัญญาณ จะดับ ก็ต่อเมื่อ   ฝนตกแรงมาก ๆ คล้ายพายุจิง ๆ     บ้านหมอที่เจ ก็เหมือนกัน  นี่คือ เหตุผลที่ผม กับ หมอทีเจ  ไม่เคยบ่นเลยว่า  true  สัญญาณ ไม่ดีอ่ะคับ

ยังยืนยันคำพูดตัวเองว่า ลงทุนกับระบบให้ดีที่สุด  จะ คุ้มที่สุด  และจ่ายไม่แพงคับ