ผู้เขียน หัวข้อ: XLR เรื่องเล็กๆ ที่ไม่เล็ก...  (อ่าน 3455 ครั้ง)

ออฟไลน์ 100db

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
XLR เรื่องเล็กๆ ที่ไม่เล็ก...
« เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2012, 12:30:23 AM »
ผมเคยอ่านเจอว่า XLR จะเห็นผลดีกว่า RCA ก็ต่อเมื่อใช้สายยาวๆ (ถ้าจำไม่ผิด 2m. ขึ้นไป) ก็เลยไม่เคยสนใจมัน ใช้แต่ RCA มาตลอด

อยู่มาวันนึงเปิดฝาแอมป์ดูแล้วเจอว่ามันใช้ opamp แปลงจาก RCA input ไปเข้า XLR เลยเอะใจขึ้นมา เพราะ DAC ผมมันเป็น Balance มาตั้งแต่ DAC chip อยู่แล้ว...
มานั่งนึกๆดู DAC มันแปลง balanced เป็น unbalanced (single ended) ออก RCA ผ่าน pre ไปเข้า power แล้ว power มันก็แปลงจาก unbalanced เป็น balanced อีกที  :D

ผมใช้ passive pre อยู่แล้ว เลยลองเอาวอลลุ่มสองตัวมาต่อเป็น passive pre แบบ balance ดู ขนาดสายที่ใช้ทดลองงบต่ำกว่าหลายเท่ายังได้เสียงดีกว่ามากมาย  :o
ผมว่า ไม่ใช่เพราะ balance หรือ unbalance ซักเท่าไหร่ แต่สิ่งที่ได้มามันมาจากการไม่ต้องแปลงไป-แปลงกลับซะมากกว่า
ตอนนี้ก็เลยรบกวนพี่ KJ จัดสาย DNA XLR ให้เรียบร้อยแล้ว  ;D

เอามาฝากให้คิดกันเล่นๆครับ ถ้าทั้งต้นทางและปลายทางเป็น Balance แท้ๆนี่แนะนำให้ลอง Balance เลยครับ  :showoff

• *
  • Just fall in love with music....
Re: XLR เรื่องเล็กๆ ที่ไม่เล็ก...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2012, 12:37:47 AM »
อาจไม่ใช่เรื่องใหม่สำหรับใครบางคน แต่ใหม่สำหรับผมและอีกหลายๆคน  ;)
สิ่งที่ต้องการจะสื่อสารคือถ้าเราเข้าใจหลักการทำงานของมัน (อ่านคู่มือ ค้นเวบ) ก็จะรีดประสิทธิ์ภาพของอุปกรณ์ที่เรามีอยู่ได้ออกมาได้หมดจรดโดยไม่ต้องใช้งบประมาณจำนวนมากครับ  :showoff

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
Re: XLR เรื่องเล็กๆ ที่ไม่เล็ก...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2012, 03:49:32 AM »
ถ้าอยากนอกกระแสจริงๆ ลองเปลี่ยน RCA เป็น BNC สิครับ รับรอง  O0

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2012, 11:30:21 AM »
ไป XLR แล้วรับรองไม่มียูเทิร์นมา RCA อีก อิ อิ

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2012, 11:40:09 AM »
สปีด ของ XLR ได้เปรียบกว่า RCA เยอะเลยครับ เพราะมันเป็นการป้อนกลับทางลบแบบ real time จึงทำให้ลด Characteristic ของอุปกรณ์ปลายทางได้อย่างดี หรือ พูดสั้นๆ ได้ว่า อุปกรณ์ที่ต่อพ่วงกับมัน ในส่วนถัดไป แทบจะไม่ส่งผลลัพธ์ใดๆ เลย เช่น ปรีแอมป์ไม่ส่งผลกับ เครื่องเล่น CD หรือ เพาเวอร์แอมป์ไม่ส่งผลไปปรีแอมป์ แต่ถ้าเป็น Passive Preamp ยังหาข้อจำกัดความของ Differential Mdoe Mode ไม่ได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม, 2012, 11:45:52 AM โดย nut_ty »
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2012, 10:14:59 PM »
ถ้าอยากนอกกระแสจริงๆ ลองเปลี่ยน RCA เป็น BNC สิครับ รับรอง  O0

พี่ Karin มีวิชาเด็ดมาให้ลองตลอดเลย  ;D
ขอความรู้หน่อยครับ ถ้าจะใช้ BNC นี่ผมเปลี่ยนแทนขั้ว RCA ได้เลยใช่มั๊ยครับ ไม่ต้องแปลงอะไรใช่ป่าว เคยเปลี่ยนขั้ว Digital จาก BNC มาเป็น RCA มันก็ทำงานได้ดี แต่ไม่เคยลองกับ analog ครับ  like

ไป XLR แล้วรับรองไม่มียูเทิร์นมา RCA อีก อิ อิ

ติดใจจริงๆ แต่ยังก็ก็คงต้องเหลือเชื้อไว้ให้ McCormack ครับหมอ ของผมไม่ได้เป็น Monoblock เหมือนท่าน KJ ครับ  input มันมีแต่ RCA อย่างเดียว  :P

สปีด ของ XLR ได้เปรียบกว่า RCA เยอะเลยครับ เพราะมันเป็นการป้อนกลับทางลบแบบ real time จึงทำให้ลด Characteristic ของอุปกรณ์ปลายทางได้อย่างดี หรือ พูดสั้นๆ ได้ว่า อุปกรณ์ที่ต่อพ่วงกับมัน ในส่วนถัดไป แทบจะไม่ส่งผลลัพธ์ใดๆ เลย เช่น ปรีแอมป์ไม่ส่งผลกับ เครื่องเล่น CD หรือ เพาเวอร์แอมป์ไม่ส่งผลไปปรีแอมป์ แต่ถ้าเป็น Passive Preamp ยังหาข้อจำกัดความของ Differential Mdoe Mode ไม่ได้เลยครับ

ผมเองก็ยังไม่ชัวร์เหมือนกันแต่ฟังดีแน่ๆล่ะครับ เดี๋ยวมีเวลาผมจะประกอบปรีขึ้นมาตัวนึงให้เลือกใช้แบบ passive/active ได้ ทำแล้วจะกลับมารายงานนะครับ  :showoff
แต่น่าจะอีกสองเดือนโน่นแหล่ะครับ กันยาผมงานเยอะ  :black_eye

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2012, 11:18:01 PM »
ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรครับ ใช้งานได้เลย  :victory

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2012, 11:24:47 PM »
ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรครับ ใช้งานได้เลย  :victory

ขอบคุณคร๊าบบบ  like