ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอความรู้เรื่องทำห้องโฮมเธียเตอร์ครับ  (อ่าน 13685 ครั้ง)

ออฟไลน์ RAFAEL

สวัสดีครับพี่ๆ ทุกท่าน

ผมอยากรบกวนขอความเห็น และ แนวทาง การเริ่มทำห้องโฮมเธียเตอร์ครับ

คือผมมีห้อง ขนาด 5*8 เมตร ประตูอยู่ด้านข้าง (ย้ายไม่ได้แล้ว) ความสูง(ไม่มีฝ้า) อยู่ราว 3.0 เมตรครับ เป็นห้องปิด ไม่มีหน้าต่างเลย
เคยทำเป็นห้องฟังเพลงมาก่อนครับ แต่ตอนนี้ลูกๆ อยากได้ห้องดูหนัง
จากประสบการณ์ที่ผ่านมา ห้องปิด ก็ดีแต่มีข้อเสียเรื่องการถ่ายเท

ก็เลยอยากเริ่มต้นถามเลยครับว่า

1.   ห้องเป็นแบบปิดหรือมีหน้าต่าง แบบไหนดีกว่า คือห้องนี้ไม่ต้องใช้ร่วมกับห้องใดๆ เลยครับ
2.   มีความจำเป็นมากน้อยขนาดไหน เรื่องการทำผนัง multi-layer ด้วยรูปแบบและวิธีต่างๆ ที่หลากหลายครับ เพราะงบประมาณผมไม่มากนัก
3.   ต้องการเล่นเป็นโปรเจคเตอร์ เน้นภาพมากหน่อย ลูกอยากเล่นเกมจอใหญ่ เรื่องคุณภาพเสียงอาจจะไม่ต้องมากแบบไฮเอนด์สุดๆ ประมาณนี้
4.   วัสดุพื้น ควรเป็นอะไร แบบไหนดีครับ
5.   เคยถามเืพื่อนๆ เค้าบอกห้องใหญ่ต้องเล่น 7.1 มีความจำเป็นมากน้อยขนาดไหนครับ
6.   ระบบเสียงผมมีงบราว 2-2.5 แสน สามารถไปได้ถึงไหนครับ คือไม่มีเวลาหาของมือสองครับ
7.   ระบบภาพ ควรไปในทิศทางใดครับ
8.   จอภาำพควรใช้ขนาดซักเท่าไหร่ครับ
9.   ลูกๆ อยากได้เก้าอี้แบบในโรงหนัง เป็น 2 แถว ยกพื้น ไม่ทราบว่างบจะบานปลายหรือไม่ อย่างไรครับ

ยังไงคงต้องขอรบกวนพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ช่วยชี้แนะ จุดเริ่มต้นให้ด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
Re: อยากขอความรู้เรื่องทำห้องโฮมเธียเตอร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2012, 06:06:41 PM »
  เรียนเชิญ ร้านค้าทั้งหลายมาให้ความรู้ได้เลยคับ       

ห้องไม่มีหน้าต่าง ดีไหม  ดีคับ   แต่ก็ควรมีเครื่องดูดอากาศ หรือ ระบบระบายอากาศอย่างอื่น 

พื้น ควรเป็นไม้แท้

ผนัง ถ้าทำหลายชั้นได้ ยิ่งดีคับ

ระบบเสียง สองแสนกว่าบาท  สำหรับผม(เงินน้อย) ผมว่าก็ได้อะไรๆ เยอะแล้ว

ต้อง 7.1 ไหม  ได้ก็ดี    5.1  ดี ๆ  ก็เยี่ยมแล้ว

ขนาดห้อง สวยมาก ๆ ๆ  ๆ ๆ   อิจฉา  อยากได้ห้อง ขนาดนี้มาก     จอ ควร จะอย่างต่ำ  ร้อยนิ้ว   ขึ้นไป   เน้นลงทุน จอดี ๆ    เพราะราคาไม่ค่อยตก

โปรเจคเตอร์ ไม่ต้องเน้นมาก เอาตามงบและ ภาพ  เพราะ เปลี่ยนรุ่นเร็ว  และ ราคาตกเร็วมาก ๆ  ๆ ๆๆ ๆ  ตกจนผมเข็ดเลยอ่ะ

ระบบ 3 d  ก็น่าจะเวิคล  เพราะเด็ก ๆ ได้ตื้นเต้น  และ เล่นเกม  แต่อยากเลือกรุ่นแพงสุด   เลือกแพงสุด ก็ได้ใช้เล่นก่อน และ ขาดทุนก่อน

เก้าอี้ สองแถว  ควรทำ  ถ้าครอบครัวใหญ่     ถ้าไม่ใหญ่ ก็เปลืองเงิน

สุดท้าย ไม่ได้ถาม  แต่อยากจะตอบให้คือ   ห้ามลืมลงทุน ระบบไฟ เด็ดขาด

ออฟไลน์ barber000777

Re: อยากขอความรู้เรื่องทำห้องโฮมเธียเตอร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2012, 10:18:37 AM »
ห้องผม 4x8m  เคยฉายได้ใหญ่สุด 160 นิ้ว :kicking  นั่งห่าง   6.5 ม     
ถ้างบจำกัด เรื่องเก้าอี้ผมว่า เอาไว้หลังสุด ทำเป็น 2 แถว ยกพื้น งบบานปลายแน่นอน :cold
 เป็นเก้าอี้ดูหนัง 3 ตัวติดกันก้หลายตังค์แล้ว  ถ้าประหยัดหน่อยใช้โซฟาเบด ปรับระดับได้ถูกกว่าเยอะ (ผมใช้อยู่ แต่ไม่ดีเท่าเก้าอี้ดูหนัง เน้นประหยัด) 2f

ห้องพักหรู ราคาถูก สุโขทัย
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.646154802093849.1073741828.633793116663351&type=1

Uploaded with ImageShack.us[/

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2012, 05:32:28 PM »
ห้องผม 4x8m  เคยฉายได้ใหญ่สุด 160 นิ้ว :kicking  นั่งห่าง   6.5 ม     
ถ้างบจำกัด เรื่องเก้าอี้ผมว่า เอาไว้หลังสุด ทำเป็น 2 แถว ยกพื้น งบบานปลายแน่นอน :cold
 เป็นเก้าอี้ดูหนัง 3 ตัวติดกันก้หลายตังค์แล้ว  ถ้าประหยัดหน่อยใช้โซฟาเบด ปรับระดับได้ถูกกว่าเยอะ (ผมใช้อยู่ แต่ไม่ดีเท่าเก้าอี้ดูหนัง เน้นประหยัด) 2f

ผมก็เห็นด้วยคับ ว่า ทำเก้าอี้ สองชั้น ใช้งบเยอะมาก ๆ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 สิงหาคม, 2012, 03:55:03 PM »
ขอบคุณทั้งสองท่านที่มาให้คำแนะนำครับ

ถ้าสุดท้ายยังไงงบต้องบาน (ตัดเรื่องเก้าอี้ไปก่อน)

ผมคิดอย่างนี้จะผิดหลักมั๊ยครับว่า เริ่มทำห้องโฮม เริ่มที่ห้องก่อน
ต่อมาคือระบบภาพ ให้เต็มงบที่มี
เสียงได้แค่ไหน หรือมีอยู่เดิมแค่ไหน เล่นไปก่อน ให้ห้องทำงานได้

ว่าง่ายๆ ทำภาพก่อน เสียงทีหลัง รองบ แบบนี้จะดีมั๊ยครับ

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 สิงหาคม, 2012, 04:11:10 PM »
ทำห้องให้ดีที่สุด ก่อน   เพราะ ค่าใช้จ่ายในการทำห้องจะสูงขึ้นเรื่อย ๆ  เนื่องจากช่างฝีมือหายาก และ ค่าแรงแพงขึ้นเรื่อย ๆ    ยิ่งทำห้องช้า  ค่าใช้จ่ายในการทำห้องก็จะสูงขึ้น เรื่อย ๆ อ่ะคับ  ทำห้องดีที่สุด แล้ว จะเปลี่ยน ภาพ หรือ เสียง  อย่างไรก็ได้อ่ะคับ      ส่วนแนวคิดจะทำภาพก่อน  ก็น่าจะเป็นความคิดที่ดี    และ ยังย้ำ ว่า ให้เน้น จอ  มากกว่าเครื่องฉาย  ระบบไฟ สำคัญ ไม่แพ้  ระบบ อคูลสติค

ออฟไลน์ Withaya

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 สิงหาคม, 2012, 05:09:42 PM »
เป็นคำถามที่ตอบยาก แต่ผมเห็นด้วยเรื่องการลงทุนทำห้องก่อนนะครับ ไม่ใช่แค่เรื่องเงิน แต่เรื่องการอยู่อาศัยด้วย  เราคงไม่ชอบเจอฝุ่น กับ เสียงดังบ่อยๆหรอกใช่ไหมครับ  ลงทุนเรื่อง พื้น ระบบระบายอากาศ ระบบไฟก่อนเป็นอันดับแรกเลย เพราะแก้ยาก 
รองมาก็ระบบ acoustic และ จอ แล้วแต่ว่าให้ความสำคัญกับอะไร ยิ่งใช้ลำโพงเยอะตัว ก็ยิ่งต้องพี่งระบบ acoustic ที่ดีมากขึ้นตามไป

เครื่องเสียง projector เปลี่ยนรุ่นตลอดเวลา และเปลี่ยนง่าย ซื้อวันนี้ พรุ่งนี้ก็มีของใหม่ที่ดีกว่า ออกมาอยู่ดี

ออฟไลน์ Sound Soft

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 สิงหาคม, 2012, 05:55:14 PM »
ยินดีให้คำแนะนำบางส่วนครับ 0895900994

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 สิงหาคม, 2012, 05:56:50 PM »
ยินดีให้คำแนะนำบางส่วน 0895900994

ออฟไลน์ ชัย สาธุ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 สิงหาคม, 2012, 06:08:29 PM »
เห็นด้วยว่าต้องทำห้องก่อนครับ โครงสร้างหลัก เช่นการกั้นผนัง ใส่วัสดุซับเสียง การจัดการระบบไฟ ตำแหน่งต่างๆของปลั๊กไฟ ระบายอากาศ และพื้น การวางแผนเรื่องสายสัญญาณ กรณีต้องร้อยเข้าผนังหรือฝ้า ควรทำทีเดียวจบ

ส่วนภาพและเสียง ติดตั้งและประกอบติดตั้งและแก้ไขง่ายครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 กันยายน, 2012, 02:06:56 PM »
ขอบคุณทุกความเห็นครัย

เนื่องจากห้องผมเป็นห้องปิด

อยากขอคำแนะนำเรื่องการออกแบบระบบระบายอากาศจากพี่ๆ ด้วยครับ ว่านอกจากพัดลมดูดออกนอก หรือ ดูดออกฝ้า

มีวิธีไหนอีกหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ TripleXXX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 กันยายน, 2012, 11:11:25 AM »

อยากขอคำแนะนำเรื่องการออกแบบระบบระบายอากาศจากพี่ๆ ด้วยครับ ว่านอกจากพัดลมดูดออกนอก หรือ ดูดออกฝ้า

ของผมก็ปิด ไม่มีหน้าต่าง .....อาศัยเครื่องฟอก....เลิกดู ก็ประตุทิ้งไว้  ตอนแรกจะติดเครื่องดูดอากาศ  แต่กลังเสียงมันรอดออกไป .....

SuperRich International1965
รับแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศ
อยู่ชั้นใต้ดินสนามบินสุวรรณภูมิ
ติดต่อผมได้ครับ

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
    • .
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 กันยายน, 2012, 01:01:05 PM »

สัดส่วนและconcept ของห้องคุณ RAFAEL ใกล้เคียงกับทางห้องพี่ ekvin ขนาด 5x8 เมตร (ตอนนี้กำลังเขียนประสบการณ์ถึง
ตอนที่ได้ไป setup อยู่) ซึ่งระบบระบายอากาศ ค่อนข้างดีครับ  แล้วก็เป็นห้อง ht เหมื่อนกัน  ลอง pm. คุยกับทางพี่ ekvin ดูครับ 
เผื่อเป็นแนวทาง ทั้งในส่วนของห้องและอุปกรณ์   แกเล่นจอใหญ่ขนาด 155 นิ้ว ส่วน pj. เป็น pana ae7000 ภาพก็ดูดีครับ
หรือเข้าไป jam ในกระทู้ ถามแกโดยตรงเลยก็ได้

พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2012, 01:36:48 PM »
อยากรบกวนถามต่อครับว่า ถ้าตอนนี้ผมอยากจะทำห้อง งบเริ่มต้นจะอยู่ที่ไหน

และท่านใดในเว๊ป ทำงานทางนี้โดยตรงเลย อยากรบกวนขอคำปรึกษาหน่อยครับ จะให้ผมโทรไป หรือ โทรหาผมก็ได้

PM มาได้เลยครับ

ออฟไลน์ barber000777

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2012, 02:59:17 PM »
อยากรบกวนถามต่อครับว่า ถ้าตอนนี้ผมอยากจะทำห้อง งบเริ่มต้นจะอยู่ที่ไหน

และท่านใดในเว๊ป ทำงานทางนี้โดยตรงเลย อยากรบกวนขอคำปรึกษาหน่อยครับ จะให้ผมโทรไป หรือ โทรหาผมก็ได้

PM มาได้เลยครับ

ลองปรึกษาคนนี้ดูครับ เป้นวิศวกร ทำงานทางด้านนี้โดยตรง เกี่ยวกับห้อง พื้น  ผนัง :clap

http://spybug.wordpress.com/%E0%B9%81%E0%B8%A7%E0%B8%B0%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%9C%E0%B8%A1%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%84%E0%B8%A3/
ห้องพักหรู ราคาถูก สุโขทัย
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.646154802093849.1073741828.633793116663351&type=1

Uploaded with ImageShack.us[/

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2013, 05:28:55 PM »
ขอมาขุดกระทู้ตัวเองหน่อยครับ

คือทราบมาว่า ผนังด้านที่เราติดตั้งจอ นอกจากทำสี หรือ build อะไรลงไปแล้ว เพื่อนผมท่านนึงบอกว่า ลองดูวิธีใช้วัสดุเป็นผ้าชนิดหนึ่งขึงไว้ จะทำให้ภาพจากจอชัดขึ้นเพราะมีการตัดแสงสะท้อนอะไรประมาณนี้

ไม่ทราบว่าจะหาซื้อ หรือมีร้านเครื่องเสียงที่รับทำตรงนี้ได้หรือไม่อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2013, 06:47:38 AM »
ติดกำมะหยี่สีดำครับ. ส่วนที่บอกจะบิ้วอินด้วยนั้นสำหรับวางเครื่องเสียงด้านหน้าหรือปล่าวครับถ้าใช่ควรแก้ไขครับ.  ห้องใหญ่ขนาดนี้วางด้านอื่นดีกว่า. ถ้าวางด้านหน้านอกจากมีปัญหาเรื่องแสงแยงตาแล้วทำให้ภาพดร้อปลงด้วยครับ.  ไม่ทราบตอนนี้ทำห้องไปถึงไหนแล้วถ้าแจ้งด้วยก็จะดี.   ระวังเพดานด้านบนด้วยนะครับนั่นแหละตัวเจ้าปัญหาเลย 

ออฟไลน์ จันทา

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2013, 06:01:54 PM »
ทำห้องทึบไม่มีหน้าต่างจะดีกว่าครับ เพราะดูหนังเปิดหนักๆกระจกอาจสั่นได้
เรื่องอคูสติกห้องทำไม่ยากครับ หาเครื่องโปรเจ็คเตอร์หาจอโปรเจ็คเตอร์
ให้ได้ก่อนแนะนำเอาที่บริการเซอร์วิสดีดีนะครับมีปัญหามีเครื่องสำรองให้
ใช้งานจะดีมาก เพราะถ้าทำห้องเพื่อการดูหนังจริงๆมีราคา เหยียบแสน แน่นอน
ยังไม่รวมในเรื่องของ ชุด AVR RICIVER ชุดลำโพง โปรเจ็คเตอร์ จอโปรเจ็คเตอร์
ค่าบริการในการติดตั้งอีก เมื่อเทียบกับงบที่พี่ ตั้งใจจะทำ
ยินดีให้คำปรึกษา สอบถามเพิ่มเติมได้ครับ 080-6833818 หนึ่ง

ออฟไลน์ 1080p

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 01 เมษายน, 2013, 10:24:27 AM »
เรื่องระบบภาพ ถ้าเน้นเรื่องความสวยของภาพด้วย ทั้งในระบบ 2D และ 3D

แนะนำจอใหญ่ๆได้ไม่เกิน 133 นิ้วครับ

ส่วนเครื่องฉายแนะนำให้ใช้ตัวที่ให้กำลังความสว่างสูงๆคอนทราสสูงๆไว้ครับผม :)

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 05 เมษายน, 2013, 01:00:19 PM »
ขอบคุณทุกความเห็นครับพี่ๆ

ช่วงที่ผ่านมาป่วยเลยไม่ได้เข้ามาอ่าน คงต้องขอความรู้อีกพักนึงแหละครับ ตอนนี้ติดสงกรานต์ งานต่อเติมเลยชะงักไปหน่อยครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 05 เมษายน, 2013, 02:32:03 PM »
ติดกำมะหยี่สีดำครับ. ส่วนที่บอกจะบิ้วอินด้วยนั้นสำหรับวางเครื่องเสียงด้านหน้าหรือปล่าวครับถ้าใช่ควรแก้ไขครับ.  ห้องใหญ่ขนาดนี้วางด้านอื่นดีกว่า. ถ้าวางด้านหน้านอกจากมีปัญหาเรื่องแสงแยงตาแล้วทำให้ภาพดร้อปลงด้วยครับ.  ไม่ทราบตอนนี้ทำห้องไปถึงไหนแล้วถ้าแจ้งด้วยก็จะดี.   ระวังเพดานด้านบนด้วยนะครับนั่นแหละตัวเจ้าปัญหาเลย 

รบกวนถามครับว่า เน้นว่าต้องใช้ผ้ากำมะหยี่บุเลยใช่มั๊ยครับ ทาสีดำตรงๆ เลยจะได้หรือไม่อย่างไรครับ

ทำห้องทึบไม่มีหน้าต่างจะดีกว่าครับ เพราะดูหนังเปิดหนักๆกระจกอาจสั่นได้
เรื่องอคูสติกห้องทำไม่ยากครับ หาเครื่องโปรเจ็คเตอร์หาจอโปรเจ็คเตอร์
ให้ได้ก่อนแนะนำเอาที่บริการเซอร์วิสดีดีนะครับมีปัญหามีเครื่องสำรองให้
ใช้งานจะดีมาก เพราะถ้าทำห้องเพื่อการดูหนังจริงๆมีราคา เหยียบแสน แน่นอน
ยังไม่รวมในเรื่องของ ชุด AVR RICIVER ชุดลำโพง โปรเจ็คเตอร์ จอโปรเจ็คเตอร์
ค่าบริการในการติดตั้งอีก เมื่อเทียบกับงบที่พี่ ตั้งใจจะทำ
ยินดีให้คำปรึกษา สอบถามเพิ่มเติมได้ครับ 080-6833818 หนึ่ง

ขอบคุณครับ เรื่องหน้าต่าง คือผมเคยใช้ห้องนี้เป็นห้องฟังเพลงมาก่อน แล้วมันเบื่อมากกับห้องที่ไม่มีแสงเข้า อากาศระบายต้องใช้พัดลมดูด  ก็เลยตัดสินใจว่าจะยอมถอยกันคนละครึ่งก้าว อะไรแบบนี้ครับ

เรื่องระบบภาพ ถ้าเน้นเรื่องความสวยของภาพด้วย ทั้งในระบบ 2D และ 3D

แนะนำจอใหญ่ๆได้ไม่เกิน 133 นิ้วครับ

ส่วนเครื่องฉายแนะนำให้ใช้ตัวที่ให้กำลังความสว่างสูงๆคอนทราสสูงๆไว้ครับผม :)

ขอบคุณพี่ 1080p ครับ ห้องพี่สวยมาก อยากทราบว่าส่วนกำแพง ผนัง ที่เป็นสีดำนี่ใช่บุกำมะหยี่หรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 06 เมษายน, 2013, 05:38:54 AM »
ห้องฟังเพลงไม่มีแสงเข้าก็อาจจะอึดอัด.    ห้องดูหนังต้องไม่มีแสงเข้ายิ่งมืดยิ่งดีถึงต้องให้ทาสีดำไงครับ ดูห้องคุณ1080pเป็นตัวอย่าง.   ขนาดแสงจุดเดียวเล็กฯยังมีปัญหา อีกอย่างคือเรื่ิองเสียงอาจเกิดการสั่นกระพือจากความถี่ตำ่ได้

ออฟไลน์ ขุนดง

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 06 เมษายน, 2013, 11:35:53 PM »
ด้านที่อยู่กับจอ จะเป็นสีดำทาหรือผ้ากำมะหยี่จะไม่แตกต่างอะไรมาก แต่ฝ้าด้านบนและผนังด้านข้างจะเห็นความแตกต่างมาก แนะนำให้ใช้ผ้ากำมะหยี่ดีกว่าครับ  O0

ปล. ทำห้องดีๆ มีชัยไปกว่าครึ่ง  :secret

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เมษายน, 2013, 12:02:45 AM โดย ขุนดง »

ออฟไลน์ 1080p

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 07 เมษายน, 2013, 10:59:33 PM »

รบกวนถามครับว่า เน้นว่าต้องใช้ผ้ากำมะหยี่บุเลยใช่มั๊ยครับ ทาสีดำตรงๆ เลยจะได้หรือไม่อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ เรื่องหน้าต่าง คือผมเคยใช้ห้องนี้เป็นห้องฟังเพลงมาก่อน แล้วมันเบื่อมากกับห้องที่ไม่มีแสงเข้า อากาศระบายต้องใช้พัดลมดูด  ก็เลยตัดสินใจว่าจะยอมถอยกันคนละครึ่งก้าว อะไรแบบนี้ครับ

ขอบคุณพี่ 1080p ครับ ห้องพี่สวยมาก อยากทราบว่าส่วนกำแพง ผนัง ที่เป็นสีดำนี่ใช่บุกำมะหยี่หรือเปล่าครับ

ห้องผมใช้สติ๊กเกอร์ผ้ากำมะหยี่สีดำผมเลือกเฉดสีดำลึกสุดผ้าเบอร์TC R089 ครับ
สะดวกติดตั้งง่าย เพราะเนื้อผ้าค่อนข้างบาง
วัดขนาดแล้วตัดแปะได้ตามใจชอบเลยครับ ร้านที่ขายติดต่อK. พงษ์081-6583890
ในส่วนความมืดการคุมแสงของห้องถ้าใช้จอเกนมากกว่า1.0ขึ้นไป
ก็คงไม่จำเป็นต้องทำห้องให้ทึบจนมืดสนิทครับ70-80% ก็พอกรณีที่ไม่สะดวกนะครับ
อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับกำลังของเครื่องฉายที่จะนำมาใช้ด้วย
ส่วนจอถ้าชอบดู3Dด้วยช. มนี้แนะนำจอแบบ16:9 ครับ ดูเต็มตาสะใจกว่า
อีกอย่างพักหลังหนัง3D ฟอร์มใหญ่มากันแบบ16:9 เยอะขึ้นเรื่อยๆครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 08 เมษายน, 2013, 10:15:55 AM »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ

เดี๋ยวมีอะไรจะมารบกวนใหมา่  :bowdown