ผู้เขียน หัวข้อ: Turn pioneer รอบหมุนช้ามาก ซ่อมได้แล้ว  (อ่าน 6565 ครั้ง)

ออฟไลน์ Supot B

Re: Turn pioneer รอบหมุนช้ามาก ซ่อมได้หรือไม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2014, 04:48:47 PM »
ขอบคุณมากครับ ผมเห็นในเวปมีช่างสุวิทที่สุขุมวิท68 คิดว่าส่งให้ช่างดีกว่า
เซทหัวเข็มเลยทีเดียว

พอทราบเบอร์โทรมั๊ยครับ อยากให้ปรับเซท เทิร์น ให้สักหน่อย
- Luxkit A3000 Mono Block
-CD Sony CDP-R3
-Turntable Pioneer PL 50Lii
-ลำโพง Altec A7

ออฟไลน์ DIY C

• Super Star
  • *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
Re: Turn pioneer รอบหมุนช้ามาก ซ่อมได้หรือไม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 กันยายน, 2012, 02:46:22 PM »
  แผ่นสวยๆนั้งนั้นเลยครับเข้ามาเล่นกันบอ่ยๆดีครับ like มุมนี้จะได้ไม่เหงาครับ :victory
ก็ตั้งใจไว้ว่าจะเอาแผ่นที่ชอบมาเปิดฟังแล้วแชร์โดย บอกชื่อเพลงที่มีในแผ่น ก็ตั้งใจไว้แล้วครับ

ออฟไลน์ ช่างหรั่งโรงต้ม

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 กันยายน, 2012, 01:05:18 PM »
  แผ่นสวยๆนั้งนั้นเลยครับเข้ามาเล่นกันบอ่ยๆดีครับ like มุมนี้จะได้ไม่เหงาครับ :victory

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 กันยายน, 2012, 12:38:29 PM »
นี่ครับกรุ แผ่นเสียงผมมันหลับไป ห้าปีกว่าๆแล้ว
ตอนนี้ไปปลุกให้ตื่นออกมาทำงานแล้ว

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 กันยายน, 2012, 11:54:54 AM »
ตอนแรกใช้ pre am หลอดมีเสียงทั้งฮัมทั้งจี่
เลยลองเปลี่ยน B1 เสียงมาแบบเงียบสนิทเลย
ที้งชุดนี้เป็นของ passlab  >  B1 + F5 + Pearl

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 กันยายน, 2012, 11:51:54 AM »
ได้ฟังแล้วครับดองมานาน ตอนนี้กำลังเผา หัวเข็ม และ prephono อยู่ครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 10:46:33 PM »
หายไปนานเลยนะครับพี่
ก็วนเวียนอยู่แถวๆ นี้ไม่ได้ไปไหนไกลหรอกครับ
ก็มีงานค้างอยู่ 3 หรือ 4 ปี คือ pre phono ของ
คุณ เนลสัน ว่าจะมาลองกับ ชุดนี้ เสี่ยงซื้อมา 2.000บาท
วันนี้ลองเปิดทิ้งไว้ สาม ชม รอบเดินมอเตอร์เดินได้ปกติแล้ว

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 11:07:26 AM »
หายไปนานเลยนะครับพี่
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 11:01:11 AM »
ขอบคุณมากครับ ผมเห็นในเวปมีช่างสุวิทที่สุขุมวิท68 คิดว่าส่งให้ช่างดีกว่า
เซทหัวเข็มเลยทีเดียว

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Super Star.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 09:42:24 AM »
แบบนี้ผมมีอยู่ตัวนึง ระบบเป็น Direct Drive  ได้มาไฟ 100V เหมือนกัน
แต่ข้างในใช้ไฟเลี้ยงวงจรแค่ 24V  ก็เลยเอาหม้อแปลงขนาดเท่าเดิม
ไฟ 220V - 24V ใส่แทน ใช้ไฟ 220V บ้านเราได้สบาย ไม่ต้องวุ่ยวายกับ Step Down

รอบช้าถ้าไม่มากลองปรับปุ่ม Speed Control ช่วยครับ
ที่ตัวจานหมุนจะมีปุ่มไว้เช็ครอบให้  แต่รุ่นนี้จะไม่มีไฟส่อง
ต้องหาไปแบบหลอดไส้ มาช่วยส่องครับ ที่ Speed 33 ให้
ดูที่แถวบนสุด ถ้าปรับจนดูแล้วเหมือนกับปุ่มที่เรียงเป็นแถวหยุดนิ่งอยู่กับที่
แสดงว่ารอบตรงเป๊ะ

แต่ถ้าปรับปุ่ม Speed Control ช่วยแล้วรอบยังไม่ได้
แบบนี้แสดงว่าอุปกรณ์ตัวคุมรอบน่าเสียชำรุด
ถ้าตรวจซ่อมเองไม่เป็น ต้องส่งช่างอย่างเดียวเลยครับ

• *
Turn pioneer รอบหมุนช้ามาก ซ่อมได้แล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 กันยายน, 2012, 10:54:13 PM »
ผมไปซื้อที่คิงไกครับ กลับมาลองปรากฏว่ารอบหมุนช้า
เสียงยืดมีทาง ซ่อมได้หรือเปล่า อ้อ ใช้ไฟ 100 V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กันยายน, 2012, 02:47:16 PM โดย DIY C »