ผู้เขียน หัวข้อ: Threshold FET10 HL ขอลองสักครั้ง  (อ่าน 40104 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfender

• ชอบฟังแอมป์หลอด
  • Super Star
  • *
Threshold FET10 HL ขอลองสักครั้ง
« เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 06:19:51 AM »
 :o :o :groovy :groovy :groovy

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • Super Star.
  • **
  • 086 7332905
Re: Threshold FET10 HL ขอลองสักครั้ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 06:22:40 AM »
ของเล่นใหม่หรอ :D

ออฟไลน์ Aonamp

• ใช้หลักเศรฐศาสตร์แบบพอเพี่ยงเพื่อชีวิตที่มั่นคง
  • **
  • เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
Re: Threshold FET10 HL ขอลองสักครั้ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 06:34:28 AM »
เค้ามีตัวโคลนอ่ะ พอไหวป่ะอิอิ :D
อยากมี อยากได้ อยากทำ แต่แค่ขำๆแบบพอเพียง 
 ( ข้อความทุกข้อความเป้นความเห้นส่วนตัวและขอรับผิดชอบต่อข้อความที่ได้พิมพ์หรือเขียนไว้ครับ)     ข้อมูลส่วนตัว      http://www.htg2.net/index.php?topic=33682.0

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 06:51:01 AM »
จาดปายอย่าให้เสียว  :yahoo

• ใช้หลักเศรฐศาสตร์แบบพอเพี่ยงเพื่อชีวิตที่มั่นคง
  • **
  • เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 08:49:58 AM »
ตอนนี้ผมใช้  เทรชโฮล(โคลน เฟต 10) เฟาเวอร์ nap140 ตัวฮ่องกง กับ เจ้านี้ ต้นทาง ก็ทั้งแผ่นเสียง โฟโน ไอซี (ทำเอง) ซีดี แด็ก วศิน 2 สายลำโพง แบบลวด เบอร์18 เกรดเยอรมัน สายสัญญาณ เกรดอุตสาหกรรมการบิน
ทั้ง หมด ทำเองไม่ก้ชุด ดีไอวาย อยากบอกว่า เล่น เครื่องเสียงมา10ปี พึ่งเจอกับคำว่าใช่ ก็ ลำโพง ตัวนี้แหละเสี่ยตั้ม ;D ;D
อยากมี อยากได้ อยากทำ แต่แค่ขำๆแบบพอเพียง 
 ( ข้อความทุกข้อความเป้นความเห้นส่วนตัวและขอรับผิดชอบต่อข้อความที่ได้พิมพ์หรือเขียนไว้ครับ)     ข้อมูลส่วนตัว      http://www.htg2.net/index.php?topic=33682.0

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 08:56:03 AM »

อยากเห็นไสในครับ
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 09:02:06 AM »
ระหว่างรอเสี่ยตั้ม มาตองว่า ..............
ผมขอเล่าเรื่อง ตัวโคลนหน่อย จำได้ว่า พี่nutty เคยเอาลงในโครงงาน หนังสือ (จำชื่อไม่ได้) ปัญหา คือตอนนี้ถ้าใครอยากจะทำไอ้เจ้าเฟต เบอร์นั้น มันหายากมากๆๆอ่ะ ถ้าใครหาได้ บอกกระผมด้วย จะขอซื้อ 4ตัวครับ(หนึ่งเครื่องใช้สี่ตัว)

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 09:29:55 AM »

K) d_d d_d

และแล้วผมก็ได้ค้นหาข้อมูล ที่มาของเจ้า ปรีแอมป์ตัวนี้  ก็ไปสะดุดคำนิยามประโยคหนึ่งของหนังสือโครงงานอิเล็คทรอนิคส์เล่มๆ  เก่า ๆ   ซึ่งเจ้าของคำนิยามของ Project  นี้ก็ไม่ใช่ใครอื่นใด   เขาผู้นั้นคือ เสี่ย Nutty  ของเรานี่เองครับ   O0 O0    เอาแล้วซิชักอยากจะทำให้เจาะลึกถึงความเป็นมาของ ปรีแอมป์ตัวนี้มากขึ้นแล้วหล่ะ 

ออฟไลน์ pongzzz

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 09:59:01 AM »
ตัวนี้เสียงดีครับ  ลองแล้วจะติดใจ c)  แต่โคลนแล้วเสียงจะเหมือนตัวแท้หรือครับ :-\

ไม่ได้อคติกับตัวโคลนนะครับ ผมก็ใช้โคลนแอมป์ Gamut D200 ของคุณ nutty อยู่ครับ  แต่เปลี่ยนซีไบแคบในเครื่องเป็น mundorf 0.22uf silver oil  เสียงดีขึ้น แต่เสียงก็เปลี่ยนไปจากแนวเดิมครับ :whistling 

ยิ่งตอนนี้ไตรแดปด้วย c jensen 0.1uf MKP แล้ว  เสียงยิ่งดีขึ้นไปอีก  แต่เสียงก็เปลี่ยนไปอีกเช่นกัน  ผมว่าเสียงตอนนี้มันคล้ายแอมป์ Krell ยุคเก่าแล้วครับ O0 O0

Gamut ตัวแท้ ไม่เคยฟังครับ  อยากฟังดูครับ  ใครมี ขอลองฟังหน่อยครับ :bye1

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 10:00:48 AM »
เหอๆๆ ยังหาข้อมูลได้อีกรึนี่ ตอนนั้นสิ่งที่เบื่อที่สุดก็คือ อะไหล่ที่มันหายากนี่ล่ะ

NPD5566 4 ตัว
PN4250 4 ตัว
3N172 2 ตัว

ในยุคนั้น CAT SL-1 ก็ยังอยู่ร่วมคลาสส์ด้วยนะ ราคามือสองล่าสุดที่จำได้ อยู่ที่ 35,000 บาท แต่ใครเล่าจะกล้าขาย  ;D
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

ออฟไลน์ Tryman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 10:03:20 AM »
ตัวนี้เสียงดีครับ  ลองแล้วจะติดใจ c)  แต่โคลนแล้วเสียงจะเหมือนตัวแท้หรือครับ :-\

ไม่ได้อคติกับตัวโคลนนะครับ ผมก็ใช้โคลนแอมป์ Gamut D200 ของคุณ nutty อยู่ครับ  แต่เปลี่ยนซีไบแคบในเครื่องเป็น mundorf 0.22uf silver oil  เสียงดีขึ้น แต่เสียงก็เปลี่ยนไปจากแนวเดิมครับ :whistling 

ยิ่งตอนนี้ไตรแดปด้วย c jensen 0.1uf MKP แล้ว  เสียงยิ่งดีขึ้นไปอีก  แต่เสียงก็เปลี่ยนไปอีกเช่นกัน  ผมว่าเสียงตอนนี้มันคล้ายแอมป์ Krell ยุคเก่าแล้วครับ O0 O0

Gamut ตัวแท้ ไม่เคยฟังครับ  อยากฟังดูครับ  ใครมี ขอลองฟังหน่อยครับ :bye1

ลองไปขอฟังท่านที่ขายนี่ดูสิครับ

http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=15983.0
ข้อมูลติดต่อ และโอนเงิน
http://www.htg2.net/index.php?topic=35972.0

ออฟไลน์ pongzzz

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 10:20:35 AM »

ลองไปขอฟังท่านที่ขายนี่ดูสิครับ

http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=15983.0

ขอบคุณคุณ tryman ครับ  เจ้าของเค้าประกาศจะขาย ผมก็ยังไม่คิดจะซื้อตอนนี้  ไม่อยากรบกวนเค้าครับ

ออฟไลน์ wuty

• Freshy
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 10:22:14 AM »
ขอตามด้วยนะครับ

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 11:25:30 AM »
เมื่อ 2-3 ปีที่แล้ว เจ้า Threshold Fet10HL Cloned ได้มาประจำอยู่กับ GC 3875 อยู่ระยะหนึ่ง หลังจากนั้นไม่นานฟ้าผ่าลงแถวๆ บ้านเต็มๆ ก็ปรากฏว่าเดี้ยงไปทั้งหมดเลย ไม่ว่าจะเป็นปรีฯ หรอ แอมป์  :cry2

ปรีแอมป์ตัวนี้ไดนามิกแรงเหลือหลายครับ ดัดแปลงอะไหล่ต่างๆ นานาเข้าไปก็ไม่ทำให้เสียอรรถรส วงจรก็ออกแบบไว้เริ่ดหรูพอสมควร เหมาะแกการก็อปปี้ อิอิ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 11:26:19 AM »
เหอๆๆ ยังหาข้อมูลได้อีกรึนี่ ตอนนั้นสิ่งที่เบื่อที่สุดก็คือ อะไหล่ที่มันหายากนี่ล่ะ

NPD5566 4 ตัว
PN4250 4 ตัว
3N172 2 ตัว

ในยุคนั้น CAT SL-1 ก็ยังอยู่ร่วมคลาสส์ด้วยนะ ราคามือสองล่าสุดที่จำได้ อยู่ที่ 35,000 บาท แต่ใครเล่าจะกล้าขาย  ;D
พี่nutty ครับ ผมจำว่าพี่ได้ทำชุดภาคจ่ายไฟ ที่เป้นชุดเร็กกูเลต ลงในโครงงานไว้กับชุดนี้ด้วย ยังเก็บไฟล์ไว้หรือไม่ครับ รบกวนถ้ามีข้อมูลช่วยส่งให้ผมทีครับพี่  
anuchit-kednu@hotmail.com  ขอบพระคุณมากๆๆครับ
ตัวนี้เสียงดีครับ  ลองแล้วจะติดใจ c)  แต่โคลนแล้วเสียงจะเหมือนตัวแท้หรือครับ :-\

ไม่ได้อคติกับตัวโคลนนะครับ ผมก็ใช้โคลนแอมป์ Gamut D200 ของคุณ nutty อยู่ครับ  แต่เปลี่ยนซีไบแคบในเครื่องเป็น mundorf 0.22uf silver oil  เสียงดีขึ้น แต่เสียงก็เปลี่ยนไปจากแนวเดิมครับ :whistling  

ยิ่งตอนนี้ไตรแดปด้วย c jensen 0.1uf MKP แล้ว  เสียงยิ่งดีขึ้นไปอีก  แต่เสียงก็เปลี่ยนไปอีกเช่นกัน  ผมว่าเสียงตอนนี้มันคล้ายแอมป์ Krell ยุคเก่าแล้วครับ O0 O0

Gamut ตัวแท้ ไม่เคยฟังครับ  อยากฟังดูครับ  ใครมี ขอลองฟังหน่อยครับ :bye1

เป้าหมายของผม คือชอบเล่นชอบลองและมีความสุข ที่ได้สร้างได้ฟังครับ ไอ้ของจริงเป็นยังไงไม่รู้ครับแล้วที่ทำออกมาก็ทำให้แค่ถูกใจของกระผมอ่ะจร้า :D ขนาด น้องเอาวงจรจากมือผมไปแท้ๆๆเสียงมังไม่เหมือนของผมเลย เพราะงั้น ตัวใครตัวมัน ;D ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 08:27:53 PM »
ยาวปาย... ๆ      d_d  มาต่อกันอีกครับ...  อืม.. :secret  กอนอื่นผมต้องขอขอบคุณ น้าสาริน  ,  เสี่ย Nutty  และ  พี่  Mr.Q ที่เป็นที่ปรึกษาในโครงการนี้จนได้มีเสียงขึ้นมาแบบสมบูรณ์  

**  ว่าแล้วก็มายลโฉมหน้าของตัว  Demo  ของผมเป็น  PCB  2  หน้าที่ไม่ค่อยจะถูกโฉลกกับผมสักเท่าไหร่เลย   :nonono

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กันยายน, 2012, 04:25:50 PM โดย tfender »

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 08:28:06 PM »
          :victory

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 08:29:10 PM »
ภาคจ่ายไฟมีเท่านี้เองครับ  ดูเชย ๆ  แต่ฟัง 3 เพลง เคลิ้มเลย  ;D

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 08:39:08 PM »

อยากเห็นไสในครับ

ไส้ในผมหาภาพมาให้ชมไม่ได้เลยครับเฮีย

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 09:03:37 PM »
น้าๆๆใช้ เฟต เบอร์อะไรครับ มีลายpcbมั่งอ่ะป่าว แล้วเสียงเป็นไงบ้าง ครับ ลองเพลงพวกกลองหรือกีตาร์ดูสิ ผมว่าเหมาะกับมันมากครับ

ออฟไลน์ Superhifi

• Duo Audio Labs
  • ผู้สนับสนุน web ......
  • https://www.facebook.com/pages/All-FET-audio/
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 10:17:56 PM »
 หาจากูเกิลได้มาทั้ง schematic และ ภาพใส้ใน
Threshold FET 10 เป็นปรีในตำนานช่วงปลายปี 80 (Gordon Holts ผู้ล่วงลับรีวิวไว้ใน Stereophile ปี 87)
ยังเป็นปรีในฝันของคนจำนวนมากในปัจจุบัน

ดูจาก schematic เป็น 3-stage design ภาคอินพุตใช้ ่JFET ต่อแบบdifferential ภาคที่สองใช้ MOSFET และภาคบัฟเฟอร์ใช้ BJT ต่อแบบ complimentary source follower. ภาคที่ 1 และ 2 ใช้ BJT เป็น cascode devices และ current source ช่วยเพิ่ม linearity และ bandwidth
ในยุคนั้นการใช้วงจรcascodeสำหรับออดิโอยังเป็นเรื่องใหม่ จึงดังมาก

เรื่องเสียงนั้น ผมเคยฟังมาเหมือนกันในอดีต ด้วยความเคารพสมาชิกที่เป็นแฟนปรีตัวนี้ ถึงแม้รายละเอียดเสียงดี แต่มวลเสียงค่อนไปทางบาง ซึ่งจากประสบการณ์ส่วนตัวพบว่าวงจรแบบcascode แนวเสียงจะออกมาแบบนั้น เพราะbandwidthของวงจรสูง แต่ของภาคเรกกูเรเตอร์ไปไม่ถึง ผมว่าถ้าใช้เรกกูเรเตอร์ดีๆ น่าจะช่วยแก้ไขได้มาก

ปล. schematic file ใหญ่เกินจะอัพได้ ไปดูตามลิ้งค์แทนนะครับ
http://www.google.co.th/imgres?imgurl=http://www.gbronner.com/FET-10hl_schematic.jpg&imgrefurl=http://www.thresholdlovers.com/forum/viewtopic.php?f%3D7%26t%3D395&h=612&w=792&sz=867&tbnid=hUBeQhV2bGOjFM:&tbnh=90&tbnw=116&zoom=1&usg=__Ag6YVvc9k1K9LAxtx0mM2XsS7Zk=&docid=1jydYCotqnrKCM&sa=X&ei=IGdLUNLeOIXyrQei9YHIBQ&ved=0CHMQ9QEwCA&dur=524
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กันยายน, 2012, 10:43:37 PM โดย Superhifi »
ข้อมูลเพื่อใช้ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=82611.msg1037311#msg1037311

High-End Audio Modules ลิขสิทธิ์ของ Erno Borbely
WWW.ALLFETAUDIO.COM
https://www.facebook.com/pages/All-FET-audio/

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 10:39:28 PM »
หาจากูเกิลได้มาทั้ง schematic และ ภาพใส้ใน
Threshold FET 10 เป็นปรีในตำนานช่วงปลายปี 80 (Gordon Holts ผู้ล่วงลับรีวิวไว้ใน Stereophile ปี 87)
ยังเป็นปรีในฝันของคนจำนวนมากในปัจจุบัน

ดูจาก schematic เป็น 3-stage design ภาคอินพุตใช้ ่JFET ต่อแบบdifferential ภาคที่สองใช้ MOSFET และภาคบัฟเฟอร์ใช้ BJT ต่อแบบ complimentary source follower. ภาคที่ 1 และ 2 ใช้ BJT เป็น cascode devices และ current source ช่วยเพิ่ม linearity และ bandwidth
ในยุคนั้นการใช้วงจรcascodeสำหรับออดิโอยังเป็นเรื่องใหม่ จึงดังมาก

เรื่องเสียงนั้น ผมเคยฟังมาเหมือนกันในอดีต ด้วยความเคารพสมาชิกที่เป็นแฟนปรีตัวนี้ ถึงแม้รายละเอียดเสียงดี แต่มวลเสียงค่อนไปทางบาง ซึ่งจากประสบการณ์ส่วนตัวพบว่าวงจรแบบcascode แนวเสียงจะออกมาแบบนั้น เพราะbandwidthของวงจรสูง แต่ของภาคเรกกูเรเตอร์ไปไม่ถึง ผมว่าถ้าใช้เรกกูเรเตอร์ดีๆ น่าจะช่วยแก้ไขได้มาก

รูปที่นำมาลงล่าสุดนั้นเป็นรุ่น HE ซึ่งใช้วงจร Servo ควบคุม DC Output ถ้าเป็นรุ่น HL จะใช้วงจรคัปปลิ้งเอาต์พุตอีกแบบหนึ่ง ตัวผมเองเคยเป็นเจ้าของทั้ง 2 รุ่น ต้องบอกก่อนเลยว่า HL นำโด่งมาแต่ไกล HE เป็นรุ่นที่นำมาสนองความต้องการของยุคสมัยที่ต้องการต่อแบบ XLR มวลเสียงของ HL ในยุคนั้นเรียกว่า ไร้คู่เปรียบในออปชั่นเดียวกัน WHAT HI-FI ก็เคยนำตัวเป็นๆ ของผมไปทดสอบมาแล้ว ตอนนั้นผมยังอยู่แค่ ปวช เองมั้ง เจ้าของรายแรกชื่อ อกนิษฐ์ (ขออภัยที่เอ่ยนาม) ซื้อมือหนึ่งมาจากเฮียปัก อาผมเองก็ซื้อต่อมาอีกทีในราคา 45,000 ปี พ.ศ.2540 ก็ใช้มันจนมาถึงปี 2549 จึงขายมันไป

ในยุคนั้นเคยมีร้านรับโมดิฟายชื่อดังเปลี่ยนตัวเก็บประจุ 1uF สีเหลือง ยี่ห้อ CDET ออกไป แล้วใส่ Wondercap เข้าไปแทน แล้วบอกว่าอินพุตคัปปลิ้งต้องยี่ห้อนี้ เสียงดีขึ้นมาอีกแยะ ขอโทษครับ...ปรีแอมป์ตัวนี้เป็นอินพุตแบบไดเร็คต์คัปปลิ้ง ส่วนที่เปลี่ยนไปน่ะมันแค่ตัวเก็บประจุไบแค็ปภาคจ่ายไฟ

History ปรีแอมป์ตัวนี้มีอีกเยอะครับ ไว้ว่างๆ จะเขียนให้อ่านพอเป็นกับแกล้ม 2SK332, 2Sk129A, 2SK389BL, LS844, 2N5564/5 ผมลองมาครบแล้ว ชอบ 2SK332 มากที่สุด  ;)

ออฟไลน์ Superhifi

• Duo Audio Labs
  • ผู้สนับสนุน web ......
  • https://www.facebook.com/pages/All-FET-audio/
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 10:59:39 PM »

หรือจะเป็นตัวนี้...
หรือจะเป็นตัวนี้ครับ

รูปที่นำมาลงล่าสุดนั้นเป็นรุ่น HE ซึ่งใช้วงจร Servo ควบคุม DC Output ถ้าเป็นรุ่น HL จะใช้วงจรคัปปลิ้งเอาต์พุตอีกแบบหนึ่ง ตัวผมเองเคยเป็นเจ้าของทั้ง 2 รุ่น ต้องบอกก่อนเลยว่า HL นำโด่งมาแต่ไกล HE เป็นรุ่นที่นำมาสนองความต้องการของยุคสมัยที่ต้องการต่อแบบ XLR มวลเสียงของ HL ในยุคนั้นเรียกว่า ไร้คู่เปรียบในออปชั่นเดียวกัน WHAT HI-FI ก็เคยนำตัวเป็นๆ ของผมไปทดสอบมาแล้ว ตอนนั้นผมยังอยู่แค่ ปวช เองมั้ง เจ้าของรายแรกชื่อ อกนิษฐ์ (ขออภัยที่เอ่ยนาม) ซื้อมือหนึ่งมาจากเฮียปัก อาผมเองก็ซื้อต่อมาอีกทีในราคา 45,000 ปี พ.ศ.2540 ก็ใช้มันจนมาถึงปี 2549 จึงขายมันไป

ในยุคนั้นเคยมีร้านรับโมดิฟายชื่อดังเปลี่ยนตัวเก็บประจุ 1uF สีเหลือง ยี่ห้อ CDET ออกไป แล้วใส่ Wondercap เข้าไปแทน แล้วบอกว่าอินพุตคัปปลิ้งต้องยี่ห้อนี้ เสียงดีขึ้นมาอีกแยะ ขอโทษครับ...ปรีแอมป์ตัวนี้เป็นอินพุตแบบไดเร็คต์คัปปลิ้ง ส่วนที่เปลี่ยนไปน่ะมันแค่ตัวเก็บประจุไบแค็ปภาคจ่ายไฟ

History ปรีแอมป์ตัวนี้มีอีกเยอะครับ ไว้ว่างๆ จะเขียนให้อ่านพอเป็นกับแกล้ม 2SK332, 2Sk129A, 2SK389BL, LS844, 2N5564/5 ผมลองมาครบแล้ว ชอบ 2SK332 มากที่สุด  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กันยายน, 2012, 11:08:27 PM โดย Superhifi »
ข้อมูลเพื่อใช้ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=82611.msg1037311#msg1037311

High-End Audio Modules ลิขสิทธิ์ของ Erno Borbely
WWW.ALLFETAUDIO.COM
https://www.facebook.com/pages/All-FET-audio/

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 08 กันยายน, 2012, 11:09:01 PM »
PCB ที่เขียนเอาไว้สมัยปี 47-48 โน่นแน่ะ อินพุต เอาต์พุต ครบในแผ่นเดียว ไม่ต้องโยงสาย ยกเว้นสายไฟจากหม้อแปลง แต่ดั๊น...จำตำแหน่งการวางอุปกรณ์ไม่ได้แล้ว  :'( ได้โปรดอย่าถามนะ ขี้เกียจค้นโกดัง อิอิ

ยังมีปรีแอมป์อีกหนึ่งตัวในอนุกรมเดียวกันก็คือ FET10/PC ที่เป็นโฟโนสเตจ เรียกได้ว่าถ้าจับคู่กันแล้ว SL-1 (เปลี่ยนหลอดเทพ) ที่เขาเลื่องลือกันว่าโฟโนนั้นกินขาดหลายๆ ยี่ห้อ ก็ยังต้องทบทวนการตลาดใหม่พอสมควร ตอนนั้น HL+PC=135,000 ในช่วงเงินบาท ดอลล่าร์ละ 27 ทองบาทละ 6000 แก่ๆ เศรษฐีที่ดินเท่านั้นที่จะจ่ายแบบไม่ต้องคิดหน้าคิดหลัง  2f

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 09 กันยายน, 2012, 01:41:25 AM »
ร่วม  Burn  กับตัวขาวอีกสักครั้งครับ  :drunk

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 09 กันยายน, 2012, 01:42:42 AM »
อัดกับ  30W  เด็กอนุบาล    :nono O0 O0

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • **
  • 086 7332905
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 09 กันยายน, 2012, 02:35:25 AM »
ยังไม่นอนอีก :black_eye

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 09 กันยายน, 2012, 02:43:34 AM »

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 09 กันยายน, 2012, 06:57:26 AM »
ของผมใช้sk332 แต่ห็นเค้าว่าของแท้ใช้5564จริงหรือเปล่าผมก็ไม่รู้ วานพี่nuttyแจ้งทีครับ ส่วนของน้าตั้ม ใช้เฟตไรยังไม่บอก อ่ะ

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 09 กันยายน, 2012, 09:30:46 AM »
ของผมใช้sk332 แต่ห็นเค้าว่าของแท้ใช้5564จริงหรือเปล่าผมก็ไม่รู้ วานพี่nuttyแจ้งทีครับ ส่วนของน้าตั้ม ใช้เฟตไรยังไม่บอก อ่ะ

ผมใช้170  ครับผู้กอง

• Freshy
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 09 กันยายน, 2012, 09:43:13 AM »
M Cap พี่ตั้มสั่งจากไหนครับ

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 09 กันยายน, 2012, 09:47:01 AM »
แถวบรรทัดทองอ่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 09 กันยายน, 2012, 09:55:29 AM »
DUAL JFET ของแท้จะใช้เบอร์แปลกๆ ครับ NPD5566 ขาทอง แต่ที่ประหลาดกว่านั้นก็คือ มอสเฟ็ต 3N172 (4ขา) ไม่รู้จะหาจากไหนก็เลยเมล์ไปถามป๋า Nelson แกก็บอกมาว่าใช้ BS250, ZVP3310, IRF9610 แทนดูละกัน อีกเบอร์ก็คือทรานซิสเตอร์ PN4250 ก็ใช้ 2N4250 แทน

ปรีแอมป์ตัวนี้ผลิตมาพร้อมๆ กับ Poweramp ของ Threshold รุ่น S550E แต่ขายไม่ค่อยดีก็เพราะว่า S550E มันมีขั้วต่อแบบบาลานซ์ XLR แต่ HL ดันเป็นแค่ RCA ดังนั้นด้วยหลักการตลาดที่ดี ก็เลยจำเป็นต้องผลิตรุ่น HE ที่มีบาลานซ์ขึ้นมาอีกรุ่นหนึ่ง แต่ก็ปรากฏว่าคุณภาพเสียงโดยรวม แย่กว่ารุ่น HL ถ้าให้ผมเดา ผมเดาว่าการใช้ Opamp Servo นั้น มันจะไปยุ่งกับการ Feedback สัญญาณ และ กดให้ DC เป็นศูนย์ แต่ถ้าเป็นการ Feedback ในเชิงกระแส CMOS อันนั้นล่ะน่าสน  ;)

ครั้งหนึ่งผมเคยคิดที่จะนำวงจรของ S550E มาดัดแปลงเป็นปรีแอมป์ เพราะผมเห็นว่าการใช้ Opto Feedback มันน่าสนใจดี แต่ก็นั่นล่ะ กำลังงานมันน้อยไป กลัวการเปรียบเทียบแรงดันระหว่างเอาต์พุต กับ อินพุต มันจะไวไม่พอก็เลยล้มเลิกโครงการไป ก็เลยได้แค่ Copy แอมป์มันอย่างเดียว

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 09 กันยายน, 2012, 11:04:47 AM »
อ้อ...เพิ่งนึกได้อีกอย่าง สิ่งที่น่าผิดหวังของคนที่ครอบครอง Threshold Fet10 HE ก็คือ มันเป็นเอาต์พุตแบบบาลานซ์เทียม ป๋า Nelson แกเล่นเอาง่ายๆ โดยการนำขั้ว (-) ของบาลานซ์ทางด้านเอาต์พุต ต่อด้วยตัวต้านทาน 100 โอห์มลงกราวนด์ มันก็เท่ากับว่าสัญญาณที่มีอยู่เป็นแค่ (+) กับ (G) เท่านั้น  K]

ด้วยหลักการนี้ทำให้ผมนึกขึ้นมาได้ว่าปรีแอมป์ Passlabs รุ่น Pass X2 Rev.2 ก็ดัดแปลงวงจรคล้ายๆ กันออกมานี่ โมดูลบาลานซ์อินพุต>โมดูลเกนสเตจ>RCA/XLR เอาต์พุตต่างกันนิดเดียว คือ X2ช็อตกราวนด์ กับ HE ยกกราวรด์ 100 โอห์ม (ไม่เกี่ยวกับ Symetry Balanced นะ)

ถ้าคุณ tfender อยากจะลองพัฒนา HL ให้ไปได้ไกลกว่านี้ ผมก็แนะนำการเปลี่ยนภาคจ่ายไฟครับ Shunt Regulator มีหลายเจ้าที่ออกแบบเอาไว้ Salas, Walt Jung, Borbely โดยเฉพาะของ Borbely มีขายอยู่ใน Ebay เรียบร้อยแล้ว ยี่ห้อ jims audio PCB ชุบทอง ลายทองแดงอย่างหนา PCB รวมค่าส่งแค่ 500 เอง >>> http://www.ebay.com/itm/All-FET-low-noise-super-shunt-regulator-PCB-Borbely-/221003974244?pt=US_Home_Audio_Amplifiers_Preamps&hash=item3374dd0664

ออฟไลน์ audiomania

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 09 กันยายน, 2012, 12:45:39 PM »
ตัว PCB ที่คุณ Nutty แนะนำมา คุณ Tfender น่าจะเคยเห็นตัวเป็นๆ แล้ว...  ;D

ตัวเนี๊ยมีสมาชิกท่านนึงส่งมาให้ผมแก้ ปวดหัวกันหลายเด้ง...
ในวงจรเป็น JFET คู่ ใช้เกรด Idss -BL หรือ -GR  J109 K389 ตัวที่ cascode ก็ใช้ J103 K246 -BL เช่นกัน ซึ่งถ้าซี๊ซั๊วซื้อตาม Ebay เจอตัวจำแลงหรือตกสเปคมา งานงอกครับ  :black_eye

เด้งถัดมาคือ MOSFET เล็ก J148 K982 ซึ่งตามดาต้าเรียงขา S D G
แต่ตัวที่มีขายใน Ebay จีนบางเจ้า เป็นตัว packaging defect เรียงขากลับด้านเป็น G D S
และ overlay บน PCB ของ jims ดันหันหัวตามแบบหลังซะด้วย ถ้าซื้อของจริงมาก็งงล่ะครับ K]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กันยายน, 2012, 12:50:25 PM โดย audiomania »

• Freshy
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 09 กันยายน, 2012, 02:08:15 PM »
เบิร์นมาสามวันแล้ว เสียงมันสุดยอดครับ

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 09 กันยายน, 2012, 02:30:36 PM »
จากที่ Test    PCB  2  หน้า  ไปเรียบร้อย  เลยอยากจะเปลี่ยนเป็นหน้าเดียวก็เสียวได้   :yahoo   เลยโทร 1133  ส่งถีงหน้าบ้านเลย   c)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กันยายน, 2012, 03:09:47 PM โดย tfender »

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 09 กันยายน, 2012, 06:53:06 PM »
สักพักถัดมาก็มีลูกอมเม็ดโต  มาส่งหน้าบ้านเช่นกัน  :victory

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 09 กันยายน, 2012, 06:53:42 PM »
PCB งามกระแต๊เจ้า เพิ่มรีโมตหน่อยเป็นไง  :showoff

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 09 กันยายน, 2012, 06:55:56 PM »
PCB งามกระแต๊เจ้า เพิ่มรีโมตหน่อยเป็นไง  :showoff

อืม..... Y] O0  เข้าท่าดีไม่ใช่น้อย  ยินดีรับบริจาคเลยครับเสี่ย  :clap :clap :clap

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 09 กันยายน, 2012, 08:51:17 PM »
จัดลงเบา  ๆ  ไปก่อน d_d

:dontno

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 09 กันยายน, 2012, 08:52:06 PM »
 :victory

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 09 กันยายน, 2012, 08:53:41 PM »
เล่นอุปกรณ์ตามสภาพดินฟ้าอากาศของบ้านเราไป  ไม่อย่างนั้นควไม่ได้ฟังแน่ ๆ  K)   2f

ออฟไลน์ แซม

• *
  • 'จอมยุทธกินบะหมี่'
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 09 กันยายน, 2012, 09:42:20 PM »
ไปเจอที่นี่ด้วยแฮะ อิอิ   O0  http://www.diyaudio.com/forums/pass-labs/167856-new-me-threshold-fet-10-hl-what-refurbish-9.html
http://www.htg2.net/index.php?topic=16726.0

ชนใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 09 กันยายน, 2012, 10:08:01 PM »
ไปเจอที่นี่ด้วยแฮะ อิอิ   O0  http://www.diyaudio.com/forums/pass-labs/167856-new-me-threshold-fet-10-hl-what-refurbish-9.html

ขำเจ้า Gary B. ที่โดนผมปั่นขมองซะหลงประเด็น ฮี่ๆๆ จำได้แระ ว่าเขาเคยเมล์มาขอวงจรผม ผมก็เลยเปลี่ยนค่าซะเอาให้ไบอัสเป๋ไปเลย หนอยแน่ ตอนขอบอกว่าจะเอาไปใช้เองส่วนตัว ไม่พับบลิชลงสาธารณะ กะแล้วว่าต้องเป็นแบบนี้ เจ้าพวกตาน้ำข้าว  ;D

อย่าลืมเปลี่ยนไดโอดเป็น FE5D ด้วยนะครับ หนังกลองนี่ตึงขึ้นมาเห็นๆ เลย เดี๋ยวนี้ตัวละไม่กี่บาทแล้ว ซื้อหามาลองได้เลย หรือ จะลองเปลี่ยนเป็น ภาคจ่ายไฟ Spectral DMS-20 มั้ย >>> http://www.spectralaudio.com/dmc-20.htm

ออฟไลน์ man_304

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 09 กันยายน, 2012, 10:18:56 PM »
เล่นอุปกรณ์ตามสภาพดินฟ้าอากาศของบ้านเราไป  ไม่อย่างนั้นควไม่ได้ฟังแน่ ๆ  K)   2f

สวยมากครับพี่ T ฝีมือไปไกลมากนะครับ  O0 O0 O0

ออฟไลน์ man_304

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 09 กันยายน, 2012, 10:26:42 PM »
 ผมใช้170  ครับผู้กอง [/quote]

เห็นกูรูเมืองไทย ท่าน :secret ต้องเป็นเบอร์นี้...ได้เสียงที่ อิ่มหนานะครับ ( K117 BL) เบอร์นั้นเสียงมันบางไปครับ...

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 10 กันยายน, 2012, 01:11:28 AM »
Supply  Dual  MONO   

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 10 กันยายน, 2012, 01:12:07 AM »
 :victory   พร้อมเสียบ

ออฟไลน์ igqsun

• *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 10 กันยายน, 2012, 09:13:25 AM »
พี่ ตั้ม ที่บ้านมีที่เก็บไหมครับเนีย  :o

• *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 10 กันยายน, 2012, 11:14:49 AM »
พี่ ตั้ม ที่บ้านมีที่เก็บไหมครับเนีย  :o

กว่าจะทำตัวนี้สำเร็จสงสัยได้ขยะเป็นกระบุงๆ ยังไงก็อย่าลืมออกแบบกล่องสวยๆ นะครับ

ออฟไลน์ Boonthai

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 10 กันยายน, 2012, 11:31:37 PM »
จากที่ Test    PCB  2  หน้า  ไปเรียบร้อย  เลยอยากจะเปลี่ยนเป็นหน้าเดียวก็เสียวได้
ไม่ทราบว่า หน้าเดียวหรือสองหน้า อย่างไหนเสียว   ;D  หรือเสียง ดีกว่าครับ  ((

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 10 กันยายน, 2012, 11:47:46 PM »
จากที่ Test    PCB  2  หน้า  ไปเรียบร้อย  เลยอยากจะเปลี่ยนเป็นหน้าเดียวก็เสียวได้
ไม่ทราบว่า หน้าเดียวหรือสองหน้า อย่างไหนเสียว   ;D  หรือเสียง ดีกว่าครับ  ((

เสียวทุกหน้าครับ

• **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 11 กันยายน, 2012, 06:13:57 AM »
เสี่ยตั้ม ขอรายละเอียดภาคจ่ายไฟหน่อยครับ  ลายpcb กับวงจร จะไปสั่งทำครับด่วน ด้วนๆๆ ;D

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 12 กันยายน, 2012, 12:12:44 AM »
วันนี้ได้เสบียงมาครบ  เลยจับถ่ายรูปแบบครบเครื่องกระสือซะหน่อย   d_d :victory

• *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 12 กันยายน, 2012, 12:13:17 AM »
Top View   :headphone

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 12 กันยายน, 2012, 12:13:52 AM »
 :band1 :band1 :band1 :punk

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 12 กันยายน, 2012, 07:08:37 AM »
น้ากัด pcb ร้านไหน มีบริการทางเน็ตไหม จะได้ส่งไฟล์ ไปดำเนินการ เมื่อวานมีหัวหน้า เอาปรี มียี่ห้อ แม่เหล็กมาลองที่บ้าน สรุปใช้ความเป้นหัวหน้า หิ้วfet10 กลับไปฟังที่บ้าน พร้อมทิ้งเงินไปว้ ให้ ผมเลยต้องรีบทำอีกตัวแล้วๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ igqsun

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 12 กันยายน, 2012, 01:52:22 PM »
น้ากัด pcb ร้านไหน มีบริการทางเน็ตไหม จะได้ส่งไฟล์ ไปดำเนินการ เมื่อวานมีหัวหน้า เอาปรี มียี่ห้อ แม่เหล็กมาลองที่บ้าน สรุปใช้ความเป้นหัวหน้า หิ้วfet10 กลับไปฟังที่บ้าน พร้อมทิ้งเงินไปว้ ให้ ผมเลยต้องรีบทำอีกตัวแล้วๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
พี่อ้อน เผื่อด้วยนะครับ 1 ชุด

ออฟไลน์ Mr.Q

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 12 กันยายน, 2012, 03:57:10 PM »
เดี๋ยวแก้ลาย PCB อีกเล็กน้อยครับ