ผู้เขียน หัวข้อ: ที่สุดของสาย HDMI ตั้งแต่เคยเล่นมา  (อ่าน 35590 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tee_K

Re: ที่สุดของสาย HDMI ตั้งแต่เคยเล่นมา
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2012, 03:41:10 PM »
วันนี้ผมใช้ GS. Master II. ครบLoop แล้ว. ทั้งเส้นสั้นเส้นยาว10ม. ยังไม่ได้้Burn. ภาพ คม ชัดใส ดีมาก. สีหวานถูกใจ. ตอนนี้เหลือแต่ปรับปรุงกายภาพห้องใหม่ อยากถ่ายภาพมาลงแต่ทำไม่เป็นแต่ทำไม่เป็นช่วยแนะหน่อยครับ สุดท้ายขอบคุณหมออิ๊ดที่นำสินค้าทีามีคุณภาพสูงเข้ามา ตอนแรกบอกว่าเป็นสายจีนไม่ค่อยเชื่อถือ แต่ลองแล้วมันสุดยอดมาก หวังว่าหมออิ๊ดคนหนุ่มผู้มีวิสัยทัศน์คงแนะนำสินค้าดีๆอีกน๊ะครับ

เอ้อ เท่าที่ทราบ เส้นที่ อ.ใช้ GS Master ZII  และ เส้นรองอีก 2 รุ่น Classic 9 และ HD Zis ทั้ง 3 รุ่นนี้ ผลิตใน ไต้หวัน ครับ
ส่วนทีเหลือ ทั้งหลายผลิตที่จีนแผ่นดินใหญ่

เขาคงกลัว knowhow เค้า leak มั้งครับ ถึงต้องแยกมาผลิตนอกจีนแผ่นดินใหญ่

อ.ไปยุหมออี้ด เอาอะไรเข้ามาอีกอะครับ

ออฟไลน์ akeshipping

• Super Star
  • *
Re: ที่สุดของสาย HDMI ตั้งแต่เคยเล่นมา
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2012, 04:06:53 PM »
วันนี้ผมใช้ GS. Master II. ครบLoop แล้ว. ทั้งเส้นสั้นเส้นยาว10ม. ยังไม่ได้้Burn. ภาพ คม ชัดใส ดีมาก. สีหวานถูกใจ. ตอนนี้เหลือแต่ปรับปรุงกายภาพห้องใหม่ อยากถ่ายภาพมาลงแต่ทำไม่เป็นแต่ทำไม่เป็นช่วยแนะหน่อยครับ สุดท้ายขอบคุณหมออิ๊ดที่นำสินค้าทีามีคุณภาพสูงเข้ามา ตอนแรกบอกว่าเป็นสายจีนไม่ค่อยเชื่อถือ แต่ลองแล้วมันสุดยอดมาก หวังว่าหมออิ๊ดคนหนุ่มผู้มีวิสัยทัศน์คงแนะนำสินค้าดีๆอีกน๊ะครับ

เอ้อ เท่าที่ทราบ เส้นที่ อ.ใช้ GS Master ZII  และ เส้นรองอีก 2 รุ่น Classic 9 และ HD Zis ทั้ง 3 รุ่นนี้ ผลิตใน ไต้หวัน ครับ
ส่วนทีเหลือ ทั้งหลายผลิตที่จีนแผ่นดินใหญ่

เขาคงกลัว knowhow เค้า leak มั้งครับ ถึงต้องแยกมาผลิตนอกจีนแผ่นดินใหญ่

อ.ไปยุหมออี้ด เอาอะไรเข้ามาอีกอะครับ

อะไรเอ่ย :secret :secret :secret :secret

ออฟไลน์ jimmm

• http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=169575&st=0&start=0
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2012, 02:04:38 AM »

เอ้อ เท่าที่ทราบ เส้นที่ อ.ใช้ GS Master ZII  และ เส้นรองอีก 2 รุ่น Classic 9 และ HD Zis ทั้ง 3 รุ่นนี้ ผลิตใน ไต้หวัน ครับ

แบบที่หมอ Tee K  บอกครับ เจ้าของสายเค้ากลัว knowhow เค้า leak มากๆ กว่าจะขอข้อมูลเชิงลึกได้แต่ละอย่าง ยากมาก
เอารูปที่เค้า test สาย Golden Sound Master II ในห้อง lab ที่ไต้หวันมาให้ชม

spec ของสาย Golden Sound Master II 13.35 - 30.6 Gbps varies by Length

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน, 2012, 02:30:02 AM โดย jimmm »
Theater Solution By Calpo

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2012, 02:24:33 PM »
วันี้ทฤษฎี. LOOP. Rule (ห้ามอ่านลูบรูน๊ะ)นั้นนัยยะสูงมาก ถ้าความสามรถของสายดีทัดเทียมกัน เสียบเสียงภาพดีขึ้น. เสียบภาพแล้วเสียงดี ผมพึ่งคุยกับคุณกัมคุยกันในแง่ทฤษี สิ่งที่ค้นพบร่วมกันสำหรับ GS คือ10มมีประสิทธิภาพเท่ากับ1มไม่Lost เลย แสดงว่าการR&D เขาดีมาก ผมเขียนนี่ไม่ได้อะไรจากเขาเลย วันนี้ผมกับเอกโดนรวมกัน30ม ปีใหม่ว่าจะปหนาวที่ยุโรปหน่อยเปลี่นมาหนาวที่เชียงใหม่แทนแล้วครับ ปีหน้าว่ากันใหม้

ผม เจอที่เมืองนอก มีคนใช้ 25 เมตร ภาพยังเหมือนเดิมเลย โว้ว GS ครบ ลูบรูเหมือนกัน

• *
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2012, 02:36:46 PM »
วันี้ทฤษฎี. LOOP. Rule (ห้ามอ่านลูบรูน๊ะ)นั้นนัยยะสูงมาก ถ้าความสามรถของสายดีทัดเทียมกัน เสียบเสียงภาพดีขึ้น. เสียบภาพแล้วเสียงดี ผมพึ่งคุยกับคุณกัมคุยกันในแง่ทฤษี สิ่งที่ค้นพบร่วมกันสำหรับ GS คือ10มมีประสิทธิภาพเท่ากับ1มไม่Lost เลย แสดงว่าการR&D เขาดีมาก ผมเขียนนี่ไม่ได้อะไรจากเขาเลย วันนี้ผมกับเอกโดนรวมกัน30ม ปีใหม่ว่าจะปหนาวที่ยุโรปหน่อยเปลี่นมาหนาวที่เชียงใหม่แทนแล้วครับ ปีหน้าว่ากันใหม้

ผม เจอที่เมืองนอก มีคนใช้ 25 เมตร ภาพยังเหมือนเดิมเลย โว้ว GS ครบ ลูบรูเหมือนกัน
25 เมตร  :o :o :oแล้วห้องขนาดไหนน่ะครับ

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2012, 02:59:06 PM »

25 เมตร  :o :o :oแล้วห้องขนาดไหนน่ะครับ

ไม่รู้ขนาดไหน เอารูปบางส่วนไปดูก่อนละกัน

อ้าวรูปลงไม่ได้ เอาลิ้งแทน

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=98310&st=26020

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2012, 05:01:22 PM »
ข่าวว่า ปลายเดือนนี้เสี่ยอี้ดจะไปงานเครื่องเสียงที่กวางเจา
มี product ใหม่ของ GS มาเหรอ,อย่าลืมหิ้วมาด้วยเด้อ :D O0

• http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=169575&st=0&start=0
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2012, 11:57:01 AM »
ข่าวว่า ปลายเดือนนี้เสี่ยอี้ดจะไปงานเครื่องเสียงที่กวางเจา
มี product ใหม่ของ GS มาเหรอ,อย่าลืมหิ้วมาด้วยเด้อ :D O0

ถ้าทางผู้ผลิต test spec ทุกอย่างได้เสร็จทัน ก็น่าจะมีอะไรดีๆเด็ดๆที่ราคาเบาลงมาหน่อยให้ได้เล่นกันครับ 

ออฟไลน์ woody

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2012, 07:03:51 PM »
อยากลอง ลูบรู บ้าง คุณหมอมีเส้นยาวๆมายืมลองทดสอบก่อนมั้ยครับ

• *
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2012, 07:06:50 PM »
อยากลอง ลูบรู บ้าง คุณหมอมีเส้นยาวๆมายืมลองทดสอบก่อนมั้ยครับ
ใจไม่แข็งจริงอย่าลองครับ ไม่รอดฟันธง :giveup :giveup
เห็นผลชัดกว่าตอนเปลี่ยนเส้นสั้นครับ O0 O0 O0

« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2012, 09:25:22 PM »

สาย hdmi Golden Sound master. II  เส้นยาวๆ ตอนนี้ไม่มีเลยครับคุณืwoody   มียาว8m อยู่แต่เป็นรุ่นรอง topครับ

ใจไม่แข็งจริงอย่าลองครับ ไม่รอดฟันธง :giveup :giveup
เห็นผลชัดกว่าตอนเปลี่ยนเส้นสั้นครับ O0 O0 O0

คำพูดที่คุณเอกบอก. ผมได้ยินมาครั้งนึงจากคนที่ใช้ สาย HDMI Golden sound  คนนึง ที่ผมมีโอกาสได้พูดคุยด้วย คือ Mr . Jimmy Lam ( เป็นเจ้าของและ Chief Editor หนังสือเครื่องเสียงฉบับนึงใน HK ). เค้าเล่าให้ฟังว่าสายGolden  Sound ที่เค้าใช้อยู่ในชุดHT ของเค้าเองและที่เค้าได้test มา.  เปลี่ยนสายhdmiเส้นยาวในระบบช่วงที่ต่อเข้า Projector ซึ่งต้องใช้สายที่ยาวพอสมควร. ยิ่งเห็นผลของความความแตกต่างชัดมากขึ้น เค้าบอกว่าคนส่วนใหญ่มักจะไม่ค่อยให้ความสำคัญกับสายhdmiที่ต้องใช้ช่วงยาวๆ เพราะต้องลงทุนเยอะ  แต่เค้าบอกว่าเห็นผลของความแตกต่างชัดมากขึ้นเช่นกัน    ระบบของเค้าถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะใช้สายยาว 15เมตร ครับ

ออฟไลน์ newton

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2012, 11:36:58 AM »
ช่วงนี้เหงามาก  ตั้งแต่ใช้  GS MASTERII ครบ LOOP โดยเฉพาะเสันยาว 10 ม  ภาพมันสุดยอดมาก สันณานแรงมาก ต้องลดความสว่างของหลอดลงมา  เบรินท์ไปพักหนึ่ง  เมื่อคีนดู Think Like a Man ภาพสวยมาก ดำดีมาก เพราะคนดำเล่นเป็นสวยใหญ่  ตอนนี้ด้านภาพสมบูรณ์แบบมาก  ไม่มีอะไรให้ UP เก็บลงตู้หมดแล้ว  เหงาไม่รู้จะ up อะไร :D K)

• *
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2012, 11:49:37 AM »
ช่วงนี้เหงามาก  ตั้งแต่ใช้  GS MASTERII ครบ LOOP โดยเฉพาะเสันยาว 10 ม  ภาพมันสุดยอดมาก สันณานแรงมาก ต้องลดความสว่างของหลอดลงมา  เบรินท์ไปพักหนึ่ง  เมื่อคีนดู Think Like a Man ภาพสวยมาก ดำดีมาก เพราะคนดำเล่นเป็นสวยใหญ่  ตอนนี้ด้านภาพสมบูรณ์แบบมาก  ไม่มีอะไรให้ UP เก็บลงตู้หมดแล้ว  เหงาไม่รู้จะ up อะไร :D K)

ถ้าเหงาลองโทรหาหมออี๊ดสิครับ มียาคลายเหงาหลายขนาขเลยครับพี่
1. Lumagen Radiance XE-3D ราคาลดพิเศษ
2. Darbee ตัวใหม่
3. สายไฟ WW PLAT เปลี่ยนหัวเป็น BOCHINO

มีอีกหลายรายการเลยครับพี่ช่วยให้หายเหงาได้

ออฟไลน์ newton

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2012, 01:01:43 PM »

ถ้าเหงาลองโทรหาหมออี๊ดสิครับ มียาคลายเหงาหลายขนาขเลยครับพี่
1. Lumagen Radiance XE-3D ราคาลดพิเศษ
3. สายไฟ WW PLAT เปลี่ยนหัวเป็น BOCHINO

มีอีกหลายรายการเลยครับพี่ช่วยให้หายเหงาได้
   ทั้ง 3 รายการนั่นเห็นราคาสะดุ็งตื่นเลย c) c) :yahoo :yahoo  darbee fidelio น่าเล่น  2000 us $  สายไฟ ww pt เมตรหนึ่งใกล้ 50000 บาท    lumagen XE 110000 O0บาท  กลับไปลูบรูแก้เหงาพรางๆก่อน

• *
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2012, 01:09:47 PM »
ช่วงนี้เหงามาก  ตั้งแต่ใช้  GS MASTERII ครบ LOOP โดยเฉพาะเสันยาว 10 ม  ภาพมันสุดยอดมาก สันณานแรงมาก ต้องลดความสว่างของหลอดลงมา  เบรินท์ไปพักหนึ่ง  เมื่อคีนดู Think Like a Man ภาพสวยมาก ดำดีมาก เพราะคนดำเล่นเป็นสวยใหญ่  ตอนนี้ด้านภาพสมบูรณ์แบบมาก  ไม่มีอะไรให้ UP เก็บลงตู้หมดแล้ว  เหงาไม่รู้จะ up อะไร :D K)

ทั้ง 3 รายการนั่นเห็นราคาสะดุ็งตื่นเลย c) c) :yahoo :yahoo  darbee fidelio น่าเล่น  2000 us $  สายไฟ ww pt เมตรหนึ่งใกล้ 50000 บาท    lumagen XE 110000 O0บาท  กลับไปลูบรูแก้เหงาพรางๆก่อน

ลูบรูเดิมๆไม่หายเหงามั๊งครับ
ว่างๆไปลูบรูใหม่ๆดีกว่าครับ ;D ;D ;D

สาย hdmi Golden Sound master. II  เส้นยาวๆ ตอนนี้ไม่มีเลยครับคุณืwoody   มียาว8m อยู่แต่เป็นรุ่นรอง topครับ

คำพูดที่คุณเอกบอก. ผมได้ยินมาครั้งนึงจากคนที่ใช้ สาย HDMI Golden sound  คนนึง ที่ผมมีโอกาสได้พูดคุยด้วย คือ Mr . Jimmy Lam ( เป็นเจ้าของและ Chief Editor หนังสือเครื่องเสียงฉบับนึงใน HK ). เค้าเล่าให้ฟังว่าสายGolden  Sound ที่เค้าใช้อยู่ในชุดHT ของเค้าเองและที่เค้าได้test มา.  เปลี่ยนสายhdmiเส้นยาวในระบบช่วงที่ต่อเข้า Projector ซึ่งต้องใช้สายที่ยาวพอสมควร. ยิ่งเห็นผลของความความแตกต่างชัดมากขึ้น เค้าบอกว่าคนส่วนใหญ่มักจะไม่ค่อยให้ความสำคัญกับสายhdmiที่ต้องใช้ช่วงยาวๆ เพราะต้องลงทุนเยอะ  แต่เค้าบอกว่าเห็นผลของความแตกต่างชัดมากขึ้นเช่นกัน    ระบบของเค้าถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะใช้สายยาว 15เมตร ครับ

นี่ไงครับคงได้ลูบรูใหม่ๆแน่นอนครับ

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2012, 07:31:19 PM »
อ. เสี่ยเอก สงสัยช่วงนี้จะเหงามาก

มีแบรนด์ใหม่มา อะไรหลอดๆนี๋แหละ ไม่ทราบเคยลองยัง ข่าวว่าเสียงสุดๆเลยนะ ฮิๆๆ :'(

• *
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2012, 08:57:02 PM »
อ. เสี่ยเอก สงสัยช่วงนี้จะเหงามาก

มีแบรนด์ใหม่มา อะไรหลอดๆนี๋แหละ ไม่ทราบเคยลองยัง ข่าวว่าเสียงสุดๆเลยนะ ฮิๆๆ :'(
อะไรเหรอครับพี่ ช่วงนี้งานยุ่งๆ สงสัยจะตกข่าวครับ :o :o :o

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2012, 09:43:20 PM »

อะไรเหรอครับพี่ ช่วงนี้งานยุ่งๆ สงสัยจะตกข่าวครับ :o :o :o

อารัย ใช้อยู่ประจำทำลืม

ต้องไปทวนหน่อย 555

• *
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2012, 10:42:09 PM »
tHE LORD..........of the ring. ป่วครับพี่
ไม่ได้ไปพักนึงแล้วครับงานยุ่งๆ
พูดแล้วคิดถึง เผื่อไปเจอของพี่ๆในนี้อีกโดยบังเอิญ :shutup :shutup

• *
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2012, 07:28:29 PM »

ตัวนี้ดีกว่าพี่ ทีเดียวหายเหงาไปนานเลยครับ JVC RS-66

http://www.htg2.net/index.php?topic=83768.msg1054533;topicseen#msg1054533

แล้วได้ข่าวแว่วๆมา GS จะมีสาย USB ออกมาแบบเด็ดๆด้วยครับพี่ :headphone :headphone

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2012, 08:02:04 PM »
เสี่ยอี้ด กลับมาแล้วยัง

เพื่อนๆคิดถึง อะ โดยเฉพาะเสี่ยเอก  :showoff  d_d

• *
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2012, 08:37:14 PM »
เสี่ยอี้ด กลับมาแล้วยัง

เพื่อนๆคิดถึง อะ โดยเฉพาะเสี่ยเอก  :showoff  d_d

ได้คุยกันแล้วครับพี่ :headphone :headphone

ออฟไลน์ Meehusky

• *
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2012, 10:13:56 PM »
 :D เก็บตังกันต่อไปอีกกี่ปีหว่าจะได้เส้นนี้

ออฟไลน์ Finnex

• **
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2013, 07:54:27 AM »
มาแชร์ประสบการณ์การปรับภาพของชุดผม เดิมใช้สาย GS master  พอดีเปลี่ยน projector จาก JVC RS 40 เป็น RS 56 ซึ่งภาพดีกว่าเดิมมากมาย พอดีให้คุณCalpo มาcalibrate. ภาพให้
ตอนติดตั้ง และหลังจาก 50 ชม. มาปรับภาพให้อีกครั้ง ใช้เวลานานมาก เนื่องปรับจูนอย่างละเอียดสุดๆ และเทคนิคเยอะมากใส่ใจในรายละเอียดทุกจุดไม่มีกั้ก ผมว่าเค้าทำด้วยความชอบส่วนตัวมากกว่าการทำตามหน้าที่ ผลที่ได้ต้องบอกว่าภาพออกมาสุดจริงๆ  มีความเป็นเป็นธรรมชาติมาก มาก สีผิวหรือ skin tone ถูกต้อง เนื่องจากผมเป็นคนถ่ายถ่ายภาพอยู่แล้วจึงเน้นความถูกต้องของสีเป็นอันดับที่ 1และความเป็นธรรมชาติ บ่อยครั้งที่ดูภาพแล้วมีคำถามว่าทำใมสีผิวของคนอมแดงนิดๆ หรือไม่ตรงตามธรรมชาติ ผมชอบนึกถึงเวลาถ่ายภาพว่าสีผิวของฝรั่งมันไม่ค่อยอมแดงแบบที่เห็นยกเว้นว่าคนนี้เพิ่งไปอาบแดดมา สีแดงของพรมปูพื้นแดงจัด แต่พอหลังcalibrate ครั้งนี้แล้วต้องบอกว่า happy มาก ภาพที่เห็นใกล้เคียงกับสีผิวของธรรมชาติ ทำให้ดูสบายตามาก ไม่หงุดหงิดเหมือแต่ก่อพอดีคุณ Calpo เค้าสามรถ activate ISF mode ให้ได้ และปรับค่าให้ แต่ผมกลับชอบ ภาพที่คุณ Calpo ปรับมากกว่า ที่อยากแชร์ก็คือ อย่าคิดว่ามีอุปกรณ์ที่ดี ทั้งเครื่องและสาย แต่ถ้าขาดการปรับที่ถูกต้องคุณก็ใช้ความสารถของเครื่องไม่ถึงครึ่งของที่จ่ายไป พอดีช่วงนี้ ผบ. สอยกระเป๋ามาหลายใบรวมๆ แล้ว ซื้อ RS 56 เกือบ 2 เครื่องเลยต้องพักโครงการเปลี่ยนสาย golden sound. เพิ่มอีกเส้นไปก่อนอย่างที่บอกถ้าจ่ายเงินแล้วได้ใช้ประสิทธิเครื่องเกือบร้อยเปอร์เซ็นต์ ถือว่าคุ้ม แต่บ่อยครั้งที่รู้สึกว่าจ่าย 100 แล้วได้แค่ 50 เลยอยากมาเล่าสู่กันฟังแค่นั้นครับ

ออฟไลน์ Finnex

• **
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2013, 09:12:09 AM »
ลืมบอกไปว่าผมไม่ให้บอกว่าต้องปรับภาพกับใครดีที่สุด ปรับกับคนที่คุณคุยแล้วรู้สึกว่าเค้ารู้จริงอิงหลักการทางวิทยาศาสตร์ ที่เล่ากันฟังเนื่องจากพอเปลีี่ยนเป็น RS 56. ซึ่งเป็นเทคโนโลยีใหม่ภาพต้องดีกว่าตัวเดิมอยู่แล้ว ทำให้พอใจในการเปลี่ยนแต่พอได้ปรับแต่งโดยละเอียดหลัง 50 ชั่วโมงพบว่ามันดีกว่าตัวเก่ามากมาย เพราะก่อนเปลี่ยนไปดูรุ่นนี้ในงานรู้สึกว่าไม่ต่างจาก rs 40 ตัวเก่าเท่าไหร่เลยไม่คิดเปลี่ยนแต่พอดีมีโอกาสไปดูที่ติดตั้งแล้วอีกบ้านเลยรู้สึกว่ามันดีกว่าเยอะเนื่องจากสภาพแวดล้อมที่ต่างกันรวมทั้งระบบไฟในงานมันไม่ค่อยดีเลยไม่โชว์ศักยภาพของเครื่อง ซึ่งปรกติไม่ได้เปลี่ยนเครื่องบ่อยเลยต้องคิดว่ามันคุ้มกับเงินที่จ่ายหรือไม่ ซึ่งบ้านนั้นใช้ GS master ทั้งเซตภาพเลยดีกว่าพอสมควรในแง่ของความใส และมิติที่ลึกกว่ารวมทั้งความแน่นของสีที่ดีกว่า (สีเฉดเดียวกันแต่ความอิ่มแน่นของสีดีกว่า) เลยอยากให้เพื่อนลองให้มืออาชีพมาปรับภาพให้ที่บ้านและจะพบว่าของที่เรามีอยู่มันดีกว่าที่ดูอยู่ แต่ก่อนผมเคยเอาค่าที่ปรับตาม forum ต่างประเทศมาใช้ก็ดีขึ้นแต่เนื่องจากองค์ประกอบมันต่างกันสิ่งแวดล้อมต่างกันภาพที่ได้เลยไม่เหมือนกัน ผมว่ามันเหมือนการตัดเสื้อใส่หรือซื้อเสื้อสำเร็จรูป (ปรกติผมซื้อเสื้อใส่นะครับ) ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับการดูหนังฟังเพลงนะครับ