ผู้เขียน หัวข้อ: ที่สุดของสาย HDMI ตั้งแต่เคยเล่นมา  (อ่าน 35578 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tee_K

Re: ที่สุดของสาย HDMI ตั้งแต่เคยเล่นมา
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 14 กันยายน, 2012, 06:13:35 PM »
หมอศัลย์ กับ หมอสู  คุยกันเรื่อง  โลหะเงิน  ม้ันเกี่ยวกันไหมนี่     สงสัยสองหมอ  เวลาผ่าตัด  มีดต้องเป็น โรเดียม ชุบเงิน  แน่เลย  อิ อิ
คุยเรื่อง % ความบริสุทธิ์กันด้วยล่ะ ..... ;D ;D ;D
แล้วใช้อะไรทดสอบครับว่าใครบริสุทธิ์กว่ากันครับ..... :secret :secret :secret

อิอิ มีหลายวิธีครับ

ถ้า กล้าๆ ต้องผสมบ้าด้วย ก็ ตัด ส่ง แลป พิสูจน์ หรือ

ไล่หา ตาม เวป ผู้จำหน่าย ผู้ผลิต หรือ ผู้ใช้

หรือ อาจจะต้อง ขอใบเซอ พรู้ป จากผู้ผลิตยี่ห้อนั้นๆ มั้ง ครับ

อันที่ สองก็น่าจะเจอแล้วมั้ง
ผมนึกวาต้องลองจิ้มดูถึงจะรู้ครับ 0)] 0)] 0)] 0)]

:P  ฮิๆๆ คิดอยู่เหมียนกัน แต่ไม่ก้าโพส  :P

Re: ที่สุดของสาย HDMI ตั้งแต่เคยเล่นมา
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 14 กันยายน, 2012, 06:16:30 PM »
พี หมอ  tee k  พุ่งนี้  มาดื่มไวน์ กัน   

ขอบคุณมากครับ อยากไปใจจะขาด  :cry2

เอ้อ...ไวน์อะไร  :P เหรอ

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 14 กันยายน, 2012, 09:10:26 PM »
เรื่องการพิสูจน์เนี่ยมันยากจริง ๆ  คงต้องอาศัยเสียบแล้วดู outcome กันเป็นหลักแหล่ะครับว่าชอบอันไหน
เสี่ยอูฐเอา Penfold 707 เป็นเหยื่อล่อเลย  เผื่อแกติดเบ็ดไปจะได้ติดสายไปให้ดูกันด้วย

ออฟไลน์ Finnex

• **
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 17 ตุลาคม, 2012, 11:56:36 PM »
ได้ลองมาใช้แล้วครับ GS master z ii ต้องบอกว่าสุดๆจริงครับ ตอนแรกไม่เชื่อแต่เป็นชอบเรื่องภาพเลยตัดใจเอามาใช้ ไม่ผิดหวังจริงๆครับ ลองต่อจาก oppo 95 เข้า scaler Lumagen  Radiance Mini แล้วต่อด้วย furutech xv เข้า projector JVC rs 45 ภาพที่ได้รายละเอียดดีมากๆ ความเป็นมิติของภาพเช่นลายของเสื้อในหนัง three musketeers ที่เคยดูจะเห็นถึงรายละเอียดชัดเจนโดยเฉพาะมีความนูนของลายผ้าที่ไม่เคยเห็นมาก่อนต้องบอกว่าหนังเรื่องนี้ผมดูมาเกือบ 5-6 รอบทำให้จำรายละเอียดได้ขึ้นใจ ทำให้การดูรอบหลังๆ จะเห็นรายละเอียดของหนังในฉากเดิมๆ ที่เหมือนไม่เคยเห็นมาก่อน ต้องบอกก่อนว่าไม่ได้พยายามดูเพื่อจับผิด แต่ดูเพลินๆ ผ่านๆ เพื่อความบันเทิงเพราะไม่อยากไปมีความทุกข์กับการจับผิดรายละเอียดของเครื่อง นอกจากรายละเอียดแล้วสีนี้เป็นอีกจุดเด่นคือ zii ให้สีที่อิ่มดูเป็นธรรมชาติ ไม่จัดจนเกินไป ต้องบอกว่าสายนี้จัดมาครบจริงๆ เสียอย่างเดียวราคาแรงไปหน่อย ไม่งั้นคงได้จัดมาใช้อีกเส้นต่อจาก scaler เข้า projector แน่ๆ ตอนนี้เลยลืมเรื่อง projector 4k ไปเลย เพราะรายละเอียดที่ได้มามันน่าพอใจมากแล้วสำหรับจอ 92 นิ้ว นี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ อยากรู้ต้องหาโอกาสลองครับแต่ต้องลองกับชุดของเราเองนะครับ เพราะเคยลองแบบ a-b test กับชุดของคนอื่นแล้วมันสังเกตุความต่างยากเพราะเราไม่เคยชิน ต้องลองครับขอบอก

ออฟไลน์ newton

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2012, 09:42:29 AM »
 O0 O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ตุลาคม, 2012, 11:05:21 AM โดย newton »

ออฟไลน์ robyrd

• OmG! อัพมากไปแล้ว _"!
    • What's Up Bangkok
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2012, 11:16:22 AM »
แล้ว Merrex 0 อยู่ลำดับประมาณไหนครับ เมื่อเทียบกับ WW Platinum, Furu XV, และ  Master Z II

• **
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2012, 08:25:14 PM »
ผมใช้ merrex 0 rodium อยู่ครับก่อนที่จะเปลี่ยนเป็น GS master zii ยังห่างกันไกลแต่เมื่อคิดถึงค่าตัวที่ต่างกันต้องบอกว่า merrex คุณภาพคุ้มราคามากๆ เหมือนเอา toyota Camry hybridge เทียบกับ Benz CLS  ซึ่งดีทั้งคู่แต่อยู่กับสิ่งที่คุณอยากได้มากกว่า ผมไม่เคยใช้ ww platinum ดังนั้นถ้าให้เรียงลำดับผมให้ xv - merrex - - - - GS ครับ

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2012, 08:33:43 PM »
อ่านกระทู้นี้แล้วคั๊น คัน  อยากลองเจง ๆ ว่าเจ๋งกว่า Palic hdmi 8000 ของผมซักเท่าไหร่

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2012, 09:09:59 PM »
นึกว่าพี่หมอลองแล้ว

ออฟไลน์ akeshipping

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2012, 09:24:15 PM »
แล้ว Merrex 0 อยู่ลำดับประมาณไหนครับ เมื่อเทียบกับ WW Platinum, Furu XV, และ  Master Z II
จากที่มีอยู่ และใช้เองทุกเส้นนะครับ
ด้านคุณภาพล้วนๆ

Z II > Daimond > Platinum > XV > MERREX 0

ด้านคุณภาพ เทียบกับราคา MERREX-0 อันดับหนึ่งครับ O0 O0 O0

• **
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2012, 07:48:34 AM »
อยากให้คุณหมอลองเทียบกับ palic hdmi. เพราะว่าไม่มีตัวแทนในไทยและได้ยินมาว่าโครงสร้างเป็น pure silver เหมือนกัน แต่ที่คุณเอกว่าดีกว่า dimond or platinum นี้ทำให้เช่ื่อว่าน่าจะดีที่สุดในตอนนี้ เพราะsystemคุณเอกนี่ถือว่าเป็น reference system ได้เลย rs65 + Lumagen + GS ทั้งloop ที่สำคัญได้ calibrate จากคนทึ่มีความรู้ด้านภาพอย่างคุณหมออี้ด เพราะsystem ที่่ดีต้องได้รับการปรับจูนที่ดี ที่แนะนำให้ใช้เพราะผมว่ามันดีจริง สำหรับคนที่ serious เรื่องภาพที่ตั้งงบสำหรับสาย hdmi ไว้ประมาณนี้จะได้ไม่ต้องเสียเวลาลองให้คุณเอกเค้าลองแทนประหยัดไปเยอะเลยครับ แต่ถ้ามีอะไรที่ดีกว่าและประหยัดเงินในกระเป๋ายิ่งดีใหญ่เลยครับ

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2012, 09:37:40 AM »
ผมขออนุญาติไม่เทียบกับใคร ตอนแรกกะซื้อเส้นเดียว ตอนนี้โดนทั้งระบบเหมือนเอก system เหมือนกัน เพียงแต่ใช้Lumagen ตัวใหญ่กว่าการปรับภาพโดยร้านFI Decco  ด้านภาพผมรอภาพแบบนี้มานานแล้วเลยไม่สนใจราคาแล้วว่ามันแพงเกินไปหรือเปล่า ภาพในอุดมคติผมมันเกิดโดยGS MASTER 2. สีมันหวานคมชัดใสแต่ไม่ขึนขอบ Movement ดีมาก คนปรับภาพบอกว่าภาพมันเด่งดีมาก. ไมซึม รายละเอียดเด่นทั้งจอขนาด100* เทคโนโลยีมันพัฒนาขึ้นทุกวัน. Wwpt. Dimond. ......เป็นสายดีในอดีต แต่วันนี้เป็นของGS. อีกสักพักอาจจะมีตัวใหม่มาแทนที่ก็ได้ครับ. ...

• *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2012, 09:45:16 AM »
ผมขออนุญาติไม่เทียบกับใคร ตอนแรกกะซื้อเส้นเดียว ตอนนี้โดนทั้งระบบเหมือนเอก system เหมือนกัน เพียงแต่ใช้Lumagen ตัวใหญ่กว่าการปรับภาพโดยร้านFI Decco  ด้านภาพผมรอภาพแบบนี้มานานแล้วเลยไม่สนใจราคาแล้วว่ามันแพงเกินไปหรือเปล่า ภาพในอุดมคติผมมันเกิดโดยGS MASTER 2. สีมันหวานคมชัดใสแต่ไม่ขึนขอบ Movement ดีมาก คนปรับภาพบอกว่าภาพมันเด่งดีมาก. ไมซึม รายละเอียดเด่นทั้งจอขนาด100* เทคโนโลยีมันพัฒนาขึ้นทุกวัน. Wwpt. Dimond. ......เป็นสายดีในอดีต แต่วันนี้เป็นของGS. อีกสักพักอาจจะมีตัวใหม่มาแทนที่ก็ได้ครับ. ...

กำลังรอสายนั้นอยู่ ที่ราคาไม่เกิน 5 หลัก  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2012, 10:21:08 AM »
ขออนุญาติเพื่อนสมาชิกต่ออีกหน่อยครับ.  การมาเปรียบเทียบสายไหนดีกว่าสายไหน. ขึ้นอยู่กับความชอบที่ต่างกันของแต่ละคน ถ้าสายที่มีอยู่ท่านชอบท่านก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนเสียตังค์เปล่า แต่ถ้ายังไม่ถูกใจก็เปลี่ยน ของเหล่านี้ขึ้นอยู่กับว่าเราพอใจมันหรือยัง ระบบที่ดีมันไม่ได้ขึ้นอยู่กับสายHDMI อย่างเดียว มัขึ้นอยู่กับอค์ประกอบอีกหลายอย่างครับ

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2012, 10:41:45 AM »
ส่วนตัวเล่นสาย hdmi มาพอควร  ดูมาก็อีกหลายหลาก  สูงสุดที่เคยเล่นก็แค่ WW platinum  ตอนนี้ก็ปล่อยไปหมดแล้ว  AQ ที่เคยดูสูงสุดที่บ้านก็เป็น Coffee ก็ไม่ได้ซื้อ
Merrex 0 rhodium ก็เคยใช้อยู่หลายเส้น  อันนี้คุ้มมากจริง ๆ อย่างที่ว่า
ถามว่าแค่ไหนดี  แค่ไหนคุ้ม  คนเล่นคนใช้คงต้องตอบเองแหล่ะว่าเสียบแล้วรู้สึกอย่างไร  กับราคาที่เป็นอยู่
ถ้าคนใช้ไม่มีปัญหาด้านสตางค์  อันนี้ง่าย  เพราะปัจจัยราคาก็ตัดทิ้งไป  แต่ผมว่าคนเล่นส่วนใหญ่ต้องการสายที่ cost effectiveness สูงุสุดเท่าที่งบประมาณจะไปไหว  แต่ถ้าเส้นไหนฉีกไปไกลหนีไปเป็นเท่า ๆ ตัว  อันนี้แพงหน่อยก็อาจพิจารณาได้
ผมเชื่อว่านี่อยู่ในใจทุกคนแหล่ะ  แต่ความพอใจกับงบประมาณแต่ละท่านนั้นแตกต่างกัน
สำหรับผม GS MZ2 นี่ก็อยากลอง  ในราคาระดับนี้ผมว่าถ้าไม่ได้ลองคงไม่กล้าซื้อหรอกนอกจากจะงบไม่จำกัดจริง ๆ 
แต่ถ้าดีเยี่ยมจริง  เสียบแล้วร้องจ๊าก  ค่อยมาว่ากัน อิ อิ

ออฟไลน์ chat

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2012, 01:22:46 PM »
เส้นนี้... รับรอง ไม่ร้อง จ๊าก !! ... :victory

ผมลองแล้ว ... ร้องเจี๊ยก เลย.... อิ อิ ....เพราะต้องหา ถอนขนหน้าแข้ง ที่มันหายากมากๆ .... :cry2

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2012, 01:25:08 PM »
ส่วนตัวเล่นสาย hdmi มาพอควร  ดูมาก็อีกหลายหลาก  สูงสุดที่เคยเล่นก็แค่ WW platinum  ตอนนี้ก็ปล่อยไปหมดแล้ว  AQ ที่เคยดูสูงสุดที่บ้านก็เป็น Coffee ก็ไม่ได้ซื้อ
Merrex 0 rhodium ก็เคยใช้อยู่หลายเส้น  อันนี้คุ้มมากจริง ๆ อย่างที่ว่า
ถามว่าแค่ไหนดี  แค่ไหนคุ้ม  คนเล่นคนใช้คงต้องตอบเองแหล่ะว่าเสียบแล้วรู้สึกอย่างไร  กับราคาที่เป็นอยู่
ถ้าคนใช้ไม่มีปัญหาด้านสตางค์  อันนี้ง่าย  เพราะปัจจัยราคาก็ตัดทิ้งไป  แต่ผมว่าคนเล่นส่วนใหญ่ต้องการสายที่ cost effectiveness สูงุสุดเท่าที่งบประมาณจะไปไหว  แต่ถ้าเส้นไหนฉีกไปไกลหนีไปเป็นเท่า ๆ ตัว  อันนี้แพงหน่อยก็อาจพิจารณาได้
ผมเชื่อว่านี่อยู่ในใจทุกคนแหล่ะ  แต่ความพอใจกับงบประมาณแต่ละท่านนั้นแตกต่างกัน
สำหรับผม GS MZ2 นี่ก็อยากลอง  ในราคาระดับนี้ผมว่าถ้าไม่ได้ลองคงไม่กล้าซื้อหรอกนอกจากจะงบไม่จำกัดจริง ๆ 
แต่ถ้าดีเยี่ยมจริง  เสียบแล้วร้องจ๊าก  ค่อยมาว่ากัน อิ อิ

เสียดายคราวก่อนนัดกัน หาวันลงตรงกันไม่ได้

คุณหมอทีเจ ต้องลองจริงๆเส้นนี้

ไม่ทราบว่าจันทร์หน้าบ่ายๆ พอไหวมั้ย เพราะเย็นๆไปบ้านเสี่ยกัม หมออี้ดกับเสี่ยกัมขอมาเลยต้องโดดตั้งแต่ตอนบ่ายเลย

หรือ วันไหนดีครับ

• *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2012, 05:44:34 PM »

เสียดายคราวก่อนนัดกัน หาวันลงตรงกันไม่ได้

คุณหมอทีเจ ต้องลองจริงๆเส้นนี้

ไม่ทราบว่าจันทร์หน้าบ่ายๆ พอไหวมั้ย เพราะเย็นๆไปบ้านเสี่ยกัม หมออี้ดกับเสี่ยกัมขอมาเลยต้องโดดตั้งแต่ตอนบ่ายเลย

หรือ วันไหนดีครับ
อยากลองชมเหมือนกันครับ
มวยคู่เด็ด PALIC & MASTER ZII
แคล้วคลาดกันมาหลายรอบแล้วแล้ว
จนโปรโมเตอร์เหนื่อยเลย รอชมผลครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ mong

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2012, 05:54:37 PM »
ติดต่างหน่อยนะครับ ถ้าชุดไม่ไฮโซมาก น่าเอาค่าสายหลายๆหมื่นไปปรับปรุงระบบไฟก่อนดีกว่านะครับ

มีโอกาสได้ไปดูภาพ sharp LED 70" ของพี่หมอ ต้องร้อง อั๊ยยะ..ภาพใสสะอาดมากกก  ขนาดเข้าไปมองใกล้ๆจอผมมองหานีอยส์แทบไม่เจอเลย ขนาดจอใหญ่ขนาดนี้ยังมองหาน๊อยส์ไม่เจอ ผมเชื่อว่าเป็นอานิสงค์ของการจัดการระบบไฟดีมากๆ เป็นภาพจากทีวีที่ noise-free ที่สุดที่ผมเคยดูมาเลย นับถือจริงๆ มิน่าสายเสยอะไรเสียบไปพี่ท่านบอกได้เลยว่าดีมากน้อยต่างกันยังไง ใครอยากเห็น reference quality เรื่องน๊อยส์นี่ผมว่าต้องมาดูบ้านพี่เขาเลยอ่ะ  O0   O0   O0

แต่ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาก็เล่นตามสบายเลยครับ

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2012, 08:04:59 PM »
ที่สำคัญอีกอย่าง ระบบไฟดีๆ ทำให้ทั้งซิสเต็มยกระดับไปด้วยทั้งภาพและเสียง

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2012, 08:06:01 PM »
เสี่ยหม่องไชยทัศน์ว่าไปซะ  ผมเขินนะนั่น  
ชุดผมน่ะเล็ก ๆ เอง  แต่เล่นของเล่นเยอะหน่อย  ตอนนี้ภาพที่ได้พอใจมาก ๆ  ปรับด้วยมือไม่ได้ใช้เครื่อง  ความชอบส่วนตัวล้วน ๆ เป็น reference บ่ได้  แต่ถ้าเปลี่ยนอะไรอย่างหนึ่งเนี่ยเห็นค่อนข้างชัดทีเดียว  
เสี่ยหม่องมาช่วยลองฟัง 2 channel ให้ขอบคุณมากเลยที่สละเวลาอันมีค่า  ยินดีด้วยที่ลูกสาวสุดที่รักดีวันดีคืน  เรื่องสุขภาพลูกเนี่ยเครื่องเสียงชุดละสิบล้านมาแลกก็ไม่เอาหรอก  ยอมไม่มีอะไรฟังอะไรดูก็ยังได้ขอให้ลูกแข็งแรง  ตอนนี้ชุดฟังเพลงในห้องนอนเพราะดีมากแล้ว  เปิดฟังแล้วมีฟามสุขพิลึก
ตอนนี้เหลือเติมของเล่นอีกเล็ก ๆ น้อย ๆ ก็น่าจะหยุดไปได้อีกสักพัก อิ อิ พักเดียวเดี๋ยวคงมีอาไรมาอีกอยู่ดีแหล่ะ
ปัญหาของสาย hdmi ที่สำคัญก็คือ  เส้นที่เราว่าดี ๆ โคตรดี เนี่ยมันมักจะมาพร้อมราคาที่โคตรแพง  แต่เวลาเทียบเนี่ยดีกว่ากันไม่ได้กี่เปอร์เซนต์  สิบ สิบห้า ยี่สิบก็หรูมากแล้ว  แต่ราคาสามเท่า สี่เท่า  ห้าเท่า ไปจนถึงสิบเท่า  มันปวดกระเป๋าพิลึกนิ

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2012, 08:19:42 PM »
Palic กำลังจะมีการนำเข้ามาจำหน่ายแล้วนะครับ  ภายในเดือนสองเดือนนี้เห็นแน่  เห็นว่ากำลังติดต่อติด banner ในเวบเราด้วย  สักพักคงเห็นครับ  เป็นเพื่อนกันไม่ได้เป็นหุ้นส่วนอะไรกับเขานะจ๊ะ
แต่ถ้าสินค้าไม่ดีจริง  เพื่อนกันผมก็ไม่ได้จะถอยนะ  ถ้าไม่ดีก็ใส่ตรง ๆ เหมือนกัน  อันไหนดีก็ว่าดี

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2012, 08:37:07 PM »
วันอาทิตย์บ่าย ๆ ว่างครับผม
วันอังคารปิยมหาราช  ว่างทั้งวันครับผม
จันทร์เย็นต้องออกคลินิกนอกเวลาครับผม
ยินดีต้อนรับทุกท่านครับผม  อุตส่าห์สละเวลานำสายมาให้ดู  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2012, 08:54:10 PM »
เฮ้อ ไม่ลง ไม่ตรงกันอีกแล้ว

เอางี้ เดี๋ยวค่อยโทรนัดกันดีกว่า เผื่อลงล้อคง่ายกว่า
อาทิตย์ อังคาร ผมทำงาน ครับ

อยากไปดูภาพ สวยๆ ใสๆ มาก ครับ

ออฟไลน์ nammm

• *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2012, 10:03:13 PM »
งานนี้ระดับเซียนตัดเซียน.....ออยากรู้เหมือนกันยี่ห้อไหนจะเข้าวิน :clap :clap :clap :clap

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2012, 01:14:01 AM »
ที่ผมว่าทีวีพี่หมอ ref quality คือเรื่อง noise ครับพี่ ตาม คหสต ล้วนๆเพราะผมไม่ได้มี credential ทางด้านนี้อะไรกะเขาเล้ย
ส่วนเรื่องความถูกต้องของสีผมยิ่งไม่บังอาจมั่วนิ่มเลย ต้องใช้เครื่องวัดเอา ตาปรับยังไงผมก็ว่าไม่น่าจะเข้าล็อคนะพี่ น่าลงทุนจ้างเขามาปรับหน่อยแค่ไม่กี่พันเอง  ผมว่าภาพพี่จะยิ่งดีขึ้นไปอีกตรึม และที่จริงตอนปรับ d65 ถ้าพี่ไม่ชอบก็ให้คนปรับเขาแต่งค่านิดหน่อยเช่นให้เกาะแถวๆ 6550-6600k ติดฟ้านิดๆให้ดูสวยใสทำนองนั้นก็ได้นะ  ฆ่าควายอย่าเสียดายเกลือเลยพี่ ถือว่าน้องขอร้องงงงงงง อิอิ

ออฟไลน์ jimmm

• http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=169575&st=0&start=0
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2012, 05:58:08 AM »
ที่ผมว่าทีวีพี่หมอ ref quality คือเรื่อง noise ครับพี่ ตาม คหสต ล้วนๆเพราะผมไม่ได้มี credential ทางด้านนี้อะไรกะเขาเล้ย
ส่วนเรื่องความถูกต้องของสีผมยิ่งไม่บังอาจมั่วนิ่มเลย ต้องใช้เครื่องวัดเอา ตาปรับยังไงผมก็ว่าไม่น่าจะเข้าล็อคนะพี่ น่าลงทุนจ้างเขามาปรับหน่อยแค่ไม่กี่พันเอง  ผมว่าภาพพี่จะยิ่งดีขึ้นไปอีกตรึม และที่จริงตอนปรับ d65 ถ้าพี่ไม่ชอบก็ให้คนปรับเขาแต่งค่านิดหน่อยเช่นให้เกาะแถวๆ 6550-6600k ติดฟ้านิดๆให้ดูสวยใสทำนองนั้นก็ได้นะ  ฆ่าควายอย่าเสียดายเกลือเลยพี่ ถือว่าน้องขอร้องงงงงงง อิอิ

ไหนๆพี่mong ก็พูดเรื่องวิชาการแล้ว ผมขออนุญาติต่ออีกนิดหละกันนะครับพี่ เพื่อคนที่เข้ามาอ่านจะได้ได้ประโยชน์(ตรงตามเจนตาของพี่mong ด้วย)
ปัจจุบันเค้สจะปรับใก้ได้ที่d65แบบที่พี่mong บอกครับ d65จะเป็น จุดใน CIE chart  chartที่ x= 3.13 และ y = 3.29 ( ค่าละเอียดจริงคือ x=0.31271, y=0.32902)
แต่ 6500k นี่จะมีหลายcoordinate ของx,y ครับ อาจจะไม่ใช่ x=0.31271, y=0.32902ก็ได้ครับ คิดง่ายๆมันเป็นเหมือน ISOThermal line ครับ

อันนี้สดๆร้อนๆครับ ทาง CEA's  board  น่าจะเลือกชื่อ Ultra High-Definition or Ultra HD” เป็นชื่ออย่างเป็นทางการของ format  “4K”

น้องบะหมี่เป็นอย่างไงบ้างครับพี่.  karan 650 ขายได้แล้วใช้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ตุลาคม, 2012, 06:10:13 AM โดย jimmm »
Theater Solution By Calpo

ออฟไลน์ ปีศาจเกินร้อย

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2012, 08:34:51 AM »
งานนี้ระดับเซียนตัดเซียน.....ออยากรู้เหมือนกันยี่ห้อไหนจะเข้าวิน :clap :clap :clap :clap
บรรยากาศนี้ทำให้นึกถึงหนังกำลังภายในเรื่อง หงส์ผงาดฟ้า ตอน ศึกสองผู้ยิ่งใหญ่ ตอนที่ เจ้านครเมฆขาว กำลังจะประลองกับ ไซมึ้งซวยเซาะ กองเชียร์ของทั้งสองฝั่งต่างหาข่าวหาเบาะแสต่าง ๆ เพื่อเดิมพันถือหางของตนเอง

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2012, 09:32:39 AM »
เกลือน่ะไม่เสียดายหรอกเสี่ยหม่อง  แต่เลือกเกลือไม่ถูกง่ะ  ตอนนี้มีให้เลือกเยอะไม่รู้เจ้าไหนดี  เฮียวิสูตรกำลังแนะนำมาเจ้าหนึ่งยังไม่ได้นัดกันเลย  เดี๋ยวถ้าได้ทำเสร็จเมื่อไหร่จะบอกให้มาดูอีกทีจ้ะ
ใจผมน่ะอยากให้ Palic แพ้แบบขาดกระจุยไปเลยนะ  อิ อิ จะได้มีสายใหม่ภาพสวยไว้ดูจ้ะ  ยังงี้ต้องเป็นเจ้านครเมฆขาวดีกว่า อิ อิ
กำลังโพสท์อยู่ เฮียโทรมาเลยบอกว่าอ่านแล้วขำดี  พรุ่งนี้หรือวันอังคารจะส่งเทพมา calibrate เจ้า 70 นิ้วให้  อิ อิ ดีจังเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ตุลาคม, 2012, 09:53:07 AM โดย หมอทีเจ »

ออฟไลน์ Plasmama

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2012, 10:06:52 AM »
Palic กำลังจะมีการนำเข้ามาจำหน่ายแล้วนะครับ  ภายในเดือนสองเดือนนี้เห็นแน่  เห็นว่ากำลังติดต่อติด banner ในเวบเราด้วย  สักพักคงเห็นครับ  เป็นเพื่อนกันไม่ได้เป็นหุ้นส่วนอะไรกับเขานะจ๊ะ
แต่ถ้าสินค้าไม่ดีจริง  เพื่อนกันผมก็ไม่ได้จะถอยนะ  ถ้าไม่ดีก็ใส่ตรง ๆ เหมือนกัน  อันไหนดีก็ว่าดี

ยี่ห้อนี้ที่พูดถึงตอนงาน  12ปี HTG หรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2012, 10:11:53 AM »
ใช่ครับ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Sanguan Electric
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2012, 10:15:55 AM »
Palic กำลังจะมีการนำเข้ามาจำหน่ายแล้วนะครับ  ภายในเดือนสองเดือนนี้เห็นแน่  เห็นว่ากำลังติดต่อติด banner ในเวบเราด้วย  สักพักคงเห็นครับ  เป็นเพื่อนกันไม่ได้เป็นหุ้นส่วนอะไรกับเขานะจ๊ะ
แต่ถ้าสินค้าไม่ดีจริง  เพื่อนกันผมก็ไม่ได้จะถอยนะ  ถ้าไม่ดีก็ใส่ตรง ๆ เหมือนกัน  อันไหนดีก็ว่าดี

ยี่ห้อนี้ที่พูดถึงตอนงาน  12ปี HTG หรือเปล่าครับ

พี่หมอเป็นพรีเซนเตอร์เลยแหละ อิอิ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2012, 12:36:26 PM »
เลือกคนที่เครื่่องมือทันสมัยหน่อยครับพี่ กับประสบการณ์เยอะๆ หน่อยจะชัวร์กว่านะ แต่ถ้ามีคนจัดมาให้ฟรีก็เฮเลย 555

หมออี๊ด บะหมี่ดีขึ้นเยอะแล้ว ตอนนี้พี่ก็ยังไม่วางใจซะทีเดียวแต่ก็เบาใจขึ้นเยอะ เลยทำให้พอจะมีอารมณ์อยากฟังเพลงขึ้นมาบ้างแล้ว งานก็เครียดด้วยเลยต้องมีตัวช่วยให้คลายเครียดบ้างอ่ะ เพียงแต่ตอนนี้ต้องลดสเกลลงมาเยอะ กิเลสยังมีอยู่แต่ควบคุมความอยากเสียตังค์ได้ง่ายกว่าเมื่อก่อนเยอะเลย  ส่วน karan m650 คุณโก้เขาหาคนดูแลให้อยู่ ใจจริงเสียดายมากกกกกก ฝันเกือบเป็นจริงแล้ว แค่คืบจริงจริ้ง ถือซะว่าวาสนาไม่ถึง หมออี๊ดไม่เอาไปขับเซอร์ราวด์ล่ะ?

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2012, 02:08:04 PM »
พรุ่งนี้บ่ายสามโมงนัดแล้ว  มีมาเฟียมานั่งคุมด้วย ทำไม่ดีมีโดน อิ อิ

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2012, 02:34:29 PM »
โอโฮ้  กระทู้เซียน   ปะทะ   เซ๊ยน   เล่นกันหนัก ๆ  ทั้งนั้น  จะประลองยุทธกันวันไหน แจ้งวันที่ทางการด้วยน่ะคับ  จะส่งสื่อมวลชน ไปร่วมเป็นสักขีพยาน  ประลองเสร็จ  เส้นไหนแพ้ จะโยนทิ้ง  ทิ้งมาให้น้อง ๆ ทางนี้น่ะ คับ     ของเป็นผู้แพ้ที่ไม่เสียตังค์ อ่ะ  อิ อิ

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2012, 02:38:46 PM »
รอรายงานผลนะครับ  Y] O0
ว่าแต่ว่าค่าตัวมันเท่าไหร่ครับ  :)

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2012, 02:46:43 PM »
ช่วงนี้  ท่านสมาชิกในเวปเราใจบุญ บอกหุ้นมา  ผมขายไปแล้วมีกำไร  พอมีเงิน จะกลับเข้าสู่ยุทธจักรการอัพ ระบบแล้ว   เตรียมเก็บข้อมูลจากท่านเซียน หมอทัี้งสามท่าน สำหรับการเสียเงินน่ะคับ    ขอบคุณ เพื่อนสมาชิกท่านนั้นมาก ๆ น่ะคับ  มีอะไรดี ๆ วานมาบอกอีกน่ะ  อิ อิ        เวปเรา  เซ๊ยน ที่เป็น หมอ  เยอะ จิง  ๆ       

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2012, 04:50:23 PM »
พรุ่งนี้บ่ายสามโมงนัดแล้ว  มีมาเฟียมานั่งคุมด้วย ทำไม่ดีมีโดน อิ อิ

ผลเป็นยังไงบ้างครับ  K) K)
ขอแบบ no bias นะครับ  :headphone

• *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2012, 05:24:58 PM »
พรุ่งนี้บ่ายสามโมงนัดแล้ว  มีมาเฟียมานั่งคุมด้วย ทำไม่ดีมีโดน อิ อิ

ผลเป็นยังไงบ้างครับ  K) K)
ขอแบบ no bias นะครับ  :headphone
เล่นกันมาขนาดนี้แล้วคุณไซ
คงไม่มีใครเขามาเชียร์สินค้า เพื่อการค้าจนออกนอกหน้าหลอกครับ
ที่สำคัญผมก็คนเล่นคนหนึ่ง ที่เล่นแล้วชอบสายเส้นนี้มากกว่าเส้นอื่นๆที่เล่นมาครับ
ไม่ได้บอกว่าดีกว่านะครับ แต่ชอบมากกว่าเท่านั้นครับ
ก็ดูจากที่ผมบอกขายสายเส้นอื่นออกไปหมดเลยไงครับ
แต่งานนี้บานมากๆครับ  :cold :cold :cold

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2012, 05:39:13 PM »
ยังไม่ได้ทดสอบกันเลยครับ
แต่ผมปรับ D65 รออยู่แล้วเมื่อวานบ่าย

ออฟไลน์ Plasmama

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2012, 08:33:21 PM »
ผมเห็นมีเวปนึงเอา palic มาขาย เส้นสีดำตัวนำเป็นเงิน ราคาสิบต้นๆ ต่อความยาว 1.5m ไม่ทราบว่ารุ่นนี้หรือเปล่าที่จะเอามาเทียบกัน GS Master Z-II 

GS นี่ได้แต่อาศัยไปฟังของท่านอื่นแน่  :giveup :giveup :giveup

ยังไงก็รอผลการรับชมนะครับ

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2012, 09:55:17 PM »
ต้องศึกษาใต้หวันกับจีน ว่าวันนี้นอกจากOEM แล้วยังR&D ด้วย GS masterIIเกิดจากการที่เขาวิจัยและค้นคว้ามา ผมได้มีโอกาสคุยกับคนคิดสายนี้มาแอบชื่นชม ว่าการศึกษาเขาก้าวไกลกว่าเรามาก

• *
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2012, 11:27:42 PM »
ต้องศึกษาใต้หวันกับจีน ว่าวันนี้นอกจากOEM แล้วยังR&D ด้วย GS masterIIเกิดจากการที่เขาวิจัยและค้นคว้ามา ผมได้มีโอกาสคุยกับคนคิดสายนี้มาแอบชื่นชม ว่าการศึกษาเขาก้าวไกลกว่าเรามาก
สงสัยคุยเพลินไปเลย
เผลอโดนเส้น10 ม.ไปอีกเส้น d_d d_d :showoff :showoff

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2012, 12:11:20 AM »
ได้ลองมาใช้แล้วครับ GS master z ii   1m ต้นทางภาพ ใช้ pioneer 91. Modify by clef เต็มที่ และจาก scaler DVDO Duo +( LSD ภาคจ่ายไฟแยกแบบDC)projector jvc จอDNP 2.35 low gain0.8 The ONE. สายปลายทาง HDMI Furutech XV5m
ผม  ต้องออกตัวว่าไม่ตั้งใจจะเสียตัง. เพราะเพิ่งจะกระเป๋าฉีกจาก. Meridian G68 เนื่องจากคุณหมอEat. และหมอ tee-k  ขอมาชมชุดที่บ้านและได้ติดสาย HDMI golden sound มาหลายรุ่นเลยทนไม่ไหวลองสักหน่อยจะได้หายข้องใจ เริ่มจากดูหนัง007ที่เคลื่อนไหวมาก และคุ้นตาก่อน ตามด้วย ดู concert legends of jazz สรุปว่ามันชัดกว่าของเดิม. แถมมันให้เรื่องmotionที่ลื่นไหล  ท่านที่มีปัญหาเรื่องภาพเบอล์เวลาเคลื่อนที่เร็ว. มันช่วยเรื่องนี้ได้มากที่สุด รวมถึงสามารถคงความชัดที่สุดในกลุ่มสายระดับtop สายที่ใช้เทียบมี diamond   xlo xv  wwpat. ต้องบอกว่าGSให้ความชัดเจนทั้งหน้าหลังแบบสุดๆจริงครับ ตอนแรกเสียบต้นทาง1mแล้วต่อไป5m. Xvก็เห็นความแตกต่างอย่างมากแล้วเลิกดีกว่าหิวข้าวแล้ว :help
  นึกว่าจะจบแล้วพวกหยิบ 10mมาเสียบอีกกะเอาให้ตายเลยวันนี้. เลยโดนGS master10mไปอีกเลยเซ็งสงสัยจะกระเป๋าฉีกอีกแล้วท่าน งานนี้ขอ10เดือนนะไม่มีจ่ายนะไอ้เส้น 10m. ขอราคาตัว8mมาด้วยนะท่านeat
    ผมเห็นว่าอาจเกิดการขัดแย้งและ เปรียบเทียบระหว่างสายแต่ละยี่ห้อ เลยอยากให้ใครที่สนใจสายตัวไหนก็ติดต่อขอผู้นำเข้าแต่ละรายนำไปทดสอบกันเองดีกว่าครับ ผลจะชอบประการใดมาแบ่งปันข้อมูลกันในกระทู้นี้จะได้เป็นประโยชน์.  
     ส่วนตัวโดน1m. ต้นทาง. ส่วนปลายทางขอดูสะตังก่อนนะท่าน. รอราคา8m. 0%10เดือน ;D. 5555555
หมายเหตุ
-  เสียบภาพแต่ทำให้เสียง ของสายต่อเสียงที่ใช้สาย  AQ diamond เสียงใสปลายพริ้วขึ้นด้วยแปลกมาก งง มากเลย พี่newton  มีอาการนี้ไหมพี่? ได้มาแบบไม่ต้องจ่ายเพิ่มครับ
-   เรื่องสีสามารถปรับแก้ให้อิ่มเท่ากันได้ครับสำหรับสายระดับนี้ สีไม่ทิ้งกันมาก  ผมไม่ห่วงเรื่องนี้ครับ
-    เรื่องความคมชัดที่พูดถึง (ไม่ใช่sharpness). ตย เช่นการใช้สาย 10m คงความชัดเหมือนต่อ1m เป็นสิ่งที่น่าเป็นห่วงที่สุดสำหรับท่านที่ใช้projector เพราะที่เครื่องอยู่ไกลจากblurayต้นทาง
-   ราคาก็เป็นเรื่องที่ต้องนำมาเทียบความคุ้มของแต่ละคนครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ตุลาคม, 2012, 10:37:40 AM โดย กัมปนาท KK »

• *
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2012, 12:38:36 AM »
เผลอโดนเส้น10 ม.ไปอีกเส้น d_d d_d :showoff :showoff

ท่านเอก ซื้อเสร็จ สงสัยมานั่งสะอื้นแหง ๆ

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2012, 12:59:33 AM »

อ. กลัวไม่ครบ Loop ครับ :clap  เดี๋ยวมีคอขวด :nono

• *
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2012, 03:04:13 AM »

ท่านเอก ซื้อเสร็จ สงสัยมานั่งสะอื้นแหง ๆ
ต้องลองคำเดียวครับพี่ O0 O0 O0

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2012, 12:23:36 PM »
วันี้ทฤษฎี. LOOP. Rule (ห้ามอ่านลูบรูน๊ะ)นั้นนัยยะสูงมาก ถ้าความสามรถของสายดีทัดเทียมกัน เสียบเสียงภาพดีขึ้น. เสียบภาพแล้วเสียงดี ผมพึ่งคุยกับคุณกัมคุยกันในแง่ทฤษี สิ่งที่ค้นพบร่วมกันสำหรับ GS คือ10มมีประสิทธิภาพเท่ากับ1มไม่Lost เลย แสดงว่าการR&D เขาดีมาก ผมเขียนนี่ไม่ได้อะไรจากเขาเลย วันนี้ผมกับเอกโดนรวมกัน30ม ปีใหม่ว่าจะปหนาวที่ยุโรปหน่อยเปลี่นมาหนาวที่เชียงใหม่แทนแล้วครับ ปีหน้าว่ากันใหม้

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2012, 12:31:20 PM »
ได้ลองมาใช้แล้วครับ GS master z ii   1m ต้นทางภาพ ใช้ pioneer 91. Modify by clef เต็มที่ และจาก scaler DVDO Duo +( LSD ภาคจ่ายไฟแยกแบบDC)projector jvc จอDNP 2.35 low gain0.8 The ONE. สายปลายทาง XV5m
ผม  ต้องออกตัวว่าไม่ตั้งใจจะเสียตัง. เพราะเพิ่งจะกระเป๋าฉีกจาก. Meridian G68 เนื่องจากคุณหมอEat. และหมอ tee-k  ขอมาชมชุดที่บ้านและได้ติดสาย HDMI golden sound มาหลายรุ่นเลยทนไม่ไหวลองสักหน่อยจะได้หายข้องใจ เริ่มจากดูหนัง007ที่เคลื่อนไหวมาก และคุ้นตาก่อน ตามด้วย ดู concert legends of jazz สรุปว่ามันชัดกว่าของเดิม. แถมมันให้เรื่องmotionที่ลื่นไหล  ท่านที่มีปัญหาเรื่องภาพเบอล์เวลาเคลื่อนที่เร็ว. มันช่วยเรื่องนี้ได้มากที่สุด รวมถึงสามารถคงความชัดที่สุดในกลุ่มสายระดับtop สายที่ใช้เทียบมี diamond   xlo xv  wwpat. ต้องบอกว่าGSให้ความชัดเจนทั้งหน้าหลังแบบสุดๆจริงครับ ตอนแรกเสียบต้นทาง1mแล้วต่อไป5m. Xvก็เห็นความแตกต่างอย่างมากแล้วเลิกดีกว่าหิวข้าวแล้วไ :help
  นึกว่าจะจบแล้วพวกหยิบ 10mมาเสียบอีกกะเอาให้ตายเลยวันนี้. เลยโดนGS master10mไปอีกเลยเซ็งสงสัยจะกระเป๋าฉีกอีกแล้วท่าน งานนี้ขอ10เดือนนะไม่มีจ่ายนะไอ้เส้น 10m. ขอราคาตัว8mมาด้วยนะท่านeat
    ผมเห็นว่าอาจเกิดการขัดแย้งและ เปรียบเทียบระหว่างสายแต่ละยี่ห้อ เลยอยากให้ใครที่สนใจสายตัวไหนก็ติดต่อขอผู้นำเข้าแต่ละรายนำไปทดสอบกันเองดีกว่าครับ ผลจะชอบประการใดมาแบ่งปันข้อมูลกันในกระทู้นี้จะได้เป็นประโยชน์.  
     ส่วนตัวโดน1m. ต้นทาง. ส่วนปลายทางขอดูสะตังก่อนนะท่าน. รอราคา8m. 0%10เดือน ;D. 5555555
หมายเหตุ
-  เสียบภาพแต่ทำให้เสียง ของสายต่อเสียงที่ใช้สาย  AQ diamond เสียงใสปลายพริ้วขึ้นด้วยแปลกมาก งง มากเลย พี่newton  มีอาการนี้ไหมพี่? ได้มาแบบไม่ต้องจ่ายเพิ่มครับ
-   เรื่องสีสามารถปรับแก้ให้อิ่มเท่ากันได้ครับสำหรับสายระดับนี้ สีไม่ทิ้งกันมาก  ผมไม่ห่วงเรื่องนี้ครับ
-    เรื่องความคมชัดที่พูดถึง (ไม่ใช่sharpness). ตย เช่นการใช้สาย 10m คงความชัดเหมือนต่อ1m น่าห่วงที่สุดสำหรับท่านที่ใช้projector
-   ราคาก็เป็นเรื่องที่ต้องนำมาเทียบความคุ้มของแต่ละคนครับ.

ขอโทษทีนะเสี่ยกัม เห็นว่าช่วงนี้เหงาๆ สาย GS Master ZII เส้นแรกก็ไม่อยู่ บ่นงิ้งๆๆ ทุกวัน มิได้ตั้งใจไปบ่างอะไรเล้ย
พอดีสบโอกาส เจ้าของ GS มาแอ่วพอดี เสี่ยอี้ดเลยชวนไปเยี่ยมเยียน ดูระบบ ฟัง Meridain G68 สะหน่อย สายเลยมีทุกขนาดแบบ เอาให้ตายไปเลย อิๆๆ

ตั้งแต่ เสี่ยเปลี่ยน เจ้า Meridian นี้ เสียงHTคนละเรื่องกับตัวเก่า แบบ ไม่ต้องตั้งใจเงี่ยหู มิน่าละ ถึงอยู่ติดบ้านตลอด อีกทั้ง เจอ เจ้า Music server รีโหมด เป็น Ipad เข้าไปอีก เปลี่ยน ทุกเพลง เวลาไหนก็ได้ ไม่มี แฮ้งค์ เสียง 2 แชนแนล โอ้โห อะไรขนาดนั้น
กลับมาถึงเสียง HT ผมว่า ชุดนี้ sensitivity สูงมาก เปลี่ยนสาย HDMI จากเส้นโน้น เป็นเส้นนี้ เสียงเปลี่ยนแบบชัดเจน แถมากแถน้อย etc. แบบว่าแตะนิดแตะหน่อยก็มีอาการทันที อิอิ

อีกทั้งเจ้า Meridian นี้ จัดการ ปรับ ยก ลด ความที่ต่ำได้อย่างมีประสิทธิภาพ ส่วนกลาง แหลม สงสัยต้องพึ่ง GS Master ZII ช่วยนะครับ เขาจัดมาครบ

อีกเรื่อง คือ Loop เปลี่ยนสายภาพ เสียงมาด้วย เปลี่ยนสายเสียง ภาพก็มาด้วย คือหมายถึงเปลี่ยนสาย HDMI เป็นตัวสูงกว่า ต้องเชิญ ท่าน อ.newton มาตอบละครับ

สรุป ตกลง โดน GS ไปอีกกี่เส้น เสี่ย อิอิ   ;D 2f

ออฟไลน์ jimmm

• http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=169575&st=0&start=0
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2012, 12:41:26 PM »
เมื่อวานผมได่มีโอกาศไปเยี่ยมบ้านพี่กัม ตามที่พี่กัมได้ชวน เพื่อไปฟังเครื่องสียงชุดใหม่ของพี่กัม ที up preprocessor ตัวใหม่เป็น meridian และ music server meridian ตัวใหม่ ที่คุณวิชัย deco ได้มาset เสียงให้ที่บ้านพี่กัมแล้ว
จริงๆแล้วนัดกับพี่กัมจะไปฟัง prepro ถึง 2ตัว คือ meridian ที่บ้านพี่กัม และ  DATASAT RS20i ที่show room deco เพราะติดใจในเสียงของ  DATASAT RS20i ที่ได้ไปฟังมาในงาน  HK AV show 2012 ( เค้าไม่ได้มา show ในงานตรงๆ แต่มาเปิดห้องขนาดใหญ่ show  ใกล้ๆกับงาน HK AV show 2012  )

นำรูป prepro DATASAT RS20i ที่โชว์ที hk มาให้ดู

surround back  และ  side surround

หน้าตา pre pro  datasat คับ ตวถังมี 2 สี ตัวที่โชว์ในห้องอยู่จะสีดำ  ตัวน้โชว์อยู่ทางเข้าห้องเป็นสีเงิน

ด้านหลัง  จะดูแปลกๆตรงที่รองรับ 16ch   น่าจะเห็นขั้วต่อ xlr หรือ rcaเต็มไปหมด แต่กลับไม่เห็นมีขั้วต่อมากมาย เพราะเข้าใจขั้วต่อแบบ DB25คับ มี 2อัน
DB25 1อันจะมีสายadapter แปลงเป็น xlr ได้ 8 อัน  มีDB25  2 อันก็ครบ 16 ch พอดี และจะเห็นช่องslot ที่เตรียมไว้ upgrade ได้ในอนาคต
[/quote]

แต่ติดที่ต้องไปรับและคุยงานกับตัวแทนของ Golden Sound จาก ตปท ที่เดินทางมาที่ประเทศไทยเมื่อวานพอดี เลยต้องเลื่อนนัดการฟัง DATASAT RS20i ออกไปก่อน  ได้ไปฟังmeridian ที่บ้านพี่กัม

และติดสายHDMI Golden Sound ไปลองด้วย ทางตัวแทนของ Golden Sound  จาก ตปท นำสาย MASTER II 10m ติดมาด้วย 1 เส้น
( พี่กัมบอกอยากเส้นยาวเพื่อเสียบเข้ากับ projector  พอดีเลย )  ในกระทู้ DVDO ออกตัวใหม่ 4k

ได้มาแล้ว 1 เส้นโดนท่าน Chat  ยืมไปเมื่อคืน  :cry2  เอาคืนมาด้วยยังไม่ได้ Test ภาพเลยท่าน  แต่เสียงนะผ่านหูไปแล้วผมให้คะแนน  GS master z ii  เด่นที่รายละเอียด  ความกระชับของเบส จัดให้อยู่ในระดับเดียวกัน  O0  เยี่ยมทั้งคู่  Dimond O0  จะแจ้ง เด่นเบสหนามีมวลกว่า  ชอบทั้งคู้เลย like like like
คุณ eat  เอา 5  กับ  8  เมตรมาทดสอบภาพหน่อยสิครับ like

รูป system ของพี่กัม ได้ฟังเสียงprepro  meridian แล้วเกิดกิเลสขึ้นมาเลย ต้องยอมรับว่าเสียงดีต่างกับชุดเก่ามากมายจริงๆและมีลูกเล่นเยอะจริงๆ คุณวิชัย set ไว้ 3 แบบให้เลือกฟังได้  

พี่กัมกำลังคิด จะลองเส้นไหน แบบไหนก่อนดี

พี่กัม ลงมือถอดเปลี่ยนสายด้วยตัวเองเลย คนอื่นไม่ค่อยกล้าจับ เพราะของพี่เค้าสุดๆ แพงๆทั้งนั้น  

เนื่องจากสาย+ช่องต่อค่อนข้างเยอะ พี่กัมเลยต้องหยิบแว่นขึ้นมาใส่

สาย HDMI Golden Sound  รุ่น Master II

สาย HDMI Golden Sound  รุ่น Master II 10m  ต่อเข้า  Projector JVC

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ตุลาคม, 2012, 12:43:25 PM โดย jimmm »
Theater Solution By Calpo

• *
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2012, 11:11:03 PM »
เสียดายอดไปแจมด้วยเลยครับ ติดมีงานล่วงเวลา
แต่ก็แอบดีใจมีคนตามเส้น 10 เมตรมาแล้ว :clap :clap :clap
สมกับเป็นเจ้าของทฤษดี LOOP เลยครับ ทีนี้ก็ครบ ลูบรู ได้แล้วสิครับ

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2012, 10:50:09 AM »
เสียดายอดไปแจมด้วยเลยครับ ติดมีงานล่วงเวลา
แต่ก็แอบดีใจมีคนตามเส้น 10 เมตรมาแล้ว :clap :clap :clap
สมกับเป็นเจ้าของทฤษดี LOOP เลยครับ ทีนี้ก็ครบ ลูบรู ได้แล้วสิครับ

ตอนนี้ผมเสียบ  GS master z ii  1 m ต้นทาง  ของด้านภาพแทน   XLO ภาพดีขึ้นแน่แล้วท่าน ส่วนด้านเสียง
 เสียบ AQ  Dimond เป็นต้นทางด้านเสียง จากการทดสอบฟังเสียงตอนนี้ดีขึ้นแบบชัดเจนและ ถอดสลับ XLOก็ได้ยินความแตกต่างแบบเกิน  5% ด้านความโปร่ง  และ  ให้ปลายแหลมชัดมากขึ้น  :secret

ออฟไลน์ london FC 433

• **
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2012, 01:38:28 PM »
ถามหาความรู้อย่างชัดเจนเรื่องสาย  HDMI   G S   มีใครได้ลองสายแบบไม่มีตัวแปลอย่างอื่นใหม   A, B  tese กันแบบจริงๆ  กับแบบตัว ตัวโดยไมีมีสายเส้นอื่นหรือเครื่องอื่นเข้ามาเกี่ยวข้อง  BLU RAY  ต่อตรงเข้าทีวีเลยมีใหม  เพราะเท่าที่เห็นสาระพ้ดสายเลย เลยไม่มรู้ว่าตัวตนของมันแท้ ๆ  มันเป็นอย่างไง  ช่วยลองกันจริงๆหน่อยครับ  ( ข้อเน้นว่าต่อตรงเครื่องต่อเครื่อง )(สายต่อสาย)   อธิบายอย่างชัดเจนให้หน่อยครับ   ขอบพระคุณครับ   ขอความเป็นกลาง อย่างเป็นธรรม :clap d_d
ดูแลโลกใบนี้  ดูแลคนรอบข้าง  พี่น้องชาวไทย
  เล่นอย่างมีสติ   ลุยกันเลย  เดินหน้าอย่างเดียว

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2012, 02:11:53 PM »
Loop Rule. ของผม ลูบรู ของเอก  ถ่าระบบเทพขนาดไหนแต่สายเชื่อมต่อระบบไม่ดีก็เหมือนเอาเฟอร์รารี่ไปวิ่งบนทางเกวียน. ถ้ารถคุณวิ่งบนHight Way ดีๆก็สามารถรีดแรงม้าออกมาอย่างเต็มที่ Loop ที่ดีสายHDMI. สายไฟที่มีคุณภาพสูงมาอยูในLoop สักส่วนหนึ่งแต่ยังตอบไม่ได้ว่ากี่% มันจะไปเพิ่มประสิทธิภาพของSOC ของระบบ  เหมือนมีPlay. Maker ที่ดีทีมก็จะดี จะกลายเป็น ToTal. Football. ดีทั้งทีม ข้อสังเกตุอีกข้อ loop +การปรับภาพที่ดี จะทำให้ภาพไม่แข็งออกAnalog ไม่Digital เกินไป ครับ

ออฟไลน์ BEN_88

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2012, 05:52:26 PM »
ถามหาความรู้อย่างชัดเจนเรื่องสาย  HDMI   G S   มีใครได้ลองสายแบบไม่มีตัวแปลอย่างอื่นใหม   A, B  tese กันแบบจริงๆ  กับแบบตัว ตัวโดยไมีมีสายเส้นอื่นหรือเครื่องอื่นเข้ามาเกี่ยวข้อง  BLU RAY  ต่อตรงเข้าทีวีเลยมีใหม  เพราะเท่าที่เห็นสาระพ้ดสายเลย เลยไม่มรู้ว่าตัวตนของมันแท้ ๆ  มันเป็นอย่างไง  ช่วยลองกันจริงๆหน่อยครับ  ( ข้อเน้นว่าต่อตรงเครื่องต่อเครื่อง )(สายต่อสาย)   อธิบายอย่างชัดเจนให้หน่อยครับ   ขอบพระคุณครับ   ขอความเป็นกลาง อย่างเป็นธรรม :clap d_d

ไม่เป็นกลางและไม่ธรรม คือแบบไหนครับ

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2012, 10:20:29 PM »
ท่านBen JVC  RS 48.   RS56  มาแล้วท่านเป็นตัวDemo พรุ่งนี้จะได้ดูภาพครับแล้วจะมาแจ้งให้ทราบว่าฉีกตัวเก่ามากน้อยเพียงใด.  เนื่องจากพี่ชายผมอยากได้rs40ของท่าน55555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม, 2012, 03:07:30 PM โดย กัมปนาท KK »

ออฟไลน์ หมอเอก

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2012, 06:15:49 PM »
ได้สาย HDMI ใหม่จากพี่หมออี๊ดมาลอง เป็น Golden Sound รุ่นท๊อป GS master z ii

คุณภาพคับแก้วจริงๆครับ ภาพดีขึ้นเห็นๆ รายละเอียดมาเพียบ ผมสังเกตุที่ผมทองของ James Bond เห็นคมขึ้นมันวาวขึ้นมาเลย สมกับเป็นสายเงิน 99% ส่วนเสียงเดี๋ยวคงต้องลองดูอีกทีครับผม
 O0 O0 O0

ออฟไลน์ BEN_88

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2012, 11:21:20 PM »
ท่านBen JVC  RS 48.   RS56  มาแล้วท่านเป็นตัวDemo พรุ่งนี้จะได้ดูภาพครับแล้วจะมาแจ้งให้ทราบว่าฉีกตัวเก่ามากน้อยเพียงใด.  เนื่องจากพี่ชายผมอยากได้rs40ของท่าน55555

พี่กัม เดี๋ยวมีโอกาสจะไปชมภาพกับชาวคณะ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ.... :yahoo

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2012, 03:36:07 PM »

พี่กัม เดี๋ยวมีโอกาสจะไปชมภาพกับชาวคณะ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ.... :yahoo

ตกลงตัวใหม่นี้ ให้ไปชมที่ไหนครับ

บ้านเสี่ย โชว์รูม 1 โชว์รุม  2 หรือบ้านอื่น อิอิ 8)

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2012, 10:07:37 AM »
วันนี้ผมใช้ GS. Master II. ครบLoop แล้ว. ทั้งเส้นสั้นเส้นยาว10ม. ยังไม่ได้้Burn. ภาพ คม ชัดใส ดีมาก. สีหวานถูกใจ. ตอนนี้เหลือแต่ปรับปรุงกายภาพห้องใหม่ อยากถ่ายภาพมาลงแต่ทำไม่เป็นแต่ทำไม่เป็นช่วยแนะหน่อยครับ สุดท้ายขอบคุณหมออิ๊ดที่นำสินค้าทีามีคุณภาพสูงเข้ามา ตอนแรกบอกว่าเป็นสายจีนไม่ค่อยเชื่อถือ แต่ลองแล้วมันสุดยอดมาก หวังว่าหมออิ๊ดคนหนุ่มผู้มีวิสัยทัศน์คงแนะนำสินค้าดีๆอีกน๊ะครับ