ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ แอมป์หลอดเสียงซ้าย-ขวาดังไม่เท่ากัน  (อ่าน 6815 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • Superstar...
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
Re: ขอคำแนะนำ แอมป์หลอดเสียงซ้าย-ขวาดังไม่เท่ากัน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2012, 10:21:05 PM »
ถอดโวลลุ่มออกมาแล้ว ลองใช้มิเตอร์วัดค่าดูครับ แบบเข็ม หรือดิจิตอลก็ได้ ตั้งย่านการวัดที่ประมาณ 100 K บิดโวลลุ่มไปทางขวาเล็กน้อย (เหมือนเร่งเสียง) ใช้สายมิเตอร์ทั้ง 2 เส้น (แดง-ดำ) แตะตรงวงกลม แดง - แดง อ่านค่าไว้ แล้ววัดที่ วงกลม เขียว - เขียว อ่านค่าเปรียบเทียบกับจุด แดง - แดง ถ้าโวลลุ่มดี ค่าควรไกล้เคียงหรือเท่ากัน หากต่างกันหลาย K แสดงว่าโวลลุ่มมีปีญหา ทำให้เสียงเอียงได้ครับ วัดเสร็จแล้วลองหมุนโวลลุ่มขึ้นอีกเล็กน้อย ลองวัดเปรียบเทียบดูอีกก็ได้

<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ 0019

• **
Re: ขอคำแนะนำ แอมป์หลอดเสียงซ้าย-ขวาดังไม่เท่ากัน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2012, 09:22:43 PM »
ก็ต้องถอดออกมาดูว่าเป็นวอลลุ่มชนิดไหน ครับ
หรือไม่ก็ ถ่ายรูป วอลลุ่มให้ดูหน่อย หน้าตาเป็นยังไง ;D
  ดูPM   ด้วยครับ

วันนี้ถอดออกมาล้างีกรอบ คราวนี้ถอดออกมาจากเครื่องเลยครับ (แต่ลืมถ่ายรูปอีกแล้ว) วัดไฟแล้วก็เหมือนปกติ (พ่อเช็คให้) แต่พอต่อก็เป็นเหมือนเดิม เลยกะว่าจะถอดไปหาซื้อมาเปลี่ยนใหม่ดูครับ  :D

pm ผมยังไม่เห็นข้อความใหม่เลยครับผม  ;)

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• รักหลอด ตอนแ่ก่
  • Superstar..
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2012, 09:18:04 PM »
ก็ต้องถอดออกมาดูว่าเป็นวอลลุ่มชนิดไหน ครับ
หรือไม่ก็ ถ่ายรูป วอลลุ่มให้ดูหน่อย หน้าตาเป็นยังไง ;D
  ดูPM   ด้วยครับ
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2012, 09:52:24 PM »
 :wiggle เริ่มจากเปิดเครื่องมาฉีดน้ำยาล้าง contact ไปที่ volume จากนั้นประกอบกับ แล้วต่อสายลำโพง ต่อสายสัญญาณ เปิดปั๊บ .............  :-\ เหมือนเดิม

พอดีเอาเครื่องกลับไปที่บ้าน เพราะเครื่องมือไม่มี (ตอนนี้อยู่หอพัก) อยากขอถามว่าทำอะไรต่อดีครับ (สำหรับความรู้ด้านอิเลคทรอนิคส์เป็น 4%)  :'(

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 กันยายน, 2012, 07:27:34 PM »
:help :help
ใครอยู่ใกล้ ช่วยพี่น้องด้วยจร้า ผมอยุ่ไกลตั้งเกาเหลา คงเหาะไปช่วยไม่ได้
แต่ มีพี่มด อยู่พุทธมณฑล น่าจะสาย ๒ นะถ้าจำไม่ผิด รับรองมือโปร ไม่ผิดหวัง d_d

พี่อยู่เกาหลีเลยเหรอครับ  2f

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 กันยายน, 2012, 03:39:34 PM »
 :help :help
ใครอยู่ใกล้ ช่วยพี่น้องด้วยจร้า ผมอยุ่ไกลตั้งเกาเหลา คงเหาะไปช่วยไม่ได้
แต่ มีพี่มด อยู่พุทธมณฑล น่าจะสาย ๒ นะถ้าจำไม่ผิด รับรองมือโปร ไม่ผิดหวัง d_d
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 กันยายน, 2012, 08:46:19 AM »
อัพเดท หลังจากสลับหลอดทั้งหมดแล้ว ผลคือ เสียงเียงซ้ายอยู่ คาดว่าเป็นที่ภายในแล้ว คงต้องรื้อดู หลงจากรื้อแล้วจะมาโพสท์ถามเรื่อยๆ เพราะความรู้เรื่องไฟฟ้าผมเป็น 0 อย่างแรกต้องไปหามิเตอร์วัดไฟมาก่อน  ???

หากมีพี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใด อยากลองวิชาโดยการรับเอาไปซ่อมดูบอกได้นะครับ จักขอบพระคุณยิ่ง  :help

ถ้าปิดเสียงสุด แล้วยังมีเสียงออกมา ควรเปลี่ยนโวลลุ่มแล้วครับ เพราะ ค่าของโวลลุ่มขึ้นไม่เท่ากัน 2 ข้าง

สงสัยจะเป็นที่ volume จริงๆ พอหรี่เสียงจากโปรแกรม แล้วเร่ง volume ที่แอมป์เสียงสองข้างออกมาพอๆกันละ ยังไม่ได้แงะเครื่องเลยครับ มันต้องใช้หกเหลี่ยม ยังไม่ได้ซื้อเลย  K]
:drive1
 ไม่ระบุตำแหน่ง GPS เผื่อ มีเพื่อนสมาชิก อยุ่ใกล้ๆ จะแวะเวียนไปช่วย
แต่ ต้องเรียก พี่ ๆ นะ ถ้าเรียก ลุง ป๋า มีเคือง  ;D ;D

ขอบคุณครับที่แนะนำ  d_d

ผมอยู่มหาชัยครับ ในตัวเมืองเลย อยู่หอพักตรงข้ามสน.ครับ  :kicking หรือจะให้หอบไปให้ดูก็ได้ครับ  :yahoo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 กันยายน, 2012, 08:24:57 PM »
อัพเดท หลังจากสลับหลอดทั้งหมดแล้ว ผลคือ เสียงเียงซ้ายอยู่ คาดว่าเป็นที่ภายในแล้ว คงต้องรื้อดู หลงจากรื้อแล้วจะมาโพสท์ถามเรื่อยๆ เพราะความรู้เรื่องไฟฟ้าผมเป็น 0 อย่างแรกต้องไปหามิเตอร์วัดไฟมาก่อน  ???

หากมีพี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใด อยากลองวิชาโดยการรับเอาไปซ่อมดูบอกได้นะครับ จักขอบพระคุณยิ่ง  :help

ถ้าปิดเสียงสุด แล้วยังมีเสียงออกมา ควรเปลี่ยนโวลลุ่มแล้วครับ เพราะ ค่าของโวลลุ่มขึ้นไม่เท่ากัน 2 ข้าง

สงสัยจะเป็นที่ volume จริงๆ พอหรี่เสียงจากโปรแกรม แล้วเร่ง volume ที่แอมป์เสียงสองข้างออกมาพอๆกันละ ยังไม่ได้แงะเครื่องเลยครับ มันต้องใช้หกเหลี่ยม ยังไม่ได้ซื้อเลย  K]
 ไม่ระบุตำแหน่ง GPS เผื่อ มีเพื่อนสมาชิก อยุ่ใกล้ๆ จะแวะเวียนไปช่วย
แต่ ต้องเรียก พี่ ๆ นะ ถ้าเรียก ลุง ป๋า มีเคือง  ;D ;D

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 กันยายน, 2012, 08:15:55 PM »

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • Superstar...
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 กันยายน, 2012, 08:02:12 AM »

<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 กันยายน, 2012, 07:53:41 AM »

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 กันยายน, 2012, 10:07:25 PM »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ขั้นแรกผมคงต้องหาวิธีเปิดแอมป์ก่อน หมายถึง เปิดฝาเครื่องออกดูภายใน เพราะไม่เคยเลย

ตอนนี้ลองเปลี่ยนหลอด 6N3P หลอดแรกสลับกันแล้ว ผลคือ เสียงเอียงซ้ายเหมือนเดิม พรุ่งนี้ลองอีกหลอด ถ้าไม่หาย วันเสาร์รื้อมาดู ..........

ออนไลน์ Boonthai

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 กันยายน, 2012, 04:23:09 PM »
น่าจะลองฉีดน้ำยาล้างหน้าสัมผัสที่ volume ก่อนนะครับ และทดลองโดยการเอาปลายไขควง เตะที่ขา volume ด้านที่ต่อกับ rca input
ว่ามีเสียงออกที่ลำโพงเท่ากันหรือไม่ ถ้ายังออกไม่เท่ากัน ให้เลื่อนมาเตะที่ขาต่อมา(ขากลาง) ซึ่งเป็นขาด้านออกที่ไปเข้าแผงวงจร
(ไม่ใช่ขาที่ลง กราวด์ นะครับ) ถ้าเสียงยังออกไม่เท่ากัน แสดงว่า volume ยังดีอยู่ครับ คงต้องออกแรงตรวจสอบอุปกรณ์ต่อไปครับ
เช่น ทดลองสลับหลอด , วัดไฟที่มาเลี้ยงตามจุดต่างๆ ต่อไปครับ Y]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 กันยายน, 2012, 10:23:39 AM »
รอลุ้นด้วย เช็ควอลลุ่ม เหมือนพี่เอก
ส่วนเรื่องซ่อมไม่กี่ตังค์ทำเองก็ได้ แต่ต้องดูว่า เค้าใช้วอลลุ่มแบบไหน
ถ้าไม่ได้ลงปริ๋นซ์ ก็หมู ๆ ไม่ต้องเสียค่าช่าง
ตอนเด็ก ๆ เคยเอาแอมป์ไปให้เค้าเปลี่ยนวอลลุ่ม โดนไปตั้ง 300
พอโตขึ้นมารู้ว่า วอลลุ่มอันละ 50 บาทเอง เลยหัดทำแอมป์เองดีกว่า
อย่างน้อย ฉันก็เปลี่ยนวอลลุ่มเป็น :whistling :whistling

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • Super Star.
  • **
  • 086 7332905
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 กันยายน, 2012, 04:27:05 AM »
อ้อ อีกคำถาม ทำไมผมปิด volume ของแอมป์แล้ว แต่ยังมีเสียงออกลำโพงซ้ายได้ครับ

ตัวโวลลุ่ม (pot) น่าจะเสียมังครับ

อันนี้น่าสงสัยเหมือนกัน.   หรือถ้าไม่งั้นก็ลองต่อตรงไม่ผ่านvolume make sureเรื่องของวงจรเลยครับ

ออนไลน์ Emmy's Daddy

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 กันยายน, 2012, 11:28:27 PM »
อ้อ อีกคำถาม ทำไมผมปิด volume ของแอมป์แล้ว แต่ยังมีเสียงออกลำโพงซ้ายได้ครับ

ตัวโวลลุ่ม (pot) น่าจะเสียมังครับ

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 กันยายน, 2012, 11:05:48 PM »

• **
ขอคำแนะนำ แอมป์หลอดเสียงซ้าย-ขวาดังไม่เท่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 กันยายน, 2012, 11:03:44 PM »
เป็นแอมป์หลอดตัวเล็ก LA Audio V1 ซื้อมาหลายปีละ แต่ไม่ค่อยได้ฟัง แรกๆ ฟังก็รู้สึกว่ามันไม่เท่ากัน เสียงจะเอียงซ้าย แต่ก็ไม่มากนัก พอกล้อมแกล้มไปได้

เก็บไว้ไม่ได้ใช้มาหลายเดือน เอามาต่ออีกที เจอว่าเป็นหนักกว่าเดิม เสียงซ้ายดังกว่าเยอะ และที่แปลกกว่านั้นคือ ผมต่อเล่นเพลงจาก PC ผ่านสาย usb เข้า DAC Muse Audio โดยเล่นจากโปรแกรม Media Center ใช้ output เป็น Wasapi ปรากฎว่า ปิด volume ที่แอมป์หมด แต่เสียงออกลำโพงซ้ายเฉย ส่วนลำโพงขวาเงียบสนิท พอเร่ง volume ขึ้น เสียงจากลำโพงซ้ายก็ังขึ้นเรื่อยๆ ส่วนขวาก็ดังขึ้นตามมา แต่ก็ต่างกันอยู่เยอะ

ลองสลับสาย RCA จาก DAC เข้าแอมป์แล้ว ผล เสียงลำโพงซ้ายดังกว่า
สลับกลับให้ถูกต้องใหม่
สลับสายลำโพงจากแอมป์เข้าลำโพง ผล เสียงลำโพงขวาดังกว่า
สลับกลับให้ถูกต้องใหม่

เลยตัดปัญหา เรื่องสาย และตัวลำโพงไป ตอนนี้มาโฟกัสที่แอมป์ละ

เนื่องจากแอมป์ใช้หลอดอยู่ 2 ชุด ชุดแรก 6P1 2 หลอด ชุดสอง 6N3P 4 หลอด

ลองสลับหลอดชุดแรก ผล เสียงลำโพงซ้ายดังกว่า
พรุ่งนี้จะลองสลับอีกชุดดู (วันนี้ฟังเพลงไปก่อน หลอดมันร้อนละ เปลี่ยนไม่ไหว)

ขอความเห็นว่า ผมควรจะลองตรวจสอบอะไรอีกบ้างครับ และถ้าทำทุกอย่างแล้วไม่หาย เอาไปซ่อมที่ไหนดี ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ ถ้าแพงอาจตัดใจรอซื้อใหม่ไปเลยทีเดียว ตัวนี้เก็บไว้ฟังเล่นๆ

ขอบคุณครับ