ผู้เขียน หัวข้อ: update สถาณการณ์น้ำท่วม 2012 ... ช่วย ๆ กัน update หน่อยนะครับ จะได้เตรียมตัวกันล่วงหน้าครับ  (อ่าน 88296 ครั้ง)

ออฟไลน์ cinemania

• Superstar...
  • Total likes: 0
  • Back to Cinema
เมื่อวานนั่งดูข่าวน้ำท่วม
ท่วมจริงบ้างไม่จริงบ้าง ... เอาอยู่บ้าง เอาไม่อยู่บ้าง
เลยไม่ค่อยจะเชื่อข่าวในทีวีซักเท่าไหร่

อยากให้เพื่อน ๆ htg ที่อยู่ในพื้นที่จริง ๆ ช่วยกัน update สถาณการณ์น้ำท่วมของปีนี้กันหน่อยครับ
ว่าตอนนี้ที่ไหนสถาณการณ์เป็นอย่างไรบ้างแล้ว .. จะได้มีเวลาเตรียมพร้อมกันล่วงหน้าครับ

ขอบคุณทุกท่านนะครับ  :notworthy

ออฟไลน์ สรร

ตอนนี้คิดว่ายังไม่น่าเป็นห่วงครับ เพราะเขื่อนสองเขื่อนยังสมารถกักเก็บน้ำได้อยู่ เพราะว่าพร่องน้ำลงไปมากแล้ว ก็จะมีก็แต่แม่น้ำยม ฝนตกลงมาเท่าไร ก็ลงไปเท่านั้น ดูสถานการณ์จากน้ำในจังหวัดแพร่ ไม่มีน้ำท่วมรุนแรง จะมีก็แต่ที่สุโขทัย แค่เมืองแพร่น้ำนอง สุโขทัยก็น้ำท่วมแล้วละครับ สองวันนี้ ไม่มีฝนตกหนักในเขตจังหวัดแพร่ ก็จะทำให้น้ำที่ท่วมสุโขทัยลดลงโดยธรรมชาติ พื้นที่ต่อไปก็คือบางระกำ จากรายงานอากาศวันนี้(13 ก.ย. 55)มีลิ่มความกดอากาศสูงจากจีนแผ่ลงมา ทำให้ร่องมรสุม เลื่อนลงมาแถวภาคกลาง ภาคตะวันออก จะทำให้มีฝนตกในภาคกลางเพิ่มมากขึ้น

ส่วนตอนนี้ก็ต้องจับตาดูว่า ไต้ฝุ่น sanba จะมีทิศทางเคลื่อนที่ไปในทิศทางใด ถ้าขึ้นเหนือ ประเทศไทยก็รอดไป

แค่นี้ก่อนละกันครับ ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะเข้ามารายงานให้ทราบอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กันยายน, 2012, 10:15:20 PM โดย สรร »

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล  Y] O0

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
ขอบคุณ  คุณ  สรร  มาก ๆ     งานนี้ถ้าท่วมบ้านผมล่ะก็   ผมจะหนีไปอยู่เวียดนาม ล่ะ

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
ผมละ งง มากๆ ... ข่าวทางนึงบอกว่าน้ำจะท่วม ... แต่ไปประชุมกันในการนิคมฯ กลับบอกกันว่าพ้นปีนี้อาจจะเกิดวิกฤติน้ำไม่พอสำหรับโรงงาน  K]
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ akeshipping

เป็นกระทู้ที่น่าติดตามที่สุดสำหรับผมเลยครับ
แค่ย้อนคิดถึงก็ :cold :cold :coldแล้วครับ

ออฟไลน์ WK

• Super Star.
  • ตราไก่
ขอบคุณ  คุณ  สรร  มาก ๆ     งานนี้ถ้าท่วมบ้านผมล่ะก็   ผมจะหนีไปอยู่เวียดนาม ล่ะ

เสี่ยอูฐมีอะไรดีที่เวียตนามหรือป่าว???? :D
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ สรร

อัพเดท ภาพแผนที่อากาศแสดงภาพร่องความกดอากาศต่ำ ตอนนี้มาป้วนเปี้ยนไม่ใกล้ไม่ไกลจากกรุงเทพฯสักเท่าไร ซึ่งก็จะทำให้กรุงเทพฯมีฝนตกเพิ่มมากขึ้น

ส่วนพายุไต่ฝุ่น sanba คงสบายใจได้ไม่น่าจะมีผลกระทบต่อประเทศไทย ภาพการพยากรณ์ทิศทางการเคลื่อนที่ของพายุไต้ฝุ่น

ส่วนหัวน้ำยมที่ท่วมสุโขทัย ก็กำลังไหลเข้า อ.บางระกำ (บางระกำ ก็จะเป็นแก้มลิงแห่งที่2 ต่อจากสุโขทัย)
ภาพดาวเทียม สภาพเมฆเหนือประเทศไทย (เอามาเพิ่มเติม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ตุลาคม, 2012, 12:59:09 PM โดย สรร »

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
    • .
ท่านที่เคยเจอประสบการณ์ในปีที่แล้วมา คงหวั่นไหวทีเดียว

ก็ขอให้รัฐบาล..เอาอยู่...ให้จริงๆ
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ อูฐ

คราวน้ำถ้าท่วมอีก   จะเอาเครื่องบินส่วนตัวมาใช้ล่ะ    ซื้อเก็บไว้นานแล้ว     รถเอาไปทิ้งให้หมด    อิ อิ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
คราวน้ำถ้าท่วมอีก   จะเอาเครื่องบินส่วนตัวมาใช้ล่ะ    ซื้อเก็บไว้นานแล้ว     รถเอาไปทิ้งให้หมด    อิ อิ

มันท่วมรันเวย์ด้วยนะพี่ เดี๋ยวจะต้องขึ้นไปกินข้าวบนเครื่องบินเหมือน อภิชาติลาดพร้าว สมัยก่อนนะครับ

แบบนี้ต้องรถสะเทินน้ำสะเทินบก
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ igqsun

ขอให้เอาอยู่นะครับ ไม่อยากให้เป็นเหมือนปีที่แล้วเลย พี่น้องไทยเราเดือดร้อนกันน่าดู ผมว่าบางคนยังฟื้นตัวไม่ได้จากปีที่แล้วเลยก็มี

รายงานจาก ท่าอิฐ ปากเกร็ด 14/9/55

ระดับน้ำในเจ้าพระยา และคลองบางบัวทองยังถือว่าปกติอยู่ครับ
ยังไม่มีอะไรน่าวิตกครับ

ออฟไลน์ koh25008

รายงานจาก ท่าอิฐ ปากเกร็ด 14/9/55

ระดับน้ำในเจ้าพระยา และคลองบางบัวทองยังถือว่าปกติอยู่ครับ
ยังไม่มีอะไรน่าวิตกครับ
เหมือนกลับสู่บรรยากาศเดิมๆเมื่อปีที่แล้วเลยครับ เริ่มลุ้นกันต่อ  :cold :cold

ออฟไลน์ nui67

วันนี้ น้ำในเจ้าพระยาที่กลับรถใต้สะพานพระนั่งเกล้า ยังดูปรกติ แต่มีความรู้สึกว่าระดับน้ำสูงกว่าปรกติพอควร แต่ยังต่ำกว่าขอบตลิ่งราวๆเมตรนึง  :) :)

แต่ปีที่แล้วตอนท่วมหนักชนิดรถทุกชนิดไม่สามารถกลับรถได้ ระดับน้ำสูงกว่าขอบตลิ่งราวๆ 1.2ม.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กันยายน, 2012, 11:25:49 AM โดย nui67 »
Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112

ออฟไลน์ สรร

วันนี้บ้านผมน้ำประปาไม่ไหล!! เพราะรัฐบาลสั่งให้เขื่อนสิริกิติ์ปล่อยน้ำเฉพาะเพื่อการปั่นไฟฟ้าเท่านั้น ทำให้แม่น้ำน่านแห้งจนกระทั่งการประปาส่วนภูมิภาคสาขาอุตรดิตถ์ ไม่สามารถดูดน้ำขึ้นมาทำน้ำประปาได้  การลดการปล่อยของแม่น้ำน่าน ก็เพื่อจะผันน้ำจากแม่น้ำยมมาลงแม่น้ำน่าน แถวๆบางระกำ จะได้ลดผลกระทบความเดือดร้อนของชาวบ้านจากภัยน้ำท่วม ดังนั้นน้ำที่จะเข้ากรุงเทพฯจึงมีแต่น้ำยมกับน้ำฝนแล้วละครับ จึงไม่น่ากังวล  อ้อ ยังมีอีกแม่น้ำคือแม่น้ำป่าสัก ถ้าเขื่อนป่าสักฯไม่ปล่อยน้ำลงมาสมทบก็ไม่ต้องห่วง เห็นอาจารย์เสรีบอกว่า ให้สังเกตุตรงบางไทร ถ้าน้ำมาประมาณ3,500 (ไม่ทราบหน่วยนับ ฟังไม่ทัน แหะ แหะ) ให้ชาวกรุงฯเก็บของได้เลย แต่ตอนนี้ที่วัดกัน มีน้ำมาแค่ 1,200 - 1,800 เท่านั้น......ว.2 ว.8           

ออฟไลน์ Night_Angel

ปทุมบ้านผม  ยังเหลือ ีอก 40เซนถึงจะล้นตลิ่ง  น้ำไหลเร็ว  ไม่น่ามีปัญหานะครับ
DIY ไม่มีคำว่าเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ monbuny

บ้านผมเต็มตลิ่งแล้ว :)
good sound creates good imagination

ฝนตกทุกวันเลยชักเสียวๆ

ออฟไลน์ อูฐ

คราวนี้ ถ้ามันท่วมอีก      พอมันแห้ง  ตูจะรื้อทำห้องโฮมใหม่  ให้มันสวย ๆ ไปเลย   

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
เมื่อเช้าดูข่าวทีวี เห็นรายงานสดว่าที่สามโคก ปทุมธานี น้ำเริ่มล้นตลิ่ง ท่วมบ้านเรือนแถวชายแม่น้ำเจ้าพระยาแล้ว ระดับตาตุ่ม ระดับน้ำเจ้าพระยาที่สามโคกสูงขึ้นประมาณ 15 เซ็นตืและยังคงสูงขึ้นเรื่อยๆ ครับ

ส้ปดาห์หน้าน้ำทะเลหนุนสูงพอดี ถ้าน้ำจากเหนือเริ่มทะยอยลงมา แล้วถ้ามีฝนตกหนักตามคำพยากรณ์ละก็ 26 - 28 ให้ระวังบ้านที่อยู่แถวริมแม่น้ำเจ้าพระยาไว้หน่อยนะครับ  นนทบุรี ปทุมธานี ตลิ่งชัน แถวๆ นั้นน่ะครับ  ปีนี้ผมไม่ได้เข้าไปช่วยที่ศูนย์แล้ว (กบน) เข็ดจริงๆ คราวที่แล้วนักการเมืองไม่ฟังนักวิชาการเลยยุ่งมากขึ้น ปีที่แล้วไปช่วยอยู่สองอาทิตย์ทนเห็นพฤติกรรมของนักการเมืองไม่ไหวเลยถอนตัวอย่างรวดเร็ว  K]

ปล. จริงๆ แล้วประเทศเรามีศูฯย์เตือนภัยพิบัติแห่งชาติอยู่แล้ว เครื่องไม้เครื่องมือทันสมัย มีแบบจำลองทางคณิตศาสตร์ที่สามารถคำนวณและคาดการณ์การเคลื่อนที่ของมวลน้ำได้อย่างดี มีนักวิชาการระดับหัวกระทิของประเทศนั่งอยู่ครบทุกสาขา (แผ่นดินไหว น้ำท่วม ไฟไหม้ พายุ ซึนามิ) รัฐลงทุนไปกับศูนย์นี้มหาศาลสมัยซึนามิภูเก็ต แต่ไม่เห็นกระทรวงทรัพย์น้ำสนใจใช้งาน ดันมาตั้ง กบน คณะกรรมการบริหารน้ำขึ้นมาใหม่ งง จริงๆ แถม กบน นี่โดนการเมืองครอบเต็มตัวเข้าไปอีก สงสารประเทศไทย และสงสารประชาชนคนไทยผู้เสียภาษีอากรมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน, 2012, 09:05:00 AM โดย champ143 »

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป

ในโครงการที่ผมรับผิดชอบ ด่านหน้าสุดของผมอยู่แถวนวนคร(ซอยโรงแรมแมนฮัตตัน)

ผมให้ลูกน้องตรวจเช็คระดับน้ำในคลองระพีพัฒน์ทุกวัน...น้ำเพิ่มขึ้นทุกวันครับ
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ nammm

ฝั่งตะวันออก มีนบุรี ยังไม่มีปัญหาครับ.....ตกท่วมแป๊บเดียว ก้อแห้ง ยังเอาอยู่ครับ :clap :clap :clap :clap

ออฟไลน์ One Man

ฝากคุณดาวเหนือด้วยนาครับ  ;)มีะไรก็รีบ บอกกัน ถ้าคลองระพ๊พัฒน์ เอาไม่อยูเมื่อไร  :cry2ก็ตาผมแล้ว คลองสาม รังสิต มีเพื่อนสมาชิกเรา อยู่แถวนี้ด้ว นา :-X

ฝากคุณดาวเหนือด้วยนาครับ  ;)มีะไรก็รีบ บอกกัน ถ้าคลองระพ๊พัฒน์ เอาไม่อยูเมื่อไร  :cry2ก็ตาผมแล้ว คลองสาม รังสิต มีเพื่อนสมาชิกเรา อยู่แถวนี้ด้ว นา :-X
ตามมาที่ผมต่อเลยครับ  K] K] K]
ปีนี้น่าจะเอาอยู่นะครับ
ผมขอพูดแรงๆนิดนะครับ
รัฐบาลไม่น่าจะโง่สองปีติดนะครับ เจ็บแล้วแม่งต้องจำครับ
คนเห็นแก่ตัว เอาตัวเองรอดน่าจะหมดไปได้แล้วครับ
มัวแต่กั้นบิ๊กแบกแล้วดีใจที่ตัวเองรอด ชาวบ้านจะเดือดร้อนยังไงไม่สน
ดีแต่พูดเอาหน้าว่าจะได้คอยเยียวยาคนที่เดือดร้อน
สุดท้ายพวกมันก็มาตามเก็บกินเงินช่วยเหลืออีกรอบ
แม่งเลวววววสุดๆจริงคนพวกนี้ ไม่กลัวบาปกลัวกรรมเลย

ขอโทษนะครับที่ใช้คำแรง เห็นแล้วทนไม่ได้จริงๆครับ

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป

ระดับน้ำคลองระพีพัฒน์  - 0.65  ม.  วันที่ 20 ก.ย.

เทียบกับวันที่ 15 ก.ย.

Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ Sutthi s.

อย่าให้พี่น้องชาวไทยต้องลำบากเพราะน้ำท่วมกันอีกเลย สูญเสียทั้งชีวิตและทรัพย์สิน ไม่เป็นอันทำมาหากิน กรุณาช่วยบริหารจัดการให้ดีๆด้วยครับ อำนาจอยู่ในมือคุณ+(บวก)ความสามารถเข้าไป-(ลบ)เรื่องส่วนตัวและการเมืองออกไป (( แล้วคุณจะเอาอยู่...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน, 2012, 02:09:25 PM โดย Sutthi s. »

วันนี้ตอนเที่ยง ๆ ข้ามสะพานพระราม 4 เห็นระดับน้ำสูงขึ้นจนถึงฐานเจดีย์วัดปรมัยเกาะเกร็ด... มีความรู้สึกว่าระดับน้ำสูงขึ้นทุกวัน
แต่เมื่อวาน ฟัง ดร.เสรี บอกถ้าไม่มีพายุลูกใหม่ ๆ เข้ามาก็ยังไม่น่าห่วง ช่วงเดียวกันนี้ของปีที่แล้วระดับน้ำสูงกว่านี้มาก ๆ

ได้คุยกับเพื่อนที่อยุธยาที่น้ำท่วมบ้านมิดชั้น 1 เมื่อปีที่แล้ว บอกว่าระดับน้ำยังไม่น่าเป็นห่วง
และทาง จ. อยุธยาได้สั่งห้ามทำนาแล้ว เพื่อเตรียมพื้นที่ทำนาไว้เป็นแก้มลิงมากพอสมควร
ต่างกับปีที่แล้วซึ่งปีที่แล้วต่างคนต่างกั้นไม่ยอมให้น้ำเข้าที่นาตัวเองกัน

มีความคืบหน้าจะมารายงานนะครับ

ช่วงนี้... เวลา 19.30 ผมรอดูรอฟัง ดร. เสรี ทางช่องนกทุกวันครับ  Y]

วันนี้ตอนเที่ยง ๆ ข้ามสะพานพระราม 4 เห็นระดับน้ำสูงขึ้นจนถึงฐานเจดีย์วัดปรมัยเกาะเกร็ด... มีความรู้สึกว่าระดับน้ำสูงขึ้นทุกวัน
แต่เมื่อวาน ฟัง ดร.เสรี บอกถ้าไม่มีพายุลูกใหม่ ๆ เข้ามาก็ยังไม่น่าห่วง ช่วงเดียวกันนี้ของปีที่แล้วระดับน้ำสูงกว่านี้มาก ๆ

ได้คุยกับเพื่อนที่อยุธยาที่น้ำท่วมบ้านมิดชั้น 1 เมื่อปีที่แล้ว บอกว่าระดับน้ำยังไม่น่าเป็นห่วง
และทาง จ. อยุธยาได้สั่งห้ามทำนาแล้ว เพื่อเตรียมพื้นที่ทำนาไว้เป็นแก้มลิงมากพอสมควร
ต่างกับปีที่แล้วซึ่งปีที่แล้วต่างคนต่างกั้นไม่ยอมให้น้ำเข้าที่นาตัวเองกัน

มีความคืบหน้าจะมารายงานนะครับ

ช่วงนี้... เวลา 19.30 ผมรอดูรอฟัง ดร. เสรี ทางช่องนกทุกวันครับ  Y]
เมื่อวันก่อนผ่านแถวลำลูกกาคลอง 7 เริ่มเก็บข้าวกันแล้วครับ กลัวน้ำมาอีกจะไม่เหลืออะไรเลย
ที่บ้าแฟน แถวริมคลองสายไหม ช่วงสะพานวัดเกาะ เห็นระดับนำขึ้นมาเกือบเมตรแล้วครับ อีกประมาณ 50 - 60 ซม.
ถึงพื้นแล้วครับ จากระดับปกติ ประมาณ 1.5 ม. ถึงพื้น ( ตอนปีที่แล้วนำท่วมสูงจากพื้นประมาณ 1.5 - 1.6 ม.-หน้าอกครับ )

ออฟไลน์ ice_berger77

วันนี้ผ่านไปแถวรังสิตคลองสาม เห็นน้ำหากจากริมถนนไม่มากสัก 50 ซม. ยังคิดว่าหากน้ำมาจริงจะไหวไหมเนี่ย
ไม่รู้ว่าปกติแถวนั้น น้ำอยู่ระดับไหนนะ แต่แค่เห็นน้ำปริมๆกด็เสียวแล้วครับเดี๋ยวนี้

อีกที่บ้านแฟนที่อรัญ เลยทางรถไฟไปยังไม่ท่วมครับ แต่ทางที่ไปตลาดโรงเกลือท่วมเรียบร้อยครับ

ปีนี้รัฐอาจจะโง่กว่าเก่า เพราะ ทำให้ที่ๆปีที่แล้วไม่ท่วมมาท่วมได้  สุโค่ยยยยจริงๆครับ

:-\ K] K] K] K] K] K] K] K]

ออฟไลน์ www2012

อยู่คลองสามเหมือนกัน คุณดาวเหนือช่วยให้สัญญาณด้วยครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
มาดูภาพกล้องวงจรปิดที่ติดไว้เฝ้าระวังระดับน้ำในจุดที่สำคัญๆ 24 ชม.กันครับ (ช่วงกลางคืนอาจจะไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ครับ)
http://203.150.226.24/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน, 2012, 10:49:42 PM โดย Too' Ninja »

ระดับน้ำคลองระพีพัฒน์  - 0.65  ม.  วันที่ 20 ก.ย.

ระดับน้ำคลองระพีพัฒน์   วันที่ 22 ก.ย.

ระดับน้ำคลองระพีพัฒน์   วันที่ 22 ก.ย.

ขึ้นอีกแล้ว ฝนก็ดันตกทุกวันเลย K] K] K]

ออฟไลน์ muchmore

เชื่อตัวเองดีที่สุดครับ คอยเช็คสถานการณ์กันเอง รัฐบาลขี้เอาเชื่อไม่ได้ ฟังข่าวไปก็ไม่ค่อยได้ความจริง  :giveup

เชื่อตัวเองดีที่สุดครับ คอยเช็คสถานการณ์กันเอง รัฐบาลขี้เอาเชื่อไม่ได้ ฟังข่าวไปก็ไม่ค่อยได้ความจริง  :giveup
วันนี้ดูข่าวช่อง 3 สรยุทธ์ ตอนหกโมงเย็น ดูแล้วยิ่งเซ็งหนัก เลขาผู้ว่า กทม. ออกมาเถียงกับ สส.เพื่อไทย ว่า คลองไหน ใครรับผิดชอบเรื่องขุดลอกระบายน้ำ ต่างคนต่างเกี่ยงกัน ไม่มีใครยอมรับว่าตัวต้องทำอะไรบ้าง ชาวบ้านรับกรรมไป K]

ออฟไลน์ MorBoi

วันนี้ดูข่าวช่อง 3 สรยุทธ์ ตอนหกโมงเย็น ดูแล้วยิ่งเซ็งหนัก เลขาผู้ว่า กทม. ออกมาเถียงกับ สส.เพื่อไทย ว่า คลองไหน ใครรับผิดชอบเรื่องขุดลอกระบายน้ำ ต่างคนต่างเกี่ยงกัน ไม่มีใครยอมรับว่าตัวต้องทำอะไรบ้าง ชาวบ้านรับกรรมไป K]

ตอนนี้ผมทำใจอย่างเดียวถ้าแถวคอนโดผมนํ้าท่วม บ้านผู้ว่า กทม ก็ท่วมเหมือนกันฟระ

ออฟไลน์ URO

เค้าบอกไม่ท่วม 100%ครับ  (แต่ท่วม 80-90% ของพื้นที่ .....ฮิิฮิ....)

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เค้าบอกไม่ท่วม 100%ครับ  (แต่ท่วม 80-90% ของพื้นที่ .....ฮิิฮิ....)

ท่อระบายน้ำยังขุดลอกไม่หมดเลย  มันก็เลยจท่วมขังนะซิ.....

ออฟไลน์ MorBoi

ท่อระบายน้ำยังขุดลอกไม่หมดเลย  มันก็เลยจท่วมขังนะซิ.....

สองวันก่อนเห็นมีนักโทษมาลอกท่อแถว นานา ทรายกรวดอะไรไม่รู้เต็มท่อเลย สองอาทิตย์ก่อน ต้องเดินลุยนํ้ากลับบ้าน
นํ้าท่วมนานาเลยฟุตบาทอีก อีตอนจะกลับบ้านหนีไม่ได้เลย ปีนี้ได้ลุยนํ้าเดินแล้ว

ออฟไลน์ แคมเมอร์

ผมอ่านหนังสือพิมพ์เมื่อตอนเย็น..เห็นบอกว่ามีพายุกำลังก่อตัวอยู่แถวทะเลจีนใต้..ทางกรมอุตุกำลังติดตามอยู่..อาจจะมีผลกระทบกับไทยครับ... ???

ออฟไลน์ สรร

พึ่งจะสังเกตเห็นว่าในคำตอบที่7 ภาพแผนที่อากาศ ที่ผมเอามาแปะ มีการอัพเดทตลอด ทุกครั้งต้นทางเปลี่ยนแปลงข้อมูล ภาพนั้นก็จะอัพเดทไปในตัว ดังนั้นทำให้ท่านที่อยากทราบสภาพอากาศในแต่ละวันสามารถเข้าไปดูได้

พึ่งจะสังเกตเห็นว่าในคำตอบที่7 ภาพแผนที่อากาศ ที่ผมเอามาแปะ มีการอัพเดทตลอด ทุกครั้งต้นทางเปลี่ยนแปลงข้อมูล ภาพนั้นก็จะอัพเดทไปในตัว ดังนั้นทำให้ท่านที่อยากทราบสภาพอากาศในแต่ละวันสามารถเข้าไปดูได้
ต้องขอบคุณคุณสรรมากๆ ครับ ที่อั๊พเดทข้อมูลพายุบนภาพที่เข้าใจง่ายๆ ให้โดยตลอด  :clap

สงสัยจะทำงานกรมอุตุนิยมวิทยาแน่ๆ

อัพเดท ภาพแผนที่อากาศแสดงภาพร่องความกดอากาศต่ำ ตอนนี้มาป้วนเปี้ยนไม่ใกล้ไม่ไกลจากกรุงเทพฯสักเท่าไร ซึ่งก็จะทำให้กรุงเทพฯมีฝนตกเพิ่มมากขึ้น

ภาพดาวเทียม สภาพเมฆเหนือประเทศไทย (เอามาเพิ่มเติม)

ดูจากสภาพแผนที่อากาศ ที่คุณสรรฯ กรุณานำมาอั๊พเดทให้พวกเราโดยตลอด ณ เมื่อวันที่ 1 ต.ค. ค่ำๆ จะเห็นว่าพายุ GAEMI กำลังเคลื่อนที่เข้าไต้หวัน แล้วคงจะเข้าเวียดนามประมาณวันพฤหัสนี้ แน่ๆ แล้ว ถ้าพายุไม่อ่อนกำลังลง วันเสาร์ อาทิตย์ ที่ 6 - 7 นี้ กทม .คงโดนหางพายุอ่วมแน่ๆ ครับ เตรียมๆ รับมือกันด้วย เพราะช่วงต้นเดือนน้ำทะเลน่าจะหนุนสูงพอดีอีกแล้ว  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม, 2012, 08:42:24 AM โดย champ143 »

เมื่อวานผมข้ามแม่น้ำบางปะกง ปริมาณน้ำในแม่น้ำบางปะกงเยอะมาก ๆ มากกว่าที่เคยเห็นในช่วงหลาย ๆ เดือนเลยครับ
นี่ถ้ามีพายุเข้ามาอีกลูกก็น่าห่วงเหมือนกันครับ ทาง จ.สระแก้ว จ.ปราจีน น่าจะหนักครับ  :'(

ออฟไลน์ Plasmama

ประกาศกรมอุตุนิยมวิทยา
"พายุ “เกมี” (GAEMI)"
ฉบับที่ 5 ลงวันที่ 02 ตุลาคม 2555
     เมื่อเวลา 10.00 น. วันนี้ (2 ต.ค. 2555) พายุโซนร้อน “เกมี” (GAEMI) บริเวณทะเลจีนใต้ตอนกลาง โดยมีศูนย์กลางอยู่ห่างประมาณ 700 กิโลเมตร ทางตะวันออกของเมืองดานัง ประเทศเวียดนาม หรือที่ ละติจูด 16.3 องศาเหนือ และ ลองจิจูด 115.3 องศาตะวันออก มีความเร็วสูงสุดใกล้ศูนย์กลางประมาณ 65 กม./ชม. พายุนี้เกือบจะไม่เคลื่อนที่ และในช่วงวันที่ 2-3 ต.ค. 2555 ยังไม่มีผลกระทบโดยตรงต่อประเทศไทย
        คาดว่า พายุนี้จะเคลื่อนขึ้นฝั่งตอนกลางของประเทศเวียดนามในช่วงวันที่ 5-6 ต.ค. และจะเริ่มมีผลกระทบกับลักษณะอากาศของประเทศไทยในช่วงวันที่ 4-8 ต.ค. ประกอบมรสุมตะวันตกเฉียงใต้ที่พัดปกคลุมทะเลอันดามัน ภาคใต้ และอ่าวไทยมีกำลังแรงขึ้น ลักษณะเช่นนี้ทำให้บริเวณประเทศไทยจะมีฝนตกหนาแน่น และมีฝนตกหนักถึงหนักมากบางแห่ง บริเวณภาคเหนือตอนล่าง ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ภาคกลาง ภาคตะวันออก และภาคใต้ตอนบน ขอให้ประชาชนระมัดระวังอันตรายจากสภาวะอากาศดังกล่าว สำหรับคลื่นลมบริเวณอ่าวไทยตอนบน และทะเลอันดามันจะมีกำลังแรงขึ้น โดยมีคลื่นสูง 2-3 เมตร ขอให้ชาวเรือเพิ่มความระมัดระวังอันตรายในการเดินเรือ และเรือเล็กควรงดออกจากฝั่ง

ประกาศ ณ วันที่ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 เวลา 11.30 น.

(ลงชื่อ) สมชาย ใบม่วง

(นายสมชาย ใบม่วง)

รองอธิบดีกรมอุตุนิยมวิทยา

รักษาราชการแทน อธิบดีกรมอุตุนิยมวิทยา

http://www.tmd.go.th/list_warning.php

ออฟไลน์ สรร

ครับท่าน cinemania ผมไม่ได้ทำงานกรมอุตุฯครับ อิอิ แต่เป็นเพราะเคยโดนน้ำป่าถล่มเมื่อปี2539(น้ำป่าถล่มอุตรดิตถ์เมื่อปี 2539) ยังผวา มาจนถึงทุกวันนี้ครับ เลยทำให้ต้องสนใจสภาพดิน ฟ้า อากาศ ช่วงฤดูฝนตลอดมา
ที่หน้าจับตามองตอนนี้ก็คือพายุโซนร้อน "แกมี" ดูว่ามีลูกเล่นอย่างไร ณ วันนี้(2 ตค.55)หันหัวมุ่งสู่ประเทศฟิลิปินส์  แต่....ดูการคำนวนทิศทางจาก University College London เจ้าพายุ "แกมี" จะต้องหันหัวกลับขึ้นฝั่งบนแผ่นดินใหญ่ หันขึ้นภาคเหนือคงเป็นไปได้น้อย เพราะทางเหนือตอนนี้อากาศเริ่มเย็นๆนิดหน่อยเพราะความกดอากาศสูงแผ่ลงมา ดังนั้นคงจะมาในแนว อิสานใต้ ทางอุบลฯ สุรินทร์ บุรีรัมย์ โคราช แล้วก็กรุงเทพฯ  คนเมืองกรุงฯต้องเตรียมตัวกันไว้ก่อนแล้วละครับ โดยเฉพาะโซนตะวันออก   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม, 2012, 07:21:45 PM โดย สรร »

ออฟไลน์ Plasmama

ประกาศกรมอุตุนิยมวิทยา
"พายุ “แกมี” (GAEMI)"
ฉบับที่ 8 ลงวันที่ 03 ตุลาคม 2555
        เมื่อเวลา 04.00 น. วันนี้ (3 ต.ค. 2555) พายุโซนร้อน “แกมี” (GAEMI) บริเวณทะเลจีนใต้ตอนกลาง มีศูนย์กลางอยู่ห่างประมาณ 880 กิโลเมตร ทางตะวันออกของเมืองดานัง ประเทศเวียดนาม หรือที่ ละติจูด 15.3 องศาเหนือ และ ลองจิจูด 117.0 องศาตะวันออก มีความเร็วสูงสุดใกล้ศูนย์กลางประมาณ 75 กม./ชม. พายุกำลังเคลื่อนตัวทางทิศตะวันออกค่อนทางใต้เล็กน้อยด้วยความเร็วประมาณ 10 กิโลเมตรต่อชั่วโมง และ ยังไม่มีผลกระทบโดยตรงต่อประเทศไทยในระยะนี้
       คาดว่า พายุนี้จะเคลื่อนขึ้นฝั่งตอนกลางของประเทศเวียดนามในช่วงวันที่ 5-6 ตุลาคม 2555 และจะเริ่มมีผลกระทบกับลักษณะอากาศของประเทศไทยในช่วงวันที่ 4-8 ตุลาคม 2555ประกอบมรสุมตะวันตกเฉียงใต้ที่พัดปกคลุมทะเลอันดามัน ภาคใต้ และอ่าวไทยมีกำลังแรงขึ้น ลักษณะเช่นนี้ทำให้บริเวณประเทศไทยจะมีฝนตกหนาแน่น และมีฝนตกหนักถึงหนักมากบางแห่ง บริเวณภาคเหนือตอนล่าง ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ภาคกลาง ภาคตะวันออก และภาคใต้ตอนบน ขอให้ประชาชนระมัดระวังอันตรายจากสภาวะอากาศดังกล่าว สำหรับคลื่นลมบริเวณอ่าวไทยตอนบน และทะเลอันดามันจะมีกำลังแรงขึ้น โดยมีคลื่นสูง 2-3 เมตร ขอให้ชาวเรือเพิ่มความระมัดระวังอันตรายในการเดินเรือ และเรือเล็กควรงดออกจากฝั่ง

ประกาศ ณ วันที่ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2555 เวลา 05.30 น.

(ลงชื่อ) สมชาย ใบม่วง

(นายสมชาย ใบม่วง)

ออฟไลน์ merrexkable

ระดับน้ำแม่น้ำเจ้าพระยาหน้าบ้านวันนี้ครับ

น้ำเหนือมาแล๋ว+++++++.....เอ่อเต็มแม่น้ำเลย
 :cry2 :cry2
EXPERIENCE  THE  DIFFERENCE
 "Better price for Better sound"

ฟังข่าวว่าเขื่อนเริ่มปล่อยน้ำออกแล้ว เพื่อรองรับพายุลูกใหม่ที่กำลังจะเข้ามา
ลุ้น ๆ อีกแล้วครับ

ฟังข่าวว่าเขื่อนเริ่มปล่อยน้ำออกแล้ว เพื่อรองรับพายุลูกใหม่ที่กำลังจะเข้ามา

ดูแล้วพายุเข้าภาคกลางครับ  นครสวรรค์+อยุธยา  http://www.manager.co.th/IndoChina/ViewNews.aspx?NewsID=9550000121232

แล้วเขื่อนปล่อยน้ำออกมา มาเจอกับพายุใต้ฝุ่นที่ทำให้ฝนตกหนักเข้าอีก    K]   น้องน้ำ เธอมาอีกแน่

ออฟไลน์ merrexkable

ดูแล้วพายุเข้าภาคกลางครับ  นครสวรรค์+อยุธยา  http://www.manager.co.th/IndoChina/ViewNews.aspx?NewsID=9550000121232

แล้วเขื่อนปล่อยน้ำออกมา มาเจอกับพายุใต้ฝุ่นที่ทำให้ฝนตกหนักเข้าอีก    K]   น้องน้ำ เธอมาอีกแน่

นั่นสิครับ น้ำแม่น้ำระดับนี้ ถ้าฝนถล่มนี่ล้นแน่นอน  ปกติน้ำในเจ้าพระยามันต่ำกว่าสันขอบตลิ่งกว่า 2 เมตร (ไม่เหมือนในคลองเล็ก) แต่ เช้านี้เหลือแค่ ไม่ถึง2 ไม้บรรทัด!!!
EXPERIENCE  THE  DIFFERENCE
 "Better price for Better sound"

ออฟไลน์ สรร

เอาข้อมูลมาเพิ่มเติมครับ จะได้ช่วยในการตัดสินใจสำหรับท่านที่มีโอกาสเสี่ยง ที่จะถูกน้องน้ำมาเยี่ยมบ้าน
http://news.voicetv.co.th/thailand/52188.html

ภาพถ่ายดาวเทียม INFRARED ทุกๆ 1 ชม.
ภาพถ่ายดาวเทียมบริเวณมหาสมุทรแปซิฟิคด้านตะวันตกตอนเหนือ (ช่วง ลองจิจูดที่ 100-150 องศาตะวันออก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ตุลาคม, 2012, 02:33:58 PM โดย สรร »

ออฟไลน์ Night_Angel

ปทุม ตัวจังหวัด บ้านผมยังรับได้อยุ่ น้ำห่างตลิ่งอยู่พอสมควร  แต่ในคลองเริ่มปิดประตูน้ำกันแล้วเดียวสวนผักล่มหมด
DIY ไม่มีคำว่าเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ nammm

ทำงานอยู่ที่ นิคม เวลโกรว์ ......พายุยังไม่มา แต่ ถนน ท่วมหมดแล้วครับ....คลองในนิคม เอ่อล้นมา2-3 วันแล้ว ....ถ้าเจ้าแกมี มาคง ท่วมมากขึ้น... N] N] N] N]

เมื่อวานไปแถว ๆ องค์รักษ์ เห็นการผันน้ำจากคลองรังสิตเข้าไปในเขตองค์รักษ์ แต่ในคอลรังสิตน้ำก็ยังเยอะอยู่

วันที่ 8 ตค . นี้ เจ้าแกมี น่าจะเข้าไทย ตาม http://www.manager.co.th/IndoChina/ViewNews.aspx?NewsID=9550000122243

อากาศหนาวหรือความกดอากาศสูงเริ่มแผ่เข้ามา น่าจะทำให้พายุเลื่อนลงมาข้างล่าง จริง ๆ แล้วน่าจะตกเหนือเขื่อนซะหน่อย เพื่อที่จะได้ชลอน้ำไว้บ้าง และเก็บน้ำไว้ปีหน้า หวังว่าเจ้าแกมี คงไม่เปลี่ยนใจกลายเป็นไต้ฝุ่น

มา UP ให้อีกหน่อยนึง

พายุแกมีถึงเวียดนาม อีสานโดนก่อนฝนตกหนัก-ลมแรง

เมื่อเวลา 01.00 น. วันนี้ (6 ต.ค. 2555) พายุโซนร้อน "แกมี" (GAEMI) บริเวณทะเลจีนใต้ตอนกลาง มีศูนย์กลางอยู่ห่างประมาณ 450 กิโลเมตร ทางตะวันออกของเมืองดานัง ประเทศเวียดนาม หรือที่ ละติจูด 14.0 องศาเหนือ และ ลองจิจูด 113.0 องศาตะวันออก มีความเร็วลมสูงสุดใกล้ศูนย์กลางประมาณ 80 กม./ช.ม. พายุนี้กำลังเคลื่อนตัวทางทิศตะวันตกด้วยความเร็วประมาณ 20 กม./ช.ม. คาดว่า จากนั้นจะมีกำลังแรงขึ้นและเคลื่อนขึ้นฝั่งตอนกลางของประเทศเวียดนามในวันที่ 6 ตุลาคม 2555 จากนั้นจะอ่อนกำลังลงและเคลื่อนผ่านภาคตะวันออกเฉียงเหนือตอนล่าง ภาคตะวันออก และภาคกลาง ของประเทศไทย

ข้อมูลจาก www.sanook.com  สนับสนุนข้อมูลโย INN ครับ

วันที่ 8 ตค. น่าจะถึงไทยเป็นที่เรียบร้อย  ปีนี้น้องน้ำเล่นมาทางข้างบน   

"สมชาย"เตือนทิศทาง"แกมี"ส่งผลฝนถล่มกรุง 90% ของพื้นที่

http://www.manager.co.th/Home/ViewNews.aspx?NewsID=9550000122985

สงสัยจะมาเยี่ยม กทม จริง ๆ  เตรียมเข้าห้องน้ำให้เรียบร้อยและเติมน้ำมันให้เต็มถัง เพราะ

ฝนตก รถก็ติดครับ  

ดูท่าทางปีนี้น้องน้ำคงไม่มาเยือนพี่น้องของเราเป็นแน่แท้ ... ขอแสดงความยินดีกับทุกท่านด้วยครับ  :clap c)

ออฟไลน์ nui67

เห็นวัดไทรม้าเหนือลานจอดรถถ้วมแล้วประมาณ 20-30 ซม. แต่ดูแล้วน่าจะไม่น่าหนักมากไปกว่านี้ แต่ตรงนี้ปีที่แล้วเกือบ 2 เมตร  :'( :'(
Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112