ผู้เขียน หัวข้อ: "รวมพลคนรักหลอด ครั้งที่ 3 (อีสาน)"  (อ่าน 391093 ครั้ง)

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

• Super Star
  • *
Re: "รวมพลคนรักหลอด ครั้งที่ 3 (อีสาน)"
« ตอบกลับ #234 เมื่อ: 01 เมษายน, 2006, 08:17:48 AM »
  จะว่ายังไงดีล่ะ เรื่องหม้อแปลงไฟ  เอาเป็นว่า ถ้าจะให้เขาพันให้ก็ขอให้เขาชิลล์แต่ละชั้นให้ดี ๆ หน่อย  งานค่อนข้างใช้ได้ แต่ก็ต้องมีการปรับปรุง และพัฒนา  คิดว่าต่อไปคงเก่งครับ เพราะพื้นฐานดีอยู่แล้ว  ช่วยกันสนับสนุนเขาหน่อย เพื่อเขาจะได้ยืนได้

พี่มุมคนรักหลอดมีที่อยู่และเบอร์โทรของร้านเขาไหมครับ เคยคุยกับเขาครั้งหนึ่งตั้งแต่อยู่ที่โคราช ยังงัย PM ให้ผมหน่อยครับ

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Superstar..
Re: "รวมพลคนรักหลอด ครั้งที่ 3 (อีสาน)"
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2006, 08:33:33 PM »
ผมว่างานนี้ เอา 811A มา SOD กันดีมั๊ย ทำมาหลาย ๆ  Version เพื่อจะได้เห็นความแตกต่างกันครับ สำหรับ 811 A ของผมใช้แนวทางของ Nobu sang ซึ่งใช้ IST

และอีกอย่างเจ้า 811 a ราคาไม่แพง เสียงโดยรวมใช้ได้ครับ แม้จะสู่พวก 2A3/300B ไม่ได้ แต่ผมว่าน่าพอใจมาก สำหรับหลอด Triode ราคาถูก กำลังที่ 10 w.

กำลังสวย อย่าว่า 811 a ด้อยนะครับ ราคาเครื่องสำเร็จของญี่ปุ่น ที่ 2,xxx $ ขึ้นไปนะครับ จะบอกให้

« ตอบกลับ #232 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2006, 08:26:39 PM »
  จะว่ายังไงดีล่ะ เรื่องหม้อแปลงไฟ  เอาเป็นว่า ถ้าจะให้เขาพันให้ก็ขอให้เขาชิลล์แต่ละชั้นให้ดี ๆ หน่อย  งานค่อนข้างใช้ได้ แต่ก็ต้องมีการปรับปรุง และพัฒนา  คิดว่าต่อไปคงเก่งครับ เพราะพื้นฐานดีอยู่แล้ว  ช่วยกันสนับสนุนเขาหน่อย เพื่อเขาจะได้ยืนได้

ออฟไลน์ Ra

« ตอบกลับ #231 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2006, 06:17:56 PM »
ผมใช้เบอร์เดียวกับวงจรหมดเลยแต่ยังหาที่พันหม้อแปลงดีๆอยู่ครับ...วิเศษศิลป์จากโคราช..มาประจำอยู่กรุงเทพแล้วครับแต่เห็นว่าไม่ค่อยมั่นใจ..หลังจากพันให้พี่มุมคนรักหลอด..ไปแล้วไหม้นะครับ...คงต้องถามพี่มุมคนรักหลอดแล้วละครับว่าเป็นมายังไง..

ระ

ออฟไลน์ Panu

« ตอบกลับ #230 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2006, 05:52:23 PM »
ใช้วงจรเดียวกับคุณมดครับคุณระ อยากลองดูว่าถ้าเป็น cathode follower กับ IST แล้วเสียงจะต่างกันยังไง
ผมใช้หลอดหน้า เป็น e180f ต่อเป็น triode ครับ B+ ประมาณ 350V (หม้อแปลงได้แค่นี้ครับ) โดยรวมๆก็น่าพอใจครับ แต่ต้องรอฟังทั้ง 2 ข้างก่อนครับ ถึงจะสรุปได้

ออฟไลน์ Ra

« ตอบกลับ #229 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2006, 05:30:15 PM »
ก่อนจะถึง SE 845 V.2  :victory  ไม่สนใจ SE 100 TH หรือ ครับ    :wiggle มีข้อแม้ว่า ฟังได้อย่างละเครื่องเท่านั้นครับ  เพราะกลัว............ จะเสีย

ผมรอข่าว SOD ที่ขอนแก่นอยู่นะครับ จะมาฟัง SE 100 TH นี่แหละครับ  ;)

ต้องรอหน่อยนะครับ ตอนนี้ 811A ยังฟังได้แค่ข้างเดียว แถมยังเป็นกระสืออยู่ ตอนนี้กำลังวุ่นหาแท่นอยู่ครับ ยังไม่รู้ว่าจะหาที่ไหน ส่วน 805/838 ต้องรอให้ 811A เสร็จก่อน
พี่PANU ครับ SE 811A ใช้วงจรใครครับ มาขอชมบ้างครับกำลัง เรี่มเหมือน ผมว่าจะใช้ A2 ที่พี่มดทำนะครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=2587.0
ระ

« ตอบกลับ #228 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2006, 04:47:20 PM »
ไม่เห็นต้องขอโทษเลยครับพี่ แค่น่าเสียดายที่เวลาไม่เป็นใจกับไม่ได้ลิ้มรสอาหารฝีมือแม่บ้านพี่  dd :'(  ไว้โอกาสหน้าค่อยไปเยี่ยมพี่ก็ได้ครับ ยังไงต้องขอขอบคุณในความเอื้อเฟื้อครับ   :notworthy

« ตอบกลับ #227 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2006, 04:23:25 PM »
อ้าว...แล้วกัน  คุณนายเป็นคนโคราชหรือครับ ยังนั้นหาเวลามาเยี่ยมครอบครัวผมบ้างซิครับ  มาทำกับข้าวกินกันสักมื้อ  แม่บ้านผมทำกับข้าวอร่อย  น่าเสียดายที่อาทิตย์นี้ ทั้ง เสาร์-อาทิตย์ ต้องอยู่ที่ทำงาน ดึกครับ หลัง 6 ทุ่ม แล้วจึงจะได้กลับบ้านครับ มีภาระกิจทั้งเรื่องการแก้ปัญหาความยากจนตามนโยบายรัฐบาล ต้องคีข้อมูลฯ กันทั้งวันทั้งคืน  (คนทำก็ยังจนอยู่เลยครับ) และก็ตามด้วยเรื่องเลือกตั้งอีก หลังเลือกตั้ง น่าจะเหมาะครับ ขอโทษด้วยครับ

« ตอบกลับ #226 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2006, 04:06:12 PM »
โอ้.. ขอบคุณมากครับ  :bowdown เหมือนสวรรค์มาโปรด  c)  โคราชนี้ถือว่าใกล้มากครับสำหรับผม เพราะปกติต้องพาผบ.กับลูกไปเยี่ยมบ้านแม่ยายอยู่เป็นประจำอยู่แล้ว เสาร์ขอาทิตย์นี้ผมก็คงอยู่ที่โคราชครับ พอดีลงคะแนนล่วงหน้าไปแล้ว  ไม่รู้ว่าพี่จะสะดวกหรือเปล่าครับ เห็นว่าติดภาระกิจเลือกตั้ง  :-\

« ตอบกลับ #225 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2006, 03:44:53 PM »
แท่นไม้มะค่า สวย ๆ   ถ้าคิดว่า โคราชไม่ไกลจนเกินไปมาของแบ่งจากผมได้ครับ  ผมทำมาร่วม 20 อัน คนที่บ้านบอกว่าจะเอามา DIY หรือจะทำมาขาย นี่ พ่อคุณ
(พ่อมึง)  ความคิดของผมก็  เล็ก  ๆ  ๆ  ไม่....  ใหญ่......เราชอบ  ฮะ   :clap  :clap

« ตอบกลับ #224 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2006, 01:20:36 PM »
อ้อ แล้วก็ต้องรอ 100TH ของพี่มุมคนรักหลอดด้วยครับ จะได้ฟังแบบเต็มๆ 2 ข้างไปเลย  :headphone

« ตอบกลับ #223 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2006, 01:16:01 PM »
ก่อนจะถึง SE 845 V.2  :victory  ไม่สนใจ SE 100 TH หรือ ครับ    :wiggle มีข้อแม้ว่า ฟังได้อย่างละเครื่องเท่านั้นครับ  เพราะกลัว............ จะเสีย

ผมรอข่าว SOD ที่ขอนแก่นอยู่นะครับ จะมาฟัง SE 100 TH นี่แหละครับ  ;)

ต้องรอหน่อยนะครับ ตอนนี้ 811A ยังฟังได้แค่ข้างเดียว แถมยังเป็นกระสืออยู่ ตอนนี้กำลังวุ่นหาแท่นอยู่ครับ ยังไม่รู้ว่าจะหาที่ไหน ส่วน 805/838 ต้องรอให้ 811A เสร็จก่อน

ออฟไลน์ krupohn

• *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
« ตอบกลับ #222 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2006, 11:07:57 AM »
อ้างถึง
ฟังเพลงเต้ยแล้วเวทีกว้างกว่าเดิมมากครับ

:whistling ต้องรับสมัครแด๊นเซอร์เพิ่ม  เพื่อให้เหมาะสมกับเวทีครับ  :wiggle

:clap ทั้งหมดทั้งปวง  ชอบลำโพงครับ   หาได้ไง  dd

ออฟไลน์ Charoen.P

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #221 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2006, 09:46:55 AM »

« ตอบกลับ #220 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2006, 09:43:26 AM »

• **
« ตอบกลับ #219 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2006, 09:16:01 AM »
ฝากคุณ Charoen.P ด้วยครับของที่ส่งมาผมได้รับแล้วครับ ด้วยความขอบคุณยิ่ง ที่หลังจะแกลงลืม โน้น ลืมนี้เพื่อ หาเรื่องไปเที่ยวแถวอุดรฯ  ไปปลุกกระแสไว้เยอะ

พี่เปิดช่องให้อย่างนี้  คราวหน้าคราวหลัง.................ผมจะยึดไว้...........ให้พี่ไปเอาเอง (เอา 845 V.2 ไปด้วย) .............. :clap :clap

ออฟไลน์ พ่อน้องเปรียว

• **
  • งดสร้างแอมป์ชั่วคราว
« ตอบกลับ #218 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2006, 07:57:18 PM »
ครับผม ว่าแต่มีเลือกตั้งแน่นะครับ ไปใช้สิทธิตามหน้าที่(มีบทบังคับสำหรับ ขรก.)
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Aesthetic=ความงามหรือสุนทรียะ
Function=ประโยชน์ใช้สอย
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Safety=ความปลอดภัยในการใช้งาน
Durable=ทนทาน
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง
Cost=ราคาเหมาะสม

« ตอบกลับ #217 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2006, 07:49:48 PM »
เสาร์-อาทิตย์นี้
    พักงาน DIY ชั่วคราวครับ เพราะต้องไปปฏิบัติหน้าที่เกี่ยวกับการเลือกตั้ง ทั้งสอง 2 วัน ครับ

• **
« ตอบกลับ #216 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2006, 06:56:22 PM »
วันเสาร์นี้จะเอาการบ้านไปให้ครูตรวจให้คะแนนครับ ขัดสนอุปกรณ์เยอะเลยนะครับ ไปบ้านหม้อแล้วก็ซื้อไม่เป็น คริ คริ โส-น้า-หน้า
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง

« ตอบกลับ #215 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2006, 11:53:13 AM »

ต่อไปก็ DIY Power Amp เลยครับ เอาแบบ Single End ก่อนครับ ง่ายดี ถ้าไม่ Hard Wire ก็มีเวอร์ชั่น PCB ออกใหม่มาเล่นเยอะแล้วครับ แหล่งอุปกรณ์ก็ พี่มุมคนรักหลอดงัยครับ
[/quote]

แบ่งหลอดให้ไปลองเล่นแล้ว ปิดเทริมนี้ ยุให้เสียสตังค์ ให้เข็ด ....555  แล้วเจ้าหม้อแปลง OPT เมื่อไหร่จะมาเอาไปครับ คุณพ่อน้องเปรี้ยว เดว..เปลี่ยนใจนะคราบ..กำลังหาเรื่องทำอยู่ ขึ้นแทนเมื่อไหร่จะ.... :cry2  :cry2  :cry2

ฝากคุณ Charoen.P ด้วยครับของที่ส่งมาผมได้รับแล้วครับ ด้วยความขอบคุณยิ่ง ที่หลังจะแกลงลืม โน้น ลืมนี้เพื่อ หาเรื่องไปเที่ยวแถวอุดรฯ  ไปปลุกกระแสไว้เยอะ

• *
« ตอบกลับ #214 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2006, 08:55:17 AM »
พี่น้องปล้องปลายครับ พ่อน้องเปรียวมีเครื่องหลอดฟังแล้วนะครับ ถึงจะเป็นปรีแอมป์ที่หน้าตาแบบตัวเดียวอันเดียวในโลก แต่ผมไม่เคยฟังอะไรที่เสียงดีแบบนี้มาก่อนอะครับ สงัด ไม่บาดหู แต่งเสียงได้ตามใจชอบ ฟังเพลงเต้ยแล้วเวทีกว้างกว่าเดิมมากครับ
ซัสเต็มครับ
CD player : Modify HCD2090 10 yrs. of age
Pre : DIY mod with 12AX7 sub.
Power : Marantz integrated PM 64 MK II  10 yrs. of age
Interconnects : DIY Lan Cable & 50 THBs. RCA
SPK : JBL Monitor 4206 88 dB/m/w
ต่อไปก็ DIY Power Amp เลยครับ เอาแบบ Single End ก่อนครับ ง่ายดี ถ้าไม่ Hard Wire ก็มีเวอร์ชั่น PCB ออกใหม่มาเล่นเยอะแล้วครับ แหล่งอุปกรณ์ก็ พี่มุมคนรักหลอดงัยครับ

• **
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: 29 มีนาคม, 2006, 08:29:44 PM »
พี่น้องปล้องปลายครับ พ่อน้องเปรียวมีเครื่องหลอดฟังแล้วนะครับ ถึงจะเป็นปรีแอมป์ที่หน้าตาแบบตัวเดียวอันเดียวในโลก แต่ผมไม่เคยฟังอะไรที่เสียงดีแบบนี้มาก่อนอะครับ สงัด ไม่บาดหู แต่งเสียงได้ตามใจชอบ ฟังเพลงเต้ยแล้วเวทีกว้างกว่าเดิมมากครับ
ซัสเต็มครับ
CD player : Modify HCD2090 10 yrs. of age
Power : Marantz integrated PM 64 MK II  10 yrs. of age
Interconnects : DIY Lan Cable & 50 THBs. RCA
SPK : JBL Monitor 4206 88 dB/m/w

ยินดีด้วยครับ    c) c) c) c)

• **
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: 29 มีนาคม, 2006, 08:11:14 PM »
ซัสเต็มครับ

• *
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2006, 08:22:53 AM »
ส่วน Proac นั้น ผมได้ฟังแว้บเดียว  ก็ทึ่ง ๆ ๆ ครับ  ตัวเล็กแต่เสียง สุด ๆ ไปเลย  คราวหน้าจะซื้อการ์ดเมโมรี่กล้องเพิ่มครับ  สัญญา   Y]  Y]
อ่านตามไป ตอนแรกเอ่ยถึงลำโพงอยู่ นึกว่าคราวหน้าจะซื้อไว้สักคู่ แต่ดันเป็นเมโมรี่การ์ด ผิดคาดๆ  ;D

• *
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2006, 07:03:23 PM »
อ้างถึง
คู่สุดท้ายในงานเป็นของ Proac Tablette 8 sig. (ต่อจาก Monitor Silver)  เสียงดูมากๆ ครับ เบสที่ได้ยินจากการขับด้วย 811 ของคุณ panu (ช่วงนี้เจ้าของเครื่องกลับขอนแก่นแล้ว) เล่นเอาสมาชิกยิ่มไปตามๆ กันครับ (เป็นบุญหู................) 
(krupohn ถ่ายรูปไว้หรือเปล่า ช่วย Post ให้เพื่อนดูด้วยครับ..........)
นั่นนะซิ คุณ surasakp รีบเดินทางกลับก่อน เพราะได้รับ Order ให้ไปทำธุระจากทางไกล

:black_eye ขออภัย  ภาพสุดท้ายของกล้องผม คือ Monitor Silver เพราะตั้งความละเอียดไว้สูงครับ  ส่วน Proac นั้น ผมได้ฟังแว้บเดียว  ก็ทึ่ง ๆ ๆ ครับ  ตัวเล็กแต่เสียง สุด ๆ ไปเลย  คราวหน้าจะซื้อการ์เมมรี่กล้องเพิ่มครับ  สัญญา   Y]  Y]

« ตอบกลับ #209 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2006, 05:19:14 PM »
อ้างถึง
คู่สุดท้ายในงานเป็นของ Proac Tablette 8 sig. (ต่อจาก Monitor Silver)  เสียงดูมากๆ ครับ เบสที่ได้ยินจากการขับด้วย 811 ของคุณ panu (ช่วงนี้เจ้าของเครื่องกลับขอนแก่นแล้ว) เล่นเอาสมาชิกยิ่มไปตามๆ กันครับ (เป็นบุญหู................) :yahoo :yahoo
(krupohn ถ่ายรูปไว้หรือเปล่า ช่วย Post ให้เพื่อนดูด้วยครับ..........)
นั่นนะซิ คุณ surasakp รีบเดินทางกลับก่อน เพราะได้รับ Order ให้ไปทำธุระจากทางไกล :cry2 :cry2 :cry2

ผมเสียดายมากเลยที่อดฟัง reference 8 signature :cry2 :cry2 จำเป็นต้องกลับเพราะมีนัดกับผบ.และ :baby  แต่ก็น่าจะเป็นผลดีกับวีซ่าครั้งหน้า  :cheer :cheer :cheer

• **
« ตอบกลับ #208 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2006, 03:33:04 PM »
อ้างถึง
ช่วงหลัง ๆ เอาลำโพง คอมเมอร์เชียล มาตลบหลัง ลำโพง ดีไอวาย เฮ้อ...  แต่ห่างกันไม่กี่ช้วงตัวหรอกครับ ยกเว้นเรื่องราคา...
ภาพแรก ๆ ผมเห็น ลำโพงเวียนนาอคูสติก รุ่นไฮเดิร์ล ด้วย  O0

คู่สุดท้ายในงานเป็นของ Proac Tablette 8 sig. (ต่อจาก Monitor Silver)  เสียงดูมากๆ ครับ เบสที่ได้ยินจากการขับด้วย 811 ของคุณ panu (ช่วงนี้เจ้าของเครื่องกลับขอนแก่นแล้ว) เล่นเอาสมาชิกยิ่มไปตามๆ กันครับ (เป็นบุญหู................) :yahoo :yahoo
นั่นนะซิ คุณ surasakp รีบเดินทางกลับก่อน เพราะได้รับ Order ให้ไปทำธุระจากทางไกล :cry2 :cry2 :cry2

ออฟไลน์ paganini

• Vinyl Mania
  • **
    • My Favorites Web
« ตอบกลับ #207 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2006, 02:48:24 PM »
อ้างถึง
ช่วงหลัง ๆ เอาลำโพง คอมเมอร์เชียล มาตลบหลัง ลำโพง ดีไอวาย เฮ้อ...  แต่ห่างกันไม่กี่ช้วงตัวหรอกครับ ยกเว้นเรื่องราคา...

ภาพแรก ๆ ผมเห็น ลำโพงเวียนนาอคูสติก รุ่นไฮเดิร์ล ด้วย  O0

ส่วนคุณ "มุมคนรักหลอด" ยังดูหนุ่มกว่าที่ผมคิดเยอะเลยครับ ตอนแรกผมคิดว่าน่าจะใกล้ ๆ กับพี่ "คนรักหลอด" แฮ่ ๆ   :whistling ก็ชื่อคล้าย ๆ กันนี่นา  :yahoo
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

• *
« ตอบกลับ #206 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2006, 01:50:02 PM »
??? ช่วงหลัง ๆ เอาลำโพง คอมเมอร์เชียล มาตลบหลัง ลำโพง ดีไอวาย เฮ้อ...  แต่ห่างกันไม่กี่ช้วงตัวหรอกครับ ยกเว้นเรื่องราคา...
ตัวนี้แสดงตอนเย็นๆแล้วใช่ไหมครับ เสียดายผมกลับก่อน เลยไม่ได้ฟัง แต่คาดว่าที่ขอนแก่นคงมีไม่น้อยหน้าที่อุดรแน่ๆครับ

ในภาพด้านบนๆเครื่องที่วางตั้งขึ้นนั้น ที่เป็นฝีมือการประกอบของพี่อินตา กาฬสินธุ์ ขอฝากข่าวถึงเจ้าของผลงานนะครับว่าเยี่ยมจริงๆ หลายๆคนที่ได้ฟัง อึ้งไปตามๆกัน ถึงรูปลักษณ์จะใช้เคสเครื่องเก่า แต่เสียงนี่ซิสุดยอด ยังงัยพี่อินตาผ่านมาก็เอาวงจรหรือรายละเอียดมาบอกกล่าวให้น้องๆบ้างซิครับ 

• **
« ตอบกลับ #205 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2006, 01:34:45 PM »
??? ช่วงหลัง ๆ เอาลำโพง คอมเมอร์เชียล มาตลบหลัง ลำโพง ดีไอวาย เฮ้อ...  แต่ห่างกันไม่กี่ช้วงตัวหรอกครับ ยกเว้นเรื่องราคา...

ลำโพงคู่นี่ผมเคยไปฟังที่ร้าน ขับด้วย PP 6550  (Pre + Power หลอด) เสียงได้รายละเอียดดีมากๆ ครับ  ที่แรกน้องเค้ากะจะยกมาให้พวกฟังด้วย ผมเกรงใจเลยไม่ให้เอามาครับ (ราคา 3 แสนกว่าๆ)

• *
« ตอบกลับ #204 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2006, 01:25:11 PM »
แต่เพื่อนๆ หลายก็นำเครื่องมาร่วมเหมือนกัน แต่เก็บไว้ในรถไม่ได้ยกเอามาโชว์ เพราะเครื่องเยอะมาก ช่วงต้องเสริมชุดฟังเพลงอีกชุดบริเวณห้องโถงครับ ;)
มารายงานตัวครับ เครื่องของผมเองครับ 807SE พอถึงบ้านเจ้าภาพก็เดินลงรถไปเลยครับ เพื่อไปดูสถานที่วางเครื่องก่อน ก็เป็นไปตามคาดครับ เกือบไม่มีที่วางเครื่องเลย พี่มุมคนรักหลอดจองพื้นที่หมดแล้ว แต่คุ้มค่าครับ งานวันนั้นเพิ่มประสบการณ์เรื่องหลอดให้ผมเยอะเลย  c)

• *
« ตอบกลับ #203 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2006, 01:19:47 PM »

• *
« ตอบกลับ #202 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2006, 01:16:41 PM »
 :) รู้สึกภาพจะใหญ่ไปนะครับ  เนี่ย ขนาดลดแล้วนะครับ  อีกภาพชัด ๆ ตัวการช่วยให้เสียงดีครับ  ดู Cap สิ... จุ๊ ๆ ๆ...

• *
« ตอบกลับ #201 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2006, 01:12:04 PM »
อ้างถึง
ลำโพง OB วันนั้นได้ลองเฉพาะกับ SE ครับ ที่ฟังนานหน่อยกับชุด EL84 กำลังขับประมาณ 3 วัตต์ครับ

O0 อันนี้ช่วยยืนยันครับ  จากน้ำเสียงทำให้ผมไม่คิดถึงกำลังวัตต์เลยครับ  :secret

อ้างถึง
กำลังเก็บเงินไว้ซื้อ Fostex FE206E-S (รุ่นใหม่แพงกว่ารุ่นเก่า 2 เท่ากว่าครับ)

^-^ ถ้ามีเวลายาว ๆ ผมจะเก็บด้วยอีกทางนึงครับ  :D

อ้างถึง
ตู้ลำโพงของครูพรงานเนี๊ยบแล้วก็สวยมากครับ

O0 ขอบคุณคุณ paganini  และขอบคุณ คุณ surasakp  สำหรับเทคนิกการถ่ายภาพมุมไกลนี้ครับ  K)

• **
« ตอบกลับ #200 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2006, 01:05:16 PM »
ตู้ลำโพงของครูพรงานเนี๊ยบแล้วก็สวยมากครับ

krupohn บอกว่าใช้เทคนิคการถ่ายภาพครับ ตู้ลำโพงเลยออกมาเนียบมากๆ  2f 2f 2f

อ้างถึง
แอมป์แต่ละตัวไม่ธรรมดาเลย ผมว่าพวกเราที่กรุงเทพฯ เห็นแล้วต้องอดคันไม้คันมือเป็นแน่

ต้องขอบคุณพี่มุมคนรักหลอดครับ เพราะส่วนใหญ่เป็นเครื่องของพี่เค้า  แต่เพื่อนๆ หลายก็นำเครื่องมาร่วมเหมือนกัน แต่เก็บไว้ในรถไม่ได้ยกเอามาโชว์ เพราะเครื่องเยอะมาก ช่วงต้องเสริมชุดฟังเพลงอีกชุดบริเวณห้องโถงครับ ;)

ออฟไลน์ paganini

• **
    • My Favorites Web
« ตอบกลับ #199 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2006, 12:57:42 PM »

แอมป์แต่ละตัวไม่ธรรมดาเลย ผมว่าพวกเราที่กรุงเทพฯ เห็นแล้วต้องอดคันไม้คันมือเป็นแน่
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

« ตอบกลับ #198 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2006, 11:48:13 AM »
EL86  Tele. ผมยึดของพี่มุมรักหลอดไว้แล้วครับ  ;D
พรุ่งนี้ผมจะให้น้องเค้าเอา  SV811-3  มาส่งที่ขอนแก่นนะครับ คาดว่าจะเป็นช่วงเช้าครับ (ที่แรกจะมาส่งวันนี้ พอดีรถติดงานไป ป.ลาว ครับ)

SV811-3 SE amp เดินทางมาถึงบ้านผมเรียบร้อยแล้ว ขอบคุณมากครับพี่ Charoen.P  :notworthy

• **
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2006, 10:12:26 AM »
โอ้โห เห็นรูปแล้วเสียดายมั่กๆครับ ไม่นึกว่าจะจัดงานกันได้ใหญ่และดียังงี้ :clap :clap :clap แต่ที่ผมเห็นแล้วชอบคงจะเป็นเครื่องสีม่วงอ้ะครับ สีสันบาดทรวงดีแท้ c) c) c)
ส่วนหลอดตระกูล GK & HA ใช้ด้วยกันได้นะครับ ต่างกันแค่ไฟจุดใส้หลอดเท่านั้นครับ อยากจะถามนิดนึงครับว่าเจ้า Open Baffle ได้ลองขับทั้ง SE และ PP รึป่าวครับ คืออยากรู้ว่าอันไหนให้เสียงได้ดีกว่าครับ

คุณนกสีเหลือง เตรียมตัวไปร่วมงานครั้งที่ 4 ก็ได้ครับ รับรองใหญ่กว่านี้ครับ  :yahoo :yahoo :yahoo เพราะว่า krupohn เสนอให้ใช้หอประชุมโรงเรียนมัธยมศึกษาเลยครับ ลำโพง OB วันนั้นได้ลองเฉพาะกับ SE ครับ ที่ฟังนานหน่อยกับชุด EL84 กำลังขับประมาณ 3 วัตต์ครับ โดยส่วนตัวผม ผมชอบเสียง OB คู่นี้ครับ ถึงเสียงจะแข็งไปบ้าง เพราะตัวดอกลำโพงเอง แต่เสียงโดยร่วมโปร่งมากๆ ครับ เวทีเสียงกว้างจริงๆ ครับ กำลังเก็บเงินไว้ซื้อ Fostex FE206E-S (รุ่นใหม่แพงกว่ารุ่นเก่า 2 เท่ากว่าครับ) และที่หลายๆ ท่านเป็นห่วงเรื่องเสียงเบสจะน้อย บอกได้เลยครับตรงกันข้าม (ลองถามเพื่อนๆ ที่ไปฟังที่บ้านคุณ paganini ดูก็ได้ครับ) ;D

ออฟไลน์ นกสีเหลือง

• *
  • I love Phuket
« ตอบกลับ #196 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2006, 09:38:42 AM »
โอ้โห เห็นรูปแล้วเสียดายมั่กๆครับ ไม่นึกว่าจะจัดงานกันได้ใหญ่และดียังงี้ :clap :clap :clap แต่ที่ผมเห็นแล้วชอบคงจะเป็นเครื่องสีม่วงอ้ะครับ สีสันบาดทรวงดีแท้ c) c) c)
ส่วนหลอดตระกูล GK & HA ใช้ด้วยกันได้นะครับ ต่างกันแค่ไฟจุดใส้หลอดเท่านั้นครับ อยากจะถามนิดนึงครับว่าเจ้า Open Baffle ได้ลองขับทั้ง SE และ PP รึป่าวครับ คืออยากรู้ว่าอันไหนให้เสียงได้ดีกว่าครับ

• **
« ตอบกลับ #195 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2006, 08:55:37 AM »
อีกท่านหนึ่งที่อดกล่าวถึงไม่ได้  พ่อน้องเปรียว จากโคราช ดูแลเรื่องการต่อ การถอด การเปลี่ยน การยกเครื่อง ชุดต่างๆ ให้เพื่อนๆ สมาชิกได้ฟังกัน :clap

• *
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2006, 06:05:47 AM »
อ้างถึง
1.  6L6 =  1 หลอด
2.  3GK5  =  1  หลอด
3.  2HA5  =  1   หลอด
4.  4GK5  =  1  หลอด
5.  5AQ5  =  1  หลอด
6.  3HA5  =  1  หลอด

:) มือใหม่ท่านใดจะรับอุปการะ 3GK5 ถ้ายังขาดคู่  ผมจะส่งให้อีก 1 หลอดครับ  ส่วนหลอด _GA_ _HA_ อื่น ๆ จะลองหาคู่ให้ครับ  :)

« ตอบกลับ #193 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2006, 08:45:09 PM »
      6SL7 ไดฟส์ 5998 /ผ่าน IST เข้า 100 TH ครับ น้ำหนักเครื่องนี้ เบอะ ๆ 60-70 กก.ครับ เสร็จแล้ว ผมว่านัด SOD หลอดเครื่องส่ง ที่ขอนแก่นดีมั๊ยครับ ตอนนี้ผมจะเอาเจ้า 811a ที่ทำไว้เมื่อหลายนปีแล้วกลับมาปรับปลุกใหม่ ใช้อุปกรณ์ที่ทันสมัยขึ้น น่าจะเห็นอะไรรำไรมากขึ้น

เครื่องที่จะ SOD พวก 805/811A/100TH หรือ 838 และตัวอื่น ๆ อีก 2-3 ชุด งานนี้คงไม่เล็กแน่ ๆ ผมอาจจะติดต่อ 833 มาร่วมด้วยก็ได้ครับ ถ้าเจ้าของเขายินดี

โอ๊ย.. จะมาจริงหรือครับ  :think1  :think1 ขอเวลาเตรียมตัวเตรียมใจก่อนนะครับ  :D  คงจะเป็น SOD เล็กๆนะครับ เพราะสถานไม่ค่อยพร้อมเท่าไหร่  เอ..833 นี้ของคุณ tubeman หรือเปล่าครับ

มาย...ชาย...มาย...ชาย คุณ tubeman  :nono :nono เป็ง  อาจารย์ของผมครับ  :wiggle :wiggle ขนาดลูกศิษย์ยัง มั่วแบบนี้ ระดับปารมาจารของผมจะขนาดไหนครับ  OPT  IST  POWERTRANSFROMER ทำเองหมด เครื่องของแกก็ ไม่มีหลอดไดเวอร์เช่นกัน ผมไปฟังเครื่องของแกแล้ว เครื่องของผมว่าเสียงดีแล้ว ผมต้องหยุดฟังเครื่องของผมเป็นเดือน ๆ ไป เลย เพื่อให้หูปรับสภาพความเป็นถั่วก่อน  ตอนนี้ผมกำลังตามไล่ทันพระอาจารย์  อย่างชนิดหายใจลดต้นคอกันแล้ว  ว่าแล้วนึกถึงพระอาจารย์ เสาร์-อาทิตย์นี้ ต้องเดินทางไปเยี่ยมเยี่ยนพระอาจารย์ของผมดีกว่าครับ  ต้องไปงัดเอาความรู้  ที่พระอาจารย์สะสมไว้  ถ่ายถอดให้ลูกศิษย์เพิ่มเติมหน่อย  เดี๋ยวแพ้คุณPanu ในเรื่องหลอดเครื่องส่ง   เสียชื่อพระอาจารย์ผมหมดเลย ฮา...ฮา ตอนนี้แกกำลังปล้ำเจ้า 833 อยู่ ถ้าได้เห็นเจ้า 833 ของแกแล้วจะตกใจ เพรทแดงโล่ เปล่งแสงเข่งกับไส้หลอด  เป็นอะไรที่น่ากลัว...น่ากลัว

• *
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2006, 07:55:51 PM »
 :) นับเป็นวันที่แสนดี  ที่พวกเราได้พบปะแลกเปลี่ยนประสบการณ์ครับ  ขอขอบคุณท่านเจ้าภาพที่กรุณาเอื้อเฟื้อสถานที่  ระบบไฟฟ้า  ติดต่อประสานงาน  ตลอดจน อาหารที่ อาหารกลางวันด้วยครับ  :clap  :clap  :clap

• *
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2006, 07:41:29 PM »
 O0 อีกท่านที่เข้าร่วม  ยังไม่พ้นเบิร์น ปรี โคลนจาดีส ให้เห็นชัด ๆ   อ. คำรณ นัก DIY มือฉมัง จากสกลนคร  เอกลักษณ์ สีม่วงสดใสครับ เห็นที่ไหนก็รู้ทันที  :victory

• *
« ตอบกลับ #190 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2006, 07:38:04 PM »
 O0 ท่านเจ้าภาพเลยจัดเป็น โบนัสให้อีกชุดครับ  เป็น OB ที่ห้องโถง  :o

• *
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2006, 07:35:47 PM »
 :) บรรยากาศแบบกันเอง ๆ มาก ๆ ครับ  :clap

• *
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2006, 07:31:21 PM »
 :) ถึงคราวต้องฟัง  บ้างก็นั่งฟัง  บ้างก็ยืนฟัง  (แบบว่า Sweet spot  ต่างกันครับ)

• *
« ตอบกลับ #187 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2006, 07:29:15 PM »
 :) CD Accuphase เป็นอะไรเหรอ  ???

• *
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2006, 07:27:31 PM »
 O0 จากขอนแก่นครับ  กำลังประกอบ  811 จากคุณ Panu  O0

• *
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2006, 07:25:19 PM »
 :) เป็น Passive เป็น แมชชิ่ง  หรืออะไร  ??? เจ้าตัวอธิบายเองครับ  ???

• *
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2006, 07:23:18 PM »
 :victory กรุหลอดเคลื่อนที่  เห็นแล้วเสียดาย  เอาตังไปน้อยจัง  อยากตามไปชมกรุใหญ่ที่โคราชนัก  :secret

• *
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2006, 07:20:45 PM »
 :cry2 ผมอยากฟัง 6C33 จากรัสเซีย  แต่พี่มุมคนรักหลอด ส่ง 829 มาแทนครับ  :clap

• *
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2006, 07:17:57 PM »
 O0 แอมป์ปราศหลอดไดรเวอร์  แต่ผมดูแท่นแล้วนึกถึง ลำโพง  Infinity IRS  เพราะอะไรรู้มั๊ย

• *
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2006, 07:13:10 PM »
 :) โอ้  ขอนแก่นจะจัดอีกหรือครับ  อุดรฝุ่นยังไม่จางเลย  ขออภัยทุกท่านนะครับ  ติดขัดเรื่องระบบออนไลน์  เลยช้าไป  ด้วยบางภาพอาจซ้ำ  และอาจบรรยายไม่ได้เพราะผมมีภารกิจวิ่งเข้าออก บ่อย ๆ เลยชวดฟังเสียงเครื่องดี ๆ แต่ผมก็ได้หลอด จากความกรุณาของพี่มุมคนรักหลอดครับ  เอ้าดูซักหน่อย  ยังไงเจ้าภาพช่วยบรรยายด้วยครับ  PPEL34 10 วัตต์ ของพี่มุมคนรักหลอด ขับด้วย 7199 ครับ

« ตอบกลับ #180 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2006, 04:48:21 PM »
      6SL7 ไดฟส์ 5998 /ผ่าน IST เข้า 100 TH ครับ น้ำหนักเครื่องนี้ เบอะ ๆ 60-70 กก.ครับ เสร็จแล้ว ผมว่านัด SOD หลอดเครื่องส่ง ที่ขอนแก่นดีมั๊ยครับ ตอนนี้ผมจะเอาเจ้า 811a ที่ทำไว้เมื่อหลายนปีแล้วกลับมาปรับปลุกใหม่ ใช้อุปกรณ์ที่ทันสมัยขึ้น น่าจะเห็นอะไรรำไรมากขึ้น

เครื่องที่จะ SOD พวก 805/811A/100TH หรือ 838 และตัวอื่น ๆ อีก 2-3 ชุด งานนี้คงไม่เล็กแน่ ๆ ผมอาจจะติดต่อ 833 มาร่วมด้วยก็ได้ครับ ถ้าเจ้าของเขายินดี

โอ๊ย.. จะมาจริงหรือครับ  :think1  :think1 ขอเวลาเตรียมตัวเตรียมใจก่อนนะครับ  :D  คงจะเป็น SOD เล็กๆนะครับ เพราะสถานไม่ค่อยพร้อมเท่าไหร่  เอ..833 นี้ของคุณ tubeman หรือเปล่าครับ

• **
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2006, 04:27:17 PM »

ขอสมัครเข้าร่วมงานล่วงหน้าครับ c) c) c) c)

« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2006, 04:19:28 PM »

« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2006, 02:49:43 PM »

จะทำเครื่องอะไรอีกหรือครับ
   ในวันเสาร์-อาทิตย์นี้ผมจะทำเจ้า 100 TH ครับ นับเป็นชุดอลังการของผมอีกชุด
[/quote]

ผมอาจจะจับเอา 805/383 หรือ 3c24 drive 6b4 ลงแท่นก่อน หรือไม่ก็ลอง 811A ครับพี่   

100TH นี้ดูแล้งโหงวเฮ้งดีครับ แล้วพี่ตกลงใจหรือยังครับว่าจะใช้หลอดอะไรเป็น Driver

« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2006, 02:44:04 PM »
OB Penton 8 นิ้ว ที่ทำให้หลายๆ ท่านงง เรื่องเสียงเบส และความสดใส โดยเฉพาะพี่มุมคนรักหลอด :groovy
OB ชุดนี้ผมก็ตะลึงครับ ด้วยราคาค่าตัวแล้วน่าจะเรียกได้ว่าสุดคุ้ม O0 เสียงฟังดูผ่อนคลายเป็นธรรมชาติมากครับ :headphone เบสไม่เหมือนพวกลำโพงตู้ แต่ก็ไม่ขาดแคลนครับ

• *
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2006, 11:49:52 AM »
นี่ขนาดฟังเครื่องหลอดแต่ละตัวที่ทำมาแบบเดิมๆนะครับ ยังไม่ได้เปลี่ยนหลอดในเครื่องเดียวกัน เพื่อเปรียบเทียบเสียงของแต่ละยี่ห้อครับ พี่มุมคนรักหลอดนำหลอด 6BQ5 มาเยอะแยะให้เราได้ฟัง แต่หาโอกาสไม่ได้ครับ เสียดายอยู่เหมือนกัน