ผู้เขียน หัวข้อ: "รวมพลคนรักหลอด ครั้งที่ 3 (อีสาน)"  (อ่าน 391091 ครั้ง)

ออฟไลน์ prasan

• ...Back to the Basic...
  • Superstar...
Re: "รวมพลคนรักหลอด ครั้งที่ 3 (อีสาน)"
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 11:50:12 PM »
 dd ขอแสดงความยินดีกับความสำเร็จของงานครับ เห็นผลงานแต่ละอย่างแล้วสุดยอดครับ  :thumb
"I haven't failed. I've found 10,000 ways that don't work." - Thomas Edison
"Anyone who has never made a mistake has never tried anything new." - Albert Einstein

ออฟไลน์ Charoen.P

• Super Star.
  • **
Re: "รวมพลคนรักหลอด ครั้งที่ 3 (อีสาน)"
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 09:23:10 PM »
สีเขียวๆ เป็นแอร์ประจำห้อง SOD ครับ  :yahoo 2f c)
ลำโพงที่วางอยู่กับพื้น เป็นลำโพง Monitor Audio ที่น้องประสาทนำมาร่วมงานครับ  O0

• **
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 09:16:30 PM »
ขอโชว์เครื่องของเจ้าภาพ Pre EL84  วงจรคุณมดครับ แต่เปลี่ยนจาก EZ81 เป็น 5U4G

• **
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 09:07:59 PM »
อีกเครื่องหนึ่งของพี่มุมคนรักหลอด (ด้านหน้า)

• **
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 09:01:35 PM »
อีกมุมหนึ่ง เครื่องที่ผ่านการทดสอบ นำเสนอเสียงเพลงอันไพเราะ นำไปเก็บไว้อีกด้านหนึ่งของห้อง ส่วนลำโพง Fostex FE166E เป็นของ krupohn ที่ใช้ฝีมือประกอบตู้ เลื่อยไม้อีก ทาสีเองทุกอย่าง แต่เสียงยังอยู่ในช่วง Burn ยังไม่เข้าที่มากนักครับ  ดอกลำโพง krupohn ซื้อไว้ตั้งแต่สมัยผลิตใน ไต้หวั่น ครับ (ประเภทเดียวกับคุณไทครับ แก่ชอบดองเหมือนกันครับ) c) c)

• **
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 08:56:05 PM »
นี่อีกชุด หน้าซ้ายเป็น Pre แต่ไม่ทราบว่าใช้หลอดเบอร์อะไร (เจ้าภาพรับแขกอีดชุดด้านนอกห้อง) ด้านหน้า เครื่องนี้มาแปลกครับ Power PP EL34  พี่มุมคนรักหลอด ปรับเหลือแต่ 8-9 วัตต์ เท่านั้นเองครับ ส่วนด้านบนเป็นปลั๊กกรองไฟของพี่เสงี่ยมครับ

• **
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 08:46:00 PM »
SET 2A3  (ตัวตั้งพื้นด้านหน้า) ที่พี่มุมคนรักหลอดเตรียมเอามาเพื่อนปิดงานก่อนกลับโคราช กำลังขับกล่อมสมาชิก ช่วงเวลาประมาณ 15.00 น. และเป็นเครื่องที่คุณ surasakp ประทับใจในน้ำเสียงครับ

• **
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 08:41:14 PM »
OB Penton 8 นิ้ว ที่ทำให้หลายๆ ท่านงง เรื่องเสียงเบส และความสดใส โดยเฉพาะพี่มุมคนรักหลอด :groovy

• **
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 08:37:11 PM »
ขัดจังหวะนิดหนึ่ง.................................. 2f :yahoo B)

• **
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 08:32:16 PM »
กำลังสนทนาวิชาการ
ยืนใส่แว่น คุณ PANU  ซ้ายมือพี่มุมคนรักหลอด  ตรงกลางเจ้าภาพครับ ส่วนที่นั่งเห็นแต่ขา อ.คำรณ จาก อ.พรรณานิคม จ.สกลนคร (ดูรูปบนเสื้อสีฟ้าลายทาง) ซึ่งนำ Pro Copy Jadis สีม่วงสุดหวาน (สีและเสียงหวาน) มาร่วมงานด้วย (ฝาก อ.คำรณ ช่วยถ่ายรูป Post ให้เพื่อนๆ ดูด้วยนะครับ)

• **
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 08:26:13 PM »
ภาพนี้นำเสนอเพื่อขอบคุณ คุณแม่บ้าน ดูแลเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่านอย่างเป็นกันเอง และที่สำคัญเป็นห่วง คอยสอบถามทุกๆ ท่านตลอดเวลาร่วมงาน กลัวจะรับประทานอาหาร เครื่องดื่ม ผลไม้ และอาหารว่าง กันไม่อิ่ม  (งานนี้ไม่มีน้องแอล........นะครับ)

• **
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 08:19:25 PM »
อีก 1 บรรยากาศ นั่งหันหลัง อ.เทิน (เสื้อสีขาว) อ.สุรพันธ์ (เสื้อสีฟ้า) และน้องประสาท จากร้านอุดรแสงสถิตย์ ซึ่งต้องขอขอบคุณเป็นพิเศษ ที่อนุเคราะห์สายสัญญาณ และสายลำโพง Monster รุ่นค่อนข้างสูง เอามาเป็นอุปกรณ์อ้างอิง และยังมีลำโพงวางหิ้ง Proac และ Monitor Audio อีก 2 คู่ ที่เอามาร่วมงานครับ

• **
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 08:11:55 PM »
ขอบคุณมากครับ จริงๆไม่ต้องรีบส่งมาก็ได้นะครับ ไม่มีเครื่องอยู่ที่ตัวจะได้มีแรงฮึดทำเครื่องใหม่ :groovy

จริงๆ แล้ว เครื่องนี้เป็นพระเอกในงานเลยก็ว่าได้ครับ  เพราะใช้ฟัง ทดสอบนานที่สุด O0

งั้นคุณ Charoen.P ส่งต่อมาไว้กับผมก่อนสักหนึ่งเดือนก็ได้ครับ จะลองฟังซะให้หนำใจเลย  ;D  ;D (แซวเล่นนะครับ)

ผมเองยังไม่กล้าเปิดฟังเลยครับ  กลัวติดใจเสียงไม่ยอมส่งคืนเจ้าของครับ  :yahoo

• **
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 08:06:22 PM »
อีกท่านหนึ่งที่ต้องขอบคุณ คุณนกสีเหลือง ครับ ถึงตัวจะเดินทางไปไม่ถึงอุดร (ถึงแค่สุรินทร์)  ;D แต่ได้ส่งหลอดมาร่วมงาน ยังไม่ได้แจกใครเลยครับ เพราะสมาชิกทุกๆ ท่านสนุกกับการฟังเพลง ทดสอบเครื่อง ผมขอมติในการบริหารจัดการหลอด ทั้งหมด 6 หลอด
1.  6L6 =  1 หลอด
2.  3GK5  =  1  หลอด
3.  2HA5  =  1   หลอด
4.  4GK5  =  1  หลอด
5.  5AQ5  =  1  หลอด
6.  3HA5  =  1  หลอด

สำหรับผม อยากมอบให้สมาชิกใหม่ที่มาร่วมงาน และยังไม่มีเครื่องหลอด จะได้ทดลองสร้าง ในอนาตคจะได้เป็นคอหลอดเหมือนกันครับ (ใช้หลอดเป็นเหยื่อครับ) :clap

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 05:03:49 PM »
ขอบคุณมากครับ จริงๆไม่ต้องรีบส่งมาก็ได้นะครับ ไม่มีเครื่องอยู่ที่ตัวจะได้มีแรงฮึดทำเครื่องใหม่ :groovy
งั้นคุณ Charoen.P ส่งต่อมาไว้กับผมก่อนสักหนึ่งเดือนก็ได้ครับ จะลองฟังซะให้หนำใจเลย  ;D  ;D (แซวเล่นนะครับ)

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Superstar..
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 05:03:18 PM »
[ขอบคุณมากครับ จริงๆไม่ต้องรีบส่งมาก็ได้นะครับ ไม่มีเครื่องอยู่ที่ตัวจะได้มีแรงฮึดทำเครื่องใหม่ :groovy
[/quote]

จะทำเครื่องอะไรอีกหรือครับ
   ในวันเสาร์-อาทิตย์นี้ผมจะทำเจ้า 100 TH ครับ นับเป็นชุดอลังการของผมอีกชุด

ออฟไลน์ Panu

« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 04:55:40 PM »
ลองดูในอีเบย์ดูครับ มีออกมาให้เห็นเป็นพักๆ แต่ในบ้านเราผมยังไม่เคยเจอครับ จริงๆแล้งลองใช้พวก power pentode พวก
EL82-el86ก็น่าจะได้นะครับ เพราะเดิมๆของ legacy amp ก็ใช้ SV83 ซึ่งน่าจะใกล้เคียงกับ EL84

EL86  Tele. ผมยึดของพี่มุมรักหลอดไว้แล้วครับ  ;D
พรุ่งนี้ผมจะให้น้องเค้าเอา  SV811-3  มาส่งที่ขอนแก่นนะครับ คาดว่าจะเป็นช่วงเช้าครับ (ที่แรกจะมาส่งวันนี้ พอดีรถติดงานไป ป.ลาว ครับ)

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 04:52:55 PM »
ลองดูในอีเบย์ดูครับ มีออกมาให้เห็นเป็นพักๆ แต่ในบ้านเราผมยังไม่เคยเจอครับ จริงๆแล้งลองใช้พวก power pentode พวก
EL82-el86ก็น่าจะได้นะครับ เพราะเดิมๆของ legacy amp ก็ใช้ SV83 ซึ่งน่าจะใกล้เคียงกับ EL84

EL86  Tele. ผมยึดของพี่มุมรักหลอดไว้แล้วครับ  ;D

ผลแห่งการ SOD ที่อุดรฯ ได้อะไรหลาย ๆ อย่าง คุ้มค่าจริง ๆ ครับ  :wiggle  :wiggle

• **
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 03:45:11 PM »

พรุ่งนี้ผมจะให้น้องเค้าเอา  SV811-3  มาส่งที่ขอนแก่นนะครับ คาดว่าจะเป็นช่วงเช้าครับ (ที่แรกจะมาส่งวันนี้ พอดีรถติดงานไป ป.ลาว ครับ)

« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 03:33:13 PM »
ผมรู้สึกสนใจเจ้า pentode C3m ดูแล้วโหง่เฮ้งดีครับ ไม่รู้ไปเสาะหามากจากที่ใดครับ น่าสนใจครับ

« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 02:21:30 PM »
ผมรู้สึกสนใจเจ้า pentode C3m ดูแล้วโหง่เฮ้งดีครับ ไม่รู้ไปเสาะหามากจากที่ใดครับ น่าสนใจครับ

« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 02:08:22 PM »
ต้องขอบคุณพี่ Charoen.P ที่เอือเฟื้อสถานที่และอาหารเครื่องดื่มครับ  c) c)  เป็นงานรวมพลที่อบอุ่น  :sweatdrop และเป็นกันเองดีครับ

งานนี้ก็ทำให้มีโอกาสทดลองฟังเครื่องเสียงทั้ง commercial และ diy รวมถึงสายสัญญาณและสายเอซี และได้พูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์
กับเพื่อนๆพี่ๆ (อาจจะไม่เต็มที่นั้กครับเพราะมัวแต่ฟังเครื่องของพี่มุมคนรักหลอดซึ่งขนมาเต็มที่ :showoff :weight_lift2 :weight_lift2)

Power Amp ที่ผมขนไปร่วมด้วยเป็นแบบ Single  Ended ใช่หลอด SV811-3 เป็น power output    ขับดยหลอด pentode C3m โดยต่อเป็น pentode
ใช้ VR tube เป็น regulator สำหรับ screen grid ซึ่งภาค pentode driver ได้แนวความคิดมาจาก The Legacy Poweramplifier ตามนี้ครับ
http://www.fortunecity.com/rivendell/xentar/1179/projects/legacy/Legacy.html  

« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 01:47:17 PM »
บอกแล้ว...เจ้าบ้านหนื่อยแน่ ๆ  ๆ   :shutup    :shutup    :shutup

• **
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 01:07:42 PM »
รูปหมดแล้วเหรอครับ    ทำไมน้อยจัง    N]   อยากชมบรรยากาศอีกอ่ะ.....

:euro

ใจเย็นๆ ครับคุณสิงห์ รูปมีเยอะครับ :secret
เบื้องหลังเมื่อวานนี้ (วันอาทิตย์) แม่บ้านสั่งให้ผมคลานรอบบ้านเลยครับ (ถูบ้านครับ) เลยเอารูปมาลงเรียกน้ำย่อย 2-3 รูป ไปก่อนครับ  แต่เรียนตามตรงนะครับ ครั้งที่ 3 นี้ สมบูรณ์กว่าครั้งก่อนมากๆ รวมทั้งความพร้อม ความสนใจของทุกๆ ท่านที่ไปร่วมงานครับ เหมือนพี่มุมคนรักหลอดพูดครับ อีสานมีสมาชิกหลอดเพิ่มขึ้นแน่นอนครับ โดยเฉพาะสมาชิกจาก หนองคาย ทั้ง 3 ท่าน แทบไม่อยากกลับบ้านเลยหละครับ (อ.ประหยัด กลับตอน 19.00 น. คนสุดท้าย)  :bye1

« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 12:04:26 PM »
คุณCharoen.P ในกล่องของผมมีหลายภาพครับ ผมลืมกล่องไว่ที่บ้านของCharoen.P  เอาภาพเหล่านนั้นขึ้นก่อนก็ได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 11:56:19 AM »
รูปหมดแล้วเหรอครับ    ทำไมน้อยจัง    N]   อยากชมบรรยากาศอีกอ่ะ.....

คงต้องรอ krupohn ครับ ท่านบันทึกภาพไว้เยอะ ตอนนี้คงสอนอยู่ครับ ว่างสอนเมื่อไหร่คงเข้ามาลงภาพให้ชมต่อครับ

ออฟไลน์ สิงห์

• *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 11:41:21 AM »
รูปหมดแล้วเหรอครับ    ทำไมน้อยจัง    N]   อยากชมบรรยากาศอีกอ่ะ.....

สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

ออฟไลน์ Jamrat

• The power of love is love
  • DIY Keep us alive
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 11:32:32 AM »
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
ความรัก มีมากมาย ให้เท่าไร ก็ไม่รู้จัก หมด
ความรู้ มีมากมาย อ่านยังไง ก็ไม่จบ

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 07:08:16 AM »
ยินดีด้วยครับคุณเจริญ ผมต้องขอโทษด้วยจริงๆที่ไม่สามารถไปร่วมงานได้ครับ แถมไม่ได้ตอบกลับอีกด้วย  K]

งานหน้าไม่พลาดแน่ๆครับ  dd
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ สิงห์

• *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2006, 09:35:34 PM »
 dd   dd   dd
O0   O0   O0
 :clap    :clap    :clap

สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2006, 09:29:19 PM »
ชุดแรกของการเปิดงาน เมื่อเวลาประมาณ 08.30 น. เป็นของพี่มุมคนรักหลอดทั้งชุด เริ่มด้วยตัวบนสุด Power EL84 ประมาณ 3 วัตต์ ด้านล่างซ้าย เป็น DAC ด้านล่างขวา เป็น AV (ผมไม่เข้าใจ......ถามพี่เค้าแล้วก็ยังงง งง ครับ)  ตัวหน้าสุด เป็น Pre Passive ครับ

ไม่ต้องง....ครับ ผมเป็นคนทำเอง  ตอบไม่ถูกเองครับ เพราะถามว่าเป็นเครื่องอะไร ผมไม่เข้าใจคำถาม ก็เลยงง...ไปตามกัน...เจ้าเครื่องที่เสริม DAC ก็คือ Universal DAC Outputstage ครับ ที่ผมทำเจ้า UDO (ศัพท์ใหม่พึงคิดได้เมื่อตะกี้นี้เองครับ) ไปร่วมด้วยเพื่อขับเจ้า OB ของเจ้าบ้าน ที่ผมคาดการว่าคงเสียงไม่หนา แต่ผิดคาดครับ เสียงเจ้า OB ตัวนี้เสียงทุ่มลงได้ลึกมาก ๆ เสียงแหลมที่สดใส (เกือบหน้าแตกครับ) ก็เลยก้อมแก้มหลบไม้หน้าสามไปทัน 555
    ตั้งแต่เดินสาย sod มา นับว่าที่อุดรฯ เป็นครั้งที่ 2  ที่การจัดงานประสพความสำเร็จมากเลยครับ ต้องยอมรับเจ้าภาพว่า ทำได้ดีจริง ๆ ที่สามารถประสานเพื่อน ๆ อยู่ต่างจังหวัด 5-6 จังหวัดมาร่วมงานได้ โดยเฉพาะสถานที่ ถ้าคับแคบมีหวังไม่มีที่ยืนกันแน่ ๆ ครับ เพราะเพื่อนเยอะจริง ๆ ทั้งคอหลอด คอทรานซิสเตอร์ บังเอิญบ้านกว้างขวาง สามารถรองรับ งานทั้งในห้องฟังและนอกห้องฟังได้เป็นอย่างดี ทั้งยังมีมุมพูดคุย โต๊กลางซึ่งประประกอบได้เครืองดื่มนา ๆ ชนิด ผมไม่ทราบว่าท่านใดเก็บภาพ ขอความกรุณาโพสขึ้นมาก ๆ หน่อยครับ 
     งานนี้มีหลายท่านกระเป๋าต้องฉีกแน่ ๆ ครับ เพราะเราจะได้สมาชิกคอหลอดเพิ่มขึ้นอีกหลายท่าน หลังจากฟัง เจ้า Solid stage มานานแล้ว เห็นที่จะต้องเดินสายใหม่ เริ่มต้นใหม่ กับเจ้าหัวใส หัวดำเสียแล้วซิครับ กลับบ้านพากันหูเสียไปตาม ๆ กันแน่ ๆ ครับ คงคิดถึง Mr.tubelovers แน่นอน (หลวมตัวมาฟังแล้วคิดว่าไม่หน้าเมินเสียงของนางได้ครับ) (หลงเสียงนางเสียแล้ว)
     ปีหน้าผมคิดว่าผมคงไม่ต้องนำเครื่องไปร่วมงานอีก  เพราะต้องมีเครื่องมากจนฟังกันแทบไม่ครบเครื่องกันแน่ ๆเลย  เฉพาะของผมในวันนั้น ก็เกือบไม่ได้ฟังครบถ้วนเสียแล้วครับ ดีที่ผมต่อเวลาการเดินทางจาก 15.00 น. เป็น 16 นาฬิการเศษ
    ท้ายที่สุดก็ขอขอบคุณCharoen.P  และคุณนายที่บ้านด้วยครับ ที่บริการเครื่องดื่มตลอดงาน ต้องขอขอบคุณเป็นอย่างยิ่ง งานนี้เจ้าบ้านเหนื่อย แน่ ๆ ครับ

• **
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2006, 01:41:14 PM »
ชุดแรกของการเปิดงาน เมื่อเวลาประมาณ 08.30 น. เป็นของพี่มุมคนรักหลอดทั้งชุด เริ่มด้วยตัวบนสุด Power EL84 ประมาณ 3 วัตต์ ด้านล่างซ้าย เป็น DAC ด้านล่างขวา เป็น AV (ผมไม่เข้าใจ......ถามพี่เค้าแล้วก็ยังงง งง ครับ)  ตัวหน้าสุด เป็น Pre Passive ครับ

• **
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2006, 01:03:09 PM »
และขอขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ชาวอุดรธานี หนองคาย สกลนคร กาฬสินธุ์ ขอนแก่น นครราชสีมา ทุกๆ ท่านที่ให้เกียรติไปร่วมงาน ในครั้งนี้ครับ

811-3 SE ของคุณ panu จากขอนแก่น (ตัวบนสุด) กำลังขับประมาณ 10 วัตต์ ขับ  Vienna Haydn,  Proac Tablette 8 sig. และ Monitor Audio Silver 6 นิ้ว วางหิ้ง (จำรุ่นไม่ได้ครับ)   ได้อรรถรสเต็มอิ่มครับ

ด้านซ้ายเป็น CD Accuphase ของคุณกิตติ (อุดร)

เครื่องตรงกลาง ที่วางตะแคง เป็น Pre ฝีมือพี่อินตา จากกาฬสินธุ์ ฝากพี่เสงี่ยมเอามาให้เพื่อนๆ ฟัง เป็นวงจรของ Audio Note เสียงโปร่งใส รายละเอียดดีมากครับ

เครื่องด้านหน้าซ้ายมือ เป็น Pre Passsive ขวามือ เป็น Power ใช้หม้อแปลงเป็น Driver เพิ่งเสร็จหมาดๆ ของพี่มุมคนรักหลอด (ส่วนตัวผมชอบเสียงตัวนี้มากกว่า 2A3 ครับ) เสียงโปร่งใสดีครับ

ตัวสุดท้าย ด้านหลังขวามือ เป็น Pre EL84 วงจร คุณมด (สดๆ ร้อนๆ) ของเจ้าภาพครับ เพิ่งเสร็จตอน 07.00 น. ของวันงานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม, 2006, 01:08:39 PM โดย Charoen.P »

• **
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2006, 12:09:31 PM »
 :)ครับ................อบอุ่น............เป็นกันเอง................มิตรภาพ..............รอยยิ้ม..............สุดท้าย....แจกเบอร์โทรศัพท์......กันอีกมากมาย......เพื่อสานสายสัมพันธ์กันอีกยาวไกล :victory

ต้องขอบคุณ คุณพี่มุมรักหลอดมากๆ เลยครับ เตรียมเครื่องไปร่วมงานเยอะมากๆ ครับ และหลากหลายรูปแบบ (เทคนิคการสร้าง)  2A3  ที่คุณ surasakp  ประทับและเพื่อนๆ อีกหลานท่านก็ประทับใจเช่นเดียวกัน ไม่ใช่ประทับใจแค่เสียงอย่างเดียวนะครับ รูปร่างหน้าตาของเครื่องก็ทำให้หลายๆ ท่านถึงกับอึ้ง...ไปเหมือนกันครับ โดยเฉพาะท่านที่มีโอกาสได้ยกเครื่องนี้ น้ำหนักมากจริงๆ ครับ :giveup
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม, 2006, 12:22:46 PM โดย Charoen.P »

• *
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2006, 09:04:23 AM »
ผ่านไปหมาดๆครับ งานรวมพลคนรักหลอด ครั้งที่3(อีสาน) บรรยากาศสุดที่จะบรรยายได้ พูดได้ว่ายอดเยี่ยมเลยครับ พอดีผมไม่ได้บันทึกภาพมา ไม่งั้นจะเอามาให้เพื่อนๆได้ชมกันอย่างเต็มๆตาครับ เดี๋ยวคงมีช่างภาพ krupohn มาลงภาพให้ได้ชมกันครับ ในงานมีเครื่องไปร่วมมากมายเลยครับ เริ่มด้วยจากโคราช พี่มุมคนรักหลอด ได้ขนชุดเล็กๆ(ขนาดเล็กๆ ยังเต็มบ้านเจ้าภาพเลยครับ  ;D ) มาร่วมงานมากมาย เริ่มด้วยชุด 6BQ5 SE ที่ต่อผ่าน DAC เข้าปรีพาสซีฟ เสียงที่ได้ฟัง ไม่คิดว่าได้จากหลอด 6BQ5 เลยครับ เสียงหวานๆเนียนๆคล้าย 2A3(ผมไม่เคยฟัง 2A3 ครับ แต่ช่วงหลังได้ฟังเสียงแล้วเทียบกันก็ว่าคล้ายๆละครับ) แต่พลังเสียงด้านกลางดูจะอ่อนกว่า 2A3 นิดๆครับ แต่อาจเป็นเพราะชุดนี้ใช้หลอด rectify 6X4 (ผมเคยฟัง 6BQ5 ที่ใช้ไดโอด rectify เลยได้เสียงไม่เหมือนกัน) แต่ที่ฟังหลายๆชุดในวันนั้น ผมชอบที่สุดก็ 2A3 ของพี่มุมคนรักหลอดนี่ละครับ แต่ก็มีคุณ panu ที่ยก 811-3 SE ที่เซ็ทเครื่องไว้อย่างอลังการมาสร้างสีสรรให้กับงานในวันนั้นได้ดีเยียมเลยครับ พร้อมทั้งปรีหลอดฝีมือพี่อินตา ที่พี่เสงี่ยมยกมาทดสอบเสียงให้พวกเราช่วยกันฟังอีก ยอมรับว่าเยี่ยมจริงๆเลยครับ ฟังกันจนหูแฉะเลยครับ บรรยากาศที่เหลือให้คนอื่นเล่าให้ฟังบ้างครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นงานนี้ต้องขอขอบคุณเจ้าภาพ คุณ Charoen.P ที่ลำบากจัดเตรียมงาน ทั้งสถานที่และอาหาร-เครื่องดื่ม อบอุ่นและเป็นกันเองมากครับสำหรับงานนี้  dd

ออฟไลน์ krupohn

• *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2006, 09:34:40 AM »
 :) เรียนแจ้งประกาศให้ทราบครับ  ของฝากจากใต้  น้ำใจจากคุณนกสีเหลืองมาถึงมือผมแล้วครับ  ยังร้อน ๆ อยู่เลย  ว่าจะเอาไปแกะกล่องแจกจ่ายกันในงานครับ  มีอะไรบ้างคงเซอร์ไพรซ์กันวันนั้นครับ  ความจริงมาถึงสุรินทร์ก็เฉียด ๆ แต่ก็ไม่เป็นไรครับ  ยังระลึกนึกถึงกันอยู่  ถ้าภูเก็ตจัดงานรวมพลเมื่อไร  ถ้าผมพร้อมคงได้ไป...  ขอบคุณอีกครั้งครับ   c)  dd

• **
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2006, 08:03:09 PM »
ตกลงผมไม่ได้ไปครับ เสียดายจัง ติดภาระกิจ  :(

ขอบคุณครับ เอาไว้ผมเข้า กทม. ผมจะแวะมาเยี่ยมพี่ละกันครับ  ;)

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2006, 03:29:45 PM »
สำหรับโคราช ล้อหมุนประมาณ 4-5 นาฬิกา ครับ คิดว่าประมาณ 4 ชม. คงถึงอุดร  สำหรับท่านใดจะร่วมเดินทางด้วย แจ้งด้วยครับ

ผมขอติดรถพี่มุมคนรักหลอดไปด้วยนะครับ พอมีที่ว่างเปล่าครับ นั่งหลังได้ครับคงไม่หนาวแล้ว

มีครับ  ล้อหมุนตามเวลาที่กำหนดนะครับ

• **
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2006, 03:24:43 PM »
:) เออ.. แล้วถ้าผมจะไปจากสกล เลี้ยวซ้ายเข้าซอยร้านสากล โดยให้ผ่านร้านสากลก่อน เมื่อเลยร้านสากลไปแล้ว  ผมจะต้องเลี้ยวขวาเข้าซอยชื่ออะไร  หมายเลขเท่าใดครับ  ลืม...หนะ ขออภัย  ;)

ไปตั้งหลายเที่ยวแล้ว ยังจำไม่ได้อีก ขอยืมไม้เรียวมาตีก้น................คุณครู...ดีมะ
ถ้าอยู่ร้านสากล ก็เลยร้านสากลไปอีก 2 ซอย โดยเริ่มนับ 1 จากซอยที่อยู่ตรงข้ามร้านสากล
เมื่อเข้าซอยไปแล้วขับรถตรงไปเรื่อยๆ จะเห็นทางรถไฟครับ  :kicking

ออฟไลน์ Jamrat

• The power of love is love
  • DIY Keep us alive
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2006, 02:23:28 PM »
ตกลงผมไม่ได้ไปครับ เสียดายจัง ติดภาระกิจ  :(
ความรัก มีมากมาย ให้เท่าไร ก็ไม่รู้จัก หมด
ความรู้ มีมากมาย อ่านยังไง ก็ไม่จบ

ออฟไลน์ พ่อน้องเปรียว

• **
  • งดสร้างแอมป์ชั่วคราว
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2006, 02:22:33 PM »
สำหรับโคราช ล้อหมุนประมาณ 4-5 นาฬิกา ครับ คิดว่าประมาณ 4 ชม. คงถึงอุดร  สำหรับท่านใดจะร่วมเดินทางด้วย แจ้งด้วยครับ

ผมขอติดรถพี่มุมคนรักหลอดไปด้วยนะครับ พอมีที่ว่างเปล่าครับ นั่งหลังได้ครับคงไม่หนาวแล้ว
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Aesthetic=ความงามหรือสุนทรียะ
Function=ประโยชน์ใช้สอย
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Safety=ความปลอดภัยในการใช้งาน
Durable=ทนทาน
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง
Cost=ราคาเหมาะสม

• *
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2006, 12:15:23 PM »
เบอร์โทร.พี่อินตา 0-9710-4676  ฝากคุณ surasakp ช่วยประสานงานด้วยครับ พี่อินตา ไม่มีรถเดินทางไปอุดรครับ
ได้ครับ ผมโทรติดต่อพี่อินตาเองครับ ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2006, 12:02:32 PM »
 :) เออ.. แล้วถ้าผมจะไปจากสกล เลี้ยวซ้ายเข้าซอยร้านสากล โดยให้ผ่านร้านสากลก่อน เมื่อเลยร้านสากลไปแล้ว  ผมจะต้องเลี้ยวขวาเข้าซอยชื่ออะไร  หมายเลขเท่าใดครับ  ลืม...หนะ ขออภัย  ;)

• **
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2006, 11:19:41 AM »

ระยะทาง 310 กม. ครับ ขับรถ 80-100 กม./ชม.  ไม่เกิน 4 ชม.ก็ถึงครับ
บ้านผมอยู่ในซอยศริพินิจ  สังเกตง่ายๆ ครับ เมื่อผ่าน 4 แยกรอบเมือง (ถ.อุดร-ขอนแก่น) ตรงเข้าเมืองอุดร ประมาณ 2 กม. 800 เมตร ซอยเข้าบ้านผมอยู่ด้านขวามือ จุดสังเกต ด้านซ้ายมือ ดูเครื่องบินขับไล่ หน้าประตูทางเข้า กองบิน 23 ประตู 1 ตรงไปจนสุดรั้ว กองบิน 23 จะถึงประตู 2 ซอยศรีพินิจ จะอยู่ตรงข้าม ประตู 2 ครับ เข้าไปในซอย (ตรงไปตลอด) บ้านผมจะอยู่ก่อนถึง ซอย ศรีพินิจ ซอย 5 ครับ  (เลี้ยวขวาเข้าซอยครับ)

เบอร์โทร ครับ 0-1380-7317
เบอร์โทร.พี่อินตา 0-9710-4676  ฝากคุณ surasakp ช่วยประสานงานด้วยครับ พี่อินตา ไม่มีรถเดินทางไปอุดรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มีนาคม, 2006, 08:02:00 PM โดย Charoen.P »

• *
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2006, 09:08:18 AM »
ผม plan ไว้ก็ประมาณว่าล้อหมุนประมาณ 5 นาฬิกาเหมือนกันครับ ต้องขับรถผ่านดงอ้อย ใช้ความเร็วได้ไม่มาก ต้องค่อยๆไปครับ  Y]

« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2006, 09:01:17 AM »

• *
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2006, 08:46:13 AM »
พี่อินตาครับ ในวันที่ 18 คณะพี่จะเดินทางไปเองหรือให้ผมแวะไปรับครับ ผมจะออกเดินทางเช้าๆหน่อยครับ หรือพี่มีความเห็นอย่างไรครับ ผมเดินทางไปคนเดียวถ้ามีเพื่อนนั่งคุยด้วยในการเดินทางก็จะได้ไม่เหงาครับ  :drive1

:) จริงครับ  ผมว่า  ระยะทางจากกาฬสินธุ์ถึงอุดร  คงทำให้คุณ surasakp ได้แนวคิดอะไรดี ๆ จากพี่อินตาเยอะครับ  ในทำนองเดียวกัน  พี่อินตาคงได้อะไร ๆไปปรับปรุงผลงานบ้างหละน่า.. จริงมะ..  ;)

• *
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2006, 08:29:58 AM »
พี่อินตาครับ ในวันที่ 18 คณะพี่จะเดินทางไปเองหรือให้ผมแวะไปรับครับ ผมจะออกเดินทางเช้าๆหน่อยครับ หรือพี่มีความเห็นอย่างไรครับ ผมเดินทางไปคนเดียวถ้ามีเพื่อนนั่งคุยด้วยในการเดินทางก็จะได้ไม่เหงาครับ  :drive1

• *
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2006, 03:23:10 PM »
 ??? แฮะ ๆ... ไม่ถึงขนาดน้าาน... ครับพี่  เอาแค่ให้ชมเป็นกระสาย  พอเป็นขวัญตาให้น้อง ๆ น้ำลายสอเล่น หนะ  ;)

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2006, 01:32:48 PM »
:) เรียนถามพี่มุมคนรักหลอดสิครับ..  ว่า  ในลิสต์ที่แจ้งมา  ทำไม่ถึงไม่มี 6C33se ที่น้อง ๆ ประสงค์จะฟังเสียงครับป๋ม  อีกประการ.. พี่ช่วยนำหลอดไปจัดนิทรรศการ ให้น้อง ๆ ช่วยแบ่งเบาภาระการเป็นรักษาด้วยนะครับ   อีกประการสุดท้ายที่จะขอรบกวน  พี่ช่วยนำบทความทาง DIY จากวารสารที่เก็บ ๆ ไว้  ไปให้น้อง ๆ ถ่ายเอกสารด้วยนะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้ามาก ๆ เลยครับ  ;)

6c33 ขาดความสมบูรณ์บางอย่างครับ ถ้าทันกาล จะนำไปสมทบครับ ถ้าไม่ทันผมจะนำ 6c33 ของฝรั่งไปแก้ขัดก่อนนะครับ (829)  หลอดที่แบ่งเบาภาระนั้น ก็พอมีครับ เป็นหลายร้อยเบอร์ ขนไปหมดคลังแสง คงไม่ไหวแน่ ๆ ครับ

• *
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2006, 01:19:09 PM »
 :) เรียนถามพี่มุมคนรักหลอดสิครับ..  ว่า  ในลิสต์ที่แจ้งมา  ทำไม่ถึงไม่มี 6C33se ที่น้อง ๆ ประสงค์จะฟังเสียงครับป๋ม  อีกประการ.. พี่ช่วยนำหลอดไปจัดนิทรรศการ ให้น้อง ๆ ช่วยแบ่งเบาภาระการเป็นรักษาด้วยนะครับ   อีกประการสุดท้ายที่จะขอรบกวน  พี่ช่วยนำบทความทาง DIY จากวารสารที่เก็บ ๆ ไว้  ไปให้น้อง ๆ ถ่ายเอกสารด้วยนะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้ามาก ๆ เลยครับ  ;)

ออฟไลน์ อินตา

• *
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2006, 12:25:34 PM »
สววัสดีครับ   วันนั้นที่ผมบอกว่าได้รับการแจ้งจากทางโคราชว่าเลื่อนการสัมนาไปเป็นเดอืน  พ.ค. นั้น หมายความว่าเป็นการเลื่อนการสัมนาของทางผมเอง   สว่นการรวมพลที่อุดรยังเหมือนเดิมครับ   โปรดเข้าใจตามนี้ด้วยครับ

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2006, 11:55:08 AM »
ใครมีปัญหาอะไร หรือมีโครงงานอะไร จะแสดงสดในงาน SOD ก็ยิ่งจะดีครับ จะได้ช่วยกันบรรเลงสดเลย ส่วนงานซ่อม ฯ คงต้องใช้เวลา

• **
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2006, 10:24:02 AM »
อ้างถึง
ลำโพง Vienna Haydn Single wrie  คุณหนุ่ม จากหนองคาย 

:o โอว์ Haydn แสดงว่าเอามารองรับ EL34PP ของท่านพี่มุมคนรักหลอดชัวร์  :secret

Haydn  ตู้เปิด ความไว 89 dB ไม่ต้อง PP หรอกครับ เครื่องพี่มุมคนรักหลอดขับได้สบายๆ ครับ และเสียงหวานด้วยครับ  แต่ขณะนี้รอผลยืนยันจากคุณหนุ่มหนองคายอีกทีครับ (ประสานงานเมื่อวันเสาร์...เจ้าตัวรับปากแล้วครับ)

• *
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2006, 08:23:59 AM »
          เครื่องที่ผมจะนำไปในวันเสาร์ที่ 18 นี้ กำลังไม่ 10 W. เลยสักตัวครับ แม้แต่ เจ้า PP EL 34 ถูกผมปรับปรุงใหม่ จากวัตต์ 28 W. เหลือเพียง ประมาณ 8-9 W. เท่านั้น

พอดีผมกำลังมีโครงงานทำ EL34PP หรือไม่ก็ 6L6GC-PP จะได้ศึกษาและ COPY ซะเลย  ;D

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 12 มีนาคม, 2006, 09:45:05 PM »
อ้างถึง
ลำโพง Vienna Haydn Single wrie  คุณหนุ่ม จากหนองคาย 

:o โอว์ Haydn แสดงว่าเอามารองรับ EL34PP ของท่านพี่มุมคนรักหลอดชัวร์  :secret

เครื่องที่ผมจะนำไปในวันเสาร์ที่ 18 นี้ กำลังไม่ 10 W. เลยสักตัวครับ แม้แต่ เจ้า PP EL 34 ถูกผมปรับปรุงใหม่ จากวัตต์ 28 W. เหลือเพียง ประมาณ 8-9 W. เท่านั้น
         ไม่เป็นไรครับ ผมจะหาเครื่องวัตต์สูงไปร่วมด้วยสักเครื่องครับ

• *
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 12 มีนาคม, 2006, 06:19:20 PM »
ข้าวของเยอะอย่างนี้ สงสัยห้องเดียวไม่พอแน่ๆครับ คงต้องใช้ห้องกลางเป็นแน่แท้  :nonono

• *
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 12 มีนาคม, 2006, 05:12:21 PM »
อ้างถึง

• **
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 12 มีนาคม, 2006, 01:11:57 PM »
เครื่องเล่น CD ที่ใช้วัน SOD  ยี่ห้อ Accuphase DP-55 (ไม่แน่ใจ) คุณกิตติ จากอุดร นำมาร่วมงาน พร้อมสายสัญญาณและแผ่น CD :clap
ลำโพง Vienna Haydn Single wrie  คุณหนุ่ม จากหนองคาย  :clap
มี TT ของ อ.เทิน อีก 1 เครื่อง ยี่ห้อ Pro-Ject RM-9 (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)  :P Pre Phono ยี่ห้อเดียวกัน (รุ่นหลอด)  :yahoo
และอื่นๆ ผมกำลังประสานงานครับ :drive1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มีนาคม, 2006, 01:25:19 PM โดย Charoen.P »

ออฟไลน์ พ่อน้องเปรียว

• **
  • งดสร้างแอมป์ชั่วคราว
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2006, 06:42:24 PM »
Yeh! ผมได้วีซ่าไปอุดรธานีกับพี่มุมคนรักหลอดแล้วครับ น้องเปรียวปิดคอร์สพอดี ผมแจ้งอย่างเป็นทางการว่าไปสัมนา 555
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Aesthetic=ความงามหรือสุนทรียะ
Function=ประโยชน์ใช้สอย
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Safety=ความปลอดภัยในการใช้งาน
Durable=ทนทาน
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง
Cost=ราคาเหมาะสม