ผู้เขียน หัวข้อ: "รวมพลคนรักหลอด ครั้งที่ 3 (อีสาน)"  (อ่าน 391092 ครั้ง)

ออฟไลน์ Charoen.P

• Super Star.
  • **
Re: "รวมพลคนรักหลอด ครั้งที่ 3 (อีสาน)"
« ตอบกลับ #354 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2006, 04:01:02 PM »
คาดว่า 6C33/805 และอีกประมาณ 2-3 เครื่อง ขนไปด้วยครับ ยกเว้น 845 ขอปรับปรุงให้สุด ๆ ก่อน ครับ

หลอด 6C33  เป็นหลอดสุดปรารถนาของ krupohn ครับ อยากเห็น อยากฟัง มานานแล้วครับ พี่มุมคนรักหลอด ช่วยให้ krupohn สมหวังด้วยครับ :victory

ออฟไลน์ พ่อน้องเปรียว

• **
  • งดสร้างแอมป์ชั่วคราว
Re: "รวมพลคนรักหลอด ครั้งที่ 3 (อีสาน)"
« ตอบกลับ #353 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2006, 03:34:55 PM »
คาดว่าใช้รถคันเดียวไม่พอครับ
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Aesthetic=ความงามหรือสุนทรียะ
Function=ประโยชน์ใช้สอย
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Safety=ความปลอดภัยในการใช้งาน
Durable=ทนทาน
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง
Cost=ราคาเหมาะสม

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Superstar..
« ตอบกลับ #352 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2006, 03:13:37 PM »
คาดว่า 6C33/805 และอีกประมาณ 2-3 เครื่อง ขนไปด้วยครับ ยกเว้น 845 ขอปรับปรุงให้สุด ๆ ก่อน ครับ

ออฟไลน์ krupohn

• Super Star
  • *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
« ตอบกลับ #351 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2006, 01:24:16 PM »
กำลังชั่งใจอยู่ครับว่าจะเป็น Hight power SE amp E L34 X 4 หรือจะ Hight power  PP amp EL34 X 4 เพราะคราวที่แล้วการ sod ที่อุดรฯ ไม่มีเครื่องกำลังสูงไปร่วมงานเลย (แอมป์มด) ทำให้ลำโพง Hi END หลายคู่ต้อง เสียโอกาสแสดงประสิทธิภาพ คราวนี้เลยต้องคิดถึงตัวนี้ด้วยครับ

:) แหม! พี่ครับ  ที่อุดรผมพลาด 6C33 (เห็นแต่ญาติเบอร์อะไรนะ 829 เหรอ) แล้วที่ขอนแก่น  จะให้ผมพลาดอีกเหรอครับ  :)

• **
« ตอบกลับ #350 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2006, 12:00:48 PM »
กำลังชั่งใจอยู่ครับว่าจะเป็น Hight power SE amp E L34 X 4 หรือจะ Hight power  PP amp EL34 X 4 เพราะคราวที่แล้วการ sod ที่อุดรฯ ไม่มีเครื่องกำลังสูงไปร่วมงานเลย (แอมป์มด) ทำให้ลำโพง Hi END หลายคู่ต้อง เสียโอกาสแสดงประสิทธิภาพ คราวนี้เลยต้องคิดถึงตัวนี้ด้วยครับ

ผมขออนุญาตเลือกให้ครับเป็น SE ครับผม
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง

« ตอบกลับ #349 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2006, 11:35:42 AM »

ออฟไลน์ Panu

« ตอบกลับ #348 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2006, 09:12:40 AM »
    แด๋วแพ้คุณ Charoen.P ผมเริ่มทำแท่น เครื่องที่จะนำไป SOD ที่ขอนแก่นแล้ว (นำแท่นมาอวดด้วยครับ)
    คาดว่าอีก 2-3 อาทิตย์ จะเริ่มเอาอุปกรณ์ใส่ครับ งานนี้แยกภาคจ่ายไฟแต่เชลแนล เป็นแท่น โมโนบ๊อก อยู่ร่วมบนแท่นอันเดียวกัน

ผมลองนับรูที่เจาะไว้ติดตั้ง socket หลอดได้ 12 รู = 12 หลอดต่อข้าง  ท่าทางจะหนักนะครับ :showoff น่าจะจัดอยู่ในรุ่น Heavy Weight  ;D   เป็น push-pull หรือเปล่าครับ ใช้หลอดเบอร์อะไรหรือครับ  :)

« ตอบกลับ #347 เมื่อ: 06 กรกฎาคม, 2006, 08:57:00 PM »
แท่นสวยครับ โดยเฉพาะงานไวริ่งเรียบร้อยมาก  :clap ท่าทางจะเงียบสนิท   ;D หมายถึงไม่ฮัมไม่จี่นะครับ อยากฟังครับ  :kicking  :kicking

ขอบคุณครับ  เงียบครับ  :) :)

แต่มีเรื่องที่ทำให้ผมงง งง ผมทดลองเปิดเฉพาะ Power Amp. Viola PP เสียง Hum ดังมากครับ พอเปิด Pre 6CW5 ที่ผมทำ เสียง Hum หายไปจนเกือบไม่ได้ยิน (หูห่างจากลำโพง 10 ซม. ไม่ได้ยินเสียง Hum) ผมเลยคิดว่าระบบ Groung ของ Pre 6CW5 ช่วยทำให้ระบบ Ground ของ Power Amp. เชื่อมต่อกับ Pre ขณะเปิดเครื่อง ทำให้เสียง Hum เงียบ (เป็นไปได้หรือเปล่าครับ) :black_eye

อ้างถึง

น่าจะเป็นไปได้ว่า สายกราวด์ PP amp อาจจะไม่แน่นครับ หรือลอย เมื่อการต่อกราวด์ ซึ่งอ้างอิงจากปรีแอมป์แล้ว ทำกราวด์เชื่อมต่อกันครบวงจร อาการฮัมจึงหายไป เพื่อให้เกิดความแน่ใจ ลองถอดปรีแอมป์ออก แล้วตรวจเช็กดูกราวด์ PP amp ว่าต่อถูกต้องหรือไม่ครับ

• **
« ตอบกลับ #346 เมื่อ: 06 กรกฎาคม, 2006, 07:57:30 PM »
แท่นสวยครับ โดยเฉพาะงานไวริ่งเรียบร้อยมาก  :clap ท่าทางจะเงียบสนิท   ;D หมายถึงไม่ฮัมไม่จี่นะครับ อยากฟังครับ  :kicking  :kicking

ขอบคุณครับ  เงียบครับ  :) :)

แต่มีเรื่องที่ทำให้ผมงง งง ผมทดลองเปิดเฉพาะ Power Amp. Viola PP เสียง Hum ดังมากครับ พอเปิด Pre 6CW5 ที่ผมทำ เสียง Hum หายไปจนเกือบไม่ได้ยิน (หูห่างจากลำโพง 10 ซม. ไม่ได้ยินเสียง Hum) ผมเลยคิดว่าระบบ Groung ของ Pre 6CW5 ช่วยทำให้ระบบ Ground ของ Power Amp. เชื่อมต่อกับ Pre ขณะเปิดเครื่อง ทำให้เสียง Hum เงียบ (เป็นไปได้หรือเปล่าครับ) :black_eye

อ้างถึง
แด๋วแพ้คุณ Charoen.P ผมเริ่มทำแท่น เครื่องที่จะนำไป SOD ที่ขอนแก่นแล้ว (นำแท่นมาอวดด้วยครับ)
 คาดว่าอีก 2-3 อาทิตย์ จะเริ่มเอาอุปกรณ์ใส่ครับ งานนี้แยกภาคจ่ายไฟแต่เชลแนล เป็นแท่น โมโนบ๊อก อยู่ร่วมบนแท่นอันเดียวกัน

เห็นโครงสร้างแล้ว ผมคงแพ้พี่แน่ๆ ครับ  :cry2 :cry2

« ตอบกลับ #345 เมื่อ: 06 กรกฎาคม, 2006, 07:42:24 PM »

ออฟไลน์ Panu

« ตอบกลับ #344 เมื่อ: 06 กรกฎาคม, 2006, 04:11:25 PM »
ฝีมือเยี่ยมเลยครับคุณ Charoen.P 

ขอบคุณครับ ผมจะยกเครื่องนี้ไปงาน SOD ที่ขอนแก่นด้วยครับ  ;D ;D

« ตอบกลับ #343 เมื่อ: 06 กรกฎาคม, 2006, 08:36:01 AM »
เหวอ ดีนะ ผมยังไม่ไปต่อมันเข้า ที่จริงก่อนจะไปต่อเติม ผมคงไปเปิดวงจร el34 ที่พี่ตัดต่อไว้ให้ก่อนล่ะครับ
ชักอยากรู้แล้วสิว่าเสียงมันจะต่างกันสักเท่าใด จำได้ว่า
"...R 100 ohms ต่อไว้เพื่อให้แน่ใจว่ากริดน้อยจะไม่ได้รับไฟสูงมากกว่าเพลท...."

R ตัวนี้ทำหน้าที่กำหนดกระแสให้กับ g 2

เสียงนะหรือครับ ก็น้อง ๆ น้อย + เล็ก ( 2A3 ) เลยน่า ซิบอกให่

• **
« ตอบกลับ #342 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2006, 09:03:08 PM »
เหวอ ดีนะ ผมยังไม่ไปต่อมันเข้า ที่จริงก่อนจะไปต่อเติม ผมคงไปเปิดวงจร el34 ที่พี่ตัดต่อไว้ให้ก่อนล่ะครับ
ชักอยากรู้แล้วสิว่าเสียงมันจะต่างกันสักเท่าใด จำได้ว่า
"...R 100 ohms ต่อไว้เพื่อให้แน่ใจว่ากริดน้อยจะไม่ได้รับไฟสูงมากกว่าเพลท...."

« ตอบกลับ #341 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2006, 08:33:12 PM »
ในวงจรเล่มของซีเอ็ดหน้า 68 เค้าเอากริดน้อยไปรวมกับเพลท ผมก็ทำแบบเค้าอะครับ แบบนี้เรียกไตรโอดใช่ไหมครับ ผมว่าจะลองเอา R คั่นเสียก่อนสัก 100K จะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ

100 โอห์มครับ มิใช่ 100 k. แด๋ว...ยุง..

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • Superstar...
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #340 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2006, 07:01:50 PM »
 ;D ไตรโอดครับ
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

• **
« ตอบกลับ #339 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2006, 06:32:24 PM »
ในวงจรเล่มของซีเอ็ดหน้า 68 เค้าเอากริดน้อยไปรวมกับเพลท ผมก็ทำแบบเค้าอะครับ แบบนี้เรียกไตรโอดใช่ไหมครับ ผมว่าจะลองเอา R คั่นเสียก่อนสัก 100K จะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • Superstar...
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #338 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2006, 10:46:27 AM »
ฝีมือเยี่ยมเลยครับคุณ Charoen.P  พ่อน้องเปลียวต้องเลียนแบบนะครับ เอาแบบนี้เหละ เลิกทำแอมป์อนาถาได้แล้วครับ หลอดแต่ละเบอร์ของพ่อน้องเปลียว ขึ้นแท่นสุด ๆ แล้ว นะครับ 

ผมทำ 6L6SE เสร็จภายใน 1 วัน 1 คืน เสียงดังแล้วไม่มีฮัม ไม่มีจี่ ไม่เอาไฟหลอดลงกราวด์ มีตัวตัด NFB ผมใส่ไว้ในกระทู้อนาถา มีภาพประกอบเพียบครับพี่ หน้าตาพอใช้ได้ แต่เสียงผมว่าสู้ "aNATa" ไม่ได้ด้านรายละเอียดและลีลานะครับ ได้เปรียบที่ลูกหนักเท่านั้นเอง

พ่อน้องเปรียว ทำเป็นโหมด ไตรโอด หรือ เทตโทรตครับ ทำเป็นไตรโอดเสียงจะดีกว่านะครับ
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

• **
« ตอบกลับ #337 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2006, 12:00:52 AM »
ฝีมือเยี่ยมเลยครับคุณ Charoen.P  พ่อน้องเปลียวต้องเลียนแบบนะครับ เอาแบบนี้เหละ เลิกทำแอมป์อนาถาได้แล้วครับ หลอดแต่ละเบอร์ของพ่อน้องเปลียว ขึ้นแท่นสุด ๆ แล้ว นะครับ 

ผมทำ 6L6SE เสร็จภายใน 1 วัน 1 คืน เสียงดังแล้วไม่มีฮัม ไม่มีจี่ ไม่เอาไฟหลอดลงกราวด์ มีตัวตัด NFB ผมใส่ไว้ในกระทู้อนาถา มีภาพประกอบเพียบครับพี่ หน้าตาพอใช้ได้ แต่เสียงผมว่าสู้ "aNATa" ไม่ได้ด้านรายละเอียดและลีลานะครับ ได้เปรียบที่ลูกหนักเท่านั้นเอง

• **
« ตอบกลับ #336 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2006, 11:13:56 PM »
ฝีมือเยี่ยมเลยครับคุณ Charoen.P 

ขอบคุณครับ ผมจะยกเครื่องนี้ไปงาน SOD ที่ขอนแก่นด้วยครับ  ;D ;D

• **
« ตอบกลับ #335 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2006, 08:06:40 PM »
เขียนดี ถ่ายรูปก็ดีครับ แล้วเมื่อไหร่จะโชว์ซิสเต็มเต็มๆ ละครับ :cheer

คงต้องขอเวลาอีกสักระยะครับ เพราะยังดองเครื่องอื่นๆ ของระบบไว้ เช่น Power  NON OS DAC และยังหาลำโพง Fostex FE126E ยังไม่มีตู้เลยครับ สภาพยังเหมือนวันที่พ่อน้องเปรียวไปเยี่ยมที่บ้านผมนั่นแหละครับ  :shutup :( :shutup
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กรกฎาคม, 2006, 11:55:53 AM โดย Charoen.P »

« ตอบกลับ #334 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2006, 10:19:14 AM »

• **
« ตอบกลับ #333 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2006, 11:30:28 PM »
เขียนดี ถ่ายรูปก็ดีครับ แล้วเมื่อไหร่จะโชว์ซิสเต็มเต็มๆ ละครับ :cheer

• **
« ตอบกลับ #332 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2006, 10:31:56 PM »
เมื่อไหร่จะพูดเรื่องเสียงซะที (วะ) อย่าเพิ่งใจร้อนครับ

ผมกำลัง Burn ไปเรือยๆ เสียงเริ่มเนียนขึ้นเยอะแล้วครับ รายละเอียดดีไม่แต่ต่าง Pre EL84 ตัวเดิม แต่ผมรู้สึกว่าจะนุ่มเนียนกว่า EL84 (หลอดจีน) พอสมควร (นะเวลานี้นะครับ) แต่ผมไม่อยากเปรียบเทียบกับเครื่องนี้เท่าไหร่ เพราะเครื่องนี้อะไหล่หลายจุดต่างกันมากพอสมควรครับ หลอดก็ดูโปร่งโล่งกว่า EL84 สะอาดตาดีครับ :yahoo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กรกฎาคม, 2006, 10:34:36 PM โดย Charoen.P »

• **
« ตอบกลับ #331 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2006, 10:26:27 PM »
ซากของเก่า ตอนอยู่ในร่างของ Pre 6SN7 ซึ่งไม่ประสบความสำเร็จ  รอการปลุกชีวิตใหม่ให้คืนชีพในอนาคต นี่แหละครับสิ่งดีๆ ที่นัก DIY มีติดตัวเสมอ ทุกชิ้นส่วนสามารถนำกลับมาใช้ได้อีกเมื่อเราต้องการ :victory :victory :victory

• **
« ตอบกลับ #330 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2006, 10:21:17 PM »
บรรยายกาศของท้ายเครื่องครับ  เรียบง่าย แต่ดูมีเสน่ห์ในตัวเองครับ :yucky :yucky :yucky

• **
« ตอบกลับ #329 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2006, 10:17:19 PM »
อีกมุมหนึ่งของความสวยงาม ที่แอบแฝงไว้ด้วยความพยายาม 2f รูปแบบของไม้ด้านข้างผมได้ Idea มาจากการมองด้านข้างของรถเก๋งครับ จึงทำมุมมนหน้า-หลังดั่งที่เห็นครับ :drive1

• **
« ตอบกลับ #328 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2006, 10:11:26 PM »
มาดูภายนอกเครื่องกันบ้างครับ รูปที่เห็นถ่ายโดยใช้เลนส์มุมกว้าง เลยทำให้ภาพออกมาเหมือนหลอดด้านหลังของภาพมันเอียง จริงๆ แล้วไม่ได้เอียงนะครับ ส่วนแผ่นไม้ที่รองอยู่ใต้กล่อง ไม่ใช่ส่วนประกอบของกล่องเครื่อง ฝาด้านล่างผมใช้แผ่นอะลูมิเนียมปิดครับ K)

• **
« ตอบกลับ #327 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2006, 10:06:56 PM »
ด้านหน้าเครื่องกับ Step Volume ครับ

• **
« ตอบกลับ #326 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2006, 10:03:56 PM »
ศูนย์รวมภาคจ่ายไฟถูกจัดวางไว้ท้ายเครื่อง ห่างจากภาคขยายสัญญาณซึ่งถูกวางไว้ด้านหน้า ประหนึ่งว่าทิศเหนือ กับ ทิศใต้ 2f 2f

• **
« ตอบกลับ #325 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2006, 09:57:46 PM »
RCA ท้ายเครื่องครับ  คู่เดียวด้านซ้ายมือเป็น Input   ส่วน  2 คู่ขาวมือเป็น Output 2 ชุด โดยมีวัตถุประสงค์ในอนาคตจะต่อ Active Woofer พ่วงเข้ากับชุดเครื่องเสียง แล้วใช้ลำโพงหลักคู่เล็กๆ จะได้เล่นกับ SET วัตต์ต่ำๆ ได้ครับ เป็นระบบ 2.1 Channel ครับ

• **
« ตอบกลับ #324 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2006, 09:48:27 PM »
จุดที่ต่อเป็น Star ก่อนต่อลงแท่นเครื่อง (มุมขวาปลายสาย LAN) สายไฟสีขาว ต่อมาจาก Input Output RCA ท้ายเครื่อง สายไฟสีเขียวเป็น Ground ของไฟสูง  สายไฟสีส้มได้มาจาก Power Supply ของเครื่องคอมพิวเตอร์ที่เสียแล้วครับ ส่วนสายไฟสีดำเป็นสาย Ground ที่มาจากจุดต่างๆ ของวงจร C ภาคจ่ายไฟ 2 ตัวในรูป ผมเปลี่ยนจากวงจรเดิมค่า 180 uF เป็น 220 uF ทั้ง 2 ตัว เพราะผมมีแต่ค่านี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กรกฎาคม, 2006, 09:52:03 PM โดย Charoen.P »

• **
« ตอบกลับ #323 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2006, 09:37:36 PM »
วิธีแก้ Hum ตรงไฟจุดไส้หลอด ใช้ R 100 Ohms 2W ต่อขนานด้วย C 0.47 uF 200V ต่อระหว่างสายไฟทั้ง 2 เส้น แล้วรวบขา R อีกด้านเข้าด้วยกันต่อลง Ground ซึ่งคุณมดได้แนะนำไว้ครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กรกฎาคม, 2006, 09:39:24 PM โดย Charoen.P »

• **
« ตอบกลับ #322 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2006, 09:29:30 PM »
ดูชัดๆ สาย LAN ที่เอามkต่อเป็น Ground ครับ

• **
« ตอบกลับ #321 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2006, 09:21:14 PM »
ภายในเครื่องครับ เริ่มจากสายไฟสีขาว-เขียว มุมบนสุด  (ของภาพ) เป็นไฟสูง B+ 250V ตรงกลางสีน้ำตาล เป็นไฟจุดไส้หลอดวางแนบติดกับตัวกล่อง  ใกล้ๆ กัน แต่อยู่ลอยสูงขึ้นมาอีกประมาณ 2 นิ้ว เป็นสาย Lan Fast CAT5 ครับ ผมถักทำสายสัญญาณ Digital ต่อจาก CD เข้า NON OS DAC ฟังเล่นมาปีหนึ่งแล้ว มันยาวเกิน 1 เมตร เลยตัดเอามาทดลองทำสาย Gruond ต่อเป็น Star Groung ซึ่งเดิมๆ ผมจะใช้วิธี Groudn Bus ครับ (ทดลองเปลี่ยนบ้าง เพื่อหาประสบการณ์ครับ)  ด้านล่างสุดกลุ่มสายสัญญาณเส้นใหญ่ เป็นของ Supra ครับ 

ส่วนท่อสีดำๆ ผมใส่หุ่ม C Coupling ไว้เฉยๆ ไม่ให้มันวางทับกับสายไฟจุดไส้หลอดครับ (ไม่มีอะไร)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กรกฎาคม, 2006, 09:24:38 PM โดย Charoen.P »

• **
« ตอบกลับ #320 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2006, 05:13:23 PM »
:clap  :clap  :clap เย.. เย... เย...  ดีใจที่เห็นคุณเจริญกลับมา DIY แล้ว  ไชโย..  c)  c)  c)

หยุด 4 วัน เข้าพรรษา จะปั๊มออกมาอีกสักเครื่องครับ เตรียมการณ์ไว้แล้วครับ  ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #319 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2006, 05:08:23 PM »
 :clap  :clap  :clap เย.. เย... เย...  ดีใจที่เห็นคุณเจริญกลับมา DIY แล้ว  ไชโย..  c)  c)  c)

• **
« ตอบกลับ #318 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2006, 12:54:01 PM »
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ

เมื่อคืนผมทดสอบจนถึง 0.30 น. ของวันใหม่ (ใจจริงอยากจะทดสอบจนสว่าง แต่แม่บ้านนอนดิ้นไปดิ้นมา ไม่ใช่ดิ้นตามจังหวะเพลงนะครับ เค้านอนไม่หลับ ผมกลัวโดนสั่งระงับโครงการ DIY เลยต้องรีบนอน.....) :D :D

สาเหตุของเสียงมิติด้านสูงแย่เอามากๆ เกิดจากเสียงด้านขวาดังกว่าด้านช้าย (ช่วงดึกเปิดเบาๆ ถึงฟังออกครับ) คงเหนื่อยแน่ๆ ครับ กว่าจะหาสาเหตุเจอ  :cry2  แต่ที่ดีใจมากๆ คือเสียง Hum ไม่มีให้ได้ยิน  :clap  ไม่เหมือนตอนหัด DIY ใหม่ๆ ครับ แก้ Hum ยังไงก็ไม่หาย :black_eye

ภาพที่เห็นผมถ่ายตอน 2 ทุ่ม เลยดูไม่ชัด ไม่สวยเท่าไหร่ครับ

• **
« ตอบกลับ #317 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2006, 08:10:09 AM »
คุณ Charoen.P เขียนแบบนี้น่าอ่านนะครับ คุ้มกับการเจาะแท่นแอมป์มากเลย

ออฟไลน์ PajoneC

• *
    • สนุกกับการได้ทำ ทำในสิ่งที่ชอบ
« ตอบกลับ #316 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2006, 07:50:41 AM »
พี่ Charoen.P แท่นสวยมากๆ เลยครับ ติดตามอยู่นะครับ

• **
« ตอบกลับ #315 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2006, 11:42:27 PM »
หลอด Diode ผมใช้ 5V4 อุ่นเครื่องไปพรางๆ ก่อนครับ หลอดเบอร์นี้ผมว่าเสียงนุ่มๆ ช้าๆ ดีเหมือนกัน ไปเรื่อยๆ เหมือนไม่มีจุดหมายปลายทาง อยากเรียนถามเพื่อนๆ ว่าจริงๆ แล้ว บุคลิกเสียงของหลอดเบอร์นี้เป็นยังไงครับ :black_eye  พรุ่งนี้เย็นจะถ่ายรูปภายในมาให้ดูนะครับ ผมทดลองอะไรบ้างอย่างด้วยครับ :secret
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กรกฎาคม, 2006, 11:44:01 PM โดย Charoen.P »

• **
« ตอบกลับ #314 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2006, 11:36:41 PM »
หลอด ผมใช้ 6CW5 ของ National ครับ ได้มา 3 หลอด ผมว่าหลอดดูแล้วหุ่นดี เพรียวกว่า EL84 ส่วนเรื่องเสียงคงต้องรออีกสักระยะครับ แต่ผมว่าน่าฟังกว่า Pre Viola ตัวเดิมของผมที่ผมให้เพื่อนไปแล้วครับ O0 O0 O0

• **
« ตอบกลับ #313 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2006, 11:23:33 PM »
ขออนุญาต เอาวงจรคุณมดมาลงให้ดู เปรียบเทียบกับเครื่องที่ผมทำ ตามที่มีอะไหล่อยู่ในมือนะครับ ผมตัด Rg ออก เนื่องจากเครื่องที่ผมทำครั้งแรกผมใช้โวลุ่ม Step 10  แก๊ก เร่งแค่ 2 แก๊ก เสียงดังเกินไป เครื่องใหม่นี้ผมเลยไม่ใส่ ปรากฎว่าผมต้องเร่งประมาณ แก๊กที่ 5-6 จะเท่ากับการฟังปกติ ซึ่งสามารถนำ Pre 6CW5 ไปเล่นกับลำโพง Fostex FE126E ของผมได้ครับ (ไม่ต้องเร่งก็ฟังได้ปกติแล้วครับ) เครื่องก่อนฟังไม่ได้ครับดังเกินไป ส่วน Grid Stopper ผมไม่มีค่า 1k เลยใส่ 330 Ohms แทนครับ  http://www.htg2.net/index.php?topic=11366.0

รูปวงจรล่างเป็นเครื่องที่ผมทำครับ (ตามที่มีอะไหล่)  K)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กรกฎาคม, 2006, 11:48:10 PM โดย Charoen.P »

• **
« ตอบกลับ #312 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2006, 10:47:31 PM »
เสร็จแล้วครับ  เกือบ 2 ทุ่ม เปิดเพลงอุ่นเครื่องชั่วโมงแรก นักร้องไม่ยอมยืนร้องเพลง หมอบคลานร้องเพลงอยู่ได้เป็นชั่วโมง ตายล่ะหว่า จะรายงานให้เพื่อนๆ ทราบยังไงดี เหนื่อยเลยเรา ไปอาบน้ำดีกว่า สักพักกลับมาฟัง นักร้องเริ่มลุกขึ้นยืนร้องเพลงแล้วครับ รายละเอียดเริ่มมาแล้วครับ สาเหตุหนึ่ง ต่างจังหวัดช่วงหัวค่ำไฟฟ้าจะตกเยอะเลยครับ ฟังเพลงเหมือนนักร้องนักดนตรีไม่มีแรงเล่น  ต้องเลย 5-6 ทุ่มไปแล้วครับ เสียงถึงจะเข้าที่ไฟฟ้าถึงจะนึ่งขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กรกฎาคม, 2006, 10:49:59 PM โดย Charoen.P »

• **
« ตอบกลับ #311 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2006, 08:53:56 PM »
รูปนี้ยึดเข้ากับตัวกล่องเรียบร้อยแล้วครับ ตรงหัวสกรู ตัวบน-ล่าง จะเห็นรอย่น ผมใช้สติกเกอร์สำหรับทำตัวอักษรติดรถทัวร์เพื่อบอกเส้นทางการเดินรถ เพราะสติกเกอร์ชนิดนี้จะเหนียวมาก ทนความร้อนได้ดีครับ ส่วนที่เหลือรอติดตามวันพรุ่งนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กรกฎาคม, 2006, 09:00:55 PM โดย Charoen.P »

• **
« ตอบกลับ #310 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2006, 08:52:52 PM »
หลังจากติดใจเสียงของ Pre EL84 เครื่องแรก วันนี้นั่งคิดว่าจะทำเครื่องอะไรไปร่วม SOD ที่ขอนแก่นปลายปีนี้ เหลือบไปเห็น Pre 6SN7 ทำไว้ตั้งแต่ปีที่แล้ว แก้ Hum ไม่สำเร็จ ปล่อยทิ้งไว้ข้ามปีเลยครับ  พอดีกับจังหวะที่ YB2005 ออกมาพอดี นั่งอ่านอยู่พักใหญ่ก็พบวงจรเดียวกับที่ผมทำ Pre 6SN7 และก็มีปัญหาคล้ายกัน  ผมเลยตัดสินใจรื้อ และเอามาทำ Pre 6CW5 (เปลี่ยนจาก EL84)  แต่เนื่องจากรู Socket เป็นแบบ 8 ขา รูใหญ่กว่า Socket 9 ขา พอสมควร ทดลองเอาห่วงรัด Socket 9 ขามาวัดดู พอดีครับ พอดีกับรู Socket 8 ขา  ผมจึงทำแผ่นอะลูมิเนียมยึก Socket 9 ขา ก่อน แล้วค่อยเอาไปยึดกับกล่องอีกที่ แต่ต้องตะไบรูให้เป็นรูปเหมือนห่วง Socket 9 ขา ดูแล้วลงตัวสวยงามใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #309 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2006, 04:26:06 PM »
2 ล้อตราจรเข้ 555 หน้าฝนคนขี่หลังลายเป็นเสือดาว

เห็นด้วยกับพี่ PINIJ ครับ สมัยนั้นใครมีดาวเทียมในครอบครอง ยืดได้เลยนะครับ
สมัยนี้มีดาวเทียมในครอบครอง... (เซ็นเซอร์เรื่องการเมือง) :shutup ขายให้เทมาเสร็จไปแล้ว

ดาวเทียม = เกิบอีแตะ

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

• *
« ตอบกลับ #308 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2006, 08:29:03 AM »
^-^ โอว คุณ santi เป็นสำนวนทางอีสานครับ  ปรกติใช้คู่กับพาหนะ 2 ล้อใช้กำลังคน  ลักษณะ  ดอกยางโล้น ทั้ง 2 ล้อ  ไร้บังโคลนหน้า - หลัง ไร้บังโซ่ ไร้อุปกรณ์ควบคุมการหยุด  เวลาจะหยุดจริง ๆ ต้องใช้ "ดาวเทียม" ช่วย ครับ  ลองทายซิ  อะไรเอ่ย ...  :bicycle
ลองเท้าครับ ผมเคยซื้อที่อุดร แต่หายี่ห้อนี้ที่แถวบ้านไม่มีครับ มันเป็นลองเท้าที่เบาและทนที่สุดเท่าผมเคยใช้มาครับ :kicking :wiggle :yahoo :bye1 ตอบถูกนี่มีรางวัลให้หรือเปล่าครับ?
สมัยตอนที่ผมเป็นเด็ก ยี่ห้อนี้เป็นรองเท้าที่ระดับ 5 ดาวเชียวนะครับ ใครได้ใส่นี่แสดงถึงคนมีฐานะดีในละแวกบ้านผมเลยครับ

ออฟไลน์ PINIJ

• **
  • vinyLPhile
    • PhooPheemKoff
« ตอบกลับ #307 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2006, 11:06:20 PM »
ลองเท้าครับ ผมเคยซื้อที่อุดร แต่หายี่ห้อนี้ที่แถวบ้านไม่มีครับ มันเป็นลองเท้าที่เบาและทนที่สุดเท่าผมเคยใช้มาครับ :kicking :wiggle :yahoo :bye1 ตอบถูกนี่มีรางวัลให้หรือเปล่าครับ?
ข้อมูลส่วนตัว  http://phoopheem.multiply.com/ Thai Arabica Peaberry Coffee  กำลังพยายามปรับปรุงการคั่วกาแฟให้อร่อยที่สุดสำหรับตัวเองอยู่
MyFacebook  https://www.facebook.com/pinij.parnichwatra

• *
« ตอบกลับ #306 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2006, 04:31:45 PM »
 ^-^ โอว คุณ santi เป็นสำนวนทางอีสานครับ  ปรกติใช้คู่กับพาหนะ 2 ล้อใช้กำลังคน  ลักษณะ  ดอกยางโล้น ทั้ง 2 ล้อ  ไร้บังโคลนหน้า - หลัง ไร้บังโซ่ ไร้อุปกรณ์ควบคุมการหยุด  เวลาจะหยุดจริง ๆ ต้องใช้ "ดาวเทียม" ช่วย ครับ  ลองทายซิ  อะไรเอ่ย ...  :bicycle

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #305 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2006, 10:45:53 AM »
gallon อ่านว่า "แก่นล่อน" แปลแบบละเอียดว่า "เปลือยเหลือแต่แก่นล่อนจ้อน"
ไม่มีคำแปลเป็นภาษากรุงเทพ ที่ใกล้เคียงก็ "แต่งซิ่ง"
เป็นสำนวนของถิ่นใหนครับ
บ้านเกิดผมมีทั้งจีน ลาว กูย ขะแมร์ แต่ผมไม่คุ้นคำว่า "แก่นล่อน" เลยครับ

• **
« ตอบกลับ #304 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2006, 09:30:41 AM »
คุณ Charoen.P เริ่ม bid อีกแล้วหรือครับ สงสัยงวดนี้ได้หลอดดีๆต้องมาแบ่งกันบ้างนะครับ  ;D

Bid ให้เจ้าของ Mono Block 7W/Ch GALLON   แต่สู้ฝรั่งไม่ได้ครับ
ผมมีหลอดเล็กๆ เยอะแล้วครับ เก็บๆ ที่อยู่ในบ้านมาทำได้อีกนานครับ  เพราะดองลืม นานเกินไป 2f 2f

• *
« ตอบกลับ #303 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2006, 09:20:26 AM »
ผมตื่นมา Bid หลอด จะเอาไปทำเจ้า gallon อ่านว่า "แก่นล่อน"  นี่แหละครับ  สู้ฝรั่งไม่ได้ :cry2
คุณ Charoen.P เริ่ม bid อีกแล้วหรือครับ สงสัยงวดนี้ได้หลอดดีๆต้องมาแบ่งกันบ้างนะครับ  ;D

• **
« ตอบกลับ #302 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2006, 04:37:05 AM »
พ่อน้องเปรียวตื่นมาแปลภาษาอีสาน  วันละคำ  แต่เช้าเลยครับ  (หรือยังไม่ได้หว่า) :secret

ผมตื่นมา Bid หลอด จะเอาไปทำเจ้า gallon อ่านว่า "แก่นล่อน"  นี่แหละครับ  สู้ฝรั่งไม่ได้ :cry2

• **
« ตอบกลับ #301 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2006, 04:14:46 AM »
a fi la เฟ้ย "aNATa" จะได้ออกงานแระ

O0 ถ้าเสร็จทันจะเอาเจ้า Mono Block 7W/Ch GALLON (โปรดออกสำเนียงอีสาน) ไปผูกเสี่ยวครับ  :secret

gallon อ่านว่า "แก่นล่อน" แปลแบบละเอียดว่า "เปลือยเหลือแต่แก่นล่อนจ้อน"
ไม่มีคำแปลเป็นภาษากรุงเทพ ที่ใกล้เคียงก็ "แต่งซิ่ง"

• *
« ตอบกลับ #300 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2006, 05:35:46 PM »
อ้างถึง
เอาภาพมาโชว์ก่อนเลยครับ krupohn จะได้ทำตามบ้าง อิ อิ

:D โอย.. ยังเป็นความคิดอยู่เลยครับ  หม้อแปลงเอาต์พุตได้แล้วครับท่าน  แต่เพาเวอร์ยังไม่มี  เพราะกำลังตัดสินใน ว่าจะใช้ไฟกี่มากน้อยโวลต์  กำลังถึงจะออกมาเต็ม ๆ 7,000 มิลิลิวัตต์   K]  K] K]

« ตอบกลับ #299 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2006, 01:03:27 PM »
น่าจะเสร็จทันนะครับ ช่วงเดือนธันวา

• *
« ตอบกลับ #298 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2006, 09:58:44 AM »
a fi la เฟ้ย "aNATa" จะได้ออกงานแระ

O0 ถ้าเสร็จทันจะเอาเจ้า Mono Block 7W/Ch GALLON (โปรดออกสำเนียงอีสาน) ไปผูกเสี่ยวครับ  :secret
เอาภาพมาโชว์ก่อนเลยครับ krupohn จะได้ทำตามบ้าง อิ อิ

• *
« ตอบกลับ #297 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2006, 09:41:02 AM »

• **
« ตอบกลับ #296 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2006, 09:03:21 AM »

« ตอบกลับ #295 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2006, 08:53:26 AM »
ผมขอเสนอเอางานง่าย ๆ ที่กำลังจะทำใหม่เอี่ยมเลยครับ คือ SE EL34 ครับ เพราะทำง่าย ๆ และเป็นโครงงานชุดพิเศษ ซึ่งสรรเอาแต่รายละเอียดดี ๆ ของหลอดไดเวอร์ ซึ่งตอนนี้กำลังพิจารณาว่าจะใช้ 12AX7 ร่วมกับ 12AU7 ซึ่งแต่หลอดมีแนวทางดี ๆ ไปคนละอย่างถ้าจับมาผสมกันได้ ผมว่าน่าจะเป็นสูตรผสมที่ดีทีเดียวครับ