ผู้เขียน หัวข้อ: ทรูวิชั่นจอดำบ่อยมาก  (อ่าน 15742 ครั้ง)

ออฟไลน์ dan116

ทรูวิชั่นจอดำบ่อยมาก
« เมื่อ: 24 กันยายน, 2012, 07:15:25 PM »
ที่บ้านกำลังมีปัญหากํบทรูวิชั่นในระยะเวลาสองสัปดาห์ที่ผ่านมาจนถึงวันนี้ก็ยังไม่หาย

อาการคือภาพกระตุกแล้วหายไป หน้าจอขึ้น ER16 ไม่พบสัญญาณภาพ  ตอนแรกก็คิดว่าเป็นเพราะฟ้าฝน แต่บางวันแดดออกเปรี้ยงมันก็ดันเป็น แจ้งทรูให้มาดู ก็มาสองวันติดแล้ว วันแรกช่างทรูบอกว่าต้นไม้มันบังสัญญาณให้ตัดกิ่งที่ยื่นมาบังซะ ก็จัดการตัดตามที่บอก ตัดแล้วช่างวัดดูสัญญาณบอกว่าดีแล้ว เอ้าดีก็ดี ดูกันไป แต่ดีได้ไม่นานครับ ผ่านไปสองสามชั่วโมงเป็นอีก ดูบอลแมนยูลิเวอร์พูลนี่มีการค้างภาพหายสามสี่หนกว่าจะจบเกม เสียอารมณ์มาก โทรแจ้งทรูอีก รุ่งขึ้นคือวันนี้ช่างก็มาอีก  บอกว่ามั่นใจว่ากล่องไม่น่ามีปัญหา ตัวการน่าจะเป็นหัวรับสัญญาณที่จาน ช่างปีนไปดูร้องโอ้โฮ พี่ของพี่นี่รุ่นโบราณมากผมไม่เคยเห็น ก็คงยังงั้นแหละ เป็นสมาชิกทรูตั้งสิบกว่าปีก็ไอ้จานใบนี้แหละตั้งแต่แรกไม่เคยเปลี่ยน  ช่างจัดการเปลี่ยนหัวรับสัญญาณไปด้วยความมั่นใจว่า หายแน่.. เปิดทีวีทิ้งไว้ทั้งวันจนถึงสี่โมงครึ่ง เริ่มออกอาการอีกแล้ว ภาพหาย นี่ดูมาจนทุ่มกว่าๆ ภาพหายห้าหกครั้งแล้ว ครั้งละประมาณครึ่งนาทีหรือหนึ่งนาทีก็มาใหม่ ก็ไม่เกรงใจหรอก โทรเรียกทรูมาดูอีก ไม่รู้ว่าพรุ่งนี้จะมาดูให้อีกป่าว

ใครเป็นบ้างครับ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
  • Total likes: 0
    • Sanguan Electric
Re: ทรูวิชั่นจอดำบ่อยมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 กันยายน, 2012, 07:38:45 PM »
ลองให้เค้าปรับหน้าจานดูสิพี่

บ้านผมถ้าผมตกไม่หนักมาก หรือมีเมฆฝนมาก ก็ดูได้สบายครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• Superstar...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 กันยายน, 2012, 08:25:22 PM »
ปรับจานเปลี่ยนหัว LNB แล้ว  ถ้ายังไม่หายก็เดินสายใหม่ RG11  ถ้าสัญญาณขึ้นเต็มร้อยแล้วยังเป็นก็เปลี่ยนกล่องอย่างเดียว

ออฟไลน์ หมอเอก

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 กันยายน, 2012, 08:30:23 PM »
ผมก็เป็นบ่อยครับ ไม่รู้สาเหตุเหมือนกัน มีอยู่สองเครื่อง ในห้องนอนกับห้องโถง ในห้องนอนอาทิตย์หนึ่งสักครั้งสองครั้งก็จะขึ้นไม่มีสัญญาณ ให้เช็คสายสัญญาณหรือข้อต่ออะไรประมาณนี้อ่ะครับ เลยลองสลับเครื่องก็เป็นที่ห้องนอนเหมือนเดิม ห้องโถงเปิดได้ตามปกติ แสดงว่าไม่ได้เป็นที่กล่อง แต่เช็คสัญญาณก็มาเกือบเต็มทั้งสองห้อง ใช้จานเดียวกันด้วย ยังคิดอยู่เหมือนกันครับว่าถ้าเป็นบ่อยๆจะให้ช่างมาเช็คให้ ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกัน
 K]

ออฟไลน์ aouzaa

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 กันยายน, 2012, 05:03:55 PM »
ที่บ้านผมก็เป็นครับ ภาพวูบหายจอดำแป๊ปนึง เดี๋ยวภาพก็มา บางวันเป็นหลายครั้ง บางคืนก็เป็นแค่ครั้งสองครั้ง  K]
ช่างติดจาน+LNBF+กล่อง HD ของใหม่ทั้งหมด สัญญาณก็มาเต็ม งงมากครับ  ((

ออฟไลน์ newton

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 กันยายน, 2012, 08:37:06 PM »
ปัญหานี้เคยเจอเสียอารมณ์มากเปลี่ยนเป็นเคเบิ้ล. ดีกว่าครับ ภาพดีกว่าด้วย ยิ่งช่องHD เห็นความแตกต่างมาก

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 กันยายน, 2012, 09:03:33 PM »
วันนี่้ช่างคนเก่าเข้ามาเปลี่ยนกล่องใหม่ให้ทั้งสองจุดเลย นึกว่าจะดี ดันเป็นหนักกว่าเก่าอีก หงุดหงิดจริงๆ โทรไปคอลเซ็นเตอร์อีก ออกลูกโวยวายเลย

ก่อนโน้นมันปรกติดีมานาน ถ้าฝนไม่หนักมากก็ดูได้ เดี๋ยวนี้แค่ฝนตั้งเค้ามันเอาแล้ว บางทีแดดยังมีอยู่เลยมันค้างซะแล้ว  เริ่มอาการซักอาทิตย์กว่าๆนี่เอง เซ็งระเบิด คิดว่าอาจเป็นเรื่องการปรับเปลี่ยนอะไรบางอย่างของทรูวิชั่นเองที่ส่งผลข้างเคียงกับสมาชิกบางรายที่โชคร้ายอย่างผม  เซ็งมากกกก..กก

แถวบ้านไม่มีเคเบิ้ลซะด้วย จานเป็นทางเลือกอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 กันยายน, 2012, 09:26:16 PM »
พี่ dan  บ้านผมก็ไม่เป้น่ะ  เป็นจานเหมือนกันเคยแต่ขึ้น  error แปล๊ป นึ่ง  ภาพก็ปกติดี  ผมเดาว่าของพี่น่าจะเกี่ยวกับตำแหน่งของการวางจานอ่ะคัง  ตำแหน่งจานนี่ เห็นง่าย ๆ แบบนี้  ปราบเซ๊ยนอ่ะคับ  ผมว่าพี่ เล่นแต่ของแพง ๆ   น่าจะเปลี่ยนจานใหม่หมดเลย  ไม่ต้องใช้ของทรู   ไม่ต้องช่างทรู  (แต่ของทรู  อย่ารื้อทิ้งน่ะ เพื่อมีปัญหาจากอย่างอื่นจะได้เคลมได้)    เปลี่ยนจานและตำแหน่งใหม่ เดินสายใหม่หมด   ทำเป็นสองชุด เปรียบเทียบกันเลยคับ   ไม่แพงมากหรอก    ผ่าตัดแก้ปัญหาทีเดียว      ตัวผมเองไม่เคยใช้จานของทรูเลยคับ     แล้วจะเห็นว่าภาพสวยกว่าเดิมเยอะด้วย

ออฟไลน์ chat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 กันยายน, 2012, 09:59:45 PM »
ของผมก็ไม่เป็น พี่...ถ้าไม่มีฝน ก็แทบไม่เจอ...ผมว่าน่าจะสัญญาณ ไม่ต่อเนื่อง เป็นบางชั่วขณะ สาย จุดเชื่อมต่อ มีหลุดหลวมก็มีโอกาส
เอาเครื่องมาลองที่บ้านผมก็ได้

ออฟไลน์ Prasert

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 กันยายน, 2012, 10:23:52 PM »
บ้านผมเพิ่งเป็นวันนี้ ภาพกระตุกเป็นโมเสก กระตุกมากในช่องพวก 3 5 7 9 แต่พวกช่อง Truevisions E16 ตลอด เคยเป็นตอนวันแรกที่เริ่มติดตั้ง แก้ไขโดยจับสัญญาณในกล่อง H200 ใหม่ ทุกอย่างก็กลับมาปกติดี ดูมาเกือบสองเดือน ทำไมกลับมาเละอีกแล้ว

ใครทราบวิธีเข้าไปติดตั้งช่องสัญญาณในกล่องได้ไหม ที่มีให้จับสัญญาณและมีปุ่มกดล๊อคสัญญาณที่เป็นรูปกุญแจ ผมลืมวิธีไปแล้ว ตอนนี้โทรหา Truevisions แกก็กลับบ้านกันหมดแล้วด้วย

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 กันยายน, 2012, 10:50:26 PM »
อ่อ  ลืมไป  ช่วงนี้จะมีเหตกราณที่ดาวเทียมถูกเงาดวงอาทิตย บัง  ไม่แน่ใจว่า วันและเวลาไหนอ่ะคับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 กันยายน, 2012, 07:24:55 AM »
บ้านผมเพิ่งเป็นวันนี้ ภาพกระตุกเป็นโมเสก กระตุกมากในช่องพวก 3 5 7 9 แต่พวกช่อง Truevisions E16 ตลอด เคยเป็นตอนวันแรกที่เริ่มติดตั้ง แก้ไขโดยจับสัญญาณในกล่อง H200 ใหม่ ทุกอย่างก็กลับมาปกติดี ดูมาเกือบสองเดือน ทำไมกลับมาเละอีกแล้ว

ใครทราบวิธีเข้าไปติดตั้งช่องสัญญาณในกล่องได้ไหม ที่มีให้จับสัญญาณและมีปุ่มกดล๊อคสัญญาณที่เป็นรูปกุญแจ ผมลืมวิธีไปแล้ว ตอนนี้โทรหา Truevisions แกก็กลับบ้านกันหมดแล้วด้วย
เมนู --> การตั้งค่า ---> ตั้งค่าระบบ ---> ตั้งค่าอุปกรณ์รับชม ---> กรุณาใส่ระหัส (ใส่ 2321) ---> ตั้งค่า LNB (ไม่ต้องเปลี่ยนอะไร กด OK เลย) ---> เลือกค่าสัญญาณ (จะอยู่ที่ค่าสัญญาณที่ 1 ไม่ต้องเปลี่ยนไร กด OK เลย) ---> จะขึ้นแถบวัดสัญญาณที่ต้องการดู

ของที่บ้านกดดูเป็นประจำ ถ้าภาพและเสียงกระตุกๆ สัญญาณยังเต็มร้อย แต่ถ้าขึ้น E16 สัญญาณเป็น 0 เลย   

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 กันยายน, 2012, 07:47:21 AM »
พี่ dan  บ้านผมก็ไม่เป้น่ะ  เป็นจานเหมือนกันเคยแต่ขึ้น  error แปล๊ป นึ่ง  ภาพก็ปกติดี  ผมเดาว่าของพี่น่าจะเกี่ยวกับตำแหน่งของการวางจานอ่ะคัง  ตำแหน่งจานนี่ เห็นง่าย ๆ แบบนี้  ปราบเซ๊ยนอ่ะคับ  ผมว่าพี่ เล่นแต่ของแพง ๆ   น่าจะเปลี่ยนจานใหม่หมดเลย  ไม่ต้องใช้ของทรู   ไม่ต้องช่างทรู  (แต่ของทรู  อย่ารื้อทิ้งน่ะ เพื่อมีปัญหาจากอย่างอื่นจะได้เคลมได้)    เปลี่ยนจานและตำแหน่งใหม่ เดินสายใหม่หมด   ทำเป็นสองชุด เปรียบเทียบกันเลยคับ   ไม่แพงมากหรอก    ผ่าตัดแก้ปัญหาทีเดียว      ตัวผมเองไม่เคยใช้จานของทรูเลยคับ     แล้วจะเห็นว่าภาพสวยกว่าเดิมเยอะด้วย

เฉพาะจานเท่านั้นที่เป็นของทรู แต่การเดินสายต่างๆไปทั่วบ้านเป็นฝีมือช่างชาญวิทย์ครับ
ตอนนี้มีทรูสองเครื่อง เวลามีปัญหาก็มีพร้อมกัน เลยเกิดความสงสัยว่าเป็นเรื่องสายและขั้วต่อต่างๆ วันนี้จะถอดเครื่องของทรูไปพิสุจน์ทราบที่อีกสองจุดที่ไม่ได้ใช้กล่องทรูว่าเป็นเหมือนกันหรือปล่าว ถ้าเป็นก็ไล่ย้อนไปที่ละส่วนเดี๋ยวคงเจอ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 กันยายน, 2012, 07:53:11 AM »
เห็นในเวปดาวเทียมเค้าบอกว่า ถ้าต้องต่อแยก ต้องใช้ multiswitch อะไรซักอย่างอ่ะครับ ผมก็ไม่แน่ใจ เพราะว่า ถ้าใช้ตัวอื่นมันไม่ดีหรือไม่มีภาพอะไรนี่แหละครับ

พี่ลองถามช่างชาญวิทย์ดูว่า เค้าใช้ multiswitch หรือป่าว
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 กันยายน, 2012, 08:00:51 AM »
เห็นในเวปดาวเทียมเค้าบอกว่า ถ้าต้องต่อแยก ต้องใช้ multiswitch อะไรซักอย่างอ่ะครับ ผมก็ไม่แน่ใจ เพราะว่า ถ้าใช้ตัวอื่นมันไม่ดีหรือไม่มีภาพอะไรนี่แหละครับ

พี่ลองถามช่างชาญวิทย์ดูว่า เค้าใช้ multiswitch หรือป่าว
คงใช่แหละครับ เพราะใช้ระบบมาปีกว่าๆแล้วไม่มีปัญหาไร เพิ่งมามีปัญหาประมาณสิบวันนี้นี่เอง

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 กันยายน, 2012, 08:01:53 AM »
ในพันทิพเค้าก็มีปัญหานี้กันเยอะเหมือนกันนะครับ
http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R12699536/R12699536.html

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 กันยายน, 2012, 09:40:46 AM »
ขอบคุณพี่ dan ล่าสุดเช้านี้ เครื่องผมดูอะไรไม่ได้แล้ว ทุกอย่าง e16 หมด และวันที่เวลาถูกรีเซตด้วยตัวเองหมด แย่จริงเลย อดดูยาวเลย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 กันยายน, 2012, 01:07:29 PM »
วันนี้ช่างเข้ามาเป็นวันที่สี่ติดต่อกัน
ทำการแยกไลน์ทรูกับจานดำออกจากกัน ตัดปัญหาการกวนกันของสัญญาณ แยกเสร็จก็บอกอย่างค่อนข้างมั่นใจว่าน่าจะหาย ก็..เดี๋ยวรู้  ตอนนี้เปิดทีวีทิ้งไว้เลย ผ่านมาสี่สิบนาทีแล้วยังเป็นปรกติ ไม่มีการกระตุกหรือขึ้น Er 16 
เย็นๆค่ำๆพยากรณ์อากาศว่าจะมีฝนหนัก  เดี๋ยวได้รู้ว่าหายหรือไม่หาย

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 กันยายน, 2012, 02:33:38 PM »
ถ้าฝนตกหนัก ผมรับรองว่า "หายแน่" ครับ ภาพหายนะพี่ อิอิ

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 กันยายน, 2012, 03:18:50 PM »
ผมดูระบบที่พี่เดินนั่น ควรทำใหม่คับ คืนนี้มาคุยต่อ ขับรถ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 กันยายน, 2012, 04:40:11 PM »
ตอนนี้ระบบเป็นแบบรูปข้างล่างนี้
สายจากจานดำเข้ากล่องสปลิทเตอร์เก่า แล้วแยกไปสองจุดสำหรับเครื่องรับของจานดำ
สายจากจานทรู เข้าสปลิทเตอร์ตัวเล็กๆ แล้วแยกไปสองจุดสำหรับเครื่องรับของทรู

ดูมาสี่ชั่วโมงแล้วยังปรกติดี เมื่อกี้ฝนตกพรำๆก็ยังดูได้ไม่มีอาการกระตุกหรือขึ้น E16  น่าจะหายนะ
ไม่ปิดทีวีครับ เปิดทิ้งไว้ยังงั้นถึงมืดเลย จะได้รู้แน่ๆ แล้วจะมาส่งข่าวครับ   c) :clap :secret :headphone d_d :whistling :kicking :wiggle :yahoo

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 26 กันยายน, 2012, 10:43:27 PM »
คำว่าสัญญาณเต็มร้อย นี่หมายถึงแถบวัดสัญญาณฝั่งซ้ายหรือฝั่งชวาครับพี่ บ้านผมฝั่งซ้ายเขียน 52 แต่ฝั่งขวาสัญญาณเต็ม Max เลย อย่างนี้ปกติไหมครับ 

เมนู --> การตั้งค่า ---> ตั้งค่าระบบ ---> ตั้งค่าอุปกรณ์รับชม ---> กรุณาใส่ระหัส (ใส่ 2321) ---> ตั้งค่า LNB (ไม่ต้องเปลี่ยนอะไร กด OK เลย) ---> เลือกค่าสัญญาณ (จะอยู่ที่ค่าสัญญาณที่ 1 ไม่ต้องเปลี่ยนไร กด OK เลย) ---> จะขึ้นแถบวัดสัญญาณที่ต้องการดู

ของที่บ้านกดดูเป็นประจำ ถ้าภาพและเสียงกระตุกๆ สัญญาณยังเต็มร้อย แต่ถ้าขึ้น E16 สัญญาณเป็น 0 เลย   

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 กันยายน, 2012, 12:01:58 AM »
ติดตั้งจานใหม่ ขนาด เมตรกว่า หาตำแหน่งใหม่ให้แน่นหนา ช่าง ชาญวิทย์นั่นแหละ และใช้หัวที่จานแบบสองทางหรือสี่ทาง และดินสาย canare l7chd หัว f type ฝีมือ avbestbuy เดินตรงจากจานมาสองเส้นเลยแยกเข้ากล่อง ทรู สองกล่อง และซื้อกล่องแปลงไฟช่างต้องมาใส่ที่กล่อง   รับรอง  ฝนตก ถ้าไม่ใช่พายุ เอาอยู่  และ ภาพสวย  ทำทีเดียวจบ ไม่แพงคุ้มกว่าเปลี่ยนสาย hdmi แพงๆ แน่นอน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กันยายน, 2012, 12:05:36 AM โดย อูฐ »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 27 กันยายน, 2012, 08:40:56 AM »
คำว่าสัญญาณเต็มร้อย นี่หมายถึงแถบวัดสัญญาณฝั่งซ้ายหรือฝั่งชวาครับพี่ บ้านผมฝั่งซ้ายเขียน 52 แต่ฝั่งขวาสัญญาณเต็ม Max เลย อย่างนี้ปกติไหมครับ 

ที่บ้านขึ้นประมาณนี้ครับ ฝั่งซ้ายเกือบๆ 80 เช้านี้แดดดีแต่ท้องฟ้ามีเมฆมากหน่อยจากฝนตกเมื่อคืน
ส่วนเมื่อคืน ทั้งฝั่งซ้ายฝั่งขวาขึ้นเต็มร้อยทั้งสองข้าง  ฝนตกพรำก็ดูได้ เปิดทีวีตลอดตั้งแต่ช่วงบ่ายโมงกว่าๆยันสามทุ่มไม่มีอาการงอแงเลย คงใช้ได้แล้ว

Uploaded with ImageShack.us

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 กันยายน, 2012, 08:44:52 AM »
ติดตั้งจานใหม่ ขนาด เมตรกว่า หาตำแหน่งใหม่ให้แน่นหนา ช่าง ชาญวิทย์นั่นแหละ และใช้หัวที่จานแบบสองทางหรือสี่ทาง และดินสาย canare l7chd หัว f type ฝีมือ avbestbuy เดินตรงจากจานมาสองเส้นเลยแยกเข้ากล่อง ทรู สองกล่อง และซื้อกล่องแปลงไฟช่างต้องมาใส่ที่กล่อง   รับรอง  ฝนตก ถ้าไม่ใช่พายุ เอาอยู่  และ ภาพสวย  ทำทีเดียวจบ ไม่แพงคุ้มกว่าเปลี่ยนสาย hdmi แพงๆ แน่นอน

ขอบคุณครับคุณอูฐ  อีกซักเดี๋ยวจะทำตามครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 กันยายน, 2012, 11:30:46 AM »
ขอบคุณพี่แดน

รบกวนขอเบอร์ช่างวิทย์ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ ผมว่าผมต้องแก้ไขอะไรบางอย่างซะแล้ว

ที่บ้านขึ้นประมาณนี้ครับ ฝั่งซ้ายเกือบๆ 80 เช้านี้แดดดีแต่ท้องฟ้ามีเมฆมากหน่อยจากฝนตกเมื่อคืน
ส่วนเมื่อคืน ทั้งฝั่งซ้ายฝั่งขวาขึ้นเต็มร้อยทั้งสองข้าง  ฝนตกพรำก็ดูได้ เปิดทีวีตลอดตั้งแต่ช่วงบ่ายโมงกว่าๆยันสามทุ่มไม่มีอาการงอแงเลย คงใช้ได้แล้ว

Uploaded with ImageShack.us

ออฟไลน์ True man

• www.natureandtrend.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 27 กันยายน, 2012, 11:52:00 AM »
ของผมเคเบิ้ลครับ   ติดกล่องHDมาเดือน2เดือนแล้ว ดูได้ไม่มีปัญหาใดๆเลย

อยู่ๆเมื่อคืนก็เป็นเฉยเลย   ในช่อง HD ช่อง ช่องกีฬา  และอีกหลายช่อง ขึ้น er16
แต่ช่อง 3 5 7 9 และอีกๆหลายช่องไม่เป็น 

เช้านี้กลับมาดูได้ แต่มีอีก 2-3ช่อง ที่ดูได้แต่เป็นโมเสค
อัพเฟริม์ก็อัพแล้ว  ถ้าเป็นบ่อยๆ แบบนี้แย่เลย

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 27 กันยายน, 2012, 12:28:57 PM »
ผมเน่าสนิทมาสี่วันแล้ว จะนัดช่างมา ก็ไม่ว่างเลย งานก็เยอะ ไม่รู้ทำไงดี ได้แต่ทำใจ กลับบ้านอดดูกีฬา สารคดีเลย ทำไมไม่เสถียรเลยเนี่ย

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 27 กันยายน, 2012, 01:51:45 PM »

รบกวนขอเบอร์ช่างวิทย์ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ ผมว่าผมต้องแก้ไขอะไรบางอย่างซะแล้ว

ช่างชาญวิทย์ 081 3763641

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 27 กันยายน, 2012, 02:39:22 PM »
ขอบคุณพี่แดนครับ

ช่างชาญวิทย์ 081 3763641

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 04:46:13 PM »
เวรกรรมดูได้สองสามวัน ฝนตกยังดูได้ ชักมั่นใจว่าหายแล้ว
เมื่อคืนตอนห้าทุ่มขึ้นสัญญาณ Er 16 อีกแล้ว เราเห็นฟ้ากำลังร้องครืนๆฝนใกล้ตก แม้บ้านเรายังไม่ตกแต่ดูไม่ได้ ก็คิดว่าที่อื่นคงตกหนักมากมั๊งถึงดูไม่ได้ ช่างมันนอนดีกว่า
ตื่นเช้ามายังดูไม่ได้ แต่ต้องออกไปทำงานก็ปล่อยไว้ก่อน สี่โมงกลับมาบ้านยังเป็นอยู่เหมือนเดิม แถมไม่มีอาการกระตุกโครกครากสัญญาณมีๆหายๆเหมือนก่อน พี่แกเล่นตายสนิทมีแต่ Er16 ไม่กระดิกไปไหนเลย
ก็โทรแจ้งทรูอีก  ช่างจะเข้ามาบ่ายพรุ่งนี้  ครั้งนี้จะเป็นครั้งที่ 5 เมื่อไรมันจะใช้ได้ตามปรกติเหมือนเดิมว๊อย หงุดหงิดมาก  K] K] K] K] K]

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 08:21:42 PM »
บ้านผม ER16 มาสัปดาห์นึง ดูไม่ได้เลย ผมเลยตัดสินใจบอกช่างให้เปลี่ยนหัวเลย เพราะหาสาเหตุมาหลายอย่าง แก้ไม่หายซะที จ่ายไป 800 บาท ตอนนี้เพิ่งดูได้ โดยให้ช่างวิทย์มาเปลี่ยนหัวให้ แต่ของพี่แดนคงมาจากสาเหตุอื่น เป็นกำลังใจให้ครับ หายไวๆครับ

เวรกรรมดูได้สองสามวัน ฝนตกยังดูได้ ชักมั่นใจว่าหายแล้ว
เมื่อคืนตอนห้าทุ่มขึ้นสัญญาณ Er 16 อีกแล้ว เราเห็นฟ้ากำลังร้องครืนๆฝนใกล้ตก แม้บ้านเรายังไม่ตกแต่ดูไม่ได้ ก็คิดว่าที่อื่นคงตกหนักมากมั๊งถึงดูไม่ได้ ช่างมันนอนดีกว่า
ตื่นเช้ามายังดูไม่ได้ แต่ต้องออกไปทำงานก็ปล่อยไว้ก่อน สี่โมงกลับมาบ้านยังเป็นอยู่เหมือนเดิม แถมไม่มีอาการกระตุกโครกครากสัญญาณมีๆหายๆเหมือนก่อน พี่แกเล่นตายสนิทมีแต่ Er16 ไม่กระดิกไปไหนเลย
ก็โทรแจ้งทรูอีก  ช่างจะเข้ามาบ่ายพรุ่งนี้  ครั้งนี้จะเป็นครั้งที่ 5 เมื่อไรมันจะใช้ได้ตามปรกติเหมือนเดิมว๊อย หงุดหงิดมาก  K] K] K] K] K]

ออฟไลน์ pop2000

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 08:51:17 PM »
บ้านผมเคยเป็น.  เปลี่ยนตัวฮอร์นบนจานก็หายปลิดทิ้ง

ส่วนบ้านแม่ผม อาการเดียวกันกับคุณdan116. เรียกช่างมาแก้หล่ยีอบไม่หาย.  ทั้งที่สายสัญญาณลากมาแบบลอยๆสั้นๆก็ไม่หาย. แสดงว่าไม่เกี่ยวกับจาน.    ตอนนี้สงสัยจำเลยอยู่ 2ตัว
คือ.  ฮอร์นบนจาน.  มีคุณภาพไม่ดี อันนี้เป็นไปได้สูงจึงทำให้ติดๆดับๆ(สัญาณหลุดการจับสัญญาณไม่เสถียร
 อันที่ 2  ท๊อปบ๊อก. (กล่องดาวเทียม) ที่ผลิตใหม่ตอนเปลี่ยนเป็นทรูHD คุณภาพไม่ดี. เวาลาเป็นนานๆ(ชั่วโมงขึ้นไป). ร้อนและตัด

กุ้ม K]

ออฟไลน์ KingKGB

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 09:00:53 PM »
เมื่อเสาร์ - อาทิตย์ของผมก็มีอาการครับ แรกๆ ก็ช่อง HD ดูไม่ได้เป็นโมเสค สลับ Er16
หลังเริ่มเป็นช่องฟรีทีวีเป็นโมเสค พอดีที่บ้านมี Dreambox ลองเอามาต่อดู ดูได้ปกติก็เลยสับสน
ว่ากล่องเสียรึเปล่า เลยลองดูสัญญาณที่กล่องดรีม เมื่อก่อนจำความแรงของสัญญาณได้ว่า 90 Up
แต่ตอนนี้มันเหลือราว 8x สวิงอยู่ตลอดแล้วแต่อากาศดีน้อยแค่ไหน ก็เลยสงสัยทำการ
ลองปรับมุมกวาดของจานเองเลย ลองไขน็อตมันแน่นมาก ก็คิดว่าไม่น่าจะเลือนได้ปรับไปปรับมา
จนได้สํญญาณมากที่สุด(เท่าเดิม) เอาแล้วไง ก็เลยกลั้นใจปรับมุมเงยดู คายน็อต(แน่นมากเหมือนกัน)
ปรับไปปรับมากดมุมเงยลงสัญญาณได้ 97 % โอ้มาแล้วววว
ยังไงลองให้ช่างเช็คเรื่องมุม องศาการรับสัญญาณก่อนก็ดีครับ เพราะช่วงนี้ลมมันแรงมาก
จนอาจทำให้จานผิดมุมผิดองศาไปนิดหน่อยก็ได้นะครับ แล้วมาเจอกับกล่องรับสัญญาณได้แย่อีก
งานงอกได้เลยครับ ตอนนี้ก็ดูกอล์ฟได้สบายๆ เลยครับ (เกือบเอากล่องไปเคลมล่ะ)

ออฟไลน์ betacam

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 09:38:30 PM »
ช่วงนี้อาจจะมีปัญหาผมเรียกไม่ถูกเหมือนกัน เกี่ยวกับการส่งสัญญาณดาวเทียมที่จะมีปัญหาทุกปีในช่วงเวลานี้
ที่อยู่ผมครับ
502/106 ซ.อยู่เจริญ ถ.อโศก-ดินแดง เขตดินแดง แขวงดินแดง กทม. 10320
http://www.htg2.net/index.php?topic=47882.0

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2012, 02:13:06 PM »
วันนี้ช่างมาดูให้แล้ว
สายที่ขั้วต่อหัวรับสัญญาณที่จานมันหักข้างใน สัญญาณเลยไม่มีมาที่เครื่อง ตัดต่อสายเปลี่ยนขั้วต่ออันใหม่ให้ก็เรียบร้อย ดูได้เหมือนเดิมแล้วครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2012, 02:43:22 PM »
 c) c) c)

วันนี้ช่างมาดูให้แล้ว
สายที่ขั้วต่อหัวรับสัญญาณที่จานมันหักข้างใน สัญญาณเลยไม่มีมาที่เครื่อง ตัดต่อสายเปลี่ยนขั้วต่ออันใหม่ให้ก็เรียบร้อย ดูได้เหมือนเดิมแล้วครับ

ออฟไลน์ deep

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2012, 04:30:20 PM »
เกี่ยวกับ sun outage มั๊ยครับ...