ผู้เขียน หัวข้อ: Cinavia technology มีความหมายต่อ BDP และ HDPLAYER อย่างไร  (อ่าน 1764 ครั้ง)

ออฟไลน์ newton

Cinavia technology มีความหมายต่อ BDP และ HDPLAYER อย่างไร
« เมื่อ: 25 กันยายน, 2012, 10:33:42 AM »
ในสิ้นปีนี้  จะมีเครื่องเล่นออกมาใหมหลายตัว  แต่คำว่าCinavia technology  มีผลอย่างไร  รบกวนช่วยเสนอแนะหน่อย

ออฟไลน์ Saitosan

Re: Cinavia technology มีความหมายต่อ BDP และ HDPLAYER อย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 กันยายน, 2012, 11:10:00 AM »
ในสิ้นปีนี้  จะมีเครื่องเล่นออกมาใหมหลายตัว  แต่คำว่าCinavia technology  มีผลอย่างไร  รบกวนช่วยเสนอแนะหน่อย

ขอบคุณครับพี่ newton เป็นความรู้ใหม่เลย ผมได้ข้อมูลมาตามนี้ครับ  :)

http://www.cinavia.com/pages/technology.html

Blu-ray Disc players read Cinavia codes from the audio track of video that they are playing or copying and may limit the use of the video when certain unauthorized uses are identified. Playback or copying of unauthorized copies may be stopped or audio may be muted, depending on which Cinavia code is found and what operation is being performed. This may include limiting the unauthorized use of the audio tracks that accompany professionally produced videos in home movies and other personal recordings. Whenever the use of content is limited due to a Cinavia code, an explanatory message is provided on the video screen or on the front panel of the Blu-ray Disc player.

โดยรวม เครื่องเล่นบลูเรย์รุ่นใหม่ที่มีระบบ Cinavia code จะอ่าน Cinavia code จากช่องสัญญาณเสียง หากเล่นแผ่นบลูเรย์ที่ถูกก๊อปปี้มา อาจจะเล่นไม่ได้เลย หรืออาจจะมีภาพแต่ไม่มีเสียงครับ
ซึ่งอนาคต คงต้องดูกันครับ น่าจะเป็นการป้องกันแผ่นละเมิดลิขสิทธิ์หรือแผ่นก๊อปปี้ครับ  :)

ออฟไลน์ newton

Re: Cinavia technology มีความหมายต่อ BDP และ HDPLAYER อย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 กันยายน, 2012, 07:08:32 PM »
ขอบคุณท่านsaiมากที่มาให้ความรู้.  ปีใหม่นี้ท่านsaiจะupอะไรครับ

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 กันยายน, 2012, 08:34:20 PM »
:headphone
ขอบคุณท่านsaiมากที่มาให้ความรู้.  ปีใหม่นี้ท่านsaiจะupอะไรครับ

ขอบคุณพี่ newton ด้วยครับ  :)
ปีใหม่นี้คงไม่ได้อัพอะไรเท่าไหร่ครับ คงเป็น accessories เป็นส่วนใหญ่ครับ  :headphone
ที่เล็งๆไว้ก็อาจจะเป็น turntable ครับ คงเป็นช่วงครึ่งปีหลังน่ะครับผม  d_d