ผู้เขียน หัวข้อ: สรรค์หามาเล่าให้ฟัง เรื่องของระบบเสียงเท่านั้นนะ  (อ่าน 6808 ครั้ง)

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
  • Total likes: 0
เมื่อวานได้ไปที่บริษัท Deco อัมรินทร์พล่าซ่า คุณสมชายแห่งร้าน MUSE โทรมาบอกว่ามีคนของบริษัท DATASAT มาเปิดตัวสินค้าและ Training สินค้าตัวสำคัญต้องรีบมาดู

พอผมได้ยินชื่อ DATASAT ไม่รอช้านั่งมอเตอร์ไซอย่างเร็ว ไปทันเวลาครึ่งหลังช่วงสำคัญเป็นช่วงที่ผมอยากรู้พอดี Product ที่เขาเอามาเปิดตัวคือ DATASAT RS20i  Pre/Pro ที่ดีที่สุดในเวลานี้

หน้าตาสวย จริงแล้วมันเป็นตัวเดียวกันกับในโรงหนังแต่มีการเพิ่มเติมระบบที่มีความจำเป็นที่ต้องใชในบ้าน หลายอย่าง ผมนั่งฟังเขาบรรยายไปไม่กี่นาทีผมรู้สึกได้เลยว่า นี่มันระบบการปรับเสียงในฝันเลยนี่หว่า

การปรับเสียงมันละเอียดมากๆ ละเอียดถึงขนาดผมเองยังตั้งยอมรับเลยว่า มี Pre/Pro แบบนี้อยู่ด้วยหรือว่ะ ทุกขั้นตอนการปรับเสียงไม่มีการ Compromise ในทุกจุด ไม่ว่าจะเล่นระบบเสียง HT แบบไหน

DATASAT RS20i ทำได้อย่างที่ไม่มี Pre/Pro ตัวไหนทำได้อย่างแน่นอน(ที่ใช้ในบ้านนะ) ยิ่งนั่งฟังไปยิ่งรู่สึกว่า Pre/Pro ที่เราเคยปรับมา มันดูธรรมดาไปเลย DATASAT RS20i ไม่ใช่ใครก็ปรับได้

ไอ้ที่ถือแผ่นไปปรับหรือถือเครื่องวัดเสียงอย่างเช่น Radio Shack อย่าหวังว่าจะทำได้ แค่ทำให้เสียงออกยังยากเลย มีแค่หูดีอย่างเดียวไม่พอ ต้องมีความรู้พื้นฐานการปรับเสียงมากในระดับ

มืออาชีพถึงจะทำได้ ผมเองต้องกลับไปเรื่มต้นเรียนรู้กับเจ้า DATASAT RS20i ใหม่ สิ่งที่เคยปรับมาไม่ว่าจะเป็น Anthem,Krell,Theta(20กว่าเครื่อง),CARY, Meridian(861 เคยปรับแบบผ่าน),Lexicon,Mark Levinson

และอีกมาก DATASAT RS20i มันไม่เหมือน Pre/Pro ที่เคยปรับมาเลย ถามว่าปรับยากไหม ผมตอแทนคนที่ไม่ได้ทำงานด้านระบบเสียง HT ว่ามันไม่ยากครับแต่ปรับไม่ได้เลย เห็นไหมมันไม่ยากจริงๆ

หลังจากได้ฟังจนจบ ผมได้คุยกับคุณอู้สอบถามเกี่ยวกับ DATASAT RS20i อีก ก็ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเกี่ยวกับ DATASAT RS20i นี้คือเมื่อเราปรับเสียงด้วยเครื่อง Dirac แล้วเรายังสามารถ

ปรับ finetune ได้อีก ซึ่ง Pre/Pro ทั่วไปเมือปรับด้วย Software ของยี่ห้อนั้นๆแล้ว เราไม่สามารถเข้าไปแก้ใขได้อีกหรือแก้ใขได้ก็เป็นบาง Program เท่านั้น  

ระบบที่ใช้ในการปรับเสียงแล้วทำให้ผมทึ่งคือ Dirac Live® Room Optimization ไว้จะเอามาเล่าให้ฟังกับระบบ Dirac Live® Room Optimization รับรองมันน่าสนใจมากๆ

ที่นำมาเล่าให้ฟังก็ไม่มีอะไรมาก ก็แค่อยากจะเล่าให้ฟัง หากผมมีเรื่องอะไรดีๆก็จะเอามาอัพเดทให้ได้อ่านกันครับ

ผมตื่นเต้นกับ Pre/Pro DATASAT RS20i อย่างมาก ขอต่ออีกนิด คุณอู้แห่ง Deco คนนี้ตัวจริงเรื่องการปรับภาพครับ หาคนที่รู้เรื่องภาพเท่าคนนี้ไม่อีกแล้วในเมืองไทย
หรือว่าไงพี่กัม

ผมแนะนำพี่กัมนะครับ DATASAT RS20i ไปเลยครับ G68 อย่าไปเล่นเลย อะอะอะ

มี Theta อีกหนึ่งยี่ห้อที่ใช้  Dirac Live® Room Optimization
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม, 2012, 11:45:37 AM โดย M.lex »
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ barber000777

น่าสน แต่ราคาคงไม่ใช่น้อย :groovy
ห้องพักหรู ราคาถูก สุโขทัย
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.646154802093849.1073741828.633793116663351&type=1

Uploaded with ImageShack.us[/

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
เซียนเล็ก  เฮียวิสูตรอยากได้ปรีใหม่อยู่แน่ะ  เอาไปลองให้ฟังดิเผื่อเอา อิ อิ

ออฟไลน์ หมูอ่อนนุช

กำลังดูปรีเซอร์ราวด์ อยู่เหมือนกัน  เอามาใช้กับ Plinius Odean…รุ่น6แชนแนล

แต่กว่าจะใช้ก็ต้นปีหน้าโน่นครับ...น่าสนใจมาก  แต่ปรับยากนี่ น่ากลัวมากกก

แถมห้องผมลำโพงฝังกำแพงของ Eggletonworks ห้าแชนแนล..ลำโพงหน้าหลังห่างกันร่วม10เมตร เซอราวด์หลังซ้ายขวาก็วางห่างกัน 6-7 เมตร

กลัวเสียงโหว่ หลวม ไม่โอบล้อมอยู่มาก  จะเล่น6แชนแนลก็ไม่รู้ว่าจะเอาลำโพงหลังไปเกาะผนังที่ไหน....

เซอราวด์หลังซ้ายขวายังพอทำเสากำแพงมารองรับได้บ้าง

จะฝังเซอราวด์หลังแชนแนลที่6ไว้บนฝ้าเพดานก็กลัวเสียงไม่ดี..

ไม่รู้ปรีเซอราวด์ดีๆ ช่วยแก้ปัญหาพวกนี้ได้แค่ไหน... :whistling
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ตุลาคม, 2012, 08:40:10 AM โดย หมูอ่อนนุช »
My twitter.........wo_ofm

ออฟไลน์ Saitosan

ครบเครื่องจริงๆครับตัวนี้  O0

Small | Large

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • *
กำลังดูปรีเซอร์ราวด์ อยู่เหมือนกัน  เอามาใช้กับ Plinius Odean…รุ่น6แชนแนล

แต่กว่าจะใช้ก็ต้นปีหน้าโน่นครับ...น่าสนใจมาก  แต่ปรับยากนี่ น่ากลัวมากกก

แถมห้องผมลำโพงฝังกำแพงของ Eggletonworks ห้าแชนแนล..ลำโพงหน้าหลังห่างกันร่วม10เมตร เซอราวด์หลังซ้ายขวาก็วางห่างกัน 6-7 เมตร

กลัวเสียงโหว่ หลวม ไม่โอบล้อมอยู่มาก  จะเล่น6แชนแนลก็ไม่รู้ว่าจะเอาลำโพงหลังไปเกาะผนังที่ไหน....

เซอราวด์หลังซ้ายขวายังพอทำเสากำแพงมารองรับได้บ้าง

จะฝังเซอราวด์หลังแชนแนลที่6ไว้บนฝ้าเพดานก็กลัวเสียงไม่ดี..

ไม่รู้ปรีเซอราวด์ดีๆ ช่วยแก้ปัญหาพวกนี้ได้แค่ไหน...
:whistling

โดยส่วนมากแล้วไม่มี Pre/Pro ตัวไหนเลยปรับแบบง่ายๆ คนเล่นส่วนมากซื้อไปเล่นเองแล้วปรับเล่นเองเสียงที่ได้สู้พวกมืออาชีพปรับไม่ได้ มือเล่นบ้านๆ
ปรับได้ในระดับนึงเท่านั้น ถ้าเจะกันแบบลึกละเอียดอันนี้ต้องมีพื้นฐานทั้งภาคทฤษฎีและปติบัติต้องแน่นพอควร คือลงงมือทำมาไม่ต่ำกว่าเป็นร้อยชุด
ไม่ใช่เล่นแบบบ้านๆแล้วมาปฏิบัติเป็นมืออาชีพ อันนี้เห็นทีจะยากมากในยุคของระบบเสียง Hi-Def  จริงอยู่เล่นอยู่ที่บ้านชุดใหญมาก ถึงใหญ่แค่ไหน
ก็รู้ได้แค่ชุดของเราเองเท่านั้น สถานการจริงมันไม่เหมือนชุดของเราที่เล่น ปัญหามากมาย จะถามคนเล่นเครื่องทั้งฟังเพลงและดูหนังถามว่า
ระหว่างชุดดูหนังกับชุดฟังเพลงอันไหนปรับง่ายกว่าและแบบไหนปรับยากกว่า ฟังเพลงก็บอกว่าหนังปรับง่ายกว่าไม่เห็นจะยากเสียงดังเฟี้ยวฟ้าวตุ้บตั้บก็จบ
ฝ่ายฟังดูหนังก็บอกว่าฟังเพลงปรับยากกว่าเหมือนกัน ทำไม่ถึงเป็นเช่นั้น การที่จะปรับลำโพงสองข้างให้ทำงานร่วมกันเป็นหนึ่งมันยากตรงที่มันมีแค่ลำโพงสองตัวเท่านั้น
มันฟังออกง่ายกว่า HT ไง เวลาปรับ HT มันฟังได้ยากกว่าส่วนมากเอาดังเข้าไว้และที่สำคัญยังไม่เคยฟัง HT ที่เสียงดีถึงดีมากๆนั่นเอง ถ้าเคยฟังจะรู้เอาให้ดีจริงมันยากกกกกกกมากกกกกก
สำหรับผมแล้ว HT มันยากกว่าฟังเพลงสองแชแนล สองแชแนลมันก็แค่สองแชแนลมันมีลำโพงแค่สองตัว ส่วน HT มีลำโพงอย่างต่ำๆก็ 5 ตัวขึ้นไปมันง่ายซะที่ไหนล่ะ

กับเข้าเรื่อง Pre/Pro ทุกยี่ห้อในปัจจุบัญไม่มีตัวไหนปรับง่ายๆครับ ยากทุกตัว ยากในที่นี้คือปรับให้เสียงดียาก รู้แบบ Prologic Surround ผมบอกได้เลย
เจอ Pre/Pro ในยุค Hi-Def ใบกินแน่นอน แต่ก็มีตัวช่วยคือ Auto Setup เสียงที่ได้นั้นจะดีหรือไม่ดีก็ขึ้นอยู่ที่ห้องครับ แต่การปรับด้วย Auto Setup มันเป็นทางเลือกแบบเสียไม่ได้ ตั้งแต่
ปรับเสียงมายังไม่เห็นมีห้องไหนเสียงดีเลยแม้แต่ห้องเดียวด้วยการปรับ Auto Setup ฉนั้น Pre/Pro ในยุคระบบเสียง Hi-Def มันปรับให้เสียงดียากครับสำหรับมือบ้านๆ ถ้าคิดจะเล่น
แบบแยกชิ้น Pre/Pro Power อาจต้องหาคนมาปรับเสียงให้ครับ ครั้นจะปรับเล่นเองก็อาจจะปรับได้แค่พื้นๆเท่านั้น ซื้อของดีมาแล้วก็ต้องทำมันให้เสียงออกมาดีให้ได้

การติดตั้งระบบเสียงที่บอกมานั้นใครดูแลระบบให้ครับหรือดูเอง ถ้าไม่ใช้มืออาชีพมาช่วยดูให้อาจะได้แค่มีเสียงเท่านั้นนะครับ การติดตั้งแบบ built in ต้องหาคนมาช่วยดูให้นะครับ
มันไม่เรื่องง่ายทำสวยนั้นไม่ยาก แต่ให้เสียงออกมาดีอันนี้ต้องดูให้ดีครับ

ทำไมไม่เล่น 7 Ch ละครับ ลำโพง Side Surround ก็ใช้แบบฝังผนังส่วน Surround Back ก็ใช้แบบฝังฝ้าผมแนนำ Martinlogan ไม่ต้องกลัวว่าจะไม่เข้ากันหรือถ้างบหลือ
จัด Thiel ตัวนี้ครับ เป็น Back Surround
ถ้าทำตามคำแนะนำผมรับประกันครับเสียงดีแนนอน

Pre/Pro DATASAT RS20I มี Program แก้ใขปัญหาเรื่องห้องได้ละเอียดมากแต่ราคามันก็ไม่ธรรมดาเลยครับ

หลักๆแล้วต้องวางระบบให้ถูกคต้องก่อนครับ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

ผมตื่นเต้นกับ Pre/Pro DATASAT RS20i อย่างมาก ขอต่ออีกนิด คุณอู้แห่ง Deco คนนี้ตัวจริงเรื่องการปรับภาพครับ หาคนที่รู้เรื่องภาพเท่าคนนี้ไม่อีกแล้วในเมืองไทย

ผมแนะนำพี่กัมนะครับ DATASAT RS20i ไปเลยครับ G68 อย่าไปเล่นเลย อะอะอะ

เห็นด้วยท่านแต่  เงินนะไม่มีจะไปถอยนะสิ    DATASAT RS20i    แต่ถือว่าเป็นอีกตัวที่ หวังว่าจะได้เล่นในอนาคตเพราะราคาระดับ  6แสนกว่าๆๆๆ คงต้องเก็บตังสักพักท่านเล็ก  แต่ท่านใดที่มีตังแล้วไม่เล่นตัวนี้ก็น่าเสียดายมากท่าน    ผมนะตังน้อย    เล่นแค่  Meridian  G 68  ก็พอท่าน มันก็เสียงดีสุดๆในระดับ  3  แสนหาตัวชนยากแล้วครับท่าน    Y]  แต่ถ้ารวยแล้ว มีงบไม่จำกัด ผมต้องถอย  DATASAT  แน่นอน O0 O0 O0

พี่วิชัย หรือ พี่ อู้ แกไม่ได้เก่งแต่ภาพนะท่าน  แก เป็นกูรู เรื้องเสียงด้วยสิ  ถือเป็น กระบี่มือ 1 ด้านนี้เลยท่านหนึ่ง  ที่ห้อง  ผมยังต้องอันเชิญท่านอู้  ไปปรับเจ้า Processor  Meridian  G68  ให้มันไปถึงขีดสุดของเครื่องกันเลยท่าน  ตอนนี้ ก็ปรับปรุงระบบไปเรื่อยๆ ครับขายไม่ดีหาอะไรทำแก้เซ็งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ตุลาคม, 2012, 01:55:04 PM โดย กัมปนาท KK »

ออฟไลน์ อูฐ

เห็นด้วยท่านแต่  เงินนะไม่มีจะไปถอยนะสิ    DATASAT RS20i    แต่ถือว่าเป็นอีกตัวที่ หวังว่าจะได้เล่นในอนาคตเพราะราคาระดับ  6แสนกว่าๆๆๆ คงต้องเก็บตังสักพักท่านเล็ก  แต่ท่านใดที่มีตังแล้วไม่เล่นตัวนี้ก็น่าเสียดายมากท่าน     ผมนะตังน้อย    เล่นแค่  Meridian  G 68  ก็พอท่าน มันก็เสียงดีสุดๆในระดับ  3  แสนหาตัวชนยากแล้วครับท่าน     Y]  แต่ถ้ารวยแล้ว มีงบไม่จำกัด ผมต้องถอย  DATASAT  แน่นอน O0 O0 O0

พี่วิชัย หรือ พี่ อู้ แกไม่ได้เก่งแต่ภาพนะท่าน  แก เป็นกูรู เรื้องเสียงด้วยสิ  ถือเป็น กระบี่มือ 1 ด้านนี้เลยท่านหนึ่ง  ที่ห้อง  ผมยังต้องอันเชิญท่านอู้  ไปปรับเจ้า Processor  Meridian  G68  ให้มันไปถึงขีดสุดของเครื่องกันเลยท่าน  ตอนนี้ ก็ปรับปรุงระบบไปเรื่อยๆ ครับขายไม่ดีหาอะไรทำแก้เซ็งครับ

ขนาด เสี่ยกัม ขายไม่ดี ยังอัพ เอา อัพ เอา  น่ะเนี่ย  ล้อเล่นน่ะ     อ้าว  อุดหนุน สินค้า  clef หน่อยคับ  สินค้าดีบริการเยี่ยม คนขาย รูปหล่อ   

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

เห็นด้วยท่านแต่  เงินนะไม่มีจะไปถอยนะสิ    DATASAT RS20i    แต่ถือว่าเป็นอีกตัวที่ หวังว่าจะได้เล่นในอนาคตเพราะราคาระดับ  6แสนกว่าๆๆๆ คงต้องเก็บตังสักพักท่านเล็ก  แต่ท่านใดที่มีตังแล้วไม่เล่นตัวนี้ก็น่าเสียดายมากท่าน    ผมนะตังน้อย    เล่นแค่  Meridian  G 68  ก็พอท่าน มันก็เสียงดีสุดๆในระดับ  3  แสนหาตัวชนยากแล้วครับท่าน    Y]  แต่ถ้ารวยแล้ว มีงบไม่จำกัด ผมต้องถอย  DATASAT  แน่นอน O0 O0 O0

พี่วิชัย หรือ พี่ อู้ แกไม่ได้เก่งแต่ภาพนะท่าน  แก เป็นกูรู เรื้องเสียงด้วยสิ  ถือเป็น กระบี่มือ 1 ด้านนี้เลยท่านหนึ่ง  ที่ห้อง  ผมยังต้องอันเชิญท่านอู้  ไปปรับเจ้า Processor  Meridian  G68  ให้มันไปถึงขีดสุดของเครื่องกันเลยท่าน  ตอนนี้ ก็ปรับปรุงระบบไปเรื่อยๆ ครับขายไม่ดีหาอะไรทำแก้เซ็งครับ

ขนาด เสี่ยกัม ขายไม่ดี ยังอัพ เอา อัพ เอา  น่ะเนี่ย  ล้อเล่นน่ะ     อ้าว  อุดหนุน สินค้า  clef หน่อยคับ  สินค้าดีบริการเยี่ยม คนขาย รูปหล่อ    

ไม่มีตังก็เอาของเก่าไป ขายเอาเงินไปดาวพี่และผ่อนเขาสัก 10เดือน ฮาๆๆๆๆๆ มีแต่Crพี่อูฐ
Data sat  ผมไปฟังฝรั่งเขาอธิบาย และได้ความรู้ไปพอควรครับไปฟังจริงคงเป็นweekหน้าจะไปนั้งฟังให้หูเสียไปเลยครับพี่
ตอนนี้นั้งปรับเจ้า meridian ก็หัวโตแล้วครับพี่อูฐ ใครงบน้อยก็แนะนำG68 เสียงดีทั้งดูหนังฟังเพลงครับ มาฟังที่บ้านผมได้ยินดี
ต้อนรับสมาชิกhtg2ครับท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ตุลาคม, 2012, 01:11:55 AM โดย กัมปนาท KK »

Meridian g68 น่าสนใจมากครับ คงเป็นคู่กัด ANthem d2v อย่างเลือกยากมาก
ไม่รู้ว่าตัวไหนเหนือกว่า ด้านไหน แต่Meridian ดูหล่อกว่าในสายตาผม ปุ่มมันน้อยดูไฮโซดี 5555
 เล่นปรีเซอราวด์ ระดับนี้แล้ว เครื่องบลูเรย์ 3d ตัวไหนคู่ควรครับ :whistling
แต่กว่าจะซื้อก็ต้นปีหน้าไม่รู้ว่าจะมีอะไรใหม่ๆออกมาล่อใจอีกหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ตุลาคม, 2012, 07:40:39 PM โดย หมูอ่อนนุช »

• *
Meridian g68 น่าสนใจมากครับ คงเป็นคู่กัด ANthem d2v อย่างเลือกยากมาก
ไม่รู้ว่าตัวไหนเหนือกว่า ด้านไหน แต่Meridian ดูหล่อกว่าในสายตาผม ปุ่มมันน้อยดูไฮโซดี 5555
 เล่นปรีเซอราวด์ ระดับนี้แล้ว เครื่องบลูเรย์ 3d ตัวไหนคู่ควรครับ :whistling
แต่กว่าจะซื้อก็ต้นปีหน้าไม่รู้ว่าจะมีอะไรใหม่ๆออกมาล่อใจอีกหรือเปล่า
ของดีทั้งคู่ครับ D2v โดดเด่นที่สุดคือระบบ ARC ถือว่ามีความแม่นยำในระดับดีที่เดียว  ส่วน G68 มีความเสถียรใน Softwear มาก Hardwear Hi-End ตามแบบฉบับ Meridian

เท่าที่ให้ข้อมูลมาผมแนะนำ D2v ครับ ถ้าห้องมีพื้นฐานที่ดีและฟังเพลงจาก Pre ตัวเดียวกัน G68 เถอะครับ

ปีหน้ามีแน่นอน

Theta ออก Pre/Pro ตัวใหม่รุ่นราคาไม่น่าจะหนีสองตัวที่กล่าวมาครับ และน่าจะยัด Dirac Live® Room Optimization  มาด้วยครับ
อีกตัว B&K ชื่อนี้น่าจะการันตีได้ ปีหน้าออกรุ่นใหม่แน่นอน พี่บุญรัตน์แห่ง GAV ว่ามาอย่างนั้นครับ
ปีหน้าของฝรั่งออกมาอีกหลายยี่ห้อแน่ๆครับ เพราะระบบเสียงมันนิ่งแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม, 2012, 10:44:58 AM โดย M.lex »

• *
เซียนเล็ก  เฮียวิสูตรอยากได้ปรีใหม่อยู่แน่ะ  เอาไปลองให้ฟังดิเผื่อเอา อิ อิ

เสนอไปแล้วครับ ได้ยินราคาแทบวางสายไปเลยครับ
แต่ก็มีลุ้นกับเจ้านายเฮียวิสูตรอยู่ครับ น่าจะเอาต้องให้เฮียวิสูตรใช้กำลังภายในช่วยด้วย

ตอนนี้มีจองมาแล้วหนึ่งท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม, 2012, 11:43:31 AM โดย M.lex »

• *
ลำโพงที่ใช้เล่นในระบบ Home Cinema ดีที่สุดเท่าที่จะหาได้ หรืออาจกล่าวได้ว่า M&K ภาคล่าสุด
งาน Show ในหลายประเทศได้รับคำชมอย่างมาก ผมเองจะได้ฟังเต็มชุดเร็วๆนี้ ฟังมาแล้วจะเอามาเล่าให้ฟังครับ
แล้วผมจะเอาเหลาให้แหลมครับ

ของดีทั้งคู่ครับ D2v โดดเด่นที่สุดคือระบบ ARC ถือว่ามีความแม่นยำในระดับดีที่เดียว  ส่วน G68 มีความเสถียรใน Softwear มาก Hardwear Hi-End ตามแบบฉบับ Meridian

เท่าที่ให้ข้อมูลมาผมแนะนำ D2v ครับ ถ้าห้องมีพื้นฐานที่ดีและฟังเพลงจาก Pre ตัวเดียวกัน G68 เถอะครับ

ปีหน้ามีแน่นอน

Theta ออก Pre/Pro ตัวใหม่รุ่นราคาไม่น่าจะหนีสองตัวที่กล่าวมาครับ และน่าจะยัด Dirac Live® Room Optimization  มาด้วยครับ
อีกตัว B&K ชื่อนี้น่าจะการันตีได้ ปีหน้าออกรุ่นใหม่แน่นอน พี่บุญรัตน์แห่ง GAV ว่ามาอย่างนั้นครับ
ปีหน้าของฝรั่งออกมาอีกหลายยี่ห้อแน่ๆครับ เพราะระบบเสียงมันนิ่งแล้ว

ขอบคุณครับ..ปีหน้าน่าตื่นเต้นจริงๆ  ระบบเสียงไปกัน7.1แล้ว  แต่ส่วนใหญ่ก็ยังเล่นที่5.1 กันอยู่
ผมเองก็ยังคิดว่า5.1 ทำให้เสียงกลมกลืนได้ง่ายกว่า  ฟังมาหลายครั้งหลายห้องกลับชอบ5.1 ที่เซ็ทดีๆ ด้วยเครื่องแอมป์ดีลำโพงดีๆ มันเหมือนได้อารมณ์ความกลมกลืนบรรยากาศดีกว่า
อันนี้จากความคิดผมเองที่ฟังไม่เป็นเท่าไหร่นะครับ :headphone
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม, 2012, 12:22:35 PM โดย หมูอ่อนนุช »

• *
5.1 หรือมากกว่า มันสามารถทำให้กลมกลืนกันได้เหมือนกันหมดครับ สาเหตุที่ 5.1  สามารถให้เสียงกลมกลืนได้มากกว่า 6,7 Channel หรือมากกว่า
เพราะมีลำโพง Surround แค่สองตัว ถึงจะปรับไม่ลงตัวยังไงก็ยังดีกว่า 7.1 ที่ปรับเสียงไม่ได้ครับ นี้แหละสาเหตุที่คนไม่เล่น 7 Ch ครับ
ถ้าห้องมีความยาวมากกว่า 5เมตรขึ้นไป 5 Ch น้อยไปหน่อยครับ ยังไง 5 Ch ให้เสียงบรรยากาศล้อมรอบตัวเราสู้ 7Ch ไม่ได้ครับ
จะกลมหรือไม่กลมกลืนขึ้นอยู่ที่ปรับเสียงครับ

ถ้าปรับเล่นเอง 7Ch ถ้าจะยากครับ แต่ถ้าเคยฟัง 7Ch หรือมากว่า 7Ch ที่ปรับเสียงได้ดีผมการันตืได้เลยว่า คุณต้องอยากได้ลำโพง Surround มากกว่าสองตัวอย่างแน่ๆครับ

• *
ติดระบบเสียง 11.1CH

และแล้ว DTS ก็ออกหนังที่บันทึกเป็น 11.1Ch ออกมาเล่นแว้วววว

เดี๋ยวจะเอามาลองเล่นที่ร้านดู AVR ที่รองรับ DTS Neo:X  11.1 CH ได้แก่

Onkyo TX-NR5010 and TX-NR3010

เข้าไปอ่านบทความ DTS Neo:X คนที่มีอาชีพด้านนี้ต้องรู้ไว้ครับ

http://www.dts.com/corporate/press-releases/2011/06/dts-neox-to-onkyo-av-receiver.aspx

http://www.dts.com/corporate/press-releases/2012/06/dts-onkyo-deliver-worlds-first-11-point-1-neo-x-receiver.aspx

http://www.dts.com/professionals/sound-technologies/audio-processing/dts-3d-audio.aspx

หนังเรื่องนี้ครับ    
The Expendables 2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ตุลาคม, 2012, 11:36:56 AM โดย M.lex »

ออฟไลน์ london FC 433

ที่ได้ข่าวมาในตัว onkyo  ทำได้ถึง 11.4 นะถ้าจำไม่ผิดอันนี้น่าลอง like
ดูแลโลกใบนี้  ดูแลคนรอบข้าง  พี่น้องชาวไทย
  เล่นอย่างมีสติ   ลุยกันเลย  เดินหน้าอย่างเดียว