ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาครับลำโพงแซ็ทเทิลไลซับวูฟเฟอร์8 นิ้ว  (อ่าน 2199 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
 คือเสียงมันไม่อิ่มดูหนังบางฉากก็บางก็ไป จะเปลี่ยน ซับฯเป็น 10 นิ้วดีมั้ย หรือจะเปลี่ยนเป็นลำโพงเป็นแบบวางหิ่ง 5 นิ้วดีครับ ตั้งพื้นมันเกะกะห้องครับ ขอบคุณมากครับ

ปราชญ์ครับ
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
Re: ขอปรึกษาครับลำโพงแซ็ทเทิลไลซับวูฟเฟอร์8 นิ้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2012, 04:59:31 PM »
ถ้าเปลี่ยนเป็นขนาด 12" ได้ยิ่งดีเลยครับ ผมใช้ Bose AM-10 กับ sub 12" เสียง ok เลยครับ ถ้าเป็นไปได้ หาขอยืมของเพื่อนมาลองดูก่อนเพื่อความมั่นใจก็ดีครับ

ออฟไลน์ notty2009

Re: ขอปรึกษาครับลำโพงแซ็ทเทิลไลซับวูฟเฟอร์8 นิ้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2012, 09:41:01 PM »
ถ้าจะให้ดีเปลี่ยนทั้ง 2 อย่างเลยครับ ทั้งวางหิ้ง และ 10 นิ้ว   c)

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2012, 12:30:58 AM »
 เปลี่ยนทั้งวางหิ่งและ ซับฯ 10 นิ้วคือยังไงครับ ห้องฟังไม่เป็นสัดส่วนครับ ขนาด 4X7 ม. แต่ใช้ เพียง 3 X4ม. ด้านขวามันจะโล่งครับ

ปราชญ์ครับ
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ ice_berger77

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2012, 08:57:57 AM »
จากที่เคยหาแซทเทิลไลท์มาช่วงนี้ อาการเสียงบางเป็นเรื่องธรรมชาติของลำโพงประเภทนี้
อยากได้เสียงที่หนาขึ้นลองหาลำโพงวางหิ้งที่มีขนาดวูฟเฟอร์สัก5นิ้วขึ้นไปมาใช้เป็น 3 แชนแนล หน้าดูครับ
หรือจะใช้ทั้ง 5 แชลแนลก็ดีครับ ส่วนซับก็ตามที่ว่ากัน ลองเปลี่ยนเป็น 10 นิ้ว ดูครับ
 d_d

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
    • .
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2012, 06:02:17 PM »
เพิ่มดีกว่ามั๊ยครับ  คือ เอามาเพิ่มอีกตัวเลย แนะนำแบบคุณตู่บอก
 12 นิ้ว เลย  ขนาดและบรรยากาศของเสียงจะใหญ่โตขึ้น เยอะครับ
ความอิ่มที่ยังขาด น่าจะมาเกินพอทีเดียว ส่วนตัว 8 นิ้วเดิม เอามาปรับ
ช่วงกลางแหลม  เล่นเป็น sub คู่เลย

...เพราะไหนๆจะต้องซื้อเพิ่มอยู่แล้ว  ของเดิมจะได้ไม่ต้องเอาไปเก็บ
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2012, 08:27:27 PM »
 ท่านพี่กุ้งสยามและเพื่อนๆครับ ถ้าเล่นซับฯคู่แบบพี่บอก ผมจะตั้งค่าคอสโอเวอร์ซับฯ ทั้งตัว 12 นิ้ว  และ ตัว 8 นิ้ว ยังไงครับน่าสนใจครับ ขอบคุณมากครับ

ปราชญ์ครับ

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
    • .
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2012, 10:14:36 AM »
ก็ไม่มีอะไรมากครับ  sub กับชุดเดิม ก็set ไปตามปกติ ให้เปิด set ด้วยเพลง หรือ concert

sub ตัวเดิม พยายามปรับจูน ในส่วนของของ ความดังก่อน ให้รู้สึกมีความดังที่..กลมกลืน..กับ
ลำโพงในระบบ  แล้วค่อยๆ ปรับในส่วน freq. หรือ cross ทีละน้อยๆ ถ้าเสียง sub ลงตัวกับ
ลำโพงเมื่อไหร่ จะรู้สึกว่า sub มันล่องหน  ซึ่งในวิธีการอาจจะต้อง ขยับตัวตู้ช่วยด้วย
เพื่อหาโฟกัส

เมื่อคิดว่าพอได้ ก็ค่อย เติม sub ตัวที่ 2 โดยใช้วิธีการแบบตอนแรก
สามารถวาง sub ซ้ายขวาได้ครับ  ...ทำทีละตัว 

ในส่วน level ของลำโพง และ sub ตั้งที่  0 db. เป็นค่าเริ่มต้นก่อน -     
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2012, 12:28:07 PM »
 ขอบคุณมากครับ

ปราชญ์