ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาต ประกาศเชิญร่วมทำบุญทอดผ้าป่า หน่อยนะครับ (วัดป่าราษฎร์สามัคคี สกลนคร)  (อ่าน 10808 ครั้ง)

ออฟไลน์ pop2000

เนื่องจาก ผมและแฟน ได้เป็นประธานจัดผ้าป่าสามัคคี และได้ลงประกาศไว้ในเวป TAC  แต่ว่าผมเองก็มีเพื่อนและพี่ๆหลายคนในเวป HTg2 ด้วยหลายท่าน จึงอยากจะขอเชิญร่วมทำบุญด้วยกันครับ
การจัดครั้งนี้เป็นครั้งแรกในชีวิตผม ที่จัดผ้าป่าขึ้น  และด้วยระยะเวลาค่อนข้างสั้น (ใช้ระยะเวลาจัดเพียง 1 เดือน เพราะต้องการไปให้ทันกฐินของวัด จะได้จัดในวันเดียวกันไม่ซ้ำซ้อนให้สิ้นเปลือง) และผมได้เชิญ
ชวนเพื่อนๆแค่ในกลุ่มเวปเครื่องเสียง และเพื่อนๆสนิทแค่ไม่กี่คนเท่านั้นเนื่องจากผมเองมีความเกรงใจไม่อยากไปเรี่ยไรทั่วๆไปครับ   ที่ผมได้ปรึกษา พี่ใหญ่ (Champ143 ขออนุญาตเอ่ยนาม) แกได้แนะนำให้ผม
นำมาลงในเวปนี้ด้วย เพื่อจะได้ชวนเพื่อนๆมาร่วมทำบุญร่วมกัน ครับ

ขอเรียนเชิญชวนทำบุญผ้าป่าสามัคคี  เพื่อร่วมสร้างศาลาการเปรียญสำหรับพระภิกษุสงฆ์
                                                                          วัดป่าราษฎร์สามัคคี  ต.หนองลาด อ.วิริชภูมิ จ.สกลนคร

เนื่องมาจากเดิมผมเองได้เสนอเป็นประธานจัดถวายองค์พระประธานประจำงศาลาการเปรียญให้แก่ทางวัดนี้  ซึ่งในระหว่างนี้อยู่ในช่วงดำเนินการ   และมีกำหนดจะนำพระถวายเข้าประจำศาลาการเปรียญในต้นปีหน้า ในช่วงเดือนมีนาคม 2556 โดยประมาณ  เมื่ออาทิตย์ที่แล้วผมได้ออกไปตรวจงานบริษัทฯ จึงแวะเลยเข้าไปดูงานการสร้างงศาลาการเปรียญของวัดซึ่งอยู่ในระหว่างดำเนินการก่อสร้างอยู่นั้น เพื่อไปกำหนดขนาดการสร้างฐานสำหรับองค์พระพุทธรูป แต่ก็พบว่างานการก่อสร้างงศาลาการเปรียญ ล่าช้ามากเนื่องจากทางวัดยังขาดปัจจัยเป็นจำนวนมาก  ผมจึงคิดว่าแบบนี้คงไม่ทันการกับระยะเวลาที่องค์พระประจำศาลาการเปรียญเสร็จทันกัน  และได้พิจารณาว่าหากจะทำการก่อสร้างเพื่อให้สามารถทันกำหนดถวายพระประธานประจำศาลาการเปรียญได้นั้นจะต้องทำการ สร้างในส่วนของหลังคาหอให้เสร็จให้ได้และดูจากราคาประเมินการก่อสร้างในส่วนนี้ต้องใช้งบโดยประมาณ 480,000 (สี่แสนแปดหมื่นบาทโดยประมาณ)  จึงได้เสนอจัดผ้าป่าสามัคคีขึ้นในครั้งนี้ เพื่อสบทบทุนในการจัดสร้างให้ได้   ในส่วนนี้ผมเองจะนำถวายผ้าป่าภายในเดือนหน้า ช่วงกลางเดือน ( 10-15 พฤศจิกายน 2555 ยังกำหนดไว้คร่าวๆช่วงนี้เพราะกำลังดำเนินการขออนุญาตวัดในการจัดถวายผ้าป่าอยู่ครับ )  

ประวัติวัดป่าราษฎร์สามัคคี เป็นวัดพระป่าสายธรรมยุต (พระสายกรรมฐาน) เดิมชื่อว่าวัดป่าหนองบาก ซึ่งเมื่อปี พศ.2464-2465 พระอาจารย์เสาร์ และพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต   ได้มาจำพรรษาที่วัดนี้พร้อมพระอาจารย์กู่ ธรรมมทินโน  และสามเณรกว่า(พระอาจารย์กว่า สุมโน)  ต่อมาได้บริจาคที่วัดให้เป็นโรงเรียนหนองลาดวิทยาคาร และย้ายวัดออกมา 2 กิโล มาสร้างใหม่ โดยมีพระอาจารย์สมกอง ญาญาสโย  ศิษย์พระอาจารย์มั่นได้สร้างขึ้นปัจจุบันวัดยังขาดปัจจัยอยู่มาก

ในครั้งนี้ผมจึงขอเชิญชวนเพื่อนๆ ผู้มีจิตศรัทธาร่วมทำบุญในครั้งนี้ด้วย   สำหรับในการทอดผ้าป่าในครั้งนี้ผมและครอบครัวผมได้เป็นประธานจัด  จึงอยากชวนทุกท่านมาร่วมเป็นกรรมการจัดถวายผ้าป่าในครั้งนี้ด้วยครับ

หากใครสนใจจะทำบุญ หรือเป็นกรรมการร่วมทำบุญนี้  ขอเชิญลงชื่อได้เลยครับ    

ดังนั้นหากบกพร่องใดๆ โปรดแนะนำชี้แนะให้ผมด้วยนะครับ

วัตถุประสงค์ของการสร้างนี้  เพื่อใช้เป็น สถานที่สำหรับพระภิกษุสงฆ์ ใช้เรียนและศึกษาธรรมะด้านกรรมฐาน ตามแนวทางพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต  และยังใช้เป็นสถานที่บวชเรียนสามเณร เพราะใน ตจว. ช่วงปิดเทอมจะมีชาวบ้านนำเด็กมาบวชสามเณร ซึ่งการบวชนี้ช่วยให้เด็กได้ปลูกฝังนิสัย รู้ดีชั่ว เป็นการปลูกฝังคุณธรรมด้านดีเมื่อเติบใหญ่ และเป็นภูมิคุ้มกันแก่ชุมชนให้ห่างไกล ยาเสพติด การพนัน หรือ ความชั่วร้ายทั้งหลาย ช่วยให้ชุมชนมีความเข้มแข็ง

หากสนใจรบกวนช่วยโอนเข้าบัญชี  และ เมื่อโอนแล้วช่วยแจ้งยอดพร้อมชื่อ นามสกุลจริง ทางPM ให้ผมด้วย เพื่อที่จะนำรายชื่อไปพิมพ์ลงเอกสารทำบุญครับ

โอนเข้าได้ที่ชื่อบัญชี         นิพาพร   วิชาถิตย์      / ออมทรัพย์  /  เลขบัญชี 365-228491-9  
                               ธนาคารไทยพาณิชย์      สาขา เซ็นทรัลรัตนาธิเบศร์

เบอร์โทรผม 081-625-27ห้าสอง ครับ

รายการที่ผมนำมาลงนี้เป็นราคาประเมินก่อสร้างที่ทางโยธาจังหวัดช่วยประเมินการก่อสรางให้แก่ทางวัดครับ  และผมจึงดึงมาเฉพาะส่วนของตัวหลังคา และโครงหลังคาครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ตุลาคม, 2012, 11:42:34 AM โดย pop2000 »

ขอขอบพระคุณผู้ดูแลเวปด้วยครับ ที่กรุณาช่วยปักหมุดกระทู้ไว้ให้   :bowdown

เผื่อว่าจะมีผู้สนใจเข้าร่วมทำบุญด้วยกันในครั้งนี้ด้วยครับ

ในการจัดทำครั้งนี้ ผมจะใช้เวลาในการจัดเพียง  1 เดือน เท่านั้น  และผมจะนำไปถวายผ้าป่าในวันที่  11 พย. เดือนหน้านี่เองครับ ซึ่งวันที่ 9 ผมก็ต้องออกเดินทางแล้ว

สำหรับผู้ที่ร่วมลงชื่อทำบุญในครั้งนี้ ผมจะนำไปพิมพ์รายชื่อในเอกสารผู้ร่วมทำบุญด้วยครับ

เหคุผลที่เพิ่งจะมาร่วมทำในครั้งนี้   เนื่องจากเป็นช่วงเข้าฤดูหนาวฝนทิ้งช่วง  จึงเป็นเวลาที่สามารถทำการก่อสร้างได้ และเป็นช่วงที่ชาวบ้านที่ทำงานด้านก่อสร้าง
จะมาร่วมกันรับจ้างทำให้    เนื่องจากเป็นวัดที่ไกลห่างตัวเมืองใหญ่  การจัดหาช่างก่อสร้างนั้นไม่ง่าย เพราะส่วนใหญ่ไปรับงานบ้านจัดสรรกันหมด ดังนั้นช่วงนี้จึงเป็นโอกาศดี
และทุกท่านที่ร่วมทำบุญกันจะได้มีโอกาสสร้างบุญกุศลให้แก่ ตนเอง และครอบครัว หรือผู้ล่วงลับ รวมทั้งให้กับเจ้ากรรมนายเวรด้วยครับ

ออฟไลน์ Saitosan

ผมโอนเงินร่วมทำบุญด้วยนะครับ ตาม SMS ที่แจ้งไปครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ ขอบคุณครับ  :)

ผมโอนเงินร่วมทำบุญด้วยนะครับ ตาม SMS ที่แจ้งไปครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ ขอบคุณครับ  :)

สาธุครับคุณไซ    ดีใจครับที่ได้ร่วมทำบุญด้วยกันอีกครั้ง   :clap :clap :clap

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • Total likes: 0
  • COMPLETED HT ROOM
วันนี้บ่ายจะไปโอนเงินขอร่วมทำบุญด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Schweiz

โอนไปแล้ววันนี้ เวลา10.25ครับ รายละเอียดอยู่ในSMS  พี่ป้อปนะครับ :)

วันนี้บ่ายจะไปโอนเงินขอร่วมทำบุญด้วยนะครับ

ขออนุโมทนาด้วยครับพี่ใหญ่ ที่ได้ร่วมทำบุญด้วยกันอีกแล้ว

พี่ใหญ่อย่าลืม

PM  ชื่อ-นามสกุล ของผู้ร่วมทำบุญ ให้ผมด้วยนะครับ ผมจะได้จัดพิมพ์ลงในเอกสารรายชื่อครับ     (คราวนี้ไม่พลาดครับ  จะสะกดให้ถูกต้องครับ)

โอนไปแล้ววันนี้ เวลา10.25ครับ รายละเอียดอยู่ในSMS  พี่ป้อปนะครับ :)

อนุโมทนาด้วยครับพี่ท๊อบ   ดีใจมากที่พี่มาร่วมกันทำบุญอีกครั้ง     ครั้งที่แล้วใบอนุโมทนายังอยู่ที่ผมเลย 

ครั้งนี้ช่วยส่งชื่อผู้ที่จะทำบุญให้ผมอีกนะครับ จะได้จัดพิมพ์รายชื่อครับ

คราวงานเครื่องเสียงผมพยามมองหาพี่ท๊อบอยู่แต่หาไม่เจอ สงสัยคงจะยุ่งๆนะครับ

รบกวนพี่ท๊อบหน่อยนะครับ  ผมยังไม่ได้รับรายละเอียดครับ   ส่วนยอดที่โอนนั้นเดี๋ยวผมจะเช๊คตามเวลาอีกทีนึงให้นะครับ  :bowdown

ออฟไลน์ vor 99

ร่วมทำบุญด้วยครับ โอนเงินเมื่อเย็นนี้แล้วครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
กองทุน htg2 จะขอร่วมทำบุญด้วย 5,000 บ. นะครับ
เดี่ยวพรุ่งนี้จะโอนไปให้ครับ

โอนแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน, 2012, 08:49:16 PM โดย Too' Ninja »

กองทุน htg2 จะขอร่วมทำบุญด้วย 5,000 บ. นะครับ
เดี่ยวพรุ่งนี้จะโอนไปให้ครับ

ขออนุโมทนาครับ สำหรับ กองทุน HTG2 ที่ร่วมทำบุญกับผมในครั้งนี้ ครับพี่ตู่นินจา          5000  บาท

และขออนุโมทนาคุณ Vor99 และครอบครัวด้วยครับที่ได้ร่วมทำบุญกันในครั้งนี้                2000 บาท

ในการทำบุญครั้งนี้ ผมตั้งใจว่าจะให้ทุกท่านที่ร่วมทำบุญจะลงชื่อไว้ให้ใน ประธานอุปถัมม์ ทั้งหมดครับ    เพราะอย่างที่บอกนี่เป็นครั้งแรกที่ผมจัดผ้าป่าขึ้นในชีวิต   และก็ดีใจมากที่เพื่อนๆและพี่ๆได้ร่วมทำบุญด้วยกัน แม้บางท่านจะยังไม่เคยได้คุยกันเลยก็ยังมาร่วมกัน ต้องเรียกว่าเป็น กัลยาณมิตร ครับ

และนอกจากนี้ วันนี้ผมได้จัดเครื่อง อัฐบริขาร บางส่วนจำนวน 10 ชุด พร้อมหมวกและเสื้อกันหนาว พร้อมเทียนไข  ถวายเพิ่มเติมให้แก่พระภิกษุสงฆ์ และทางวัดด้วย โดยไม่ใช้ค่าใช้จ่ายในส่วนที่เพื่อนๆและพี่ๆร่วมบริจาคทำบุญมา  แต่ทั้งหมดนี้จะถวายทำบุญไปในนามของเพื่อนๆในที่นี้ทุกท่านด้วยครับ    :)

สรุปรายชื่อผู้ร่วมทำบุญครับ

1. พี่Too'Niinja                  5000 บาท
2. คุณไซ(saitosan)            1000 บาท
3. คุณVar99                     2000 บาท
4. พี่ท๊อป(Schveiz)             1500 บาท
5. คุณเขียวหวาน                 999  บาท
6. พี่ใหญ่(Champ143)        5000  บาท
7. Mr.Big                        2000  บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤศจิกายน, 2012, 07:57:31 PM โดย pop2000 »

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
ผมโอนเงินร่วมทำบุญด้วย 5,000.-  บาทรัช เข้าบัญชีไทยพาณิชย์ เรียบร้อยวันนี้เวลา 17.30 จาก scb. Esplanaderatchadapisek. ครับ

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
โอนเมื่อวาน 2000 ครับ