ผู้เขียน หัวข้อ: ทำห้องโฮมฯยังไง!!! ไม่ให้เสียงย่านความถี่ต่ำไปกวนห้องอื่น  (อ่าน 2315 ครั้ง)

ออฟไลน์ MAXXX77

อยากทราบว่า... ในกรณีที่เราจะทำห้องโฮมซึ่งอยู่ชั้นล่าง (ตัวอาคารมี2ชั้น)

จะพอมีวิธีไหนบ้างไหมครับที่จะไม่ให้เสียงย่านความถี่ต่ำไปกวนห้องข้างๆหรือคนที่อยู่ชั้นบน

เพราะเท่าที่อ่านข้อมูลการทำห้องโฮมฯ จนหัวเริ่มร้อน

ผมยังไม่เจอวิธีป้องกันไม่ให้เสียงย่านความถี่ต่ำทะลุไปรบกวนห้องข้างๆหรือห้องด้านบนได้เลยครับ

สำหรับโครงสร้างของตัวอาคารที่จะทำห้องโฮมฯ จะเป็นอาคาร2ชั้นที่ขึ้นจากโครงสร้างเหล็กกับผนังเบาทั้งหลัง

โดยพื้นชั้นล่างจะเป็นพื้นปูนซึ่งเทค่อนข้างหนา ส่วนพื้นชั้นบนจะเป็นโครงเหล็กกรุแผ่นsmart board

ผมอยากทราบว่า...ถ้าผมจะทำผนังห้องโฮมเป็นผนัง2ชั้นทั้ง4ด้าน โดยผนังแต่ละด้านจะกรุแผ่นซับเสียงอยู่ภายในทั้งหมด

ส่วนฝ้าก็จะเบิ้ลเป็น2ชั้นแล้วกรุแผ่นซับเสียงอยู่ด้านในคล้ายๆ กับผนัง

ไม่ทราบว่าถ้าผมทำตามวิธีที่บอก มันจะกันเสียงเบสได้มากขนาดไหนครับ

พี่ๆ เพื่อนๆ น้าๆ คนไหนพอรู้วิธีกันเสียงเบสไม่ให้ทะลุไปรบกวนห้องอื่นช่วยบอกวิธีให้ผมหน่อยน่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ   :help

ออฟไลน์ Eames

แนะนำตัวนี้ครับ
http://www.dspeaker.com/en/products/anti-mode-8033.shtml
แกปัญหาความถี่ต่ำสั่นค้างที่เกิดกับชุดโฮมเธียเตอร์ครับ

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
แก้ยาก  ถ้าเป้นผม ทำห้อง ซ้อน ห้องอ่ะคับ  ยกพื้นขึ้นอีกชั้น    กำแพงสองชั้น  เพดาน สองชั้น  ประตูสองชั้น  ไม่มีหน้าต่าง     

แนะนำตัวนี้ครับ
http://www.dspeaker.com/en/products/anti-mode-8033.shtml
แกปัญหาความถี่ต่ำสั่นค้างที่เกิดกับชุดโฮมเธียเตอร์ครับ

กลัวว่าใช้ตัวนี้แล้ว จะแอบเผลอใจเปิดเบสดังมากกว่าเดิม

ยังไงก็ขอบคุณที่แนะนำครับ

แก้ยาก  ถ้าเป้นผม ทำห้อง ซ้อน ห้องอ่ะคับ  ยกพื้นขึ้นอีกชั้น    กำแพงสองชั้น  เพดาน สองชั้น  ประตูสองชั้น  ไม่มีหน้าต่าง     

ฟังน้าอูฐและกูรูหลายๆ คนแนะนำ จะพูดในทางเดียวกันหมด คือเบิ้ลมันทุกอย่าง

สงสัยท่าทางงานนี้น่าจะเหนื่อย

ขอบคุณที่แนะนำครับ

ว่าแต่ถ้ามีใครทำห้องโฮมแล้วประสบผลสำเร็จเรื่องการกันเสียงเข้าและออกโดยเฉพาะเสียงเบส ช่วยชี้แนะด้วยน่ะครับ

ออฟไลน์ tilek

ผมว่าแก้ยากครับ พยายามทำให้ดีที่สุด แล้วเปิดเป็นเวลา งดยามวิกาลครับ  ของผมอยู่ชั้น 3 ข้างบนเป็นห้องใต้หลังคาเหมือน คุณmaxxx77 ครับ โครงเหล็ก+แผ่นคล้ายปูนบาง ๆ เวลาเปิดเต็มที่ สั่นไปทั้งห้องครับ (ห้องใต้หลังคา) เพราะเป็นโครงเหล็กครับ  :)

ออฟไลน์ หมูอ่อนนุช

ปัญหาเดียวกันครับ แต่ผมอยู่บนคอนโด กลัวเสียงเบสขึ้นไปชั้นบน ลงชั้นล่าง ไปทำความเดือดร้อนให้เพื่อนบ้าน :nono
คงป้องกันเท่าที่ทำได้ และเปิดเบสในระดับที่ไม่ไปรบกวนใคร.. K] K] K]

ต้องไม่ทำให้ความสุขเราไปทำความเดือดร้อนให้คนอื่น :nono
My twitter.........wo_ofm

ปัญหาเดียวกันครับ แต่ผมอยู่บนคอนโด กลัวเสียงเบสขึ้นไปชั้นบน ลงชั้นล่าง ไปทำความเดือดร้อนให้เพื่อนบ้าน :nono
คงป้องกันเท่าที่ทำได้ และเปิดเบสในระดับที่ไม่ไปรบกวนใคร.. K] K] K]

ต้องไม่ทำให้ความสุขเราไปทำความเดือดร้อนให้คนอื่น :nono

หลังจากที่มีพี่ๆ เพื่อนๆ ทั้งในเวปนี้และเวปเพื่อนบ้านแนะนำถึงแนวทางการแก้ปัญหา (โดยเฉพาะน้าเกล้า)

ตอนนี้เริ่มเห็นทางสว่างเกี่ยวกับอุปกรณ์จำพวก Isolated Hanger กับ Isolated Walls & Floor แล้วครับ

เพราะจริงๆ แล้วในเมืองไทยก็มีขายอยู่หลายเจ้า แต่ส่วนใหญ่จะมุ่งเน้นตลาดทางด้านงานอุตสาหกรรมเครื่องจักรหรือใช้กับงานระบบเครื่องปรับอากาศเป็นหลัก ไม่ได้เน้นกลุ่ม Home Use ทั่วไป

แต่เท่าที่ดูก็สามารถนำมาประยุคใช้ได้กับงานก่อสร้างอาคารที่คำนึงถึงเรื่อง Isolate ตอนนี้เท่าที่คุยรายละเอียด ของยี่ห้อ VBS จะดูโอเคที่สุด

ที่สำคัญราคาไม่แพงอย่างที่คิด แถมพนักงานฝ่ายขาย (คุณโจ) ให้ข้อมูลได้ดีมากๆ ใครสนใจลองเข้าไปดูในลิงค์นี้ครับ

http://www.vbs.co.th/spring_hangers_ds.php

หน้าตาของเจ้า Spring Vibration Isolation Hangers ก็ประมาณนี้่ครับ

ส่วนตัวซัพพอร์ตพื้นน่าจะเอา Rubber Mounts ไปประยุกต์ใช้ได้

คุณหมอหรือเพื่อนๆ ท่านใดกำลังหาอุปกรณ์จำพวกนี้อยู่ลองติดต่อดูครับ ผมว่า...อุปกรณ์หลายๆ ตัวของเค้า

มันสามารถนำมาประยุกต์ใช้ได้ทั้งระบบฝ้า ระบบผนัง และระบบพื้น

สำหรับราคาของเจ้า Isolated Hanging ที่รับโหลดได้ 10Kg. จะอยู่ที่ตัวละ 200 บาท (ราคานี้ต้องซื้อ 50 ตัวขึ้นไป)

ถ้าแต่ละจุดอยู่ที่ระยะสักห่างมาตราฐานสัก 50 - 60 ซ.ม.  ก็น่าจะรับน้ำหนักฝ้าได้ประมาณ 100 กิโลอัพ / ฝ้า1แผ่น + โครงฝ้า + แผ่นกันเสียง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ตุลาคม, 2012, 11:00:02 AM โดย MAXXX77 »