ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำดอกลำโพงสำหรับตู้ลำโพงแบบ Karlson หน่อยครับ  (อ่าน 3613 ครั้ง)

ออฟไลน์ AnalogLism

• Admin
  • Super Star.
  • ชมรมคนชอบหาเรื่อง
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
เห็นเว็บนอกมีคนมาปล่อย Altec 602D กับ N-300-E ที่ประมาณ 400-500 เหรียญ ต่อคู่ ราคาถือว่าถูกหรือแพงครับ? (แล้วรุ่นนี้เสียงพอจะไปได้กับตู้ลำโพงนี้หรือเปล่าครับ?)

:help

ไม่แพงครับ บ้านเราเคยเห็นคนลงขายอยู่ประมาณห้าหมื่นครับ  :)
blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

ออฟไลน์ Nocturne

เห็นเว็บนอกมีคนมาปล่อย Altec 602D กับ N-300-E ที่ประมาณ 400-500 เหรียญ ต่อคู่ ราคาถือว่าถูกหรือแพงครับ? (แล้วรุ่นนี้เสียงพอจะไปได้กับตู้ลำโพงนี้หรือเปล่าครับ?)

ไปลองหาดูแล้วล่ะครับ ดอกลำโพงแค่ละยี่ห้อที่แนะนำมา ราคาเนี่ยมันแบบว่า... :drunk

แล้วก็ต้องหา Cross Over ด้วยใช่มั้ยครับ?

อืม... จะสั่งตู้มานั่งมองไปพลางๆ ก่อนก็ใช่ที่ เดี๋ยวลองหาดอกลำโพงให้ได้ก่อนละกันครับ

ยังไงซะคงได้ลองแน่ๆ ไม่วันใดก็วันนึงล่ะ

:whistling

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *

ผมสั่งทำตู้แล้วครับ

ส่วน Driver  ค่อยว่ากันอีกที  ตอนนี้กำลังขูดต้นมะขามข้างบ้านอยู่  ยังไม่เจอเลขเด็ดซักที

ออฟไลน์ kirati

• Super Star
  • *
  • PEOPLE'S UPRISING
ตู้น่าสนใจมากครับ ฟังดูก็เคลิ้มไปด้วยอีกคน ผมเข้าไปอ่านกระทู้เหมือนกันครับ คนจริงทำจริงกันจริงๆ แต่ก็อ่านยังไม่จบ แฟนๆเข้าโพสเยอะ มีเวลาก็แวะไปอ่านบ้าง บางทีอ่านซ้ำเพราะจำไม่ได้ว่าอ่านถึงไหน( ฮาา ) ทู้ พลังน้ำแสงอาทิตย์ก็อ่านสนุกดี อ่านยังไม่จบเหมือนกัน
ทำลำโพงนี่ผมว่ายากนะครับ ต้องหาลำโพงที่แมท์กันกับตู้ด้วย
 เอไม่แน่ใจว่าลำโพงแบบนี้ใช้crossด้วยหรือไม่

• Admin
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
ของคุณ TRIODINO ใส่ไดร์วเวอร์  Coaxial 12"  O0

ดอกลำโพง Coaxial ดอกเดียวเลยเหรอครับ? (นอกตู้ ในตู้ ไม่มีดอกอื่นแล้วใช่มั้ยครับเนี่ย?)  O0

พวกลำโพง Coaxial แบบนี้มันมีตัวเลือกยี่ห้อไหน รุ่นไหนที่น่าเล่นบ้างครับ? (ที่พอจะไปในแนวทางเดียวกับที่ผมฟังเนี่ย พอจะมีแนะนำได้บ้างมั้ยครับ?)

ราคาเบาๆก็มีของญี่ปุ่น เคยเห็นขายในอีเบย์อยู่พักนึงเข้าใจว่าหมดไปแล้วครับ วินเทจของอเมริการาคาย่อมกว่า Altec 604 ก็มี University, Electro-Voice, Stromberg-Carlson ราคาเบาๆอย่าง Altec 920 ที่ใช้เป็นลำโพงเพดานก็ดีครับ หรือจะใส่ลำโพงฟูลเรนจ์ลง Karlson ก็ได้เช่นกัน อาศัยฟังจากคลิปที่อัดเสียงดีๆใน youtube ฟังเป็นแนวก็ได้ครับ อย่างคลิปนี้ Jensen G-610B สุดยอดไดร์เวอร์ Coaxial อีกหนึ่งตัวครับ ตัวเปล่าๆวางกองกับพื้นยังเพราะเลยครับ O0

<a href="http://www.youtube.com/v/zlxPUJWxl8E" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.youtube.com/v/zlxPUJWxl8E</a>

blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

ของคุณ TRIODINO ใส่ไดร์วเวอร์  Coaxial 12"  O0

ดอกลำโพง Coaxial ดอกเดียวเลยเหรอครับ? (นอกตู้ ในตู้ ไม่มีดอกอื่นแล้วใช่มั้ยครับเนี่ย?)  O0

พวกลำโพง Coaxial แบบนี้มันมีตัวเลือกยี่ห้อไหน รุ่นไหนที่น่าเล่นบ้างครับ? (ที่พอจะไปในแนวทางเดียวกับที่ผมฟังเนี่ย พอจะมีแนะนำได้บ้างมั้ยครับ?)

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • **
  • 086 7332905
เคลิ้มเลย :D

• Admin

<a href="http://www.youtube.com/v/ouqiW2UFHIU" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.youtube.com/v/ouqiW2UFHIU</a>

เสือบเนื่องจากกระทู้ "มีใครเล่นเครื่องเสียงโบราณ Vintage บ้างครับ เอามาอวดๆกันหน่อย" ของคุณ YOE ที่ผมดัน "หลง" เข้าไปอ่านมา ทำให้ผมตกหลุมรักกับตู้ลำโพงแบบ Karlson เข้าแบบเต็มเปาเลยอ่ะครับ  K] K] K]

คราวนี้ความลำบากเลยบังเกิด จากคนที่คุ้นเคยกับการเล่นลำโพง/เครื่องเสียงสำเร็จรูปอย่างผม ที่พยามจะไปหาอ่านข้อมูล ศึกษาเองเพิ่มเติม ก็ยังไม่ได้ข้อมูลมากพอให้เข้าใจได้เอง ตัดสินใจได้เองอยู่ดี ในการที่จะคิดต่อตู้ลำโพงขึ้นมาสักคู่ กับการจะเลือกใช้ดอกลำโพงแบบไหน Cross Over ยังไง แบบว่าไปไม่เป็นเลยจริงๆ ครับ  :giveup

เลยต้องมาขอตั้งกระทู้ถามข้อมูลจากเพื่อนๆ ที่คุ้นชิน หรือได้มีโอกาสเล่นตู้ลำโพงลักษณะนี้กันอยู่แล้ว ว่าผมควรควรจะเลือกอย่างไรถึงจะเหมาะกับความต้องการของผมดี???

จริงๆ แล้วอยากจะต่อลำโพงหน้าตาแบบนี้ไว้ใช้งานสัก 2 คู่ กะว่าทำเป็นคู่หน้าชุด 7.1 ดูหนังของผมแทนลำโพงสำเร็จรูปสักคู่ กับใช้เป็นลำโพงฟังเพลงอีกสักคู่ แต่ดูๆ แล้วคู่แรกคงต้องลองมือกับชุดฟังเพลงก่อน ดูจะปลอดภัยกว่า

เลยอยากจะถามว่า ตู้ลำโพงแบบนี้ มันสำหรับติดตั้งดอกลำโพงเสียงกลาง หรือเสียงเบสลงไปเท่านั้นถูกต้องมั้ยครับ? ส่วนลำโพง Tweeter (เห็นมักจะใช้กันเป็นแบบ Horn) ก็จะออกมาอยู่ด้านบนของตู้ลำโพงแทน โดยเชื่อมต่อผ่านวงจร Cross Over อีกที่ใช่มั้ยครับ?

ทีนี้สำหรับคนเริ่มเล่นเนี่ย ทั้งลำโพงเสียงกลาง กับลำโพงเสียงแหลม ผมควรจะมองเป็นคู่ไหนดี ที่ราคาเป็นมิตรสำหรับคนเพิ่งเริ่มเล่นบ้างครับ?

แจ้งข้อมูลก่อนว่า ผมเองฟังเพลงค่อนข้างจะหลากหลายแนวมากๆ คือมีทั้ง '60-'70 / The Beatles / Mo-Town / Classic-Rock ไล่ยาวไปจนถึงเพลงบรรเลง (ส่วนใหญ่จะเป็นพวก OST ของหนังที่ชอบ) กับพวก Bossa / Pop-Jazz ยาวไปจนถึง Pop ร่วมสมัย Hip-Hop / R&B / Soul เรียกว่าเพลงในสต็อคเนี่ยปนกันมั่วไปหมดเลยครับ

เปิดเพลงฟังจากแผ่น CD กับไฟล์ Flac ผ่านคอมพิวเตอร์เป็นหลัก (อยากเล่นแผ่นนะครับ แต่ไม่มีความขยันในการหา และในการรักษาของเพียงพอเลยตอบตัวเองได้ว่า Digital ดูจะเหมาะกับตัวเองที่สุดแล้วครับ)

ล่าสุดใช้ Int'Amp ของ Pioneer รุ่น SA-8900II อยู่ แต่กำลังมีโครงการจะหา Pioneer M-77/C-77 (หรือรุ่น Spec-1/Spec-2 ของฝั่งอเมริกา) มาประจำการเพิ่มครับ

เพราะฉะนั้นเสียงที่ชอบก็น่าจะเป็นเสียงแบบสมัยใหม่หน่อยมั้งครับ... (แต่ดันแต่งห้องเป็นแนว Retro ซะงั้น  :whistling)

อีก 1 ข้อสงสัยคือ เห็นในกระทู้เดียวกันนี้มีพูดคุยกันถึงลำโพงแบบ 2 ทาง Coaxial ที่กลางลำโพงเป็น Horn อยู่ด้วย (พยามไปดูราคาของ Great Plains Audio ก็ถือว่าสูงเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน) เลยสนใจว่าถ้ายัดดอกลำโพงลักษณะนี้ลงไป กับตู้ลำโพงประเภทนี้ จะสามารถให้เสียงได้ครบทุกย่านแล้วหรือยังครับ? คือใช้ดอกเดียวจบ ไม่ต้องมามี Tweeter หรือดอกลำโพงขนาดอื่นอยู่ภายนอกอีกแล้วได้หรือเปล่าครับ? / ถ้าได้เนี่ยควรจะเริ่มมองดอกลำโพงของอะไรดีครับ? (มีตัวเลือกอื่นๆ นอกจาก Great Plains Audio อีกหรือเปล่าครับ? / แบบว่าน้องใหม่เพิ่งจะเริ่มเล่นน่ะครับ  :P)

รบกวนเพื่อนๆ ที่พอจะช่วยเหลือข้อมูลด้านนี้ได้ ช่วยให้ความกระจ่างกับผมหน่อยนะครับ

:clap

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม, 2012, 05:53:26 PM โดย Nocturne »