ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเอาfuse slow blow มาใส่แทน fast blow จะมีปัญหากับอุปกรณ์ในเครื่องไหมครับ  (อ่าน 1837 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tube Collector

• Super Star.
  • **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
คุณฆรินท์ ได้ อธิบายอย่างถูกต้องง่ายต่อการเข้าใจอย่างเป็นหลักวิชาการแล้ว 
กรุณาใช้ตามที่ ฆรินทน์ แนะนำคือใช้ตรงงานครับ จะดีกว่าครับ 
ขอบคุณคุณฆรินนท์ ทีอยู่ไกล ถึง North California ตอนนี้ ที่มาตอบน้องๆครับ

ปัจจุบันหาซื้อ Slowblow Fuse ได้ง่ายจากร้านอมร ทั่วประเทศ
ที่มีบางค่าทำจากจีน ที่อาจมีปัญหาเรื่องคุณภาพ    เอ็มไพร์วิทยุ สะพานพุทธมีเหลือบางค่า
เฮียปัก  ตรงข้าง เสรีเซ็นเตอร์เดิมมีบางค่า เป็นของเก่าอเมริกา ราคาสูงกว่า อมรหน่อยนึง
ที่วรจักร ก็มีบางค่าแต่ส่วนมากสำหรับรถยนต์    นัฐพงษ์ก็มีขายเป็นบางค่า ดูรูปร่างข้างในให้ดี 
Fuse ขาดช้ามีหลายชนิด ตามการใช้งานเช่น Time Delay Fuse , Slow Blow Fuse ,HRC Fuse
สามารถดูรายละเอียดการเลือกใช้ได้จาก Link ข้างล่างจาก เจ้าพ่อวงการ Fuse

http://www.cooperindustries.com/content/public/en/bussmann.html
ที่จะมีประโยชน์สำหรับคนที่จะมีมีอาชีพ วิศวกรอีเล็คโทรนิคส์ ,โทรคม ,เครื่องมือแพทย์ .
ในอนาคต

หรือเข้าแว็ป  Little Fuses
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป
และอย่าลืมรักษาสุขภาพด้วย

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
ถ้าจะใช้จริงๆก็ลอง 800mA หรือ 500mA ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ viceversa

• **
ของเดิมเป็น F1A ถ้าเอา slow blowมาใส่แทน ต้องใช้กี่ mAดีครับ

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
slow blow มักจะใช้กับส่วนที่มีไฟกระชาก เช่นพวกหม้อแปลง capacitor อะไรพวกนี้ ส่วน fast blow ไว้ป้องกันอุปกรณ์ที่ไม่สามารถทนแรงกระชากได้ เช่นอุปกรณ์ solid state ทั่วๆไปอย่าง IC หรือ MOSFET

ถ้าพูดถึงการทำงานทั่วๆป ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่อย่างที่บอกข้างต้น เอา slow มาใส่ fast ก็จะทำให้ความเสี่ยงที่อุปกรณ์เสียหายเมื่อเกิดความผิดพลาดมีมากขึ้นด้วยครับ

ออฟไลน์ viceversa

• **
ถ้าเอาfuse slow blow มาใส่แทน fast blow จะมีปัญหากับอุปกรณ์ในเครื่องไหมครับ
เป็นเครื่องเล่นCDPครับ
ลองใส่แล้วเปิดได้ปกติ เสียงดีขึ้นกว่าเดิมมาก แหลมไม่บาดหู วงเสียงก็ครบเครื่องกว่าครับ