ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ เกี่ยวกับการปรับ Sub Accuris Grates-12 Active ด้วยครับ  (อ่าน 3221 ครั้ง)

ออฟไลน์ bank1981

เพิ่งได้ Accuris Grates-12 - Direct Active Servo Subwoofer  มาครับ
อยากรู้ว่า ปุ่มต่างๆด้านหลังของ Sub มันคืออะไร มีเยอะมาก ปรกติใช้แต่ Sub ธรรมดา

Limter    มีให้เลือก  On - Off 
PEQ    มีให้เลือก  On - Off
GAIN   ปรับหมุน
Bandwidth  ปรับหมุน
FREQ  ปรับหมุน
Low Pass   มีให้เลือก   80Hz/24 , AVR/12 , LFE
RUMBLE FILTER    มีให้เลือก  On , Off
FREQ  มีให้เลือก  14 , 28 , 20
DAMPING  มีให้เลือก  LOW , HI , MID

แต่ละตัวปรับแล้วจะมีผลยังไง 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ice_berger77

Re: ช่วยแนะนำ เกี่ยวกับการปรับ Sub Accuris Grates-12 Active ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2012, 09:58:37 PM »
ผมว่าโทรติดต่อคุณโก้ I AV เจ้าของสินค้าเลยดีกว่าครับ น่าจะแนะนำได้ตรงจุดที่สุดครับ  d_d

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • Total likes: 0
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
Re: ช่วยแนะนำ เกี่ยวกับการปรับ Sub Accuris Grates-12 Active
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2012, 07:23:59 PM »
ตัวนี้ต้องปรับดีๆครับ  ผมเคยพยายามอยู่พักนึง ได้ลึก/เร็ว แต่รู้สึกยังขาดอะไรไปบางอย่าง
แต่หลังจากได้โปรมาช่วยปรับ/3,000 ประสิทธิภาพก็เปร่งออกมาเลย
อ่อ... ซื้อมือสองมาอย่าลืมเช็คเบสต้นด้วยนะครับ
ตัวนี้ถ้าใช้แบบไม่ได้ปรับ limit หรือ อัดมากๆไป
อาจใหม้ได้ครับ / อันนี้คุณโก้บอกมาอีกที
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ WITS

Re: ช่วยแนะนำ เกี่ยวกับการปรับ Sub Accuris Grates-12 Active ด้วยครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2012, 10:09:18 PM »
 ตอนนี้ตั้งตามรูปเดิม ที่แปะไว้ได้เลยครับ

จริงๆ  ที่ปรับบ่อย มีแค่ 3 ตัวเองครับ  วางด้านซ้ายหรือ ขวา ปรับโทอิน เข้าหา ตัวเรานั่ง กำลังดีครับ

1. ปุ่ม FREQ  ไปทางขวา ทำให้ความถึ่ต่ำ คราง สั่น (กระจกหน้าต่าง)  มากไป จะน่ารำคาญ ประมาณ 12 นาฬิกา ถึงบ่าย 1 โมง กำลังดี (ลำโพงวางหิ้ง )ถ้าตั้งพื้นก็ ลดน้อยลง ไล่ฟังเอาครับ
2. ปุ่ม LEVEL  ไปทางขวา เหมือน ปุ่มเพิ่มความดังซับ  ไม่เกิน บ่าย 2 โมง ครับ กำลังดี (สำหรับวางหิ้ง) ตั้งพื้นก็ลดลงเอาครับ
3. ปุ่ม DAMPING   : HI ด้านล่าง  ไว้ดูพวกคอนเสริต์ หรือฟังเพลง   ปุ่ม MID  สำหรับดูหนัง กำลังดีครับ

ปล. ผมใช้รุ่นนี้ ห้อง 3 คูณ 5 ครับ ปรับประมาณนี้ กำลังดี  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ตุลาคม, 2012, 10:12:21 PM โดย WITS »

ออฟไลน์ bank1981

Re: ช่วยแนะนำ เกี่ยวกับการปรับ Sub Accuris Grates-12 Active
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2012, 01:22:34 PM »
ตัวนี้ต้องปรับดีๆครับ  ผมเคยพยายามอยู่พักนึง ได้ลึก/เร็ว แต่รู้สึกยังขาดอะไรไปบางอย่าง
แต่หลังจากได้โปรมาช่วยปรับ/3,000 ประสิทธิภาพก็เปร่งออกมาเลย
อ่อ... ซื้อมือสองมาอย่าลืมเช็คเบสต้นด้วยนะครับ
ตัวนี้ถ้าใช้แบบไม่ได้ปรับ limit หรือ อัดมากๆไป
อาจใหม้ได้ครับ / อันนี้คุณโก้บอกมาอีกที

เช็คเบสต้นยังไง หรอครับพี่

.................................

แต่ที่เจอปัญหา เรื่องทรานฟอร์มเมอร์2 ตอนแรกเลย เปิดวอลลุ่มซับที่ 11นาฬิกา เปิดเสียงที่ AVR ไม่เยอะด้วย ประมาณ28(Onkyo)  มีเสียงดังแกร็ก.....ยาวๆเลยครับ รีบไปหรี่แทบไม่ทัน  ข้างหลังผมปรับอะไรไปมั้งจำไม่ได้นะครับ

อย่างนี้ถือว่ามีปัญหา หรือเปล่าครับ

• *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2012, 01:54:03 PM »
ตัวนี้ต้องปรับดีๆครับ  ผมเคยพยายามอยู่พักนึง ได้ลึก/เร็ว แต่รู้สึกยังขาดอะไรไปบางอย่าง

เช็คเบสต้นยังไง หรอครับพี่

.................................

แต่ที่เจอปัญหา เรื่องทรานฟอร์มเมอร์2 ตอนแรกเลย เปิดวอลลุ่มซับที่ 11นาฬิกา เปิดเสียงที่ AVR ไม่เยอะด้วย ประมาณ28(Onkyo)  มีเสียงดังแกร็ก.....ยาวๆเลยครับ รีบไปหรี่แทบไม่ทัน  ข้างหลังผมปรับอะไรไปมั้งจำไม่ได้นะครับ

อย่างนี้ถือว่ามีปัญหา หรือเปล่าครับ

เสียงที่ว่าเป็นเพราะ อัดมากไปครับ ถ้าตรงนั้นดัง ฉาก Kungfu Panda 1 ตอนท้ายใช้วิชาดัชนี Sub คงจะแย่ไปเลย ผมเคยเป็นครั้งนึงรีบโทรหาคุึณโก้เลย
ผมจำไม่ได้ว่า Boot base คือปุ่มไหน ให้เอาตัวนั่นลงก่อน และลดวอลลุ่มของ Sub ลงด้วยครับ
ต้องป้องกันอันนี้ให้ดีๆ เพราะถ้าsubใหม้ ส่งซ่อมอย่างเดียวเลย ขายต่อก็ไม่ได้ราคาแล้วครับ

ลองคลำๆดู Sub เป็นอย่างนี้ทุกตัว ปรับไม่เป็น ก็เน่าครับ

อ่อ...เบสต้นคือ ช่วงความถี่ต่ำ<40hz ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ตุลาคม, 2012, 04:20:22 PM โดย Wolverine »
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ Tong5789

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2012, 12:09:17 PM »
ราคาเท่าไรครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2012, 03:09:10 PM »

ตัวนี้ไม่มีขายแล้ว ตอนนี้มีแต่ Grates-13 ราคาให้โทรหาคุณ โก้ ครับ

ออฟไลน์ nui67

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2012, 04:30:33 PM »

ผมมี Accuris Grates-13 ตัวปัจจุบัน ถ้าสนใจ PM มาคุยล่ะกัน ใช้มาไม่ถึง 6 เดือน ;) ;)
Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112