ผู้เขียน หัวข้อ: 4k ถึงเวลาของ 4k กันหรือยัง  (อ่าน 8463 ครั้ง)

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
4k ถึงเวลาของ 4k กันหรือยัง
« เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2012, 08:32:56 AM »
สวัสดีครับ ห่างหายจาก hometheater ไปนาน แต่ไม่ได้หายไปไหน วนเวียน อยู่ แต่ยังไม่มีอะไรใหม่ ที่น่าสนใจ ก็เลยเฉยๆ ไม่อยาก post
 ช่วงที่ผมสนใจ home theater อย่างจริงจังจังก็คงเป็นตอนที่เริ่มมีระบบภาพ high definition มาให้ดูกัน จำได้ว่าได้ดู high definition ครั้งแรงในงาน อะไรสักอย่างที่ห้าง MBK เมื่อปี 2528  ตอนเรียนที่จุฬา ปี1.   แล้วมาจับต้องได้เป็นเจ้าของระบบภาพ  high definition จริงๆ เมื่อปีประมาณ 2552-53 มี เครื่องเล่น media player  ที่เล่นแรกๆ คือ crystalio ของ paradise เอาเข้ามา ตอนนั้นยังใหม่ มาก เล่น file mkv ยังไม่ได้เลย  และก็ mediaplayer ที่ใช้ comp.เล่น. ต่อมาก็ bluray player , playstation 3 ก็แล้วแต่จะเล่นกัน มีข้อดีข้อด้อยแตกต่างกันออกไป
  ระบบ  ภาพ 4k หรือ ultra high definition มีการพูดถึงกันสักพักใหญ่ คงประมาณ 1ปีกว่ามาแล้ว  และราคาเครื่องฉายก็ ราคา 7 หลัก OMG . ถึงจะมี เงินซื้อเครื่องฉาย แล้วจะเอา soft ware มาจากไหน  คนที่ เล่น 4k ใน home theater คนแรกๆ เท่าที่อ่านเจอ คงเป็น ผู้บริหารค่าย sony (ถ้าจำไม่ผิด) usa . เพราะมีsoft ware ในมือ. ชาวบ้านอย่างเราๆ ท่านๆ ถ้านไม่ใช่ คนที่คร่ำหวอดในวงการ ภาพยนตร์ คงเข้าถึง software 4k ได้ไม่ง่ายนัก  ย้อนกลับไปตอน ที่เปลี่ยน ผ่านจาก dvd มาเป็น blu ray.
  ช่วงแรกๆ ก็ เอา dvd มา ผ่าน scaler จาก 480p>>>720p. >>>>1080p ก็มองออกบ้างว่าภาพดีขึ้น noise เม็ดเล็กลง ดูห่างๆ หน่อย ก็ พบว่าภาพดีขึ้น
 แต่เมื่อภาพ true hidef. ออกมาให้ดูกันจริงๆ เป็นไงล่ะ  ลืม dvd upscale กันไปเลยหละ แต่ปัญหาคือ แผ่นแพง ก็ดูfile hd. กัน ที่เป็น full rip ก็ได้ หาแหล่งได้ไม่ยาก แล้วอนาคต 4k จะเป็นอย่างไรกันต่อไป เดี๋ยวมาต่อนะครับ ไปส่งลูก เรียนพิเศษก่อน   ค่ำๆ เจอกันใหม่ครับ

• **
Re: 4k ถึงเวลาของ 4k กันหรือยัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2012, 09:45:43 AM »
มีsmartphone ใช้ก็ดีไปอย่าง เล่นnet ทางมือถือก็ได้ แต่ก็ได้แค่เล่น 3g แบบไม่เต็มที่ เหมือนชาวบ้านชาวช่องเขา แว่วๆมาว่าเขาจะไป4G กันแล้วแต่บ้านดรายังทะเลาะกันไม่เลิก ก็ต้องทนๆกันต่อไปครับท่าน มาต่อกันที่4Kกันดีกว่า  ทีนี้สถานการณ์ ultra hidef บ้านเราจะเป็นอย่างไรกันต่อไป
 มันมาแล้วครับเครื่องฉาย มีทั้ง native 4k อย่าง sony ราคา ไม่ถึง7หลัก แค่เก้าแสน(ทอน 100)  และทางjvc ก็มี e shift 4k(4k scaling up)มาถึงตอนนี้ หลายท่านยังคงคิดว่า ในบ้านเราตอนนี้ sony เริ่มชิงความได้เปรียบ แต่ สงครามยังไม่จบอย่าเพิ่งนับศพทหาร ยังไม่ชนะกันเพียงแต่ sony เปิดเกมส์ก่อน แค่นั้น  แสดงว่าเราเริ่มมีควาหวังกับเครื่องฉาย 4K ที่ราคาจับต้ องได้ ไกล้เข้ามาอีก 1stepแล้วครับเครื่องฉายจบไป แต่สำหรับแฟนdlp ทาง texus instrument ยังไม่ขยับเลยครับ มีแต่ทำ dlp chip 2.35:1 ซึงก็ไม่แพร่หลายนัก ก็เพราะ hdtv format ยังคงเป็น 16:9อยู่ดังนั้น chip 2.35:1 จึงยังคงเป็นแค่ทางเลือก(Alternative) เท่านั้นไม่ใช่กระแสหลัก เหมือน 16:9 แน่นอน  ดังนั้นทางเลือกของเครื่องฉาย จึง ยกเป็นสองทางคือ
ทาง sony และ jvc ทีใช้ chip   dila, sxrd ที่มีพื้นฐานจาก lcd 3chip ก็มุ่งที่จะพัฒนา 4k ให้เข้า consumer market หวังช่วงชิง ความได้เปรียบเหนือ เครื่องฉายแบบ dlp ที่ยังไม่มีchip dlp ที่เป็น 4k ออกมา( เท่าที่ข้อมูลผมมีอยู่ตอนนี้ยังไม่มีนะครับ ท่านใดมีข้อมูลupdateกว่าผม รบกวน share ได้เลยนะครับ)

ออฟไลน์ yai-united

Re: 4k ถึงเวลาของ 4k กันหรือยัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2012, 10:08:14 AM »
 :P มารออ่านต่อครับ กำลังน่าสนใจ :clap

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2012, 10:09:33 AM »
ถ้าไห้เดา ทาง ค่ายทีใช้4k แต่ยังเป็น 16:9 คิดว่าจะไม่ทำ chip 2.35:1 เพราะจะได้ไม่ต้องขึ้นline การผลิตเพิ่ม ทำมันแต่ 4k ที่เป็น 16:9 ส่วนใครอยากเล่น 2.35:1 ก็ใช้ lens memory เอาเพรมะถึงจะใช้ pixel เพียง 75% แต่ resolution ก็ยังเหลือเฟือ แลกกับ ความลื่นไหลที่ดีกว่าการscaler ยืดภาพ vertical stretch เพพื่อใช้ pixel 100%

ส่วนทางTI ยังคงพัฒนาchip 2.35:1 ขึ้นมาเป็น ทางเลือก สำหรับคนที่อยากได้ิคร องฉาย 2.35:1 คงเป็นเพราะปกติ single chip dlp ก็ไม่ค่อยลื่นไหล อยู่แล้วถ้าใช้ vertical stretch. scaleing เข้ามาช่วยยืดภาพเข้าไปอีก motion คงไม่ลื่นยิ่งขึ้นไปอีก
 ดังนั้นแฟนๆ เคร องฉายที่รอ 4k ที่เป็น chip 2.35:1 ก็คงพอจะได้ข้อมูลจากตรงนี้เลยครับว่าคงมีความเป็นไปได้น้อยมาก ที่จะได้เห็น เคร องฉาย แบบที่ว่านี้ เพราะเขาพัฒนาไปคนละด้านกัน โดยส่วนตัวผมว่าแนว ทางการพัฒนาของ sony และ jvc นั้น อาจคุ้มค่ากับแารลงทุนและพัฒนา มากกว่าการทำchip formatใหม่ ซึ่งยังคงไม่ใช่กระแสปลัก ยอดขายก็ไม่มากเ ท่า chip format16:9 อยู่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน, 2012, 10:13:31 AM โดย dr.nop »

ออฟไลน์ cinemania

• Superstar...
  • Back to Cinema
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2012, 10:16:22 AM »
ความเห็นส่วนตัว
ผมว่า... ตราบใดที่ยังไม่มีสื่อบันทึกข้อมูล digital ในรูปแบบใหม่ออกมาใช้กันแพร่หลายอย่างเป็นทางการ
ที่มีความจุมากพอที่จะใช้บันทึกข้อมูลของหนังระบบ 4k อย่างสมบูรณ์ ก็คงยังไม่ถึงเวลาที่จะเล่น 4k กันครับ

หนัง 1080p เรื่องหนึ่งก็เกือบ 50gb ประมาณว่าถ้าเป็น 4k ก็คงต้องมี 100GB ขึ้นอย่างแน่นอน
หรือถ้าจะขายกันผ่านการอัพโหลด ก็เป็นไปได้ยากสำหรับความจุขนาดนี้ครับ

หรืออีกทางซึ่งก็อาจเป็นไปได้.... คือจะเหมือนสมัยก่อนคือหนังเรื่องหนึ่งมีแผ่น bluray 4-5 แผ่น ก็อาจเป็นไปได้ครับ
ส่วนตัวผมรอดูความชัดเจนเรื่องนี้ก่อนครับ ว่าจะออก source 4k มาในรูปแบบไหน ค่อยคิดเรื่องของปรับปรุงระบบไปสู่ 4k ครับ

ตอนนี้ก็ happy กับการดู mkv fullrip กันอีกระยะ ... ยาว ๆ ครับ  ;D

และมีความเป็นไปได้ที่อาจจะเลิกเล่น projector ไปเล่นทีวี 4k จอใหญ่ ๆ แทนครับ เพราะตอนนี้ราคาเริ่มจับต้องได้แล้ว และคุณภาพถือว่าดีมาก ๆ เลยครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2012, 10:22:06 AM »
การเล่นTVแบบ4k จอใหญ่ ก็เป็นทางเลือกนึงครับ แต่ดู 2.35:1 เหลือครึ่งจอเองครับ :cry2

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2012, 10:26:54 AM »
ส่วนตัว ผมก็ว่ามันคงยังไม่ถึงเวลา ที่จะเปลี่ยน แต่สำหรับท่านที่จะเริ่มใหม่ อาจไม่ต้องรอ เพราะคงไม่ใช่เร็วๆ นี้แน่นอนสำหรับ 4k ปัญหาหลักคือ software กับ player นี่แหละครับ แนวทางการพัฒนาก็คงมาแนวเดียวกันกับ hidef ยุคเริ่มต้นอย่างที่ได้กล่าวไว้เบื้องต้นแหละครับ

ออฟไลน์ หมูอ่อนนุช

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2012, 10:30:37 AM »
ผมเองคงไม่เล่นโปรเจ็คเตอร์แล้ว ถ้าทีวีจอใหญ่เกิน80นิ้วขึ้นไป ยิ่งรองรับ4k ด้วยยิ่งน่าเล่นกว่า
สเกล 1: 2.35 ถึงภาพจะเล็กลงไปมากแต่ถ้าทีวีไปถึง100นิ้วเมื่อไหร่...ก็โอเคแล้วครับ
My twitter.........wo_ofm

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2012, 10:31:42 AM »
การเล่นTVแบบ4k จอใหญ่ ก็เป็นทางเลือกนึงครับ แต่ดู 2.35:1 เหลือครึ่งจอเองครับ :cry2

ครับผมว่าคงต้องยอมรับเรื่องของขนาดจอที่เล็กลง ... แต่ตอนนี้ ราคาทีวี 4k เริ่มเร้าใจขึ้นเรื่อย ๆ ครับ
และคงต้องรอดูว่า projector 2.35:1 ออกมาจริง ๆ มีความละเอียด pixel ออกมาเป็นขนาดเท่าไหร่ และราคาเปิดตัวเท่าไหร่ด้วยครับ

สรุปภาพรวมส่วนตัวของผมก็คือ .... รอดูอีกหลายอย่างเลย กว่าจะได้เล่น 4k แต่บางทีไม่แน่อาจจะได้เล่นเร็วกว่าที่คิดครับ  Y]

ออฟไลน์ Plasmama

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2012, 11:03:17 AM »
เทคโนโลยีเรื่องภาพกะเรื่องเสียงมันสวนทางกันจริงๆ เรื่องภาพมีแต่ก้าวไปข้างหน้า แต่เสียง LP หลอดก็ยังไปได้ดี

ห้องผมมี TV 50"กะ FPJ 80" ดูหนังมันคนละอารมณ์เลยยังไงผมก็ว่าคนดู FPJ แล้ว จะเลิกไปเป็น TV 4K คงไม่ได้อารมณ์แน่

ปล. บ้านคุณนัทข้างล่างลง TV 4K 80" สบายเลย

ออฟไลน์ jimmm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2012, 09:24:20 PM »
มีsmartphone ใช้ก็ดีไปอย่าง เล่นnet ทางมือถือก็ได้ แต่ก็ได้แค่เล่น 3g แบบไม่เต็มที่ เหมือนชาวบ้านชาวช่องเขา แว่วๆมาว่าเขาจะไป4G กันแล้วแต่บ้านดรายังทะเลาะกันไม่เลิก ก็ต้องทนๆกันต่อไปครับท่าน มาต่อกันที่4Kกันดีกว่า  ทีนี้สถานการณ์ ultra hidef บ้านเราจะเป็นอย่างไรกันต่อไป
 มันมาแล้วครับเครื่องฉาย มีทั้ง native 4k อย่าง sony ราคา ไม่ถึง7หลัก แค่เก้าแสน(ทอน 100)  และทางjvc ก็มี e shift 4k(4k scaling up)มาถึงตอนนี้ หลายท่านยังคงคิดว่า ในบ้านเราตอนนี้ sony เริ่มชิงความได้เปรียบ แต่ สงครามยังไม่จบอย่าเพิ่งนับศพทหาร ยังไม่ชนะกันเพียงแต่ sony เปิดเกมส์ก่อน แค่นั้น  แสดงว่าเราเริ่มมีควาหวังกับเครื่องฉาย 4K ที่ราคาจับต้ องได้ ไกล้เข้ามาอีก 1stepแล้วครับเครื่องฉายจบไป แต่สำหรับแฟนdlp ทาง texus instrument ยังไม่ขยับเลยครับ มีแต่ทำ dlp chip 2.35:1 ซึงก็ไม่แพร่หลายนัก ก็เพราะ hdtv format ยังคงเป็น 16:9อยู่ดังนั้น chip 2.35:1 จึงยังคงเป็นแค่ทางเลือก(Alternative) เท่านั้นไม่ใช่กระแสหลัก เหมือน 16:9 แน่นอน  ดังนั้นทางเลือกของเครื่องฉาย จึง ยกเป็นสองทางคือ
ทาง sony และ jvc ทีใช้ chip   dila, sxrd ที่มีพื้นฐานจาก lcd 3chip ก็มุ่งที่จะพัฒนา 4k ให้เข้า consumer market หวังช่วงชิง ความได้เปรียบเหนือ เครื่องฉายแบบ dlp ที่ยังไม่มีchip dlp ที่เป็น 4k ออกมา( เท่าที่ข้อมูลผมมีอยู่ตอนนี้ยังไม่มีนะครับ ท่านใดมีข้อมูลupdateกว่าผม รบกวน share ได้เลยนะครับ)

Projector  ที่เป็น 4k ของทั้ง sony (​native )  และ jvc ( e shift upscaling ) ก็ยังมีความแตกต่างเล็กน้อยทาง format    ของ sony จะเป็น 4096x2160 pixel  , jvc  จะเป็น 3840x2160 Pixels   ( Digital Cinema 4k  กับ  Home theater 4k )
ความเห็นส่วนตัว
ผมว่า... ตราบใดที่ยังไม่มีสื่อบันทึกข้อมูล digital ในรูปแบบใหม่ออกมาใช้กันแพร่หลายอย่างเป็นทางการ
ที่มีความจุมากพอที่จะใช้บันทึกข้อมูลของหนังระบบ 4k อย่างสมบูรณ์ ก็คงยังไม่ถึงเวลาที่จะเล่น 4k กันครับ

หนัง 1080p เรื่องหนึ่งก็เกือบ 50gb ประมาณว่าถ้าเป็น 4k ก็คงต้องมี 100GB ขึ้นอย่างแน่นอน
หรือถ้าจะขายกันผ่านการอัพโหลด ก็เป็นไปได้ยากสำหรับความจุขนาดนี้ครับ

หรืออีกทางซึ่งก็อาจเป็นไปได้.... คือจะเหมือนสมัยก่อนคือหนังเรื่องหนึ่งมีแผ่น bluray 4-5 แผ่น ก็อาจเป็นไปได้ครับ
ส่วนตัวผมรอดูความชัดเจนเรื่องนี้ก่อนครับ ว่าจะออก source 4k มาในรูปแบบไหน ค่อยคิดเรื่องของปรับปรุงระบบไปสู่ 4k ครับ

ตอนนี้ก็ happy กับการดู mkv fullrip กันอีกระยะ ... ยาว ๆ ครับ  ;D

และมีความเป็นไปได้ที่อาจจะเลิกเล่น projector ไปเล่นทีวี 4k จอใหญ่ ๆ แทนครับ เพราะตอนนี้ราคาเริ่มจับต้องได้แล้ว และคุณภาพถือว่าดีมาก ๆ เลยครับ

อีกทางที่เป็นไปได้คือ มีรูปแบบการบีบอัดและส่งข้อมูลที่สามารถลดขนาด file ได้ดีกว่านี้  เช่น HEVC H.265 จะเป็นคำตอบหรือไม่ต้องรอดูกันต่อไป

ส่วนเทคโนโลยี่ของ จอภาพที่จะมีมาขายมากขึ้นในเร็ววันนี้คือ OLED     เทคโนโลยี่ทางด้าน Projector ที่น่าจับตามองคือ  LED Projector ที่มีคุณภาพของตัวcontrol ที่ดี เมื่อไม่นานมานี้ทาง RUNCO ได้เปิดตัว LED Projector ออกมา ซึ่งสามารถให้ได้ทั้งความสว่างและ contrast ratio ที่มากมายทั้ง 2อย่าง
Theater Solution By Calpo

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2012, 10:44:29 PM »
ผมว่าเทคโนโลยีของทีวีมันพัฒนาได้เร็ว และง่ายกว่า PJT สามปีก่อน TV 720p ก็หรูแล้ว ผ่านไปสามปี 1080p กลายเป็น default ไปแล้ว 4k เริ่มมา แถมขนาดจอ ก็ใหญ่ๆขึ้นๆ สวนทางกับราคาที่ต่ำลงๆ เร็วมาก ถ้าไม่สนใจเรื่องการตลาด ผมว่า OLED 4k 100 นิ้ว ทำออกมาตอนนี้ยังได้เลยครับ แต่ทำมาราคาคงแพงและคนซื้อน้อย ก็คงต้องค่อยๆไต่ไปเรื่อยๆเหมือน LED60 นิ้วสมัยนี้

ผมคนนึงล่ะ ถ้า 4K TV 90+ นิ้วราคาจับต้องได้ ก็คงเปลี่ยนทางเลือก (แต่ยังไงอารมณ์ TV ยังไงมันก็เป็น TV วันยังค่ำอ่ะ ไม่ได้อารมณ์โรงหนัง)

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2012, 10:44:56 PM »
ตอนนี้ LG ก็ได้เปิดตัว TV 4K ขนาด 84 นิ้ว แค่ความละเอียดเป็น 3840X2160 Pixels แล้ว ทั้ง LG+SS ก็เปิดตัว OLED TV ที่งาน IFA เยอรมัน ตอนนี้มีขนาดใหญ่สุด 55 นิ้ว แต่น้ำหนักแค่ 8 กิโล  นน.เบาน่ารักดีจัง แต่ราคา  :cold

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2012, 06:35:13 AM »
ตอนนี้ LG ก็ได้เปิดตัว TV 4K ขนาด 84 นิ้ว แค่ความละเอียดเป็น 3840X2160 Pixels แล้ว ทั้ง LG+SS ก็เปิดตัว OLED TV ที่งาน IFA เยอรมัน ตอนนี้มีขนาดใหญ่สุด 55 นิ้ว แต่น้ำหนักแค่ 8 กิโล  นน.เบาน่ารักดีจัง แต่ราคา  :cold

Mass production OLED ของทั้ง Samsung  & LG  ถูกเลื่อนออกไปจากเดิมที่มีกำหนดจะออกในปีนี้  เนื่องจากมีปัญหาเรื่อง  manufacturing yield   

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2012, 08:40:22 AM »
ตอนนี้ LG ก็ได้เปิดตัว TV 4K ขนาด 84 นิ้ว แค่ความละเอียดเป็น 3840X2160 Pixels แล้ว ทั้ง LG+SS ก็เปิดตัว OLED TV ที่งาน IFA เยอรมัน ตอนนี้มีขนาดใหญ่สุด 55 นิ้ว แต่น้ำหนักแค่ 8 กิโล  นน.เบาน่ารักดีจัง แต่ราคา  :cold

Mass production O
LED ของทั้ง Samsung  & LG  ถูกเลื่อนออกไปจากเดิมที่มีกำหนดจะออกในปีนี้  เนื่องจากมีปัญหาเรื่อง  manufacturing yield   
Oled tv จอยักษ์ๆ ถ้ามาเมื่อไหร่ คงมาแทนที่lcd เครื่องเก่าในห้องทานข้าวบ้านผมแน่ๆ แต่ยังไงๆ ในห้องhometheater ก็ต้อง projecter เท่านั้นครับ มันแทนกันไม่ได้ คนละ feel จริงๆครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2012, 02:04:15 PM »
วันนี้ไปเดินงานบ้านและสวน เห็น LG 84 นิ้ว LED 3D ขายที่ 399990
..

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2012, 02:46:19 PM »
วันนี้ไปเดินงานบ้านและสวน เห็น LG 84 นิ้ว LED 3D ขายที่ 399990
..
รออีกซักปี ราคาเหลือ ครึ่งเดียว  :whistling

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2012, 09:22:24 PM »
..
รออีกซักปี ราคาเหลือ ครึ่งเดียว  :whistling

ผมจะซื้อช่วงเดือนมีนาครับ หวังว่าราคาคงจะลงมาอีก หรือมีซัมซุงเข้ามาแข่งราคาด้วย
แต่ถามเซลส์ ซัมซุงเห็นว่า 100นิ้วจะนำเข้ามา กุมภาแบบ by order ที่ราคาประมาณ 6แสน :o
แต่ไม่มีทีวี ไม่มีอินเตอร์เน็ต เป็นจอมอนิเตอร์เฉยๆ..จริงเท็จคงต้องถาม ท่านอูฐอีกทีครับ Y]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน, 2012, 10:12:52 PM โดย หมูอ่อนนุช »

ออฟไลน์ youkoso-san

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2012, 02:58:41 PM »

1) รู้สึกเฉื่อยๆ ไม่กระตือรือล้นเหมือนสมัย รอ 64-65 นิ้ว, Full HD, 3D เลย
2) สงสัยว่าตาเราจะเห็นความแตกต่างของ 4K มากน้อยได้หรือไม่พียงใด
3) สนใจ 84 นิ้ว Passive 3D มากกว่า

สรุป IMHO, น่าจะยังไม่ถึงเวลา

ออฟไลน์ True man

• สมาชิกรุ่น Classic
    • www.natureandtrend.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2012, 09:44:38 PM »
..

ผมว่า ผมคุ้นๆเห็นเขาติดป้ายลดราคาจาก 599990 เหลือ 499990 ในงานบ้านและสวนเหมือนกันนะครับ ยังคิดเลย ลดแล้วยังได้อีโค้คาร์คันนึง
คุณหมูกับผม อาจมีคนนึงจำผิดครับ  ^^

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2012, 09:49:19 PM »

Mass production O
LED ของทั้ง Samsung  & LG  ถูกเลื่อนออกไปจากเดิมที่มีกำหนดจะออกในปีนี้  เนื่องจากมีปัญหาเรื่อง  manufacturing yield   
Oled tv จอยักษ์ๆ ถ้ามาเมื่อไหร่ คงมาแทนที่lcd เครื่องเก่าในห้องทานข้าวบ้านผมแน่ๆ แต่ยังไงๆ ในห้องhometheater ก็ต้อง projecter เท่านั้นครับ มันแทนกันไม่ได้ คนละ feel จริงๆครับ

เห็นด้วยครับ ยังไงผมก็ชอบดูหนังจาก projecter มากกว่าครับ   ให้ feeling ในหารดูหนังดีกว่ากันเยอะครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2012, 10:19:03 PM »
..

ผมว่า ผมคุ้นๆเห็นเขาติดป้ายลดราคาจาก 599990 เหลือ 499990 ในงานบ้านและสวนเหมือนกันนะครับ ยังคิดเลย ลดแล้วยังได้อีโค้คาร์คันนึง
คุณหมูกับผม อาจมีคนนึงจำผิดครับ  ^^

ผมไม่เห็นป้ายราคาเลย.. K] K] ทั้งๆที่ลองหาดูอยู่ตั้งนาน แต่ถามราคากับเซลส์เค้าโดยตรง แล้วลองดูภาพอยู่พักหนึ่ง ภาพสีสวยการเคลื่อนไหวดี ไม่ปวดหัวในฉากแอ็คชั่นไวๆ
ดูๆแล้วถ้าราคาลงมาซัก3แสน ได้เสียตังค์แน่ครับ  แต่ถ้าใครรอได้อีกปีเศษๆผมว่าน่าจะอยู่แถว สองห้า...

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2012, 10:31:28 PM »
..

ผมไม่เห็นป้ายราคาเลย.. K] K] ทั้งๆที่ลองหาดูอยู่ตั้งนาน แต่ถามราคากับเซลส์เค้าโดยตรง แล้วลองดูภาพอยู่พักหนึ่ง ภาพสีสวยการเคลื่อนไหวดี ไม่ปวดหัวในฉากแอ็คชั่นไวๆ
ดูๆแล้วถ้าราคาลงมาซัก3แสน ได้เสียตังค์แน่ครับ  แต่ถ้าใครรอได้อีกปีเศษๆผมว่าน่าจะอยู่แถว สองห้า...

มันเป็นเจนแรกอ่ะครับ  ผมว่าสักไม่เกินสองถึงสามปี ก็คงเหลือแสนกว่าๆแล้วล่ะครับ เผลอๆอาจมีเร็วกว่านั้น ^^

ออฟไลน์ archy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2012, 10:34:20 PM »
ว่าแต่ ถ้าขนาดจอเท่ากัน ฟีลลิ่งไหนจะดีกว่ากันนะ ระหว่างจอทีวี กับโปรเจคเตอร์
 :D

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2012, 10:39:14 PM »
ผมกะวางในห้องโถงของบ้าน ใช้ดูหนังเล่นเกม ฟังข่าว ดูละคร อเนกประสงค์ เลยไม่ต้องการเครื่องฉายในห้องมืดๆ

อยากได้บรรยากาศก็หรี่ไฟช่วยหน่อย ไม่ต้องมืดสนิทก็โอเคแล้ว.. d_d

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2012, 10:48:42 PM »
ว่าแต่ ถ้าขนาดจอเท่ากัน ฟีลลิ่งไหนจะดีกว่ากันนะ ระหว่างจอทีวี กับโปรเจคเตอร์
ผมเคยเปรียบเปรยไว้ว่าการดูtv เหมือนการดูแสงจากดวงอาทิตย์ (อาจ ดูเวอร์ไปหน่อย) แต่ตามหลักการคือ จอทีวี เปล่งแสงจากตัวเองเหมือนดวงอาทิตย์
แต่การดูจาก pj เหมือนดูดวงจันทร์ คือ pj ส่องแสงไปสะท้อนจากจอ ทีเปรียบเหมือนดวงจันทร์ การ matching pj กับจอ จึงมีความสำคัญ เหมือนกัน

ออฟไลน์ Atmos

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2012, 11:46:25 PM »

ถ้าขนาดเท่ากัน TV ดีกว่าแน่นอน มีแสงในตนเอง

ส่วน PJT ใช้แสงสะท้อนตกกระทบ ผืนจอ ...  :showoff

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2012, 01:12:55 AM »
ทุกวันนี้มันก็ชัดซะขนาดนั้น

มันจะชัดไปถึงไหนว่ะเนี่ย สงสัยต้องชัดกันตาแตกละมั้ง

ที่บ้านยังดูจอแก้วเน่าๆอยู่เลย แค่ 21" กับรายการที่ TV ที่ก่อนจะดูต้องมาบอกว่าอายุขนาดไหนควรดูหรือไม่ควรดู แต่แปลกแฮะกับมีความสุขมากกว่า

ลูกชายผมและตัวผมชอบดูโฆษณามากกว่ารายการทีวีเสียอีก ตอนนี้ระบบมี 4K กันแล้ว แต่ที่บ้านผมตอนนี้ยัง OK อยู่กลับที่จอแก้วเน่าๆครับ บางวันสีทีวีเป็นชมพูทั้งจอ

ตอนนี้เก็บตังไปเที่ยวทะเลใต้ ไปดูระบบภาพใต้ทะเลแบบ PANORAMA ระบบความคมชัดอยู่ที่ดินฟ้าอากาศเป็นใจหรือไม่ ไม่มีดำจม แดงเลอะๆ เขียวช้ำๆ

เราได้อะไรจากความก้าวหน้าของเทคโนโลยี่ คำตอบคือ "ได้เสียตังสนองความยากไง" ให้เทคโนโลยี่ทันสมัยกว้าหน้าไปไกลแค่ไหน ยังไงก็ไม่ทันสมัยเท่าจักรยาน(ไม่ต้องพี่งไฟฟ้าและน้ำมัน)

แหกคอกอีกแล้วซิเรา คิดแบบขวางโลกคิดต่างไม่ใช่คิดแตกแยก ทำเหมือนเขาแล้วเราจะเป็นศิลปินได้อย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน, 2012, 12:18:42 PM โดย M.lex »
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ dage

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2012, 10:21:15 AM »
ผมคงรอเทคโนโลยีนิ่งๆ source แน่นอนจับต้องได้ก่อนครับ ผมเองเล่น PJT 720P มา 10 ปี เพิ่งเปลี่ยน 1080P ไปเมื่อต้นปีนี้เอง เพราะเห็นว่า BD format 1080P มันแน่นอนจับต้องได้แล้ว ภาพที่ได้ตอนนี้ก็ ok ชอบมากแล้ว
ถ้า 4k ออกแล้วให้ใช้ DB 5-6 แผ่นดูหนังเรื่องนึงหรือเอาหนัง BD 1080P มาต่อผ่าน Scaler up ความละเอียดคงขอผ่าน  :giveup

อันนี้ความพอใจส่วนตัวนะครับ หลังจากเคยวิ่งตามเทคโนโลยีมาเยอะ เดี๋ยวนี้รอจังหวะเหมาะสมอย่างเดียวล่ะครับ 55 สงสัยเริ่มแก่แล้ว  ;D

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2012, 05:19:07 PM »
ผมเอง ก็ไม่สนับสนุน ถ้าต้องไปจ่ายเงินเพิ่มกับสิ่งที่ยังมาไม่ถึงครับ   แต่ถ้าราคามันเท่าเดิมหละ  เช่นคนจะซื้อProjector เล่น Res.ที่ 1080P  ที่ราคา  1แสนปลาย   และ มีProjector อีกยี่ห้อ ที่ทำ RES. 4K  ในราคา 1แสนปลายเท่ากันท่าน  จะ เลือกสินค้าตัวไหนดีหละครับ   ? ทั้งหมดนี้ผมว่ามันเกี่ยวกับราคาของ technology  ถ้าไม่แพงกว่าเดิม  ทำไมไม่เล่นครับ   ขณะเดียวกันสินค้ารุ่นใหม่ๆเราต้องดูว่ามีการปรับ Spc เช่นระดับ  Cotrast เพิ่มหรือไม่ ถ้าเท่าเดิมเพิ่มอะไรอีก  ทำรูปร่างใหม่สวยดีกว่าเดิม  หรือ อายุการใช้งานของหลอดเพิ่มขึ้นหรือไม่ มี อะไรใหม่ๆ หรือให้สิ่งที่มีมาแล้วเราได้ใช้หรือเปล่าท่าน? ;D

ภาพถ่าย  2K  JVC

ภาพถ่าย  4K  e- shift  2  JVC
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน, 2012, 05:27:06 PM โดย กัมปนาท KK »

• **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2012, 06:53:28 PM »
ทุกวันนี้มันก็ชัดซะขนาดนั้น

มันจะชัดไปถึงไหนว่ะเนี่ย สงสัยต้องชัดกันตาแตกละมั้ง

ที่บ้านยังดูจอแก้วเน่าๆอยู่เลย แค่ 21" กับรายการที่ TV ที่ก่อนจะดูต้องมาบอกว่าอายุขนาดไหนควรดูหรือไม่ควรดู แต่แปลกแฮะกับมีความสุขมากกว่า

ลูกชายผมและตัวผมชอบดูโฆษณามากกว่ารายการทีวีเสียอีก ตอนนี้ระบบมี 4K กันแล้ว แต่ที่บ้านผมตอนนี้ยัง OK อยู่กลับที่จอแก้วเน่าๆครับ บางวันสีทีวีเป็นชมพูทั้งจอ

ตอนนี้เก็บตังไปเที่ยวทะเลใต้ ไปดูระบบภาพใต้ทะเลแบบ PANORAMA ระบบความคมชัดอยู่ที่ดินฟ้าอากาศเป็นใจหรือไม่ ไม่มีดำจม แดงเลอะๆ เขียวช้ำๆ

เราได้อะไรจากความก้าวหน้าของเทคโนโลยี่ คำตอบคือ "ได้เสียตังสนองความยากไง" ให้เทคโนโลยี่ทันสมัยกว้าหน้าไปไกลแค่ไหน ยังไงก็ไม่ทันสมัยเท่าจักรยาน(ไม่ต้องพี่งไฟฟ้าและน้ำมัน)

แหกคอกอีกแล้วซิเรา คิดแบบขวางโลกคิดต่างไม่ใช่คิดแตกแยก ทำเหมือนเขาแล้วเราจะเป็นศิลปินได้อย่างไร
เทคโนโลยี ถ้ามันทำให้คุณภาพชีวิตเราดีขึ้น ในราคาที่เราจ่ายได้ ก็นับว่ามีประโยชน์ แต่ถ้าใช้เทคโนโลยี่ ไม่เป็น หรือใช้ในทางที่ผิด ก็เป็นโทษเหมือนกัน ขอ แชร์ประสพการณ์ เกี่ยวกับเทคโนโลยี ในมุมของผมบ้าง (มุมคุณ m lex ก็ถูกของคุณ m lex นะครับ ด้วยความเคารพครับ )
สนัยตอนเด็กๆ ผมติดต่อกับเพื่อน, แฟน โดยใช้ จม. ครับ  กี่วันถึงผู้รับครับ? โทรเลข กี่วันครับ? Internet มาใหม่ ๆ มี email ใช้ไม่เป็นครับ มาหัดใช้ email ก็เพราะต้องติดต่อกับเพื่อนที่ ตปท. กี่วันถึงครับ ? ถึงทันทีครับ ถ้าเป็นจม. กี่วันถึง usa.? ยังไม่พอ มีสมาร์ท โฟน. เอาไว้ ทำอะไร mobile internet ไม่ต้องนั่งหน้าคอมพ์แล้ววุ้ย แต่ edge มันช้า   แล้วทำไมต้อง3g เห่อตามแฟชั่นเหรอ ไอ้3g เนี่ยมันเร็วกว่า edge มากๆ (นี่ขนาด 3 g แบบเทียมๆนะ) เราใช้อะไรจาก3g        เมื่อก่อน ซื้อของ ต้องโอนเงิน แล้ว scan    Slip เข้าคอมพ์ แล้วส่งทาง e mail. ยุค 3g โอนเสร็จ ถ่ายรูป ส่งทาง email ยังไม่ทันออกจาก bank  ปลายทางก็ทราบแล้วว่ามีเงินเข้า ส่งสินค้าได้เร็วขึ้น ไม่ต้องรอกันนาน เหมือนเมื่อก่อน.   คุณภาพชีวิต ดีขึ้นไหมครับ. 
   แม่บ้าน ให้ซื้อหนังสือให้ลูก. ไม่รู้เล่มไหน ไม่แน่ใจ  ถ่ายรูป ส่ง line ไปถาม  แม่บ้าน ok ซื้อ ถูกเล่มไม่เสียเวลา  ชีวิตง่ายขึ้นไหหมครับ
    ตัวอย่างของคุณ mlex ก็เป็น การใช้เทคโนโลยี ที่เหมาะสมครับ.  การใช้ทีวีจอแก้ว ดูละคร  ถูกต้องแล้วครับ เพราะ ละครทีวี รายการทีวีบ้านเรามันออกอากาศด้วย standard definition format 4:3 ครับ แถมใช้จอ ไม่ใหญ่เกินไปทำให้ดูแล้วภาพคมชัดดีด้วย. ชัดกว่าจอ 29,34 นิ้วอีกครับ.(การใช้ tv 16:9.  จอ hd. มาดูละครทีวี ก็เป็นการใช้เทคโนโลยีที่ไม่เหมาะสมเช่นเดียวกัน จอใหญ่ ภาพก็ไม่ชัด แถมผิดอัตราส่วนอีก แต่กดูกันได้ 555      การใช้จักรยาน ในกทม. เมืองที่ขึ้นชื่อว่ารถติดมากที่สุดในโลก ผมว่าเร็วกว่านั่งรถเก๋ง แน่นอนครับ แต่เสียตรงร้อนตับแตกเลย ขี่ออกกำลังกาย ok เลยครับ แต่ขี่ไปทำงานคงไม่ไหวครับ
    ส่วนเรื่อง 4k ตอนนี้คงยังไม่ถึงเวลา เห็นด้วยกับ ทุกความเห็นครับ เพราะ ระบบ และ เรื่อง software ยังไม่ลงตัว แต่ก็คงมาแน่นอน ในอนาคต ที่ไม่ไกลเกินรอ
ส่วนตัวผม ก็ยังคงมีความสุข กับ pj jvc rs 15. (ตกรุ่นไปนานแล้ว) ถาพก็ยังสวย คมชัดดีอยู่ รอ 4k  ลงตัวเมื่อไหร่  ค่อยเจอกันครับ 4k พอถึงตอนนั้นคงมี 8k ออกมาอีกแหละ เชื่อเหอะ นี่แหละ เทคโนโลยี.  Keep. Walking ถ้าหยุดคือถอยหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน, 2012, 07:33:05 PM โดย dr.nop »

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2012, 01:11:36 PM »
พี่ dr.nop  วันไหนเข้ามา กทม. แวะมาชม  RS56 สิครับ  Y] ไม่ถึงเวลาซื้อก็มาชมก่อนพี่เผื่อจะเปลี่ยนใจ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน, 2012, 02:17:02 PM โดย กัมปนาท KK »

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2012, 09:23:29 PM »
พี่ dr.nop  วันไหนเข้ามา กทม. แวะมาชม  RS56 สิครับ  Y] ไม่ถึงเวลาซื้อก็มาชมก่อนพี่เผื่อจะเปลี่ยนใจ ;D
พรุ่งนี้ เข้ากทม. ถ้าเสร็จธุระที่ central world จะแวะไปเยี่ยมเยือน ครับ พี่กัมปนาทติดตั้งเสร็จแล้วใช่ไหมครับ
ที่ show room อัมรินทร์ ใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน, 2012, 10:21:28 AM »
พรุ่งนี้ เข้ากทม. ถ้าเสร็จธุระที่ central world จะแวะไปเยี่ยมเยือน ครับ พี่กัมปนาทติดตั้งเสร็จแล้วใช่ไหมครับ
ที่ show room อัมรินทร์ ใช่ไหมครับ
ดีเลยพี่ ผมติดตั้งเรียบร้อยเปิดมา 3วันแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤศจิกายน, 2012, 10:23:01 AM โดย กัมปนาท KK »

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2012, 09:44:41 AM »
 update ข่าวเล็กๆน้อยเกั่ยวกับ 4k หรือUltra HD

SONY กำลังจะออกวางขาย TV 4K ในสัปดาห์ที่จะถึงนี้ คือรุ่น XBR-84X900 (4K  84นิ้ว , Ultra HD)
โดยจะมี content ที่เป็น 4K มาให้ด้วยอยู่ในรูปแบบของ hard-disc media serve

หนัง 4K ที่จะอยู่ใน  hard disc ที่จะมีมาให้

• The Amazing Spiderman
• Total Recall (2012)
• The Karate Kid (2010)
• Salt
• Battle Los Angeles
• The Other Guys
• Bad Teacher

นับเป็นข่าวดี ที่จะมีหนังUltra HD ดูได้ที่บ้าน

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2012, 11:23:21 AM »
update ข่าวเล็กๆน้อยเกั่ยวกับ 4k หรือUltra HD

SONY กำลังจะออกวางขาย TV 4K ในสัปดาห์ที่จะถึงนี้ คือรุ่น XBR-84X900 (4K  84นิ้ว , Ultra HD)
โดยจะมี content ที่เป็น 4K มาให้ด้วยอยู่ในรูปแบบของ hard-disc media serve

หนัง 4K ที่จะอยู่ใน  hard disc ที่จะมีมาให้

• Salt

นับเป็นข่าวดี ที่จะมีหนังUltra HD ดูได้ที่บ้าน
d_d ให้หนังน่าดูทั้งนั้นเลยท่าน

ออฟไลน์ akeshipping

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2012, 11:45:31 AM »

• Salt

d_d ให้หนังน่าดูทั้งนั้นเลยท่าน
หนังเต็มเรื่องเลยไหมครับ หรือมีแค่บางฉาก
แล้วเรื่องนึงนี่ความจุกี่ GB ล่ะครับพี่

ออฟไลน์ NiNkU

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2012, 10:20:24 PM »
..
รออีกซักปี ราคาเหลือ ครึ่งเดียว  :whistling

ผมจะซื้อช่วงเดือนมีนาครับ หวังว่าราคาคงจะลงมาอีก หรือมีซัมซุงเข้ามาแข่งราคาด้วย
แต่ถามเซลส์ ซัมซุงเห็นว่า 100นิ้วจะนำเข้ามา กุมภาแบบ by order ที่ราคาประมาณ 6แสน :o
แต่ไม่มีทีวี ไม่มีอินเตอร์เน็ต เป็นจอมอนิเตอร์เฉยๆ..จริงเท็จคงต้องถาม ท่านอูฐอีกทีครับ Y]

ข้อมูลจากเซลล์น่าเชื่อถือมากแค่แค่ไหนครับผม ถ้าเป็นจริงน่าสนมากๆครับ แต่ LG 84LM9600 มันยั่วยวนกิเลสจริงๆครับ ยังไงก็คงต้องรอดูต่อไปครับผม  c)