ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆเรื่องการเก็บแผ่น- ไฟล์ในHDD  (อ่าน 2483 ครั้ง)

ออฟไลน์ ice_berger77

สอบถามพี่ๆเรื่องการเก็บแผ่น- ไฟล์ในHDD
« เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2012, 06:09:42 PM »
สอบถามพี่ๆเรื่องการเก็บแผ่น- ไฟล์ในHDD ว่าแบบไหนเก็บได้ทนกว่า ปัญหาน้อยกว่า
เรื่องเกิดจาก ได้หยิบแผ่น DVD ก็อป คลองถม มาดู ปรากฎว่าหลายแผ่นเหมือนกับแถบที่ไรท์มันจางไปทำให้เครื่องอ่านไม่ได้
และไฟล์ใน HDD มีอาการชอบกระตุก เลยอยากถามพี่ๆว่าเก็บ หนังกันอย่างไรให้ได้ดีที่สุด
ตอนนี้ยัีงไม่ซื้อเครื่อง Blueray เพราะใช้ดูจากไฟล์ MKV จาก DUNE และ Playon อยู่ เลยกำลังมองว่าใกล้ถึงเวลาที่จะกลับมาซื้อแผ่น BD ได้รึยัง
คงจะซื้อเป็นแผ่นก็อปเหมือนเดิม เห็นคลองถมขายกันอยู่ 150บาท

1.แผ่นแท้ กับ แผ่นก็อปมีอายุการเก็บเท่าๆกันไรึเปล่า หรือเป็นเพราะแผ่นก็อปทำมาแบบต้นทุนถูกๆเลยเก็บได้ไม่นาน

2.หากจะโหลดไฟล์ให้เสถียร แบบไม่มีอาการกระตุกจะต้องทำยังไง และอาการกระตุกเกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ
ตอนนี้ใช้เน็ต 10 MB

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ :secret :secret

ออฟไลน์ khun_sor

Re: สอบถามพี่ๆเรื่องการเก็บแผ่น- ไฟล์ในHDD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2012, 07:19:00 PM »
แนะนำให้ซื้อ BD แท้ดูเลยครับ

บอร์ดนี้เป็นบอร์ดเปิด คงไม่เหมาะที่ใครจะมาแนะนำให้ได้ สำหรับคำถามในเรื่องดังกล่าวครับ

เรื่องพวกนี้อาจมีพูดคุยกันใน ไทยดีวีดี และโอเวอร์คล๊อกอยู่ ลองหาดูก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน, 2012, 07:20:41 PM โดย khun_sor »

Re: สอบถามพี่ๆเรื่องการเก็บแผ่น- ไฟล์ในHDD
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2012, 08:12:09 PM »
แนะนำให้ซื้อ BD แท้ดูเลยครับ

บอร์ดนี้เป็นบอร์ดเปิด คงไม่เหมาะที่ใครจะมาแนะนำให้ได้ สำหรับคำถามในเรื่องดังกล่าวครับ

เรื่องพวกนี้อาจมีพูดคุยกันใน ไทยดีวีดี และโอเวอร์คล๊อกอยู่ ลองหาดูก่อนครับ

ขอบคุณมากครับ
ผมเองก็ลืมข้อนี้ไปเลยครับ เอาเป็นว่าวิธีเก็บแผ่นหรือไฟล์ต่างๆต้องทำอย่างไรให้ดีที่สุด
และแผ่น DVD หรือ BD นี่มีอายุการเก็บรักษารึเปล่าครับ อย่าง 5 ปีอะไรแบบเนี้ยครับ
 K] K]

ออฟไลน์ woody

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2012, 10:01:25 PM »
แล้วแต่ดวงกับวิธีเก็บรักษาครับ
แผ่นดีวีดีของผมคงเกือบ10ปียังอยู่ดี เปิดได้ไม่มีปัญหา
แีต่ไม่ต้องห่วงเดี๋ยวมันก็มีฟอร์แมทใหม่ออกมาให้เราเสียตังอีก

ออฟไลน์ dage

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2012, 10:26:09 AM »
ผมเช่าแผ่น/ยืมมา rip เอาครับ เพราะจากประสบการณ์ ตอนนี้แผ่น DVD 500 กว่าแผ่นกองอยู่ในตู้ ไม่รู้ว่าจะเอาไปทำอะไรเลย บางเรื่องดู MKV เสร็จไม่ชอบก็ลบเอาครับ ตอนนี้ใช้ NAS 5.5TB ทำ RAID5 หนังเกือบเต็มแล้ว แต่ก็ manage storage ดีๆได้ครับ HDD เสียลูกนึงเอาลูกใหม่มาเสียบ มันก็กู้ข้อมูลให้ได้ครับ หมดห่วงเรื่องไฟล็เสีย 55 แต่ถ้าแจ๊คพอต HDD เสีย 2 ลูกก็ซวยไปครับ ไม่งั้นก็ 2-3 ปีเปลี่ยน HDD ใหม่ทีละลูกลดความเสี่ยงครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2012, 11:40:40 AM »
ผมเช่าแผ่น/ยืมมา rip เอาครับ เพราะจากประสบการณ์ ตอนนี้แผ่น DVD 500 กว่าแผ่นกองอยู่ในตู้ ไม่รู้ว่าจะเอาไปทำอะไรเลย บางเรื่องดู MKV เสร็จไม่ชอบก็ลบเอาครับ ตอนนี้ใช้ NAS 5.5TB ทำ RAID5 หนังเกือบเต็มแล้ว แต่ก็ manage storage ดีๆได้ครับ HDD เสียลูกนึงเอาลูกใหม่มาเสียบ มันก็กู้ข้อมูลให้ได้ครับ หมดห่วงเรื่องไฟล็เสีย 55 แต่ถ้าแจ๊คพอต HDD เสีย 2 ลูกก็ซวยไปครับ ไม่งั้นก็ 2-3 ปีเปลี่ยน HDD ใหม่ทีละลูกลดความเสี่ยงครับ

น่าสนครับแต่ ไม่ทราบว่าระบบ NAS นี่มันต้องมีตัวอะไรบ้างครับ ราคาประมาณเท่าไร พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องระบบพวกนี้เลยครับ
ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยครับ

:secret :secret :secret

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
    • .
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2012, 11:48:55 AM »
เวลานี้ หนังที่เก็บอยู่ใน hdd. 1ลูก  ก็เป็น ร้อยเรื่อง มันก็น่าหวาดเสียวอยู่
ถ้ามัน error ขึ้นมาวันใด ก็หมายถึง หายหมด  ทางที่ดี ก็ควรมี backup ไว้บ้าง
โดยการ หาเพื่อน ที่เล่นแนว hdd. เหมื่อนกัน มาช่วย แชร์ กันไป  เผื่อ ของเรามีปัญหา
ก็ยังมีของเพื่อนสำรองอยู่

ส่วนเรื่องอายุของแผ่น และ hdd  ก็คงอยู่ที่คุณภาพ และการเก็บรักษา
ซึ่งตอนนี้ ก็ไม่ได้ใช้แผ่นแล้ว 100%  เพลงใน cd ยังเอามาเก็บใน hdd. เกือบทั้งหมด  
ยอมลดคุณภาพลงเล็กน้อย แล้วได้ความสะดวกในการใช้งาน และการจัดเก็บ

ซึ่งทั้งหมดทั้งปวง  การเก็บรักษา ก็คงจะต้องอยู่ในที่เย็นและแห้ง เป็นหลักครับ
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ Tong5789

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2012, 08:12:59 AM »
ขอถามอีกคนครับ

น่าสนครับแต่ ไม่ทราบว่าระบบ NAS นี่มันต้องมีตัวอะไรบ้างครับ ราคาประมาณเท่าไร พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องระบบพวกนี้เลยครับ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
  • Total likes: 0
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2012, 08:43:51 AM »
ขอถามอีกคนครับ

ตอบแบบบ้านๆ เผินๆ และแบบคนไม่เคยเล่นนะครัีบ เอาไว้พร้อมก็ว่าจะเล่นเหมือนกัน อิอิ

NAS ย่อมาจาก Network Access Storage นั่นก็คือ เป็นการเก็บไฟล์ไว้ส่วนกลาง เพื่อสามารถเข้าถึงไฟล์ได้จากหลายๆ จุดภายในบ้านครับ ไม่ว่าจะเป็นไฟล์เพลง หรือ หนัง หรืออะไรก็แล้วแต่ โดยการเอาฮาร์ดดิสหลายลูกมาผูกติดกันเป็นไดร์ฟขนาดใหญ่ คนที่ใช้ระบบนี้ส่วนใหญ่มักจะมีการเดินระบบ LAN ในบ้านไว้เรียบร้อยแล้ว

บางท่านที่คอมพิวเตอร์เหลือใช้อยู่แล้ว (แรงพอควร) ก็สามารถใช้ software NAS ลง เพื่อให้คอมพ์กลายเป็น NAS โดยอาจจะต้องซื้อการ์ด Raid มาเพิ่ม เพื่อทำ Raid

แต่ส่วนใหญ่มักใช้ฮาร์ดแวร์ที่เกิดมาป็น NAS โดยตรง (จริงๆ มันก็คือคอมพ์ขนาดย่อมพร้อมฮาร์ดแวร์ Raid ในตัว) หน้าตาจะเหมือน rack ใส่ฮาร์ดดิสหลายๆ ชั้น โดยยี่ห้อที่นิยมคือ QNAP พยายามหลีกเลี่ยงพวกถูกๆ เช่น DLink ครับ เดี๋ยวจะเสียใจทีหลัง - ถูกๆ ดีๆ อาจจะมี แต่ผมยังไม่เคยเจอครับ ส่วน QNAP นี่ดีแน่ แต่แพง แค่รุ่นเล็กๆ ใส่ฮาร์ดดิส 2 ช่้อง ราคาก็ซื้อคอมพ์ดีๆ ได้เครื่องนึงเลย

ก็ประมาณนี้ครับ ถ้ามีผิดพลาดตรงไหน ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย และรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแก้ไขด้วยครับ

สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ dage

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2012, 05:01:36 PM »
ขอตอบตามความรู้อันน้อยนิดนะครับ

ผมใช้ NAS ของ Buffalo ตัวนี้ครับ ใส่ HDD ได้ 4 ลูก ทำ Raid 5

http://www.buffalotech.com/products/network-storage/home-and-small-office-nas/linkstation-pro-quad

ราคาเครื่องเปล่าไม่รวม HDD ประมาณ 9,000 กว่าครับ
ต้องบวกราคา HDD 2TB อีก 4 ลูก ตอนนี้ก็ละ 3,400 ครับ WD Green (ผมใช้ WD black ลูกละ 5,500)

การทำ raid5 คือทำให้ตัว NAS ให้มอง HDD ทั้ง 4 ลูกเป็นลูกเดียว แต่จะเสียพื้นที่ไป 20% ครับ เพื่อให้สามารถกู้ข้อมูลได้ ผมเลยได้พื้นที่ 5.5TB ครับ
ข้อดีคือ
1. เร็ว
2. เสียพื้นที่น้อยกว่าทำ mirror (50%)
3. HDD เสียลูกนึง สามารถกู้ได้ เพียงหา HDD ขนาดเท่ากันมาใส่ กด rebuild raid ทีเดียวเสร็จ

ข้อเสีย
1. เสียพื้นที่ไป 20%
2. HDD เสียพร้อมกัน 2 ลูก กู้ไม่ได้ ต้องทำใจ
3. ราคาโดยรวมแพงพอควร (ประมาณ 23,000)
4. ขยายขนาดไม่ได้แล้ว

ถ้าเก็บหนัง Full rip ตีว่า 40GB ต่อเรื่องได้ 138 เรื่องโดยประมาณ
ถ้างบถึงก็มใส่ HDD ลูกละ 3TB ไปเลยครับ จะได้พื้นที่เพิ่มขึ้นอีกเกือบเท่าตัว (ประมาณ 10TB)
ที่สำคัญ ต้องมี UPS ครับ เนื่องจากพวกนี้อ่อนไหวต่อไฟตก ไฟกระชากมาก
ของผมตั้งใว้ว่า ถ้าไฟดับเกิน 3 นาที ให้ตัว NAS ปิดตัวเองเลยะครับ ไม่อย่างนั้นโอกาส HDD จะติด BAD มีสูงมากครับ