ผู้เขียน หัวข้อ: Lenco L78 ภาคจ่ายไฟ AC มอเตอร์ แบบปรับความเร็วรอบได้ มอเตอร์ AC VS มอเตอร์ DC  (อ่าน 69433 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arun

• **
แจ่มครับพี่ Arun ตอนนี้ผมกำลังลองเฮดเชลล์แกรไฟต์น่าสนใจดีครับ เอามาติดอาร์ม Schick ของ Schick เองก็มีแต่แพง เลยสั่งของ AUDIOSILENTE มาลอง เข้าท่าดีครับ เจ้านี้มีบอดีย์ DL-103 ทำจากแกรไฟต์ด้วยเช่นกันน่าจะเข้าท่าครับ

ได้เห็น ZYX รุ่น R1000 นี่ก็อึ้งแล้ว ยังมีตัวช่วยเป็น head shelf แบบแกรไฟต์อีก นี่มันติดปีกให้เสือชัดๆ

ออฟไลน์ AnalogLism

• Admin
  • Super Star.
  • ชมรมคนชอบหาเรื่อง
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
แจ่มครับพี่ Arun ตอนนี้ผมกำลังลองเฮดเชลล์แกรไฟต์น่าสนใจดีครับ เอามาติดอาร์ม Schick ของ Schick เองก็มีแต่แพง เลยสั่งของ AUDIOSILENTE มาลอง เข้าท่าดีครับ เจ้านี้มีบอดีย์ DL-103 ทำจากแกรไฟต์ด้วยเช่นกันน่าจะเข้าท่าครับ

blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

• **

หลังจากดูเจ้าตัวนี้อยู่นาน ก็ได้เวลาลงมือทำเสียที แต่ก็นั่งคิดอยู่นานว่าจะทำ body ไปในลักษณะไหนดี เข้าไปดูที่เค้าทำๆกัน มันมีหลายแบบเหลือเกิน ตอนนี้เลยต้องสวมวิญญาณเป็น วิศวะเกิน + สถาปะนึก นั่งนึกจินตนาการไปว่า ที่เค้าเปลี่ยน body นี้ เค้าเปลี่ยนไปเพื่ออะไรกัน ก็สังเกตว่าตัว body ของมันค่อนข้างที่จะห่อหุ้มส่วนของ coil เหลือพื้นที่น้อยไม่มีช่องว่างมากนัก อาจจะทำให้เกิดเสียงก้องสะท้อนก็เป็นได้ เพราะ body ที่ทำกันขึ้นมาเล่นกัน หรือทำขายอยู่หลายสำนัก ค่อนข้างจะเปิดโล่งในส่วนที่พูดถึง ส่วนวัสดุก็หลากหลาย อาจจะเป็นไม้บ้าง เป็นโลหะบ้าง แต่ก็เห็นพูดๆกันว่ามันให้ผลดีกันทั้งนั้น งานนี้ผมเลยขอทำแบบตีตั๋วเด็ก ลองทำในลักษณะนี้ดู ตอนที่จะแยกชิ้นส่วนออกมา ได้เข้าไปดู you tube ของ โทมัส ซีค ที่เค้า present เอาไว้ ดูอยูหลายรอบ ดูจนมั่นใจแล้วค่อยลงมือ ปรากฎว่าพอลงมือทำจริงๆ มันง่ายกว่าที่คิดไว้มาก

ใช้ตัว body เดิมของมัน แล้วใช้ตะไบแต่ง ให้ตัว body ดูเปิดโล่ง งานนี้ตีตั๋วเด็กครับ เอากันแบบง่ายๆเลย แต่พอลองฟังเสียงแล้วออกมาดีกว่าที่คิดไว้เยอะ เป็นที่น่าพอใจมาก มันให้เสียงได้เนื้อได้หนังดี เหมือนกันที่ คุณ AnalogLism ได้บอกไว้

หัวเข็ม Denon DL-103R ตัวนี้ผมก็เล่นมาได้ ปีเศษแล้ว มีเพื่อนถามบ่อยๆว่ามันให้แนวเสียงแบบไหน ตอบไม่ถูกเหมือนกันครับ เพราะมันขึ้นอยู่กับการปรับแต่งมากกว่า คือ เปลี่ยนโน้นนิด นี่หน่อย เสียงมันก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ เหมือนว่าไม่มีบุคลิก ประจำตัวของมัน เช่น ใช้ Head Shelf ไม้ เสียงก็จะเปลี่ยนไปอีกแบบ ตอนที่ซื้อหัวเข็มตัวนี้มาเพราะว่ามีคนที่ใช้เจ้าหัวเข็มตัวนี้มาปรับแต่งกันเยอะ เป็นที่ถูกใจของผมคือชอบแต่งเติม modify ไปเรื่อยๆ ตามแบบของผมอยู่แล้ว ก็ตั้งใจว่าถ้ายังเล่นกับมันยังไม่ถึงที่สุดก็ยังไม่คิดจะเปลี่ยนไปใช้ตัวอื่น ถึงตอนนี้นึกเลยว่า ถ้าจะเปลี่ยนไปใช้ตัวอื่นต้องเพิ่มงบอีกซักเท่าไรถึงจะข้ามตัวนี้ไปได้

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
ทำเสร็จแล้ว print ด้วย 3D printer เลย  :clap

• Admin
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
แจ่มครับพี่ Arun ทำเป็นตัว Mock up ให้เป็นภาพชัดเจนเลยครับ

พอดีมีน้องที่เล่นแผ่นเสียงด้วยกันทำตัวช่วยประมาณนี้ให้ครับ

พอจะลองทำอาร์มแปลกๆเล่นก็ลองจำลองบนโปรแกรมก่อน

<a href="https://www.youtube.com/v/MwjK2HvqPO8" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">https://www.youtube.com/v/MwjK2HvqPO8</a>
blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

ออฟไลน์ ช่างหรั่งโรงต้ม

• **
   สุดยอดเลยครับ คุณ Arun  สวยมากๆเลยครับ like like like like like อลังการจริงๆ

• **
ตอนที่ทำ turn ชุดนี้ขึ้นมา มีเพื่อนมาถามหลายคนว่าทำไมทำ อาร์ม 9 นิ้ว ทำไมไม่ทำอาร์ม 12 นิ้ว

ต้องบอกว่า ตั้งแต่แรกเลย ที่ทำ อาร์มตามแบบ ของ thomas schick ที่ต้นกระทู้ ผมมีความรู้เรื่องอาร์ม เท่ากับ 0 ยังไม่รู้เลยว่าคำว่า offset angle มันคืออะไร พูดง่ายๆว่าลองทำแบบมั่วๆดู เพราะไม่เคยทำ เผอิญว่ามีอาร์มของ sme 12 นิ้ว อยู่ เลยวัดสัดส่วนตามขนาดของ sme ตามไปเลย เรียกว่า copy ไปเลย พอ set ออกมาแล้วมีแนวโน้มว่าเสียงดีพอได้ ก็เลยมาลองศึกษาอย่างจริงจังดูว่า อาร์ม ของ turntable ทำงานยังไง และค่าต่างๆที่มันบอกมา คืออะไร ผมก็เลยสร้างเครื่องมือหยาบๆขึ้นมา เพื่อศึกษาดูการทำงานของ อาร์ม

พออายุเยอะแล้ว สมองมันสั่งงานช้า ถ้าไม่ทำออกมาเป็นชิ้นงานให้เห็นภาพแบบนี้เลย อาจจะนึกภาพไม่ออก

พอทำตัวนี้ขึ้นมา ทำให้รู้เลยว่า คำว่า tracking error มัน error ยังไง เท่าไร ตรงไหน และค่า offset angle มันมีผลกับการ error ของหัวเข็มยังไง อาร์มตรง กับอาร์ม โค้ง ต่างกันยังไง อาร์มที่มีส่วนโค้ง ใกล้ head shelf กับ ไกล head shelf มีผลกับ ค่า error ของหัวเข็มยังไง ช่วงไหน อาร์ม 9 นิ้ว กับ 12 นิ้ว ค่าของ tracking error ต่างกันยังไง 12 นิ้วให้ค่า tracking error น้อยกว่า 9 นิ้ว จริงหรือเปล่า การ set up อาร์ม ใช้แค่ alignment โดยไม่ต้องสนใจกับจุด test point สองจุด จริงหรือเปล่า ลองทำเครื่องมือแบบนี้มาเล่นสักชุดนึงสิครับ แล้วจะมีคำตอบ ลงทุนไม่กี่บาทหรอกครับ แต่ได้ความรู้เพิ่มขึ้นมากมาย

อาร์มที่ราคาเป็นแสนหลายตัว ก็เป็นอาร์ม 9 นิ้ว ผมก็เอา สเป็คของมันมาตรวจสอบกับเครื่องมือที่ผมทำขึ้นมาลองดู ว่าความคลาดเคลื่อนของมันเป็นยังไง

หลังจากที่ลองเอาสเป็คของอาร์มต่างๆ มาลองทดสอบกับเครื่องมือที่ผมทำขึ้นมานี้ ผมก็ถามตัวเองเหมือนกันว่าทำไมต้องเป็นอาร์ม 12 นิ้ว แล้วมันก็เลยเป็นอาร์มชุดที่เห็นอยู่นี่ละครับ สเป็คของอาร์ม 9 นิ้วตัวนี้ที่ผมทำ ในเว็บนี้มียอดฝีมือมากมาย ถ้าเห็นก็จะรู้เลยว่า เป็นสเป็คของอาร์ม sme series V

ที่พูดมาทั้งหมด เหมือนว่าจะรู้เยอะ แต่จริงๆแล้ว ผมยังรู้แต่ผิวเผินเท่านั้นเองครับ ยังต้องศึกษาอีกเยอะ

• **
บอดี้ Denon น้าทำเองเหรอครับ สวดยอดครับ... O0

ไม่ใช่ครับ รูปผมเอามาจากในเน็ต แต่ตั้งใจจะทำตามแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ Martra

• www.vonorfivestars.com
  • Super Star
  • *
  • "One Stop Solution for Bed and Bedding Products"
    • http://www.vonorfivestars.com
บอดี้ Denon น้าทำเองเหรอครับ สวดยอดครับ... O0

Vinyl Sound = Toe Tapping and Heaven on Earth...:dj

• **
ลองไหมขัดฟันดูครับ ว่าจะทำอาร์มแบบนี้เล่นอยู่ครับ

ไหมขัดฟันนี้เคยลองแล้วครับ ลองลำดับแรกๆเลยครับ

และก็เส้นไหม ของถูกของแพง ก็ซื้อมาลองอยู่หลายตัว

ส่วนใหญ่ให้แนวเสียงไปทางโปร่ง แต่เทปตัวนี้ให้สเกลเสียงใหญ่กว่าไหมเล็กน้อย โดยไม่สูญเสียรายระเอียดทางด้านเสียงแหลม ฟังดูมีเนื้อมีหนัง มันส์ดีครับ ไปเห็นตัวอย่างมาจากของเฮีย แฟรง ชโลเดอร์ เห็นแกคอมเม้นไว้ว่าให้ลองเล่นทั้งสองด้าน คือแผ่นเทปจะมีหน้าที่ มัน กับหน้าที่ ด้าน มันจะให้เสียงต่างกัน ตามสภาพอากาศ คือ บางประเทศจะร้อนชื้น หรือบางประเทศ อากาศจะแห้ง ผมยังไม่ได้ลองเลย เพราะเทปที่มีอยู่ คงผ่านสงครามโลกมา เพราะหน้าที่ด้าน นี่ ก็ ด้านจนหยาบมาก ตอนนี้ใช้หน้าที่เป็น หน้ามันอยู่ แต่จริงๆแล้วเคยเห็นสมาชิกในเว็บนี้เคยลองเล่นกันมาหลายปีแล้ว ไม่แน่ เฮียแฟรง อาจจะเห็นสมาชิกในนี้เล่นแล้วเลยเอาไปลองทำก็ได้  (ล้อเล่นนะครับ)

• Admin
DL-103R ลองเปลี่ยนตัวถังก็ได้เนื้อได้หนังดีครับ

• Admin
ลองไหมขัดฟันดูครับ ว่าจะทำอาร์มแบบนี้เล่นอยู่ครับ

ป.ล. Thomas Schick มีโอกาสลองเล่นแล้วครับของเค้าดีจริงครับ  :)

• **
turntable ชุดนี้ เป็นงานอดิเรก ของผม มีเวลาว่างเมื่อก็จะมาทำเล่น ไปเรื่อยๆ ไม่ได้รีบทำเท่าไร ตอนที่คิดทำก็หวังผลไว้ในระดับนึง ตามประสาคนเล่นเครื่องเสียง

แต่พอมันเสร็จออกมาแล้ว มันดีกว่าที่หวังผลเอาไว้มาก

อันดับต่อไป ก็คงจะลองเล่นกับหัวเข็ม Denon DL-103R ตัวนี้หน่อย 

กะว่าจะทำแบบนี้ดูครับ

• **

สายพานที่ผมใช้เป็น เทปรีล รอยต่อที่ถ่ายรูปไว้ให้ดูอาจจะเห็นไม่ชัดเจน ถ้าดูดีๆ จะเห็นว่าต่อแบบเฉียงๆ

ทีแรกลองต่อแบบตรงๆ 90 องศา พอหมุนแล้วมันมีเสียงสะดุด ที่พูเล่ห์

ลองต่อแบบเฉียงๆ ตามรูป จะเงียบกริบเลยครับ

• **

การ set หัวเข็ม วิธีที่ผมใช้ เป็นแบบนี้ครับ

• **

head shelf การทำมุมระหว่าง หัวเข็ม กับ แขนอาร์ม 23.635 องศา (มุม offset angle)

• **

ปรับ VTA ได้ขณะเล่น

อาร์มชุดนี้ ผมใช้ สเปค นี้

pivot to stylus 233.15 mm
pivot to turntable center 215.35 mm
overhang 17.8 mm
offset angle 23.635 องศา
nullpoints
     inner 66.04 mm
     outer 120.9 mm

• **

ร้องเพลงได้ซะที ตัวนี้ใช้อาร์ม 9 นิ้ว

• **
อ้างถึง
สวยมากๆเลยครับถูกใจผมจริงๆเดี้ยวมีทุนมากหน่อยผมคงจะขอรบกวนช้วยให้เขาหล่อให้สักชินได้ไหมครับ   คุณ Arun

ได้ครับ แต่ต้องทำใจกับการทำงานของโรงหล่อของเค้าหน่อย ตอนทำแบบสั่งหล่อเพื่อกลึงหน่อยเดียว หล่อมาใหญ่มาก ต้องกลึงทิ้งไป 6 กิโลกว่า ยังดีขายขี้กลึงไปได้กิโลละร้อยกว่าบาท

• **
อ้างถึง
ขอเรียนสอบถามอีกนิดครับค่าใช้จ่ายในการหล่อทองเหลืองอย่างเดียวไม่เกี่ยวกับการกลึงประมาณเท่าไหล่ครับ    เผื่อราคาไม่สูงมากอยากจะทำบ้างครับ

ปีกว่าแล้วครับ จำราคาแน่นอนไม่ได้ครับ ราคาน่าจะอยู่ประมาณๆ 300 ปลายๆต่อ กิโลกรัม พอดีรู้จักกับเจ้าของโรงหล่อ ราคามันเลยแพงหน่อย ต้องหล่อมา3 ครั้ง สองครั้งแรงกลึงแล้วเป็นตามด ไม่สวย ต้องส่งไปหล่อครั้งที่ 3 ถึงจะ ok ตอนหล่อบอกให้เค้าผสมทองแดงเยอะหน่อย พอกลึงออกมาแล้วสีก็เลยใกล้เคียงกับสีแพตเตอร์ของ micro seiki รูปที่ถ่ายนี่ใช้ iphone ถ่ายออกมา สีเลยออกเหลือง จริงๆแล้วสีจะออกแดงนิดหน่อย

สวยมากๆเลยครับถูกใจผมจริงๆเดี้ยวมีทุนมากหน่อยผมคงจะขอรบกวนช้วยให้เขาหล่อให้สักชินได้ไหมครับ   คุณ Arun

• **
อ้างถึง
ขอเรียนสอบถามอีกนิดครับค่าใช้จ่ายในการหล่อทองเหลืองอย่างเดียวไม่เกี่ยวกับการกลึงประมาณเท่าไหล่ครับ    เผื่อราคาไม่สูงมากอยากจะทำบ้างครับ

ปีกว่าแล้วครับ จำราคาแน่นอนไม่ได้ครับ ราคาน่าจะอยู่ประมาณๆ 300 ปลายๆต่อ กิโลกรัม พอดีรู้จักกับเจ้าของโรงหล่อ ราคามันเลยแพงหน่อย ต้องหล่อมา3 ครั้ง สองครั้งแรงกลึงแล้วเป็นตามด ไม่สวย ต้องส่งไปหล่อครั้งที่ 3 ถึงจะ ok ตอนหล่อบอกให้เค้าผสมทองแดงเยอะหน่อย พอกลึงออกมาแล้วสีก็เลยใกล้เคียงกับสีแพตเตอร์ของ micro seiki รูปที่ถ่ายนี่ใช้ iphone ถ่ายออกมา สีเลยออกเหลือง จริงๆแล้วสีจะออกแดงนิดหน่อย

• **

ขอเรียนสอบถามอีกนิดครับค่าใช้จ่ายในการหล่อทองเหลืองอย่างเดียวไม่เกี่ยวกับการกลึงประมาณเท่าไหล่ครับ    เผื่อราคาไม่สูงมากอยากจะทำบ้างครับ O0

• **

ขอเรียนสอบถามอีกนิดครับค่าใช้จ่ายในการหล่อทองเหลืองอย่างเดียวไม่เกี่ยวกับการกลึงประมาณเท่าไหล่ครับ    เผื่อราคาไม่สูงมากอยากจะทำบ้างครับ O0

• **

ออฟไลน์ prasan

• ...Back to the Basic...
  • Superstar...
 O0 รอชมผลงานอยู่ครับ
"I haven't failed. I've found 10,000 ways that don't work." - Thomas Edison
"Anyone who has never made a mistake has never tried anything new." - Albert Einstein

• **
รบกวนสอบถามครับ เราจะคำนวณ หาค่าซี start ยังไง เพื่อให้ มอเตอร์ นิ่งที่สุดครับ
พอดีเครื่องผม ต้องถึงเวลาเปลี่ยน ซีพอดี  :bowdown

ขอบคุณสำหรับ กระทู้ดีๆคร้าบ น้า... O0

ไม่ได้คำนวณครับ ซื้อ C ตามที่มอเตอร์ระบุมาครับ แต่ก็ได้ทดลองเหมือนกันครับว่า ถ้าเพิ่มค่า C จะมีแรงสั่นสะเทือนเพิ่มขึ้น ถ้าลดค่า C ลงแรงสั่นสะเทือนก็จะลดลงครับแต่มอเตอร์จะสูญเสียแรงบิดครับ  C ที่ซื้อมาทดลอง ค่าเดียวกัน แต่ต่างกันที่ยี่ห้อ ก็มีความแตกต่างครับ ซื้อ สุ่มมาหลายตัว ทดลองทีละตัว ตัวที่ใส่ในรูปดีสุด แต่อาจจะมีตัวที่ดีกว่านี้ก็ได้นะครับ

มอเตอร์รุ่นที่ผมใช้ในรูป ส่วนใหญ่เค้าจะเล่นกันที่ power supply มากกว่าครับ คือ ส่วนใหญ่จะปรับแต่งกับ power supply มากกว่าที่จะไปปรับแต่งค่า C ของมอเตอร์ นี่ก็กำลังหาข้อมูลอยู่ว่าจะหาวงจรใหม่ๆมาทดลองเล่นดูอยู่ครับ

• **
อันนี้เป็นชุดแบริ่ง

เทียบขนาดกับ lenco ขนาดใหญ่กว่าเยอะ ในรูปเม็ดลูกปืนยังเป็นเหล็กอยู่ ที่ใช้อยู่ตอนนี้ ใส่เป็นลูกปืนเซรามิก ลองกับแพตเตอร์หนักๆ ถึงได้รู้ว่าเม็ดลูกปืนเซรามิกมันดีกว่าเม็ดลูกปืนเหล็ก มันลื่นกว่ากันมากครับ

ถ้าจะหาซื้อลูกปืนเซรามิกใน ebay อย่าไปหาในหน้าของ turntable ให้เข้าไปหาในหน้าของ ceramic balls bearing ราคาจะต่างกันมาก ซื้อในหน้าที่เกี่ยวกับ turntable ซื้อ 1 ลูก สามารถซื้อในหน้าที่ผมแนะนำได้ถึง 10 ลูก

• **

• **
  สวยมากๆครับสนใจสีของเพลดเตอร์ครับใช้สีอะไรพ้นครับอยากรู้ครับ     สุดยอดไปเลยครับ O0 like like like like

ไม่ได้พ่นสีครับ ไปหล่อทองเหลืองมากลึงเอาครับช่างหรั่ง

ออฟไลน์ Martra

• www.vonorfivestars.com
  • *
  • "One Stop Solution for Bed and Bedding Products"
    • http://www.vonorfivestars.com
รบกวนสอบถามครับ เราจะคำนวณ หาค่าซี start ยังไง เพื่อให้ มอเตอร์ นิ่งที่สุดครับ
พอดีเครื่องผม ต้องถึงเวลาเปลี่ยน ซีพอดี  :bowdown

ขอบคุณสำหรับ กระทู้ดีๆคร้าบ น้า... O0
Vinyl Sound = Toe Tapping and Heaven on Earth...:dj

• **
  สวยมากๆครับสนใจสีของเพลดเตอร์ครับใช้สีอะไรพ้นครับอยากรู้ครับ     สุดยอดไปเลยครับ O0 like like like like

• **

ตัวนี้กำลังซุ่มทำอยู่ครับ 13 เดือนแล้ว ยังไม่เสร็จเลย

เดี๋ยวเสร็จแล้วจะเอาลงมาโพสให้ดูกัน ตั้งแต่เริ่มทำ

• **

นี่คือรูปมอเตอร์ AC ที่ซื้อมาทดลองทำก่อนหน้านี้ แต่ไม่ค่อยประสบความสำเร็จ
ตัวนี้เป็นของ โอเรนเทล มอเตอร์ เดิมเป็นรอบ 1450

มอเตอร์รอบ  1450 ถ้ามาขับแพตเตอร์ขนาด 300 กว่ามิล ขนาดของพูเลย์จะเหลือขนาดเล็กมาก ทำให้เอามาใช้กับสายพานที่เป็นเส้นใหม
มันเสื่อมสภาพเร็วมาก ต้องเปลี่ยนบ่อย คือเส้นใหมเริ่มแตกเป็นขุยๆ รอบจะเริ่มไม่นิ่งแล้ว ก็เลยพันลดรอบมอเตอร์ลงมา เป็น 8 โพล เหลือรอบ
ประมาณ 700 กว่ารอบ ทำให้ขนาดพูเลย์ใหญ่ขึ้น แต่แรงสั่นสะเทือนยังมากเหมือนเดิม ไม่ลดลงเลย เหมือนยิ่งรอบลดลง ยิ่งสะเทือนมากขึ้น

มอเตอร์ที่ควรจะนำมาใช้งานกับ turntable ส่วนใหญ่แล้วจะไม่ใช้ตลับลูกปืน (ball bearing) เพราะว่าต่อให้ตลับลูกปืนดีแค่ไหน ก็ยังมีเสียงดัง
มอเตอร์ที่ใช้ในการเกียวกับ turntable เลยใช้เป็นบูทซะส่วนใหญ่ ในส่วนนี้ผมก็ได้ลองแปลง จากตลับลูกปืน เป็นบูทเทปล่อน
ก็ยังไม่ประสบความสำเร็จซักเท่าไร ตอนนี้เก็บใส่กล่องไว้ก่อน เก็บเอาไว้ช่วงว่างๆจะลองทำใหม่ดูอีกที

• **

หลังจากลองหามอเตอร์มาทดลองหลายตัว มอเตอร์ตัวนี้เป็นมอเตอร์ที่ไม่อยู่ในสายตาที่สุดเลยตั้งแต่ทีแรก ดูจากสเป็กแล้ว
หมุนแค่ 300 รอบ และขนาดมอเตอร์ก็เล็กมาก แต่ปรากฎว่าเป็นมอเตอร์ AC ที่ให้แรงบิดสูงมาก แต่แรง start ไม่ค่อยดีนัก
แต่ก็ฉุดแพตเตอร์ หนักระดับ 10 กิโลได้สบาย ด้วยการที่มอเตอร์หมุนด้วยรอบน้อยมาก เลยคิดว่าไม่สามารถมาใช้กับ power supply
ตัวที่ผมทำขึ้นมาในกระทู้นี้ได้ แต่ power supply ตัวนี้สามารถปรับแต่งความถี่ (Hz) ได้ 0.05 ต่อ เสต็ป เลยสามารถทำงานได้ดี

มอเตอร์ตัวนี้มีแรงบิดสูงมาก ในขณะที่ไม่มีโหลด วัดความเร็วได้ 300 รอบ ที่ 50 Hz คล้องสายพาน ขับแพตเตอร์ วัดแล้วก็ยังได้ 300 รอบ ที่ 50Hz
รอบไม่เปลี่ยนแปลง ซึ่งมอเตอร์ AC หลายตัวที่นำมาลอง ทำไม่ได้แบบเจ้ามอเตอร์ตัวนี้ คือ เมื่อคล้องสายพาน ความเร็วรอบก็จะตกลง

มอเตอร์ตัวนี้สามารถคำนวณ พู่เล่ย์ ได้อย่างถูกต้องแม่นยำ ไม่ต้องคิดเพื่อ

อย่าง แพตเตอร์ของผม (เส้นผ่านศูนย์กลาง 310 mm x ความเร็วรอบ 33.3) / รอบมอเตอร์ 300 = 34.41 mm คือขนาดของพู่เลย์

ซึ่งพอกลึงออกมา ตามขนาดที่คำนวณข้างบน นำมาใช้จะได้ความเร็วรอบที่ 33.3 พอดี แต่มอเตอร์ตัวนี้ แรง start ไม่ค่อยดีนัก
จึงต้องกลึง ให้พู่เลย์มีขนาดเบาที่สุด คือ กลึงเนื้อส่วนที่ไม่จำเป็นออก เพื่อให้พู่เลย์เบาขึ้น

มอเตอร์ตัวนี้ ผมเข้าไปดูในเว็บต่างประเทศ เค้าจะพูดกันถึง C Start เค้าแนะนำให้ใช้ C ประเภท นอนโบลาล์ เลยซึ้อ C มาลองสิบกว่าตัว
เช่น โพลี นอนโพลาล์ ไบโพลาล์ ตัวที่ใส่อยู่ในรูป นี่ใส่แล้วดีสุด คือ มอเตอร์หนุนได้ดีที่สุด แรงสั่นสะเทือนน้อยสุด

มันให้เสียงต่างกับ มอเตอร์ DC ไปอีกแบบนึง มอเตอร์ DC จะให้เสียงออกแนว กระฉับกระเฉงและลื่นไหล
แต่ มอเตอร์ AC ตัวนี้ให้แนวเสียงที่ ลื่นไหลมากกว่า ความกระฉับกระเฉงจะลดลงเล็กน้อย
มอเตอร์ AC จะให้เสียงเครื่องเป่าประเภท ไม้ หรือ ทองเหลือง ได้น่าฟังกว่า

• **
รอฟังคว่มแดกต่าง  ;D ;D ;D

จนปัญญากับการอธิบายเรื่องเสียงจริงๆครับ ไม่รู้จะอธิบายว่าเสียงเป็นยังไง เป็นคนที่อธิบายเรื่องเสียงไม่ค่อยดีนัก

พอจะบอกสั้นๆได้ว่า มันให้เสียงเบสที่ดีขึ้น การทอดเสียง เสียงลูกคอ ลื่นไหลมากขึ้น เท่านั้นแหละครับ

ช่วงที่ทดลองก็มีเพื่อนๆมาฟังแล้วก็วิพากษ์วิจารณ์กันไป ว่าที่เสียงมันดีขึ้นเพราะว่ามอเตอร์มันนิ่ง แรงสั่นสะเทือนมันน้อยมาก แต่เพื่อนอีกคนก็บอกว่า เจ้ามอเตอร์ AC แยกตัวมอเตอร์ออกมาจากตัว Turntable แถมสายพานใหมก็เส้นเล็กมาก มันคงสลายแรงสั่นสะเทือนไปไม่ถึงแพทเตอร์หรอก เพื่อนอีกคนบอกว่า กีตาร์คลาสสิก สายเป็นเอ็นดีดที่สายมันยังไปดังที่ตัวกีต้าร์เลย  อืม ถ้าจะจริงของมัน

จากการที่ได้เล่นเกี่ยวกับสายพาน ลองมาหลายอย่าง เช่น ยาง เป็นแบบแผ่น เป็นเส้นกลม เส้นใหมให้เสียงดีสุด

เล่นอยู่ซักพัก คงจะพอสรุปได้ว่า มอเตอร์ DC คงไม่ได้ดีไปกว่า มอเตอร์ AC แบบทิ้งขาด คงเป็นเพราะว่ามอเตอร์ AC ตัวที่ผมใช้อยู่นี่มันยังไม่ถึงขั้นมากกว่า Turntable ดังๆ บางรุ่น เช่น EMT ที่เค้าว่ากันว่าเป็น โรสรอย ของ Turntable ก็ยังใช้มอเตอร์ AC micro seiki รุ่น SZ1 ราคาแพงหูดับ ก็ใช้มอเตอร์ AC ผมคงจะหามอเตอร์ AC ดีๆ มาลองใหม่ ช่วงนี้ที่เล่นไม่ค่อยได้ฟังเพลงซักเท่าไรนัก ชอบหาอุปกรณ์ต่างๆมาเล่นเปรียบเทียบหาความแตกต่างซะมากกว่า 

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
รอฟังคว่มแดกต่าง  ;D ;D ;D
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

• **

จากการทดลองของผม ทดลองโดยการไม่มีการเปลี่ยนตัวแปรต่างๆใดๆทั้งสิ้น คือฟังเสียงจากมอเตอร์ AC อยู่ พยายามจำเสียงเอาไว้ แล้วเปลี่ยนมอเตอร์ AC ออกไป และแทนที่ด้วย มอเตอร์ DC เลย

พบว่า มันให้เสียงที่ต่างกันโดยสิ้นเชิง

• **
Driver ตัวนี้มี function หลายอย่าง เช่น function soft start เป็นการ start motor อย่างนุ่มนวล ไม่มีการกระชาก และการปรับ speed ปรับได้ง่าย รอบการหมุนมอเตอร์นิ่งมาก

• **
DC Brushless motor ตัวนี้ดูจาก spec แล้ว จะเห็นได้ว่าเหมาะสำหรับเอามาลองเล่นกับ Turntable เพราะดูจาก spec สามารถปรับรอบได้ตั้งแต่ 0-2000 รอบ แต่ที่ผมใช้อยู่จะใช้อยู่ในช่วง 700 รอบ

ซื้อมาตอนแรกลองต่อไฟทดสอบดู พบว่ามอเตอร์ตัวนี้มีแรงสั่นสะเทือนน้อยมาก และสามารถปรับความเร็วรอบได้ตามต้องการ

Driver ตัวนี้ ที่ผมซื้อมาเป็นของมือสอง ใช้ไฟ 110VAC และเป็นระบบแบบ switching ผมจึงพันหมอแปลงไฟเข้า 220VAC ไฟออก 110VAC แบบ Isolate เพื่อป้องกันสัญญาณรบกวนจากตัว Driver เข้าไปกวน ปรีแอมป์ 

แต่ว่าตัวปรับ speed เดิมที่ติดมากับ Driver นั้นมันหยาบไป คือ ตัวปรับ speed หรือ R ปรับค่าได้ เดิมมีค่า 20k Ohm เวลาจะปรับ speed เพียงเล็กน้อยนั้นลำบากมาก จึงเปลี่ยนใหม่โดยเปลี่ยน R ปรับค่าได้ 20k Ohm เป็น R 12k Ohm + R ปรับค่าได้ 1k Ohm 10 รอบ + R 6.8k Ohm ตามลำดับ โดยใช้ R ปรับค่าได้ 1k Ohm 10 รอบ เป็นตัวปรับ speed อย่างละเอียด

• **

หลังจากซื้อมาดองไว้หลายเดือน ช่วงนี้พอมีเวลาจึงเอามาลอง

อันนี้เป็น spec ของมอเตอร์และตัว speed control unit ตัวนี้นะครับ ลองเข้าไปดูกัน

http://www.orientalmotor.com/products/pdfs/opmanuals/HM-5027-8JE.pdf

ไม่ได้จดข้อมูลไว้เลยครับ ขอโทษด้วย

ไม่เป็นไรครับ ถ้าจะทำจริงๆ อาจจะต้อง Re-engineering กับ Design เดิมของเค้าครับ
"I haven't failed. I've found 10,000 ways that don't work." - Thomas Edison
"Anyone who has never made a mistake has never tried anything new." - Albert Einstein

• **
O0 ขอบคุณครับ ไม่ทราบว่าเคยลองลดแรงดันที่จ่ายให้มอเตอร์หรือเปล่าครับ ถ้าเทียบกับการพันขดลวดใหม่ในลักษณะนี้ อย่างไหนจะช่วยลดแรงสั่นสะเทือนได้ดีกว่าครับ

การลดแรงดันลงเป็นการลดแรงสั่นสะเทือนของมอเตอร์ได้จริงแต่ว่า ตัวมอเตอร์เองจะมีอาการกระตุก หมุนไม่ราบรื่น ผลเคยโพสเอาไว้ก่อนหน้านี้ว่า ลองลดแรงดันมอเตอร์ลงมาเหลือ 160 v มอเตอร์จะสั่นสะเทือนน้อยมาก แต่ว่าเสียงที่ได้เวทีมันหุบลง ไม่กว้าง ไม่ขยายออก ก็ยังงงอยู่ตั้งนาน ในตอนหลังได้ทำการทดลอง โดยการถอดมอเตอร์เอามาว่างไว้ในอุ้งมือ จะรู้สึกว่าการหมุนของมอเตอร์มันไม่ต่อเนื่องกัน เป็น ช่วงๆ แบบรู้สึกได้ ลักษณะการหมุนแบบนี้ ถ้าใช้ตัววัดรอบแบบอินฟาเรท จะดูว่ารอบไม่เปลี่ยนแปลง แต่ถ้าใช้สโตดีๆวัด จะสังเกตเห็นได้ดีกว่า ว่ามีการหมุนไม่ต่อเนื่อง ดูลายเส้้นเบลอๆไม่คมชัด ผมชอบใช้สโตเช็ครอบมากกว่า มันบอกอะไรได้หลายๆอย่าง

การพันในลักษณะนี้ไม่ได้ทำให้การสั่นสะเทือนของมอเตอร์หมดไป แต่แค่ช่วยให้การสั่นสะเทือนลดลง วิธีการพันแบบนี้ ผมมีประสบการณ์จากการซ่อมมอเตอร์ เจียร์วาวล์ เจียร์บ่าววาวล์ ตอนรื้อออกมาดู จะเห็นว่าการพันมอเตอร์จะพันในลักษณะนี้ แต่ด้วยความขี้เกียจเลยพันไปแบบชั้นเดียว เพราะพันแบบ 2 ชั้นมันเสียเวลาเยอะ ปรากฎว่าพันเสร็จแ้ล้วนำไปใช้งานแล้วไม่ดี นำไปเจียร์วาวล์แล้วไม่เรียบ เป็นคลื่นๆ ก็เลยถอดออกมาพันใหม่เป็นแบบ 2 ชั้น ใส่เข้าไปก็ใช้ได้ดีเหมือนเดิม

คุณประสานก็ลองเอามอเตอร์ที่คุณประสานใช้อยู่ลองเอามาวางไว้ในอุ้งมือแล้วลองปรับไฟดูว่า มันหมุนได้ราบรื่นอยู่ในช่วงไหน แต่ตัวของผมนี้ผมปรับไว้ที่ 200V

ขอบคุณมากครับ ต้องบอกว่าชื่นชมในความคิดเรื่องการพันมอเตอร์ของคุณอรุณมากเลยครับ  O0 O0 ผมอยากจะลองบ้างครับ ขอทราบจำนวนรอบที่พันจริงๆ แต่ละชั้นเลยได้หรือเปล่าครับและเบอร์ลวดที่ใช้ครับ ถ้าสามารถให้ข้อมูลได้ผมจะลองทำ coil form ใหม่ ไม่อยากทำลายขดเก่า อยากเก็บขดเก่าไว้ใช้งานด้วยครับ

ไม่ได้จดข้อมูลไว้เลยครับ ขอโทษด้วย

O0 ขอบคุณครับ ไม่ทราบว่าเคยลองลดแรงดันที่จ่ายให้มอเตอร์หรือเปล่าครับ ถ้าเทียบกับการพันขดลวดใหม่ในลักษณะนี้ อย่างไหนจะช่วยลดแรงสั่นสะเทือนได้ดีกว่าครับ

การลดแรงดันลงเป็นการลดแรงสั่นสะเทือนของมอเตอร์ได้จริงแต่ว่า ตัวมอเตอร์เองจะมีอาการกระตุก หมุนไม่ราบรื่น ผลเคยโพสเอาไว้ก่อนหน้านี้ว่า ลองลดแรงดันมอเตอร์ลงมาเหลือ 160 v มอเตอร์จะสั่นสะเทือนน้อยมาก แต่ว่าเสียงที่ได้เวทีมันหุบลง ไม่กว้าง ไม่ขยายออก ก็ยังงงอยู่ตั้งนาน ในตอนหลังได้ทำการทดลอง โดยการถอดมอเตอร์เอามาว่างไว้ในอุ้งมือ จะรู้สึกว่าการหมุนของมอเตอร์มันไม่ต่อเนื่องกัน เป็น ช่วงๆ แบบรู้สึกได้ ลักษณะการหมุนแบบนี้ ถ้าใช้ตัววัดรอบแบบอินฟาเรท จะดูว่ารอบไม่เปลี่ยนแปลง แต่ถ้าใช้สโตดีๆวัด จะสังเกตเห็นได้ดีกว่า ว่ามีการหมุนไม่ต่อเนื่อง ดูลายเส้้นเบลอๆไม่คมชัด ผมชอบใช้สโตเช็ครอบมากกว่า มันบอกอะไรได้หลายๆอย่าง

การพันในลักษณะนี้ไม่ได้ทำให้การสั่นสะเทือนของมอเตอร์หมดไป แต่แค่ช่วยให้การสั่นสะเทือนลดลง วิธีการพันแบบนี้ ผมมีประสบการณ์จากการซ่อมมอเตอร์ เจียร์วาวล์ เจียร์บ่าววาวล์ ตอนรื้อออกมาดู จะเห็นว่าการพันมอเตอร์จะพันในลักษณะนี้ แต่ด้วยความขี้เกียจเลยพันไปแบบชั้นเดียว เพราะพันแบบ 2 ชั้นมันเสียเวลาเยอะ ปรากฎว่าพันเสร็จแ้ล้วนำไปใช้งานแล้วไม่ดี นำไปเจียร์วาวล์แล้วไม่เรียบ เป็นคลื่นๆ ก็เลยถอดออกมาพันใหม่เป็นแบบ 2 ชั้น ใส่เข้าไปก็ใช้ได้ดีเหมือนเดิม

คุณประสานก็ลองเอามอเตอร์ที่คุณประสานใช้อยู่ลองเอามาวางไว้ในอุ้งมือแล้วลองปรับไฟดูว่า มันหมุนได้ราบรื่นอยู่ในช่วงไหน แต่ตัวของผมนี้ผมปรับไว้ที่ 200V

ขอบคุณมากครับ ต้องบอกว่าชื่นชมในความคิดเรื่องการพันมอเตอร์ของคุณอรุณมากเลยครับ  O0 O0 ผมอยากจะลองบ้างครับ ขอทราบจำนวนรอบที่พันจริงๆ แต่ละชั้นเลยได้หรือเปล่าครับและเบอร์ลวดที่ใช้ครับ ถ้าสามารถให้ข้อมูลได้ผมจะลองทำ coil form ใหม่ ไม่อยากทำลายขดเก่า อยากเก็บขดเก่าไว้ใช้งานด้วยครับ

• **
ถ้าไช้มอเตอร์ dc  แล้วไช้ซฟฟลายคอมขับ  รอบจะนิ่งไหมครับ

dc มอเตอร์ถ้าเป็นแบบที่มีแปลงถ่าน การปรับรอบโดยใช้ regulator หรือ pwm ค่อนข้างจะไม่เสถียร ถ้าจะใช้มอเตอร์ dc ควรใช้แบบไม่มีแปลงถ่าน (dc brushless motor) แต่มอเตอร์ประเภทนี้ต้องมี driver ขับ ราคา driver ค่อนข้างจะสูง มอเตอร์ประเภทนี้จะมีการป้อนกลับจาก มอเตอร์ไป driver มันก็เลยทำให้การปรับรอบค่อนข้างจะนิ่ง เสถียร มอเตอร์ประเภทนี้แรงบิดสูง

ผมกำลังลองเล่นดูอยู่เหมือนกัน แต่ยังไม่ค่อยดีนัก กำลังแก้ไขอยู่ครับ ถ้าได้เรื่องยังไงแล้วจะมาเล่าสู่กันฟัง

เพราะว่าผมเคยเห็น Linn Lp12 ซึ่งปกติจะใช้ AC มอเตอร์มาหลาย 10 ปี ปัจจุบันก็ยังทำ DC มอเตอร์ออกมา แต่ชุด driver control ตัวยังกับ อินทิเกรทแอม สงสัยราคาคงแพงหูดับ มันคงจะมีอะไรดีแน่ๆ ไม่งั้นคงไม่ทำออกมา ผมเคยซ่อมชุดมอเตอร์ของ micro seiki รุ่น 5000 ก็เป็น dc bushless motor ผมไม่เคยเห็นมอเตอร์ dc ของ turn ยี่ห้อดังๆตัวอื่นว่าเป็นมอเตอร์ประเภทไหน แต่คิดว่าน่าจะเป็น dc bushless motor นี่แหละ

• **

ถ้าไช้มอเตอร์ dc  แล้วไช้ซฟฟลายคอมขับ  รอบจะนิ่งไหมครับ

จากที่เคยทดลองมา DC motor ถ้านำมาขับ platter โดยตรงแรงบิดไม่ดีครับ ใช้ AC motor ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ nont2520

• **

• **
เรียนถามคุณอรุณครับ ไม่ทราบว่ามีเทคนิคการพันมอเตอร์อย่างไรจึงทำให้มอเตอร์สั่นน้อยลงครับ

เดิมมอเตอร์พันแบบนี้อยู่ครับคุณประสาน

พันใหม่เป็นแบบนี้ครับ

รื้อลวดเดิมออกมาแล้วนับรอบแต่ละโพลครับ ว่าในหนึ่งโพลมีกี่รอบ แล้วหาร 2 เพื่อที่จะพันเป็นสองขดต่อ 1 โพล สังเกตจากรูปที่สองนะครับว่าใน 1 โพลนี้พันขดลวด 2 ชุด จากในรูปจะเห็นว่าเป็นการวน 2 รอบ ใช้ลวดเบอร์เดิมครับ

เรียนถามคุณอรุณครับ ไม่ทราบว่ามีเทคนิคการพันมอเตอร์อย่างไรจึงทำให้มอเตอร์สั่นน้อยลงครับ

• **
ผมลองเข้าไปดูใน internet ดูเกี่ยวกับ บูทของชุดแบริ่ง เห็นมีคนเค้าโพสกันว่า เปลี่ยนบูทจากของเดิมเป็น เทปล่อน แล้วมันจะทำให้เสียงดีขึ้นก็เลยลองหาซื้อ  เทปล่อน มาลองกลึงเปลียนดู

เอาตะเกียบตอกเอาบูทเก่าออก เพื่อจะทำให้บูทเก่าไม่เสียหายจะได้นำกลับมาใส่แบบเดิมได้ ในกรณีที่เทปล่อนมันไม่ดี

แต่ปรากฎว่ามันดีกว่าที่คิด เทปล่อนเป็นวัสดุทีนุ่มและลื่นมาก ขนาดยังไม่ได้ใส่น้ำมันยังรู้สึกว่าลื่นมาก ยิ่งใส่น้ำมันเข้าไปอีกยิ่งลื่นมาก ความนุ่มของตัววัสดุเทปล่อนคงจะไปทำให้ลดแรงสั่นสะเทียนลงได้ Background Noise ลดลงอย่างเห็นได้ชัด แนะนำให้ลองทำเล่นดูครับ ลงทุนน้อยเห็นผลชัดเจน

ออฟไลน์ BAY

• *

เห็นด้วยครับ  เครื่องเล่นสายพาน ให้รายละเอียดของชิ้นดนตรีได้ดีกว่า
หากลองเอาเพลงคลาสสิคไปเล่นบนเครื่องลูกยาง และเทียบกับเล่นบนเครื่องสายพานแล้ว
จะรับรู้ได้อย่างหนึ่งที่ชัดเจนว่า  เวลาเครื่องดนตรีหลายๆ ชิ้นเล่นพร้อมกันนี่  สายพานจแยกแยะเสียงได้ดีกว่า ไม่ทับซ้อนกัน

• **
ฟังสลับไปสลับมาระหว่าง สายพานกับลูกยาง อยู่หลายรอบ ตอนนี้ชักจะเทใจไปให้สายพานแล้ว

แผ่นนี้ถ้าฟังจากลูกยาง เหมือนกับ รูปภาพตอนฟ้าหลัว มีเมฆ ท้องฟ้าจะดูหม่นๆหน่อย

ฟังจากสายพาน ฟ้าใสเป็นสีคราม มองไปได้ไกลสุดสายตาทั้งด้านข้างและด้านหน้าเลย

แผ่นนี้ฟังจากลูกยาง ก็จะได้อารมณ์ออกไปทางวินเทจหน่อย

ฟังจากสายพาน ยังได้อารมณ์ออกแนววินเทจอยู่ แต่ช่วงที่นักร้องทอดเสียงลงต่ำและดึงขึ้นสูงจะฟังได้อารมณ์มากกว่า 

• **
พี่อรุณครับมอเตอร์แบบสี่โพลแบบนี้หาซื้อได้ที่ไหนครับพอแนะนำได้หรือเปล่าครับ

ตัวนี้สั่งมาจาก ebay ครับ ได้มาประมาณ 3 เดือนแล้วครับ ราคาไม่แพงมาก ได้จากเซลเลอร์อเมริกา ค่าส่งถูกครับ มีอีกเจ้าเป็นเซลเลอร์จากแคนนาดา ดูราคาแล้วค่าส่งแพงกว่าค่ามอเตอร์อีกครับ ที่ผมเห็นนั้นตั้งแต่ 3 เดือนที่แล้วนะครับ ตอนนี้ยังอยู่เหมือนเดิมเลย

ส่วนรูปที่ผมได้มาตอนแรกไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้ ผมจึงยืมรูปจากที่เค้าประกาศขายใน ebay ตอนนี้มาลงนะครับ

ตอนแรกที่ได้มอเตอร์ตัวนี้มา เสียบไฟลองดูแล้ว ไม่ค่อยประทับใจเท่าไรเพราะมันสั่นถ้าเทียบกับตัว lenco นี่ lenco นิ่งกว่ามาก ก็เลยทิ้งเอาไว้ก่อน พึ่งจะหยิบมาทดลองพันใหม่ 

ออฟไลน์ aphiphot

• **
  • คุณพ่อขาอย่ามัวแต่ D.I.Y.จนลืมหนูนะคะ
พี่อรุณครับมอเตอร์แบบสี่โพลแบบนี้หาซื้อได้ที่ไหนครับพอแนะนำได้หรือเปล่าครับ
สิทธิ...คือสิ่งที่ทุกคนต้องมี  แต่หน้าที่...คือสิ่งที่ทุกคนต้องทำ...และทำให้เต็มความสามารถและดีที่สุด...
ข้อมูลส่วนตัวครับ==>>  http://www.htg2.net/index.php?topic=33585.0

• **
เป็นที่รู้ๆกันอยู่ว่า turntable ระบบสายพานกับลูกยางนั้น ได้เสียงที่ต่างกัน เท่าที่เคยได้ลองใช้ turntable ระบบสายพานมามันก็มีเสียงเฉพาะตัวของมัน แต่ละยี่ห้อก็ให้เสียงต่างกันไป ทีนี้เกิดความสงสัยขึ้นมาว่า ถ้าเกิดอยากทดลองดูว่าถ้าเราเปลี่ยนระบบของ turntable จากระบบลูกยางมาเป็นระบบสายพาน โดยไม่เปลี่ยนอุปกรณ์อื่นๆ เช่น หัวเข็ม อาร์ม แพทเตอร์ มันจะให้เสียงต่างกันอย่างไร มีอะไรได้มีอะไรเสีย ก็เลยหาซื้อมอเตอร์ มาทดลองได้ตัวนี้มาเป็นของ Pioneer

มอเตอร์ตัวนี้พอซื้อมาแล้ว ลองเสียบไฟดู ไม่ค่อยประทับใจ มอเตอร์มีความสั่นสะเทือนเยอะ เลยรื้อออกมาพันใหม่

พอพันมอเตอร์ใหม่แล้ว ผลที่ได้อยู่ในระดับน่าพอใจ แรงสั่นสะเทือนลดลง

จากนั้นรวบรวมวัสดุเท่าที่หาได้ประกอบขึ้นมาแบบหยาบๆ เพื่อทดลอง

ถอดลูกยางเดิมออก

หมุนได้แล้ว

ใช้หัวเข็มอันนี้ครับ

ที่นี้มาว่ากันเรื่องเสียง มันให้ body ของเสียงเล็กลงเล็กน้อย เปิดลองครั้งแรกเหมือนเร่งเสียงเบาไปหน่อย แต่จริงๆแล้วก่อนที่ลองใส่สายพาน ก็ได้ลองฟังเสียงจากลูกยางตัวเดิม โดยใช้แผ่นๆเดียวกัน ไม่ได้ทำการเพิ่มลดเสียงแต่อย่างใด

สายพานให้เสียงที่มีเวทีกว้างมาก ในเพลงที่มีเครื่องดนตรีมากชิ้น มันแยกแยะเสียงเครื่องดนตรีออกมาได้เด็ดขาด ไม่มีการทับซ้อนกัน ในเพลงที่นักร้องร้องเพลงเร็วและในเพลงที่มีเครื่องดนตรีซับซ้อน จะฟังได้ดี

ในระบบลูกยาง ถ้าฟังเพลงช้า และเครื่องดนตรีไม่ซับซ้อน จะฟังได้ดี

ไม่รู้จะอธิบายยังไง เนื่องจากบรรยายเรื่องเสียงไม่เก่ง จะเปรียบเทียบภาพถ่ายแทนแล้วกันนะครับ

เสียงที่ฟังจากลูกยางถ้าเปรียบเหมือนกับรูปถ่ายตอนเช้าพระอาทิตย์เริ่มขึ้น มีละอองน้ำในอากาศ ดูแล้วภาพดูนุ่มนวล มีรายระเอียดไม่ค่อยชัดเจนแต่ก็ดูสบายตา ดูแล้วรู้สึกผ่อนคลาย

เสียงที่ฟังจากสายพานถ้าเปรียบเหมือนกับรูปถ่ายช่วงเช้าขึ้นอีกซัก 1 ชั่วโมง แสงแดดเริ่มแรงขึ้น ละอองน้ำในอากาศหายไป ให้ภาพที่ชัดเจนขึ้น ความคมชัดเพิ่มขึ้น แต่ก็ยังดูสบายตา ไม่เหมือนกับรูปในตอนเที่ยงที่แดดแรงมากๆ ความคมชัดภาพสูงๆ

ลงทุนไปพันกว่าบาท คุ้มค่ามาก ถ้าถามว่าชอบแบบไหน ผมชอบทั้งสองอย่างเลย เพราะว่ามีแผ่นบางแผ่นที่ฟังจากเจ้าลูกยางตัวนี้แล้วไม่เพราะ แต่พอมาลองใช้สายพานฟังแล้วฟังเพราะมากเลย

ออฟไลน์ stuart66

• *
  • vintage lover
ผมและเพื่อนๆผมขอขอบคุณพี่ Arun มากครับ ผมใด้รับic แล้วครับ และแจกเพื่อนๆออกไปลองทำกันแล้วครับ
..........................................................................
http://www.htg2.net/index.php/topic,22932.msg251370.html#msg251370

ออฟไลน์ aphiphot

• **
  • คุณพ่อขาอย่ามัวแต่ D.I.Y.จนลืมหนูนะคะ
เอาใหม่ ;D

Uploaded with ImageShack.us
มาสารภาพบาปครับคือPCB ตามที่ผมปรับปรุงภาคจ่ายไฟไปใหม่ยังมีผิดอยู่นะครับต้องแก้ไขนิดนึงครับ ผมผลาดเองตรงกราวด์วงจร เดี๋ยวแก้ไขก่อนนะครับ :cry2 :cry2ลองประกอบดูปรากฏว่าLCDไม่ทำงานไล่หากับพี่ประสานตั้งนานกว่าจะเจอ :cry2 :cry2ต้องขอประทานอภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ :bowdown :bowdown :bowdown
สิทธิ...คือสิ่งที่ทุกคนต้องมี  แต่หน้าที่...คือสิ่งที่ทุกคนต้องทำ...และทำให้เต็มความสามารถและดีที่สุด...
ข้อมูลส่วนตัวครับ==>>  http://www.htg2.net/index.php?topic=33585.0

• **
ลอกการบ้านหน่อยนะครับ น้า Arun จะเอาไปใช้กับตัวนี้ครับ  ;)

ผมก็ลอกเค้ามาเหมือนกัน แถมไมไ่ด้บอกเจ้าของอีกต่างหาก

turn สวยครับ ยิ่งดูยิ่งเกิดกิเลส ตอนนี้กิเลสหนาเป็นนิ้วแล้ว สงสัยต้องโทรไปจีบคุณวิริยะซะหน่อย แกมีหลายตัว

• Admin
ส่งการบ้านครับ... ปรับได้นิ่งเลยครับ เดี๋ยวหา Heatsink มาใส่ัจับลงกล่องอีกทีครับ  ;)