ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นด้วยครับ เรื่อง ทีวี เปลี่ยนดีไหม  (อ่าน 2801 ครั้ง)

ออฟไลน์ Monmon

คือผมใช้ SS 51D8000 (มั้ง) ที่เป็น plasma 51 นิ้ว ตัว top ของ SS เมื่อปีที่แล้ว 2011 หนะครับ ใช้สายอย่างดี  แต่ภาพยังไม่ถูกใจเท่าที่ควร

คือผมก็ไม่แน่ใจ เพราะไปดูตามห้าง ก็เล่นเปิดแบบ dynamic + สีจัดๆ เร่งกันเต็มที่  เน้นมาดู tv + bluray ครับ

ตอนแรกผมเล็ง sony led HRX955 ไว้ แต่ก็แพง จะลงมา HRX855 ก็คนละแบบเลย  ตอนนี้เลยเทใจไป plasma อีกรอบ

ได้ข่าวว่า LG รุ่น top ไม่เลวทีเดียว แต่ยังไม่เห็นเต็มๆ ส่วน pana 55 นิ้วรุ่น ST ก็ราคาดี

อยากได้ความเห็นครับ ว่า ผมเปลี่ยน แล้วมันจะดีขึ้นไหม คุ้มไหม  คือคงไม่มีโอกาสได้ลองทุกยี่ห้อ SS ก็ยังไม่งอแง แต่อย่างที่บอกครับ ภาพยังไม่โดนแบบ พอใจ หุหุ (หรือจะไม่มีวันพอหว่า  N])

หากมีใครได้ใช้หรือมีความเห็น ขอด้วยนะครับ  ตอนนี้ใจผมให้ไปทาง pana 55ST ละครับ VT ผมว่าราคาแรงไปหน่อยสำหรับ plasma ถ้าราคานั้น ผมคงไป sony HRX955 ครับ

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
Re: ขอความเห็นด้วยครับ เรื่อง ทีวี เปลี่ยนดีไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2012, 03:31:42 AM »
ผมว่าถ้าเครื่องเดิมยังไม่งอแง  แล้ว สิ่งที่เราต้องการคืออะไร   ถ้าไม่ใช่ ต้องการจอใหญ่ขึ้นมาก ๆ   ผมว่าใจเย็น ๆ   ยังไม่น่าเปลี่ยน   ถ้าจะเปลี่ยนแล้วเห็นผลแบบจิงจัง คุ้มค่า    รออีกสองปี เปลี่ยนทั้งระบบ เป็น  4k  คุ้มกว่าคับ คุณ มณ        ถ้าเปลี่ยนตอนนี้ อนาคต 4k  มาทั้งระบบพอได้เห็นภาพ ก็กิเลสขึ้นอยากเปลี่ยนอีก  ใจเย็น ๆ  จะไม่เสียเงินซ้าซาก   และที่สำคัญ ถึงจะเปลี่ยนเป็นพาสมาสรุ่นอื่น ก็ไม่ได้ ทิ้งกันไกลอ่ะคับ  ไม่คุ้ม คับ  เว้นเสียแต่ว่ามีความต้องการทีวีเพิ่มอีกหนึ่งเครื่อง อันนี้ก้น่าจะซื้อ พานา   อีกสามปีครั้งหน้า  ตลาดทีวี ก็คงเป็น 4k ทั้งตลาดอ่ะคับ

Re: ขอความเห็นด้วยครับ เรื่อง ทีวี เปลี่ยนดีไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2012, 11:27:09 AM »
ผมว่าถ้าเครื่องเดิมยังไม่งอแง  แล้ว สิ่งที่เราต้องการคืออะไร   ถ้าไม่ใช่ ต้องการจอใหญ่ขึ้นมาก ๆ   ผมว่าใจเย็น ๆ   ยังไม่น่าเปลี่ยน   ถ้าจะเปลี่ยนแล้วเห็นผลแบบจิงจัง คุ้มค่า    รออีกสองปี เปลี่ยนทั้งระบบ เป็น  4k  คุ้มกว่าคับ คุณ มณ        ถ้าเปลี่ยนตอนนี้ อนาคต 4k  มาทั้งระบบพอได้เห็นภาพ ก็กิเลสขึ้นอยากเปลี่ยนอีก  ใจเย็น ๆ  จะไม่เสียเงินซ้าซาก   และที่สำคัญ ถึงจะเปลี่ยนเป็นพาสมาสรุ่นอื่น ก็ไม่ได้ ทิ้งกันไกลอ่ะคับ  ไม่คุ้ม คับ  เว้นเสียแต่ว่ามีความต้องการทีวีเพิ่มอีกหนึ่งเครื่อง อันนี้ก้น่าจะซื้อ พานา   อีกสามปีครั้งหน้า  ตลาดทีวี ก็คงเป็น 4k ทั้งตลาดอ่ะคับ

:secret  โอ้วว นอนดึกมาก ป๋าอูฐ  เดี๋ยวตื่นไม่ทันตลาดหุ้นนะครับ  ;D

สงสัยความอยากมันครอบงำ ได้ครับ รอได้ ไม่รีบ  2f

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2012, 11:48:22 AM »
ถ้ายังไม่ได้ calibrate  ลองทำดูก่อนนะครับ  จ้างเขาทำสบาย ๆ ไม่กี่พัน  อาจเลิกอยากเปลี่ยนทีวีนะครับ

ออฟไลน์ No Name

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2012, 12:45:25 PM »
เห็นด้วยกับทั้งคุณอูฐและคุณหมอครับ

เป็นผมๆ ก็ยังไม่เปลี่ยนครับ นอกจากอยากได้จอใหญ่ขนาดสัก 70-80 นิ้ว ไปเลย ปีหน้ามาหลายตัวแน่ๆ

แต่ถ้ารอไหวก็ตามคุณอูฐบอกครับ รอ 4K ดีกว่า

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2012, 02:53:13 PM »
ดูฟรีทีวี จากทุย ทีวีรุ่นเก่าอย่างpv8 ยังดูดีกว่าจอ1080p หลายตัว เพราะจำนวนเส้นน้อย เงาสะท้อนต่ำ แสดงผลไว

ถ้าดูจอ1080pจะให้ใกล้เคียงต้องนั่งให้ระยะห่างพอดีกัน ปรับแกมม่าได้ มีระบบปรับปรุงให้ภาพเนียน ไม่เป็นวุ้นมาก จึงจะดูใกล้เคียงpv8
รุ่นst50 ปรับแกมม่าไม่ได้ gt,vtปรับได้ แต่ไม่แถมสไปเดอร์ แถมปรับblack level ไม่ได้ แบบสเปคที่ขายในเมกา

25ธค.พานาจะประกาศจอ 2013 รอดูก็ได้จะปรากฏที่ces2013 ต้นปีหน้า

lcd ที่โม้เป็นled ก็แค่เปลี่ยนแผงไฟข้างหลัง หลักการเดิมๆ เก่าไม่แพ้พลาสม่า
Trimaster EL™ OLED Master 2.54นิ้ว ประมาณล้านบาท มีขายแล้วใช้กับกล้องส่องผ่าตัด ,ตัดต่อหนัง  

http://pro.sony.com/bbsc/ssr/cat-monitors/cat-oledmonitors/

Trimaster EL Technology

http://pro.sony.com/bbsc/ssr/show-oledsurgicalmonitor/

แต่ตอนนี้โซนี้ มัตซึชิตะ ขาดทุนมาก คงยอมปล่อยของเด็ดมาถูกๆบ้างไม่งั้น ยี่ห้ออื่นคงแย่งลูกค้าไปหมด เพราะมัวแต่กั๊ก ขายแพงแบบไร้เหตุผล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธันวาคม, 2012, 02:59:23 PM โดย bahamu »

ออฟไลน์ NiNkU

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2012, 07:06:28 PM »
ถ้า ณ ตอนนี้จะซื้อก็คงจะเป็น SONY HX955 น่าสนมากจริงๆครับ แต่ถ้ารอไหวก็คงต้องรอดูต่อไปนะครับ UHD (4K) c)

ออฟไลน์ ต ต้น

• สมาชิกไฮโซ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2012, 09:17:22 PM »
ตัวที่ใช้อยู่นี่จะหาตัวที่เหนือกว่าชัดๆคงลำบากเพราะมันดีมากอยู่แล้วสรุปอย่าเพิ่งเปลี่ยนเลยครับ
B)   มาเล่นดนตรีกันเถิด   B)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2012, 11:54:27 PM »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ  ยกเลิกโครงการเปลี่ยน tv ไปละ จัดของ clef ไปเยอะเลย แทนที่ของเดิมที่ใช้มานาน

และเงินตอนนี้เทไป รถคันใหม่ หมดตัว อิอิ  และก็เตรียมลุยหุ้นปีหน้าอีก  คุณอูฐ ถือต่อไปเลย let profit run