ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องดูหนังในห้องนอนครับ  (อ่าน 7490 ครั้ง)

ออฟไลน์ enjoycom

• *
ห้องดูหนังในห้องนอนครับ
« เมื่อ: 07 มกราคม, 2013, 01:49:22 PM »
ห้องดูหนังในห้องนอนครับ ได้ห้องนี้ไว้พักผ่อนหย่อนใจ รวมทั้งหลับนอน
ห้องดูหนังเป็นทางการยังไม่มีครับ ไว้รอส้รางบ้าน  แต่งงาน ค่อยสรา้งอย่างจิงจังครับ
ห้องนี้เสียงไม่ Hi -end แต่นอนดูสบายครับ

[url][url=http://pic.free.in.th/id/f4cf194318f8331a0a2d57dde6269899]

ลำโพงเหลืออีก 2 คู่
[url[url=http://pic.free.in.th/id/1f23f6cc139f301ee8e7d380dd49c5a1]

[url][url=http://upic.me/show/42562369]

หลังเครื่อง รก รุง รัง
[url][url=http://upic.me/show/42562204]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มกราคม, 2013, 02:13:28 PM โดย enjoycom »

ออฟไลน์ ยศ

Re: ห้องดูหนังในห้องนอนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 มกราคม, 2013, 06:38:11 PM »
เยี่ยมเลยครับ ดูไปหลับไป อิอิ ขนาดผมดูบนโซฟานุ่มๆเปิดแอร์เย็นๆ....หลับก่อนทุกที
ลำโพงเยอะจังครับ เป็นอะไหล่สแปร์เหรอครับ

ออฟไลน์ enjoycom

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 มกราคม, 2013, 07:14:10 PM »
เยี่ยมเลยครับ ดูไปหลับไป อิอิ ขนาดผมดูบนโซฟานุ่มๆเปิดแอร์เย็นๆ....หลับก่อนทุกที
ลำโพงเยอะจังครับ เป็นอะไหล่สแปร์เหรอครับ

ต้องบอก่อนว่า ลำโพงยีห้อนี้ซื้อมา 9-10  ปีแล้ว ครับ Tannoy R3 , R2 , RC  และ R1   2คู่
ยี่ห้อนี้ห่างหายจากเมืองไทยไปหลาย ปี  ที่ไม่มีผู้นำเข้ามาขาย ตอนนี้ cmg นำเข้ามาอีกแล้วครับ
ตอนผมซื้อ ถาวรอิเล็คทริคเป็นผู้นำเข้ามา
ที่ซื้อตอนแรกคือ RC  R3  R2  R1  อย่างละ 1 คู่
ตอนหลังเห็นมีประกาศขาย ก้อเลยซื้อ R1 1เพิ่มมาอีก 1 คู่ ครับ ผมชอบเสียงของรุ่นนี้ เลยซื้อเก็บสะสมไว้ครับ
ผมก่้อดูไม่ค่อยจะจบครับมักหลับซะก่อน  อย่าง Thaor นี่เปิดดู 3 รอบแล้ว  ไม่จบ หลับก่อนทุกที  คืนนี้จะดูอีกทีพยายามจะให้จบครับ
ยินดีแนะนำปรับปรุงกันได้ครับ แต่คิดว่าจะไม่ up เพิ่มอีกแล้ว รอ สรา้งบ้าน ทำห้อง ลงระะบบใหม่ทั้งหมดเลย ชุดนี้ก้อไว้ฟังเล่นๆๆในห้องนอนเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ beehotel

• สุรัส กาญจนกัญญา
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 กันยายน, 2015, 07:39:37 PM »

ต้องบอก่อนว่า ลำโพงยีห้อนี้ซื้อมา 9-10  ปีแล้ว ครับ Tannoy R3 , R2 , RC  และ R1   2คู่
ยี่ห้อนี้ห่างหายจากเมืองไทยไปหลาย ปี  ที่ไม่มีผู้นำเข้ามาขาย ตอนนี้ cmg นำเข้ามาอีกแล้วครับ
ตอนผมซื้อ ถาวรอิเล็คทริคเป็นผู้นำเข้ามา
ที่ซื้อตอนแรกคือ RC  R3  R2  R1  อย่างละ 1 คู่
ตอนหลังเห็นมีประกาศขาย ก้อเลยซื้อ R1 1เพิ่มมาอีก 1 คู่ ครับ ผมชอบเสียงของรุ่นนี้ เลยซื้อเก็บสะสมไว้ครับ
ผมก่้อดูไม่ค่อยจะจบครับมักหลับซะก่อน  อย่าง Thaor นี่เปิดดู 3 รอบแล้ว  ไม่จบ หลับก่อนทุกที  คืนนี้จะดูอีกทีพยายามจะให้จบครับ
ยินดีแนะนำปรับปรุงกันได้ครับ แต่คิดว่าจะไม่ up เพิ่มอีกแล้ว รอ สรา้งบ้าน ทำห้อง ลงระะบบใหม่ทั้งหมดเลย ชุดนี้ก้อไว้ฟังเล่นๆๆในห้องนอนเหมือนเดิมครับ

คอเดียวกันเลย Tannoy

ออฟไลน์ Warm

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 กันยายน, 2015, 09:15:55 PM »
เสียวน้ำจากแอร์หยดใส่จอจังเลย วันใดวันหนึ่งมันต้องหยด

ปล ใช้ R2 อยู่เช่นกัน แถม M2 กับ M3 อีกอย่างละคู่ ทำชุดโฮมได้เลยเหมือนกัน  :secret
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

ออฟไลน์ colt-bat

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 กันยายน, 2015, 09:38:11 PM »
hi-end ตัวจริงเลย แต่ผมนอนดูหนังไม่ได้เลยน้าวอร์ม ต้องนั่งดู สงสัยอายุมากไขคอไม่ดี

ออฟไลน์ Hiro

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 กันยายน, 2015, 10:21:01 PM »
โอ้โห น่าจะสบายนะครับ c)

ออฟไลน์ beehotel

• สุรัส กาญจนกัญญา
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 กันยายน, 2015, 11:10:03 AM »
เคยใช้ System คล้าย ๆ กันนี้ และดูหนังในห้องนอนเช่นกัน ใช้ AVR ออนเกียว ลำโพง ประกอบด้วย R2 คู่หน้า RC เซนเตอร์ R1 เซอราว
จำได้ว่าเสียงดีสุดยอด  ชอบมาก ๆ อิ่ม ๆ ไม่มีบาดหูเลย  ดูหนังเพลิดเพลิน หลังได้ง่าย ๆ น่าจะจบเรื่องดูหนังได้เลย
ความอยากรู้ ตอนหลังปรับปรุงด้วยการไปเล่น Pre Pro เสียงยิ่งดีเข้าไปใหญ่ หลุดกระจาย เบสดี ปะทะดี ดูหนังสนุกมาก   

อีกซักพัก เพื่อนฝูงชักชวนมาฟังเพลง  ได้ลองลำโพงหลายอย่าง สรุปได้ว่า หนี Tannoy ไม่ออก เพราะเรื่องหน้าตาและแนวเพลงที่ฟัง เพลงร้องเป็นหลัก
ช่วงแรกก็ฟังกับ R2 ฟังไปฟังมา R2 ยังให้เรื่อง อิ่มใหญ่ไม่พอ
UP เป็น Tannoy Monitor Gold เอาฟัง เล่นก็ไม่เป็น ขับไม่ค่อยออก เอาหลอด 4 w เป็นที่ตั้ง เพราะชอบเสียงร้องของหลอดนี้มาก  ใจร้อนขายไป
ไปเอา Tannoy Stirling มาเล่นอีก ฟังเสียงดูพอใช้ได้  เพลงร้องดี เป็นกันเองกว่า เล่นง่ายกว่า Monitor gold ซึ่งซีเรียสและเที่ยงตรงเกินไป
ก็ใช้ไปจนถึงทุกวันนี้ 
พอฟังเพลง  ทีวี กลายเป็นอุปสรรคสำคัญในการฟัง  เพราะมันสะท้อนมาก เปลี่ยนเป็น Projector ได้ทั้งดูหนัง บรรยากาศดี  น่าดูมาก
ส่วนเรื่องเพลงก็ได้มิติดีมากขึ้น เสียงมั่วน้อยลง 

ตอนนี้ชุดดูหนังกลายเป็น Stirling 3 ตัว M20 คู่หลัง  ลำโพงแนวโบราณ เอามาทั้งดูหนังฟังเพลง
ดูหนัง สู้ ชุดเดิม R2 ไม่ได้ เรื่องความฉับไว ความกระชับ แต่เรื่องอื่นดีกว่าก็มี
กับการฟังเพลงนี้เพราะกว่า  อิ่มใหญ่กว่า  เนื้อเยอะ ชอบ 

จากที่เห็นในห้อง  ถ้าจะปรับปรุง ก็น่าเล่น Projector แล้วก็เปลี่ยนเป็น Prepro จัดอคูติกห้องนิดหน่อย ก็เพลิดเพลินได้แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กันยายน, 2015, 11:38:48 AM โดย beehotel »