ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกแผ่นดำค้าบ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคับ  (อ่าน 2888 ครั้ง)

ออฟไลน์ noappear

Re: สมาชิกแผ่นดำค้าบ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มกราคม, 2013, 11:40:04 PM »
ขอบคุณคับ :)

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Super Star.
Re: สมาชิกแผ่นดำค้าบ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มกราคม, 2013, 09:45:04 PM »
1. ตอนนี้เอา garrard ไปซ่อมคับ เครื่องมีฟังก์ชั่น auto แต่ตอนนี้ใช้ไม่ได้ ช่างก็ว่าซ่อมไม่ได้ จริงๆ แล้วคือซ่อมไม่ได้ หรือว่าซ่อมได้แต่ไม่คุ้มคับ

ถ้าอุปกรณ์ยังอยู่ครบ ซ่อมได้แน่นอนครับ แต่ระบบทำงานยุ่งยากซับซ้อนมาก ช่างต้องมีประสบการณ์มากพอสมควร ถึงจะเข้าใจการทำงานที่
แม่นยำสอดคล้องกันทั้งระบบ

2. หั้ว ceramic นี่เป็นยังไงคับ ผมไม่รู้ว่าต่างจากหัว 44-7 หรือหัวอืนๆ ปกติยังไงมั่งคับ ช่างเค้าบอกว่าหัว ceramic ไม่ต้องต่อกับปรีโฟโน แต่หัว mm ต้องต่อกับ phono ผมเข้าใจถูกมั้ยคับ

หัวเข็มแบบเซอรามิค เป็นหัวเข็มที่ทำงานแบบเอาแรงสั่นสะเทือนมาสร้างเป็นกระแสไฟฟ้ารุ่นแรก  มีความแรงของสัญญาณมากพอที่จะต่อเข้าช่อง Line ของปรีแอมป์ในยุคปัจจุบันได้  แต่การใช้งานที่ถูกต้อง จำเป็นต้องผ่านภาคขยายปรีโฟโนที่ออกแบบมาสำหรับหัวเข็มเซอรามิค  ซึ่งหาได้ยากมากในปัจจุบัน
หัวเข็ม M44-7 เป็นหัวเข็มแบบ MM ทำงานด้วยแม่เหล็กกับขดลวด ให้ความแรงสัญญาณประมาณ 4-5 mV. ไม่พอที่จะต่อเข้าช่อง Line ได้ จึงจำเป็นต้องมีปรีโฟโน
ขยายสัญญาณให้แรงพอที่จะส่งเข้าช่อง Line ได้

3. เป็นไปได้มั้ยคับ ที่ turn 2 เครื่องรุ่นที่ใกล้เคียงกันมากๆ ตั้งแต่ body ทรงเดียวกัน จานเหมือนกัน ใช้หัวอันเดียวกัน แผ่นเสียงเดียวกัน ต่างกันแค่ยี่ห้อ แต่เสียงไม่เหมือนกันอ่ะคับ

เครื่องเล่นแผ่นเสียง ยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน หัวเข็มอันเดียวกัน แผ่นเดียวกัน ถ้าการปรับตั้งทำได้ไม่เหมือนกัน เสียงที่ได้ก็จะแตกต่างกัน เรื่องนี้มีรายละเอียดปลีกย่อยมากมาย ต้องอธิบายกันยาว

เอาเป็นในแง่ของความดัง ไม่คิดเรื่องแนวเสียงนะคับ ประวัติเครื่องเปนเครื่อง japan มาแปลงไฟเป็นไฟบ้านทั้งคู่แต่บังเิอิญทั้งสองยี่ห้อนั้น ดูเหมือนใช้กรอบอันเดียวกัน สวิทซ์อันเดียวกัน ต่างกันแค่ระบบ  repeat แผ่นคับ

ต้องศึกษาพื้นฐานของเครื่องเล่นแผ่นเสียงให้เข้าใจถ่องแท้  มีเรื่องอีกมากมายในความเหมือนที่แตกต่าง

สุดท้ายผมเลือกเครื่องที่ให้ระบบครบถ้วนคับ แต่พอมาฟังเสียงก็เลยรู้สึกเหมือนอุปาทานว่าเสียงมันไม่ได้ละคับ ตอนนี้ก็เลยจะไปลองขอที่ร้าน AB test ซึ่งที่ร้านเค้าก็ใจดีให้ลองเลยคับ แต่ก่อนไปอยากได้ขอเท็จจริงบางสิ่งที่น่าจะทราบจะได้ไม่เกิด bias ในการฟังคับ

ความชอบเรื่องเสียง เป็นนามธรรม แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน  ต้องค้นหาตัวเองให้ได้ก่อนว่าชอบแบบไหน

ออฟไลน์ noappear

สมาชิกแผ่นดำค้าบ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มกราคม, 2013, 08:34:20 PM »
หวัดดีคับพี่ๆ
ผมเพิ่งหัดเล่นคับพ้ม
ตอนนี้มี 2 เครื่องคับ

1 garrard รุ่น ....mk4 คับ เห็นช่างเค้าว่าหัวเป็น ceramic คับ
2 LOD รุ่นที่เป็น direct drive full auto ตอนนี้เอามาต่อกับหัว 44-7 อยู่คับ

มีคำถามคับ
1. ตอนนี้เอา garrard ไปซ่อมคับ เครื่องมีฟังก์ชั่น auto แต่ตอนนี้ใช้ไม่ได้ ช่างก็ว่าซ่อมไม่ได้ จริงๆ แล้วคือซ่อมไม่ได้ หรือว่าซ่อมได้แต่ไม่คุ้มคับ
2. หั้ว ceramic นี่เป็นยังไงคับ ผมไม่รู้ว่าต่างจากหัว 44-7 หรือหัวอืนๆ ปกติยังไงมั่งคับ ช่างเค้าบอกว่าหัว ceramic ไม่ต้องต่อกับปรีโฟโน แต่หัว mm ต้องต่อกับ phono ผมเข้าใจถูกมั้ยคับ
3. เป็นไปได้มั้ยคับ ที่ turn 2 เครื่องรุ่นที่ใกล้เคียงกันมากๆ ตั้งแต่ body ทรงเดียวกัน จานเหมือนกัน ใช้หัวอันเดียวกัน แผ่นเสียงเดียวกัน ต่างกันแค่ยี่ห้อ แต่เสียงไม่เหมือนกันอ่ะคับ
เอาเป็นในแง่ของความดัง ไม่คิดเรื่องแนวเสียงนะคับ ประวัติเครื่องเปนเครื่อง japan มาแปลงไฟเป็นไฟบ้านทั้งคู่แต่บังเิอิญทั้งสองยี่ห้อนั้น ดูเหมือนใช้กรอบอันเดียวกัน สวิทซ์อันเดียวกัน ต่างกันแค่ระบบ  repeat แผ่นคับ
สุดท้ายผมเลือกเครื่องที่ให้ระบบครบถ้วนคับ แต่พอมาฟังเสียงก็เลยรู้สึกเหมือนอุปาทานว่าเสียงมันไม่ได้ละคับ ตอนนี้ก็เลยจะไปลองขอที่ร้าน AB test ซึ่งที่ร้านเค้าก็ใจดีให้ลองเลยคับ แต่ก่อนไปอยากได้ขอเท็จจริงบางสิ่งที่น่าจะทราบจะได้ไม่เกิด bias ในการฟังคับ
ขอบคุณคับ ^^