ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอสเปคตู้ dynaudio 6" กับแหลมจาน esotar กะ passive ด้วยคับ  (อ่าน 1391 ครั้ง)

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
Re: รบกวนขอสเปคตู้ dynaudio 6" กับแหลมจาน esotar กะ passive ด้วยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 มกราคม, 2013, 11:24:55 PM »
ตอนนี้ผมมี woofer โครงเหล็กปั้ม 6.5" ของ dynau กับแหลมจาน esotar 330T คับ อ้อ เป็นตัว 4โอมนะคับ
ผมอยากลองทำตู้ book shelf  สักใบ ให้ volume ได้และก็ passive ที่ match กะเค้าอะคับ แต่ผมหาจากในเน็ตไม่เจอคับ
ใครมีข้อมูลดีๆ รบกวนช่วย share ด้วยนะคับ ขอบคุณมากคับ :)

ถ้าไม่มีเครื่องวัดก็พยายามหาเสปคลำโพงมาให้ได้ก่อน จากนั้นเอาเข้าโปรแกรมคำนวณเป็นค่าเริ่มต้น เอาซักสองสามจุดตัด หรือสองสามวงจรที่ให้กราฟตอบสนองได้โอเค (ค่อนข้างเรียบ) หลังจากนั้นก็ต่อและลองฟังทีละวงจรว่าตัวไหนถูกใจที่สุด
แล้วค่อยเอาวงจรนั้นมาปรับละเอียดอีกที รอให้ดอกพ้นเบิร์น แล้วฟังไป ปรับไป ถ้าซีเรียสกับคุณภาพเสียง ให้เวลากับมันเยอะหน่อย ข้อดีคือเราจูนลำโพงให้เสียงถูกใจ "ในห้องฟังของเรา" ได้ครับ
 :headphone

ทรงตู้ก็มีผลกับเสียงมากนะครับ ตัวนี้ดั้งเดิมเป็นลำโพงรถผม"เดา" ว่าน่าจะทำมาให้เหมาะกับตู้ลำโพงหน้ากว้าง และไม่ลึกมาก ปริมาตรก็น่าจะพอๆกับประตูรถ
ลองตู้ปิด หรือตู้แบบที่มี flow resistance น่าจะลงตัวมากกว่าตู้เปิดแบบด bass reflex

Happy DY ครับ :headphone

ออฟไลน์ noappear

รบกวนขอสเปคตู้ dynaudio 6" กับแหลมจาน esotar กะ passive ด้วยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 มกราคม, 2013, 08:36:32 PM »
ตอนนี้ผมมี woofer โครงเหล็กปั้ม 6.5" ของ dynau กับแหลมจาน esotar 330T คับ อ้อ เป็นตัว 4โอมนะคับ
ผมอยากลองทำตู้ book shelf  สักใบ ให้ volume ได้และก็ passive ที่ match กะเค้าอะคับ แต่ผมหาจากในเน็ตไม่เจอคับ
ใครมีข้อมูลดีๆ รบกวนช่วย share ด้วยนะคับ ขอบคุณมากคับ :)