ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้ด้วยครับ หม้อไฟเกนโคลน C-core  (อ่าน 2351 ครั้ง)

ออฟไลน์ p-juab

Re: ถามผู้รู้ด้วยครับ หม้อไฟเกนโคลน C-core
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 มกราคม, 2013, 12:01:17 PM »
พี่ p-juab หา C ค่าสัก 100-1000uF ทนแรงดันได้ 50V ขึ้นไปจำนวน 2 ตัว ใส่คร่อมไฟบวกกับกราวด์ และคร่อมไฟลบกับกราวด์ (ถ้ากราวด์วงจรจ่ายไฟแยกกันอยู่ให้ต่อรวมกันก่อน) จากนั้นค่อยเปิดเครื่องวัดไฟ ถ้าไปออกปกติ (ประมาณบวก/ลบ 32-35Vdc) แสดงว่าไม่มีอะไรเสีย แต่ถ้าไฟข้างไหนผิดปกติค่อยถอดไดโอดมาเช็คครับ

ลองวัดไฟก่อนเข้า diode   ดูก่อนครับว่าเท่ากันหรือเปล่า   อาจจะเป็นที่ C รั่ว

วัดไฟของหม้อ c-core ทั้ง 2 ขด 23.4-0,23.4-0 v ปกติครับ  แต่ต่อผ่าน diode ตามวงจรแล้ว
ไฟบวก 16.7 , ไฟลบ 12.7 ยังไม่ได้ต่อเข้า C เลย อย่างนี้  diode กลับบ้านเก่าแล้วหรือเปล่า....

ถูกต้องแล้วครับ เมื่อผ่าน C Filter แล้ว แรงดันไฟจะขึ้นไปที่ 32 V. dc เศษ ๆ ครับ  :)  เสียงของเกนโคลน  O0 ฟังกับแผ่นเสียง จาบ  อย่าบอกใครเลย

เปลี่ยน diode FE6D ใหม่ทั้ง 4 ตัวแแล้ววัดไฟตามที่น้า ๆ ว่ามาวัดได้ +34 V, -34 V ต่อเข้ากับเกนโคลน 
วัดโวลท์ตรงขั้วลำโพงได้ไฟ 0.5 V ทั้ง 2 ข้างต่อฟังเลยครับ...ได้ผลแฮะ  ฟังได้ดีเช่นเคย  งานนี้สงสัย
diode มีปัญหาแน่ ๆ แต่ไม่รู้เสียอย่างไร  ทิ้งไว้เฉย ๆ แต่ไม่ได้ปิดฝากล่อง...เสียซะงั้น  ฮิ  ๆ   Y]     

วัดโวลท์ตรงขั้วลำโพงได้ไฟ 0.5 V ทั้ง 2 ข้าง

ไฟน่าจะสูงไปจร้า
พี่วัดขณะที่ชอร์ทอินพุทลงกราวนด์ หรือหรี่โวลลุ่มสุดแล้วใช่ไหมครับ

อุ อุ  ตัวเลขผิดจริงด้วยครับ  วัดใหม่แล้วได้  0.05 V  ทั้ง 2 ข้าง อิ ๆ  ขอบคุณครับคุณคุ้ม...ผมก๊ง ๆ เอง   c)

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
Re: ถามผู้รู้ด้วยครับ หม้อไฟเกนโคลน C-core
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 มกราคม, 2013, 05:37:02 PM »
วัดโวลท์ตรงขั้วลำโพงได้ไฟ 0.5 V ทั้ง 2 ข้าง

ไฟน่าจะสูงไปจร้า
พี่วัดขณะที่ชอร์ทอินพุทลงกราวนด์ หรือหรี่โวลลุ่มสุดแล้วใช่ไหมครับ
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 มกราคม, 2013, 10:40:56 AM »
พี่ p-juab หา C ค่าสัก 100-1000uF ทนแรงดันได้ 50V ขึ้นไปจำนวน 2 ตัว ใส่คร่อมไฟบวกกับกราวด์ และคร่อมไฟลบกับกราวด์ (ถ้ากราวด์วงจรจ่ายไฟแยกกันอยู่ให้ต่อรวมกันก่อน) จากนั้นค่อยเปิดเครื่องวัดไฟ ถ้าไปออกปกติ (ประมาณบวก/ลบ 32-35Vdc) แสดงว่าไม่มีอะไรเสีย แต่ถ้าไฟข้างไหนผิดปกติค่อยถอดไดโอดมาเช็คครับ

ลองวัดไฟก่อนเข้า diode   ดูก่อนครับว่าเท่ากันหรือเปล่า   อาจจะเป็นที่ C รั่ว

วัดไฟของหม้อ c-core ทั้ง 2 ขด 23.4-0,23.4-0 v ปกติครับ  แต่ต่อผ่าน diode ตามวงจรแล้ว
ไฟบวก 16.7 , ไฟลบ 12.7 ยังไม่ได้ต่อเข้า C เลย อย่างนี้  diode กลับบ้านเก่าแล้วหรือเปล่า....

ถูกต้องแล้วครับ เมื่อผ่าน C Filter แล้ว แรงดันไฟจะขึ้นไปที่ 32 V. dc เศษ ๆ ครับ  :)  เสียงของเกนโคลน  O0 ฟังกับแผ่นเสียง จาบ  อย่าบอกใครเลย

เปลี่ยน diode FE6D ใหม่ทั้ง 4 ตัวแแล้ววัดไฟตามที่น้า ๆ ว่ามาวัดได้ +34 V, -34 V ต่อเข้ากับเกนโคลน 
วัดโวลท์ตรงขั้วลำโพงได้ไฟ 0.5 V ทั้ง 2 ข้างต่อฟังเลยครับ...ได้ผลแฮะ  ฟังได้ดีเช่นเคย  งานนี้สงสัย
diode มีปัญหาแน่ ๆ แต่ไม่รู้เสียอย่างไร  ทิ้งไว้เฉย ๆ แต่ไม่ได้ปิดฝากล่อง...เสียซะงั้น  ฮิ  ๆ   Y]     

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Superstar..
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 มกราคม, 2013, 08:24:27 PM »
ลองวัดไฟก่อนเข้า diode   ดูก่อนครับว่าเท่ากันหรือเปล่า   อาจจะเป็นที่ C รั่ว

วัดไฟของหม้อ c-core ทั้ง 2 ขด 23.4-0,23.4-0 v ปกติครับ  แต่ต่อผ่าน diode ตามวงจรแล้ว
ไฟบวก 16.7 , ไฟลบ 12.7 ยังไม่ได้ต่อเข้า C เลย อย่างนี้  diode กลับบ้านเก่าแล้วหรือเปล่า....

ถูกต้องแล้วครับ เมื่อผ่าน C Filter แล้ว แรงดันไฟจะขึ้นไปที่ 32 V. dc เศษ ๆ ครับ  :)  เสียงของเกนโคลน  O0 ฟังกับแผ่นเสียง จาบ  อย่าบอกใครเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มกราคม, 2013, 12:33:36 PM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ คนไกลบ้าน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 มกราคม, 2013, 04:25:45 PM »

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • Super Star.
  • **
  • 086 7332905
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 มกราคม, 2013, 07:50:36 PM »
ดึงสายออกมาต่อกระสือด้านนอกดูครับ. เอาไดโอดตัวใหม่นะ :whistlingน่าจะผ่านไปได้ด้วยดี

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 มกราคม, 2013, 07:47:08 PM »

ออฟไลน์ NAFU

• Super Star
  • *
  • วงจรนี้ก็จะทำ วงจรโน้นก็จะทำ จะเอาวงจรไหนดีหว่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 มกราคม, 2013, 02:33:59 PM »

ถามผู้รู้ด้วยครับ หม้อไฟเกนโคลน C-core
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 มกราคม, 2013, 02:26:43 PM »
ไม่ได้เปิดฟังเสียนานเลย  มาลองอีกทีไม่มีเสียงออกมา  งงล่ะซิทีนี้  ลองวัดไฟหลังไดโอดเม็ดถั่วแล้ว
ไฟบวก  ได้ 22.4 โวลท์  แต่ไฟลบ ได้ 16.1 โวลท์  หม้อ C-core 23.4-0,23.4-0  อย่างนี้หม้อเสียหรือ
ว่าไดโอดมีปัญหาครับ  ทำไมไฟมันออกมาน้อยจัง  แบบในรูปครับ