ผู้เขียน หัวข้อ: งาน bav เพื่อน ๆ ว่า ห้องไหนเสียงดีบ้างคับ มาช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยคับ  (อ่าน 4574 ครั้ง)

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
ห้องปิยะนัส  เห็นบอกใหญ่อลังการมาก  น่าเสียดายผมไม่ได้ไป  ใครมีความเห็นว่า  ชอบเสียงห้องไหนอย่างไร   มาเม้าท กันหน่อยได้ไหมคับ

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
 :'( ไม่ได้ไป  :'(

แต่ก็อยากรู้ว่าชอบห้องไหนกันครับ

ออฟไลน์ nuummie

ฟังแบบเผินๆไม่นาน ผมชอบเสียงห้อง Nola > JM Labs Utopia > MBL > B&W

ส่วนตัวชอบแนว soundstage อลังการ เสียงสดสมจริง noise floor ต่ำ 

แต่ก็ไม่ได้คันอะไรครับ  happy กับชุดปัจจุบัน บวกกับห้องที่ใช้ฟังเพลงไม่ใหญ่พอสำหรับลำโพงขนาดนี้

:D :D :D

ออฟไลน์ หมอทีเจ

ฟังเผิน ๆ เหมือนกันห้องละห้านาทีสิบนาที
อันดับหนึ่งให้ Grand Utopia เบสดีมากแต่ห้องไม่ดีพอจะรองรับ  เซ็ทตำแหน่งลำโพงดีมาก  ลำโพงคู่ยักษ์ใหญ่หายไปเลย
อันดับสองให้ MBL อลังการมาก  แพ้อันดับหนึ่งนิดเดียว
อันดับสามให้ Magico S5  เสียงยอดเยี่ยม  ใหญ่เกินตัวมาก  เนื้อเสียงดีจริงอะไรจริง  ราคาก็ค่อยน่าคบหาเมื่อเทียบกะตัวบน ๆ
B&W ไม่พูดถึงเพราะไม่อยากพูดถึง
ห้อง Paradise AV นี่ผมว่า accessories ทั้งหลายมหากาฬที่ถมลงไปนั่นน่ากลัวมากกว่า hardware อีก  แต่ถ้าจะให้เสียงดีต้องเช่าห้องนี้อยู่อีกซักสามเดือน  เปิดทุกวันยี่สิบสี่ชั่วโมง  อีกสามเดือนมาฟังสุดยอดแน่

ออฟไลน์ อูฐ

ขอบคุณ  สำหรับข้อมูลคับ

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
สำหรับความเห็นส่วนตัวของผมนะ หลังจากไปฟังมันทุกวันอยู่ตั้งแต่เที่ยงวันถึงสองทุ่มทุกวันยกเว้นวันเสาร์ที่หนีไปธุระก่อน. ผมมีความเห็นดังนี้นะครับ
1.ชุดของ. b&W nautilus. ขับด้วยเพาว์เวอร์ปแอมป์classe mono lock 600w. ข้างละ4 ตัเสียงเพราะกลมกลืนที่สุด ด้อยเสียงเบสข้างต่ำไปนิ๊ด ตามบุคลิกของแอมป์classe เอง มีายงั้นจะสุดๆ เพราะลำโพงหอยโข่งนี่ผมเคยได้ยินเบสลงลึกได้กว่านี้อีกนะ
2. Magico S5 กับปรีASR. แลเพาว์เวอร์แอมป์burmestสเียงหัวเคุ้มราคา แต่S1 ราคาสี่แสนก็เสียงดีเกินตัวเช่นกัน
3. Nola baby grand referenceกัลปนาMSB กับเพาว์เวอร์Plinius พร้อมั้งระบบไฟชุดใหญ่อลังการงานสร้างจากIsoclean เสียงใสพริ้วหวาน แต่ปลายยังสากๆปเลฟ็กๆ น่าจะมาจากสายลำโพงstealth royal รุ่นท๊อปที่ขนาดเท่างูเหลือมย่มๆยังไม่ได้เบิร์น รวมๆกับระบบไฟที่ยังไม่เข้าที่ ดสียงเลยออกแข็งไปบ้าง ปต่วันสุดท้ายช่วงกลางคืน(สองทุ่ม). เสียงเปิดและละเอียดใสพริ้วมากๆ. ฟังเพลงไทยหวานจริงๆ
4. ลำโพงของsoundbox กับปรีและแอมป์ของyba
5. ลำโพงLinn. เสียงดีที่สุดตั้งแต่ได้ฟังในงานต่างๆมา
6.Focal grand utopia + ปรีและแอมป์octave.  เสียงใหญ่จริง ปต่ผมว่ายังไม่เบิร์นหรือเซทไม่ดีเบสบวมๆ ฟุ้งกลบกลางแหลมหมด หรือเป็นเพราะคุณสมบัติของแอมป์หลอด
7. mBL. ของเคเอส ใหใ่ แต่นักร้องหุบเข้าหลังเวทีหมดน่าจะมาจากการเซทอั๊พและขนาดของห้อง
8. TAD. ตู้เล็เช่นกันmarantnz. เสียงดีกว่าชุดใหญ่ที่เล่นผ่านแอมป์TAD เอง
9.ลำโพง Marten สวีเดน เล่นกับปรีและแอมป์virtus   เสียงใล้ได้แต่ห้องไม่อำนวย
10. ลำโพงTannoy. เสียงไม่สมราคา น่าจะเซทไม่ดี
ห้องอื่นๆ ไม่ค่อยได้ใส่ใจมากนักเลยวิจารณ์ยาก มัวแต่สนใจน้องๆ พริ๊ตตี้ อยู่

รูปห้องต่างๆ พยายามจะลงให้ต่อไปครับ

ออฟไลน์ อูฐ

ขอบคุณ พี่ใหญ่  คับ   รบกวนฝากมาลงรูปให้น้อง ๆ ดูหน่อยน่ะคับ  ไม่ได้ไปงาน เดินทางไปเชียงรายกับพี่ kj   กลับมาไม่ทัน   ขอรูปและรีวิวน่ะคับพี่ใหญ่ รูปหล่อ

ออฟไลน์ Audiohiend

ความเห็นของกระผม อันนี้ความชอบส่วนตัวนะครับ
1.b&w หอยขาว ฟังดีมากๆ setup ใช้ได้ครับรอบนี้เนียนมากไม่รู้สึกว่ามีลำโพงเลย(นั้งฟังหลายรอบยิ่งฟังยิ่งมัน)
2.ลำโพงหินของคุณโจ้ soundbox เสียงดีอีกห้อง ฟังง่าย ไม่รู้สึกเผมือนตู้หินเลย และที่ชอบอีกอย่างใช้สายเมตรละ200บาท
3.Magico ฟังแล้วสนุกสนานมาก เสียงใหญ่เกินตัวดี แต่เหมือนฟังนานๆจะเหนื่อยหรือเปล่าหนอ

ทั้งงานกระผมชอบแค่3ห้องครับ หูไม่เทพ แต่นี้เอาตามความชอบส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ ixoxi999

สำหรับผม งานนี้ มันขาดไปอย่างนึงครับ

ผมไปครั้งนี้ ตั้งใจอย่างยิ่งว่า จะไปตัดสินใจครั้งสุดท้ายว่า ตกลงจะซื้อชุดเครื่องเสียงอันไหนดี

แต่ปรากฎว่า ไปถึงอูย มีงบหมื่น แต่ยี่ห้อที่สนใจ เอาแต่ตัวเป็นหลายๆแสนถึงล้านมาโชว์ เสียดายครับ ฟังไปก็ไม่มีปัญญาจะซื้อมัน

ออฟไลน์ yai-united

:headphone ความเห็นส่วนตัวผมให้ห้องหอยโข่งในด้านมิติ-เวทีเสียงชัดเจน และห้องMBLในด้านสมดุลน้ำเสียงฟังสบายให้ความเป็นดนตรีได้ดีมาก
ในภาพรวมๆปีนี้ผมว่าสู้ปีที่แล้วไท่ได้

ออฟไลน์ pu3707

ผมว่าห้อง b&W เสียงดีสุดแม้จะไม่ค่อยชอบตัวแทนนี้ กับอีกห้องคือ tannoy กับ Magico S5 กับปรีASR. ผมว่าพอๆกันขึ้นอยู่กับคนชอบ ส่วน focal ผมว่าเสียงไม่ไหว สู่ปีที่แล้วจำเสียงของเจ เจตริน ได้ดีกว่าเยาะ

ออฟไลน์ GUNTAM

แต่ละห้อง่จูนเสียงมาเฉพาะทางจริงๆ มีห้องนึงเข้าไปฟังเพลงแรกว่ายอดเยี่ยมสุดๆทุกคนในห้องนิ่งสนิทตั้งใจฟังเพลง พอเปิดเพลงสองเริ่มจืด เพลงสามเจื่อนคนในห้องเริ่มคุยกัน เพลงสี่ลุกไปฟังห้องอื่น
หรือบางห้องพอเปิดเพลงไม่เข้ากับชุด เบสเบลอเป็นพลาสติกไปเลยก็มี แถมพี่ที่ไปด้วยกันอีกท่านบอกว่าห้องนี้เสียงไม่เหมือนวันแรกที่มาฟัง เบสเบลอไปมาก ไม่รู้มีการปรับแต่งอะไรเพิ่ม
บ้างห้องก็เสียงจูนซะนักร้องหวานสุดๆเลยครับ(ออกแนวบางๆ) ถ้าใส่แผ่นเพลงแจ๊สไม่รู้จะเป็นยังไง

ที่อึ้งคือมีการบรรยายเรื่องซาวน์สเตจ และจะอ้างอิงกับห้องอัด แต่ข้อมูลที่บอกมามันคลาดเคลื่อนมากไป เพื่อนที่เป็นนักดนตรียืนฟังบรรยายด้วยกันงงไปเลย เรียกวาคนเซทเครื่องเสียงไม่ได้เข้าห้องอัด คนห้องอัดก็ไม่เคยเซทเครื่องเสียงบ้าน

แต่ที่เซ็งคือไม่มีสาย Firewire ขายสักเส้นเลยครับ

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
แต่ละห้อง่จูนเสียงมาเฉพาะทางจริงๆ มีห้องนึงเข้าไปฟังเพลงแรกว่ายอดเยี่ยมสุดๆทุกคนในห้องนิ่งสนิทตั้งใจฟังเพลง พอเปิดเพลงสองเริ่มจืด เพลงสามเจื่อนคนในห้องเริ่มคุยกัน เพลงสี่ลุกไปฟังห้องอื่น
หรือบางห้องพอเปิดเพลงไม่เข้ากับชุด เบสเบลอเป็นพลาสติกไปเลยก็มี แถมพี่ที่ไปด้วยกันอีกท่านบอกว่าห้องนี้เสียงไม่เหมือนวันแรกที่มาฟัง เบสเบลอไปมาก ไม่รู้มีการปรับแต่งอะไรเพิ่ม
บ้างห้องก็เสียงจูนซะนักร้องหวานสุดๆเลยครับ(ออกแนวบางๆ) ถ้าใส่แผ่นเพลงแจ๊สไม่รู้จะเป็นยังไง

ที่อึ้งคือมีการบรรยายเรื่องซาวน์สเตจ และจะอ้างอิงกับห้องอัด แต่ข้อมูลที่บอกมามันคลาดเคลื่อนมากไป เพื่อนที่เป็นนักดนตรียืนฟังบรรยายด้วยกันงงไปเลย เรียกวาคนเซทเครื่องเสียงไม่ได้เข้าห้องอัด คนห้องอัดก็ไม่เคยเซทเครื่องเสียงบ้าน

แต่ที่เซ็งคือไม่มีสาย Firewire ขายสักเส้นเลยครับ
O0 O0

ออฟไลน์ หมูอ่อนนุช

ผมไม่ค่อยให้ความสำคัญกับการฟังเสียงในงานเท่าไหร่...เพราะส่วนใหญ่ฟังไม่ค่อยโดนทั้งๆที่ชุดก็แพงมากๆ

แต่การเซ็ทอัพตามบ้านนักเล่นที่มีเวลาปรับจูนจนลงตัว...มักจะฟังดีกว่ามากทั้งๆที่ชุดไม่ได้แพงสุดขีดอะไร

แต่ไปงานก็ลองได้แค่แนวเสียงเท่านั้น...อย่าคาดหวังมาก  ถ้าเสียงดีในงานโอกาสเสียงดีในบ้านสูง

แต่ถ้าเสียงในงานแย่..ตัวแปรมันแยะครับ :headphone
My twitter.........wo_ofm

ออฟไลน์ harts

Magico S1 เกินตัวสุดๆ

Magico S5 ก็ยอดเยี่ยม

อยู่ห้องนี้หลายชั่วโมงมาก เสียงดีจริงๆ โดนๆ

ห้องที่ไม่โดนเลยคือห้อง Focal กับห้อง Tannoy

Focal อั้นสุดๆ เบสเบลอๆ ส่วน Tannoy ปวดตับ  K]

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
Magico S1 เกินตัวสุดๆ

Magico S5 ก็ยอดเยี่ยม

อยู่ห้องนี้หลายชั่วโมงมาก เสียงดีจริงๆ โดนๆ

ห้องที่ไม่โดนเลยคือห้อง Focal กับห้อง Tannoy

Focal อั้นสุดๆ เบสเบลอๆ ส่วน Tannoy ปวดตับ  K]

ฉีดไวรัสตับด่วนเลย  2f