ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเป็นผู้คิดค้นระบบซับแยกขึ้นมาครับ  (อ่าน 1950 ครั้ง)

ออฟไลน์ archy

ใครเป็นผู้คิดค้นระบบซับแยกขึ้นมาครับ
« เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์, 2013, 04:43:26 PM »
จู่ๆก็เกิดสงสัย ว่าใคร หรือบริษัทอะไร คิดค้นไอ้ระบบลำโพงที่แยกซับออกไปต่างหาก เช่นพวกชุดดูหนัง
เพราะมานึกๆดู มันค่อนข้างล้ำในไอเดียเหมือนกันนะฮะ เลยอยากรู้ว่า เจ้าแรก หรือคนแรกที่อุตริคิดขึ้นมาได้นี่ใครกัน
 :D

ออฟไลน์ สรร

Re: ใครเป็นผู้คิดค้นระบบซับแยกขึ้นมาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์, 2013, 10:34:43 PM »
The first subwoofers were developed in the 1960s to add bass response to home stereo systems. Subwoofers came into greater popular consciousness in the 1970s with the introduction of Sensurround in movies such as Earthquake, which produced loud low-frequency sounds through large subwoofers.

ที่มา : http://en.wikipedia.org/wiki/Subwoofer  ลองเข้าไปอ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ครับ
หนังเรื่องแรกที่เอาลำโพงเสียงต่ำมาใช้ คือหนังเรื่อง Earthquake ชื่อไทยก็คือเรื่อง โลกแตก

ถ้าจำไม่ผิด ดูเหมือนจะฉายที่โรงหนังปารีส สะพานขาว สมัยนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กุมภาพันธ์, 2013, 10:37:23 PM โดย สรร »

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ตู่ นินจา
Re: ใครเป็นผู้คิดค้นระบบซับแยกขึ้นมาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์, 2013, 11:18:07 AM »
The first subwoofers were developed in the 1960s to add bass response to home stereo systems. Subwoofers came into greater popular consciousness in the 1970s with the introduction of Sensurround in movies such as Earthquake, which produced loud low-frequency sounds through large subwoofers.

ที่มา : http://en.wikipedia.org/wiki/Subwoofer  ลองเข้าไปอ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ครับ
หนังเรื่องแรกที่เอาลำโพงเสียงต่ำมาใช้ คือหนังเรื่อง Earthquake ชื่อไทยก็คือเรื่อง โลกแตก

ถ้าจำไม่ผิด ดูเหมือนจะฉายที่โรงหนังปารีส สะพานขาว สมัยนั้น

เรื่องนี้ผมก็ไปดูครับ ถ้าจำไม่ผิดลำโพงน่าจะเป็น Cerwin Vega อีกเรื่องก็ Rollercoaster  แล้วหลังจากนั้นผมก็ไปซื้อ sub Yamaha SW-1 ที่ราชดำริ มาใช้กับชุด stereo แล้วหลังจากนั้นอีก 10 กว่าปี พอมีระบบ 5.1 ผมก็ยังเอาเจ้า Yamaha ตัวนี้มาใช้กับ Bose AM-10 ได้ด้วยครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กุมภาพันธ์, 2013, 11:20:49 AM โดย Too' Ninja »

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • Superstar...
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์, 2013, 12:17:16 PM »
ความรู้เลย  :clap

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์, 2013, 01:37:56 PM »
เมื่อก่อนได้ยินบ่อยครับ ระบบ SenSurround เนี่ย พ่อผมพูดให้ฟังบ่อยๆ เรื่องนี้จำไม่ได้ว่าเคยดูไม๊ คิดว่าไม่เคย แต่เรื่องแรกที่ดูหนังโรงก็เรื่อง Jaws ที่ปารีส (สะพานขาว) นี่แหละครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ archy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์, 2013, 10:16:32 AM »
โอ้ว ที่แท้ถูกคิดค้นมา ส่วนนึงเป็นจุดขายให้กับหนังด้วยแฮะ ขอบคุณครับ(มีคนทันเยอะกว่าที่คิด อิอิ)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์, 2013, 08:27:17 AM »
เท่าที่ทราบมาคือ M&K Sound นะครับ เจ้าเดียวกันกับลำโพงยี่ห้อ M&K อ่ะครับ ลำโพงที่ใช้ในสตูดิโอระดับอ้างอิงของ ( ( ( THX ) ) ) เค้าอ่ะครับโดยมี จอร์จ โซรอส เป็นผู้ดูแล......เอ๊ะ ต้องจอร์จ ลูคัส ซิถึงจะถูก

ปล.ผมว่าน่าจะใช้นะครับเคยอ่านเจอ แต่ถ้าผิดยังไงก็ขออภัยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์, 2013, 08:29:41 AM โดย ย่องมาฟัง »