ผู้เขียน หัวข้อ: !! มือใหม่จะทำ โฮมเธียเตอร์ ครับช่วยออกความเห็นด้วยครับ รายละเอียดอยู่ด้านในครับ  (อ่าน 6699 ครั้ง)

ออฟไลน์ PiNG

• **
สมาชิกใหม่ครับ ต้องการความคิดเห็นครับ กำลังทำให้ห้องดูหนัง ฟังเพลงใหม่
ขนาดห้อง กว้าง 4 x 5.5 เมตร สูง 2.8 เมตรครับ
ปกติ ชอบแนวเสียงใสๆ สบายๆ  เบส นุ่มๆ ชุดนี้ดูหนัง /ฟังเพลง   80/20
ชุดที่ใช้อยู่เป็น AVR Denon กับ ลำโพง Bose 301 รุ่นเก่า ก้อฟังโอเคนะครับ แต่เคยไปแอบฟัง NHT ของเพื่อน ก้อชอบอยู่ไม่เบา

อยากให้ช่วยแนะนำ ชุด Home Theater ด้วยครับ หลากหลายชุดก้อได้นะครับจะได้ไปลองดูลองฟัง

งบประมาณ 100,000 บาท +/- 10% ครับ แบ่งคร่าวๆ เป็น
1.Projector + จอภาพ ยังไม่ได้เลือกครับว่า LCD หรือ DLP ห้องนี้ไว้ดู DVD อย่างเดียว TV ดูอีกที่ครับ คิดว่า คุมแสงได้ด้วย  (50,000-60,000 บาท)
2.DVD ที่ output match กับ Input ของ Projector ในเรื่องสัญญาณภาพที่ออกว่าจะใช้ progressive scan component หรือ vga (5,000 บาท)
3.AV Receiver Yamaha หรือไม่ก้อ Denon ครับ (20,000- 25,000 บาท)
4.ลำโพงหน้า (แอบชอบ NHT ครับ แต่คงเกินงบ) พวก PSB, ENERGY, MISSION, WHARFEDALE แนวเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ ช่วยเลือกแบบ match กับ receiver ด้วยครับ (10,000-15,000บาท)
5.ลำโพง Center, Surround ก้อคงยี่ห้อเดียวกับ ลำโพงหน้าละครับ (5,000-10,000บาท)
6.Sub Woofer ยี่ห้อเดียวกัน กับลำโพงหรือที่ไปกันได้ครับ (10,000 บาท)
7.สาย coxial (คงไม่เน้นมากครับ System ระดับนี้) ช่วยแนะนำด้วยครับ
8.สายลำโพง (คงไม่เน้นมากครับ เผื่อถ้าลำโพง surround แขวนผนัง ร้อยใต้ฝ้าจะยาวมาก)
9.สายภาพ เป็นแบบไหนดีครับ ถ้า DVD อยู่หน้าห้อง Project แขวนฝ้า อยู่กลางห้อง ร้อยใต้ฝ้า
10.ขาตั้งถ้าเป็นลำโพงวางหิ้ง

ตำแหน่งในการวางเครื่อง เสียงจะจัดอย่างไรดีครับ
1.ตำแหน่ง Projector กลางห้อง แขวนเพดาน หรือ วางบนโต๊ะดีครับ
2.DVD กับ Receiver วางบนชั้นไว้ด้วยกันหน้าห้อง ตรงจอภาพ
3.ลำโพงหน้าถ้าเป็นแบบวางหิ้งคงวางบนขาตั้ง
4.ลำโพง Center, Surround แขวนผนัง

ออฟไลน์ Klos.

• สมาชิกรุ่น Classic
1.Projector + จอภาพ ยังไม่ได้เลือกครับว่า LCD หรือ DLP ห้องนี้ไว้ดู DVD อย่างเดียว TV ดูอีกที่ครับ คิดว่า คุมแสงได้ด้วย  (50,000-60,000 บาท)

==> DLP ประมาณสี่หมื่นกว่า+จอ Fix ประมาณ สองหมื่นกว่า สองอันนี้อยู่ประมาณ เจ็ดหมื่นเศษ

2.DVD ที่ output match กับ Input ของ Projector ในเรื่องสัญญาณภาพที่ออกว่าจะใช้ progressive scan component หรือ vga (5,000 บาท)

==>  pioneer 868 a ต่อทาง component ราคาสี่พันกว่า

3.AV Receiver Yamaha หรือไม่ก้อ Denon ครับ (20,000- 25,000 บาท)

==>ใช้ Dennon ตัวเดิมไปก่อนดีไหมครับ มีงบเพิ่มค่อยขยับไม่งั้น ไม่น่าพอนะครับกับงบที่ให้มา

4.ลำโพงหน้า (แอบชอบ NHT ครับ แต่คงเกินงบ) พวก PSB, ENERGY, MISSION, WHARFEDALE แนวเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ ช่วยเลือกแบบ match กับ receiver ด้วยครับ (10,000-15,000บาท)
5.ลำโพง Center, Surround ก้อคงยี่ห้อเดียวกับ ลำโพงหน้าละครับ (5,000-10,000บาท)
6.Sub Woofer ยี่ห้อเดียวกัน กับลำโพงหรือที่ไปกันได้ครับ (10,000 บาท)

==>avr มีแล้ว surround ก้อใช้ ลำโพง Bose 301 รุ่นเก่า ไปก่อน เอา3.1หน้าให้ดีที่สุดเท่าทีงบจะมีก่อน ถ้าชอบnht ก้อลองดูครับ ลองยก avr ไปที่โคไนซ์ลองเลยครับที่นี่บริการดี ลองดูว่าชอบไหม
ถ้าสามตัวเกินงบจริงๆ ลองพิจารณามือสองครับ

7.สาย coxial (คงไม่เน้นมากครับ System ระดับนี้) ช่วยแนะนำด้วยครับ

==>KJ.1 ครับ

8.สายลำโพง (คงไม่เน้นมากครับ เผื่อถ้าลำโพง surround แขวนผนัง ร้อยใต้ฝ้าจะยาวมาก)

==>

9.สายภาพ เป็นแบบไหนดีครับ ถ้า DVD อยู่หน้าห้อง Project แขวนฝ้า อยู่กลางห้อง ร้อยใต้ฝ้า

==>component L5 ของพี่พจน์ครับ

10.ขาตั้งถ้าเป็นลำโพงวางหิ้ง

==>คู่หน้าใช่ไหมครับ ทั่วไปก้อ3-4พันครับ

..........................................................................................................................

ตำแหน่งในการวางเครื่อง เสียงจะจัดอย่างไรดีครับ

1.ตำแหน่ง Projector กลางห้อง แขวนเพดาน หรือ วางบนโต๊ะดีครับ

==>แขวนเพดานครับ

2.DVD กับ Receiver วางบนชั้นไว้ด้วยกันหน้าห้อง ตรงจอภาพ

==>ดีครับ หาชั้นวางดูดีครับ

3.ลำโพงหน้าถ้าเป็นแบบวางหิ้งคงวางบนขาตั้ง

==>เห็นด้วยครับ

4.ลำโพง Center, Surround แขวนผนัง

==>เห็นด้วยครับ

ทั้งหมดเป็นเพียงความเห็นส่วนตัว เสนอไว้เพื่อเป็นแนวทางเท่านั้นครับ
........................................................................................................................

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม, 2006, 05:39:41 PM โดย Kloster »

ออฟไลน์ PiNG

• **
ขอบคุณครับ คุณ Kloster
ถามเพิ่มเติมนะครับ
1.Projector พอจะแนะนำรุ่นได้ไหมครับ

===> ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ชุดนึงนี่กี่เมตร

==> เอายี่ห้ออะไรรุ่นไหนดีครับ เพราะว่าจะซื้อแล้วร้อยท่อ ลอดฝ้าก่อนครับ สำหรับ surrond speaker ควรจะยี่ห้อรุ่นเดียวกันทั้ง system ไหมครับ

==>component L5 ของพี่พจน์ครับ
===> ราคาประมาณเท่าไหร่ ต่อเมตรครับ เคยได้ยินว่า ถ้าสายยาวๆ นี่ component ถูกกวนได้มากหรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากๆครับ
ส่วน อื่นๆ คงต้องค่อยๆไปเริ่มฟังครับ

ยังรอความเห็นจากเพื่อนๆนะครับ...

ออฟไลน์ ต ต้น

• สมาชิกไฮโซ
  • Superstar...
.สาย coxial (คงไม่เน้นมากครับ System ระดับนี้) ช่วยแนะนำด้วยครับ

===> ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ชุดนึงนี่กี่เมตร
====> ชุดเมตรนึงน่าจะราวๆไม่เกินสามถึงสี่พันบาทครับ

==> เอายี่ห้ออะไรรุ่นไหนดีครับ เพราะว่าจะซื้อแล้วร้อยท่อ ลอดฝ้าก่อนครับ สำหรับ surrond speaker ควรจะยี่ห้อรุ่นเดียวกันทั้ง system ไหมครับ
===> น่าจะเอาอะคูสติก เซ็นรุ่นประหยัดครับ ได้ยี่ห้อเดียวกันหมดก็จะดีครับ

===> ราคาประมาณเท่าไหร่ ต่อเมตรครับ เคยได้ยินว่า ถ้าสายยาวๆ นี่ component ถูกกวนได้มากหรือเปล่าครับ
====> ดูราคาตามลึงค์ข้างล่างนี้เลยครับ ใช้ยาวๆก็มีโอกาสถูกกวนเหมือนกันครับ แต่ส่ยที่มีการชิลด์มาดีไม่น่ามีปัญหาครับ ส่วนตัวผมว่าดีกว่าใช้สายเสียงยาวๆเพราะถูกกว่าครับ
http://www.avbestbuy.com/catalog/product_info.php?cPath=21_28_39&products_id=28&osCsid=463e00ecaa10a88ed2eb019dab44c226
B)   มาเล่นดนตรีกันเถิด   B)

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

• Superstar...
มี งบ 100,000 - ต้องขอให้มีของ มือ2 หรือแบบตกรุ่นมาผสมครับ  ส่วนสายสัญญานให้ใช้มือสอง  
   ขอแนะนำตามนี้
        AVR DENON 3801 ตกรุ่น               ราคา 20,000-  7.1chเลย  มือ2  ,มีดำ กับ ทอง  made in japan
              Marantz 7300                       ราคา 17,000-  6.1ch      มือ1 made in japan
                          7000                      ราคา 14,000-  5.1ch       มือ1 made in japan     
       ลำโพง  B & W 604 + 602 + center ราคา   45,000-              มือ2
       เครื่องเล่น DVD  Matrix                      ราคา 4900-                มือ1  เพราะเล่นแค่ component progressive
       สาย kj1     1   m            ราคา 3000-     มือ1       2000 -       มือ2
       สายลำโพง monster                 1m  ราคา              100-        มือ1
       จอใช้ vertech       100"  มือดึง        ราคา            5000-
              Da lite          100"                 ราคา          11200-       usa
       เครื่องฉาย dlp   หรือ   lcd     res 800x600    ราคา  36,000 -50,000-บาท
       subwoofer      jamo   sub200   8"          200w    ราคา   8,000   บาท   denmark
     B&W604 602center
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม, 2006, 01:51:54 PM โดย กัมปนาท KK »

ออฟไลน์ PCT

ฟันธงเลยนะครับ งบ 100000 บาทจัดชุดตามที่ต้องการไม่ไหวหรอกครับ ถึงจัดได้แต่คุณภาพที่ได้ไม่ไหวแน่ ๆ แนะนำเพิ่มงบเป็นสัก 150000 บาทหรือไม่ก็เอาเฉพาะด้านเสียงก่อน Projector เอาไว้มีงบเพิ่มค่อยลงดีกว่าครับ ผมแนะนำคร่าว ๆ ดังนี้นะครับ
1. ลำโพง  Aurist Audio รุ่น Mini monitor 5 ตัว ๆ ละ 3000 เป็น 15000 บาท
2. AVR เป็น Onkyo เลือกรุ่นเล็กราคาประมาณ 15000 -  20000 บาท (ลำโพง + avr ลองได้ที่ร้าน Paradise )
3. DVD Samsung HD850 ราคาประมาณ 8000 บาท
4. Subwoofer Soken SUA-09 ราคาประมาณ 10000 บาท
5. สายภาพ + สายดิจิตอล + สายซับ ลอง Canare  (เว๊บ avbestbuy) 4000 บาท
6. สายลำโพง Canare เหมือนกันแต่แนะนำซื้อที่ ณัฐพงศ์ เพราะมีหลายรุ่นให้เลือก 1500 บาท
รวม 6 รายการคร่าว ๆ ก็ 58500 บาท เผื่อขาตั้งบวกอื่น ๆ ด้วยน่าจะไปจบอยู่ที่ 65000 บาท

Projector สำหรับดูหนังราคาน่าจะเิริ่มที่ 60000 บาท รวมจอพร้อมติดตั้งต่ำสุดน่าจะอยู่ประมาณ 70000 บาท
แนะนำ Knoll HD102 , Infocus 4805 ,Optoma H27A สำหรับ DLP ส่วน LCD ลองดู Hitachi TX10 , Pana AE-500 ,Sanyo Z2 ครับผม

ออฟไลน์ คุเรไน

• **
    • TV Thai Online
ร้าน ณัฐพงศ์ อยู่ที่ไหนครับ
อยากไปดูสายลำโพง :bye1

ออฟไลน์ RAK

• Super Star
ร้าน ณัฐพงศ์ อยู่แถว บ้านหม้อ เป้นตึกใหญ่ๆ ครับ ;)

ออฟไลน์ คุเรไน

• **
    • TV Thai Online
ผมไม่กล้าซื้อของแถวบ้านหม้ออะ
ดูไม่เป็น กลัวโดนโกง เจอของปลอมอะ :giveup

ออฟไลน์ ice_berger77

งบประมาณ 100,000 บาท เป็นงบประมาณยอดนิยมเลยนะครับเนี่ย
เมื่อก่อนผมก็ตั้งไว้ประมาณนี้แหละครับ  แต่ถ้างบประมาณนี้จะเอาแบบ ทีเดียวจบคงยากนะครับ
ขึ้นอยู่กับความพอใจของพี่เองด้วยแหละครับ

1. AVR เป็น Onkyo 605 ราคาปรมาณ 2 หมื่นกว่าบาท
2.ลำโพงตามที่อยากได้ลองดู Paradigm อีกตัวครับ  5 ตัว ก็น่าจะประมาณ 25000-28000
3. DVD Oppo 981 ประมาณ 9000 บาท หรือ Pioneer DV600 ประมาณ 5990 บาท
4. Subwoofer Paradigm PS 1000 ราคาประมาณ 16000 บาท sหรือลองดูมือ 2ในบอร์ดก็มีราคาดีๆมาให้เห็นอยู่เรื่อยครับ
5. สายภาพจาก AVR ไป PJ เป็นของจีน ก็ประมาณ พันกว่าบาท ที่ความยาว 10 เมตร
6. สายสัญญาณลองดูเป็น HDMI ดีกว่าครับได้ทั้งภาพและเสียง ประมาณ 2-4 พันบาท เลือกดูมีหลายยี่ห้อครับ
7.ส่วนProjector นั้นถ้างบไปได้อีกดูเป็นรุ่น 720p ดีกว่าครับจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย ลองดูที่ BenQ W500 ราคาประมาณ 50000  http://www.htg2.net/index.php?topic=25019.0
   หรือ Optoma D-65 ราคา ประมาณเดียวกัน http://www.htg2.net/index.php?topic=28778.0
หรือไม่งั้นถ้าจะเล่น 480p รอจังหวะหามือ2ในเว็ปน่าจะอยู่ประมาณ 2หมื่นกว่านะครับ
8.สายลำโพงก็ใช้ canare ประมาณเมตรละร้อยกว่าบาทไปก่อนก็ได้ครับ

สรุปแล้วน่าจะไปจบที่ประมาณ 150,000 บาท
อย่างไรลองตัดสินใจหาเวลาไปฟังดูนะครับ

ออฟไลน์ Martra

• www.vonorfivestars.com
  • Super Star
  • *
  • "One Stop Solution for Bed and Bedding Products"
    • http://www.vonorfivestars.com
ผมไม่กล้าซื้อของแถวบ้านหม้ออะ
ดูไม่เป็น กลัวโดนโกง เจอของปลอมอะ :giveup

ร้าน  ณัฐพงศ์ เป็นห้างสรรพสินค้าอิเล็คทรอนิกครับ ไม่มีเรื่องสายปลอม เพราะเค้ามีแผนกไว้
บริการ พวกห้องอัด, PA สายลำโพง สายสัณญาณ Canare, Belden เสียงดีราคาไม่แพงครับ เกรดสตูดิโอ...
รุ่นท็อปหน่อยตกเมตรละ 100 -150 บาท สำหรับสายลำโพง, รวมทั้งพวกสายภาพ สายดิจิตัลด้วย
ถ้าเข้าหัวไม่เป็นเค้าก็มีบริการให้ 

ผมว่าเสียงสูสีกับพวกยี่ห้อต่างๆ ระดับห้าร้อยบาทนะครับ...
Vinyl Sound = Toe Tapping and Heaven on Earth...:dj

ออฟไลน์ TONSON

ดูแล้วเกินงบครับจากความต้องการ. :headphone ค่อยๆอัพและขยับไปเรื่อยๆดีกว่าบางอย่างมีแล้วก็ปรับจูนเอามีงบค่อยเปลี่ยน เอาโปรเจคเตอร์กับ ดีวีดีก่อนก็ได้กับสายสัญญาณน่าจะอยูในงบหาข้อมูลเยอะๆซื้อก่อนได้ดูก่อนแต่ก็ตกรุุ่นก่อนเหมือนกัน ;D

ออฟไลน์ Klos.

โห กระทู้นี้สองปีแล้วเหรอครับ เห็นตัวเองตอบเลยตกใจ ตอนนี้ชุดเปลี่ยนไปถึงไหนแล้วก้อไม่รู้ครับ  d_d d_d