ผู้เขียน หัวข้อ: ถามนอกเรื่องหน่อย benz slk r 172 เลือก เบนซิน หรือ ดีเซลดีอ่ะคับ  (อ่าน 8702 ครั้ง)

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
ดีเซลกลัวเรื่องหนวกหู   ไม่รู้อัตราเร่ง  สองรุ่นต่างกันมากไหม  ขอไอเดียเพื่อน ๆ หน่อย   หลังคา  magic sky  น่าใช้ไหมคับ

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
ดีเซลกลัวเรื่องหนวกหู   ไม่รู้อัตราเร่ง  สองรุ่นต่างกันมากไหม  ขอไอเดียเพื่อน ๆ หน่อย   หลังคา  magic sky  น่าใช้ไหมคับ
ถ้าเป็นผมนะ ขับรถสปอร์ท ผมเลือกเบนซินครับ
ถ้าเป็น s หรือ cls ค่อยน่าใช้ ดีเซล

ออฟไลน์ BEN_88

ขออนุญาตินำเสนอข้อมูลครับ
slk 250 เบนซิน อัตราเร่งดี(สำหรับตัวถังขนาดนี้) เหมาะกับคนชอบรถรอบจัด ขับสนุก ประหยัดน้ำมันพอควร เครื่องเงียบกว่า(ไม่ต้องกลัวเติมน้ำมันผิดประเภท)
slk 250 ดีเซล อัตราเร่ง(แรงบิดมาก) อัตราเร่งดีมากสไตล์ดีเซลมาแบบดิบๆ แต่บางท่านอาจไม่ชอบ ประหยัดน้ำมันมากๆ เสียงภายนอกดัง ภายในเงียบปรกติ
แต่ราคาขายต่อดีเซลราคาน่าตกมากกว่า magic sky เป็นออฟชั่นที่น่าสนใจ อย่างไรก็คงต้องติดฟิลม์กันความร้อนเพิ่มอยู่ดี
ออฟชั่นพื้นฐานน่าจะมี ชุดแต่ง AMG และเบาะไฟฟ้า พร้อมMemory Package นอกนั้นตามกำลังศรัธาเลยครับ

ออฟไลน์ b3344

• Super Star
slk ผมใช่มาทุกรุ่น  ตอนนี้ไป SL  แล้ว ส่วนน้องสาวยัง SLK อยู่  ตัว ดีเซลไปลองของเพื่อนมา ขอบอกว่า เบนซินขับมันกว่าเยอะครับ ถ้าซื้อรถระดับนี้แล้วกลัวเปลืองน้ำมัน ก็คงต้องกลับไปตั้งโจทย์ใหม่ครับ อิอิ ลองคิดเล่นๆ รถสปอตคันหรู วิ่งเข้ามาจอดหน้าโรงแรม กับเสียงเครื่องดีเซล ดังๆ    สำหรับคนที่ใช้ benz มาตลอดชีวิตอย่างผม คงต้องขอบอกว่า ไม่สมศักศรีครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์, 2013, 04:28:19 PM โดย b3344 »

ออฟไลน์ dr.nop

• **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
slk ผมใช่มาทุกรุ่น  ตอนนี้ไป SL  แล้ว ส่วนน้องสาวยัง SLK อยู่  ตัว ดีเซลไปลองของเพื่อนมา ขอบกว่า เบนซินขับมันกว่าเยอะครับ ถ้าซื้อรถระดับนี้แล้วกลัวเปลืองน้ำมัน ก็คงต้องกลับไปตั้งโจทย์ใหม่ครับ อิอิ ลองคิดเล่นๆ รถสปอตคันหรู วิ่งเข้ามาจอดหน้าโรงแรม กับเสียงเครื่องดีเซล ดังๆ    สำหรับคนที่ใช้ benz มาตลอดชีวิตอย่างผม คงต้องขอบอกว่า ไม่สมศักศรีครับ อิอิ
like

ออฟไลน์ อูฐ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นคับ

ออฟไลน์ 100db

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
ไม่ได้ใช้เบนซ์ แต่ดีเซลถึงแม้จะแรงแค่ไหนแต่เวลาอัดเสียงมันไม่ได้อารมณ์เอาซะเลยอ่ะครับ เชียร์เบนซินครับพี่อูฐ ถึงจะไม่ขับเร็วแต่ฟิลลิ่งมันได้กว่า  :headphone

ออฟไลน์ pong_9898

ดีเซลมันคือน้ำมันเตาเอาไว้ใช้ในโรงงานซะส่วนใหญ่ อัตราเร่งสู้เบนซินไม่ได้อยู่แล้วเพราะน้ำมันคนละเกรดกัน
แต่ที่ยุโรปเครื่องดีเซลจะแพงกว่าเบนซิน คนใช้ัเท่านั้นที่จะรู้ว่าตัวเองเหมาะกับอะไร

ออฟไลน์ Goda Takeshi

ไม่ได้เป็นเจ้าของ แต่ เพื่อนมี รุ่น ดีเซล เสียงก็ไม่ดังแบบกระบะหรอกครับ เสียงทั้งข้างนอกข้างใน เทียบกับเบนซินก็ดังกว่าไม่เท่าไหร่ เสียงไม่ใช่เรือเกลือแน่ครับ

อัตราเร่งก็ไม่ได้อืดอะไร คงเป็นแต่เรื่องเสียงคำราม มันไม่ใช่ฟิลแบบ รถแต่ง

ผมว่า ดีลเล่อร์ น่าจะมีให้ลองอัดนะครับ

ออฟไลน์ อูฐ

ขอบคุณ ทุกความคิดเห็นคับ  สรุปเอาเบนซินคับ

ออฟไลน์ vr

ถ้าใจมาทางรถ sport  ผมขอแนะนำเป็นเครื่องเบ็นซินครับ ถึงแม้จะกินน้ำมันมากกว่าดีเซลแต่เครื่องรุ่นนี้ก็ไม่กินน้ำมันมากและความเร็วปลายที่ 160กม ไปแล้วจะไหลลื่นกว่าดีเซลครับและเครื่องเบนซีน balance รถจะดีกว่าเพราะเครื่องดีเซลหนักกว่าเครื่องเบ็นซินครับ

ออฟไลน์ อูฐ

ขอบคุณ คับ  เอารถไปเคลือบสีแก้วแล้วคับ    เคลือบเสร็จ จะเอาไปกดบนทางด่วนซะหน่อย 

เอามาลงให้ดูด้วยนะครับ. ยินดีสำหรับรถใหม่ครับมและอย่าลืมเลขทะเบียนด้วยนะครับเผื่อ เพื่อนจะได้เอาไปซื้อหวยได้ดวงดีตามๆกันไปอิอิ

ออฟไลน์ POP

• [POP]
  • PADI 94502
ระวังอย่ากดหนักมากนะครับพี่อูฐ พักนี้เจอตำรวจถ่ายรูปเรียกเก็บเงินค่าปรับที่บ้านเยอะมาก 555+
Movies & Musics Lover
POP

ออฟไลน์ pop2000

มาตอบช้าไม่รู้จะทันการไหม พี่อูฐอาจสอยไปแล้ว    ;)

ผมเคยใช้Benz ตัว CDI  ก็เครื่องอัตราเร่งผมว่าแทบไม่แตกต่างเท่าไหร่กับเบนซิน  จะมีปัญหาก็คือเสียงดัง(เฉพาะภายนอกหากใช้ไปซักเข้าปีที่ 3 รวมทั้งอาจมีควันดำปนออกมาบ้างช่วงออกตัวเมื่อใช้ไประยะนึงเช่นกัน แต่ก็ทนทาน

ในที่นี้ผมแนะนำเบนซินจะดีกว่า เพราะเป็รรถสปอร์ตขนาดเล็ก หากวันใดจะปรี๊ดโชว์สาวดันมีควันดำปนมาจะไม่งาม   

แต่มีข้อแนะนำประกอบตัดสินใจ จริงๆเมื่อปลายปีที่แล้วเดิมผมก็มีแผนจะซื้อรุ่นนี้มาใช้ แต่เกิดติดขัดเงินดันไม่มาตามนัด หุ้นส่วนผมเลยไม่รอถอยมาก่อน ปัญหารถรุ่นนี้คือ หลังคากระจกเนี่ย ติดฟิล์มไม่ค่อยติด ติดไปซักพักมันก็ย่นยู่ต้องลอกทิ้ง  แสงแดดบ้านเราแรงมา  ขับไปเหมือนใส่เครื่องอบไอน้ำแบบตามร้านเสริมสวยผู้หญิงเลยทีเดียว เพราะเวลาขับหัวจะเกือบชนเพดาน ยิ่งกลายเป็นรับแสงเต็มๆ ความร้อนทะลุกระจกลงมา  เพื่อนผมแก้โดยใช้ แผงบังแดดแบบลูกยาง
ติดแทนทั้งคนขับคนนั่ง ตอนนี้ผมเลยล้อมันว่าเป็นรถญวนไปซะฉิบ เพราะเหมือนเวลาขับจะต้องใส่หมวกแป๊ะญวนตลอด 555 

เรืรองกระจกติดฟิมไม่ติผิว่าฟิมห่วยหรือกาวในฟิมเสื่อมหรือช่างติดไม่ดีมากกว่าครับ.   ผมติด v kool ทุกคันบางคันจนขายไปแล้วยังไมาดังนั้นการติดฟิมให้ดูร้านหรือช่างนิดดีๆด้วยนะครับ. เพราะถ้าลอกจริงเขาเคลมได้  สาวนมสรีละคนวาาไม่ได้จริงๆแต่ผมก็สูงเกือบ180ผมก็หัวไม่ชนนะครับ. ลดเบางสุดผมวาาคนสูง190ก็ขับได้นะ. น่าจะมาจากการปรับเบาะมากกว่า

ออฟไลน์ หมูอ่อนนุช

ผมใช้ Cayenne หลังคากระจกบานใหญ่ panorama ก็ติดฟิล์มวีคูลตัวมืดทึบสุดก็ไม่ร้อนนะครับ ไม่เคยปิดม่านหลังคาเลยด้วย
แต่หลังคาจะอยู่สูงจากหัวหน่อยเพราะเป็นรถ SUV ไม่ใช่สปอร์ท

แต่ชอบหลังคากระจกนะครับ มันโปร่งๆดี..นั่งแล้วไม่อึดอัดตอนแรกก็กลัวจะร้อนเหมือนกัน แต่ใช้มาพักหนึ่งแล้วก็โอเคครับ like
My twitter.........wo_ofm

ออฟไลน์ อูฐ

ขอบคุณ คุณ pop2000 และทุกความคิดเห็นน่ะคับ    หลังคาแก้วติดฟิมล์ vkool ตัวมื่ดสุดอ่ะ   เขารับประกัน 5 ปี  ถ้ามันย่น    ผมก็จะไปเคลมและด่าเขา           มาช่วยดูรถให้น้องชายอ่ะคับ   ไว้จะยืมน้องชายขับไปขอนแก่น  ไปจีบสาวขอนแก่นกับเสี่ยเบ๊นซ์ดีกว่า อิ อิ