ผู้เขียน หัวข้อ: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Thunderbolt) ภาค2 ต่อจากปี 2008  (อ่าน 197011 ครั้ง)

ออฟไลน์ GUNTAM

Re: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Firewire) ภาค2 ต่อจากปี 2008
« ตอบกลับ #300 เมื่อ: 01 กันยายน, 2015, 11:33:39 PM »
สภาพความวุ่นวายในวันที่เทสต์ Thunderbolt HDD ทั้ง 3 ตัวครับ

ผมต้องริปเพลงจากแผ่นแท้ลง HDD ทั้ง 3 ตัว ไม่มีการก๊อปปี้ไฟล์จากลูกนึงไปยังอีกลูกนึงครับ
โดยใช้ Macbook Pro Retina 13" ต่อกับ Motu 828 MKII ในการเรียกฮาร์ดแวร์ตอนริปด้วยครับ
DVD ROM ของ LG พ่วงกับกล่อง HDD Firewire ของ Buffalo ครับ ทำให้ได้ไดรฟ์ DVD แบบ Firewire
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กันยายน, 2015, 11:36:13 PM โดย GUNTAM »

Re: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Firewire) ภาค2 ต่อจากปี 2008
« ตอบกลับ #301 เมื่อ: 01 กันยายน, 2015, 11:43:13 PM »
โฉมหน้า HDD  แบบ Thunderbolt ครับ

ตัวนี้ระดับโปรสตูดิโอครับ Promise Pegasus J4 Thunderbolt ใส่ HDD ขนาด 2.5" ได้สี่ลูก มีพัดลมระบายอากาศโดยการดูดออก

อันนี้ก็โปรสตูดิโอเช่นกันกับ Lacie รุ่นนี้พิเศษกว่าตัวอื่นเพราะเป็น Thunderbolt 2.0 ครับ แรงกว่า Thunderbolt เวอร์ชั่นแรกสองเท่า
ง่ายๆคือแรงกว่า USB3.0 ถึงสี่เท่าครับ

ทดสอบฟังไปสองเพลง พบว่ามันเยี่ยมมาก และด้วยความอยากรู้อยากเห็นก็แกะดูซะหน่อยว่าข้างในใช้ HDD อะไร
แกะมาเป็น Seagate 4TB ครับ รหัสบนสติ๊กเกอร์ ไม่ตรงกับที่วางจำหน่ายในหน้าร้าน เป็น HDD ที่ให้เสียงได้เข้ม โฟกัสนิ่งอย่างน่าทึ่งครับ

และเราลองเปลี่ยน HDD ข้างในเป็น WD RE4 ซึ่งเป็น HDD ที่แพงกว่า WD Caviar Black ครับ เสียงแตกต่างจาก Seagate ในทันที
ตัวนี้เสียงเปิดกว่า ฟังสบายกว่า แต่โฟกัสไม่น่าทึ่งเหมือน Seagate ครับ

« ตอบกลับ #302 เมื่อ: 12 กันยายน, 2015, 07:13:52 PM »
เขียนจาก Firewire ที่เริ่มโพสที่นี่ในปี 2008 (ทดสอบมาก่อนหน้านั้นอีกปีกว่าครับ)
ใช้มาจนปัจจุบันและก้าวสู่พรมแดน Thunderbolt ขอบอกว่าเป็นอะไรที่ตื่นเต้นเลยครับ เพราะคุณภาพเสียงยังพัฒนาได้ไกลอย่างไม่น่าเชื่อ

เพราะผมไม่ตามกระแส ไม่ใช้มุมมองจากการเล่นเครื่องเสียงอย่างเดียว แต่ใช้อุปกรณ์ระดับมืออาชีพเข้ามาผสมกับเครื่องเสียงบ้าน
และหาจุดที่มันลงตัวด้วยกันทั้งคู่ครับ (และมันประหยัดเงินได้มากในขณะที่คุณภาพเสียงไปได้ไกลกว่าขีดจำกัดของ USB)

ตอนนี้มีสมาชิกใหม่คือตัวนี้ครับ Caldigit TS2 (ภาพจากเวปไซด์ Caldigit ครับ ตัวจริงที่ซื้อมายังไม่ได้ถ่าย)
ยี่ห้อ Caldigit นี้เดินร้าน IT ทั่วไปไม่เจอแน่ครับ ต้องไปหาที่แหล่งขายอุปกรณ์ตัดต่อวีดีโอระดับ 4K
เดินวนไปเวียนมาสุดท้ายก็หิ้วกลับมาจนได้ และอแดปเตอร์จ่ายไฟที่ให้มาด้วยคือ 12V 5A สมเป็นสินค้าของมืออาชีพครับ 
(เมื่อต่อเข้ากับระดับและเปิดฟังครั้งแรก ผมเงียบไปเลย มือต้องละจากคีย์บอร์ด ผมละทุกการเคลื่อนไหวและตั้งใจฟังมันอย่างเต็มที่ครับ)

ภาพจาก http://www.caldigit.com/asia/

พอร์ทเยอะขนาดนี้ ผมต่อจากอะไรไปทางไหน จะมาเขียนอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม, 2016, 10:57:31 PM โดย GUNTAM »

ออฟไลน์ pcherd1

« ตอบกลับ #303 เมื่อ: 13 กันยายน, 2015, 08:08:09 PM »
Ctecthai?

« ตอบกลับ #304 เมื่อ: 21 กันยายน, 2015, 12:29:14 PM »
ตอนนี้การเชื่อมต่อก็กลายมาเป็น Thunderbolt, Firewire และ eSATA ครับ จากการใช้ Caldigit TS2
เพราะไม่ไม่ต้องการซื้อ HDD Thunderbolt มาโดยตรง เพราะข้างในมักได้ HDD ที่ไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ครับ
ตอนนี้ที่เสียงถูกใจเป็นที่สุดทั้งที่ผมฟังและที่ Poem คือ WD RE4 (2TB ขึ้นไป)

ในภาพคือ Macbook Pro Retina ต่อเข้า Caldigit TS2 ที่ต่อกับ HDD ผ่านทาง sSATA ครับ และใช้ Adapter Thunderbolt to Firewire สำหรับพวงกับ Motu 828 MKII

รวมถึงครั้งนี้ได้เทสต์ OSX 10.11.1 ซึ่งคุณภาพเสียงก็เป็นอย่างที่คาด คือให้น้ำหนักเสียงได้ทิ้งห่างจาก 10.10 ไปแบบคนละเรื่อง
กลับมาฟัง 10.10 เรียกว่าดูบางไปทันที รวมถึง 10.11.1 ให้เสียงได้เร็วกว่าครับ ทดสอบกับ Macbook Air 2011 ที่เสียงจะเนือยๆเมื่อเป็น 10.10 แต่เมื่อลง 10.11.1 อาการเสียงเนือยหายไปพอสมควร แต่ก็ขึ้นอยู่กับ App ที่ใช้เล่นครับ App ที่ให้เสียงได้เร็วที่สุดตั้งแต่ฟังมาคือ Fidelia ครับ เมื่อเทียบกับ Audirvana และ Amarra

ออฟไลน์ nixon

• ‘อายุ วรรณโน สุขขัง พลัง’
  • **
« ตอบกลับ #305 เมื่อ: 22 กันยายน, 2015, 09:38:18 AM »
ของเล่นเพียบเลย... 8)

« ตอบกลับ #306 เมื่อ: 22 กันยายน, 2015, 12:13:10 PM »
ปัจจุบันเครื่องผมต่อแบบนี้ครับ

มี Firewire, Thunderbolt 2 และ eSATA ครับ
การใช้ Caldigit TS2 มาต่อกับ HDD ผ่าน eSATA ช่วยประหยัดงบได้มากครับ ผมมี HDD หลายลูก ถอดสลับได้สะดวก
แต่สำหรับลูกที่ไว้ฟังเพลง ตอนนี้ขอเป็น WD RE4 ครับจาก HDD ที่มีทั้งหมดคือ
Hitachi, Seagate, Toshiba, WD Caviar Black, WD Caviar Blue, WD Green, WD Scorpio Blue, WD Scorpio Black
ดีที่สุดที่เทียบจากทั้งหมดที่มีในตอนนี้คือ WD RE4 2TB ครับ

ปรกติก็เทสต์ที่ Poem Audio เป็นหลักครับ
หลักจากเทสต์จนห้องรกก็เก็บให้เหมือนเดิมซะหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน, 2015, 12:17:24 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #307 เมื่อ: 24 กันยายน, 2015, 02:20:57 PM »
WD RE4 4TB ครับ จะใช้เป็น HDD เก็บเพลงที่ Poem
ตัวนี้เป็น HDD ระดับ Enterprise จากการทดสอบใน HDD เท่าที่หามาได้ ตัว WD RE4 เสียงดีสุดครับ
แม้แต่ HDD ก็มีการแบ่งระดับกันเหมือนกับเครื่องเสียง หมายความว่าถ้าต้องการคุณภาพเสียงที่ยอดเยี่ยม
มันเป็นไปไม่ได้เลยที่จะใช้ HDD รุ่นธรรมดาหรือแบบประหยัดไฟมาเก็บไฟล์เพลงครับ

รุ่นที่ระดับสูงกว่านี้ก็ยังมีอย่าง WD VelociRaptor มีโอกาสจะหามาลองครับ แต่ระดับ SAS คงจะไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ wutnaja

• **
« ตอบกลับ #308 เมื่อ: 24 กันยายน, 2015, 02:49:50 PM »
WD RE4 4TB ครับ จะใช้เป็น HDD เก็บเพลงที่ Poem
ตัวนี้เป็น HDD ระดับ Enterprise จากการทดสอบใน HDD เท่าที่หามาได้ ตัว WD RE4 เสียงดีสุดครับ
แม้แต่ HDD ก็มีการแบ่งระดับกันเหมือนกับเครื่องเสียง หมายความว่าถ้าต้องการคุณภาพเสียงที่ยอดเยี่ยม
มันเป็นไปไม่ได้เลยที่จะใช้ HDD รุ่นธรรมดาหรือแบบประหยัดไฟมาเก็บไฟล์เพลงครับ

รุ่นที่ระดับสูงกว่านี้ก็ยังมีอย่าง WD VelociRaptor มีโอกาสจะหามาลองครับ แต่ระดับ SAS คงจะไม่ไหวครับ

ไปหามาจากที่ไหนครับแหนะ 0)]

« ตอบกลับ #309 เมื่อ: 24 กันยายน, 2015, 07:55:55 PM »

ไปหามาจากที่ไหนครับแหนะ 0)]

ร้านทั่วไปมีจำหน่ายครับ แต่ราคาก็จุกใช้ได้ครับ 4TB เท่ากัน แต่ราคาห่างกันถึงสองเท่าครับ

Caviar Purple 4TB SATA-III 64GB   AV | DVR           6,290.-
Caviar Red      4TB SATA-III 64MB NAS                   6,400.-
Caviar Black  4TB SATA-III 64MB performance       8,790.-
Raid Edition RE4    4TB SATA-III 64MB Enterprise   13,900.-
(ราคาในเวป ฺBusitek)

ราคาที่เพิ่มขึ้น เป็นเรื่องของเทคโนโลยีการออกแบบที่อัดแน่นอยู่ใน HDD ครับ รวมถึงวัสดุต่างๆ ที่มีผลเรื่องความนิ่งของจานหมุน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กันยายน, 2015, 12:16:38 AM โดย GUNTAM »

ออฟไลน์ nang kang-pla

• ทำวันนี้ให้ดีเพื่อวันพรุ้งนี้ และอย่าทำวันนี้ไม่ดีเหมือนเมื่อวาน
« ตอบกลับ #310 เมื่อ: 24 กันยายน, 2015, 08:11:01 PM »
น้า GUNTAM ครับตอบ PMกลับด้วยครับขอคุณครับ
เลขบันชีและที่อยู่ครับ>>>http://www.htg2.net/index.php?topic=42109.0

ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ สิ่งที่ทำไม่ได้คือยังไม่ใด้ทำ

« ตอบกลับ #311 เมื่อ: 25 กันยายน, 2015, 05:21:31 PM »
นั่งนับ HDD ที่มีอยู่ประมาณ 8 ลูก และตอนนี้เล่นแบบ eSATA กับ Mac ได้แล้ว ก็ถอยตัวนี้มาครับ
HDD Docking ของ Orico เลือกรุ่นนี้เพราะ HDD วางแนวนอน (เคยทดสอบกับ WD Mybook Studio ซึ่งปรกติจะวางตั้ง
แต่เมื่อลองวางแนวนอน เสียงต่างกันครับ วางนอนเข้มกว่า)

ส่วน HDD สำหรับเก็บเพลงยังไงก็ไม่พ้น WD รุ่น RE4 ครับ อาทิตย์หน้าคงต้องถอยมาสักลูก
เพราะทดสอบลง OSX 10.11.1 ลงบน RE4 ที่ต่อภายนอกผ่าน Thunderbolt และลองบูทระบบ มันทำงานได้เยี่ยมมาก
และให้ไดนามิคเสียงได้ดีกว่า SSD ครับ

• **
« ตอบกลับ #312 เมื่อ: 25 กันยายน, 2015, 10:21:41 PM »
แพง :cold :cold

ออฟไลน์ Warm

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #313 เมื่อ: 26 กันยายน, 2015, 06:05:34 AM »
ร้าน JIB ไม่ยังกะมี HD รุ่นนี้ แต่ได้ไอเดีย Dock ละ อาทิตย์นี้จะไปซื้อมั่ง c)
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

« ตอบกลับ #314 เมื่อ: 28 กันยายน, 2015, 12:19:02 AM »
ประเดิม 10.11 ครับ ที่วุ่นวายกับการจัดระเบียบ HDD เพราะต้องทดสอบลง OSX 10.11 บน HDD นอกตัวเครื่องครับ
เช็คกันก่อนว่ามีปัญหาอะไรมั้ยก่อนลงจริงในเครื่อง Macbook Pro Retina

ลงเรียบร้อยแล้วและเป็นไปตามคาด OSX ตัวนี้เน้นที่ Performance ทุกๆอย่างเร็วขึ้นแบบชัดเจน
แน่นอนรวมถึงเสียงด้วยครับ สปีดเสียงเร็วขึ้นเล็กน้อย
- สปีดเสียงที่เร็วขึ้นมันทำให้แผ่น Monkey slip gummo เป็นอะไรที่สนุกขึ้นไปอีก
- ความสงัดแต่ยังคงบรรยากาศไว้ ทำให้ Jazz at the pawnshop สุดยอดขึ้นไปอีก
- ความเข้มเสียงที่เข้มขึ้นมาก ทำให้แผ่น Still Loving You ที่ปั้มโดย ONPA แสดงความล้ำลึกของวงระดับโลกออกมาได้อีก
- เคลิ้มได้อีกกับ Willie Nelson Stardust ที่ได้นามิคดีขึ้น สะอาดขึ้น สายกีตาร์ชัดอย่างเป็นธรรมชาติ และเสียงร้องที่ชัดถ้อยชัดคำสุดๆ
- ส่วนแผ่น The Best of Fourplay โฟกัสนิ่งสุดๆ สายเบสของนาธานอีสช่างทรงพลังขึ้นไปอีก ความสงัดที่ทำได้มากขึ้น
ทำให้ได้ยินปลายเสียงอีกมากมายที่ซ่อนอยู่ในแผ่นนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน, 2015, 12:28:01 AM โดย GUNTAM »

• **
« ตอบกลับ #315 เมื่อ: 28 กันยายน, 2015, 09:37:15 PM »
ร้าน JIB ไม่ยังกะมี HD รุ่นนี้ แต่ได้ไอเดีย Dock ละ อาทิตย์นี้จะไปซื้อมั่ง c)

ผมก็ไม่เจอใช้สีฟ้านี่ล่ะ 2f

• *
« ตอบกลับ #316 เมื่อ: 28 กันยายน, 2015, 10:05:23 PM »

อุตส่าห์ขับรถไปที่ JIB ซีคอน จะไปซื้อ Docking แบบที่ว่า ไปถึงดันบอกว่าไม่มีของ
เลยได้ตัวนี้มาแทนจากร้านอื่น วางนอนเหมือนกัน ถ้ากลัวร้อนก็เปิดฝา 2f

http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

« ตอบกลับ #317 เมื่อ: 28 กันยายน, 2015, 11:14:37 PM »

WD RE ร้าน Jet กับ Busitek มีจำหน่ายครับ
ตอนนี้ผมมองหา Toshiba Nearline ที่เป็นระดับ Enterprise เหมือนกับ WD RE ครับ
ฟัง WD จนคุ้นกับความถี่ของยี่ห้อนี้แล้ว ส่วนยี่ห้อประตูทะเล เสียงเข้มมาก แต่เสียงเปิดไม่เท่า WD ครับ ฟังนานๆแล้วผมล้าหูเลยไม่เลือกยี่ห้อนี้

• **
« ตอบกลับ #318 เมื่อ: 29 กันยายน, 2015, 08:53:50 AM »

WD RE ร้าน Jet กับ Busitek มีจำหน่ายครับ
ตอนนี้ผมมองหา Toshiba Nearline ที่เป็นระดับ Enterprise เหมือนกับ WD RE ครับ
ฟัง WD จนคุ้นกับความถี่ของยี่ห้อนี้แล้ว ส่วนยี่ห้อประตูทะเล เสียงเข้มมาก แต่เสียงเปิดไม่เท่า WD ครับ ฟังนานๆแล้วผมล้าหูเลยไม่เลือกยี่ห้อนี้

ขอบคุณมากครับ

ถ้าหาสองร้านนี้แถวบ้านไม่ได้คงสั่งออนไลน์แต่กลัวไปรษณีไทยจัง :cry2

« ตอบกลับ #319 เมื่อ: 29 กันยายน, 2015, 04:32:51 PM »
ผมฟังเพลงผ่านเครื่อง Mac เชื่อมต่อโดยพอร์ท Firewire มาตั้งแต่ปี 2007 และโพสที่ htg2 ครั้งแรกในปี 2008
ก็ขอขยับขยายเป็น 3 การเชื่อมต่อครับ คือ
- Firewire
- Thunderbolt
- eSATA

ในภาพฝั่งซ้ายคือ Caldigit Thunderbolt Station 2 เมื่อต่อเครื่อง Mac เข้ากับกล่องนี้ จะสามารถเพิ่มการเชื่อมต่อออกมาเป็น
1. eSATA 2 ช่อง
2. LAN 1 ช่อง
3. Thunderbolt 2.0 1 ช่อง
4. HDMI 1 ช่อง
5. USB 3.0 2 ช่อง

ผมเลยต่อ HDD เข้าทาง eSATA ครับ เพราะได้ความเร็วที่สูงกว่า USB 3.0 และเป็นการเดินสัญญาณที่สั้นกว่า
ขวามือในภาพคือ HDD Dock ที่มีพอร์ท USB 3.0 และ eSATA ครับ
ใส่ HDD แบบวางลงในถาดและเลื่อนเข้าไปเท่านั้นเอง ง่ายในการถอดเปลี่ยน HDD ครับ ทำให้ผมเทียบเสียง HDD แต่ละรุ่นได้ง่ายดายอีกด้วย
สำหรับ DAC ผมใช้ Motu 828 MKII ผมเลือกได้ว่าจะต่อตรงกับ Macbook Pro Retina หรือต่อผ่าน Caldigit Thunderbolt Station 2 โดยใช้ Adapter Thunderbolt to Firewire ครับ ทุกอย่างสะดวกสบายขึ้นมาก และได้คุณภาพเสียงเต็มสูบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน, 2015, 04:44:43 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #320 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2015, 05:56:58 PM »
สิ่งที่ทำให้ผมได้เล่นระบบ Firewire ตั้งแต่ปี 2007 คือความอยากท้าทายครับ
ได้สัมผัสสิ่งใหม่ๆ ไม่ตามตลาด ไม่ใช่แค่ความรู้จากหนังสือเครื่องเสียงบ้าน ผมเลยแสวงหาสิ่งใหม่ที่ฉีกแนว และมันคุ้มค่ามากๆ
กับระบบ Firewire จนปัจจุบันก็ขยับมาเป็น Thunderbolt ได้ครึ่งทางแล้วครับ คือในส่วนของ HDD

และผมได้ทำงานในบริษัท IT อยู่หลายปี ทำให้เห็นประสิทธิภาพของอุปกรณ์ PC ที่แตกต่างกันอย่างมาก
มันไม่มีทางที่จะ "มันเป็นดิจิตอล เหมือนๆกันแหละ" เพราะแค่ลำพัง HDD ก็ให้เสียงต่างกันฟ้ากับเหวเลยครับ
ในภาพคือ WD RE4 2TB ใส่ในกล่อง G-Drive สำหรับ HDD 3.5" มีพอร์ท Firewire 800 และ eSATA ผมลองต่อเป็น eSATA เข้ากับ Caldigit Thunderbolt Station 2 และมันให้น้ำหนักและรายละเอียดได้ดีมากๆ เทียบกับ WD Black แล้ว WD RE4 เหนือชั้นกว่าแบบชัดเจนครับ

ยังมี WD VelociRaptor ให้เกิดกิเลสอยากทดสอบอีก แต่ราคาจุกไม่น้อยครับ WD RE4 1TB ราคาประมาณ 3xxx
แต่ WD VelociRaptor 1 TB ราคา 9xxx ราคาห่างกันขนาดนี้ มันไม่มีทาง "มันเป็นดิจิตอล เหมือนๆกันแหละ" แน่นอนครับ

ออฟไลน์ Ton taopoon

• *
« ตอบกลับ #321 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2015, 08:33:52 PM »
สุดยอดครับ ของผมตกยุคเลย :cry2

« ตอบกลับ #322 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2015, 11:59:33 PM »
สุดยอดครับ ของผมตกยุคเลย :cry2

HDD ลูกในภาพนี้ขายมั้ยครับ อยากได้มาทดสอบเสียงมากเลยครับ c)

• *
« ตอบกลับ #323 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2015, 01:23:38 PM »

HDD ลูกในภาพนี้ขายมั้ยครับ อยากได้มาทดสอบเสียงมากเลยครับ c)
[/quote]

มันจะพอใช้เหรอครับน้าความจุแค่ 150 GB เองใส่เพลงไม่กี่เพลงก็เด็มแล้ว ตัวนี้แค่ SATA II/ 3GB/S เองนะครับ Y]

« ตอบกลับ #324 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2015, 02:34:26 PM »

มันจะพอใช้เหรอครับน้าความจุแค่ 150 GB เองใส่เพลงไม่กี่เพลงก็เด็มแล้ว ตัวนี้แค่ SATA II/ 3GB/S เองนะครับ Y]
[/quote]

จริงๆฟังเป็นแนวได้ครับ แต่ตอนนี้เืเพื่อนหาให้ได้แล้วครับ ขนาด 1TB  เป็นของค้างสต๊อก แต่ผมยังไม่มีเวลาไปรับสินค้า
(จริงๆผมมีรุ่นแรกอยู่ที่เป็น SATA 1 แต่ลงวินโดว์ XP ไว้เลยเก็บไว้ก่อนครับ เดี๋ยวเกมหาย)

ที่ต้องเทสต์เพราะว่าเคยเปรียบเทียบ WD Scorpio Blue 5400rpm กีล WD Scorpio Black 7200rpm เสียงห่างกันมากครับ
ตัวที่จานหมุนรอบสูงกว่า ให้น้ำหนักเสียงดีกว่า และเทคโนโลยีจานหมุนก็ต่างกันด้วย ทำให้ผมอยากรู้ว่าถ้าระดับ 10000 รอบ
จะเกิดผลกับเสียงอย่างไร (แต่ระดับ SAS มีเพื่อนให้ HDD มาเหมือนกันครับ มีการ์ดคอนโทรลเลอร์เสียบลง PCI มาด้วย
แต่ไม่อยากทบสอบเท่าไหร่ครับ ลำบากต้องรื้อ PC)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ตุลาคม, 2015, 02:37:00 PM โดย GUNTAM »

• *
« ตอบกลับ #325 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2015, 03:25:10 PM »
ยินดีด้วยครับรอฟังผลเทสระดับ 10000รอบครับ HDD ลูกนี้ผมใช้เก็บข้อมูลสำคัญไว้ครับเพราะผมไม่มั่นใจ SSD ในเครื่องว่ามันจะทรยศผมเมื่อไหร่ แต่ RAPTOR นี่มันถึกแน่ๆ  Y] เพราะเวลาผมติดตั้งในเคสมันเย็นกว่า HDD ลูกอื่นหลายองศาอยู่เหมือนกัน ทั้งที่มันทำงานที่ 10000 รอบ น่าจะเป็นเพราะซื้งค์ระบายความร้อนเค้าจัดไว้เต็มมากสำหรับรุ่นนี้  :showoff

« ตอบกลับ #326 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2015, 08:08:24 PM »
ยินดีด้วยครับรอฟังผลเทสระดับ 10000รอบครับ HDD ลูกนี้ผมใช้เก็บข้อมูลสำคัญไว้ครับเพราะผมไม่มั่นใจ SSD ในเครื่องว่ามันจะทรยศผมเมื่อไหร่ แต่ RAPTOR นี่มันถึกแน่ๆ  Y] เพราะเวลาผมติดตั้งในเคสมันเย็นกว่า HDD ลูกอื่นหลายองศาอยู่เหมือนกัน ทั้งที่มันทำงานที่ 10000 รอบ น่าจะเป็นเพราะซื้งค์ระบายความร้อนเค้าจัดไว้เต็มมากสำหรับรุ่นนี้  :showoff

ราคาก็เต็มด้วยครับ 10000 รอบ ความจุ 1TB ลูกละเกือบหมื่น เรียกว่าคิดราคาตามรอบหมุน รอบละเกือบ 1 บาท
สำหรับ RE กับ Raptor ผมก็เล่นมาตั้งแต่ออกใหม่ๆครับ ความเสถียรและความเร็วในการเข้าถึงข้อมูลต่างกับ HDD แบบมาตราฐานทั่วไปชัดเจน
พอมาทดสอบกับระบบเสียง ก็พบความต่างด้วยเช่นกันครับ

• *
« ตอบกลับ #327 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2015, 10:07:46 PM »
WD RE Drive ในเครื่องผมตอนนี้ห้าหมื่นกว่าชั่วโมงแล้วยังฟิตปั๋ง :showoff

Western Digital RE2 WD3201ABYS 320GB 7200 RPM 16MB Cache SATA 3.0Gb/s 3.5"

• *
« ตอบกลับ #328 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2015, 09:02:28 AM »
ย่องไปจัดมาแล้วครับ

RAPTOR 150GB 2 ลูก
RE4 2TB 1 ลูก
SEAGATE HYBRID SSHD 1TB 1 ลูก

:shutup

ออฟไลน์ BLUE GROW

« ตอบกลับ #329 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2015, 04:24:29 PM »
เพิ่งได้เข้ามาอ่านสนใจมากครับ รบกวนถามนิดนึงครับ

ตอนนี้ผมใช้ mac mini 2015 เล่นเพลง dsd จาก EX HDD USB3.0 ผ่าน usb DAC โดยใช้ audirvana

ถ้าผมยังไม่อยากเปลี่ยนตัวอุปกรณ์หลัก แค่ผมซื้อ ex hdd  TB2 มาต่อเล่นเพลงแทน hdd เดิม เสียงจะดีขึ้นมากไหม หรือแนะนำผมทีครับ 

ที่ดูไว้ http://www.lazada.co.th/wd-passport-pro-hde-20-tb-25-raid-thunderbolt-black-312951.html

ขอบคุณครับ   

« ตอบกลับ #330 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2015, 06:22:47 PM »
เพิ่งได้เข้ามาอ่านสนใจมากครับ รบกวนถามนิดนึงครับ

ตอนนี้ผมใช้ mac mini 2015 เล่นเพลง dsd จาก EX HDD USB3.0 ผ่าน usb DAC โดยใช้ audirvana

ถ้าผมยังไม่อยากเปลี่ยนตัวอุปกรณ์หลัก แค่ผมซื้อ ex hdd  TB2 มาต่อเล่นเพลงแทน hdd เดิม เสียงจะดีขึ้นมากไหม หรือแนะนำผมทีครับ 

ที่ดูไว้ http://www.lazada.co.th/wd-passport-pro-hde-20-tb-25-raid-thunderbolt-black-312951.html

ขอบคุณครับ

HDD รุ่นนี้ดีทุกอย่างครับ ขาดไปอย่างเดียวคือ "ต่อไฟเลี้ยงเพิ่มไม่ได้" เสียงจะไม่ค่อยเข้มครับ
HDD ที่เป็นที่นิยมที่ Poem หลังจากที่ผมไปทดสอบคือ WD RE ครับ หรืออย่างน้อยก็ต้อง WD Caviar Black หรือ WD Scorpio Black
และหากล่อง Thunderbolt มาใส่ครับ กล่องที่ทดสอบแล้วเสียงโดนใจกันมากคือยี่ห้อ G-Technology และ Lacie ครับ
นอกจากนี้ยังมี Caldigit ครับ สรุปว่าตอนนี้เลือกซื้อทั้งกล่องใส่ HDD และ HDD ครับ

ส่วนผมเองได้ WD VelociRaptor 1TB มาแล้ว พรุ่งนี้ (อาทิตย์ที่ 25) ทดสอบคุณภาพประทะกับ WD RE ที่ Poem ครับ

« ตอบกลับ #331 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2015, 09:38:33 PM »

ขอบคุณครับ

HDD รุ่นนี้ดีทุกอย่างครับ ขาดไปอย่างเดียวคือ "ต่อไฟเลี้ยงเพิ่มไม่ได้" เสียงจะไม่ค่อยเข้มครับ
HDD ที่เป็นที่นิยมที่ Poem หลังจากที่ผมไปทดสอบคือ WD RE ครับ หรืออย่างน้อยก็ต้อง WD Caviar Black หรือ WD Scorpio Black
และหากล่อง Thunderbolt มาใส่ครับ กล่องที่ทดสอบแล้วเสียงโดนใจกันมากคือยี่ห้อ G-Technology และ Lacie ครับ
นอกจากนี้ยังมี Caldigit ครับ สรุปว่าตอนนี้เลือกซื้อทั้งกล่องใส่ HDD และ HDD ครับ

ส่วนผมเองได้ WD VelociRaptor 1TB มาแล้ว พรุ่งนี้ (อาทิตย์ที่ 25) ทดสอบคุณภาพประทะกับ WD RE ที่ Poem ครับ

แสดงว่าตัวนี้น่าเล่นกว่าใช่ไหมครับ ขนาดใหญ่กว่าด้วย 4T อาจเพิ่มงบมาจัดตัวนี้
http://www.jetcom.co.th/index.php?lay=show&ac=cat_show_pro_detail&cid=12884&pid=586949

ผมรบกวนถามนิดนึงคือตอนนี้ผมใช้ช่อง TB2 ต่อจออยู่ ถ้าผมซื้อ LACIE นี่มาผมสามารถต่อ port ขยายออกไปที่จอได้ไหมครับ แล้วเจ้า LACIE มันแถมสาย TB มาด้วยไหมครับ ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #332 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2015, 10:23:30 PM »
อีกหนึ่งคำถามครับ แล้วถ้าเทียบกรณีที่เราฟังเพลงจาก HDD ในเครื่อง mac mini เอง เสียงแบบไหนดีกว่าแตกต่างอย่างไรครับ

ขอบคุณมากนะครับ

« ตอบกลับ #333 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2015, 12:56:55 AM »
อีกหนึ่งคำถามครับ แล้วถ้าเทียบกรณีที่เราฟังเพลงจาก HDD ในเครื่อง mac mini เอง เสียงแบบไหนดีกว่าแตกต่างอย่างไรครับ

ขอบคุณมากนะครับ

ต่อภายนอกครับ ได้ทั้ง Firewire และ Thunderbolt เมื่อเครื่อง Mac เห็นว่าข้อมูลที่ต้องการส่งเป็นไฟล์เพลง วีดีโอ และภาพนิ่ง
จะทำการส่งข้อมูลด้วยวิธี isochronous ที่มีอัตราความเร็วคงที่ตลอดการส่งข้อมูลโดยใช้สัญญาณนาฬิกากำกับ
(เพื่อให้ภาพและเสียง หรือเสียงหลายแชนแนลซิงค์เวลากันอย่างถูกต้อง) นี่คือสาเหตุหลักที่ทำให้พอร์ท Firewire และ Thunderbolt
ให้คุณภาพเสียงได้เหนือกว่า USB ครับ รวมถึงดีกว่าการส่งข้อมูลภายในตัวเครื่องผ่าน SATA ครับ

ตอนนี้ที่ Poem ไม่มีใครเก็บไฟล์เพลงในเครื่องครับ พอลองกี่ครั้งก็ตาม ไว้ข้างนอกผ่าน Firewire ก็เหนือกว่า (จนล่าสุด แม้แต่ OSX ผมก็เซ็ทให้อยู่ที่ External HDD Thunderbolt 2)

« ตอบกลับ #334 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2015, 08:16:11 AM »
แสดงว่าตัวนี้น่าเล่นกว่าใช่ไหมครับ ขนาดใหญ่กว่าด้วย 4T อาจเพิ่มงบมาจัดตัวนี้
http://www.jetcom.co.th/index.php?lay=show&ac=cat_show_pro_detail&cid=12884&pid=586949

ผมรบกวนถามนิดนึงคือตอนนี้ผมใช้ช่อง TB2 ต่อจออยู่ ถ้าผมซื้อ LACIE นี่มาผมสามารถต่อ port ขยายออกไปที่จอได้ไหมครับ แล้วเจ้า LACIE มันแถมสาย TB มาด้วยไหมครับ ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #335 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2015, 10:25:38 AM »

ต่อได้ครับ
ส่วน LACIE ผมก็ซื้อแต่มือสอง เลยไม่ทราบว่าแถมสายมาด้วยมั้ยครับ เพราะไม่เคยได้สายมาด้วย

« ตอบกลับ #336 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2015, 01:52:09 PM »

ต่อได้ครับ
ส่วน LACIE ผมก็ซื้อแต่มือสอง เลยไม่ทราบว่าแถมสายมาด้วยมั้ยครับ เพราะไม่เคยได้สายมาด้วย

ขอบคุณมากครับ ตกลงผมจัด LACIE 4T มาเมื่อวาน สายแถมมีในกล่องต่อจอได้แบบที่น้าว่า ผมมีคำถามรบกวนถามหลายข้อเลย

1 ผมสงสัยทำไม LaCie ตัว 6T ข้อมูลการอ่านเขียนจะเร็วกว่า ตัว 3T กับ 4T

ไม่ทราบอนาคตถ้าผมเปลี่ยน hdd ภายในเป็นขนาน 6T หรือมากกว่าจะได้ไหม

2 แล้วถ้าเราซื้อตัวนี้มาอีกตัวทำเป็น raid0 ได้ไหม เห็นว่าความเร็วเพิ่มขึ้นเยอะเลย
3 ถ้่ผมซื้อเจ้าcaldigitTB station มาต่อLaCie จะได้เสียงที่ดีขึ้นอีกไหม

« ตอบกลับ #337 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2015, 05:16:48 PM »

ต่อได้ครับ

ขอบคุณมากครับ ตกลงผมจัด LACIE 4T มาเมื่อวาน สายแถมมีในกล่องต่อจอได้แบบที่น้าว่า ผมมีคำถามรบกวนถามหลายข้อเลย

1 ผมสงสัยทำไม LaCie ตัว 6T ข้อมูลการอ่านเขียนจะเร็วกว่า ตัว 3T กับ 4T

ไม่ทราบอนาคตถ้าผมเปลี่ยน hdd ภายในเป็นขนาน 6T หรือมากกว่าจะได้ไหม

2 แล้วถ้าเราซื้อตัวนี้มาอีกตัวทำเป็น raid0 ได้ไหม เห็นว่าความเร็วเพิ่มขึ้นเยอะเลย
3 ถ้่ผมซื้อเจ้าcaldigitTB station มาต่อLaCie จะได้เสียงที่ดีขึ้นอีกไหม

1. HDD ข้างในคนละรุ่นกันแน่นอนเลยครับ พวกความจุสูงเทคโนโลยีการเขียนจะซับซ้อนขึ้นด้วยครับ เพราะพื้นที่จานเท่าเดิม แต่ต้องเขียนให้ได้พื้นที่มากกว่า ส่วนจะใส่เพิ่มได้มั้ย อยู่ที่ข้อจำกัดตัวกล่องครับ
2. Raid 0 ทำแล้วเสียงดีขึ้นด้วยครับ แต่แนะนำให้เลือกซื้อ HDD ที่คุณภาพเต็มสูบก่อน (ที่ Poem ซื้อ Lacie มาแล้วแกะเอา HDD เดิมๆออก (Seagate) แล้วใส่ WD RE4 4TB แทนครับ งานนี้จุกแต่เสียงก็ได้มาสุดๆเช่นกันครับ)
3. อันนี้ผมยังไม่ได้เทสต์ครับ ของมีพร้อมแต่ยังไม่มีเวลาเทสต์เลย

« ตอบกลับ #338 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2015, 05:32:37 PM »
พลังสถิตย์แล้วกับ WD VelociRaptor 1TB
ด้วยพลังระดับหมื่นรอบต่อนาที มันให้เสียงได้แตกต่างจาก HDD อื่นๆอย่างสิ้นเชิงครับ

ชุดที่ใช้เทสต์ครับ แน่นอนว่าเป็น Motu 828 MKII แต่ครั้งนี้ผมใช้ 2 ตัว โดยตัวนึงทำหน้าที่ DAC และอีกตัวส่งสัญญาณนาฬิกาให้
ทำให้ได้น้ำเสียงเข้มขึ้น คมชัดขึ้น และมีความเป็นธรรมชาติในแต่ละช่วงความถี่มากขึ้นครับ

« ตอบกลับ #339 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2015, 05:36:14 PM »
บังเอิญได้ไดรฟ์บลูเรย์มาตัวนึงครับ ก็เอามาพ่วงกับกล่อง G-Drive ก็กลายเป็นไดรฟ์บลูเรย์แบบ Firewire
แค่นี้ก็ดูบลูเรย์ผ่านเครื่อง Mac ได้แล้ว สัญญาณภาพและเสียงก็ออกเป็น HDMI ไปเข้าแอมป์รีซีฟเวอร์ครับ

« ตอบกลับ #340 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2015, 08:19:11 PM »

ต่อได้ครับ

1. HDD ข้างในคนละรุ่นกันแน่นอนเลยครับ พวกความจุสูงเทคโนโลยีการเขียนจะซับซ้อนขึ้นด้วยครับ เพราะพื้นที่จานเท่าเดิม แต่ต้องเขียนให้ได้พื้นที่มากกว่า ส่วนจะใส่เพิ่มได้มั้ย อยู่ที่ข้อจำกัดตัวกล่องครับ
2. Raid 0 ทำแล้วเสียงดีขึ้นด้วยครับ แต่แนะนำให้เลือกซื้อ HDD ที่คุณภาพเต็มสูบก่อน (ที่ Poem ซื้อ Lacie มาแล้วแกะเอา HDD เดิมๆออก (Seagate) แล้วใส่ WD RE4 4TB แทนครับ งานนี้จุกแต่เสียงก็ได้มาสุดๆเช่นกันครับ)
3. อันนี้ผมยังไม่ได้เทสต์ครับ ของมีพร้อมแต่ยังไม่มีเวลาเทสต์เลย

ขอบคุณมากเลยครับ

« ตอบกลับ #341 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2015, 12:43:33 PM »
ไดรเวอร์ของ MOTU สำหรับ OS X 10.11 ออกมาแล้วครับ แน่นอนว่าผมก็ต้องเทสต์ในทันทีครับ
- เมื่อก่อนใช้ OSX 10.11.1 + Motu Driver for 10.10 มีอาการเสียงกลางแรงบ้างกับบางเพลง แต่เมื่ออัพเป็น
OSX 10.11.2 + Motu Driver for 10.11 อาการที่ว่าก็หายไปหมดครับ เสียงเนียน คมชัด สะอาด ไม่มีความถี่ผิดปรกติให้พบอีกเลย
- ทดสอบฟังแผ่น Meatloaf ชุด Bat out of Hell II ได้ปลายเสียงและบรรยากาศออกมาอีกมาก และไทม์มิ่งที่ดีขึ้น
และสามารถเร่งวอลลุ่มขึ้นได้อีกโดยที่เสียงไม่มีอาการเค้นหรือตีกันนัวเนียแต่อย่างใด กลายเป็นแผ่นนี้ฟังมันส์ขึ้นได้อีกครับ
- ลองฟังแผ่นอื่นๆอีกอย่าง FourPlay, The best of Hydra และอีกหลายๆแผ่น จุดเด่นของไดรเวอร์ตัวนี้คือเสียงที่สมูทเนียนครับ
อย่างเพลงจีน The Greatest Basso ที่ผมไม่ค่อยชอบเพลงแรกเท่าไหร่ เพราะฟังกับหลายๆเครื่องแล้วดูแรงและเน้นเสียงเกินไป
แต่เมื่อเปิดตอนนี้ ได้ความคมชัดที่มากขึ้น ปราศจากอาการแรง น้ำเสียง ต่ำ ทุ้ม นุ่ม ลึก น่าฟังเป็นอย่างยิ่งครับ

อาทิตย์หน้าคงได้เทสต์เต็มรูปแบบสำหรับเรื่องของ HDD เป็นการปะทะกันระหว่าง
Caldigit Thunderbolt Station 2 + WD VelociRaptor 1TB ภาคจ่ายไฟเป็น CoolerMaster GX 750 Watt (12V + 5V)
 วัดกับ Lacie D2 Thunderbolt 2 External HDD + WD RE4 4TB ภาคจ่ายไฟของ Poem เป็นหม้อแปลงเทอรอยด์ 12V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ตุลาคม, 2015, 11:15:59 PM โดย GUNTAM »

• *
« ตอบกลับ #342 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2015, 06:56:42 PM »
ติดตามชมครับ :clap :clap

« ตอบกลับ #343 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2015, 05:57:58 PM »
ระบบของผมในปัจจุบันครับ
ใช้ Thunderbolt, Firewire, SATA, eSATA

เติมให้ครบอีกนิด ยังขาดระบบไฟที่ยังไม่ได้ใส่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน, 2015, 07:21:16 PM โดย GUNTAM »

• **
« ตอบกลับ #344 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2015, 09:27:35 PM »
ทำไมถึงเลือกใช้ cooler master gx เหรอครับ :drive1

« ตอบกลับ #345 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2015, 01:02:09 AM »
ทำไมถึงเลือกใช้ cooler master gx เหรอครับ :drive1

ตามผลทดสอบที่หาได้ ตัวนี้ที่ฟูลโหลดไฟสวิงพอสมควร จริงๆชอบ Enermax มากกว่าครับ เมื่อก่อนประกอบ PC ก็เลือกแต่ Enermax
แต่ ลูกนี้เพื่อนตัดสต๊อกเป็นสินค้าเดโม่มาให้ครับ ราคาถูกแสนถูก ก็ใช้ตัวนี้ไปก่อนครับ
มีตัว Coolermaster 420 Watt อยู่ แต่พอเปลี่ยนมาเป็น 750 Watt เสียงเข้มขึ้นอย่างชัดเจนครับ

• **
« ตอบกลับ #346 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2015, 06:29:42 AM »

ตามผลทดสอบที่หาได้ ตัวนี้ที่ฟูลโหลดไฟสวิงพอสมควร จริงๆชอบ Enermax มากกว่าครับ เมื่อก่อนประกอบ PC ก็เลือกแต่ Enermax
แต่ ลูกนี้เพื่อนตัดสต๊อกเป็นสินค้าเดโม่มาให้ครับ ราคาถูกแสนถูก ก็ใช้ตัวนี้ไปก่อนครับ
มีตัว Coolermaster 420 Watt อยู่ แต่พอเปลี่ยนมาเป็น 750 Watt เสียงเข้มขึ้นอย่างชัดเจนครับ

อ่อมันถูกนี่เอง Y]

ผมไม่รู้ว่า PSU มันจะผลกับเสียงเหมือนเปลี่ยนเป็นแบบหม้อแปลงไหมใน PC แต่ผมว่าจะลองตัวนี้ดู C nippon ทั้งบอร์ดเลย ผลทดสอบก็เยี้ยมมาก

http://www.bit-tech.net/hardware/psus/2014/06/20/550w-650w-psu-roundup/10

:drive1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤศจิกายน, 2015, 06:31:13 AM โดย wutnaja »

« ตอบกลับ #347 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2015, 12:00:55 PM »
CoolerMaster เมื่อก่อนผมประกอบ HTPC ส่งลูกค้าก้ใช้แต่เคสยี่ห้อนี้ครับ เพราะเป็นอลูมิเนียมทั้งตัว
สมัยนั้นประกอบ PC เครื่องละ 6-7 หมื่นก็ต้องเคสยี่ห้อนี้ล่ะครับ (ยุค Intel ใช้ไฮเปอร์เทรดดิ้งครั้งแรก)
แต่เทียบเสียงกับ AMD Socket939 cpu 3000+ เสียงจาก AMD ดีกว่าครับ (ทั้งสองบอร์ดต่อเข้า M-Audio Firewire Audiophile
ผ่านการ์ด PCI Firewire ใช้ชิปของ TI) ต่อมาผมได้ Mac mini Core solo (ปัจจุบันยังใช้งานได้อยู่)
มาเทียบเสียงกันอีกที คราวนี้ Mac เสียงดีกว่า PC ทั้งสองเครื่อง (แถมถูกกว่า) ผมเลยย้ายมาใช้ Mac จนปัจจุบันครับ
สมัยนั้น iTunes บน PC เสียงไม่ค่อยดี เลยใช้ Foobar2000 กับ ASIO.dll แต่เสียงก็ยังสู้ iTunes ที่เปิดบน Mac ไม่ได้ครับ

SuperFlower เมื่อหลายปีก่อนเคยใช้ครับ ให้ผลด้านภาพชัดเจน นอยซ์ต่ำ ได้สายไฟดีๆมาประกอบอีกเส้น ให้ภาพได้ดีมากๆ
จำได้ว่าเป็นยี่ห้อแรกๆที่ใช้ใบพัดลมขนาดใหญ่ จนต่อมาแบรนด์อื่นๆก็ทำออกมาสไตล์เดียวกัน
เป็นอีกยี่ห้อถ้าต้องเลือกซื้อของใหม่ ผมก็เลือกเป็นยีห่้อแรกๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤศจิกายน, 2015, 02:07:48 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #348 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2015, 12:56:20 PM »
วันอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ

ลำโพงรุ่นสั่งผลิตของ Poem ครับ ใช้เปิดทดสอบ แยกแยะความต่างเสียงได้ง่ายดายมากครับ

แต่งซิ่งให้ไดรฟ์ DVD เล็กน้อย ผมเตรียมมาทดสอบ 5 แบบ แบบนี้ดีสุดครับ

ทดสอบด้วยแผ่นยอดฮิต

ต่อครบตามแพลน

อันนี้ใช้ External HDD Firewire ของ Lacie (ถอดเหลือแต่ปริ๊นในภาพ) มาพ่วงกับไดรฟ์ DVD ครับ เทียบเสียงกับ G-Drive

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤศจิกายน, 2015, 01:06:49 PM โดย GUNTAM »

ออฟไลน์ surapong.d

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
« ตอบกลับ #349 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2015, 10:44:39 AM »
ว่าจะถามนานละ ไม้ที่ใช้ทำแท่นรอง เป็นไม้อะไรครับ
Simple is my Way

« ตอบกลับ #350 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2015, 12:21:58 PM »
ว่าจะถามนานละ ไม้ที่ใช้ทำแท่นรอง เป็นไม้อะไรครับ

ตอนนี้เป็นไม้แอชครับ เคยใช้ไม้ยางรองเสียงมันก็นุ่มเหมือนเนื้อไม้ครับ ระบบที่ใช้ตอนนี้ชอบไม้แอชครับ

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
« ตอบกลับ #351 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2015, 09:33:21 PM »

ตอนนี้เป็นไม้แอชครับ เคยใช้ไม้ยางรองเสียงมันก็นุ่มเหมือนเนื้อไม้ครับ ระบบที่ใช้ตอนนี้ชอบไม้แอชครับ

ขอบคุณครับ  แล้วเคยรองด้วยไม้วอลนัท กับ ไม้เมเบิ้ล ไหมครับ เสียงเป็นอย่างไรบ้าง

« ตอบกลับ #352 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2015, 09:47:25 AM »

ขอบคุณครับ  แล้วเคยรองด้วยไม้วอลนัท กับ ไม้เมเบิ้ล ไหมครับ เสียงเป็นอย่างไรบ้าง

ผมต้องจบงานที่ไม้แอชครับ เพราะสีเข้ากับชิ้นด้านบน ชั้นวางผมมีสองส่วนครับ ส่วนบนใช้ไม้แอชไม่ได้เพราะเสียงจะทึบครับ
แต่ไม้แอชเหมาะกับเป็นชิ้นล่างมากๆครับ ได้เสียงมีน้ำหนัก เข้ม แต่ไม่อึดอัด
ชั้นวางผมจึงมีเนื้อไม้สองชนิดผสมกันครับ

« ตอบกลับ #353 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2015, 10:21:18 AM »

ผมต้องจบงานที่ไม้แอชครับ เพราะสีเข้ากับชิ้นด้านบน ชั้นวางผมมีสองส่วนครับ ส่วนบนใช้ไม้แอชไม่ได้เพราะเสียงจะทึบครับ
แต่ไม้แอชเหมาะกับเป็นชิ้นล่างมากๆครับ ได้เสียงมีน้ำหนัก เข้ม แต่ไม่อึดอัด
ชั้นวางผมจึงมีเนื้อไม้สองชนิดผสมกันครับ

ไม่ทราบบอกได้ไหมครับว่า ชิ้นบนเป็นไม้อะไรครับ

« ตอบกลับ #354 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2015, 12:28:43 PM »

ไม่ทราบบอกได้ไหมครับว่า ชิ้นบนเป็นไม้อะไรครับ

ไม้สนครับ

« ตอบกลับ #355 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2015, 12:52:20 PM »
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #356 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2015, 05:13:33 PM »
มี CD รุ่นใหญ่ไว้เปิดเทียบกับ Mac

ออฟไลน์ Malako

• *
« ตอบกลับ #357 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2015, 12:34:36 PM »
ไดรเวอร์ของ MOTU สำหรับ OS X 10.11 ออกมาแล้วครับ แน่นอนว่าผมก็ต้องเทสต์ในทันทีครับ
- เมื่อก่อนใช้ OSX 10.11.1 + Motu Driver for 10.10 มีอาการเสียงกลางแรงบ้างกับบางเพลง แต่เมื่ออัพเป็น
OSX 10.11.2 + Motu Driver for 10.11 อาการที่ว่าก็หายไปหมดครับ เสียงเนียน คมชัด สะอาด ไม่มีความถี่ผิดปรกติให้พบอีกเลย
- ทดสอบฟังแผ่น Meatloaf ชุด Bat out of Hell II ได้ปลายเสียงและบรรยากาศออกมาอีกมาก และไทม์มิ่งที่ดีขึ้น
และสามารถเร่งวอลลุ่มขึ้นได้อีกโดยที่เสียงไม่มีอาการเค้นหรือตีกันนัวเนียแต่อย่างใด กลายเป็นแผ่นนี้ฟังมันส์ขึ้นได้อีกครับ
- ลองฟังแผ่นอื่นๆอีกอย่าง FourPlay, The best of Hydra และอีกหลายๆแผ่น จุดเด่นของไดรเวอร์ตัวนี้คือเสียงที่สมูทเนียนครับ
อย่างเพลงจีน The Greatest Basso ที่ผมไม่ค่อยชอบเพลงแรกเท่าไหร่ เพราะฟังกับหลายๆเครื่องแล้วดูแรงและเน้นเสียงเกินไป
แต่เมื่อเปิดตอนนี้ ได้ความคมชัดที่มากขึ้น ปราศจากอาการแรง น้ำเสียง ต่ำ ทุ้ม นุ่ม ลึก น่าฟังเป็นอย่างยิ่งครับ

อาทิตย์หน้าคงได้เทสต์เต็มรูปแบบสำหรับเรื่องของ HDD เป็นการปะทะกันระหว่าง
Caldigit Thunderbolt Station 2 + WD VelociRaptor 1TB ภาคจ่ายไฟเป็น CoolerMaster GX 750 Watt (12V + 5V)
 วัดกับ Lacie D2 Thunderbolt 2 External HDD + WD RE4 4TB ภาคจ่ายไฟของ Poem เป็นหม้อแปลงเทอรอยด์ 12V

เคยลอง  Audio Interface  ค่าย  RME  ไหมครับ

เสียงน่าจะถูกใจกว่า  MOTU  ซึ่งเด่นดีด้านอินพุต มากกว่า Play Back

http://www.rme-audio.de/en/products/fireface_ucx.php
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤศจิกายน, 2015, 12:38:11 PM โดย Malako »

« ตอบกลับ #358 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2015, 01:50:32 PM »

เคยลอง  Audio Interface  ค่าย  RME  ไหมครับ

เสียงน่าจะถูกใจกว่า  MOTU  ซึ่งเด่นดีด้านอินพุต มากกว่า Play Back

http://www.rme-audio.de/en/products/fireface_ucx.php

RME เสียงเหนือกว่า MOTU อยู่แล้วครับ แต่ราคาผมสู้ไม่ไหว มันเป็นไปตามคลาสของสินค้าครับ
ตอนนี้ผมใช้ MOTU 828 MKII สองตัวพ่วงกัน รวมราคาแล้วยังไม่พอถอย RME Fireface 800 ครับ

Apogee Ensemble ได้ฟังแล้วจากลูกค้าของ Poem ครับ ส่วน RME ได้ฟังแล้วที่ Impession Sound Studio
ผมชอบ RME ที่ให้เสียงได้ดุดันมากกว่าครับ แต่เรื่องความเปิด ความกว้าง ย่านสูงรายละเอียดได้พริ้วสุดๆยกให้ Apogee เลยครับ

« ตอบกลับ #359 เมื่อ: 02 ธันวาคม, 2015, 01:01:10 PM »
ได้เวลาก้าวข้ามไปพรมแดนใหม่ๆอีกครั้งครับ กับการริฟแผ่นแบบ 32bit float

ผมลองริปไฟล์มาเปรียบเทียบดูครับ ได้ความจุแบบในภาพ และเสียงที่ถูกใจที่สุดคือ 32bit float ครับ

แต่เดิมผมเลงว่าจะซื้อโปรแกรม Amarra แต่พอได้ฟัง Amarra Symphony ก็ทำใจลำบาก
เสียงที่เหนือกว่ามากและราคาก็ห่างไกลเหลือเกิน และติดปัญหาตรงที่ เล่นไฟล์ 32bit ไม่ได้

แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาใช้ HDD แบบ Thunderbolt ที่ให้เสียงได้กว้างกว่า ไดนามิคดีกว่า ทำให้ Audirvana+ แสดงพลังได้เต็มที่
และ Audirvana+ เล่นไฟล์ 32bit ได้ (จริงๆ iTunes ก็เล่นได้ หรือแค่กดสเปซบาร์ก็เล่นได้ แต่ Amarra ไม่ได้)
ตอนนี้ก็ตัดสินใจได้เลยครับว่าเล่น Audivana+ กับไฟล์ 32bit ได้เสียงที่เยี่ยมและน่าตื่นเต้นตลอดการฟัง
และประหยัดค่าซอฟท์แวร์ไปหลายพันครับ ได้เวลาริปแผ่นใหม่ทั้งหมดแล้ว