ผู้เขียน หัวข้อ: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Thunderbolt) ภาค2 ต่อจากปี 2008  (อ่าน 205021 ครั้ง)

ออฟไลน์ GUNTAM

Re: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Firewire) ภาค2 ต่อจากปี 2008
« ตอบกลับ #360 เมื่อ: 04 ธันวาคม, 2015, 05:55:49 PM »
32bit float (signed floating-point)
นอกจาก bit ที่เพิ่มขึ้น ยังเป็นการคำนวนทศนิยมได้มากขึ้นด้วยครับ (แต่เอาเป็นว่า รู้ลึกมากแล้วปวดหัวครับ)

ที่สำคัญคือ ผมได้ทดสอบดูแล้วว่าเสียงดีกว่า 24bit แบบชัดเจนครับ แม้จะเป็นการริปจากแผ่น 16bit
ที่หลายท่านอาจมองว่า มันไม่น่าจะทำอะไรได้อีก แต่แน่นอนว่า ผมมองในมุมของการฟังเพลง ไม่ใช่โจทย์คณิตศาสตร์
จึงทำการทดสอบครับ ความจุที่ได้ก็จากภาพด้านบน และแน่นอนว่าด้วยข้อมูลที่กลายเป็น 4 เท่าจากเดิม
มันไม่มีอะไรเหมือนเดิมอีกแล้วครับ

ออฟไลน์ surapong.d

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
Re: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Firewire) ภาค2 ต่อจากปี 2008
« ตอบกลับ #361 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2015, 04:47:42 AM »
เป็นไปแบบนั้นแล้วหรือนี่   การริบจากข้อมูลที่บันทึกมาแบบ 16 bits แล้วขยายเป็น 32 bits ด้วยกระบวนการ dither โดยใช้ software ข้อมูลที่ควรจะเป็นที่แทรกเข้าไปอีกจำนวน 16 bits ต่อหน่วยเวลา  ทำให้เสียงฟังแล้วรายละเอียดดีขึ้น เนียน ต่อเนื่องมากขึ้น แบบนั้นหรือ แบบนี้ มีโอกาสที่จะทำให้เสียงเพลงมันเพี้ยนไปจากต้นฉบับเดิมบ้างไหมหนอทั้ง timing/timbre และ เสียงจะบางลงอย่างที่เคยเจอหรือเปล่าครับ 
Simple is my Way

« ตอบกลับ #362 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2015, 02:40:19 PM »
เป็นไปแบบนั้นแล้วหรือนี่   การริบจากข้อมูลที่บันทึกมาแบบ 16 bits แล้วขยายเป็น 32 bits ด้วยกระบวนการ dither โดยใช้ software ข้อมูลที่ควรจะเป็นที่แทรกเข้าไปอีกจำนวน 16 bits ต่อหน่วยเวลา  ทำให้เสียงฟังแล้วรายละเอียดดีขึ้น เนียน ต่อเนื่องมากขึ้น แบบนั้นหรือ แบบนี้ มีโอกาสที่จะทำให้เสียงเพลงมันเพี้ยนไปจากต้นฉบับเดิมบ้างไหมหนอทั้ง timing/timbre และ เสียงจะบางลงอย่างที่เคยเจอหรือเปล่าครับ

- ไม่ต้องห่วงครับ ถ้าเสียงมันแย่ลง ผมจะหาทางอื่นที่ดีกว่า ไม่โพสให้เปลืองกระทู้เสียเวลาเข้ามาอ่านฟรีๆแน่นอนครับ
  ผมก็ทำแบบนี้มาตั้งแต่ 24 bit แล้วครับ เขียนไว้ตั้งแต่กระทู้แรกๆ
- ซอฟท์แวร์ที่ผมใช้ เป็นซอฟท์แวร์ที่ใช้ในสตูดิโอครับ ทำงานแบบ 64bit ไม่ต้องห่วงหรอกครับว่ามันจะเพี้ยนนู่นนี่นั่น
  เว้นแต่ว่าจะเซ็ทอัพไม่ถูกต้อง ซื้อได้ใน App Store ครับ หรือของค่ายอื่นๆอย่าง Cubase และมีอีกมากมายครับที่ทำได้
- ผมไม่ได้ใช้ซอฟท์แวร์อย่างเดียวครับ เรียกฮาร์ดแวร์ให้ทำงานด้วย (Motu 828MKII 2 เครื่อง) ถ้าแปลงด้วยตัว Macbook Pro Retina
  อย่างเดียว เสียงไม่น่าตื่นเต้นเท่าไหร่

ออฟไลน์ wutnaja

• **
« ตอบกลับ #363 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2015, 06:45:22 PM »

32bit float (signed floating-point)
นอกจาก bit ที่เพิ่มขึ้น ยังเป็นการคำนวนทศนิยมได้มากขึ้นด้วยครับ (แต่เอาเป็นว่า รู้ลึกมากแล้วปวดหัวครับ)

ที่สำคัญคือ ผมได้ทดสอบดูแล้วว่าเสียงดีกว่า 24bit แบบชัดเจนครับ แม้จะเป็นการริปจากแผ่น 16bit
ที่หลายท่านอาจมองว่า มันไม่น่าจะทำอะไรได้อีก แต่แน่นอนว่า ผมมองในมุมของการฟังเพลง ไม่ใช่โจทย์คณิตศาสตร์
จึงทำการทดสอบครับ ความจุที่ได้ก็จากภาพด้านบน และแน่นอนว่าด้วยข้อมูลที่กลายเป็น 4 เท่าจากเดิม
มันไม่มีอะไรเหมือนเดิมอีกแล้วครับ

like like

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
« ตอบกลับ #364 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2015, 08:33:41 PM »

- ไม่ต้องห่วงครับ ถ้าเสียงมันแย่ลง ผมจะหาทางอื่นที่ดีกว่า ไม่โพสให้เปลืองกระทู้เสียเวลาเข้ามาอ่านฟรีๆแน่นอนครับ
  ผมก็ทำแบบนี้มาตั้งแต่ 24 bit แล้วครับ เขียนไว้ตั้งแต่กระทู้แรกๆ
- ซอฟท์แวร์ที่ผมใช้ เป็นซอฟท์แวร์ที่ใช้ในสตูดิโอครับ ทำงานแบบ 64bit ไม่ต้องห่วงหรอกครับว่ามันจะเพี้ยนนู่นนี่นั่น
  เว้นแต่ว่าจะเซ็ทอัพไม่ถูกต้อง ซื้อได้ใน App Store ครับ หรือของค่ายอื่นๆอย่าง Cubase และมีอีกมากมายครับที่ทำได้
- ผมไม่ได้ใช้ซอฟท์แวร์อย่างเดียวครับ เรียกฮาร์ดแวร์ให้ทำงานด้วย (Motu 828MKII 2 เครื่อง) ถ้าแปลงด้วยตัว Macbook Pro Retina
  อย่างเดียว เสียงไม่น่าตื่นเต้นเท่าไหร่

มีโอกาสจะขอสัมผัสครับ

« ตอบกลับ #365 เมื่อ: 07 ธันวาคม, 2015, 01:00:18 PM »
ทดสอบขั้นสุดท้ายว่า ไฟล์ 32bit จะให้คุณภาพได้ขนาดไหน เมื่อไม่มีตัวช่วยอะไรเลย
ผมจึงฟังโดยไม่ผ่านโปรแกรมใดๆ และไม่มี DAC ฟังโดยตรงจาก Macbook Pro Retina ต่อกับหูฟัง AKG K619 และ Sol Republic Track HD ฟังโดยการกด scacebar เป็นการ Preview ไฟล์ โดยไม่เรียก iTunes หรือ Audirvana ครับ

เพลงความยาว 5 นาที ใช้ความจุประมาณ 200MB ใหญ่ขึ้นกว่าต้นแบับมากครับ

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #366 เมื่อ: 08 ธันวาคม, 2015, 07:09:51 AM »
อยากลองริพบ้าง ใช้โปรแกรมอะไรครับ

Mac Mini 2012 Core I7

สเปคเดิมๆ ทั้งหมด

« ตอบกลับ #367 เมื่อ: 08 ธันวาคม, 2015, 03:37:11 PM »
อยากลองริพบ้าง ใช้โปรแกรมอะไรครับ

Mac Mini 2012 Core I7

สเปคเดิมๆ ทั้งหมด

จริงๆโปรแกรมสำหรับห้องตัดต่อ แปลงได้หมดครับ ที่น่าสนใจอย่างเช่นของ Cubase หรือจะโปรแกรมของ Sony
เพราะห้องอัดขยับมาทำเพลงผ่าน 32bit แล้วครับ (โปรแกรมบางตัวกำลังขยับเป็น 64bit) เพราะคำนวนทศนิยมได้ครับ
ไม่ได้ต่างจาก 24bit แค่จำนวน bit ที่มากกว่า เพราะมันเป็น 32bit float ครับ

ส่วนโปรแกรมที่ผมใช้ซื้อจาก App Store แต่ขอซุ่มไว้ก่อนครับ เพราะวิธีทำจะวุ่นวายกว่าโปรแกรมทั่วไปครับ

• *
« ตอบกลับ #368 เมื่อ: 10 ธันวาคม, 2015, 06:48:19 AM »
ผมหมายถึง ตอนริพจากแผ่นซีดีนะครับ

คือที่ผมลองเล่นบ้างตอนนี้คือใช้โน๊ตบุ๊ค Windows 10  มี DVD-RW ในตัว
ริพแผ่น CD ด้วย J River Media Player ออกมาเป็น Wave File ธรรมดา

ได้แรงใจจากการอ่าน ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่า 
เลยไปออดอ้อนนายทุนซื้อ Mac Mini มาฟังบ้างครับ
เอาเป็นว่า ฟังทั้ง Mac  และ PC

ผมเล่นตัดต่อวีดีโอ และ ตัดต่อเสียงด้วย โดยใช้ PC
โปรแกรม DAW  ทั้งหลายที่นิยมในเมืองไทยก็พอเล่นได้แบบเบสิก
ส่วนใหญ่จะบันทึกเสียงเพื่อน แล้วนำมามิกซ์กับมีดี้ไฟล์ ทำแผ่นอัลบั้มซีดีแจกเพื่อนๆ ครับ

โปรแกรมที่ใช้งานประจำคือ  WaveLab 6.1  ใช้ทั้งริพ เรคอร์ด คอนเวิร์ทไฟล์ ใช้งานเสถียรมาก

ปัจจุบันใช้  Mac mini  ฟังเพลงซึ่งส่วนใหญ่เป็น  DSD File  เล่นผ่าน DSD Dac อีกที
ผมว่า มันให้ความรู้สึกที่แตกต่างกับ hiresolution File ทั้งหลาย ครับ

เสียดายจังที่ Mac Mini  ไม่มี DVD RW จะซื้อ External ก็ยังเสียดายสะตัง ครับ

« ตอบกลับ #369 เมื่อ: 10 ธันวาคม, 2015, 08:13:05 PM »
ผมหมายถึง ตอนริพจากแผ่นซีดีนะครับ

คือที่ผมลองเล่นบ้างตอนนี้คือใช้โน๊ตบุ๊ค Windows 10  มี DVD-RW ในตัว
ริพแผ่น CD ด้วย J River Media Player ออกมาเป็น Wave File ธรรมดา

ได้แรงใจจากการอ่าน ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่า 
เลยไปออดอ้อนนายทุนซื้อ Mac Mini มาฟังบ้างครับ
เอาเป็นว่า ฟังทั้ง Mac  และ PC

ผมเล่นตัดต่อวีดีโอ และ ตัดต่อเสียงด้วย โดยใช้ PC
โปรแกรม DAW  ทั้งหลายที่นิยมในเมืองไทยก็พอเล่นได้แบบเบสิก
ส่วนใหญ่จะบันทึกเสียงเพื่อน แล้วนำมามิกซ์กับมีดี้ไฟล์ ทำแผ่นอัลบั้มซีดีแจกเพื่อนๆ ครับ

โปรแกรมที่ใช้งานประจำคือ  WaveLab 6.1  ใช้ทั้งริพ เรคอร์ด คอนเวิร์ทไฟล์ ใช้งานเสถียรมาก

ปัจจุบันใช้  Mac mini  ฟังเพลงซึ่งส่วนใหญ่เป็น  DSD File  เล่นผ่าน DSD Dac อีกที
ผมว่า มันให้ความรู้สึกที่แตกต่างกับ hiresolution File ทั้งหลาย ครับ

เสียดายจังที่ Mac Mini  ไม่มี DVD RW จะซื้อ External ก็ยังเสียดายสะตัง ครับ

Wave lab ใช้ริปเพลงได้เยี่ยมครับ แต่ผมหาซื้อของแท้ได้ลำบาก และแพงกว่า Logic Pro X ผมเลยย้ายมา Logic ที่ริปได้วุ่นวายหน่อย
เสียงก็คนและแบบกับ Wavelab ครับ Logic เสียงจะเดินหน้ามาหน่อย แต่เพื่อนผมบางคนบอกว่าเสียงมันชัดไป ไม่เป็นธ่รรมชาติเหมือน Wavelab
(แต่ผมใช้ฟังกับแอมป์หลอด 3 Watt มันเข้ากันดี)

ผมริปเป็น aiff เพราะเป็น Big Endian ครับ เป็นแบบที่ Mac เลือกใช้
ส่วน wave เรียงแบบ Little Endian

ไดรฟ์ DVD ผมใช้ External HDD ที่มีทั้ง Firewire 400 และ 800 (ถ้าเป็นกล่องที่มีแต่ Firewire 800 จะสั่งการไดรฟ์ไม่ได้ครับ)
มาถอด HDD ออกและต่อสาย SATA เข้า BD-Drive ครับ
ภาคจ่ายไฟผมใช้จาก PSU Coolermaster 750 Watt แยกจ่ายให้ External HDD และตัวไดรฟ์ BD ครับ
ต่อแบบในภาพครับ

« ตอบกลับ #370 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2015, 08:20:25 AM »
ได้สาย COAX มาใหม่สำหรับต่อเป็นสาย clock ครับ
Viard Audio Premium HD Digital (Coaxial) Cable
เป็นยี่ห้อที่ ผมไม่รู้จักมาก่อน แต่ได้คำแนะนำจากร้าน Jetlive Audio ว่าให้ความถี่ได้ครบช่วง เนื้อเสียงเนียน
ถ้าสไตล์เสียงแบบนี้ก็ดูจะเหมาะมาทำเป็นสาย clock ครับ เพราะระบบผมไม่ต้องการสายที่เน้นเสียง
เพราะ Firewire และ Thunderbolt เป็นระบบที่ให้ความคมชัดและแม่นยำสูงสำหรับงานมืออาชีพอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #371 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2015, 04:24:29 PM »
สรุปการเชื่อมต่อที่ใช้ในตอนนี้ครับ

- เชื่อมต่อระหว่าง Mac กับ Audio Interface ด้วยพอร์ท Firewire (ใช้สาย Firewire800 to 400)
- เชื่อมต่อระหว่าง Mac กับ HDD ด้วย Thunderbolt และ eSATA (ใช้สาย Thunderbolt และ eSATA)
- ไม่มีการเชื่อมต่อ USB
- มี Clock แยกสำหรับ Audio Interface (ใช้สาย Firewire400 และ COAX)
- ไฟล์เป็น .aif
- ไฟล์ที่ใช้ฟังเป็น 32bit float/88.2
- HDD เลือกใช้ระดับ Enterprise (WD RE, WD VelociRaptor)
- มีอุปกรณ์ลดแรงสั่งสะเทือน HDD

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธันวาคม, 2015, 12:24:22 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #372 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2015, 12:22:07 PM »
จับ MOTU (Mark of the Unicorn) รุ่น 828 MKII สองตัว ใส่กล่อง 2U ครับ
ตัวบนทำหน้าที่ DAC ตัวล่างทำหน้าที่ CLOCK พ่วงสองเครื่องหากันด้วยสาย Firewire400 และสาย
Viard Audio Premium HD Digital (Coaxial) Cable ครับ

ดูสภาพเรียบร้อยขึ้นเยอะเลย

« ตอบกลับ #373 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2015, 12:26:52 PM »
ครั้งนี้ได้ทดสอบ RAID 0 แบบ Hardware บน HDD Caldigit VR MINI ครับ

ออฟไลน์ หมีหมอเหม็ด

• ศรัทธา หรือเหตุผล
  • หยุดเล่นหลอดชั่วคราวคร้าบ
« ตอบกลับ #374 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2015, 03:23:21 PM »
ผมไม่ได้เข้าบอร์ดนี้ปีนึง ยัง rip แผ่นไม่หมดเลย
ดีที่กลับมาอ่าน ต้อง rip ใหม่อีกแล้ว

ผมคงไม่ตามไป thunderbolt harddisk ครับ
ผมหยุดที่ WD my book studio ตัวเดิม
แต่จะลองใช้ WD RE4 หรือ Velocirapter ตามนะครับ

ส่วน ripper ผมจะใช้ X Lossless Decoder ของฟรี
จะโอเคมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธันวาคม, 2015, 05:38:06 PM โดย GUNTAM »
นพ.พีระวงษ์ วีรารักษ์
ภาควิชาเวชศาสตร์ป้องกันและสังคม
รพ.ศิริราช เขตบางกอกน้อย
กทม. 10700

« ตอบกลับ #375 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2015, 05:39:14 PM »
ผมไม่ได้เข้าบอร์ดนี้ปีนึง ยัง rip แผ่นไม่หมดเลย
ดีที่กลับมาอ่าน ต้อง rip ใหม่อีกแล้ว

ผมคงไม่ตามไป thunderbolt harddisk ครับ
ผมหยุดที่ WD my book studio ตัวเดิม
แต่จะลองใช้ WD RE4 หรือ Velocirapter ตามนะครับ

ส่วน ripper ผมจะใช้ X Lossless Decoder ของฟรี
จะโอเคมั้ยครับ

ขอโทษทีครับ จะกดอ้างถึง ดันไปกดแก้ไขซะงั้น

Velociraptor ... ใจเย็นครับ มันแพง ผมซื้อมาแล้วแต่ก็ไม่อยากแนะนำเท่าไหร่ครับ 1TB จ่ายหมื่น ทอนหลักร้อย
และผมพบอะไรที่เร้าใจกว่าครับ คือการทำ RAID 0 ครับ

เป็นการเจอโดยบังเอิญครับ คือผมได้กล่อง Caldigit VR mini มาครับ ใส่ HDD Toshiba มาสองลูก เลยลองทำ RAID 0 ดู
เพราะตัว Caldigit สั่งการจากตัวกล่องได้เลย ผลคือเสียงมันเข้มมากครับ แต่ย่านสูงยังขาดไปนิด (ทำให้ผมอยากลอง Toshiba ในรุ่น Enterprise)
เลยเปลี่ยนเอา WD Scorpio Black 750GB ใส่แทนไปสองลูก ทำ RAID 0
ผลคือ น้ำเสียงแซง Velociraptor แบบชัดเจนครับ เรียกว่า 10000rpm VS 7200rpm x 2 สรุปว่า รอบต่ำกว่าแต่มาสองตัวแซงไปได้ครับ

แต่ถ้าทำ RAID 0 แบบ software จะดีขึ้นไม่มากเท่าไหร่ครับ(ลองกับ Promise) ต้องเป็น Hardware RAID
***Caldigit ตัวที่ผมได้มา ผมก็เพิ่งได้พบความพิเศษของมันครับ (Caldigit เป็น HDD Enclosure ที่พบได้ตามห้องส่งครับ)
Caldigit VR mini สามารถทำงานได้โดยไม่ต้องมีไฟเลี้ยง เมื่อใช้สาย Firewire 800 ครับ(ในคู่มือระบุไว้ชัดเจน) ทั้งๆที่ใส่ HDD ถึงสองลูก
แถมผมใส่ WD Scorpio Black 7200rpm ที่กินไฟกว่า HDD แบบ 5400rpm สมแล้วที่เป็นแบรนด์ที่ห้องส่งเลือกใช้

X Lossless Decoder ผมไม่เคยใช้ครับ แต่เห็นคะแนนให้ 5 ดาวกันเลย ก็น่าจะดีนะครับ
ปัจจุบันผมริปด้วย Logic Pro X ครับ (แต่การริปด้วย App ตัวนี้ มีเงื่อนไขมากมายครับ
ที่จะให้เสียงออกมาได้ดี และต้องเรียก Hardware ด้วย รวมถึงใช้เวลานานมากในการริปต่อแผ่น เพื่อให้ออกมาได้ 32/88.2 ครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธันวาคม, 2015, 05:53:28 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #376 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2015, 06:07:44 PM »
บรรยากาศตอนทดสอบที่ Poem Audio

MOTU 828 MKII ของผมที่จับใส่ Rack 2U และพ่วงกันด้วยสาย COAX ของ Viard Audio Premium HD Digital Cable
และใช้สาย Firewire ของ Ortofon ต่อแบบย้อนลูกศร ให้เสียงได้โดนใจผมมาก เพราะมีเนื้อเสียงเข้ม ได้โทนอุ่นหนา และฟังเป็นอนาล๊อกมากๆ
แต่ที่ Poem ไม่มีใครชอบเสียงแบบนี้เลยครับ 55

ผลการทดสอบ RAID 0 ของผม ทำให้เกิดความวุ่นวายสับสนที่ Poem Audio ซะแล้วครับ 55
เพราะต้องตัดสินใจว่าจะมาใช้ RAID ไปเลยดีมั้ย เพราะผมเองจะเทสต์แล้ว เงียบไว้ก็ใช่ที่
เพราะผมไม่ได้มีส่วนได้เสียหรือกำไรจากการทดสอบต่างๆอยู่แล้วครับ (มีแต่เข้าเนื้อ)

HDD Lacie ราคาก็ดูลดลงมาพอสมควรจากแต่เดิมที่ขายแต่ใน iStudio ก็มาขายในร้าน PC ทั่วๆไป
ทำให้ Lacie 2BIG Thunderbolt 2 ดูน่าเล่นขึ้นมา และทำ RAID 0 แบบ Hardware ได้ (ราคาถูกกว่า WD MyBook Pro ที่ความจุเท่ากันเสียอีก)

ส่วนผม ขอ Caldigit ไปเลยละกันครับ น้ำเสียงช่างติดหูดีแท้ มีลูกเล็กๆอย่าง Caldigit VR MINI ใช้อยู่ตอนนี้ก็มีความสุขมากมายครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธันวาคม, 2015, 03:48:51 PM โดย GUNTAM »

ต ต่างกันเยอะอยู่ครับ
« ตอบกลับ #377 เมื่อ: 30 ธันวาคม, 2015, 07:19:25 PM »
คุณ GUNTAM ปลั๊กไฟ Macsafe 45w ของ MacAir ไฟออก 14.5V 
แต่ของตัว 85w ไฟออก 18.5V
ภาควิชาเวชศาสตร์ป้องกันและสังคม
กทม. 10700

« ตอบกลับ #378 เมื่อ: 30 ธันวาคม, 2015, 07:27:04 PM »
เมื่อครู่มือไปโดน โพสต์เร็วไปครับ
ไฟต่างกัน 4V จาก 14.5v นี่เยอะครับ
ขึ้นมาเกือบหนึ่งในสาม
ใจไม่กล้าพอครับ
งานอยู่ในเครื่องเยอะแยะ ถ้าเครื่อง MacAir งอแงนี่เสร็จกันครับ

แต่ผมคิดว่าคุณ GUNTAM คงวัดไฟซ้ำแล้ว ลองจริงก็ทำไปแล้ว
เด๋วผมต้อง SEARCH ดูว่าไส้ในของ MacAir มันดรอปไฟก่อนเข้าแบตยังไง
คลับคล้ายว่าแบต 6.5v
กทม. 10700

« ตอบกลับ #379 เมื่อ: 30 ธันวาคม, 2015, 10:29:57 PM »
เมื่อครู่มือไปโดน โพสต์เร็วไปครับ
ไฟต่างกัน 4V จาก 14.5v นี่เยอะครับ
ขึ้นมาเกือบหนึ่งในสาม
ใจไม่กล้าพอครับ
งานอยู่ในเครื่องเยอะแยะ ถ้าเครื่อง MacAir งอแงนี่เสร็จกันครับ

แต่ผมคิดว่าคุณ GUNTAM คงวัดไฟซ้ำแล้ว ลองจริงก็ทำไปแล้ว
เด๋วผมต้อง SEARCH ดูว่าไส้ในของ MacAir มันดรอปไฟก่อนเข้าแบตยังไง
คลับคล้ายว่าแบต 6.5v

ที่ Poem Audio ใช้ Macbook Air 13" 2011 (เป็นเครื่องผมเองก่อนมาใช้ Macbook Pro Retina ครับ)
ใช้ Adapter 85 วัตต์ ของ Macbook Pro ครับ ความเข้มเสียงห่างจาก Adapter เดิมๆของ Macbook Air มาก
ใช้มายังไม่เจอปัญหาครับ (2 ปี) เพื่อนที่ทำงาน iStudio ก็บอกมาว่าเสียบสลับกันได้ไม่มีปัญหาครับ
ตัววัตต์สูงก็จะชาร์จไฟเร็วกว่า (ความทนของแบตเตอรี่จะเปลี่ยนแปลงเมื่อชาร์จเร็ว vs ชาร์จช้า หรือไม่ผมไมไ่ด้ทดสอบครับ)

« ตอบกลับ #380 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2015, 06:53:15 PM »
เครครับ
สองปี ผ่านละครับ อายุแบตช่างมันครับ ;)
กทม. 10700

« ตอบกลับ #381 เมื่อ: 10 มกราคม, 2016, 02:04:45 PM »
คู่หุ Caldigit ครับ
ตัวที่วางตั้งคือ Caldigit Thunderbolt Station 2 หลักๆผมใช้เป็นตัวแปลง eSATA ให้เป็น Thunderbolt
และอีกตัวที่มีหน้าจอสีส้มคือ Caldigit VR mini ใส่ HDD WD Scorpio Black 750GB 7200rpm ไว้ 2 ลูก และทำ RAID 0 จากฮาร์ดแวร์
ของตัว Caldigit VR mini

จะเห็นว่า Caldigit VR mini สามารถเชื่อมต่อได้ทั้ง USB, Firewire 400, Firewire 800 และ eSATA แน่นอนว่า HDD ระดับนี้
ไมได้มีไว้ต่อ USB ครับ เพื่อประสิทธิภาพสูงสุด ผมเลือกใช้ eSATA ต่อเข้ากับ Caldigit Thunderbolt Station 2 เพื่อต่อเข้ากับ
 Macbook Pro ผ่านทาง Thunderbolt

ครบชุดก็เป็นแบบนี้ครับ มี Macbook Pro Retina Display ต่อกับ MOTU 828 MKII สองเครื่องทางพอร์ท Firewire (Thunderbolt) และต่อกับ Caldigit Thunderbolt Station 2 ผ่านสาย Thunderbolt และ Caldigit VR mini ต่อเป็น eSATA เข้ากับ Caldigit Thunderbolt Station 2

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม, 2016, 02:10:20 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #382 เมื่อ: 10 มกราคม, 2016, 02:21:03 PM »
คงต้องหาโอกาสไปลองฟังละครับ
poem ไม่ไกลจากที่ทำงาน
แต่...ต้องโดดงาน อิ อิ อิ
กทม. 10700

« ตอบกลับ #383 เมื่อ: 10 มกราคม, 2016, 03:40:50 PM »
คงต้องหาโอกาสไปลองฟังละครับ
poem ไม่ไกลจากที่ทำงาน
แต่...ต้องโดดงาน อิ อิ อิ

ขอบคุณครับที่ติดตาม เมื่อวานวันเด็ก ลูกค้าก็พาลูกๆไปเที่ยว เลยมีเวลาเทสต์เต็มๆครับ
รวมถึงลง OSX ให้ลูกค้าอีก 3 เครื่อง เพราะมีเครื่องนึงที่ใช้กับ M2Tech พอลง OSX 10.11 แล้วใช้งานไม่ได้ เพราะไดรเวอร์ยังไม่รองรับ
เลยด้องฟอร์แมทลงเป็น OSX 10.10 ครับ ใช้วิธีลงผ่านเน็ทด ก็สะดวกสะบายไม่น้อยเลยครับกับการซัพพอร์ทของทาง Apple

เมื่อวานก็เต็มกันขนาดนี้ล่ะครับ

ส่วนผมเองก็ต้องทดสอบกับแผ่นยากๆอย่าง Ironmeiden ครับ

สรุปจับแมทสายสัญญาณครับ

สาย Thunderbolt : Apple Thunderbolt Cable (2.0 ม.)  ถึงจะไม่ใช่ออดิโอเกรด แต่ด้วยเทคโนโลยีที่ล้ำหน้า
ก็สามารถให้น้ำเสียงได้เหนือชั้นครับ (ต่อจาก Macbook Pro เข้ากับ Caldigit Thunderbolt Station 2)

สาย Firewire : Furutech Firebird 96 1.2m ให้ความคมชัดและเนื้อเสียงดีครับ
(ต่อจาก Macbook Pro เข้ากับ MOTU 828 MKII)

สาย Firewire : Ortofon ให้ความเป็นธรรมชาติ
(ต่อพ่วงระหว่าง MOTU 828 MKII สองเครื่อง ทางช่อง Firewire 400)

สาย Clock : Viard Audio Premium HD Digital (Coaxial) Cable ให้เนื้อเสียงและความเป็นธรรมชาติ
(ต่อพ่วงระหว่าง MOTU 828 MKII สองเครื่อง ทางช่อง Word Clock)

สาย eSATA : ซื้อจากร้าน Vbeetech มีเนื้อเสียง ไม่บางเหมือนสายที่ผมซื้อมาลองหลายๆเส้น
(ต่อพ่วงระหว่าง Caldigit VR mini กับ Caldigit Thunderbolt Station 2 ทางช่อง eSATA)

สายสัญญาณอนาล๊อก : .van-damme Pro Grade Classic XKE
ใช้เป็นหัว TRS ต่อจากหลัง MOTU และอีกฝั่งเป็น RCA โดยผมให้สัญญาณ - มาลงกราวน์ครับ เข้าแอมป์หลอด

สรุปจับแมทสาย AC ครับ

black rhodium Fusion : ใช้กับ Macbook Pro Retina Display 13" ครับ
แต่เดิมผมใช้สายของ Poem โดยลืมไปว่า เป็นสายที่จับแมทกับ Mac mini และ Macbook Air ที่พละกำลังน้อยกว่า Macbook Pro ครับ
พอใช้สาย Poem ต่อกับ Macbook Pro เสียงเลยเดินหน้าเล็กน้อย ผมจึงเปลี่ยนเป็น black rhodium Fusion ที่เสียงเปิดกว่า

สาย AC ของ Poem : ไม่มีชื่อรุ่นครับ และไม่มีขายแล้ว ให้เนื้อเสียงได้ดี ผมมี 3 เส้น และเหมาะกับอุปกรณ์ 3 ชิ้น คือ MOTU 828 MKII สองเครื่อง
และ PowerSupply ที่จ่ายไฟให้ HDD Caldigit VR mini และ Caldigit Thunderbolt Station 2 ครับ

สายทั้งหมดที่ผมใช้ ส่วนใหญ่จะราคาปานกลางครับ เพราะด้วยเทคโนโลยี Firewire กับ Thunderbolt มันสามารถแสดงศักยภาพความคมชัด
ในระดับมืออาชีพออกมาได้สบายครับ แต่อย่างสายระดับสูงขึ้นมาเช่น Esoteric เมื่อใส่กับระบบแล้ว ก็ยังแสดงประสิทธิภาพได้มายิ่งขึ้นไปอีกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม, 2016, 10:52:57 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #384 เมื่อ: 11 มกราคม, 2016, 07:07:20 PM »
ผมยังไม่ว่างริปแผ่นซีดีใหม่เลยครับ
สองปีก่อน ขายเครื่องเล่นซีดีถูกแบบขายทิ้งเลย
หลังจากตัดสินใจว่าการเล่นแผ่นซีดีก็คือการตามเทคโนโลยีดิจิตัล
ในเมื่อดิจิตัลมันมาถึงตรงนี้ ก็ต้องทิ้งอันนั้น (Accuphase DP70V)
ขายเครื่องเสร็จ มีคนโทรมาขอซื้อเหมาแผ่นซีดี
เร็วมาก

ระบบที่คุณ GUNTAM เซ็ทขึ้นตอนนี้
ผมคิดว่ามุ่งเน้นและเค้นความเป็นที่สุด
แต่ต้องคงความไพเราะและความดป็นดนตรีด้วย
เนื่องด้วยเป็นโชว์รูม

ผมก็คงอ่านไปศึกษาไป
คิดว่าอยากให้ทั้งระบบเล็กที่สุดและง่ายที่สุด
ตามอ่านถึงตรงนี้ ผมสรุปเองนะครับว่า

เดิมทีผมคิดว่าจะเล่นเพลงผ่าน MacAir
แอมพ์ขยายด้วย Amp หลอด ออกลำโพง
คงแทบไม่ได้ประโยชน์จากการเซ็ทระบบใหม่จากที่ตามอ่านมา

คิดใหม่แบบที่ให้ได้ประโยชน์จากการปรับระบบ
เล็กที่สุด เรียบง่ายที่สุด น่าจะเป็น
มี firewire interface ตัวนึงเป็นตัวปล่อยสัญญาณ analog ให้ valve amp
เล่นเพลงโดยใช้ Macbook, storage แบบ RAID 0 ต่อกับระบบด้วย Firewire
แบบนี้น่าจะเป็นระบบที่ง่ายที่สุดแต่ได้ประโยชน์ของการเซ็ทระบบ Mac

มีคำแนะนำ ให้ระบบง่ายกว่านี้ไหมครับ
กทม. 10700

« ตอบกลับ #385 เมื่อ: 11 มกราคม, 2016, 11:21:41 PM »
ผมยังไม่ว่างริปแผ่นซีดีใหม่เลยครับ
สองปีก่อน ขายเครื่องเล่นซีดีถูกแบบขายทิ้งเลย
หลังจากตัดสินใจว่าการเล่นแผ่นซีดีก็คือการตามเทคโนโลยีดิจิตัล
ในเมื่อดิจิตัลมันมาถึงตรงนี้ ก็ต้องทิ้งอันนั้น (Accuphase DP70V)
ขายเครื่องเสร็จ มีคนโทรมาขอซื้อเหมาแผ่นซีดี
เร็วมาก

ระบบที่คุณ GUNTAM เซ็ทขึ้นตอนนี้
ผมคิดว่ามุ่งเน้นและเค้นความเป็นที่สุด
แต่ต้องคงความไพเราะและความดป็นดนตรีด้วย
เนื่องด้วยเป็นโชว์รูม

ผมก็คงอ่านไปศึกษาไป
คิดว่าอยากให้ทั้งระบบเล็กที่สุดและง่ายที่สุด
ตามอ่านถึงตรงนี้ ผมสรุปเองนะครับว่า

เดิมทีผมคิดว่าจะเล่นเพลงผ่าน MacAir
แอมพ์ขยายด้วย Amp หลอด ออกลำโพง
คงแทบไม่ได้ประโยชน์จากการเซ็ทระบบใหม่จากที่ตามอ่านมา

คิดใหม่แบบที่ให้ได้ประโยชน์จากการปรับระบบ
เล็กที่สุด เรียบง่ายที่สุด น่าจะเป็น
มี firewire interface ตัวนึงเป็นตัวปล่อยสัญญาณ analog ให้ valve amp
เล่นเพลงโดยใช้ Macbook, storage แบบ RAID 0 ต่อกับระบบด้วย Firewire
แบบนี้น่าจะเป็นระบบที่ง่ายที่สุดแต่ได้ประโยชน์ของการเซ็ทระบบ Mac

มีคำแนะนำ ให้ระบบง่ายกว่านี้ไหมครับ

ขอตอบแบบยาวๆเลยครับ

ผมมักจะถ่ายภาพที่ Poem เพราะห้องเป็นระเบียบครับ ปรกติผมทดสอบที่บ้าน และเมื่อเจออะไรแปลกใหม่ จึงทดสอบอีกครั้งที่ Poem ครับ
เพราะผมก็ใช้แค่แอมป์หลอด 3 วัตต์ (ให้ช่างหนุ่มจาก VCL ออกแบบให้ ส่วนผมออกแบบตัวถัง) ผมจึงยกไปทดสอบที่ Poem
เพราะแอมป์ชุดใหญ่ ลำโพงใหญ่ ฟังออกง่ายครับ และบางครั้งทดสอบยาวนานถึง 14 ชั่วโมง เพราะมีการสลับอุปกรณ์หลายรูปแบบครับ (ผมเลือกไปวันที่ไม่มีลูกค้า เช่นวันเด็กที่ผ่านมา) ทาง Poem เลยได้ผลทดสอบของผมไปด้วยครับ (ผมไม่ได้เป็นพนักงานร้าน Poem ครับ) ตอนนี้ทาง Poem เลยต่อ Clock แยก (ใช้ TC Electronic 2 เครื่อง) เพราะเห็นผลเรื่องน้ำเสียงมากครับ

จริงๆภาคดิจิตอลสรุปง่ายๆแค่ 3 ชิ้นครับ และไม่จำเป็นต้องใช้ Firewire เลยก็ได้ ตอนนี้ Audio Interface ที่เป็น Thunderbolt วางจำหน่ายแบบชัดเจนแล้วครับ อย่าง Focusrite, MOTU, Apogee ที่ร้าน Kimleng กับ ProPlugin มีจำหน่ายแล้วครับ หรือเป็น USB3 ก็มี RME ผลิตออกมาแล้วครับ ทันสมัยรวดเร็วสมเป็นระดับสตูดิโอ

หลักๆมี Mac หนึ่งเครื่อง Audio Interface หนึ่งตัว และ HDD 1 ลูกครับ ส่วน RAID 0 อย่าเพิ่งสนใจก็ได้ครับ อันนี้อยากให้ลองฟังก่อนครับ
ลดลงกว่านี้ก็เหลือแค่ Mac กับ Audio Interface ครับ และเก็บเพลงใน Mac (ผมว่าไม่พอแน่นอนครับ)

เคล็ดลับที่ไม่ลับ คือต้นทางครับ ต้นทางที่ว่าคือไฟล์เสียงที่อยู่ใน HDD นี่ล่ะครับ ผมทดสอบโดยทำให้ทุกอย่างธรรมดาที่สุด คือไฟล์ที่เป็น 32bit ก๊อปปี้ลง HDD USB (เกรดธรรมดา) ฟังผ่าน Macbook Air โดยไม่มี DAC ต่อหูฟังตรงๆ (AKG ราคาสามพันบาท) และให้เพื่อนฟังครับ
ผลลัพท์คือเพื่อนผมบอกว่าเสียงดีมาก สะอาด คมชัดแบบที่ไม่เคยฟังมาก่อนครับ (และค้นพบข้อมูลใหม่ๆในการเซ็ทอัพตอนแปลงไฟล์เพิ่มอีก และมันขัดแย้งกับข้อมูลในมุมมองแบบเครื่องเสียงบ้านแบบกลับขั้วเลยครับ งานนี้ไม่ลองผมไม่รู้จริงๆ)

« ตอบกลับ #386 เมื่อ: 13 มกราคม, 2016, 06:36:31 AM »
งั้นตอนนี้ ผมเริ่มริปไฟล์เป็น 32bit เก็บเข้า firewire harddisk ไปเรื่อยๆ
วันหลังซื้อ RAID Harddisk emclosure ค่อยเอาไฟล์ที่ริปไว้แล้วย้ายมาใส่ RAID harddisk
 แล้วค่อยฟังเปรียบเทียบ ก็ได้นะครับ
จะได้ทยอยริปแผ่น  ที่รับปากเค้าไว้ว่าจะขายให้เหมาแผ่นซีดีให้เค้า ผ่านไปสองปีเค้าก็ยังไม่ลืมครับ
กทม. 10700

« ตอบกลับ #387 เมื่อ: 13 มกราคม, 2016, 02:16:31 PM »
งั้นตอนนี้ ผมเริ่มริปไฟล์เป็น 32bit เก็บเข้า firewire harddisk ไปเรื่อยๆ
วันหลังซื้อ RAID Harddisk emclosure ค่อยเอาไฟล์ที่ริปไว้แล้วย้ายมาใส่ RAID harddisk
 แล้วค่อยฟังเปรียบเทียบ ก็ได้นะครับ
จะได้ทยอยริปแผ่น  ที่รับปากเค้าไว้ว่าจะขายให้เหมาแผ่นซีดีให้เค้า ผ่านไปสองปีเค้าก็ยังไม่ลืมครับ

จุดเริ่มต้นเรื่องการเทสต์ HDD ของผมง่ายมากครับ
ใช้ WD Mybook Studio วางบนแท่นซับแรงสั่นสะเทือน วางแท่นแล้วได้ผล เลยสงสัยต่อว่า HDD ลูกนี้วางตั้งอยู่ แล้ววางนอนจะต่างกันมั้ย
ผมเลยจับวางนอนและลองฟังเทียบครับ ผลคือเสียงต่างกัน ต่อมาจึงเทียบระหว่าง HDD 5400 รอบ กับ 7200 รอบ ผลคือเสียงก็ต่างกันอีก
ผมจึงขยับมาที่ 10000 รอบ จนตอนนี้ก็หาที่เหนือกว่า 10000 รอบได้ก็คือ 7200 รอบ x 2 ทำ RAID 0 ก็เป็นสเตปมาเรื่อยๆครับ
แต่พอขึ้นมาแล้ว ลงไม่ได้ครับ อย่างการต่อแยก Clock ออกมา ก็ให้เสียงได้เหนือกว่ามาก กลับไปฟังเครื่องเดี่ยวๆไม่ได้เลยครับ
อย่างไฟล์ 32bit float ก็นำหน้าไปไกลกว่า 24bit interger มากครับ 32bit float ก็เป็นมาตราฐานใช้ในห้องตัดต่อครับ
การคำนวนทศนิยมทำได้มากกว่า 24bit interger มากครับ

« ตอบกลับ #388 เมื่อ: 15 มกราคม, 2016, 09:34:26 AM »
รบกวนคุณGUNTAMช่วยลองเทียบ
ไฟล์ที่ริปจากแผ่น มาเป็น 32 bit กับ
ไฟล์ที่เราริปมาแบบเดิม16bit เอามาทำต่อให้เป็น 32 bit

คือผมขี้เกียจเริ่มริปใหม่ครับ เผื่อแบบหลังจะดีเท่ากันครับ
กทม. 10700

« ตอบกลับ #389 เมื่อ: 17 มกราคม, 2016, 09:55:41 PM »
รบกวนคุณGUNTAMช่วยลองเทียบ
ไฟล์ที่ริปจากแผ่น มาเป็น 32 bit กับ
ไฟล์ที่เราริปมาแบบเดิม16bit เอามาทำต่อให้เป็น 32 bit

คือผมขี้เกียจเริ่มริปใหม่ครับ เผื่อแบบหลังจะดีเท่ากันครับ

พอดีผมกำลังทดสอบอยู่เลยครับ เพราะเพลงหลายๆชุดผมไม่มีแผ่นต้นฉบับแล้ว ต้องเอาจากที่มีใน HDD มาแปลงใหม่อีกรอบครับ
ผมแปลงจากเดิม 24/88.2 เป็น 32/88.2 ผลที่ได้คือ ดีขึ้นมากครับ บาลานซ์เสียงดีกว่า น้ำหนักดีกว่า เสียงเนียนกว่า
แต่ผมไม่ได้เทียบริปตรงจากแผ่นครับ เพราะไม่มีทางเลือก แต่น้ำเสียงที่ได้ ฟังได้ดีเลยครับ ไม่เสียดายเวลาทำแน่นอน

เป็นความห่างกันของ 24 bit interger กับ 32 bit float ครับ ไม่ได้ห่างกันแค่ 8 bit แต่ทศนิยมที่คำนวนได้ห่างกันเยอะมากครับ
โปรแกรมตัดต่อเสียง และเอฟเฟคต่างๆสำหรับห้องอัดก็รอบรับ 32 bit กันหมดแล้วครับ

แต่... มีบางเพลงครับ ที่ผมแปลงจาก 16/44.1 เป็น 24/88.2 และมีอาการย่านสูงบางช่วงเสียงแตก เป็นเพราะอยู่ในโหมด Interger
ทำให้คำนวนย่านสูงในบางส่วนต่อไปไม่ได้ครับ และผมก็แก้ไม่ได้ในการทำเป็น 32bit ต้องใหม่จากแผ่นต้นฉบับครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม, 2016, 10:33:48 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #390 เมื่อ: 25 มกราคม, 2016, 06:42:45 PM »
สำหรับตลาด PC อาจมองว่า Thunderbolt เป็นพอร์ทที่ไกลตัวเหลือเกิน
แต่สำหรับคนถ่าย-ตัด วีดีโออย่างผม เป็นพอร์ทที่จำเป็นต้องใช้ครับ เพราะการตัดวีดีโอบน USB HDD มันไม่เต็มประสิทธิภาพครับ
ในการถ่ายโอนข้อมูลไปกลับตลอดระยะเวลาหลายชั่วโมง แต่ในระยะหลังก็มี USB 3.0 Audio Interface ออกมาแล้วบ้างอย่างของ RME
แต่ผมก็เลือกใช้ Thunderbolt ครับ ถ้าได้ลองสัมผัสแล้วจะเข้าใจเลย

WD My Passport Pro HDD พกพาที่ใส่ HDD มาสองลูกครับ เพื่อการทำ RAID และใช้ไฟเลี้ยงจากสาย Thunderbolt เพียงเส้นเดียวก็ทำงานได้
มีโอกาสจะทดสอบเสียงดูครับ

« ตอบกลับ #391 เมื่อ: 31 มกราคม, 2016, 01:25:01 PM »
ได้อุปกรณ์ใหม่มาทดสอบโดยบังเอิญครับ มันคือ Battery สำหรับกล้องวีดีโอ BlackMagic ยี่ห้อ Varavon
กล่องดำๆในภาพครับ

กล้อง  BlackMagic คือตัวกลางกับตัวซ้ายครับ

เป็น Battery 12V ซึ่งใช้ได้กับ Caldigit ของผมพอดี ก็แค่ทำสายให้ต่อกันได้เท่านั้นครับ

น้ำเสียงที่ได้นั้น... เรียกว่างานนี้ผมได้ซื้อ Battery แน่นอนครับ แต่ขอดูก่อนว่าจะซื้อเป็นแบบ V-Mount เลยมั้ย แต่ราคาก็สูงกว่ามากครับ

« ตอบกลับ #392 เมื่อ: 31 มกราคม, 2016, 11:32:44 PM »
 :clap :clap :clap

แล้วเมื่อไหร่น้าจะลอง DC linear power supply ละคร้าบ ได้ทั้งนิ่งแบบ battary และได้ทั้งกำลังอัดฉีดไม่มีตก (ขึ้นกับวงจรที่ใช้)  น้าอาจจะก้าวกระโดดอีกขั้นก็ได้นะครับ

« ตอบกลับ #393 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2016, 08:23:58 AM »
:clap :clap :clap

แล้วเมื่อไหร่น้าจะลอง DC linear power supply ละคร้าบ ได้ทั้งนิ่งแบบ battary และได้ทั้งกำลังอัดฉีดไม่มีตก (ขึ้นกับวงจรที่ใช้)  น้าอาจจะก้าวกระโดดอีกขั้นก็ได้นะครับ

มีต้นแบบที่ Poem ครับ จริงๆเสร็จเรียบร้อยแล้ว เทสต์เสียงแล้วทุกอย่างโอเค ไดนามิคยอด ความสะอาดเยี่ยม ผมก็สั่งไปตัวนึง .....
ผ่านมา 2 ปี ยังไม่ได้ของเลยครับ ผมลูกค้ารายเล็ก งานที่สั่งก็ถูกเลื่อนจากการถูกลูกค้ารายใหญ่เข้ามาแทรก

« ตอบกลับ #394 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2016, 04:11:31 PM »
Battery วรวรรณ ชื่อไทยมากกกกครับ
กทม. 10700

« ตอบกลับ #395 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2016, 09:11:26 AM »
สำหรับแบตเตอรี่ที่ผมนำมาใช้ ปรกติไว้จ่ายไฟให้กล้องถ่ายหนังครับ เช่น BlackMagic
สำหรับรุ่นใหญ่กว่านี้ มีชื่อเรียกสากลว่า V-Mount อย่างในภาพนี้คือยี่ห้อ DynaCore เป็นตัวจ่ายกระแสที่ยังไม่รวมแบตเตอรี่
เลือกจ่ายไฟได้ทั้ง 5V, 12V, 15V

แบตเตอรี่จะวางประกบด้านบนครับ หน้าตาแบบนี้

ข้างใน

ปรกติมันจะติดอยู่ด้านหลัง RIG แบบในภาพครับ ทำงานเป็นที่ถ่วงน้ำหนักสำหรับบาลานซ์กล้องด้วย
มันสามารถจ่ายไฟเลี้ยงให้ทั้งกล้องและจอแยกได้สบายๆครับ

ออฟไลน์ wmm

• ไม่มีความจนในหมู่คนขยัน
« ตอบกลับ #396 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2016, 09:31:27 AM »
ง่ะ...เพิ่งอ่านผมใช้ macpro กะใช้ itune rip ครับ ทำไปได้เยอะแล้ว ต้องทำใหม่มั๊ยครับ :black_eye
ผม rip เป็น wave  ครับ

« ตอบกลับ #397 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2016, 09:48:27 AM »
ง่ะ...เพิ่งอ่านผมใช้ macpro กะใช้ itune rip ครับ ทำไปได้เยอะแล้ว ต้องทำใหม่มั๊ยครับ :black_eye
ผม rip เป็น wave  ครับ

ลองริปด้วย Logic Pro แล้วเทียบเสียงดูครับ
ไฟล์ AIFF เป็น big-endian
ไฟล์ Wave เป็น little-endian

ผมเล่น Firewire กับ Thunderbolt ส่งข้อมูลแบบเรียงจากหน้าไปหลัง เลยเลือกใช้ .aiff ที่เป็น big-endian ครับ

ออฟไลน์ wmm

« ตอบกลับ #398 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2016, 11:41:04 AM »
ผม rip เป็น wave เสียดาย มันไม่มีภาพปก กำลังคิดจะ Rip ใหม่มาได้เพียง 1ใน 3
คือผมมีแผ่นประมาณ 3-400 แผ่น Rip ได้แค่ไม่เกิน 100
ม่ทางเอาปกใส่ wave ได้มั๊ยครับ

« ตอบกลับ #399 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2016, 03:33:01 PM »
ผม rip เป็น wave เสียดาย มันไม่มีภาพปก กำลังคิดจะ Rip ใหม่มาได้เพียง 1ใน 3
คือผมมีแผ่นประมาณ 3-400 แผ่น Rip ได้แค่ไม่เกิน 100
ม่ทางเอาปกใส่ wave ได้มั๊ยครับ

ถ้าใช้ Audirvana+ แค่เอาปก ใส่ Folder เดียวกับเพลง มันก็เห็นแล้วครับ
หรือลองพิมพ์เปลี่ยนนามสกุลไฟล์ wave เป็น .aiff ดุสิครับ

« ตอบกลับ #400 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2016, 09:49:37 PM »

นอกเหนือจากที่คุณ guntam บอก ก็สามารถแก้ไข metatag สำหรับฝังในไฟล์ wave ได้เลย แต่ทำได้เฉพาะบางโปรแกรม และการอ่านค่า metatag จาก .wav มาแสดงผล ก็ขึ้นกับ app/player ที่ใช้เล่นไฟล์ด้วยครับ บางตัวก็ support บางตัว (ส่วนใหญ่จะไม่)  ตัวอย่างโปรแกรมที่ฝัง ภาพปก กับ จัดการ metatag สำหรับ wave เช่น Kid3 ครับ (native มาจากฝั่ง MAC)

ทริค นอกจากฝังภาพลงในไฟล์แล้ว แนะนำให้ทิ้งภาพปกไว้ใน folder อัลบั๊มนั้น ๆ ไว้ก่อนนะครับ เผื่อให้ app/player ทั่วไป มองเห็นและแสดงภาพปกให้ครับ

• *
« ตอบกลับ #401 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2016, 05:45:28 AM »

ผมใช้  dBpoweramp CD Ripper  ได้ทุกอย่างที่อยากได้

Rip  เป็น Wave  แล้ว  ใช้ Weiss Saracon  แปลงเป็น  DSD 2.8224 MHz  หรือ 5.6448 MHz 

เล่นผ่าน DAC ที่รองรับ DSD สิ่งที่ได้ยินว่ามันต่างจากการเล่น Wave File ธรรมดาคือเรืองของ Ambient 

สัมผัสที่ได้ในเรื่องนี้ ก่อให้เกิดจินตนาการ ฟังเพลงแต่ละอัลบั้มได้อารมณ์ สนุกสนาน เศร้า คิดถึง ฯลฯ
รับรู้ได้ไวกว่าฟังจาก Wave File ครับ

ออฟไลน์ wmm

« ตอบกลับ #402 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2016, 09:18:25 AM »

ผมใช้  dBpoweramp CD Ripper  ได้ทุกอย่างที่อยากได้

Rip  เป็น Wave  แล้ว  ใช้ Weiss Saracon  แปลงเป็น  DSD 2.8224 MHz  หรือ 5.6448 MHz 

เล่นผ่าน DAC ที่รองรับ DSD สิ่งที่ได้ยินว่ามันต่างจากการเล่น Wave File ธรรมดาคือเรืองของ Ambient 

สัมผัสที่ได้ในเรื่องนี้ ก่อให้เกิดจินตนาการ ฟังเพลงแต่ละอัลบั้มได้อารมณ์ สนุกสนาน เศร้า คิดถึง ฯลฯ
รับรู้ได้ไวกว่าฟังจาก Wave File ครับ

ขอบคุณมากครับ c)

« ตอบกลับ #403 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2016, 05:33:24 PM »
ช่วงนี้เห่อกล้องขั้นรุนแรง เลยไม่มีเวลาทดสอบต่อครับ

ส่วนที่ Poem กำลังต่อเติมห้องทำงาน เพราะออเดอร์เข้ามาเยอะพอควร เลยยุ่งๆกันหมด
หลังจากนี้ยังมีอุปกรณ์รอทดสอบมากมายครับ แต่ช่วงนี้ขอไปเดินถ่ายภาพให้หายอยากหน่อย ละเว้นมาเป็นปีเพราะกล้องไม่ถูกใจ
จนตอนนี้ได้ A7 + Zeiss ZF2 50mm F1.4 + Tilt Adapter คมตาแตก

« ตอบกลับ #404 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2016, 06:36:36 PM »
Sony a7 นี่ถ้าใช้เลนส์ m39 mount เช่น industar 61 จะมี vignette มั้ยครับ
เล็งว่าจะสอย เล็งมาสองเดือนละ เสียเวลาเล็งมากกก
ผมรู้ว่าอารมณ์เนี้ย ช้าเร็วมันมาอยู่กับผมแน่
กทม. 10700

« ตอบกลับ #405 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2016, 07:56:09 PM »
Sony a7 นี่ถ้าใช้เลนส์ m39 mount เช่น industar 61 จะมี vignette มั้ยครับ
เล็งว่าจะสอย เล็งมาสองเดือนละ เสียเวลาเล็งมากกก
ผมรู้ว่าอารมณ์เนี้ย ช้าเร็วมันมาอยู่กับผมแน่

vignette มีบางๆตามสไตล์เลนส์รัสเซียครับ แต่ไม่ถึงกับขอบดำครับ (ใส่นิคอน 35-105 ก็ยังมีบางๆ)
ส่วนผมใช้ Zeiss ZF2 50mm F1.4 + Tilt Adapter ชีวิตมีความสุขมากครับ
ชมภาพตัวอย่างได้ที่ http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=90034.0

*Leica M สิครับ ชีวิตเป็นสุข ไม่ต้องระดับ Sumicron ให้เปลืองงบแค่ Elmar ก็เยี่ยมแล้วครับ
Leica ก็คือ Leica (แต่ผมไม่ถูกโรคกับ Summarit)
แต่่ถ้าอยากได้สีสวยสดบาดใจ แนะนำ Zeiss ครับ จะ ZF หรือ ZM ก็ได้
ส่วน Zeiss Sony ผมยังไม่เคยลองครับ ผมใช้แต่ ZF เพราะต้องประกบกับ Tilt Adapter

« ตอบกลับ #406 เมื่อ: 04 เมษายน, 2016, 09:58:06 AM »
ทดสอบเครียดอีกแล้ว ไม่ได้คำตอบห้ามกลับบ้าน

Caldigit T3 RAID Thunderbolt 2 บรรจุ HDD ของ WD รุ่น RE4 2TB 3 ลูก เหยื่อในครั้งนี้ครับ

เลนส์ Carl Zeiss ZF2 50mm F1.4 คมดีจริง

« ตอบกลับ #407 เมื่อ: 04 เมษายน, 2016, 02:06:01 PM »

ประกอบเรียบร้อย ในระบบตอนนี้ก็มีการเชื่อมต่อ Thunderbolt กับ Firewire เป็นมาตราฐานครับ (ในอนาคตจะเป็น Thunderbolt ทั้งหมด)

คราวนี้ได้ฟังเทียบแบบจะๆ ชัดเจนแล้วครับว่า HDD ขนาด 3.5" กับ 2.5" ให้น้ำเสียงได้ตรงข้ามกันอย่างชัดเจน
ก็อยู่ที่ว่าจะอยากได้เสียงแบบไหนและแมทกับระบบที่มีอยู่หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Mybuk

• Freshy
« ตอบกลับ #408 เมื่อ: 18 เมษายน, 2016, 10:24:20 AM »
อยากลอกลายแทงคุณguntamครับ อ่านแล้วอยากลองฟังเลยครับ

« ตอบกลับ #409 เมื่อ: 18 เมษายน, 2016, 10:31:01 PM »
อยากลอกลายแทงคุณguntamครับ อ่านแล้วอยากลองฟังเลยครับ

ปรกติทดสอบกันที่ Poem Audio ครับ https://web.facebook.com/poemaudio/
ไปทดสอบเสียงได้ครับ

« ตอบกลับ #410 เมื่อ: 20 เมษายน, 2016, 12:13:46 PM »
ในที่สุดก็มากับพอร์ท Thunderbolt 3 กับ USB 3.1 ในพอร์ทเดียวกันครับ
แต่เครื่อง Mac ที่รองรับยังไม่ออกมา และล่าสุดมีการปรับสเปค Macbook (ซีพียูใหม่) และ Macbook Air (เพิ่มแรม)
หมายความว่า ทั้งสองโมเดลนี้ยังไม่มีตัวใหม่แน่นอน หมายความว่า Thunderbolt 3 อาจเปิดตัวใน New Macbook Pro ครับ
ผมนี่ล่ะที่รอดู เพราะตามข้อมูล หมายความว่าบนเครื่อง Mac จะไม่มีพอร์ท USB เดิมๆอีกต่อไป และไม่มีพอร์ท Thunderbolt ที่เป็นรูปทรงของ
DisplayPort และมาใช้พอร์ทเป็นแบบ USB 3.1 ทั้งหมด ทีนี้จะได้บอกลาการเสียงพอร์ทกลับหัวเสียที เพราะเจ้า Thunderbolt 3 ที่ใช้พอร์ทเดียวกับ USB 3.1 สามารถเสียบสายสลับด้านใดก็ได้ครับ

ความเร็วอันเหลือเฟือของ Thunderbolt 3 เหมาะกับงานวีดีโอระดับ 4K และงานตัดต่อเสียงแบบสบายๆ

แล้วมันมีผลกับเสียงหรือไม่ ผมได้คำตอบจากการทดสอบเทียบเสียงระหว่าง Thunderbolt 1 กับ Thunderbolt 2 ครับ
ตัวที่ความเร็วมากกว่า ให้เสียงได้กว้างกว่า และรายละเอียดดีกว่ามาก นี่ล่ะครับที่ผมสนใจมากๆ

*ภาพจาก http://www.caldigit.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม, 2016, 10:53:30 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #411 เมื่อ: 20 พฤษภาคม, 2016, 09:30:29 AM »
ห่างหายจากการอัพเดทข้อมูลมานาน ไปรับจ๊อบเพิ่มปั้มเงินหาซื้อ Thunderbolt Interface สักตัวครับ
ใช้ Firewire มาร่วมสิบปี

แวะเวียนไปหาซื้อ Leica ได้ที่เฟสบุ๊คนี้ครับ

แต่ก็ีข้อมูลใหม่จนได้ หลังจาก Apogee, Focusrite, MOTU และอีกหลายยี่ห้อทยายทำ Thunderbolt Interface ออกมาหมดแล้ว
ก็ได้เวลาของยี่ห้อ RME ครับ กับรุ่น   The Fireface UFX+ มีทั้ง Thunderbolt และ USB 3.0 ในเครื่องเดียว

ภาพจาก http://www.rme-audio.de/en/index.php

เครื่องระบบสตูดิโอก็ยังคงทิ้งห่างเครื่องเสียงบ้านอย่างชัดเจนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม, 2016, 10:54:34 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #412 เมื่อ: 14 มิถุนายน, 2016, 11:47:39 AM »
เมื่อเที่ยงคืนที่ผ่านมาในงาน WWDC 2016 ทาง Apple ก็เปิดตัว OS ตัวใหม่ที่เปลี่ยนชื่อใหม่เป็น macOS "Sierra"
และที่สำคัญคือมี SIRI ใน OS ตัวนี้ด้วย หมายความว่าอาจจะสามารถใช้เสียงสั่งการให้ SIRI เล่นเพลงหรือค้นหาเพลงใน iTunes ได้ แบบนี้ก็เท่ไม่เบา

ภาพจาก http://www.macrumors.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม, 2016, 10:55:15 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #413 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2016, 04:42:13 PM »
หลังจากควานหาเลนส์ Zeiss Makro Planar 50mm F2 ZF กับ Zeiss Biogin 35mm F2 ZM มาไว้ในมือสำหรับไว้ทำงาน
ก็กลับมาสู่วงการอีกครั้งครับ แค่แป๊บเดียว การเคลื่อนไหวของระบบ Thunderbolt ก็ขยับไปอีกแล้ว

ตอนนี้มี Audio Interface ที่เป็น Thunderbolt 2 ออกมาแล้วครับ คือ
- Universal Audio Apollo 8
- Focusrite Red 4Pre
- Apogee Ensemble
ซึ่งให้  latency 1.1ms เมื่อใช้งานกับ Logic Pro X

และตอนนี้มีสินค้า Thunderbolt รุ่นเล็กเข้ามาในไทยแล้วอย่าง Focusrite ตระกูล Clarett

ภาพจาก https://global.focusrite.com

ตัวนี้คือ Focusrite Clarett 2 Pre ราคา 18,xxx.- ซึ่งในราคานี้ ถ้าจะหา DAC USB ในราคาใกล้กันไปเทียบคุณภาพเสียง
ดูจะเป็นไปไมไ่ด้เลยครับ

ภาพจาก https://global.focusrite.com

ตัวนี้คือ Focusrite Clarett 4 Pre ราคา 25,xxx.-  ตัวนี้ก็มี COAX เอาท์พุทมาให้ด้วย
ในราคาขนาดนี้ก็หา USB DAC ที่คุณภาพเทียบเคียงไม่ได้อยู่ดีครับ

และในเดือนกันยายนนี้ คาดว่า iPhone 7 จะเปิดตัวพร้อมๆกับ New Macbook Pro Thunderbolt 3 ที่คาดว่าจะเปลี่ยนไปใช้หัวต่อ
แบบเดียวกับ USB-C ซึ่งกำลังถูกผลักดันให้เป็นมาตราฐานใหม่แทนพอร์ทเดิมๆครับ

Thunderbolt ดูจะเป้นพอร์ที่ไปได้ไกลและการทำตลาดที่กว้างขึ้นกว่าสมัย Firewire ที่รู้จักกันเฉพาะระดับมืออาชีพเท่านั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม, 2016, 10:56:29 PM โดย GUNTAM »

• *
« ตอบกลับ #414 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2016, 08:20:07 AM »

ขอบคุณมากครับ

ได้อัพเดทความรู้ไปด้วย

« ตอบกลับ #415 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2016, 11:01:01 PM »
เวอร์ชั่น BETA ก็จัดมาทดสอบครับ กับ macOS Sierra

โดย install ลงบน External HDD แบบ Thunderbolt โดยไม่ได้ลงทับ OSX 10.11
พบว่าสามารถทำงานกับ Driver ของ Firewire Audio Interface เวอร์ชั่น 10.11 ได้
รวมถึง App Fidelia สำหรับเล่นไฟล์เพลงก็ทำงานได้เป็นปรกติ

... และได้น้ำเสียงที่ดีขึ้นกว่า OSX 10.11 มากครับ ซึ่งเป็นปรกติของการอัพ OSX ในแต่ละครั้ง
เพราะผมทดสอบเรื่อยมาตั้งแต่ 10.3 ก็พบว่าเสียงดีขึ้นเรื่อยๆในแต่ละเวอร์ชั่น แถมตอนนี้อัพเกรดได้เลยไม่ต้องเสียเงิน
เป็นจุดที่ทำให้ผมมองว่าจะเสียเงินไปเล่นพวก Media Player ทำไมในเมื่อไม่สามารถอัพเกรดได้มากเท่านี้
และเครื่อง Mac ถูกสร้างมาเพื่องานตัดต่อที่ต้องการความละเอียดในการทำงานสูงมาก รวมถึงการบันทึกเสียงก็ทำบนเครื่อง Mac เช่นกัน
ผ่านทางพอร์ท Thunderbolt เป็นหลัก เรียกว่าถ้าต้องการคุณภาพระดับมืออาชีพก็ต้อง Mac ล่ะครับ

« ตอบกลับ #416 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2016, 03:39:32 PM »
ตอนนี้ผมไปโพสขาย MOTU 828MKII ทั้งสองเครื่องแล้วครับ ได้เวลาล้มกระดานและไปสู่ Thunderbolt
หลังจากฟังระบบ Firewire มาตั้งแต่ปี 2007 ยี่ห้อที่ได้ฟังแล้วก็มี
- Apogee
- Focusrite
- TC Electronic
- M-Audio
- MOTU (Mark of the Unicorn)

ก็ยังขาดอีกบางยี่ห้อที่ได้ฟังสรรถคุณมาแล้ว แต่ยังหาฟังไม่ได้คือ
- Universal Audio
- Metric Halo
- Prism Audio
ถ้าหาหนึ่งในสามยี่ห้อนี้ได้ ผมยังอาจได้เล่น Firewire ต่อไปครับ แต่ก็อยากขยับไป Thunderbolt
เพราะ HDD Thunderbolt น้ำเสียงทิ้งห่าง Firewire มากครับ (คงไม่ต้องกล่าวถึง USB แล้วนะครับ ยกมากี่รอบก็ไม่เคยชนะ Firewire ได้เลย)

ลาก่อย MOTU 828MKII

« ตอบกลับ #417 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2016, 04:42:55 PM »
ผมขายหมดเกลี้ยงแล้วครับ MOTU 828MKII 2 เครื่อง ต้องล้มกระดานเพื่อหาสิ่งใหม่ๆบ้าง
เพราะผมไม่ได้ใช้เครื่องเสียงตามที่การตลาดชี้นำ ทุกอย่างต้องลองเอง

วันนี้ก็แว่บไปร้าน ProPlugin ได้ลองฟัง Focusrite 2Pre ที่เป็น Thunderbolt รุ่นเล็ก ราคา 17,xxx.- (ราคาขนาดนี้ซื้อได้แค่ DAC บ้านรุ่นเล็กๆ)
แต่เมื่อเป็น Solution แบบ Studio ราคานี้คุณภาพไม่เล็กครับ เปิดมาเสียงแรกก็ได้สัมผัสจุดเล่นของ Thunderbolt ทันที คือ
- ความคมชัด ที่เหนือกว่า Firewire (เครื่องระดับ Studio ไม่มีเครื่องไหนไม่ชัด แต่จะได้ระดับไหนเท่านั้นเอง)
- Timing ที่เหนือกว่าที่ผมเคยฟัง (ผมต้องพ่วง Clock ถึงทำได้เท่านี้)
- ความต่อเนื่องของความถี่

จากนั้นก็ข้ามไป Kimleng ไปยืนมอง MOTU 828X Thunderbolt ตัวนี้ไม่ได้ทดลองฟัง แต่ได้ข้อมูลจากเจ้าของร้าน Kimleng
คือ เจ้ารุ่นนี้ไมไ่ด้แค่เปลี่ยนจาก Firewire เป็น Thunderbolt แต่ยกเครื่องใหม่หมด จุดอ่อนต่างๆถูกปรับปรุงด้วยประสิทธิภาพ
ของตัวประมวลผลใหม่ และการรับส่งข้อมูลที่เร็วกว่า Firewire ทำให้แสดงผลออกมาอย่างชัดเจน ... น้ำลายหก
เจ้า MOTU 828X ค่าตัวอยู่ที่ห้าหมื่นครับ...

« ตอบกลับ #418 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2016, 06:20:41 PM »
โหลดมาเรียบร้อยกับ macOS แบบ Beta ต้องหาเวลาลอง (Install บน External HDD แบบ Thunderbolt 2 ไม่พบปัญหาเรื่องความหน่วงเลยครับ กับ OSX ตัวปัจจุบัน

)

สำหรับ macOS ตัวนี้เรียกว่าเป็นการยกเครื่องครั้งใหญ่ และเลิกใช้ชื่อเรียกตามเวอร์ชั่นก่อนๆว่า OS X
จริงๆก็ได้ทดสอบไปแล้วครั้งนึง แต่ Firewire Interface เป็น TC Electronic ที่ไม่น่าปลื้มเท่าไหร่ (เสียงบาง เน้นกลางสูง)
แต่ก็ยังเป็นที่ชัดเจนว่า การอัพเกรดระบบปฎิบัติการในแต่ละครั้งนั้น น้ำเสียงก็ดีขึ้นตามลำดับ และไม่มีค่าใช้จ่ายสำหรับตัวระบบปฎิบัติการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม, 2016, 10:15:48 PM โดย GUNTAM »

ออฟไลน์ pcherd1

« ตอบกลับ #419 เมื่อ: 08 กันยายน, 2016, 04:18:34 PM »
Focusrite Clarett 4 Pre

ใช้กับ โฟล์  DSD  ได้หรือไม่