ผู้เขียน หัวข้อ: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Thunderbolt) ภาค2 ต่อจากปี 2008  (อ่าน 202054 ครั้ง)

ออฟไลน์ surapong.d

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
Re: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Firewire) ภาค2 ต่อจากปี 2008
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2013, 03:55:20 PM »
มีข้อสงสัยนิดนึงนะครับ ตรง

"ใช้สาย Audio Quest Diamond Firewire 800 ต่อระหว่าง Macbook Air กับ External HDD Buffalo และใช้สาย AudioQuest Carbon ต่อจาก External HDD Buffalo ไปเข้ากับ Motu Ultralite MKIII"

ทำไม External HDD มันอยู่ตรงกลางของ Firewire ละครับ  ตามที่เขียนมา ผมเข้าใจและเขียนไดอะแกรมได้ว่า  Macbook <==AQ Dia.== Ext. HDD ==AQ Carb.==> Motu  แล้วแบบนี้ ข้อมูลเพลง มันจะส่งหรือวิ่งยังไงครับ  

ถ้าเข้าใจผิดก็ขออภัย

ปล. ลืมถามว่า AQ carb./AQ. diam. ราคาได้มาเท่าไหร่ จากที่ไหนครับน้า กระซิบหลังไมค์ก็ได้นะครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กรกฎาคม, 2013, 03:57:19 PM โดย surapong.d »
Simple is my Way

ออฟไลน์ GUNTAM

Re: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Firewire) ภาค2 ต่อจากปี 2008
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2013, 06:06:26 PM »
HDD อยู่ตรงกลางครับ อ่านข้อมูลจาก HDD ส่งกลับมาที่ Macbook Air แล้วส่งกลับไปที่ HDD เพื่อวิ่งต่อไปที่ Motu
Macbook Air > AudioQuest Diamond > Buffalo Drive Station External HDD Firewire800 > AudioQuest Carbon > Motu Ultralite MKIII > COAX Out

AudioQuest Diamond วิ่งสัญญาณทั้งไปและกลับ ให้เสียงได้ดีที่สุดครับ ลองสลับเอา AudioQuest Carbon ใส่ตำแหน่งนี้แทน เสียงจะบางกว่า
และวิธีนี้ ให้เสียงได้ดีกว่าเก็บเพลงไว้ในตัว Macbook Air ครับ

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2013, 11:30:02 PM »

สายไดมอนด์ยังไม่ทราบราคาครับ เส้นนี้เป็นตัวเดโม่ สายคาร์บอนก็มีนักเล่นอีกท่านที่เล่น Firewire เหมือนกันให้มาใช้ก่อน ยังไม่ได้แจ้งราคามาเลยครับ

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2013, 08:46:02 PM »
เพิ่งรู้แฮะว่าสัญญานมันวิ่งแบบที่ต่อแบบแรกได้ด้วย  เดี๋ยวขอลองบ้าง แต่ยัง งง ๆ อยู่นะเนี่ยะ  เพิ่งเคยเห็นวิธีการต่อแบบนี้ครับ  c)

หลังจากลองแล้วพบว่า การต่อแบบแรกที่ จขกท แนะนำว่าเสียงดี นั้น กับ ระบบชุดของผม เสียงกลับ ดร๊อปลงครับ คหสต นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กรกฎาคม, 2013, 03:13:08 PM โดย surapong.d »

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2013, 03:41:37 PM »
หลักการทำงานของ USB
หลักการทำงานของระบบ USB จะทำการตรวจสอบอุปกรณ์ต่อพ่วงทาง Port USB แล้วจะกำหนด Address ให้แต่ละอุปกรณ์ เรียกว่า กระบวนการ "Enumeration" หรือเมื่อเราทำการ Plug อุปกรณ์เข้าไปยัง Port USB ระบบก็จะทำการตรวจสอบด้วยกระบวนการ "Enumeration" ทันที เพื่อตรวจสอบชนิดของข้อมูลที่จะทำการรับ หรือจัดส่งให้กับอุปกรณ์ที่ต่อพ่วงเข้ามา ซึ่งแบ่งชนิดของข้อมูลได้เป็น 3 แบบ คือ

1.Interrupt - เสมือนเป็นการตอดรบกวน โดยส่งข้อมูลทีละน้อยๆ เช่น อุปกรณ์จำพวก Mouse หรือ Keyboard หรือ GamePad ต่างๆ จะทำการส่งข้อมูลให้กับเครื่องคอมพิวเตอร์คราวละเล็กน้อยเท่านั้น และจะส่งแบบไม่ต่อเนื่อง ตามแต่ลักษณะการใช้งาน

2.Bulk - หรือการส่งข้อมูลคราวละมากๆ เป็นก้อนๆ เช่นการพิมพ์งาน ซึ่งเครื่องคอมพิวเตอร์ จะส่งข้อมูลให้กับเครื่องพิมพ์คราวละมากๆ เป็นต้น ซึ่งระบบจะทำการตรวจสอบข้อมูลทั้งความถูกต้อง และความครบถ้วนด้วย

3.Isochronous - หรือการส่งข้อมูลแบบต่อเนื่อง เป็น Stream เช่น พวก Speaker หรือ WebCam ที่จะมาการส่งข้อมูลอย่างต่อเนื่องแบบ Real-Time ระหว่างเครื่องคอมพิวเตอร์ หรือ Host กับอุปกรณ์ต่อพ่วง ซึ่งใน Mode นี้จะไม่มีการตรวจสอบความถูกต้องของข้อมูล ว่าได้รับครบถ้วนถูกต้องหรือไม่ เครื่องคอมพิวเตอร์ หรือ Host นั้นจะส่งคำสั่ง หรือ query (ซักคำถาม) ไปยังอุปกรณ์ ผ่านทาง "Control Packet" โดยเครื่องคอมพิวเตอร์นั้น จะทำการกันเนื้อที่ 90% ของ Bandwidth ทั้งหมด (speed USB 1.1 ที่ 12 Mbps และ USB 2.0 ที่ 480 Mbps )
สำหรับใช้งานการส่งข้อมูลแบบ Isochronous หากมีการใช้งานถึง 90% เมื่อไร ระบบก็จะทำการปฏิเสธการร้องขอในแบบ Interrupt และ Isochronous ที่เข้ามาใหม่ทันที โดย 10% ที่กันไว้นั้น จะไว้ใช้สำหรับการส่งข้อมูลแบบ Bulk และสำหรับ Control Packet ของ Host นั่นเอง

สาย USB เมื่อทำการผ่าดูข้างในจะประกอบไปด้วยฝอยเหล็กที่ทำการกันการรบกวนของสนามแม่เหล็ก ชั้นต่อมาจะมีสายไฟจำนวน 4 เส้นดังนี้

1. สายสีแดง เพื่อใช้ในการจ่ายไฟ VCC ขนาด 5 โวลด์ไปยังอุปกรณ์
2. สายสีดำ เพื่อใช้เป็นสายดิน(GND)
3. สายสีเขียว เพื่อใช้เป็นสายข้อมูลขั้วบวก(D+) สายส่งข้อมูลสัญญาณบวก (Positive) ที่มีการเข้ารหัสแบบ NRZ-L
4. สายสีขาว เพื่อใช้เป้นสายข้อมูลขั้วลบ(D-) สายส่งข้อมูลสัญญาณลบ (Negative) ที่มีการเข้ารหัสแบบ NRZ-L พร้อมกับกาหนดระยะวัดของสัญญาณลบเพื่อลดการแทรกแซงของสัญญาณรบกวนและ ข้อผิดพลาด

Credit http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=artchula&month=04-07-2009&group=2&gblog=4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กรกฎาคม, 2013, 03:51:08 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2013, 03:57:47 PM »
แต่สำหรับ Firewire มีสายภายในแบบ 6 pin ซึ่งประกอบด้วยสายสัญญาณ 6 เส้น โดยที่
- สายสัญญาณ Power จานวน 2 เส้น นาไปใช้งานสาหรับ ส่งกาลังไฟฟ้าขนาด 8-40 โวลต์ ไปยังอุปกรณ์
เข้ารหัสแบบ NRZ-L - สายสัญญาณคู่ที่ 1 จะส่งข้อมูลสัญญาณบวก (Positive)
- สายสัญญาณคู่ที่ 2 จะส่งข้อมูลสัญญาณลบ (Negative) ที่เข้ารหัสแบบ NRZ-L
สายสัญญาณคู่แรกจะถูกนาไปใช้เพื่อการส่งข้อมูล ส่วนสายสัญญาณคู่ที่สองจะ นาไปใช้สาหรับส่งสัญญาณนาฬิกาอย่างต่อเนื่อง เพื่อลดโอกาสในการเกิดข้อผิดพลาด ซึ่ง จะช่วยลดระดับสัญญาณรบกวนลงได้ และส่งผลต่อสัญญาณที่ส่งผ่านไปนั้นมีความรวดเร็ว และไม่มีข้อผิดพลาด

Firewire มีอัตราการส่งผ่านข้อมูลความเร็วสูง เช่น กล้องดิจิตอล กล้องวีดีโอ รวมถึง อุปกรณ์ที่นามาใช้เพื่อการสารองข้อมูลขนาดใหญ่ โดย FireWire จะ สนับสนุนทั้งการเชื่อมต่อแบบอะซิงโครนัสและไอโซโครนัส และรับประกัน ความเร็วในการส่งผ่านข้อมูลในอัตราคงที่ ที่มีความเสถียรตั้งแต่เริ่มต้นถ่ายโอน ข้อมูลจนกระทั่งจบกระบวนการ

สรุปง่ายๆคือ การส่งข้อมูลผ่านทาง Firewire จะมีการส่งสัญญาณนาฬิกาควบคู่กับไฟล์ไปด้วย เพื่อให้ได้ต้นฉบับที่ปลายทางถูกต้องตามต้นฉบับที่ต้นทางครับ ซึ่งในการใช้งานก็เห็นความแตกต่างชัดเจน เมื่อโยนไฟล์ผ่านพอร์ท USB มันจะทำการก๊อปปี้ทันที แต่ถ้าโยนผ่าน Firewire จะเห็นว่ามีการเช็คจำนวนข้อมูลที่จะส่งจนครบ แล้วจึงทำการส่ง ความแม่นยำของสัญญาณนาฬิกามีผลกับคุณภาพไฟล์ที่ส่งไปโดยตรงครับ

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2013, 05:35:59 PM »
หากหายไปนาน  มารายงานผลดีกว่า  เรื่องการทำงาน พอจะทราบเข้าใจอยู่บ้าง  แต่เรื่องการต่อแบบที่ 1 นั้น  บอกตรง ๆ ว่า พลาดที่ไม่เคยเห็นการต่อแบบนั้นมาก่อนเลยจริง ๆ อิๆๆ

ได้มีโอกาสลอต่อ com --- firewire docking --- dac   ทั้ง dac เทพ ที่ลงท้ายด้วย 202 กับ dac จีนแดงที่เสียงดี    ผลปรากฏว่า การต่อวิธีนี้ สายสัญญษนก็ neo d+  รับไม่ได้กับเสียงที่ได้ยิน ฮาาาาา  เลยต้องถูกเตะส่งกลับเข้ากรุไปตามเดิม

กลับมาต่อแบบ firewire docking ---> mini --> usb ---> di ---> coax ---> dac หรือ ssd in mini ---> firewire ---> dac   ฟังเพราะ มีความเป็นดนตรี กว่าเยอะครับ

คหสต กับระบบผมนะ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2013, 10:28:09 PM »
หากหายไปนาน  มารายงานผลดีกว่า  เรื่องการทำงาน พอจะทราบเข้าใจอยู่บ้าง  แต่เรื่องการต่อแบบที่ 1 นั้น  บอกตรง ๆ ว่า พลาดที่ไม่เคยเห็นการต่อแบบนั้นมาก่อนเลยจริง ๆ อิๆๆ

ได้มีโอกาสลอต่อ com --- firewire docking --- dac   ทั้ง dac เทพ ที่ลงท้ายด้วย 202 กับ dac จีนแดงที่เสียงดี    ผลปรากฏว่า การต่อวิธีนี้ สายสัญญษนก็ neo d+  รับไม่ได้กับเสียงที่ได้ยิน ฮาาาาา  เลยต้องถูกเตะส่งกลับเข้ากรุไปตามเดิม

กลับมาต่อแบบ firewire docking ---> mini --> usb ---> di ---> coax ---> dac หรือ ssd in mini ---> firewire ---> dac   ฟังเพราะ มีความเป็นดนตรี กว่าเยอะครับ

คหสต กับระบบผมนะ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

แต่ละซิสเต็มจะไม่เหมือนกันครับ อย่าง
Macbook Pro > สาย AudioQuest Diamond Firewire 9pin to 6pin > Apogee Ensemble Firewire > AudioQuest Carbon Firewire 6pin to 9pin > External HDD Firewire ซิสเต็มนี้แบบนี้ดีที่สุด ต่อกลับกันเสียงบางลง สลับสายกันเสียงบางลง คือต้องใช้สายตามนี้ตามตำแหน่งครับ
ส่วนของผม Macbook Air > AudioQuest Diamond Firewire 9pin to 9pin > External HDD Firewire > AudioQuest Carbon Firewire 6pin to 6pin > Motu Ultralite MKIII Hybrid Firewire & USB ของผมจะต่อกลับกันกับ Apogee ครับ

และลองใช้สาย Diamond Firewire ทั้งสองตำแหน่ง เสียงไม่เนียนเท่าใช้ Diamond หนึ่งเส้น กับ Carbon หนึ่งเส้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กรกฎาคม, 2013, 10:29:46 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2013, 11:33:56 AM »

การเล่นระบบ Firewire ที่ได้ทดสอบแล้วที่ Poem พอดีมีลูกค้ายก M2Tech Young มาครับ
ต่อ Mac เข้าโดยตรงกับ M2Tech Young ผ่านสาย USB Nordost Blueheaven ความยาว 4 เมตร เปิดเทียบกับเมื่อใช้ Mac ต่อเข้า Motu และต่อเข้า M2Tech Young ซึ่งสาย Firewire ที่ใช้ตอนนั้นไม่ใช่ออดิโอเกรด เป็นแค่สายสัญญาณจากญี่ปุ่น Elecom เท่านั้น ผลลัพท์คือ M2Tech Young ที่รับสัญญาณทาง COAX ผ่าน Motu เสียงคมชัด ไดนามิคดีกว่า ซาวน์สเตจนิ่งกว่า รายละเอียดมากกว่า สรุปคือดีกว่าในทุกๆย่านครับ

จริงๆก็คือเหมือนกับการเล่น Weiss INT ครับ แต่การหยิบ Firewire Audio ในเกรดสตูดิโอมาใช้มีราคาถูกกว่ามาก เริ่มต้นด้วย Focusrite Saffire Pro 14 แค่ 8400 บาท รวมกับสาย AudioQuest Carbon และสาย COAX อีกหนึ่งเส้น รวมแล้วยังถูกกว่าใช้สาย USB ที่ราคาหมื่นกว่าบาท และให้คุณภาพดีกว่าได้อย่างง่ายดาย และสามารถสั่งอัดเป็น 24/96 หรือ 24/192 จากในตัว Firewire Audio ได้เลย (แต่คุณภาพจะไปได้สุดหรือไม่ต้องใช้ Software ที่มีความเหมาะสมด้วยครับ)

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2013, 10:30:53 PM »
อืมมม น่าสนใจครับ

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2013, 01:12:10 AM »

ระบบ Firewire และปัจจัยการใช้งาน ทดสอบที่ Poem ครับ

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2013, 01:42:39 AM »
เยี่ยม  ขอบคุณ ครับ   

ออฟไลน์ iwamac

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2013, 10:39:36 AM »
วันก่อนได้มีเวลาไปลองฟังที่ Poem มาแล้วเสียงดีทีเดียว    แต่ผมดันไปถอย Linn Akurate DS มาแล้วเลยอยากถามท่านผู้รู้ว่า   ไฟล์เพลงที่ท่านอัดไว้นี่สามารถมาแชร์เล่นกับชุดลินน์ของผมที่ใช้ NAS 2 TB ได้หรือปล่าวครับ
เพราะไฟล์ที่ลินน์ให้มามีไม่มากเท่ารัยครับ    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล    O0 O0 O0

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2013, 11:30:35 AM »
ขอเก็บภาพล่าสุดนี้ไว้นะครับ คนเขียน เขียนภาพเขียนได้ดีมากเลย

แต่ขออนุญาตเสนอความเห็นนิดนึงนะครับ    ตรงด้านขวาของภาพ  เส้นทางของสัญญานออกจาก mac mini มายัง  Firewire Audio ที่สามารถเลือกอุปกรณ์ Firewire Audio Interface ได้อีก 5 ชนิด 

ตรงนี้ ถ้าท่านใด ไม่สามารถจัดหาอุปกรณ์ firewire ได้ทั้งระบบ รวมทั้ง mac mini รุ่นใหม่ ก้ไม่มี firewire port ซะแล้ว กลายเป็น thunderb. ไปแล้ว ถึงจะมี adapter firewire ให้ใช้ แต่คำถามของนักฟังที่จริงจังคือ adapter ตัวนี้ มันคุณภาพแค่ไหน ???

ทางเลือกอันนึงตรงนี้ก็คือ  เราสามารถ ใช้ usb2.0 cable นำสัญญานขาออกจาก mac mini ไปเข้าตัว digital interface (ไม่จำเป็นต้อง firewire digital interface ก็ได้นะครับ)  เพื่อแปลงสัญญานไปวิ่งบนสาย digital coax/xlr แทน เพื่อไปเข้า DAC เหมือนในภาพ   อย่างของผมเอง ใช้ตัว digital interface ของเยอรมัน ตัวเล็ก ๆ ประมาณเท่ากล่องใสพระเครื่อง/เหรียญ  เอาสัญญานออกจาก  mac ด้วยสาย usb มาเข้ากล่องนี้ แล้วต่อสาย digital coax ไปเข้า DAC  คุณภาพเสียงของผม เท่าที่ลองเทียบต่อฟังด้วยสาย firewire เข้า W. 202 ตรง (โดยอ่านไฟล์จาก SSD) พบว่า เสียงคุณภาพไม่ได้หนีกันมากเลย ได้เสียงคนละแนวแล้วแต่จะชอบแบบไหนครับ  และตรงนี้ ยังสามารถ fine tune แนวเสียงได้จากการเลือกใช้ สาย usb/coax แต่ละยี่ห้อ/รุ่นด้วยครับ ซึง่ง่ายกว่าการจูนด้วย firewire ที่หาของยาก

ที่ขออนุญาตแนะนำแบบนี้ เพราะว่า สินค้า firewire ในตลาดมันมีให้เลือกหาค่อนข้างลำบากครับ   อ้อ สิ่งที่ผมพบอย่างนึงคือ ข้อมูลจาก external drive ที่เก็บเพลงที่จะส่งเข้าไปยัง mac mini เทียบกันระหว่าง usb interface กับ firewrie interface  บอกได้เลยว่า อย่างหลังเสียงน่าฟังกว่าเยอะครับ  ให้ผลมากกว่าช่วงจาก mac mini ไปยัง DAC ครับ

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2013, 02:21:04 PM »
ขอเก็บภาพล่าสุดนี้ไว้นะครับ คนเขียน เขียนภาพเขียนได้ดีมากเลย

แต่ขออนุญาตเสนอความเห็นนิดนึงนะครับ    ตรงด้านขวาของภาพ  เส้นทางของสัญญานออกจาก mac mini มายัง  Firewire Audio ที่สามารถเลือกอุปกรณ์ Firewire Audio Interface ได้อีก 5 ชนิด  

ตรงนี้ ถ้าท่านใด ไม่สามารถจัดหาอุปกรณ์ firewire ได้ทั้งระบบ รวมทั้ง mac mini รุ่นใหม่ ก้ไม่มี firewire port ซะแล้ว กลายเป็น thunderb. ไปแล้ว ถึงจะมี adapter firewire ให้ใช้ แต่คำถามของนักฟังที่จริงจังคือ adapter ตัวนี้ มันคุณภาพแค่ไหน ???

ทางเลือกอันนึงตรงนี้ก็คือ  เราสามารถ ใช้ usb2.0 cable นำสัญญานขาออกจาก mac mini ไปเข้าตัว digital interface (ไม่จำเป็นต้อง firewire digital interface ก็ได้นะครับ)  เพื่อแปลงสัญญานไปวิ่งบนสาย digital coax/xlr แทน เพื่อไปเข้า DAC เหมือนในภาพ   อย่างของผมเอง ใช้ตัว digital interface ของเยอรมัน ตัวเล็ก ๆ ประมาณเท่ากล่องใสพระเครื่อง/เหรียญ  เอาสัญญานออกจาก  mac ด้วยสาย usb มาเข้ากล่องนี้ แล้วต่อสาย digital coax ไปเข้า DAC  คุณภาพเสียงของผม เท่าที่ลองเทียบต่อฟังด้วยสาย firewire เข้า W. 202 ตรง (โดยอ่านไฟล์จาก SSD) พบว่า เสียงคุณภาพไม่ได้หนีกันมากเลย ได้เสียงคนละแนวแล้วแต่จะชอบแบบไหนครับ  และตรงนี้ ยังสามารถ fine tune แนวเสียงได้จากการเลือกใช้ สาย usb/coax แต่ละยี่ห้อ/รุ่นด้วยครับ ซึง่ง่ายกว่าการจูนด้วย firewire ที่หาของยาก

ที่ขออนุญาตแนะนำแบบนี้ เพราะว่า สินค้า firewire ในตลาดมันมีให้เลือกหาค่อนข้างลำบากครับ   อ้อ สิ่งที่ผมพบอย่างนึงคือ ข้อมูลจาก external drive ที่เก็บเพลงที่จะส่งเข้าไปยัง mac mini เทียบกันระหว่าง usb interface กับ firewrie interface  บอกได้เลยว่า อย่างหลังเสียงน่าฟังกว่าเยอะครับ  ให้ผลมากกว่าช่วงจาก mac mini ไปยัง DAC ครับ

ผมใช้ Macbook Air ไม่มีพอร์ท Firewire ครับ แปลงจาก Thunderbolt ไม่เคยเจอปัญหาอะไร ผมก็สงสัยว่าเสียงเหมือนกันมั้ย เลยเอา Macbook Pro ลองต่อกับ Apogee ผ่านทั้งทาง Thunderbolt และ Firewire ไม่พบความต่างของเสียงครับ  ส่วน Firewire ที่ลงไว้คือเป็นตัวที่ได้ซื้อมาแล้วและเทสต์ที่ Poem เรียบร้อยครับ จริงๆยังมีอีกมา ดูได้ที่ http://www.kimlengstudio.com/vmchk/Firewire/View-all-products.html

คือระบบ Firewire ใช้เป็นมาตราฐานห้องอัดมากว่า 10 ปีครับ ถามคนห้องอัดรู้จักกันหมด ถามคนเล่นเครื่องเสียงบ้านก็จะไม่รู้จัก ระบบที่ผมประกอบขึ้นมาตอนนี้คือ ใช้ Firewire ที่มีคุณภาพแบบมาตราฐาน คือให้เสียงได้เป็นกลาง คมชัด เรียกว่ามี Charactor แต่ไม่ Color มาประกอบกับเครื่องเสียงบ้านที่เป็น Color

และสิ่งที่ต่างกันมากคือ Isochronous กับ Asynchronous ครับ ปกติห้องอัดใช้ Isochronous แต่ผมเห็น DAC USB จะเล่นแบบ Asynchronous ที่เป็น USB แบบ Isochronous ก็พอมีให้เห็นบ้าง
ผมมี Motu Ultralite MKIII Firewire/USB แน่นอนว่าต่อ Firewire ทำงานเป็น Isochronous เป็นหลัก โดยในสาย Firewire จะมีเส้นสัญญาณอีก 1 คู่ ที่ทำหน้าที่ส่ง Address ของไฟล์ ทำให้การส่งข้อมูลเป็นแบบ Real Time อ่านจากหัวไฟล์จนถึงท้ายไฟล์แบบเป็นลำดับ และส่งถึงปลายทางด้วยจังหวะที่เท่ากันตลอดการส่งเพราะอุปกรณ์ Firewire จะจองช่องทองสำหรับไฟล์ที่ต้องการส่งไว้แต่แรก ห้องกันการถูกรบกวนจากการทำงานอื่น การส่งไฟล์แบบเรียงลำดับหน้าไปหลัง เรียกว่าเป็นการส่งที่คล้าย Analog มากครับ เหมือนการอ่านเทป หรือแผ่นเสียง

ส่วน USB ทำงานแบบ Asynchronous เป็นหลัก สาย USB มี 4 เส้น คือข้อมูลหนึ่งคู่ ไฟเลี้ยงอีกหนึ่งคู่ ผิดกับ Firewire400 ที่มีสัญญาณนาฬิกาเพิ่มมาอีก 1 คู่  USB ส่งไฟล์ไปที่ปลายทางโดยไม่เรียงลำดับ ไปประกอบกันที่ปลายทาง โดยการแทรกบิทไปเป็นช่วงๆ และค่อยตรวจเช็คความผิดพลาด

ส่วนใบข้างบนนั่น ผมทำให้ลูกค้าที่ Poem ที่หันมาเล่น Firewire กันครับ เพราะมาฟังแล้วถูกใจกัน และค่าใช้จ่ายไม่สูงเกินไป แค่ซื้อตัว Firewire เข้าไปแทนสาย USB ที่ต้องซื้อเส้นละหมื่นกว่าบาทถึงได้คุณภาพออกมาดี เทียบกันแล้วกับซื้อ Focusrite Saffire Pro14 ที่ราคาแ 8400 บาท สาย Firewire อีกพันกว่าบาท และสาย Coax รวมราคาแล้วพอๆกับสาย USB ดีๆ แต่อันนี้คุณภาพเสียงเหนือกว่ามากด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 สิงหาคม, 2013, 02:25:27 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2013, 08:48:50 PM »
ช่วยท้วงนะครับเดี๋ยวลูกค้าท่านจะเข้าใจผิด  ตรง up bitrate เป็น 24 หรือ 32 bits  จริงๆ มันเรียกว่า word length หรือ resolution นะครับ (หน่วยเป็น bit) ไม่ใช่ bitrate (หน่วยเป็น Kbps) นะครับ

ออฟไลน์ หมีหมอเหม็ด

• ศรัทธา หรือเหตุผล
  • หยุดเล่นหลอดชั่วคราวคร้าบ
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 30 สิงหาคม, 2013, 09:18:27 AM »
เราRipเพลงจากแผ่นซีดีโดยใช้ superdrive <---USB2---> Macbook Air
แบบนี้ผมก็ต้องใช้USB
ผลลัพธ์ที่ได้ในHDD Storage ของเราจะแตกต่างจากการ Ripโดยใช้ iMac มั้ยครับ
นพ.พีระวงษ์ วีรารักษ์
ภาควิชาเวชศาสตร์ป้องกันและสังคม
รพ.ศิริราช เขตบางกอกน้อย
กทม. 10700

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 23 กันยายน, 2013, 03:36:20 PM »
จขกท  หายไปไหนนานแล้ว มาอัพเดทอะไรใหม่ ๆ ด้วยคร้าบบบบบบบบบ รออ่านนนนนนอยู่นะครับ   :yahoo

ตอบ คห ข้างบน  การริปมันมีหลายปัจจัยมากครับ แต่ทุกอย่างมีผลต่อเสียงหมดครับ เป็นไปได้ผ่าน firewire น่าจะดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 27 กันยายน, 2013, 07:25:30 AM »
ตอนนี้พยายามใช้ iMac ในการริปอย่างเดียวละครับ ตัดปัญหา
แผ่นซีดีมีคนมาติดต่อขอเหมาแล้วด้วยครับ ต้องรีบ
ภาควิชาเวชศาสตร์ป้องกันและสังคม
กทม. 10700

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2013, 10:41:26 PM »

พอดียุ่งๆอยู่ครับ มีเครื่องให้ลองทั้งหมดตามในภาพแล้ว Weiss เป็นของลูกค้า Poem ที่มาลองฟังระบบ Firewire แล้วถูกใจเลยถอย Weiss มือสองมาเล่นกับ DAC ของ Poem ครับ ทั้งสี่ตัวที่เห็นก็มีสไตล์เสียงต่างกันครับ ตัวของผมคือ Motu ที่วางอยู่ใต้ Weiss ครับ ลองมาคือ FocusRite และตัวล่างสุดคือ TC Electronic ครับ

ปกติเวลาเทสต์ใช้ลำโพงใหญ่ครับ คือใช้ลำโพงเล็กสองทางจะเห็นความต่างเพียงเล็กน้อย แต่ถ้าใช้ลำโพง 3 ทางขึ้นไป แสดงความต่างได้ตั้งแต่หัวเพลงครับ อย่างล่าสุดมี Merridian DAC ที่เป็นทรงรีๆ ประมาณสองหมื่นกว่าบาทมาลอง ใส่สาย AudioQuest Forest เสียงก็ใช้ได้ แต่ยังเล่นเพลงยากๆไม่ไหว เปลี่ยนเป็นสาย Nordost BlueHeaven USB เสียงดีทีเดียว แต่ก็ไม่เหนือกว่า Firewire Audio ที่ใช้สาย Firewire หลักร้อยบาท ที่เล่นเพลงจังหวะยากๆได้สบายครับ

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2013, 03:04:35 PM »
ขอบคุณ มากครับ  ตามอ่านตลอด  แต่บอกตรง ๆ ผมไม่ค่อยมีความรู้ อ่านแล้วยังงง  ผมขออณุญาติ คุณ  guntam  ถ้าไม่รบกวนเกินไป ผมขอโทรไปปรึกษาบ้างน่ะ  กำลังสนใจเริ่มต้นหัดเล่น และ กำลังจะลงมือค่อย ๆ ซื้ออุปกรณ์ ครับผม

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2013, 05:00:03 PM »
ขอบคุณ มากครับ  ตามอ่านตลอด  แต่บอกตรง ๆ ผมไม่ค่อยมีความรู้ อ่านแล้วยังงง  ผมขออณุญาติ คุณ  guntam  ถ้าไม่รบกวนเกินไป ผมขอโทรไปปรึกษาบ้างน่ะ  กำลังสนใจเริ่มต้นหัดเล่น และ กำลังจะลงมือค่อย ๆ ซื้ออุปกรณ์ ครับผม

PM เบอร์มือถือไปแล้วครับ ถ้าอยากทดลองฟังเชิญได้ที่ Poem ที่ซอยกันตนาครับ ขอเป็นนัดเวลากันก่อนนะครับ
วิธีเล่นก็เหมือน DAC USB ครับ แค่เปลี่ยนมันเป็น Firewire แต่มีเรื่องการเก็บข้อมูลให้เป็นระเบียบ และตัว HDD มีผลกับคุณภาพเสียงด้วยครับ ต้องใช้ HDD เป็น Firewire เท่านั้นเลยครับ ลองเปลี่ยน HDD ต่อเป็น USB ใช้สาย Nordost เส้นละเกือบสองหมื่นก็สู้ใช้ Firewire HDD ใช้สายเส้นละพันกว่าบาทไม่ได้ครับ

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2013, 07:33:36 PM »

PM เบอร์มือถือไปแล้วครับ ถ้าอยากทดลองฟังเชิญได้ที่ Poem ที่ซอยกันตนาครับ ขอเป็นนัดเวลากันก่อนนะครับ
วิธีเล่นก็เหมือน DAC USB ครับ แค่เปลี่ยนมันเป็น Firewire แต่มีเรื่องการเก็บข้อมูลให้เป็นระเบียบ และตัว HDD มีผลกับคุณภาพเสียงด้วยครับ ต้องใช้ HDD เป็น Firewire เท่านั้นเลยครับ ลองเปลี่ยน HDD ต่อเป็น USB ใช้สาย Nordost เส้นละเกือบสองหมื่นก็สู้ใช้ Firewire HDD ใช้สายเส้นละพันกว่าบาทไม่ได้ครับ

ฮูยยยยยยยยยยยยยย  น่าไปเยี่ยมชม และฟังจัง    ใช้ลำโพง NHT ด้วยแฮะ 

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2013, 03:30:36 PM »
Mac mini เตรียมเอาไปส่งเพื่อนที่ Apple สำหรับใส่ SSD ของ Samsung ที่จะให้เสียงได้สงัดกว่า HDD แบบจานหมุนมาก (ทดสอบโดยใช้ Macbook air เปิดเทียบกับ Mac mini 2010 แล้วเสียงห่างชั้นกันมาก แต่พอใส่ SSD ใน Mac mini ก็ให้ความสะอาดและคมชัดเหมือน Macbook air ครับ) ใส่แค่ 120GB สำหรับลง OSX และโปรแกรมที่ใช้งานก็พอแล้วครับ ไฟล์เพลงเก็บใน External HDD แบบจานหมุนได้ เพราะมันสำคัญตรงที่โปรแกรมทีอ่าน มันอยู่บน SSD หรือจานหมุน และ 120GB ก็ไม่พอเก็บเพลงแน่นอนครับ อย่างน้อยต้องมี 2TB และเตรียมลง OSX 10.9 ที่น่าจะวางจำหน่ายวันที่ 22 เดือนนี้ครับ

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2013, 01:17:02 PM »
ในที่สุดก็ไม่วางจำหน่าย แต่แจกฟรี สำหรับท่านที่มี Apple ID ก็เข้าไปอัพเกรดได้เลยใน App Store ซึ่งตัวใหม่นี้เขียนเป็น App เมื่อโหลดแล้วจะอยู่ใน Application แค่ดับเบิลคลิ๊กติดตั้ง รีสตาร์ทหนึ่งครั้ง และรออีกครึ่งชั่วโมงก็ได้เป็น OSX 10.9 ที่มีประสิทธิภาพกว่าเดิมมาก ทั้งเร็วขึ้น แบตอึดขึ้น เสียงดีขึ้น ภาพดีขึ้นขนิดเห็นได้ตั้งแต่บูทเข้า Desktop

คุณภาพเสียงทำได้เหนือกว่าในรุ่นที่แล้วอย่าง 10.8 มาก ทั้งความสะอาด รายละเอียด ความต่อเนื่อง ความเข้ม Attack เรียกว่าดีกว่าหมด รวมถึงเมื่ออัพเดท iTunes ตัวล่าสุดแล้วยิ่งดีขึ้นไปอีก งานนี้เรียกว่าไม่ได้เสียค่าใช้จ่ายอะไรนอกจากค่าไฟ ค่าอินเตอร์เนท เสียงก็ดีขึ้นแบบพลิกฝ่ามือแล้วครับ

จริงๆไม่อยากเรียกของฟรี แต่มีไว้ให้สำหรับคนใช้ Mac เท่านั้น แต่ในหน้าอัพเดทมันก็ขึ้นให้ Install ได้เลย ขนาดประมาณ 5GB ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ตุลาคม, 2013, 04:02:59 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2013, 02:58:29 PM »
เพิ่งอัพ X Mavericks เมื่อวานนี้ครับ MacAirของผมประหยัดแบตมากๆยังกับคนละเครื่อง
ที่ชัดเจนมากสำหรับผม คือ ผมใช้ Microsoft Office for Mac วันนี้ใช้งาน powerpoint ได้ราบรื่นมาก
มากกว่าใช้งานทางฝั่งวินโดว์เองซะอีกครับ (เครื่องผมลง 2 OS)
ใครยังไม่ได้อัพไม่ต้องลังเลครับ แต่ไฟล์ใหญ่หน่อยครับ กว่า 5 Gb

คุณ GUNTAM กลับมาแล้ว
ขอถามคำถามเดิมอีกทีครับ คือการใช้ superdrive ในการริปเพลงจากแผ่น
แล้ว superdrive ต่อเข้า MacAir ผ่าน USB มันเลี่ยงไม่ได้ครับที่จะใช้ USB
ผลลัพธ์ที่ได้หลังจากริป แตกต่างจากการริปโดย iMac มั้ยครับ
ขอบคุณครับ
กทม. 10700

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2013, 11:34:59 PM »
เพิ่งอัพ X Mavericks เมื่อวานนี้ครับ MacAirของผมประหยัดแบตมากๆยังกับคนละเครื่อง
ที่ชัดเจนมากสำหรับผม คือ ผมใช้ Microsoft Office for Mac วันนี้ใช้งาน powerpoint ได้ราบรื่นมาก
มากกว่าใช้งานทางฝั่งวินโดว์เองซะอีกครับ (เครื่องผมลง 2 OS)
ใครยังไม่ได้อัพไม่ต้องลังเลครับ แต่ไฟล์ใหญ่หน่อยครับ กว่า 5 Gb

คุณ GUNTAM กลับมาแล้ว
ขอถามคำถามเดิมอีกทีครับ คือการใช้ superdrive ในการริปเพลงจากแผ่น
แล้ว superdrive ต่อเข้า MacAir ผ่าน USB มันเลี่ยงไม่ได้ครับที่จะใช้ USB
ผลลัพธ์ที่ได้หลังจากริป แตกต่างจากการริปโดย iMac มั้ยครับ
ขอบคุณครับ

วิ่ง SATA vs USB วิธีส่งข้อมูลมันต่างกันครับ แน่นอนว่า SATA ดีกว่า แต่ผมก็ยังไม่ได้เทียบเรื่องเสียงจะๆ เพราะมันบังคับใช้ไดรฟ์ USB จริงๆ อย่าง Macbook Pro ตัวใหม่ก็ไม่มีไดรฟ์แล้ว iMac ตัวใหม่ก็ไม่มี ไม่เหลือเครื่องที่มีไดรฟ์ในตัวแล้วครับ
แต่ผมชดเชยโดยริปเพลงไปลงบน Firewire External HDD เลยครับ เพื่อให้การส่งข้อมูลเป็นแบบ Isochronous คือคุมสัญญาณนาฬิกาไว้กันความผิดพลาด

ที่ไม่ค่อยได้โพสเพราะบางที่ก็ไปคุยในเฟส All about HiFi บางทีก็ติดทำเครื่อง Mac (ลง 10.9)ให้ลูกค้า Poem ครับ และมี DAC USB ยกมาประลองอยู่เรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2013, 11:44:40 PM »
ไม่มี firewire มีแต่ USB DSD ถ้าผ่านไปแถวๆ นั่้นอีกจะแวะเอาไปให้ลองครับ กำลังบ้าเก็บไฟล์ DSD  ;D
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2013, 05:53:19 PM »
ไม่มี firewire มีแต่ USB DSD ถ้าผ่านไปแถวๆ นั่้นอีกจะแวะเอาไปให้ลองครับ กำลังบ้าเก็บไฟล์ DSD  ;D

ต้องรบกวนนำไฟล์ DSD มาด้วยครับ ไม่งั้นจะเสียเปรียบ DAC Firewire มาก
ที่ Poem ไม่มีไฟล์ DSD เลยครับ

*iTunes ออกอัพเดทสำหรับ 10.9 อีกครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน, 2013, 01:28:05 PM โดย GUNTAM »

ออฟไลน์ pcherd1

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 04 มกราคม, 2014, 09:22:41 PM »
All about HiFi คืออะไร

« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์, 2014, 06:40:14 PM »
All about HiFi คืออะไร

กลุ่มใน Facebook ของคุณธานีครับ

ผมแอบไปทำแท่นลดแรงสั่นสะเทือน เอามาวาง Mac mini กับ External HDD ได้ผลด้านบวกพอควร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กุมภาพันธ์, 2014, 06:42:37 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์, 2014, 10:44:51 PM »
รอฟังอัพเดทอีกครับ

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์, 2014, 12:22:36 AM »
รอฟังอัพเดทอีกครับ

มอเตอร์ เป็นตัวสร้างสัญญาณรบกวนได้มาก แต่มันก็เป็นแกนของ HDD ครับ เรียกว่าจุดที่เก็บข้อมูลดันสร้างสัญญาณรบกวนซะเอง และสิ่งสำคัญคือจังหวะการส่งข้อมูลครับ ถึงได้เกิดการส่ง Firewire เพื่อคุมจังหวะให้ภาพและเสียงในวีดีโอซิงค์ตรงกัน รวมถึงตำแหน่งเครื่องดนตรีที่วางไว้ในการตัดเพลง ไม่ให้เลื่อนออกไป ผมจึงทดสอบว่ารอบหมุน HDD ที่มากถึง 7200rpm ถ้าลองดูดซับการสะท้อนโดยการวางบนพื้นผิวต่างๆ รวมถึงวางบนเดือยแหลม หรือวางบนแท่นซับแรงสั่นสะเทือนจะมีการเปลี่ยนแปลงกับจังหวะการส่งสัญญาณ และมีผลกับเสียงหรือไม่ ปรากฏว่ามันมีครับ

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2014, 03:13:24 PM »
อัพเดทล่าสุดกับ App "BitPerfect" เป็นเวอร์ชั่น 2.0 รองรับการเล่นไฟล์ DSD ครับ เป็น App ทีซื้อได้ใน App Store ของ Apple เลย ราคาไม่แพงและมีอัพเดทเรื่อยๆ
คุณภาพเสียงดีขึ้นอย่างชัดเจนมาก หลังจากอัพเดทครับ

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 14 เมษายน, 2014, 06:37:34 PM »
 OS X  10.9  เสียงดีกว่าเดิมมากไหม
ถ้าเทียบกับ 10.8 + Amara

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 19 เมษายน, 2014, 04:12:41 PM »
OS X  10.9  เสียงดีกว่าเดิมมากไหม

เสียงมันเทียบกันไม่ไหวเลยครับ 10.9 เปิดกว่ามาก 
10.9 ก็เข้ากันได้ดีกับ iTunes, Amarra, Audirvana และ Bit Perfect ครับ (เพลงจากแผ่นแท้ แต่ผมริปออกมาเป็น 24/88.2 ครับ ลองเป็น 24/96 มันเน้นไปหน่อย ฟังไม่สบาย แต่ถูกใจสุดคือ 32/88 ครับ แต่ Amarra เล่นไม่ได้ ผมหันมาใช้ Bit Perfect แทน ราคาไม่แพง)

ตอนนี้ด้านซอฟท์แวร์ดูจะลงตัวมากๆ ไดรเวอร์ก็อัพเดทสำหรับ 10.9 หมดแล้วครับ อย่าง Motu ของผมก็เพิ่งออกไดรเวอร์ใหม่
ตอนนี้ผมเลยมาเน้นการซับแรงสั่นสะเทือนจาก External HDD

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 21 เมษายน, 2014, 02:13:11 PM »

เสียงมันเทียบกันไม่ไหวเลยครับ 10.9 เปิดกว่ามาก 
10.9 ก็เข้ากันได้ดีกับ iTunes, Amarra, Audirvana และ Bit Perfect ครับ (เพลงจากแผ่นแท้ แต่ผมริปออกมาเป็น 24/88.2 ครับ ลองเป็น 24/96 มันเน้นไปหน่อย ฟังไม่สบาย แต่ถูกใจสุดคือ 32/88 ครับ แต่ Amarra เล่นไม่ได้ ผมหันมาใช้ Bit Perfect แทน ราคาไม่แพง)

ตอนนี้ด้านซอฟท์แวร์ดูจะลงตัวมากๆ ไดรเวอร์ก็อัพเดทสำหรับ 10.9 หมดแล้วครับ อย่าง Motu ของผมก็เพิ่งออกไดรเวอร์ใหม่
ตอนนี้ผมเลยมาเน้นการซับแรงสั่นสะเทือนจาก External HDD

น้า ๆ   สนใจ การซับแรงสั่นสะเทือนจาก external hdd อะครับ  รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 22 เมษายน, 2014, 11:18:46 AM »
ปรับปรุงอยู่หลายเดือน เสร็จจนได้ครับ ได้เสียงที่น่าพอใจที่สุดแล้วกับแท่นวาง External HDD

ปรับสริงและแผ่นซับ resonance จนได้เสียงที่ลงตัวครับ คือสะอาดขึ้น เข้มขึ้น ปลายย่านสูงเคลียร์ เทียบกับตัวเก่าที่ลองรูปไปก่อนหน้านี้แล้ว ตัวนั้นเสียงแห้งไปเลยครับ หลังจากปรับสปริงได้ความยืดหยุ่นที่เหมาะสมมากกว่า

ผมลองเอา HDD วางนอน เพื่อให้ตัวถังสัมผัสกับฐานวางเต็มที่ครับ วางตั้งกับวางนอน ผมฟังว่าต่างกันในระดับไม่ต้องฟังเพลงแรกจนจบ แค่อินโทรก็ต่างกันครับ (เทสต์กับหูฟัง อาทิตย์นี้เทสต์ที่ Poem อีกรอบครับ)

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 23 เมษายน, 2014, 12:11:55 AM »
แล้วไฟที่จ่ายให้ hdd ละครับ ยังเป็น ac adapter เดิมของมันหรอครับ

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 23 เมษายน, 2014, 09:27:54 AM »
แล้วไฟที่จ่ายให้ hdd ละครับ ยังเป็น ac adapter เดิมของมันหรอครับ

ซื้อของ clef มาเสียบ HDD ไม่ทำงานครับ จานไม่หมุนเลย ยังไม่ได้เช็คว่าแอมป์ไม่พอหรือยังไง เลยใช้ของเดิมไปก่อนครับ
หม้อแปลง clef ไม่ได้เสียครับ เพราะเอาไปเสียบ Motu (Firewire DAC) มันทำงานได้ครับ เสียงก็เคลียร์ขึ้นครับ
และผลเทสต์ต่อมาที่เจอคือ วาง HDD นอน กับตั้ง บนแท่นซับแรงสั่นสะเทือน เสียงมันไม่เหมือนกันครับ วางนอนเข้มกว่าครับ แต่ถ้ารู้สึกว่าเข้มไป เอาแผ่นยางกลม รอง HDD ไว้สี่จุดให้ลอยเหนือพื้นเล็กน้อยก็จะโปร่งขึ้น

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 23 เมษายน, 2014, 10:34:43 AM »
หน้าตาของ Apogee Ensemble ครับ มันเป็น Firewire Audio ระดับโปรที่นักดนตรีรู้จักกันดี ในเรื่องน้ำเสียงที่ดีเยี่ยม เที่ยงตรง สะอาด ค่าตัวอยู่ที่เจ็ดหมื่นครับ ผมนำมาใช้ในบ้านเพื่อให้ได้ต้นทางที่มีเสียงไม่ color ทำให้การจูนซิสเต็มง่ายมากๆ

การต่อคือ Macbook Pro ต่อสาย Firewire เข้า Apogee Ensemble และต่อสัญญาณออกเป็น COAX จาก Apogee มาเข้า DAC ของ Poem ครับ

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 23 เมษายน, 2014, 07:43:49 PM »
emsemble เป้น firewire interface  ราคาเจ็ดหมื่น  ผมใช้ lindemaan ถูกตังค์ดี เสียงถูกใจเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 24 เมษายน, 2014, 06:46:19 AM »
emsemble เป้น firewire interface  ราคาเจ็ดหมื่น  ผมใช้ lindemaan ถูกตังค์ดี เสียงถูกใจเหมือนกันครับ

ตอนแรกผมเซทเครื่องให้เป็น Motu Ultralite MKIII (Firewire Pro Studio) ราคาสองหมื่นครับ ลูกค้าท่านนี้นำไปฟังอยู่สักพักและหา USB DAC มาเทียบหลายตัวแต่ก็สู้ไม่ได้เลย ลูกค้าท่านนี้เลยอยากได้ Firewire แบบท๊อปสุด ซื้อทีเดียวจบครับ คำตอบมันชัดเจนคือ Apogee Ensemble ที่มืออาชีพด้านดนตรีตอบเป็นเสียงเดียวกัน (ดีกว่านี้ในตอนนี้คือ Apogee Symphony ต่อเป็น Thunderbolt)

Firewire Pro Studio มีหลากหลายยี่ห้อ แต่ยี่ห้อที่เหมาะเอามาฟังเพลงคือ Motu กับ Apogee ครับ (มี Focusrite อีกยี่ห้อและถูกมากๆ เริ่มต้นแค่ 6xxx.- เสียงก็เยี่ยมเหมือนกัน) ส่วนยี่ห้ออื่นอย่าง TC Electronic จะเด่นเรื่องเอฟเฟคกีตาร์ ไม่เหมาะเอามาฟังเพลง หรือ Matric Halo ที่ราคาแพงกว่า Apogee ก็ไม่เหมาะเอามาฟังเพลงครับ จะเด่นด้านการแปลงข้อมูลเพลงมากกว่า (นักดนตรีบอกมา และเคยนำมาเทสต์แล้ว เสียงชัดดีเยี่ยม แต่ไม่มีเนื้อเสียงครับ)

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 24 เมษายน, 2014, 12:19:26 PM »
Focusrite ซื้อที่ไหนดี

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 24 เมษายน, 2014, 01:51:15 PM »
Focusrite ซื้อที่ไหนดี

ถ้าหามือสอง ก็ตามเวปบอร์ดนักดนตรีครับ มือหนึ่งก็ kimlengstudio.com หรือ http://proplugin.com และร้านขายอีกมาก ด้านหลังสะพานเหล็กครับ(ร้านเครื่องดนตรี)

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 25 เมษายน, 2014, 11:25:56 PM »
ในที่สุด External HDD Buffalo รุ่น DriveStation4 ก็ถูกจับถอดขาตั้งออกและวางนอนกับอุปกรณ์ซับแรงสั่นสะเทือนครับ

จาน HDD วางตั้งกับวางนอนมีผลต่อแรงสั่นสะเทือนมาก สุดท้ายวางนอนให้จานขนานกับพื้นโลกเป็นทางออกที่เหมาะกับการซับแรงสั่นสะเทือนครับ

เสียดาย HDD รุ่นนี้ ยกเลิกการนำเข้าแล้ว ทำให้เหลือตัวเลือกแค่ WD ที่หาซื้อได้ทั่วไป หรือไปเล่น HDD ไฮเอนด์อย่าง Lacie หรือ CalDiGit

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 28 เมษายน, 2014, 10:12:15 AM »

การนำสัญญาณเสียงออกจากเครื่อง Mac มีหลายวิธีครับ จากช่องหูฟังได้ทั้ง Analog และ Optical, USB ที่หา DAC ได้ทั่วๆไป (เสียงตามราคา), Wifi , Firewire (Pro Audio), Thunderbolt (New Pro Audio)

สำหรับ Optical ผมเห็นว่าง่ายกว่า USB DAC เพราะไม่ต้องลงไดรเวอร์ครับ ส่วนคุณภาพเสียงมีอย่างนึงที่เหมือน USB คือถ้าใช้สายคุณภาพต่ำ เสียงมันแย่ไปเลย  ปกติถ้ามีสายแบบ Mini Plug to Optical  ก็ต่อเข้า DAC ได้เลย ไม่งั้นก็เสียบตัวนี้ก่อน

ต่ออแดปเตอร์เข้าไปแล้ว OS จะสลับสัญญาณมาเป็น Digital อัตโนมัติครับ ง่ายมาก

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 30 เมษายน, 2014, 12:22:31 PM »
กลับมาที่เรื่องการสั่นสะเทือนครับ สำหรับ HDD ที่หมุนมากถึง 7200 รอบต่อนาที แน่นอนว่ามันสั่นมาก และเอฟเฟคโดยตรงกับคุณภาพเสียงเลยครับ (แน่นอนว่าคนที่เชื่อฝังหัวว่าดิจิตอลมันดี ไม่เพี้ยน จะไม่เชื่อเรื่องนี้และไม่ได้ทดสอบครับ ถ้าระบบดิจิตอลมันดีจริง เสียงมันคงดีกว่าแผ่นเสียง แต่มันก็ไม่เคยสู้แผ่นเสียงที่เป็นอนาล๊อกทั้งระบบได้ แค่ CD Player ยังต้องเปรียบเทียบข้อมูลว่าสุ่มได้ข้อมูลชุดใดตรงกันมากที่สุดก็เอาชุดนั้น ถ้ามันไม่เพี้ยนคงไม่ต้องเทียบครับ)

เรื่องของการสั่นก็รวมไปถึงหลอดด้วยครับ แต่ที่เห็นผลที่สุดคือ HDD สุดท้ายต้องจับวางนอนครับ ให้จานหมุนขนานกับพื้นโลก ถ้าอยากให้เสียงหนาหน่อย ก็ให้ตัวถังมันสัมผัสกับแผ่นซับทั้งตัว อยากให้โปร่งขึ้นก็เอาลูกยางแบนๆมารอง HDD ไว้ครับ แน่นอนว่าก็เปลี่ยนเป็น SSD เสียงดีกว่าแน่ แต่ผมมีเพลงร่วม 2TB ครับ (24/88.2 + 32/88.2) ซื้อ SSD 512GB 4 ตัวก็เกินครึ่งแสนล่ะครับ สุดท้าย SSD ก็ใช้เฉพาะตัวเครื่องในส่วน OS ก็ให้เสียงดีขึ้นมากแล้วครับ

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2014, 01:35:21 AM »
 :clap :clap :clap :clap :yahoo :clap

ว่าแต่แท่นวาง hdd นี่ราคาเท่าไหร่ครับ

แล้วถ้าเป็น hdd docking จะมีวิธีการจัดการอย่างไรดีครับ

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2014, 01:26:25 PM »
:clap :clap :clap :clap :yahoo :clap

ว่าแต่แท่นวาง hdd นี่ราคาเท่าไหร่ครับ

แล้วถ้าเป็น hdd docking จะมีวิธีการจัดการอย่างไรดีครับ

HDD ผมลองวางตั้ง วางตะแคง วางนอน สรุปว่าวางนอกเสียงดีสุดครับ HDD Dock ... ตั้งเฉียงๆนี่มันบังคับจริงๆ คงเปลี่ยนท่ามันไม่ได้ครับ วางบนพื้นต่างกัน เสียงก็ต่างกันครับ แม้แต่ตัว Firewire Motu ของผมก็ไม่เว้น มีอยู่วันนึงเอาไปวางบนหินแข็งๆ ฟังไปสักเพลงก็ทำไมวันนี้ซิสเต็มเราเสียงแข็งจัง เลยลองหาที่วางใหม่ เลยกระจ่างเลยครับ

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2014, 10:18:00 AM »
ชุดง่ายๆแบบฟังบนโต๊ะกับ Firewire Interface ของ Behringer (ล่างซ้าย) ซึ่งใช้งานง่ายมากเพราะไม่ต้องลงไดรเวอร์ ต่อแล้วใช้ได้เลย สัญญาณออกเป็น Balance ได้

Motu Ultralite MKIII ที่ใช้แล้วไม่มีเบื่อเพราะให้เนื้อเสียงได้ดีมาก แต่ก็อยากลองอัพเกรดเป็น 828X ที่เป็น Thunderbolt ดูบ้างว่าเสียงจะต่างขนาดไหนครับ

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2014, 01:28:33 PM »
ชุดง่ายๆแบบฟังบนโต๊ะกับ Firewire Interface ของ Behringer (ล่างซ้าย) ซึ่งใช้งานง่ายมากเพราะไม่ต้องลงไดรเวอร์ ต่อแล้วใช้ได้เลย สัญญาณออกเป็น Balance ได้

FCA202  ได้คุณภาพเสียง  ประมาณไหนครับ...............................ขอบคุณครับ
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2014, 01:55:33 PM »

FCA202  ได้คุณภาพเสียง  ประมาณไหนครับ...............................ขอบคุณครับ

ผมต่อแบบ unbalance เข้าแอมป์หลอด 3Watt ออกลำโพงฟูลเรนจ์ 4" มันก็ชัดใช้ได้ครับ และฟังได้นานไม่น่าเบื่อ ตามข้อมูลเดิมคือยี่ห้อนี้เน้นกลางสูงหน่อย เลยอาจเข้ากับลำโพงฟูลเรนจ์
วันศุกร์นี้จะทดลองต่อแบบ Balance กับแอมป์ Mosfet ของ Poem ครับ  จะมาตอบอีกทีครับ

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2014, 09:20:45 PM »
รบกวน อธิบายการต่อสายต่าง ๆ จาก mac กับ Behringer ให้หน่อยครับ งง ๆ อยู่ครับ

แล้วตัวนี้ วัตถุประสงค์ มันช่วย อัพ เสียงให้ดีขึ้น หรือ ว่าเพื่อความสะดวก หรือว่า วัตถุประสงค์อื่นครับ

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2014, 09:46:27 PM »
รบกวน อธิบายการต่อสายต่าง ๆ จาก mac กับ Behringer ให้หน่อยครับ งง ๆ อยู่ครับ

แล้วตัวนี้ วัตถุประสงค์ มันช่วย อัพ เสียงให้ดีขึ้น หรือ ว่าเพื่อความสะดวก หรือว่า วัตถุประสงค์อื่นครับ

คือก็ไม่มีอะไรซับซ้อนครับ Behringer ก็ทำงานเป็น DAC ครับ (ก็เหมือนใช้ USB DAC ครับ แต่เปลี่ยนมาต่อจากช่อง Firewire แทน) ต่อสาย Firewire จากเครื่อง Mac มาเข้า Behringer
และจาก Behringer ก็ต่อออกเป็น Analog ครับ ต่อได้ทั้ง Balance และ unbalance โดยใช้แจคไมค์ครับ (TRS to XLR cable)

ในภาพจะเยอะนิดนึงเพราะผมเอา External HDD ของ WD พ่วงไว้กับ Behringer ด้วยครับ คือ  Firewire มันต่อพ่วงกันไปเรื่อยๆได้ ไม่เหมือน USB ที่ช่องใครช่องมัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤษภาคม, 2014, 09:48:24 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2014, 06:05:30 PM »

คือก็ไม่มีอะไรซับซ้อนครับ Behringer ก็ทำงานเป็น DAC ครับ (ก็เหมือนใช้ USB DAC ครับ แต่เปลี่ยนมาต่อจากช่อง Firewire แทน) ต่อสาย Firewire จากเครื่อง Mac มาเข้า Behringer
และจาก Behringer ก็ต่อออกเป็น Analog ครับ ต่อได้ทั้ง Balance และ unbalance โดยใช้แจคไมค์ครับ (TRS to XLR cable)

ในภาพจะเยอะนิดนึงเพราะผมเอา External HDD ของ WD พ่วงไว้กับ Behringer ด้วยครับ คือ  Firewire มันต่อพ่วงกันไปเรื่อยๆได้ ไม่เหมือน USB ที่ช่องใครช่องมัน

อ้าาา ขอบคุณครับ  ไม่นึกว่ามันเป็น dac อ่ะครับ เห็นบอกว่าเป็น firewire interface เลย งง  ๆ   แล้วต้องใช้ adapter แปลงสัญญานขาออกด้วย แบบนี้ไม่คุณภาพไม่ลดหายไปหรอครับ

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2014, 10:08:15 PM »

อ้าาา ขอบคุณครับ  ไม่นึกว่ามันเป็น dac อ่ะครับ เห็นบอกว่าเป็น firewire interface เลย งง  ๆ   แล้วต้องใช้ adapter แปลงสัญญานขาออกด้วย แบบนี้ไม่คุณภาพไม่ลดหายไปหรอครับ

เรียกเป็น Interface เพราะมันรับสัญญาณ analog ได้ครับ ต่อไมค์เข้าได้สองชุด หรือต่อกีตาร์ไฟฟ้า เบส เข้าได้ ภาค DAC เป็นแค่ส่วนนึงเท่านั้นครับ
ส่วนสาย TRS เป็น XLR เป็นสายมาตราฐานที่ใช้งานทั่วไปสำหรับนักดนตรีครับครับ คือข้างนึงเป็นหูฟังแบบสเตอริโอ อีข้างเป็น XLR เพราะประหยัดพื้นที่มากกว่า
ถ้าเป็นสาย XLR เทียมจะเป็นแจ๊คหูฟังแบบ Mono อีกฝั่งเป็น XLR อันนี้คือเอาสัญญาณ + มาช๊อตเข้า - ด้วยครับ

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2014, 12:28:53 AM »

เรียกเป็น Interface เพราะมันรับสัญญาณ analog ได้ครับ ต่อไมค์เข้าได้สองชุด หรือต่อกีตาร์ไฟฟ้า เบส เข้าได้ ภาค DAC เป็นแค่ส่วนนึงเท่านั้นครับ
ส่วนสาย TRS เป็น XLR เป็นสายมาตราฐานที่ใช้งานทั่วไปสำหรับนักดนตรีครับครับ คือข้างนึงเป็นหูฟังแบบสเตอริโอ อีข้างเป็น XLR เพราะประหยัดพื้นที่มากกว่า
ถ้าเป็นสาย XLR เทียมจะเป็นแจ๊คหูฟังแบบ Mono อีกฝั่งเป็น XLR อันนี้คือเอาสัญญาณ + มาช๊อตเข้า - ด้วยครับ

ครับ  เห็นพี่คนนึง ส่งข้อมูลตัวนี้มาให้ดูเมื่อสักสองเดือนที่แล้ว เห็นว่า สั่งเข้ามา โมฯ เล่น  เพิ่มศักยภาพให้มัน

ตกลง แท่นวาง hdd  ขายตัวละเท่าไหร่ครับ ครั้งที่แล้วไม่เห็นตอบครับ

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2014, 07:15:46 AM »

ครับ  เห็นพี่คนนึง ส่งข้อมูลตัวนี้มาให้ดูเมื่อสักสองเดือนที่แล้ว เห็นว่า สั่งเข้ามา โมฯ เล่น  เพิ่มศักยภาพให้มัน

ตกลง แท่นวาง hdd  ขายตัวละเท่าไหร่ครับ ครั้งที่แล้วไม่เห็นตอบครับ

ราคายังคิดอยู่ครับ ที่คิดไว้แต่เดิมดูจะแพงไป กำลังคำนวนต้นทุนใหม่ครับ

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2014, 03:24:49 PM »
ยังมีเรื่องให้ทดสอบอีกมากับการฟังเพลงผ่าน Firewire ครับ

ความสงสัยล่าสุดคือ HDD คนละยี่ห้อ เสียงไม่เหมือนกัน อันนี้ได้คำตอบไปแล้วระหว่าง Buffalo Drive Station เสียงดีกว่า WD MyBook Studio แต่ Buffalo ไม่มีจำหน่ายแล้ว และ WD ก็กำลังจะหมดล๊อตในไม่ช้าครับ ล่าสุดไปหาซื้อให้ลูกค้า ก็ได้มาแค่ 2TB ปกติจะมี 3TB จำหน่าย แต่หมดแล้วและไม่สั่งมาแล้ว (WD หยุดผลิตและดัน Thunderbolt แทน)

งานนี้ก็ต้องซื้อ HDD มาใส่กล่องเองครับ ถ้า HDD Thunderbolt ราคายังไม่ลง ผมเลยเริ่มจากกล่อง HDD ที่มีเป็นแบบ 2.5" มี Firewire 800 สองช่อง และ 400 1 ช่อง มาวางบนแท่นซับการสั่นสะเทือน เปิดเสียงเทียบกับ Buffalo

ปรากฏว่าเสียงไม่เหมือนกันครับ ตัว Buffalo 3.5" (ไฟเลี้ยง 12v) เสียงเข้มกว่า แต่กล่อง 2.5" (ไฟเลี้ยง 5V) ย่านสูงดีกว่า

สาย Firewire ที่ใช้คือ AudioQuest Carbon (9pin to 9pin) และสาย Otofon (6pin to 6pin)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤษภาคม, 2014, 03:27:47 PM โดย GUNTAM »