ผู้เขียน หัวข้อ: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Thunderbolt) ภาค2 ต่อจากปี 2008  (อ่าน 202070 ครั้ง)

ออฟไลน์ GUNTAM

Re: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Firewire) ภาค2 ต่อจากปี 2008
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2014, 03:32:01 PM »
ด้วยความสงสัยว่าเสียงมันต่างกันได้อย่างไร ไฟเลี้ยงที่มากกว่า จานหมุนใหญ่กว่า รอบจานหมุนมากกว่า หรือชิป Firewire Controller หรือยี่ห้อ HDD ข้างใน
ผมเลยหากล่อง Firewire ระดับโปร ที่ปกติใช้กับงานตัดต่อวีดีโอสำหรับ Mac มาลอง มันคือ G Technology ครับ เป็นกล่องที่ประหลาดนิดหน่อย คือเป็น HDD 2.5" แต่ใช้ไฟเลี้ยง 12V

อาทิตย์หน้าเข้า Poem เพื่อทดสอบครับ แต่ก่อนอื่นต้องหา Power Supply ก่อน เพราะเป็นแบบแจ๊คขนาดเล็กมาก ต้องมาตัดใส่หัวใหม่ก่อน

Re: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Firewire) ภาค2 ต่อจากปี 2008
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2014, 04:34:39 PM »
External HDD สำคัญแค่ไหน ผมต้องบอกว่าสำคัญเป็นลำดับต้นๆของ Hardware ในการเล่นเพลงผ่าน Mac ครับ เพราะมันเป็นตัวเก็บเพลงและส่งข้อมูลเข้าออก
ตัววงจรคอนโทรลเลอร์นั้นสำคัญมาก HDD USB ถูกๆ โดนไฟกระชากครั้งเ่ดียวก็มีสิทธิกลับบ้านเก่า แต่กล่อง HDD แบบ Firewire อึดกว่ามาก ไฟตกหลาบรอบแบบซ้ำๆที่เพื่อนผมโดนไป ตัว HDD ก็ยังทำงานต่อได้

ผมประกอบ HDD ของ Hitashi ที่ถอดจาก Mac mini เข้ากับกล่อง G Technology แล้วครับ และมันพิเศษมากๆ ผมต่อมันระหว่าง Macbook Air กับ Firewire Interface โดยที่ไม่มีไฟเลี้ยงให้ตัว G Technology แต่มันกลับทำงานได้
ในขณะที่กล่อง HDD Firewire ที่ผมมีลูกอื่นๆ ทำไม่ได้เลย สมแล้วที่เป็นของเกรดโปรครับ กับ G Technology

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2014, 10:16:26 PM »
ด้านซ้ายคือ แผงวงร Sata to Firewire ที่ถอดจาก External HDD แบบ Firewire ครับ
ตัวด้านขวาถอดจาก External HDD ที่เป็น USB 2.0
ความแตกต่างของแผงวงจรที่มีความชัดเจนมากเรื่องประสิทธิภาพการส่งข้อมูลครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เมษายน, 2017, 02:05:03 PM โดย GUNTAM »

ออฟไลน์ surapong.d

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2014, 12:01:08 AM »
อยากไปฟังเสียงเวลาทดสอบจังครับ  :drive1

เพิ่งรู้ว่า poem อยู่แถวบางใหญ่ ผมอยู่ไม่ไกลมาก เส้นเข้าตลาดบางบัวทองเองครับ  :clap
Simple is my Way

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2014, 09:37:29 AM »
อยากไปฟังเสียงเวลาทดสอบจังครับ  :drive1

เพิ่งรู้ว่า poem อยู่แถวบางใหญ่ ผมอยู่ไม่ไกลมาก เส้นเข้าตลาดบางบัวทองเองครับ  :clap

อยู่ในซอยกันตนาครับ ส่วนผมเป็นลูกค้า Poem มาประมาณ 20 ปี เล่น Firewire Audio มา 10 ปีครับ
มีโอกาสได้ยก Firewire ไปปะทะ DAC USB ลูกค้า Poem หลายท่านได้ฟังแล้วหันมาเล่น Firewire ด้วย
ผมเลยรับผิดชอบดูแลในส่วนนี้ไปครับ ตอนนี้ที่Poem ฟัง Firewire เป็นหลักครับ และลูกค้าหลายท่านก็หอบหิ้วแผ่น CD มาให้แปลงลง HDD ครับ

สำหรับ Firewire ก็ไม่ใช่ของใหม่หรือแปลกประหลาดครับ ใช้ในวงการมืออาชีพมาร่วม 10 ปี อย่าง USB DAC หรือโปรแกรมอย่าง Amarra ก็เกิดทีหลังในช่วง 3-4 ปีที่ผ่านมาเท่านั้นเอง
การเชื่อมต่อระดับโปรจากห้องอัดที่หลุดเข้ามาใช้กับเครื่องเสียงบ้านก้ XLR ไงครับ

อาทิตย์นี้ผมทดสอบกล่อง HDD G Technology ครับ ผมเทสต์ที่บ้านแล้วเสียงมันเหนือกว่าทุกกล่องที่มี แต่ต้องไปทดสอบกับชุดใหญ่ที่ Poem เพื่อความแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤษภาคม, 2014, 10:20:02 AM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2014, 01:49:06 PM »
สำหรับสินค้า IT d็มีความเป็นไฮเอนด์แบบเครื่องเสียงด้วยครับ อย่างตัวถังของ Macbook Pro,  Macbook Air , Mac mini และ iMac ที่เป็นอลูมิเนียมชิ้นเดียว ทำให้การลงกราวน์มันดีมากๆครับ
สำหรับ HDD ก็มีการแบ่งเกรดอย่างชัดเจน เช่นของ WD รุ่นมาตราฐานคือ Green, Red เหนือขึ้นมาคือ Blue แรงกว่านี้คือ Black เร็วกว่าที่ระดับ 10000rpm ต่อนาทีคือ Raptor และระดับเวอร์คสเตชั่นคือ RE แล้วซื้อมาฟังเพลงนี่เอารุ่นไหนดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม, 2016, 11:04:50 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2014, 11:53:01 PM »
เคล็ดลับความแรงครับ Firewire Controller ของ "OXFORD SEMICONDUCTOR"

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2014, 12:46:07 AM »
อยากไปฟังเสียงเวลาทดสอบจังครับ  :drive1

เพิ่งรู้ว่า poem อยู่แถวบางใหญ่ ผมอยู่ไม่ไกลมาก เส้นเข้าตลาดบางบัวทองเองครับ  :clap

อยู่ในซอยกันตนาครับ ส่วนผมเป็นลูกค้า Poem มาประมาณ 20 ปี เล่น Firewire Audio มา 10 ปีครับ
มีโอกาสได้ยก Firewire ไปปะทะ DAC USB ลูกค้า Poem หลายท่านได้ฟังแล้วหันมาเล่น Firewire ด้วย
ผมเลยรับผิดชอบดูแลในส่วนนี้ไปครับ ตอนนี้ที่Poem ฟัง Firewire เป็นหลักครับ และลูกค้าหลายท่านก็หอบหิ้วแผ่น CD มาให้แปลงลง HDD ครับ

สำหรับ Firewire ก็ไม่ใช่ของใหม่หรือแปลกประหลาดครับ ใช้ในวงการมืออาชีพมาร่วม 10 ปี อย่าง USB DAC หรือโปรแกรมอย่าง Amarra ก็เกิดทีหลังในช่วง 3-4 ปีที่ผ่านมาเท่านั้นเอง
การเชื่อมต่อระดับโปรจากห้องอัดที่หลุดเข้ามาใช้กับเครื่องเสียงบ้านก้ XLR ไงครับ

อาทิตย์นี้ผมทดสอบกล่อง HDD G Technology ครับ ผมเทสต์ที่บ้านแล้วเสียงมันเหนือกว่าทุกกล่องที่มี แต่ต้องไปทดสอบกับชุดใหญ่ที่ Poem เพื่อความแน่นอนครับ

อยากไปฟังที่ poem จังครับ

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2014, 10:18:55 AM »

อยากไปฟังที่ poem จังครับ

ขอบคุณครับ  ปกติมีเทสต์เรื่องระบบ Mac + Firewire อยู่ตลอดครับ ผมเทสต์ที่บ้าน ถ้าได้ผลดีก็จะไปเทสต์ต่อที่ Poem ครับ

ตอนนี้กลายเป็นว่ารู้ลึกขึ้นก็ยิ่งลำบากใจครับ คือนำ HDD ของ Hitashi ใส่กล่อง Akitto ที่เป็น Firewire ชิป Oxford และถอด HDD มาใส่กล่อง G Drive ที่ใช้ชิป Oxford 934 ปรากฏว่าเสียงไม่เหมือนกันเลยครับ
จุดสังเกตคือ
- กล่อง HDD ขนาด 2.5" ปกติใช้ไฟ 5V แต่กล่อง G Drive ใช้ไฟ 12V (แต่ HDD 2.5" ต้องการแค่ 5V)
- กล่อง G Drive มีระบบป้องกันไฟกระขากที่ดี คือถ้า On ปุ่น Power ค้างไว้ แล้วต่อสาย Firewire ตัวกล่องจะไม่ทำงาน บังคับให้ต้องปิดปุ่ม Power และเปิดหลังจากต่อสาย Firewire ทุกครั้ง เป็นระบบป้องกันที่ดีสมเป็นกล่องระดับโปร

และคุณภาพเสียง กล่อง G Drive กินขาดครับ เสียงสะอาดมาก มีระดับ เรียกว่ากลับมาฟังกล่อง HDD ธรรมดาไม่ได้เลย เทสต์เยอะแล้วลำบากใจครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม, 2014, 10:21:56 AM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2014, 11:24:44 PM »
รบกวน มีตารางเทสต์ ช่วยแจ้งได้ไหมครับ จะรบกวนเข้าไปฟังเป็นประสบการณ์ครับน้า ขอบคุณครับ d_d

« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 20 พฤษภาคม, 2014, 05:26:57 PM »
รบกวน มีตารางเทสต์ ช่วยแจ้งได้ไหมครับ จะรบกวนเข้าไปฟังเป็นประสบการณ์ครับน้า ขอบคุณครับ d_d

ช่วงนี้เทสต์หนักไปที่ HDD ครับ กับกล่อง G Drive และผมกำลังทำแท่นวาง HDD โดยใช้แบบจากเครื่องเล่นแผ่นเสียงของ AR ที่ Linn ก็ทำแบบเดียวกัน
ปกติก็เทสต์ไม่เสาร์ก็อาทิตย์ครับ แล้วจะแจ้งให้ทราบอีกที แต่อาทิตย์นี้ผมคำทำแท่นวางไม่ทันอาจยังไม่มีเทสต์

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2014, 09:51:19 PM »
HDD ก็มีเกรดเหมือนกับเครื่องเสียงครับ อย่าง WD แบ่งตามสติ๊กเกอร์ อย่างสีเขียวคือประหยัดไฟ (ผมซื้อมาลองลูกนึง กราวน์รั่วเข้า DAC ไม่รู้เป็นเฉพาะลูกนี้หรือทั้งหมด) รุ่นสติ๊กเกอร์ฟ้า ใช้งานทั่วไป รุ่นโปรคือสติ๊กเกอร์ดำ ที่แดน HDD จะแข็งแกร่งและตัวคอนโทรลจะดีกว่าทั่วไป ทำให้เร็วกว่า (และแพงกว่า)

ในการเทสต์ผมต้องเอา HDD มาสลับกับกล่องเพราะตัว HDD กับกล่องแบบ Firewire ก็มีเสียงต่างกันทั้งหมด ใช้เวลาเทสต์จนหมดวัน

HDD ที่เทสต์คือ WD Black 2.5", WD Blue 2.5", Hitashi 2.5" (แกะมาจาก Mac mini), Seagate 3.5" แกะจากกล่อง Buffalo
External HDD Encloser แบบ Firewire มี Buffalo Drive Station, Lacie, G Drive

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2014, 10:15:40 PM »
แท่นวาง HDD แบบปรับระดับได้ เพื่อ HDD ขนาดต่างๆ เอียงซ้าย เอียงขวา หนักหน้า ก็ชดเชยได้ครับ

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2014, 11:36:28 AM »
บทความเก่าแก่ที่ผมก็อ่นในช่วงที่เล่น Firewire มาได้สักพัก (ยังเป็น PC)

DO HARD-DISK DRIVES SOUND BETTER THAN CD?
by Robert Harley  | Nov 05th, 2008

I recently received an e-mail asking me to weigh in on the controversy over whether lossless data-compression systems such as FLAC, Meridian's MLP (the basis for Dolby TrueHD), and Windows Media Audio (WMA) Lossless degrade fidelity.

It's an easy matter to prove that the datastream coming out of these systems contains the same bits as what went in. That is, all lossless schemes deliver perfect bit-for-bit accuracy to the source data. But we all know that identical data can sound different - jitter (timing errors) in the clock that controls the digital-to-analog conversion process can introduce analog-like variations in sound quality.

But how do these lossless systems sound in critical listening tests through a reference-quality playback system?

I recently had the opportunity to evaluate FLAC and WMA Lossless in my special report on music servers that will appear in The Absolute Sound Issue 177 (December). As part of that 24-page report, I review the Sooloos (above,left)and Qsonix (above, right) servers. Sooloos uses FLAC, and Qsonix employs WMA Lossless.

Auditioning these servers also gave me the opportunity to explore the question of whether music files streamed from a hard-disk drive sound better than the same music read from the CD that was originally used to rip the file. It's counter-intuitive to think that a copy could be better than the original, but many listeners contend that a CD-R copy of a CD sounds better than the CD from which it was made.

My conclusion was that not only are FLAC and WMA Lossless sonically transparent, but the music files read from the servers sounded better than the CDs from which those files were made.

On the next page are the first few paragraphs of an article that accompanies the music server feature addressing this question. The rest of the article details the reasons why.

You can read the entire music-server coverage in The Absolute Sound Issue 177, which hits newsstands onOctober 30.

Subscribe now to The Absolute Sound

Next page ... Excerpt from Robert Harley's article, "Do Hard-Disk Drives Sound Better than CD?"

From The Absolute Sound Issue 177 December 2007

"Do Hard-Disk Drives Sound Better than CD?"

Robert Harley

There's been much discussion about the sound quality of CD vs. files made from that CD played back from a hard-disk drive. Many contend that hard-disk drives sound better, much as CD-Rs sound better than the source CD from which the CD-R was made.

I compared the sound of Sooloos (above, left) and Qsonix (above, right) against a state-of-the-art CD transport (the Esoteric P-03) by alternately feeding the music server under evaluation and the CD transport to an Esoteric D-03 digital-to-analog converter through the same digital interconnect.

Listening to music from Sooloos and from the same CD that I had just imported, I heard a subtle, but noticeable improvement in sound quality from Sooloos. I heard more space, air, bloom, and soundstage depth when the audio data were read from a hard drive rather than from a CD. The hard-drive-sourced sound had better resolution of low-level detail, particularly reverb decay, which is why the presentation sounded more airy and spacious.

The presentation was gentler, a little more laid-back, relaxed, and had a greater sense of ease. The upper midrange and treble were smoother and more "organic" sounding when the data feeding the DAC was sourced from Sooloos' hard-disk drive.

I repeated this comparison with the Qsonix system and heard a similar increase in resolution, greater sense of space and depth, smoother textures, and a more relaxed presentation. In fact, the two music servers sounded very much alike.

จาก http://www.theabsolutesound.com

ออฟไลน์ RCDragon

• Colorful Life in Beautiful Country.....
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2014, 12:13:20 PM »
น่าสนใจเข้าไปฟังที่ร้านจังครับ และที่สำคัญชอบที่รอง HD  ;)

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2014, 11:46:46 PM »
น่าสนใจเข้าไปฟังที่ร้านจังครับ และที่สำคัญชอบที่รอง HD  ;)

ขอบคุณครับ

ตอนนี้กรุ๊ปเทสต์ HDD จนเรียบร้อยแล้ว แต่ก็ยังมีอย่างอื่นได้ทดสอบต่อแน่กับ OSX 10.10 ที่จะประกาศอย่างเป็นทางการในสองวันข้างหน้า

« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2014, 12:21:34 AM »
เล่นเน็ทแล้วไปเจอทำนายดวงชะตาจากปีเกิด สรุปได้ว่า "คุณเป็นพวกบ้าพลัง"

ผมหันมามองแท่นวาง HDD ที่ผมออกแบบและประกอบขึ้นมาก็คิดได้ว่า "ท่าจะจริง"

ผลสรุปเรื่อง HDD ขั้นต้น
- HDD มีการแบ่งเกรดและมีผลเรื่องคุณภาพเสียงเหมือนกับเครื่องเสียง เกรด HDD ดูง่ายๆที่ wdc.com ครับ
- จากการทดสอบ WD Scorpio Black เสียงดีที่สุดไม่ว่าจะเอาไปใส่กล่อง Firewire ยี่ห้อใดก็ตาม (จากที่ผมมีทดสอบเท่านั้นครับ)
- กล่องที่ใส่ HDD เชื่อมต่อเข้าหา Mac ผ่าน Firewire เสียงดีที่สุด(ทดสอบไม่ยากนะครับ ที่กล่องยังไงก็มีทั้งพอร์ท USB กับ Firewire ถอดเสียบเทียบฟังก็รู้แล้ว)
- กล่องใส่ HDD แบบ Firewire ที่ใช้ชิปคอนโทรล Oxford เสียงดีกว่ากล่องทั่วไปชัดเจน (เท่าที่ผมมีทดสอบนะครับ)
- กล่อง HDD ดีสุดในการทดสอบคือ G Drive mini ใช้ชิป Oxford แต่กล่องนี้พอเศษคือใช้ไฟเลี้ยง 12V ซึ่งปกติกล่องใส่ HDD 2.5” จะใช้ไฟเลี้ยง 5V
- กล่อง G Drive มีระบบป้องกันไฟกระชากเข้า HDD คือถ้าเปิดสวิทกล่องไว้ และเสียบสาย Firewire กล่องจะไม่ทำงานครับ ต้องปิดสวิทเปิดใหม่
- วาง HDD บนพื้นผิวต่างกัน เสียงก็ต่างกันครับ คงลองไม่ยาก วางบนพรม วางบนไม้ วางบนหิน หรือวางบนทิปโท หรือยาง
- ถ้าหาพื้นที่ๆเหมาะได้แล้ว ลองวาง HDD นอน กับตั้งและฟังเสียงเทียบกันครับ มีความต่าง (ผมลองทดสอบดูและมันชัดเจนมาก เลยโทรบอกให้คุณเจี๊ยบ Poem ลองเทสต์ด้วย ก็ยืนยันมาว่าต่างจริงครับ ตอนนี้ที่ Poem วาง HDD นอนเท่านั้น ตัวไหนมีขาก็ถอดออกวางนอน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิถุนายน, 2014, 05:03:44 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 06 มิถุนายน, 2014, 12:26:10 PM »
ได้เวลาอัพเกรดครั้งใหญ่ประจำปีครับ กับ OS ตัวใหม่

ทดสอบคร่าวๆแล้ว ต้องบอกว่าเสียงมันคนละเรื่องกับตัวเก่าครับ เหมือนกับอัพเกรดเครื่องเสียงทั้งระบบเลย ก็เป็นเรื่องไม่เกินความคาดหมาย เพราะวันออกข่าวที่ได้ประกาศโครงสร้างออกมา มันก็เหนือกว่าเดิมเยอะมากครับ

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 12 มิถุนายน, 2014, 09:24:24 PM »
เสียเวลาอยู่นานในการปรับเสียงแท่นวางครับ จนได้เสียงน่าพอใจ ไม่มีขายที่ไหนก็ต้องทำเองครับ

ตอนนี้กลายเป็นว่าจูนเสียงให้หนาหรือบางได้จากแท่นที่วางครับ ไม่เว้นแม้แต่ Macbook Air ทั้งๆที่เป็น SSD ก็มีผลเช่นกัน หรือ Mac mini 2010 ตัวในภาพก็เปลี่ยนเป็น SSD แล้วก็ยังมีผลชัดเจน รวมถึงตัว Firewire ด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิถุนายน, 2014, 09:30:10 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 12 มิถุนายน, 2014, 10:15:43 PM »
มีสมาชิกท่านนึงถามผมหลังไมค์ว่า ริปแผ่นจากไดรฟ์ USB เสียงเหมือนริปจากในเครื่องที่ต่อเป็น SATA ได้มั้ย ตอนนี้ผมมีคำตอบแล้วครับ

"ริปแผ่นผ่านไดรฟ์ USB เสียงสู้ริปจากในเครื่องไม่ได้ครับ"

ริปผ่าน USB เสียงไม่สงัดเท่าครับ ทดสอบโดยริปเพลงลงใน HDD ลูกเดียวกันแล้วฟังเทียบครับ ไดรฟ์ที่ใช้ทดสอบคือ SuperDrive จองทาง Apple เองครับ

และเสียงแย่ลงกว่านี้อีกเมื่อผมใช้ External DVD Drive ของ hp เพราะใช้สาย USB ธรรมดาครับ ริปแล้วเสียงเลวร้ายมาก และมันก็เป็นปัญหาใหญ่ของผมครับ แต่ผมก็แก้ปัญหาได้แล้วและมันเสียงดีกว่าการริปจากในเครื่องครับ ด้วยการ

"ริปเพลงผ่าน External DVD Firewire"

ดัดแปลงนิดหน่อยครับ

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 14 มิถุนายน, 2014, 11:40:33 PM »
วิธีต่อ DVD-ROM แบบ Firewire ของผมครับ ต่อได้หลายชั้นซึ่งมันจะดร๊อปหรือเปล่า แต่ผลลัพท์คือริปได้ไฟล์ที่เสียงดีกว่าริปจากไดรฟ์ DVD แบบ USB มากครับ

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2014, 10:13:19 AM »
ริปมาเทียบกันครับ และเป็นไปตามคาด แผ่นที่ริปจาก OSX 10.10 เสียงดีกว่าริปจาก 10.9 ครับ

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2014, 08:51:56 PM »
น้า  บน Apple Store ยังมีให้ update แค่ 10.9.3 เอง ไม่ใช่หรอครับ  แล้วน้าเอา 10.10 มาจากที่ไหนครับ รบกวนด้วย

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2014, 12:13:06 AM »
น้า  บน Apple Store ยังมีให้ update แค่ 10.9.3 เอง ไม่ใช่หรอครับ  แล้วน้าเอา 10.10 มาจากที่ไหนครับ รบกวนด้วย

ผมให้เพื่อนที่เป็น Developer  เอามาให้ครับ ตัวจริงคงอีกประมาณ 2 เดือน ตัวที่ปล่อยตอนนี้สำหรับนักพัฒนาโปรแกรมครับ
ไม่งั้นก็หาตามเวปบิทดูครับ มีคนปล่อยมากมายครับ

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2014, 02:15:42 PM »

ในที่สุดชุดนี้ก็สมบูรณ์ครับ สามารถเล่นแผ่นที่เล่นยากๆได้ อย่างบางแผ่นที่ต้องการความต่อเนื่องของความถี่หลายช่วง บางแผ่นที่มีความถี่ต่ำต่อเนื่องอย่างยาวนานและมีความซับซ้อน หรือบางแผ่นที่อัดเสียงด้วยเครื่องดนตรีมากชิ้นจนฟังดูสับสนเหมือนแผ่นไม่ดี  หลังจากปรับแต่งฐานวางจนครบรวมไปถึง Macbook Air ด้วยครับ ตอนแรกใส่เคสพลาสติกไว้ เสียงยังสะกิดใจอยู่นิดหน่อย พอถอดออกก็ดีกว่ามากครับ เรียกว่าต้องเอาใจใส่ให้เท่าเทียมกับแอมป์หลอดดีๆสักเครื่องครับ

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2014, 11:22:23 AM »
น้าครับ ลองหาไม้ท่อน (อะไรก็ได้ แต่ถ้ามีแบรนด์ก็อาจจะดีกว่า ?)  มารองสาย กับเรื่องการจัดสายไฟ สายสัญญาน (ถ้าจัดแล้วก็ขออภัยครับ แบบมองในภาพดูเหมือนยังไม่ได้จัดเท่าไหร่) อย่าให้สายทับซ้อนกัน อีกสักนิด เสียงไปได้อีกครับ  :clap

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2014, 12:16:31 AM »
น้าครับ ลองหาไม้ท่อน (อะไรก็ได้ แต่ถ้ามีแบรนด์ก็อาจจะดีกว่า ?)  มารองสาย กับเรื่องการจัดสายไฟ สายสัญญาน (ถ้าจัดแล้วก็ขออภัยครับ แบบมองในภาพดูเหมือนยังไม่ได้จัดเท่าไหร่) อย่าให้สายทับซ้อนกัน อีกสักนิด เสียงไปได้อีกครับ  :clap

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมออกแบบไว้คร่าวๆนานแล้วแต่ยังไม่ได้ทดลอง ตอนนี้เพิ่งจบเรื่องฐานวาง Mac mini และ Firewire ไปครับ ทดสอบซ้ำไปซ้ำมาจนได้ข้อสรุปเรื่องวัสดุที่ใช้ สุดท้ายไม่ใช่การเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง แต่ต้องใช้วัสดุในอัตราส่วนที่เมาะสมครับ ทั้งอลูมิเนียมและโลหะอื่นๆและเนื้อไม้ที่มาประกบ และการประกอบครับ ประกอบผิดวิธีเสียงก็ใช้ไม่ได้ ยุ่งยากดีแท้

การทดลองที่จบไปอีก 1 คือ สรุปได้ว่า ริปเพลงผ่านไดรฟ์ CD ที่ต่อแบบ Firewire เสียงดีกว่าริปผ่านไดรฟ์ที่อยู่ในตัวเครื่องที่ต่อแบบ SATA ครับ (10.9 vs 10.9) เสียงห่างกันในระดับเปิดมาก็ฟังออกเลยครับ ลองริปเพลงหลากหลายสไตล์ผลลัพท์ก็ยังไม่เปลี่ยน แถมกลายเป็นว่าผมกลับไปฟังเพลงที่ริปไว้ในตอนแรกๆที่ใช้สาย Firewire แบบธรรมดาไม่ลงเสียแล้ว รวมถึงคุณเจี๊ยบ Poem ฟังธงว่า "ริปใหม่กันเถอะ" และต้องริปด้วย 10.10 ครับ บรรยากาศในแผ่นแสดงมาอย่างเต็มที่ด้วย OS ตัวนี้เลย

วันอาทิตย์นี้ทดสอบฐานวาง HDD เวอร์ชั่น 2.1 ครับ    เวอร์ชั่น 2 สปริง 3 ตัวปรับระดับได้      ตัว 2.1 ผมเพิ่มความอิสระของแท่นสปริงโดยผมปรับตำแหน่งและวัสดุตามสูตรของฐานวาง Mac mini แต่จะได้ผลหรือเปล่าต้องลองครับ

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2014, 12:42:16 PM »
ตอนริปแผ่นครับ

แท่นวางไดรฟ์ DVD มีผลกับเสียงตอนริปครับ และฐานไม้เป็นตัวกำหนดว่าเสียงจะนุ่มลงหรือมี Attack ซึ่งจูนได้จากการเลือกเนื้อไม้มาวาง
เวลาริป ผมต้องใช้สาย Firewire 2 เส้น ปัจจุบันคือ Ortofon 6pin to 6pin และ AudioQuest Carbon 9pin to 9pin ซึ่งมีเส้นนึงเน้นความคมชัด และอีกเส้นให้เนื้อเสียงได้ดีครับ
แต่ถ้าใช้สายยี่ห้อเดียวกันตอนริป จะทำให้คาแรคเตอร์สายเด่นชัดเกินไปจนไม่น่าฟัง (ลองแล้วครับ)

จากการเซทอัพทั้งซอฟท์แวร์และอุปกรณ์เสริม ทำให้ได้เสียงที่คมชัดขึ้น เข้มขึ้น บรรยากาศมากขึ้น ซึ่งคงเป็นไปไม่ได้ถ้าผมใช้เครื่องเล่น HDD แบบสำเร็จรูป
มันยังคงเป็นหลักการเดิมๆคือ เครื่องที่สะดวกสบายให้คุณภาพไม่เท่าเครื่องที่เซทอัพยากครับ

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2014, 04:34:55 PM »
เข้าชุดซะทีกับแท่นวาง HDD เวอร์ชั่น 2.1 ครับ

สี่ฐานนี้แยกหน้าที่กันชัดเจนครับ
- ตัวซ้ายสุดเป็นหม้อแปลงจ่ายไฟให้ External HDD กับ Firewire Interface ครับ เสียงเข้มหรือไม่อยู่ที่จุดนี้ ข้างในเป็นเทอรอยด์สองลูกครับเป็นของ Poem
- ถัดมาคือ External HDD วางบนฐานซับแรงสั่นสะเทือน เสียงสะอาดหรือไม่อยู่ตรงจุดนี้เป็นหลักครับ ทั้งไฟล์เพลงที่ใส่ลงไป และยี่ห้อของ HDD รวมถึงกล่องใส่ด้วยครับ
- Firewire Interface คาแรคเตอร์เสียงอยู่ตรงจุดนี้ครับ
- Macbook Air อัพเดท OS ได้เรื่อยๆ ภาพรวมของเสียงทั้งหมดอยู่จุดนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กรกฎาคม, 2014, 08:11:27 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2014, 02:01:43 PM »
การซับความถี่จากการหมุนของ HDD ออกมาก็ให้ผลเรื่องเสียงมากครับ ไม่ลองไม่รู้จริงๆ
ถ้าคิดแบบในกรอบก็คือ "มันเป็นดิจิตอลมีผลด้วยเหรอ" แต่ว่าผมทดสอบแล้ว "มันแตกต่างกันมาก ฟังออกได้ง่ายๆเลย"

« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 23 กรกฎาคม, 2014, 09:49:35 AM »
iTunes 12 ออกแล้วครับ
เสียงเป็นธรรมชาติขึ้นมาก ถึงแม้ใช้งานร่วมกับ Amarra หรือ Audirvana มัสจะทำหน้าที่เป็นแค่ Library แต่ก็มีผลกับเสียงครับ เป็นเรื่องของการอ่านข้อมูลและส่งต่อไป output
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม, 2016, 11:05:23 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2014, 11:06:17 AM »
สีแดงแบบนี้ มีที่มาครับ เนื่องจาก apple กับ len. เค้าร่วมมือเป็นพันธมิตรกันแล้วไงครับ  :yahoo

« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 2014, 11:13:12 PM »
ไม่ทราบว่า ได้ลอ Amarra Symphony 3.0 หรือยังครับ

« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2014, 08:35:23 PM »
ไม่ทราบว่า ได้ลอ Amarra Symphony 3.0 หรือยังครับ

โหลดตัวทดลอง 15วันมาฟังแล้วครับ
- ยังคงไม่รองรับไฟล์เพลง 32บิท แต่โปรแกรมอื่นๆแม้แต่ iTunes เล่นได้หมด แต่เปิดกับ Amarra แล้วกลายเป็นเสียงซ่าออกมา ทวิตเตอร์พังได้ถ้าหรี่วอลลุ่มไม่ทัน
- Amarra3.0 เสียงห่างกับ Amarra Symphony มากเหลือเกิน แนะนำอย่าฟังเทียบครับ
- เทียบกับตัวเก่าเวอร์ชั่น 2.6  ตัวใหม่ 3.0 เสียงเป็นธรรมชาติกว่ามากครับ สมที่เป็นเวอร์ชั่นใหม่

สุดท้ายผมก็ยังไม่ซื้อเพราะเล่น 32บิทไม่ได้ ตอนนี้มาจูนโปรแกรม Fidelia แทนครับ อาทิตย์นี้คงทดสอบตัวนี้ที่ Poem Audio ทั้งวันเพราะมันปรับแต่งง่ายมาก ผมซื้อจาก App Store และลงได้หลายเครื่องพร้อมกันครับ
เจอเคล็ดลับแบบง่ายๆ คือให้เล่นผ่านแรม เสียงดีกว่าปกติมาก อาทิตย์นี้ต้องจูนบาลานซ์เสียงให้ได้ครับ โปรแกรมเขาออกแบบมาให้เน้นจูนเอง

« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2014, 11:04:01 AM »
ความเห็นเรื่องเสียงจากระบบที่ผมเซ็ทอัพ จากมุมมองของโปรดิวเซอร์ทำเพลงครับ

https://www.facebook.com/photo.php?v=262084927314006&set=vb.155903411265492&type=2&theater

« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2014, 05:46:11 PM »
เพิ่มมา 1 ชิ้น คือไดรฟ์ DVD ที่ต่อผ่าน Firewire ครับ เป็นปัจจัยสำคัญมาก เพราะต่อแบบนี้เสียงดีกว่าใช้ไดรฟ์ในตัวที่ต่อแบบ SATA
รวมถึงการวางที่เพิ่มคุณภาพเสียงขณะริปเพลงด้วย

- ซ้ายสุดคือภาคจ่าย 12V ให้กับ External HDD, External DVD Drive และ Firewire Audio ครับ
- ถัดมาคือ External HDD วางบนแท่นซับการสั่นสะเทือน แท่นนี้ออกแบบมาเพื่อ HDD โดยเฉพาะครับ
- ต่อมาคือไดรฟ์ DVD ต่อแบบ Firewire
- ตัวต่อมาที่อยู่ติดกับ Mac mini คือ Firewire Audio ครับ จำเป็นต้องต่อเป็นชิ้นแรกเพราะให้เสียงเข้มที่สุดครับ
- Mac mini ต้องลง OSX 10.10 ครับ เสียงถึงดีที่สุดในตอนนี้ มีผลเวลาริปเพลงด้วย

ชุดที่ต่อนี่ นอกจากใช้ริปเพลงแล้ว ก็ใช้ฟังเพลงแบบ CD-Player ได้เลยครับ อัพเป็น 24/88.2 ตอนเล่นได้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 สิงหาคม, 2014, 05:51:10 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2014, 11:49:10 PM »
ความเห็นเรื่องเสียงจากระบบที่ผมเซ็ทอัพ จากมุมมองของโปรดิวเซอร์ทำเพลงครับ

https://www.facebook.com/photo.php?v=262084927314006&set=vb.155903411265492&type=2&theater

ตามไปฟังแหล่ะ ได้ความรู้มาว่า ลำโพงสตูดิโอ ให้เสียเข้ม เสียงชัด ไดนามิกสูง  และ ชุดของ p..m ให้เสียงคัลเลอร์ (แต่ก็ไม่รู้ว่าคัลเลอร์แบบไหนนะครับ) กับ ถ้าอยากได้ชุดเครื่องเสียงไฮเอ็นด์ ก็ให้ลองมาฟังชุดของ p..m ครับ  สรุปได้แบบนี้จริง ๆ ครับ  :clap

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 26 สิงหาคม, 2014, 11:40:28 AM »
เปลี่ยน SSD ใส่แทน HDD ใน Macbook Pro 13" ครับ เสียงดีกว่าเดิมมาก สะอาด เคลียร์ (เจ้าของเครื่องคอนเฟิร์มครับ)

https://www.facebook.com/poemaudio?ref=ts&fref=ts

« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 31 สิงหาคม, 2014, 01:01:01 AM »
เปลี่ยน SSD ใส่แทน HDD ใน Macbook Pro 13" ครับ เสียงดีกว่าเดิมมาก สะอาด เคลียร์ (เจ้าของเครื่องคอนเฟิร์มครับ)

https://www.facebook.com/poemaudio?ref=ts&fref=ts

เยี่ยมเลยครับ  SSD คนละยี่ห้อ คนละรุ่น เสียงยังไม่เหมือนกันเลยครับท่าน  รบกวนช่วย ทดสอบว่า ตัวไหนดีที่สุดให้ด้วยนะครับ  :clap

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 01 กันยายน, 2014, 09:46:49 AM »

เยี่ยมเลยครับ  SSD คนละยี่ห้อ คนละรุ่น เสียงยังไม่เหมือนกันเลยครับท่าน  รบกวนช่วย ทดสอบว่า ตัวไหนดีที่สุดให้ด้วยนะครับ  :clap

SSD ที่วางจำหน่ายมี OCZ, Intel, Plexter, Sandisk แต่ผมเลือกที่ความอึดและประสิทธิภาพรวมเป็นหลักครับ รวมถึงหาซื้อได้ยากง่ายและการประกัน
สุดท้ายก็ฟันธงเป็น Samsung เพราะใส่ไปหลายเครื่องแล้วไม่เจอปัญหาครับ เข้ากันได้ดีกับ Mac ส่วน Intel ข้อมูลจากหน้าร้านคือไม่อึดเท่าไหร่และแพงกว่าทั่วไป หรือ Sandisk ก็หาซื้อยากครับ

« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 09 กันยายน, 2014, 02:37:02 PM »
ลำโพงใหญ่ แอมป์เล็ก

« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 09 กันยายน, 2014, 04:23:46 PM »
ต่อแบบนี้ครับ

« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 13 กันยายน, 2014, 06:50:04 PM »
ถ่ายใหม่อีกรอบ คราวนี้มีแหลชไปด้วยตัวนึงครับ

ใส่หน้ากาก อาทิตย์หน้าเจ้าของก็มารับไปซะแล้ว เสียงติดหูดีครับ เล่นกับหลอด  3 วัตต์

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 22 กันยายน, 2014, 03:30:16 PM »
ต่อแบบนี้ครับ

ถามนิดนึง  เคยลองต่อแบบนี้ไหมครับ  exter. hdd ---> mac book air ----> motu ---> dac  แล้วฟังผลไหมครับ เมื่อเทียบกับ mac book air ---> ext. hdd ---> motu ---> dac
แล้วถ้าต่อแบบในภาพของท่าน ถ้าหากมี ext. hdd มากกว่า 1 ตัว จะต่ออย่างไรครับ ตัว motu มี firewire มากกว่า 1 port หรือครับ

« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 23 กันยายน, 2014, 10:29:52 AM »
เสียงไม่เหมือนกันครับ และจุดสำคัญคือ การสลับตำแหน่งของสาย Firewire ก็ให้เสียงได้ไม่เหมือนกันครับ
- สิ่งสำคัญที่ผมเจอคือ เมื่อใช้สาย Firewire 2 เส้นในระบบ อย่าใช้ยี่ห้อเดียวกันครับ มันจะแสดงสไตล์เสียงของสายออกมามากเกินไป ผมต้องใช้คนละยี่ห้อครับ

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 24 กันยายน, 2014, 07:51:24 PM »
เสียงไม่เหมือนกันครับ และจุดสำคัญคือ การสลับตำแหน่งของสาย Firewire ก็ให้เสียงได้ไม่เหมือนกันครับ
- สิ่งสำคัญที่ผมเจอคือ เมื่อใช้สาย Firewire 2 เส้นในระบบ อย่าใช้ยี่ห้อเดียวกันครับ มันจะแสดงสไตล์เสียงของสายออกมามากเกินไป ผมต้องใช้คนละยี่ห้อครับ

ขอบคุณครับ

แล้วการต่อแบบที่ท่านใช้  ผมมองว่า data มันต้องวิ่งย้อนสายกันไปมา ทำให้ต้องมีจังหวะเวลาสับหลีกกัน แบบนี้ไม่ก่อให้เกิดการเหลื่อมของจังหวะกับข้อมูลหรือครับ  หรือ jitter ไม่เพิมขึ้นหรืครับ

flow ของข้อมูล ข้อมูลจะต้องถูกเรียกจาก hdd เข้าไปยัง ram ใน MacBook air เพื่อ process ก่อน ด้วยโปรแกรมเล่นเพลง จากนั้น โปรแกรมเล่นเพลงจึงส่ง bit stream ออกไปยัง interface คือตัว  motu เพื่อส่งไปยัง dac อีกที

แต่การต่อแบบของท่าน ข้อมูลกลับต้องวิ่งออกจาก MacBook air วิ่งมาที่กล่อง hdd ก่อน แล้วค่อยวิ่งต่อไปยัง motu    ผมเลยสงสัยและถามท่านไปอย่างข้างนน่ะครับ

ส่วนการใช้สาย firewire อันนี้ มันก็แล้วแต่ matching ละครับ บางคน บางอุปกรณ์อาจใช้ยี่ห้อเดียวกันทุกช่วง กลับชอบมากกว่าก็มีครับ

โดยหลักการดูจะมีปัญหาครับ แต่ Firewire ก็ออกแบบไว้แก้ปัญหาเหล่านี้ครับ แถมพ่วงกันแล้วเสียงดีขึ้นอีก แปลกประหลาดแท้
คือลูกค้าผมท่านนึง ใช้ Macbook Pro เล่นกับ Apogee Ensemble (Firewire) ปกติ HDD กับตัว Apogee ก็ต่อกันคนละช่องจาก Macbook Pro
ทีนี้ลองต่อใหม่คือ เอา HDD ไปต่อที่ Apogee แทนที่จะต่อกับเครื่องโดยตรง ผลลัพท์คือ
เสียงมันดีกว่าต่อแยกครับ มีน้ำหนักกว่า เสียงเนียนกว่า สรุปคือดีกว่าต่อแยกในทุกรูปแบบครับ เป็นพอร์ทที่สมแล้วที่ออกแบบมาให้ต่อพ่วงกัน พ่วงกันแล้วเสียงดีกว่าครับ
ลองกับทั้ง Focusrite, Motu, TC Electronic, Apogee ผลลัพท์ยังเหมือนกันครับ แต่แนะนำให้ตัว Firewire Audio อยู่ใกล้เครื่อง Mac และต่อ HDD เข้าที่ Firewire Audio ครับ

ส่วนเรื่องสาย Firewire จากที่ทดสอบมาโดยการใช้สายรุ่นเดียวกันทั้งระบบ ยังไม่ยี่ห้อไหนให้ผลดีครับ คาแรคเตอร์สายเด่นชัดจนไม่น่าฟังครับ ลองแล้วทั้ง Elecom, Moshi, Belkins, Lacie, AudioQuest, Esoteric, Ortofon
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กันยายน, 2014, 01:10:36 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 25 กันยายน, 2014, 01:59:52 PM »
ขอบคุณมากครับ

แต่สำหรับระบบผม ลองแล้วกลับกลายเป็น ตรงข้ามกับของท่านน่ะสิครับ คือ ต่อแบบของท่าน เสียงที่ได้รับ มันแห้ง และขาดน้ำหนักชีวิตชีวาไปเลยครับ

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 26 กันยายน, 2014, 01:15:13 PM »

แต่สำหรับระบบผม ลองแล้วกลับกลายเป็น ตรงข้ามกับของท่านน่ะสิครับ คือ ต่อแบบของท่าน เสียงที่ได้รับ มันแห้ง และขาดน้ำหนักชีวิตชีวาไปเลยครับ

ต่อแบบไหนหรือครับ ผมลองต่อพ่วงโดยใช้ Firewire Hub ยังไม่เจออาการเสียงแห้งหรือไดนามิคตกเลยครับ รายละเอียดก็ยังดีเหมือนเดิม คือต่อ HUB เข้าไปแล้วให้พ่วงยาวมากๆ น้ำเสียงยังได้เหมือนเดิมครับ

« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 26 กันยายน, 2014, 03:23:54 PM »

ต่อแบบไหนหรือครับ ผมลองต่อพ่วงโดยใช้ Firewire Hub ยังไม่เจออาการเสียงแห้งหรือไดนามิคตกเลยครับ รายละเอียดก็ยังดีเหมือนเดิม คือต่อ HUB เข้าไปแล้วให้พ่วงยาวมากๆ น้ำเสียงยังได้เหมือนเดิมครับ

เคยลองต่อแบบคล้ายของท่านตามภาพ (แต่ผมไม่ใช้ motu นะ ตอนนั้นลองกับ 202)  ต่อ fw จาก hdd ext. มา mac เส้นนึง แล้วต่อ fw จาก hdd ext ไปเข้า fw dac  เสียงรับไม่ได้อ่ะครับ

« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 27 กันยายน, 2014, 02:36:46 PM »

เคยลองต่อแบบคล้ายของท่านตามภาพ (แต่ผมไม่ใช้ motu นะ ตอนนั้นลองกับ 202)  ต่อ fw จาก hdd ext. มา mac เส้นนึง แล้วต่อ fw จาก hdd ext ไปเข้า fw dac  เสียงรับไม่ได้อ่ะครับ

สำหรับ 202 วิธีนี้เสียงจะบางครับ ผมก็มีไว้ฟังเล่นตัวนึง ต้องต่อจาก Mac ไป  202 แล้ว HDD อยู่ปลายทางครับ คือต้องให้ 202 อยู่ใกล้เครื่อง Mac ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กันยายน, 2014, 04:08:26 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 30 กันยายน, 2014, 01:02:45 PM »

เคยลองต่อแบบคล้ายของท่านตามภาพ (แต่ผมไม่ใช้ motu นะ ตอนนั้นลองกับ 202)  ต่อ fw จาก hdd ext. มา mac เส้นนึง แล้วต่อ fw จาก hdd ext ไปเข้า fw dac  เสียงรับไม่ได้อ่ะครับ

สำหรับ 202 วิธีนี้เสียงจะบางครับ ผมก็มีไว้ฟังเล่นตัวนึง ต้องต่อจาก Mac ไป  202 แล้ว HDD อยู่ปลายทางครับ คือต้องให้ 202 อยู่ใกล้เครื่อง Mac ครับ

เป็นอันว่า เท่าที่อ่าน และข้อมูลจากแหล่งอื่น  คือ  ต้องหา matching ใน system กันเอง ไม่สามารถเอาของชุดนึงมาเป็นบรรทัดฐานของอีกชุดได้ (fix เรื่องอื่นๆ เช่น ห้องฟัง pre power อื่น ๆ)

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 30 กันยายน, 2014, 02:23:59 PM »

เป็นอันว่า เท่าที่อ่าน และข้อมูลจากแหล่งอื่น  คือ  ต้องหา matching ใน system กันเอง ไม่สามารถเอาของชุดนึงมาเป็นบรรทัดฐานของอีกชุดได้ (fix เรื่องอื่นๆ เช่น ห้องฟัง pre power อื่น ๆ)

ผมก็มีแต่มาตราฐานการเซทอัพครับ
- เมื่อต่อพ่วงกัน ตัว Firewire Audio (ที่มี Firewire 2 Port) ควรอยู่ติดกับเครื่อง Mac มิฉะนั้นเสียงจะบางลงมาก
- ไม่ควรใช้สาย Firewire ยี่ห้อเดียวกันทั้งระบบ ถ้ามีเส้นนึงให้ความคมชัด อีกเส้นควรเป็นสไตล์มีเนื้อเสียง
- หม้อแปลงจ่ายไฟให้ HDD และ Firewire Audio เป็นปัจจัยหลักของความเข้มเสียง เสียงจะแห้งหรือมีน้ำมีนวลอยู่ตรงนี้ครับ ถ้าหม้อแปลงแย่จะทำให้ Software ฟังดูแย่ตามทันที
- HDD วางบนพื้นต่างกัน เสียงต่างกัน ต้องเอาใจใส่เสมอ (สะอาดสุดคือ SSD)
- HDD มีผลต่อเสียงโดยตรง ห้ามซื้อยี่ห้อถูกๆครับ
- กล่องใส่ HDD แนะนำให้ใช้ชิป OXFORD
- ถ้าฟังผ่าน Macbook อยากได้สไตล์เสียงสะอาดให้ถอดไฟ AC แต่อยากได้เนื้อเสียงให้หาสายไฟดีๆมาใส่ครับ

คร่าวๆครับ

ออฟไลน์ pomsang

• **
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2014, 02:41:49 PM »
กล่อง HD ของ G Drive mini หาซื้อได้ที่ไหนครับ

« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2014, 10:18:51 AM »
กล่อง HD ของ G Drive mini หาซื้อได้ที่ไหนครับ

ตอนนี้ทาง ebay ง่ายสุดครับ ล่าสุด G-Technology ถูกซื้อโดย WD ทำให้ราคาถูกลงกว่าสมัยก่อนด้วยครับ
แต่ยี่ห้อที่มีจำหน่ายในนี้เลยก็ Caldigit ครับ มีตัวแทนจำหน่าย

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2014, 12:42:09 AM »
รบกวนสอบถามว่าชุดในรูปประกอบไปด้วยอะไรครับ

การ rip ด้วยตัวนี้  เทียบกับ drive ใน Macmini ต่างกันมากไหมครับ

พอดีเพิ่งเอา iMac 2011 ที่บ้านไปใส่ SSD เลยกะจะย้ายการ rip มาที่ iMac แทนครับ

เห็นต่างประเทศมีขายของ Lacie กับ OWC external firewire DVD

คุณ GUNTAM พอจะแนะนำว่าใช้ตัวไหนดีครับ  ขอบคุณครับ

:D :D :D

« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2014, 10:52:02 AM »
รบกวนสอบถามว่าชุดในรูปประกอบไปด้วยอะไรครับ

การ rip ด้วยตัวนี้  เทียบกับ drive ใน Macmini ต่างกันมากไหมครับ

พอดีเพิ่งเอา iMac 2011 ที่บ้านไปใส่ SSD เลยกะจะย้ายการ rip มาที่ iMac แทนครับ

เห็นต่างประเทศมีขายของ Lacie กับ OWC external firewire DVD

คุณ GUNTAM พอจะแนะนำว่าใช้ตัวไหนดีครับ  ขอบคุณครับ

ด้วยความสงสัยของผม คือริปจาก USB DVD, Firewire DVD และริปจากในตัวเครื่อง อันไหนดีกว่ากัน เพราะจากข้อมูลที่สตูดิโอคือ ถ้าทำทั้งระบบให้เป็น Firewire มันจะส่งข้อมูลในรูปแบบเดียวกันตั้งแต่ต้นทางถึงปลายทางครับ ให้เสียงดีสุด
ผมเลยทดสอบอย่างง่ายๆ คือเอา DVD-ROM แบบ SATA มาต่อพ่วงกับกล่อง HDD Firewire โดยถอด HDD ออกแล้วเอาสาย SATA มาเสียบ DVD-ROM แทน ผลลัพท์คือ

ต่อเป็น Firewire DVD ริปเพลงแล้วเสียงดีกว่าริปจากในตัวเครื่องที่ต่อเป็น SATA ครับ และเสียงจะดีขึ้นอีกเมื่อใช้สาย Firewire คุณภาพดี

ผมได้ Lacie Firewire HDD มาตัวนึง เสียงมันธรรมดาครับ ไม่มีอะไรโดดเด่น แต่บาลานซ์เสียงดีมาก ก็ตัวในรูปล่ะครับ ที่เอามาพ่วงกับ Philips DVD-ROM
OWC external firewire DVD ผมยังไม่มีข้อมูลครับ แต่น่าสนใจดี ผมไปเช็คราคาก่อน

« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2014, 10:11:10 PM »
ฮาหวัดดีครับท่าน nuummie มาเยี่ยมถึงนี่เลยนะครับ

« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2014, 12:20:22 AM »
ฮาหวัดดีครับท่าน nuummie มาเยี่ยมถึงนี่เลยนะครับ

htg2 นี่บ้านหลังแรกเลยครับ  ก่อน GSH กับ TAC อีกครับ

« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2014, 10:21:11 PM »

htg2 นี่บ้านหลังแรกเลยครับ  ก่อน GSH กับ TAC อีกครับ

๕๕๕๕  ไม่ใช่แบบนั้นครับน้า   หมายถึง เฉพาะกระทู้นี้อ่ะครับ

« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2014, 05:59:35 AM »

๕๕๕๕  ไม่ใช่แบบนั้นครับน้า   หมายถึง เฉพาะกระทู้นี้อ่ะครับ

อ๋อ ตามอ่านอยู่เรื่อยๆครับ  พอดีหลายปีมานี้ไม่ได้ rip แผ่นที่ซื้อมาใหม่  บ้านเริ่มรกเลยคิดว่าจะเริ่ม rip เร็วๆนี้ครับ เห็นคุณ GUNTAM ลองมาหลายแบบเลยมาสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม  เผื่อคุณภาพไฟล์จะดีหน่อยครับ

สมัยก่อน rip ใน macmini ตลอดครับ