ผู้เขียน หัวข้อ: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Thunderbolt) ภาค2 ต่อจากปี 2008  (อ่าน 257880 ครั้ง)

ออฟไลน์ GUNTAM

Re: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Firewire) ภาค2 ต่อจากปี 2008
« ตอบกลับ #214 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2014, 12:09:23 PM »
ผมทำทุกอย่างจากการทดสอบครับ ไม่ได้ก๊อปปี้ตำราที่ไหนมา ส่วนการริปเพลงแล้วคมชัดขึ้นนี่ไม่แปลกครับ เพราะโปรแกรมที่ริปมันเป็นลักษณะเฉพาะของมันด้วยครับ
รวมถึง Motu ที่ให้เสียงคมชัดจากต้นฉบับได้ครับ จากการปรับแต่งในการออกแบบ (เพื่อนในสตูดิโอบอกมาหลายท่าน)

ทดสอบง่ายๆครับ คือเอาแผ่นเพลงที่จะฟัง ใส่ใน Mac mini แล้วเปิดฟังโดยตรง กับริปลง HDD ก่อนแล้วเปิดฟัง (เวลาทดสอบก็ใช้ซิสเต็มเดียวกันอยู่แล้วล่ะครับ เปลี่ยนซิสเต็มจะเรียกว่าการทดสอบคงไม่ได้) จะเห็นความต่างครับ อันนี้ผลทดสอบมีมาหลายปีแล้วครับจากหนังสือดังเมืองนอก ผมอ่านนานแล้วเลยจำชื่อหนังสือไม่ได้

การก๊อปปี้ไฟล์ ไฟล์มันก็เหมือนเดิมครับ แต่เวลาในไฟล์มันเปลี่่ยน ที่มีระบบ Firewire ก็เพื่อล๊อกเวลาของความห่างในข้อมูลครับ
อย่างกล้องวีดีโอของโซนี่ จะมีช่อง Firewire ไว้ก๊อปปี้ข้อมูลออก เพื่อล๊อกเวลาของภาพและเสียงให้ตรงกันครับ เพราะดิจิตอลของภาพและเสียง มันก็คำนวนตามสูตรของมันไปเรื่อย เสียงก็เริ่มเหลื่อม พบเห็นได้ในกล้อง DSLR ถ่ายวีดีโอไปนานๆแล้วเวลาไม่ตรงกับความเป็นจริง (ลองถ่าย MV ดูสักตัวจะทราบได้ทันทีว่ามันซิงค์ไม่ตรงกับเวลาจริง) ระบบ Firewire เกิดมาเพื่องานเพลงกับวีดีโอโดยเฉพาะครับ เป็นเรื่องของเวลาในไฟล์ครับ มันอ่านไฟล์เหมือนอนาล๊อก คืออ่านจากหัวไฟล์ไปท้ายไฟล์ครับ ไม่เหมือน USB ที่แยกข้อมูลไปและไปประกอบปลายทาง
การส่งข้อมูลเพลงมันไม่ง่ายแบบส่ง Text ครับ บน Mac มีการควบคุมเวลาในการส่งทั้งไฟล์เสียง ไฟล์วีดีโอ รวมถึงไฟล์ภาพครับ เมื่อผ่าน Firewire หรือ Thunderbolt

แต่สุดท้าย การฟังเพลงก็ต้องใช้หูครับ ลำพังคีย์บอร์ดกับตำรานั้นไม่พอครับ (แล้วคุณ Freedom เป็นใคร ผมเคยโทรไปหาด้วยเหรอครับ มีแต่ลูกค้า Poem โทรหาผม เรื่องเครื่องเสียงผมไม่เคยโทรหาใครนอกจากเจี๊ยบ Poem ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธันวาคม, 2014, 08:09:13 PM โดย GUNTAM »

ออฟไลน์ surapong.d

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
Re: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Firewire) ภาค2 ต่อจากปี 2008
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2014, 09:14:31 PM »
ว้าววววววววววววววววววว  แรงงงงงงงงงงงงง

เอ้า รอฟัง จขกท ตอบว่ายังไงครับ  มาม่าชามครับพี่
Simple is my Way

ออฟไลน์ Freedom

« ตอบกลับ #212 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2014, 11:32:21 AM »
บ้า... เข้าขั้น จริมๆ

Rip CD ผ่าน Firewire แล้วเสียงดีขึ้น...

บอกตรงๆ มันขึ้นอยู่กับ Speed ที่ใช้ RIP ยิ่ง Speed สูง ยิ่งเกิด Error ได้ง่าย CD ใช้ C1/C2 Error Correction โอกาสพลาดมีสูงกว่า CRC ถ้าแผ่นไม่สะอาด เป็นรอย Rip สองครั้ง System เดียวกัน ก่อนเช็ดแผ่น หลังเช็ดแผ่นผล เปิดดู Checksum ยังออกมาไม่เหมือนกันเลย

ขนาดเพลงเดียวกันเขียนลง CD-R แบบ CD-Audio กับ เขียนเป็นไฟล์ Wav ลง CD-R แบบ CD-Data หากผ่านไประยะเวลานึง แผ่นเริ่มสกปรก มีรอยตอนเล่นกลับ ก็ไม่เหมือนกัน เพราะใช้ Data Correction คนละแบบ Algorithm ที่ใช้บน CD-Data ดีกว่า CD-Audio

ส่วน Flac มันเป็น Lossless compression ถ้าใช้โปรแกรมพวก Bit compare เอา flac, ape หรือพวกนี้ มา decode กลับเป็น wav แล้วใช้โปรแกรมเทียบข้อมูลแบบ Bit ต่อ Bit ข้อมูลก็เหมือนต้นฉบับเปี้ยบ ถ้าจะบอกว่าเสียงไม่เหมือนนี่บ้ามาก ถ้าเป็นที่ Decoder มีบั๊กนี่ หมายความว่า Decode แล้วมากเทียบ bit by bit ข้อมูลต้องไม่เหมือนกัน

Lossless กับ Lossy compression ไม่เหมือนกัน แสดงว่าที่เมื่อก่อนเกือบ 10 ปี อธิบายไปไม่เข้าหัวเลยนะ แล้วไม่ต้องโทรมานะ คุยกับคนบ้าแล้วผมเหนื่อย

Lossless Compression คือ การบีบอัดที่เมื่อคลายการบีบอัดมาแล้ว เอาข้อมูลไปเทียบกับต้นฉบับ Bit ต่อ Bit จะต้องเหมือนต้นฉบับ พวกนี้ก็เช่น Flac หรือ APE สำหรับไฟล์เสียง ถ้าเป็นพวกไฟล์คอมทั่วไปก็เช่น RAR, Zip, 7z ภาพก็พวก TIFF, PNG

พวก Lossy คือพวกที่ต้องการการบีบอัดมาก ให้ได้ไฟล์เล็ก ทำให้เมื่อคลายการบีบอัดแล้วจะไม่เหมือนต้นฉบับ พวกนี้เช่น JPG, MP3, MP4, H264, H265

ส่วนสมัยก่อนที่คุณเคยโทรมาป่วนประสาทผม มาให้ผมเปลี่ยนไปเล่น External Soundcard กับคุณ แล้วผมแนะนำว่าให้ไปเล่น Soundblaster Extigy น่ะ ตอนนั้นที่ผมแนะนำให้เล่น Firewire ไปเพราะว่าสมัยก่อน CPU มันไม่แรงพอจะที่คุมการ Transfer Data ผ่าน USB พร้อมเล่นไฟล์เสียงไปด้วยได้ ถ้าฟังเพลงไปทำอย่างอื่นไปบางทีมันมีสะอึก ส่วน Firewire เวลาส่ง Data CPU มันไม่ต้องมาคุม 100% เหมือน USB

แต่สมัยนี้แม่ง CPU อย่างแรงเปิดหนัง FullHD 5.1 Channel Flac ยังกิน CPU แทบไม่ถึงครึ่ง

แล้วเดี๋ยวนี้เขาก็ฟังผ่าน USB XMOS กัน เพราะ Bandwidth USB มันมากพอส่งไฟล์แบบ 32bit 384KHz แล้ว หลังๆ External DAC/Soundcard ที่ถอด DSD ได้จะใช้ XMOS กันเกือบหมด เพราะถ้าส่งผ่าน SPDIF มัน Bandwidth ไม่พอ

แล้วไอ้ที่บอกว่าก็อปไฟล์ผ่าน Firewire กับ USB แล้วมาเล่นกลับผลไม่เหมือนกันนี่ก็บ้า ถ้าว่าเล่น System เดียวกันเปล่า?

ไอ้นี่เหมือนกันบอกว่า ก็อป Text file ผ่าน USB กับ Firewire ไปแล้ว ปลายทาง Data เปลี่ยน เปิดขึ้นมาแล้วข้อความใน Text file เปลี่ยนน่ะแหละ การ Copy ไฟล์ มันเป็น Digital Copy

เคยบอกหลายครั้งสมัยก่อนแล้วว่า อย่ามาเอา Analog มามั่ว กับ Digital มันไม่เหมือนกัน

แล้วไอ้ที่ทดสอบฟังแล้วเสียงไม่เหมือนนี่ ทำ Double Blind Test หรือเปล่า?

อย่างเอาแค่ก็อปไฟล์ผ่าน USB ไปแล้วไฟล์ปลายทางเสียงเปลี่ยนเนี่ย ลองง่ายๆ ก็ Rip ลง SSD หีิอ Firewire Storage อะไรของคุณไปเลย แล้วก็อปไฟล์ลง USB Harddisk เสร็จ เปลี่ยนชื่อ แล้วก็อปกลับมาลงที่ SSD หรือ Firewire Storage ใหม่ แล้วก็ลองฟังเทียบ 2 ไฟล์ผ่าน System เดียวกันดู

ไม่ได้เข้า htg2 มาตั้งนาน ตอนนี้บางอ้อล่ะ ว่าทำไมพอคุยกับคนเล่นเครื่องเสียง พอบอกว่าชุดเครื่องเสียงที่บ้านให้ Poem ทำให้ บางคนเขาถึงทำหน้ายี้ๆ ใส่
Transport: HTPC
Player: MPD SACD & Audacious & Foobar2k & Bug Head Emperor
Sound card: ESI Juli@
DAC: NPE 1541A + AK4113, ES9018K2M (XMOS), ES9038Pro (Combo384)

« ตอบกลับ #211 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2014, 02:26:45 PM »
:clap :clap :clap

แล้วไฟล์ที่ริบมาเสร็จ มีวิธีการจัดการต่ออย่างไรไหมครับ เพื่อคุณภาพเสียงที่ดีขึ้น

อยู่ที่ตอนริปครับ ตอนนี้ใช้ไดรฟ์ DVD สองยี่ห้อ คือ Pioneer กับ LG สองตัวนี้ริปแล้วเสียงยังไม่เหมือนกันเลยครับ สรุปว่าต้องเอาใจใส่ทุกอย่าง ทุกขั้นตอน
ผมริปแล้วคือจบตอนนั้นเลยครับ ไม่ได้นำไฟล์มาแต่งต่อ อยู่ที่ประสิทธิภาพโปรแกรมที่ริปครับ

หรอครับ แปลว่า คุณภาพไฟล์ จบอยู่ที่ drive ที่ใช้ และกระบวนการ วิธี และเซ็ตอัพการริบ ใช่ไหมครับ อืมม น่าคิดนะ ขอบคุณครับ

การริปเพลงด้วยซอฟท์แวร์ใหม่ๆ ทำให้ต้องมีการอัพเดทริปใหม่อยู่พอสมควรครับ
แผ่นเด็ดๆทั้งหลาย พอเอามาริปใหม่ด้วย OS ใหม่ สาย Firewire ใหม่ เสียงก็ยกระดับขึ้นไปอีก
อย่างริปบน OSX 10.9 กับ 10.10 เสียงห่างกันคนละเรื่องเลยครับ กลับไปฟังไฟล์ที่ริปจาก OSX 10.9 ไม่ลงเลยครับ
แล้วถ้าอนาคตผมริปลง Thunderbolt HDD ล่ะ มันก็เปลี่ยนไปอีกครับ (ยังไม่มีงบประมาณจะลองครับ)
ดีขึ้นจนกลับไปฟังอันที่ริปไปก่อนหน้านี้ไม่ได้ครับ

« ตอบกลับ #210 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2014, 02:21:48 PM »
Itune หรือ xld

ไม่ใช่ทั้งคู่ครับ
แต่ตัวโปรแกรมผมต้องขออุบไว้ก่อนครับ ผมมีโปรแกรมหลักๆอยู่ 2 ตัว ทั้งคู่ริปแล้วเสียงไม่เหมือนกันเลยครับ

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
« ตอบกลับ #209 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2014, 09:19:11 PM »

แล้วไฟล์ที่ริบมาเสร็จ มีวิธีการจัดการต่ออย่างไรไหมครับ เพื่อคุณภาพเสียงที่ดีขึ้น

อยู่ที่ตอนริปครับ ตอนนี้ใช้ไดรฟ์ DVD สองยี่ห้อ คือ Pioneer กับ LG สองตัวนี้ริปแล้วเสียงยังไม่เหมือนกันเลยครับ สรุปว่าต้องเอาใจใส่ทุกอย่าง ทุกขั้นตอน
ผมริปแล้วคือจบตอนนั้นเลยครับ ไม่ได้นำไฟล์มาแต่งต่อ อยู่ที่ประสิทธิภาพโปรแกรมที่ริปครับ

หรอครับ แปลว่า คุณภาพไฟล์ จบอยู่ที่ drive ที่ใช้ และกระบวนการ วิธี และเซ็ตอัพการริบ ใช่ไหมครับ อืมม น่าคิดนะ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pcherd1

« ตอบกลับ #208 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2014, 07:53:20 PM »
Itune หรือ xld

« ตอบกลับ #207 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2014, 07:38:15 PM »

« ตอบกลับ #206 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2014, 01:02:47 PM »

« ตอบกลับ #205 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2014, 11:28:10 AM »
อ้อ ไม่ต้องการ ext. dac นี่เอง  c) 

ใช่ครับ แต่ไม่คิดว่าความต่างของภาคจ่ายไฟจะมีผลกระทบขนาดนี้ ตอนแรกก็เอา Motu Ultralite MKIII ที่ใช้ Adapter 12V มาเปลี่ยนเป็น Adapter ของ Poem ที่จ่ายกระแสดีกว่า เสียงมันก็เข้มขึ้นแบบชัดเจน
แต่ก็ยังเทียบกับ Motu 828 MKII ที่ต่อไฟ AC ตรงเข้าเครื่องไม่ได้ ทั้งๆที่เป็นรุ่นเก่ากว่าครับ แต่น้ำเสียงดีกว่า

ผมนึกถึงพวก USB DAC ตัวเล็กๆแบบไม่มีไฟเลี้ยง เคยฟังอยู่หลายตัวก็ไม่เห็นมีตัวไหนน่าจอใจเท่าไหร่ นอกจากเรื่องระบบส่งข้อมูลแบบ USB แล้ว การใช้ไฟเลี้ยงจาก USB อย่างเดียวก็ทำให้คุณภาพมันดร๊อปลงอีกครับ

ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบบ  ยิ่งได้ไฟเต็ม ๆ (อย่างเช่นเบิ้ลสาย L,N,G จากท้ายมิเตอร์) ปรับปรุงให้ระบบมีสัญญานกวน มีน๊อยซ์ต่ำ ระบายขยะ (ground) ลงดินได้เร็ว ยิ่งฟังเพลงเพราะครับ  c)

แต่ DAC USB ตัวเล็กๆแบบไม่มีไฟเลี้ยงก็ยังนิยมผลิตมาขาย มีแบบเล่น DSD ได้ด้วย ต้นทุนไม่สูงมั้ยครับ แถมง่าย คุณภาพก็ลดตามความง่าย

เล่นยาก ต้องเอาใจใส่อย่างแผ่นเสียง = เสียงดีสุด

ส่วนของผม Firewire ต้องจับแมทโปรแกรมกับตัว Firewire และเทคนิคการริปแผ่น (ระหว่างริปปิด Wifi เลือกโปรแกรมให้เหมาะ
วางบนฐานตั้งที่เข้ากับเครื่อง ภาคจ่ายไฟ สายไฟ สาย Firewire OS มีผลตอนริปหมด) ผมถือว่าจุกจิกในระดับนึงแล้วครับ
ลูกค้าที่ Poem หลายๆท่านมาฟังและยอมรับว่า เสียงดีกว่าเล่นแผ่น CD มาก (ทั้งๆที่เพลงที่ฟังในระบบ Firewire
ก็ริปจากแผ่นแท้ที่ฟังล่ะครับ แต่ริปมาแล้วและเซทอัพถูกต้องมันดีกว่าเอาแผ่นมาเปิดฟังตรงๆครับ)

« ตอบกลับ #204 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2014, 03:02:01 PM »
อ้อ ไม่ต้องการ ext. dac นี่เอง  c) 

ใช่ครับ แต่ไม่คิดว่าความต่างของภาคจ่ายไฟจะมีผลกระทบขนาดนี้ ตอนแรกก็เอา Motu Ultralite MKIII ที่ใช้ Adapter 12V มาเปลี่ยนเป็น Adapter ของ Poem ที่จ่ายกระแสดีกว่า เสียงมันก็เข้มขึ้นแบบชัดเจน
แต่ก็ยังเทียบกับ Motu 828 MKII ที่ต่อไฟ AC ตรงเข้าเครื่องไม่ได้ ทั้งๆที่เป็นรุ่นเก่ากว่าครับ แต่น้ำเสียงดีกว่า

ผมนึกถึงพวก USB DAC ตัวเล็กๆแบบไม่มีไฟเลี้ยง เคยฟังอยู่หลายตัวก็ไม่เห็นมีตัวไหนน่าจอใจเท่าไหร่ นอกจากเรื่องระบบส่งข้อมูลแบบ USB แล้ว การใช้ไฟเลี้ยงจาก USB อย่างเดียวก็ทำให้คุณภาพมันดร๊อปลงอีกครับ

ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบบ  ยิ่งได้ไฟเต็ม ๆ (อย่างเช่นเบิ้ลสาย L,N,G จากท้ายมิเตอร์) ปรับปรุงให้ระบบมีสัญญานกวน มีน๊อยซ์ต่ำ ระบายขยะ (ground) ลงดินได้เร็ว ยิ่งฟังเพลงเพราะครับ  c)

« ตอบกลับ #203 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2014, 01:44:52 PM »

« ตอบกลับ #202 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2014, 01:55:02 AM »

« ตอบกลับ #201 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2014, 11:03:57 PM »
ไม่ต้องการ dac แล้ว แล้วแปลงยังไงหว่า หรือ 828 เป็น dac ในตัว   แต่เอ๊ะ ท่านกัมดัมก็บอกว่าไม่ต้องการ dac สงสัยไม่ฟังจากไฟล์แล้วแน่ๆ เลย :yahoo

คือพวก Firewire Interface อย่าง Motu 828 มีอนาล๊อกเอาท์ในตัวอยู่แล้วครับ เป็น XLR คือมันเอาท์พุททั้งอนาล๊อกและดิจิตอลพร้อมกันได้ แต่เดิมใช้ COAX Out มาเข้า DAC ข้างนอกเพราะต้องการให้เข้มขึ้น
เพราะแต่เดิมเสียงไม่เข้มเท่าไหร่กับ Motu Ultralite MKIII ที่ต่อไฟเลี้ยง 12V ครับ แต่ตอนนี้เป็น Motu 828 MKII  ที่ต่อไฟ AC เข้าตรง และภาคอนาล๊อกดีกว่า Motu Ultralite MKIII มาก
ตอนนี้คือต่ออนาล๊อกออกจาก  Motu 828 MKII  เลยครับ ไม่ต้องต่อเป็น COAX มาเข้า DAC แล้ว

ผมเรียก Motu 828 ว่าเป็น Firewire Interface เพราะมันไม่ได้แค่แปลงจากดิจิตอลเป็นอนาล๊อกได้อย่างเดียวครับ คือแปลงจากอนาล๊อกเป็นดิจิตอลก็ได้ เช่นถ้าต่อเครื่องเล่นแผ่นเสียงเข้า Motu 828
ก็สามารถบันทึกเสียงจากแผ่นเป็น 24/96 ออกมาเป็นไฟล์เพลงได้เลยครับ

« ตอบกลับ #200 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2014, 07:06:43 PM »
ไม่ต้องการ dac แล้ว แล้วแปลงยังไงหว่า หรือ 828 เป็น dac ในตัว   แต่เอ๊ะ ท่านกัมดัมก็บอกว่าไม่ต้องการ dac สงสัยไม่ฟังจากไฟล์แล้วแน่ๆ เลย :yahoo

« ตอบกลับ #199 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2014, 04:53:52 PM »
บทสรุปจากการได้ทดสอบ Motu 828MKII ครับ

คือแต่เดิมผมใช้ Motu Ultralite MKIII เป็นรุ่นล่าสุด แต่เป็นขนาดพกพา ใช้ไฟจาก Adapter 12V เมื่อต่อฟังสัญญาณออกมาแบบอนาลอก มันให้ความคมชัด แต่เสียงไม่เข้มเท่าไหร่ เลยต้องเล่นแบบต่อ COAX ออกมาเข้า DAC เพื่อให้ได้เสียงที่เข้ม
เมื่อได้ Motu 828 MKII มาเทียบ มันก็กระจ่างเลย เพราะรุ่นนี้อนาลอกเอาท์เสียงดีมาก ไม่มีอาการบาง และเสียงดีกว่า Motu Ultralite MKIII ที่ใหม่กว่าเป็นปี
เพราะ Motu 828 MKII มีภาคจ่ายไฟที่ดีกว่าครับ ต่อสาย AC เข้าเครื่อง และวงจรอนาลอกคุณภาพปริ๊นสูงกว่า (ขนาดใหญ่ไม่บีบวงจร) ตอนนี้คือผมเล่นแบบไม่ต้องการ DAC แล้วครับ
ทดสอบตอนนี้ใช้แอมป์แบบไม่มี XLR ครับ คราวหน้าจะต่อเป็น XLR ครับ เสียงเข้มกว่าเดิมแน่นอน

« ตอบกลับ #198 เมื่อ: 08 ธันวาคม, 2014, 09:14:12 PM »
 :secret

« ตอบกลับ #197 เมื่อ: 08 ธันวาคม, 2014, 12:06:35 PM »
ทดสอบเรียบร้อยครับ

Motu 828 MKII
Apogee Duet
TC Electronic Konnekt48

« ตอบกลับ #196 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2014, 02:59:39 PM »
ถึงจะเป็นรุ่นเล็ก แต่น้ำเสียงมีสไตล์ Apogee อย่างเต็มที่ครับ คือกว้าง เคลียร์ คมชัด ลื่นไหลทุกความถี่ เรียกว่าฝีมือคนจูนเสียงไม่ธรรมดาครับ เป็นจุดเด่นของยี่ห้อนี้เลย

เทียบขนาดกับ Motu Ultralite MKIII ก็ถือว่าเล็กกว่ามาก

« ตอบกลับ #195 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2014, 02:30:51 PM »
สมาชิก Firewire ตัวใหม่ของผมครับ (แต่เก่าแล้ว)
Apogee Duet Firewire
ลงไดรเวอร์สำหรับ OSX 10.10 เปิดฟังแค่เสียงแรกที่ออกมาผมก็ประหลาดใจพอสมควร เพราะให้เสียงได้เข้มผิดกับตัวมันมาก และมีเสียงกว้างมากที่เป็นลักษณะของยี่ห้อ Apogee แต่รุ่นนี้อาจไม่ดังมากเพราะราคาสูงครับ
เมื่อเทียบกับสเปคของตัวมัน (เรื่องการบันทึกเสียง คืออิน เอาท์ น้อยมากสำหรับราคาเปิดตัวสองหมื่นกว่าบาท)

« ตอบกลับ #194 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2014, 06:18:03 PM »
ขออนุญาติถามครับ

ซิสเต็มผมมีดังนี้ครับ

Mac mini Mid 2011
Processor   2.3GHz Intel Core i5
Memory     4GB I333 MHz DDR3 (2GB 2ตัว)
Amarra 2.6
Fire wire
weiss 202

1. ผมลองใช้ Amarra 3.0 เดโม่ กับไฟร์เพลง DSD สามารถเล่นได้เสียงดีกว่า  Amarra 2.6 (เล่นกับไฟร์เพลงที่ไม่ไช่DSD) อยากทราบว่าใช่เสียงDSD แท้หรือไม่ครับ ถ้าไม่ใช่
2. weiss int 204 เพื่อเอามาต่อกับ weiss 202 เพื่อเล่น กับไฟร์เพลง DSD ราคา หกเหมื่นกว่า + สาย ดิจิตอล XLR +USB รวมแล้วเกือบแสน อยากทราบว่า มี Inter face ของอะไรบ้างที่เอามาใช้กับ weiss 202 ที่ได้เสียงใก้ลเคียงกับ weiss int 204 ที่ราคาน้อยกว่าครับ
3. ถ้าต้องการเปลี่ยนที่ Mac Mini HDD เป็น SSD ควรใช้ของอะไร,ขนาดเท่าไร,ราคาประมาณเท่าไรครับ ขอบคุณครับ

1. Amarra 3.0 เสียงทิ้งห่าง 2.6 อยู่เยอะครับ
2. เดี๋ยวหาข้อมูลก่อนครับ ไม่ได้ตาม Weiss เลย
3. SSD ตอนนี้คงต้องแนะนำ Samsung คือ ผมใส่ไปแล้วยังไม่เจอปัญหาครับ ต่อมาคือหาซื้อง่าย มีศูนย์เคลมแน่นอน อีกยี่ห้อที่น่าสนใจคือ Sandisk (เป็นความสนใจส่วนตัวครับ บางข้อมูลก็บอกว่าไม่ดี แต่เครื่องที่ Poem ใส่ยี่ห้อนี้ก็ยังไม่เจอปัญหาครับ แต่แนะนำ ซัมซุงดีกว่าเพราะหาง่าย)
3.1 ความจุคงต้องบอกว่าตามงบครับ 128GB 4xxx , 256GB 7xxx ซึ่งทั้งสองความจุราคาไม่แพงเกินไป แต่มันก็ไม่พอใส่เพลงหรอกครับ มันสำคัญที่ OS และโปรแกรมที่เล่นต้องอยู่บน SSD ครับ (แต่ Amarra ให้บัฟเฟอร์ผ่านแรมเสียงก็ยังดีกว่า) เพลงผมใส่ External HDD Firewire เสียงดีกว่าด้วยครับ
3.2 แรมแนะนำให้เปลี่ยนเป็น 8GB ครับ เพราะ Amarra3.0 เรียกได้ 3GB และต้องเผื่อให้ OS เรียกใช้งานด้วย ซื้อ 4GB สองตัวมาใส่ใหม่ยังไงก็คุ้มกับค่าเสียงแน่นอนครับ และใส่ได้เองแบบง่ายๆด้วย ส่วน SSD ปกติผมให้เพื่อนที่ Apple ใส่ให้ครับ เพราะแกะยาก ถ้าพลาดสายสัญญาณในเครื่องขาดได้เลยครับ (ตั้งแต่จังหวะแระที่ดึงแผ่นปริ๊น)

SSD 128GB พอใหมครับ แรม4GB ต้องใช้ของอะไรครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ

แรม 4GB ตัวละ 1xxx.- ครับ ปกติผมใส่ของ Transcend เพราะยี่ห้อนี้เข้ากันได้กับเครื่องส่วนใหญ่และหาซื้อง่าย
ถ้าต้องการแรมที่มีสติ๊กเกอร์ว่าใช้งานร่วมกับ Macได้ มีตามร้าน iStudio หรือร้านขายอะไหล่ Mac ที่ค้นได้จากกูเกิลครับ

SSD 128GB ก็พอใช้งานครับ แต่ไม่พอเก็บเพลงเท่าไหร่ ใส่เพลงก็ใช้ External Firewire HDD ก็ดีครับ

ออฟไลน์ Tong5789

• *
« ตอบกลับ #193 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2014, 09:59:52 PM »

Processor   2.3GHz Intel Core i5
Memory     4GB I333 MHz DDR3 (2GB 2ตัว)
Amarra 2.6
Fire wire
weiss 202

1. ผมลองใช้ Amarra 3.0 เดโม่ กับไฟร์เพลง DSD สามารถเล่นได้เสียงดีกว่า  Amarra 2.6 (เล่นกับไฟร์เพลงที่ไม่ไช่DSD) อยากทราบว่าใช่เสียงDSD แท้หรือไม่ครับ ถ้าไม่ใช่
2. weiss int 204 เพื่อเอามาต่อกับ weiss 202 เพื่อเล่น กับไฟร์เพลง DSD ราคา หกเหมื่นกว่า + สาย ดิจิตอล XLR +USB รวมแล้วเกือบแสน อยากทราบว่า มี Inter face ของอะไรบ้างที่เอามาใช้กับ weiss 202 ที่ได้เสียงใก้ลเคียงกับ weiss int 204 ที่ราคาน้อยกว่าครับ
3. ถ้าต้องการเปลี่ยนที่ Mac Mini HDD เป็น SSD ควรใช้ของอะไร,ขนาดเท่าไร,ราคาประมาณเท่าไรครับ ขอบคุณครับ

1. Amarra 3.0 เสียงทิ้งห่าง 2.6 อยู่เยอะครับ
2. เดี๋ยวหาข้อมูลก่อนครับ ไม่ได้ตาม Weiss เลย
3. SSD ตอนนี้คงต้องแนะนำ Samsung คือ ผมใส่ไปแล้วยังไม่เจอปัญหาครับ ต่อมาคือหาซื้อง่าย มีศูนย์เคลมแน่นอน อีกยี่ห้อที่น่าสนใจคือ Sandisk (เป็นความสนใจส่วนตัวครับ บางข้อมูลก็บอกว่าไม่ดี แต่เครื่องที่ Poem ใส่ยี่ห้อนี้ก็ยังไม่เจอปัญหาครับ แต่แนะนำ ซัมซุงดีกว่าเพราะหาง่าย)
3.1 ความจุคงต้องบอกว่าตามงบครับ 128GB 4xxx , 256GB 7xxx ซึ่งทั้งสองความจุราคาไม่แพงเกินไป แต่มันก็ไม่พอใส่เพลงหรอกครับ มันสำคัญที่ OS และโปรแกรมที่เล่นต้องอยู่บน SSD ครับ (แต่ Amarra ให้บัฟเฟอร์ผ่านแรมเสียงก็ยังดีกว่า) เพลงผมใส่ External HDD Firewire เสียงดีกว่าด้วยครับ
3.2 แรมแนะนำให้เปลี่ยนเป็น 8GB ครับ เพราะ Amarra3.0 เรียกได้ 3GB และต้องเผื่อให้ OS เรียกใช้งานด้วย ซื้อ 4GB สองตัวมาใส่ใหม่ยังไงก็คุ้มกับค่าเสียงแน่นอนครับ และใส่ได้เองแบบง่ายๆด้วย ส่วน SSD ปกติผมให้เพื่อนที่ Apple ใส่ให้ครับ เพราะแกะยาก ถ้าพลาดสายสัญญาณในเครื่องขาดได้เลยครับ (ตั้งแต่จังหวะแระที่ดึงแผ่นปริ๊น)

SSD 128GB พอใหมครับ แรม4GB ต้องใช้ของอะไรครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ

« ตอบกลับ #192 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2014, 09:48:59 PM »

Amarra 2.6
Fire wire
weiss 202

• *
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2014, 05:04:01 PM »

Processor   2.3GHz Intel Core i5
Memory     4GB I333 MHz DDR3 (2GB 2ตัว)
Amarra 2.6
Fire wire
weiss 202

1. ผมลองใช้ Amarra 3.0 เดโม่ กับไฟร์เพลง DSD สามารถเล่นได้เสียงดีกว่า  Amarra 2.6 (เล่นกับไฟร์เพลงที่ไม่ไช่DSD) อยากทราบว่าใช่เสียงDSD แท้หรือไม่ครับ ถ้าไม่ใช่

« ตอบกลับ #190 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2014, 01:59:07 PM »

ภาพจาก www.apple.com

ตัวบน Mac mini 2014 ตัวล่าง 2012 ครับ
พอร์ท Firewire หายไปแล้วในรุ่น 2014 ได้ Thunderbolt 2.0 มาแทน 2 พอร์ท ต้องใช้ Adapter Thunderbolt to Firewire ใสต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม, 2016, 11:03:40 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #189 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2014, 01:49:11 PM »
สำหรับ Mac nini 2014 จะไม่มีสล๊อตใส่แรมแล้วครับ ฝังมาบนบอร์ดเลย ทีนี้ไม่ต้องห่วงเรื่องหาแรมใส่แล้ว (เวรกรรม)

สเปครุ่นเริ่มต้น 2014 ครับ ซีพียูความเร็วต่ำกว่ารุ่นปี 2012 แต่ได้การ์ดจอดีกว่า และได้พอร์ท Thunderbolt2.0 สองพอร์ท ราคาถูกกว่ารุ่นเริ่มต้นปี 2012 เล็กน้อย ถ้าจะเพิ่มแรมต้องสั่งจากหน้าร้านและรอประมาณ 2 อาทิตย์ครับ
1.4GHz dual-core Intel Core i5
4GB memory
500GB hard drive
Intel HD Graphics 5000
OS X Yosemite

รุ่นกลาง 2014  ได้ครบๆเลย แรมไม่ต้องอัพ แต่ถ้าอยากเสียงดีสุดๆ ต้องเป็น HDD เป็น SSD ครับ แต่จะเปลี่ยนเองได้มั้ย ผมรอคอนเฟิร์มข้อมูลครับ
2.6GHz dual-core Intel Core i5
8GB memory
1TB hard drive
Intel Iris Graphics
OS X Yosemite

« ตอบกลับ #188 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2014, 10:23:04 AM »
อุปกรณ์ใช้กับ mac ซ่อมแมค ร้านนี้เลยครับ เชี่ยวชาญเครื่องแมคครับ unlimited mac หรือ www.mac2hand.com ครับ ซอยเสือใหญ่หน้าศาลฏีฏาครับ  :clap

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #187 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2014, 11:08:03 AM »
ผมไปลองหา mac ram แถวบ้านไม่มีขาย เลยลองสั่งจาก OWC มาครับ  8GB คู่หนึ่ง  ใช้งานได้ปกติครับ  เป็น Macmini mid 2010

http://eshop.macsales.com/shop/memory/Apple_Mac_mini/DDR3

ตอนนี้ใช้ Amarra แปลงไฟล์ DSD ไม่สะดุดเป็นช่วงๆเหมือนตอนใส่ 4 GB ครับ

:D :D :D

• *
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2014, 08:27:57 AM »
ปกติใส่ Transcend 4GB 2 ตัวครับ ความเร็วก็ตามสเปคเครื่องที่รองรับ ราคาเท่าไรครับ

« ตอบกลับ #185 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2014, 08:00:48 PM »
ควรซื้อจากร้านที่ขาย mac tweak ครับ เพราะปัญหาเรื่อง ram เค้าจะรู้ว่าตัวไหนใช้แล้วมีหรือไม่มีปัญหาครับ 

ทางที่ดี ต้องมีโลโก้ mac certified ครับ  ผมเคยเจอปัญหาแรมเหมือนกัน แต่พอใช้ตัว mac certified แล้วปัญหาหายไปเรื่อง (เป็นเรื่อง chip compatibility ครับ)

« ตอบกลับ #184 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2014, 06:06:25 PM »
ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #183 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2014, 12:47:39 AM »
จะรบกวนขอคำแนะนำเรื่อง upgrade ram macmini mid 2010 ด้วยครับ  ว่าใช้ยี่ห้อไหนดี   พอดีวันนี้ผมลองเล่น DSD file ผ่าน Amarra ที่แปลง DSD ->PCM  พบว่าบางช่วยมีสะดุดบ้าง  น่าจะเพราะ RAM 4GB น้อยไป

ทาง Apple บอกว่า max ที่ 8GB แต่เห็นในเวปมีหลายคนลงได้ถึง 16GB แต่บางคนก็เจอ kernal panic

คุณ GUNTAM พอจะแนะนำยี่ห้อกับรุ่นและขนาดของ RAM ให้ได้ด้วยไหมครับ ขอบคุณครับ

ปกติใส่ Transcend 4GB 2 ตัวครับ ความเร็วก็ตามสเปคเครื่องที่รองรับ

« ตอบกลับ #182 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2014, 12:14:34 AM »
จะรบกวนขอคำแนะนำเรื่อง upgrade ram macmini mid 2010 ด้วยครับ  ว่าใช้ยี่ห้อไหนดี   พอดีวันนี้ผมลองเล่น DSD file ผ่าน Amarra ที่แปลง DSD ->PCM  พบว่าบางช่วยมีสะดุดบ้าง  น่าจะเพราะ RAM 4GB น้อยไป

ทาง Apple บอกว่า max ที่ 8GB แต่เห็นในเวปมีหลายคนลงได้ถึง 16GB แต่บางคนก็เจอ kernal panic

คุณ GUNTAM พอจะแนะนำยี่ห้อกับรุ่นและขนาดของ RAM ให้ได้ด้วยไหมครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #181 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2014, 02:05:12 PM »
ฮาหวัดดีครับท่าน nuummie มาเยี่ยมถึงนี่เลยนะครับ

htg2 นี่บ้านหลังแรกเลยครับ  ก่อน GSH กับ TAC อีกครับ

๕๕๕๕  ไม่ใช่แบบนั้นครับน้า   หมายถึง เฉพาะกระทู้นี้อ่ะครับ

อ๋อ ตามอ่านอยู่เรื่อยๆครับ  พอดีหลายปีมานี้ไม่ได้ rip แผ่นที่ซื้อมาใหม่  บ้านเริ่มรกเลยคิดว่าจะเริ่ม rip เร็วๆนี้ครับ เห็นคุณ GUNTAM ลองมาหลายแบบเลยมาสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม  เผื่อคุณภาพไฟล์จะดีหน่อยครับ

สมัยก่อน rip ใน macmini ตลอดครับ 

สูตรที่ก๊วนผม (น้า nuummie รู้จักดีแหล่ะ อิๆๆ) ทดลองกันแล้ว คุณภาพเสียงไปตามระบบไฟครับ ขนาดไฟล์เอามาจากแหล่งที่เค้าให้กัน เอามาผ่านกระบวนการด้วยระบบที่ใช้ในก๊วน แะการถ่ายโอนที่เหมาะสม เสียงก็ดีขึ้นอย่างมากมายเลยครับ ทั้ง ๆ ที่บิตข้อมูลมาแบบหลากหลายครับ  เหมือนกับเราได้ขจัดม่านหมอกออกไปให้หมดได้บางส่วน

ยิ่งไปได้ระบบที่น้า nuummie กำลังปั้นอยู่ละก็ ผมว่า เพลินละครับ

« ตอบกลับ #180 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2014, 05:59:35 AM »
ฮาหวัดดีครับท่าน nuummie มาเยี่ยมถึงนี่เลยนะครับ

htg2 นี่บ้านหลังแรกเลยครับ  ก่อน GSH กับ TAC อีกครับ

๕๕๕๕  ไม่ใช่แบบนั้นครับน้า   หมายถึง เฉพาะกระทู้นี้อ่ะครับ

อ๋อ ตามอ่านอยู่เรื่อยๆครับ  พอดีหลายปีมานี้ไม่ได้ rip แผ่นที่ซื้อมาใหม่  บ้านเริ่มรกเลยคิดว่าจะเริ่ม rip เร็วๆนี้ครับ เห็นคุณ GUNTAM ลองมาหลายแบบเลยมาสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม  เผื่อคุณภาพไฟล์จะดีหน่อยครับ

สมัยก่อน rip ใน macmini ตลอดครับ 

« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2014, 10:21:11 PM »

« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2014, 12:20:22 AM »

« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2014, 10:11:10 PM »

« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2014, 10:52:02 AM »
รบกวนสอบถามว่าชุดในรูปประกอบไปด้วยอะไรครับ

การ rip ด้วยตัวนี้  เทียบกับ drive ใน Macmini ต่างกันมากไหมครับ

พอดีเพิ่งเอา iMac 2011 ที่บ้านไปใส่ SSD เลยกะจะย้ายการ rip มาที่ iMac แทนครับ

เห็นต่างประเทศมีขายของ Lacie กับ OWC external firewire DVD

คุณ GUNTAM พอจะแนะนำว่าใช้ตัวไหนดีครับ  ขอบคุณครับ

ด้วยความสงสัยของผม คือริปจาก USB DVD, Firewire DVD และริปจากในตัวเครื่อง อันไหนดีกว่ากัน เพราะจากข้อมูลที่สตูดิโอคือ ถ้าทำทั้งระบบให้เป็น Firewire มันจะส่งข้อมูลในรูปแบบเดียวกันตั้งแต่ต้นทางถึงปลายทางครับ ให้เสียงดีสุด
ผมเลยทดสอบอย่างง่ายๆ คือเอา DVD-ROM แบบ SATA มาต่อพ่วงกับกล่อง HDD Firewire โดยถอด HDD ออกแล้วเอาสาย SATA มาเสียบ DVD-ROM แทน ผลลัพท์คือ

ต่อเป็น Firewire DVD ริปเพลงแล้วเสียงดีกว่าริปจากในตัวเครื่องที่ต่อเป็น SATA ครับ และเสียงจะดีขึ้นอีกเมื่อใช้สาย Firewire คุณภาพดี

ผมได้ Lacie Firewire HDD มาตัวนึง เสียงมันธรรมดาครับ ไม่มีอะไรโดดเด่น แต่บาลานซ์เสียงดีมาก ก็ตัวในรูปล่ะครับ ที่เอามาพ่วงกับ Philips DVD-ROM
OWC external firewire DVD ผมยังไม่มีข้อมูลครับ แต่น่าสนใจดี ผมไปเช็คราคาก่อน

« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2014, 12:42:09 AM »
รบกวนสอบถามว่าชุดในรูปประกอบไปด้วยอะไรครับ

การ rip ด้วยตัวนี้  เทียบกับ drive ใน Macmini ต่างกันมากไหมครับ

พอดีเพิ่งเอา iMac 2011 ที่บ้านไปใส่ SSD เลยกะจะย้ายการ rip มาที่ iMac แทนครับ

เห็นต่างประเทศมีขายของ Lacie กับ OWC external firewire DVD

คุณ GUNTAM พอจะแนะนำว่าใช้ตัวไหนดีครับ  ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2014, 10:18:51 AM »
กล่อง HD ของ G Drive mini หาซื้อได้ที่ไหนครับ

ตอนนี้ทาง ebay ง่ายสุดครับ ล่าสุด G-Technology ถูกซื้อโดย WD ทำให้ราคาถูกลงกว่าสมัยก่อนด้วยครับ
แต่ยี่ห้อที่มีจำหน่ายในนี้เลยก็ Caldigit ครับ มีตัวแทนจำหน่าย

ออฟไลน์ pomsang

• **
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2014, 02:41:49 PM »
กล่อง HD ของ G Drive mini หาซื้อได้ที่ไหนครับ

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 30 กันยายน, 2014, 02:23:59 PM »

แต่สำหรับระบบผม ลองแล้วกลับกลายเป็น ตรงข้ามกับของท่านน่ะสิครับ คือ ต่อแบบของท่าน เสียงที่ได้รับ มันแห้ง และขาดน้ำหนักชีวิตชีวาไปเลยครับ

ต่อแบบไหนหรือครับ ผมลองต่อพ่วงโดยใช้ Firewire Hub ยังไม่เจออาการเสียงแห้งหรือไดนามิคตกเลยครับ รายละเอียดก็ยังดีเหมือนเดิม คือต่อ HUB เข้าไปแล้วให้พ่วงยาวมากๆ น้ำเสียงยังได้เหมือนเดิมครับ

เคยลองต่อแบบคล้ายของท่านตามภาพ (แต่ผมไม่ใช้ motu นะ ตอนนั้นลองกับ 202)  ต่อ fw จาก hdd ext. มา mac เส้นนึง แล้วต่อ fw จาก hdd ext ไปเข้า fw dac  เสียงรับไม่ได้อ่ะครับ

สำหรับ 202 วิธีนี้เสียงจะบางครับ ผมก็มีไว้ฟังเล่นตัวนึง ต้องต่อจาก Mac ไป  202 แล้ว HDD อยู่ปลายทางครับ คือต้องให้ 202 อยู่ใกล้เครื่อง Mac ครับ

เป็นอันว่า เท่าที่อ่าน และข้อมูลจากแหล่งอื่น  คือ  ต้องหา matching ใน system กันเอง ไม่สามารถเอาของชุดนึงมาเป็นบรรทัดฐานของอีกชุดได้ (fix เรื่องอื่นๆ เช่น ห้องฟัง pre power อื่น ๆ)

ผมก็มีแต่มาตราฐานการเซทอัพครับ
- เมื่อต่อพ่วงกัน ตัว Firewire Audio (ที่มี Firewire 2 Port) ควรอยู่ติดกับเครื่อง Mac มิฉะนั้นเสียงจะบางลงมาก
- ไม่ควรใช้สาย Firewire ยี่ห้อเดียวกันทั้งระบบ ถ้ามีเส้นนึงให้ความคมชัด อีกเส้นควรเป็นสไตล์มีเนื้อเสียง
- หม้อแปลงจ่ายไฟให้ HDD และ Firewire Audio เป็นปัจจัยหลักของความเข้มเสียง เสียงจะแห้งหรือมีน้ำมีนวลอยู่ตรงนี้ครับ ถ้าหม้อแปลงแย่จะทำให้ Software ฟังดูแย่ตามทันที
- HDD วางบนพื้นต่างกัน เสียงต่างกัน ต้องเอาใจใส่เสมอ (สะอาดสุดคือ SSD)
- HDD มีผลต่อเสียงโดยตรง ห้ามซื้อยี่ห้อถูกๆครับ
- กล่องใส่ HDD แนะนำให้ใช้ชิป OXFORD
- ถ้าฟังผ่าน Macbook อยากได้สไตล์เสียงสะอาดให้ถอดไฟ AC แต่อยากได้เนื้อเสียงให้หาสายไฟดีๆมาใส่ครับ

คร่าวๆครับ

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 30 กันยายน, 2014, 01:02:45 PM »

แต่สำหรับระบบผม ลองแล้วกลับกลายเป็น ตรงข้ามกับของท่านน่ะสิครับ คือ ต่อแบบของท่าน เสียงที่ได้รับ มันแห้ง และขาดน้ำหนักชีวิตชีวาไปเลยครับ

ต่อแบบไหนหรือครับ ผมลองต่อพ่วงโดยใช้ Firewire Hub ยังไม่เจออาการเสียงแห้งหรือไดนามิคตกเลยครับ รายละเอียดก็ยังดีเหมือนเดิม คือต่อ HUB เข้าไปแล้วให้พ่วงยาวมากๆ น้ำเสียงยังได้เหมือนเดิมครับ

เคยลองต่อแบบคล้ายของท่านตามภาพ (แต่ผมไม่ใช้ motu นะ ตอนนั้นลองกับ 202)  ต่อ fw จาก hdd ext. มา mac เส้นนึง แล้วต่อ fw จาก hdd ext ไปเข้า fw dac  เสียงรับไม่ได้อ่ะครับ

สำหรับ 202 วิธีนี้เสียงจะบางครับ ผมก็มีไว้ฟังเล่นตัวนึง ต้องต่อจาก Mac ไป  202 แล้ว HDD อยู่ปลายทางครับ คือต้องให้ 202 อยู่ใกล้เครื่อง Mac ครับ

เป็นอันว่า เท่าที่อ่าน และข้อมูลจากแหล่งอื่น  คือ  ต้องหา matching ใน system กันเอง ไม่สามารถเอาของชุดนึงมาเป็นบรรทัดฐานของอีกชุดได้ (fix เรื่องอื่นๆ เช่น ห้องฟัง pre power อื่น ๆ)

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 27 กันยายน, 2014, 02:36:46 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กันยายน, 2014, 04:08:26 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 26 กันยายน, 2014, 03:23:54 PM »

เคยลองต่อแบบคล้ายของท่านตามภาพ (แต่ผมไม่ใช้ motu นะ ตอนนั้นลองกับ 202)  ต่อ fw จาก hdd ext. มา mac เส้นนึง แล้วต่อ fw จาก hdd ext ไปเข้า fw dac  เสียงรับไม่ได้อ่ะครับ

« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 26 กันยายน, 2014, 01:15:13 PM »

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 25 กันยายน, 2014, 01:59:52 PM »

« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 24 กันยายน, 2014, 07:51:24 PM »
เสียงไม่เหมือนกันครับ และจุดสำคัญคือ การสลับตำแหน่งของสาย Firewire ก็ให้เสียงได้ไม่เหมือนกันครับ
- สิ่งสำคัญที่ผมเจอคือ เมื่อใช้สาย Firewire 2 เส้นในระบบ อย่าใช้ยี่ห้อเดียวกันครับ มันจะแสดงสไตล์เสียงของสายออกมามากเกินไป ผมต้องใช้คนละยี่ห้อครับ

ขอบคุณครับ

แล้วการต่อแบบที่ท่านใช้  ผมมองว่า data มันต้องวิ่งย้อนสายกันไปมา ทำให้ต้องมีจังหวะเวลาสับหลีกกัน แบบนี้ไม่ก่อให้เกิดการเหลื่อมของจังหวะกับข้อมูลหรือครับ  หรือ jitter ไม่เพิมขึ้นหรืครับ

flow ของข้อมูล ข้อมูลจะต้องถูกเรียกจาก hdd เข้าไปยัง ram ใน MacBook air เพื่อ process ก่อน ด้วยโปรแกรมเล่นเพลง จากนั้น โปรแกรมเล่นเพลงจึงส่ง bit stream ออกไปยัง interface คือตัว  motu เพื่อส่งไปยัง dac อีกที

แต่การต่อแบบของท่าน ข้อมูลกลับต้องวิ่งออกจาก MacBook air วิ่งมาที่กล่อง hdd ก่อน แล้วค่อยวิ่งต่อไปยัง motu    ผมเลยสงสัยและถามท่านไปอย่างข้างนน่ะครับ

ส่วนการใช้สาย firewire อันนี้ มันก็แล้วแต่ matching ละครับ บางคน บางอุปกรณ์อาจใช้ยี่ห้อเดียวกันทุกช่วง กลับชอบมากกว่าก็มีครับ

โดยหลักการดูจะมีปัญหาครับ แต่ Firewire ก็ออกแบบไว้แก้ปัญหาเหล่านี้ครับ แถมพ่วงกันแล้วเสียงดีขึ้นอีก แปลกประหลาดแท้
คือลูกค้าผมท่านนึง ใช้ Macbook Pro เล่นกับ Apogee Ensemble (Firewire) ปกติ HDD กับตัว Apogee ก็ต่อกันคนละช่องจาก Macbook Pro
ทีนี้ลองต่อใหม่คือ เอา HDD ไปต่อที่ Apogee แทนที่จะต่อกับเครื่องโดยตรง ผลลัพท์คือ
เสียงมันดีกว่าต่อแยกครับ มีน้ำหนักกว่า เสียงเนียนกว่า สรุปคือดีกว่าต่อแยกในทุกรูปแบบครับ เป็นพอร์ทที่สมแล้วที่ออกแบบมาให้ต่อพ่วงกัน พ่วงกันแล้วเสียงดีกว่าครับ
ลองกับทั้ง Focusrite, Motu, TC Electronic, Apogee ผลลัพท์ยังเหมือนกันครับ แต่แนะนำให้ตัว Firewire Audio อยู่ใกล้เครื่อง Mac และต่อ HDD เข้าที่ Firewire Audio ครับ

ส่วนเรื่องสาย Firewire จากที่ทดสอบมาโดยการใช้สายรุ่นเดียวกันทั้งระบบ ยังไม่ยี่ห้อไหนให้ผลดีครับ คาแรคเตอร์สายเด่นชัดจนไม่น่าฟังครับ ลองแล้วทั้ง Elecom, Moshi, Belkins, Lacie, AudioQuest, Esoteric, Ortofon
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กันยายน, 2014, 01:10:36 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 23 กันยายน, 2014, 10:29:52 AM »
เสียงไม่เหมือนกันครับ และจุดสำคัญคือ การสลับตำแหน่งของสาย Firewire ก็ให้เสียงได้ไม่เหมือนกันครับ
- สิ่งสำคัญที่ผมเจอคือ เมื่อใช้สาย Firewire 2 เส้นในระบบ อย่าใช้ยี่ห้อเดียวกันครับ มันจะแสดงสไตล์เสียงของสายออกมามากเกินไป ผมต้องใช้คนละยี่ห้อครับ

« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 22 กันยายน, 2014, 03:30:16 PM »
ต่อแบบนี้ครับ

ถามนิดนึง  เคยลองต่อแบบนี้ไหมครับ  exter. hdd ---> mac book air ----> motu ---> dac  แล้วฟังผลไหมครับ เมื่อเทียบกับ mac book air ---> ext. hdd ---> motu ---> dac
แล้วถ้าต่อแบบในภาพของท่าน ถ้าหากมี ext. hdd มากกว่า 1 ตัว จะต่ออย่างไรครับ ตัว motu มี firewire มากกว่า 1 port หรือครับ

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 13 กันยายน, 2014, 06:50:04 PM »
ถ่ายใหม่อีกรอบ คราวนี้มีแหลชไปด้วยตัวนึงครับ

ใส่หน้ากาก อาทิตย์หน้าเจ้าของก็มารับไปซะแล้ว เสียงติดหูดีครับ เล่นกับหลอด  3 วัตต์

« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 09 กันยายน, 2014, 04:23:46 PM »
ต่อแบบนี้ครับ

« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 09 กันยายน, 2014, 02:37:02 PM »
ลำโพงใหญ่ แอมป์เล็ก

« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 01 กันยายน, 2014, 09:46:49 AM »
เปลี่ยน SSD ใส่แทน HDD ใน Macbook Pro 13" ครับ เสียงดีกว่าเดิมมาก สะอาด เคลียร์ (เจ้าของเครื่องคอนเฟิร์มครับ)

https://www.facebook.com/poemaudio?ref=ts&fref=ts

เยี่ยมเลยครับ  SSD คนละยี่ห้อ คนละรุ่น เสียงยังไม่เหมือนกันเลยครับท่าน  รบกวนช่วย ทดสอบว่า ตัวไหนดีที่สุดให้ด้วยนะครับ  :clap

SSD ที่วางจำหน่ายมี OCZ, Intel, Plexter, Sandisk แต่ผมเลือกที่ความอึดและประสิทธิภาพรวมเป็นหลักครับ รวมถึงหาซื้อได้ยากง่ายและการประกัน
สุดท้ายก็ฟันธงเป็น Samsung เพราะใส่ไปหลายเครื่องแล้วไม่เจอปัญหาครับ เข้ากันได้ดีกับ Mac ส่วน Intel ข้อมูลจากหน้าร้านคือไม่อึดเท่าไหร่และแพงกว่าทั่วไป หรือ Sandisk ก็หาซื้อยากครับ

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 31 สิงหาคม, 2014, 01:01:01 AM »
เปลี่ยน SSD ใส่แทน HDD ใน Macbook Pro 13" ครับ เสียงดีกว่าเดิมมาก สะอาด เคลียร์ (เจ้าของเครื่องคอนเฟิร์มครับ)

https://www.facebook.com/poemaudio?ref=ts&fref=ts

เยี่ยมเลยครับ  SSD คนละยี่ห้อ คนละรุ่น เสียงยังไม่เหมือนกันเลยครับท่าน  รบกวนช่วย ทดสอบว่า ตัวไหนดีที่สุดให้ด้วยนะครับ  :clap

« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 26 สิงหาคม, 2014, 11:40:28 AM »

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2014, 11:49:10 PM »
ความเห็นเรื่องเสียงจากระบบที่ผมเซ็ทอัพ จากมุมมองของโปรดิวเซอร์ทำเพลงครับ

https://www.facebook.com/photo.php?v=262084927314006&set=vb.155903411265492&type=2&theater

ตามไปฟังแหล่ะ ได้ความรู้มาว่า ลำโพงสตูดิโอ ให้เสียเข้ม เสียงชัด ไดนามิกสูง  และ ชุดของ p..m ให้เสียงคัลเลอร์ (แต่ก็ไม่รู้ว่าคัลเลอร์แบบไหนนะครับ) กับ ถ้าอยากได้ชุดเครื่องเสียงไฮเอ็นด์ ก็ให้ลองมาฟังชุดของ p..m ครับ  สรุปได้แบบนี้จริง ๆ ครับ  :clap

« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2014, 05:46:11 PM »
เพิ่มมา 1 ชิ้น คือไดรฟ์ DVD ที่ต่อผ่าน Firewire ครับ เป็นปัจจัยสำคัญมาก เพราะต่อแบบนี้เสียงดีกว่าใช้ไดรฟ์ในตัวที่ต่อแบบ SATA
รวมถึงการวางที่เพิ่มคุณภาพเสียงขณะริปเพลงด้วย

- ซ้ายสุดคือภาคจ่าย 12V ให้กับ External HDD, External DVD Drive และ Firewire Audio ครับ
- ถัดมาคือ External HDD วางบนแท่นซับการสั่นสะเทือน แท่นนี้ออกแบบมาเพื่อ HDD โดยเฉพาะครับ
- ต่อมาคือไดรฟ์ DVD ต่อแบบ Firewire
- ตัวต่อมาที่อยู่ติดกับ Mac mini คือ Firewire Audio ครับ จำเป็นต้องต่อเป็นชิ้นแรกเพราะให้เสียงเข้มที่สุดครับ
- Mac mini ต้องลง OSX 10.10 ครับ เสียงถึงดีที่สุดในตอนนี้ มีผลเวลาริปเพลงด้วย

ชุดที่ต่อนี่ นอกจากใช้ริปเพลงแล้ว ก็ใช้ฟังเพลงแบบ CD-Player ได้เลยครับ อัพเป็น 24/88.2 ตอนเล่นได้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 สิงหาคม, 2014, 05:51:10 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2014, 11:04:01 AM »
ความเห็นเรื่องเสียงจากระบบที่ผมเซ็ทอัพ จากมุมมองของโปรดิวเซอร์ทำเพลงครับ

https://www.facebook.com/photo.php?v=262084927314006&set=vb.155903411265492&type=2&theater