ผู้เขียน หัวข้อ: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Thunderbolt) ภาค2 ต่อจากปี 2008  (อ่าน 201797 ครั้ง)

ออฟไลน์ surapong.d

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
Re: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Firewire) ภาค2 ต่อจากปี 2008
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2014, 02:05:12 PM »
ฮาหวัดดีครับท่าน nuummie มาเยี่ยมถึงนี่เลยนะครับ

htg2 นี่บ้านหลังแรกเลยครับ  ก่อน GSH กับ TAC อีกครับ

:D :D :D

๕๕๕๕  ไม่ใช่แบบนั้นครับน้า   หมายถึง เฉพาะกระทู้นี้อ่ะครับ

อ๋อ ตามอ่านอยู่เรื่อยๆครับ  พอดีหลายปีมานี้ไม่ได้ rip แผ่นที่ซื้อมาใหม่  บ้านเริ่มรกเลยคิดว่าจะเริ่ม rip เร็วๆนี้ครับ เห็นคุณ GUNTAM ลองมาหลายแบบเลยมาสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม  เผื่อคุณภาพไฟล์จะดีหน่อยครับ

สมัยก่อน rip ใน macmini ตลอดครับ 

สูตรที่ก๊วนผม (น้า nuummie รู้จักดีแหล่ะ อิๆๆ) ทดลองกันแล้ว คุณภาพเสียงไปตามระบบไฟครับ ขนาดไฟล์เอามาจากแหล่งที่เค้าให้กัน เอามาผ่านกระบวนการด้วยระบบที่ใช้ในก๊วน แะการถ่ายโอนที่เหมาะสม เสียงก็ดีขึ้นอย่างมากมายเลยครับ ทั้ง ๆ ที่บิตข้อมูลมาแบบหลากหลายครับ  เหมือนกับเราได้ขจัดม่านหมอกออกไปให้หมดได้บางส่วน

ยิ่งไปได้ระบบที่น้า nuummie กำลังปั้นอยู่ละก็ ผมว่า เพลินละครับ
Simple is my Way

ออฟไลน์ nuummie

Re: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Firewire) ภาค2 ต่อจากปี 2008
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2014, 12:14:34 AM »
จะรบกวนขอคำแนะนำเรื่อง upgrade ram macmini mid 2010 ด้วยครับ  ว่าใช้ยี่ห้อไหนดี   พอดีวันนี้ผมลองเล่น DSD file ผ่าน Amarra ที่แปลง DSD ->PCM  พบว่าบางช่วยมีสะดุดบ้าง  น่าจะเพราะ RAM 4GB น้อยไป

ทาง Apple บอกว่า max ที่ 8GB แต่เห็นในเวปมีหลายคนลงได้ถึง 16GB แต่บางคนก็เจอ kernal panic

คุณ GUNTAM พอจะแนะนำยี่ห้อกับรุ่นและขนาดของ RAM ให้ได้ด้วยไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ GUNTAM

« ตอบกลับ #182 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2014, 12:47:39 AM »
จะรบกวนขอคำแนะนำเรื่อง upgrade ram macmini mid 2010 ด้วยครับ  ว่าใช้ยี่ห้อไหนดี   พอดีวันนี้ผมลองเล่น DSD file ผ่าน Amarra ที่แปลง DSD ->PCM  พบว่าบางช่วยมีสะดุดบ้าง  น่าจะเพราะ RAM 4GB น้อยไป

ทาง Apple บอกว่า max ที่ 8GB แต่เห็นในเวปมีหลายคนลงได้ถึง 16GB แต่บางคนก็เจอ kernal panic

คุณ GUNTAM พอจะแนะนำยี่ห้อกับรุ่นและขนาดของ RAM ให้ได้ด้วยไหมครับ ขอบคุณครับ

ปกติใส่ Transcend 4GB 2 ตัวครับ ความเร็วก็ตามสเปคเครื่องที่รองรับ

« ตอบกลับ #183 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2014, 06:06:25 PM »
ขอบคุณมากครับ

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2014, 08:00:48 PM »
ควรซื้อจากร้านที่ขาย mac tweak ครับ เพราะปัญหาเรื่อง ram เค้าจะรู้ว่าตัวไหนใช้แล้วมีหรือไม่มีปัญหาครับ 

ทางที่ดี ต้องมีโลโก้ mac certified ครับ  ผมเคยเจอปัญหาแรมเหมือนกัน แต่พอใช้ตัว mac certified แล้วปัญหาหายไปเรื่อง (เป็นเรื่อง chip compatibility ครับ)

ออฟไลน์ Tong5789

• *
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2014, 08:27:57 AM »
ปกติใส่ Transcend 4GB 2 ตัวครับ ความเร็วก็ตามสเปคเครื่องที่รองรับ ราคาเท่าไรครับ

« ตอบกลับ #186 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2014, 11:08:03 AM »
ผมไปลองหา mac ram แถวบ้านไม่มีขาย เลยลองสั่งจาก OWC มาครับ  8GB คู่หนึ่ง  ใช้งานได้ปกติครับ  เป็น Macmini mid 2010

http://eshop.macsales.com/shop/memory/Apple_Mac_mini/DDR3

ตอนนี้ใช้ Amarra แปลงไฟล์ DSD ไม่สะดุดเป็นช่วงๆเหมือนตอนใส่ 4 GB ครับ

« ตอบกลับ #187 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2014, 10:23:04 AM »
อุปกรณ์ใช้กับ mac ซ่อมแมค ร้านนี้เลยครับ เชี่ยวชาญเครื่องแมคครับ unlimited mac หรือ www.mac2hand.com ครับ ซอยเสือใหญ่หน้าศาลฏีฏาครับ  :clap

« ตอบกลับ #188 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2014, 01:49:11 PM »
สำหรับ Mac nini 2014 จะไม่มีสล๊อตใส่แรมแล้วครับ ฝังมาบนบอร์ดเลย ทีนี้ไม่ต้องห่วงเรื่องหาแรมใส่แล้ว (เวรกรรม)

สเปครุ่นเริ่มต้น 2014 ครับ ซีพียูความเร็วต่ำกว่ารุ่นปี 2012 แต่ได้การ์ดจอดีกว่า และได้พอร์ท Thunderbolt2.0 สองพอร์ท ราคาถูกกว่ารุ่นเริ่มต้นปี 2012 เล็กน้อย ถ้าจะเพิ่มแรมต้องสั่งจากหน้าร้านและรอประมาณ 2 อาทิตย์ครับ
1.4GHz dual-core Intel Core i5
4GB memory
500GB hard drive
Intel HD Graphics 5000
OS X Yosemite

รุ่นกลาง 2014  ได้ครบๆเลย แรมไม่ต้องอัพ แต่ถ้าอยากเสียงดีสุดๆ ต้องเป็น HDD เป็น SSD ครับ แต่จะเปลี่ยนเองได้มั้ย ผมรอคอนเฟิร์มข้อมูลครับ
2.6GHz dual-core Intel Core i5
8GB memory
1TB hard drive
Intel Iris Graphics
OS X Yosemite

« ตอบกลับ #189 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2014, 01:59:07 PM »

ภาพจาก www.apple.com

ตัวบน Mac mini 2014 ตัวล่าง 2012 ครับ
พอร์ท Firewire หายไปแล้วในรุ่น 2014 ได้ Thunderbolt 2.0 มาแทน 2 พอร์ท ต้องใช้ Adapter Thunderbolt to Firewire ใสต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม, 2016, 11:03:40 PM โดย GUNTAM »

• *
« ตอบกลับ #190 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2014, 05:04:01 PM »
ขออนุญาติถามครับ

ซิสเต็มผมมีดังนี้ครับ

Mac mini Mid 2011
Processor   2.3GHz Intel Core i5
Memory     4GB I333 MHz DDR3 (2GB 2ตัว)
Amarra 2.6
Fire wire
weiss 202

1. ผมลองใช้ Amarra 3.0 เดโม่ กับไฟร์เพลง DSD สามารถเล่นได้เสียงดีกว่า  Amarra 2.6 (เล่นกับไฟร์เพลงที่ไม่ไช่DSD) อยากทราบว่าใช่เสียงDSD แท้หรือไม่ครับ ถ้าไม่ใช่
2. weiss int 204 เพื่อเอามาต่อกับ weiss 202 เพื่อเล่น กับไฟร์เพลง DSD ราคา หกเหมื่นกว่า + สาย ดิจิตอล XLR +USB รวมแล้วเกือบแสน อยากทราบว่า มี Inter face ของอะไรบ้างที่เอามาใช้กับ weiss 202 ที่ได้เสียงใก้ลเคียงกับ weiss int 204 ที่ราคาน้อยกว่าครับ
3. ถ้าต้องการเปลี่ยนที่ Mac Mini HDD เป็น SSD ควรใช้ของอะไร,ขนาดเท่าไร,ราคาประมาณเท่าไรครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #191 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2014, 09:48:59 PM »

Processor   2.3GHz Intel Core i5
Memory     4GB I333 MHz DDR3 (2GB 2ตัว)
Amarra 2.6
Fire wire
weiss 202

1. ผมลองใช้ Amarra 3.0 เดโม่ กับไฟร์เพลง DSD สามารถเล่นได้เสียงดีกว่า  Amarra 2.6 (เล่นกับไฟร์เพลงที่ไม่ไช่DSD) อยากทราบว่าใช่เสียงDSD แท้หรือไม่ครับ ถ้าไม่ใช่
2. weiss int 204 เพื่อเอามาต่อกับ weiss 202 เพื่อเล่น กับไฟร์เพลง DSD ราคา หกเหมื่นกว่า + สาย ดิจิตอล XLR +USB รวมแล้วเกือบแสน อยากทราบว่า มี Inter face ของอะไรบ้างที่เอามาใช้กับ weiss 202 ที่ได้เสียงใก้ลเคียงกับ weiss int 204 ที่ราคาน้อยกว่าครับ
3. ถ้าต้องการเปลี่ยนที่ Mac Mini HDD เป็น SSD ควรใช้ของอะไร,ขนาดเท่าไร,ราคาประมาณเท่าไรครับ ขอบคุณครับ

1. Amarra 3.0 เสียงทิ้งห่าง 2.6 อยู่เยอะครับ
2. เดี๋ยวหาข้อมูลก่อนครับ ไม่ได้ตาม Weiss เลย
3. SSD ตอนนี้คงต้องแนะนำ Samsung คือ ผมใส่ไปแล้วยังไม่เจอปัญหาครับ ต่อมาคือหาซื้อง่าย มีศูนย์เคลมแน่นอน อีกยี่ห้อที่น่าสนใจคือ Sandisk (เป็นความสนใจส่วนตัวครับ บางข้อมูลก็บอกว่าไม่ดี แต่เครื่องที่ Poem ใส่ยี่ห้อนี้ก็ยังไม่เจอปัญหาครับ แต่แนะนำ ซัมซุงดีกว่าเพราะหาง่าย)
3.1 ความจุคงต้องบอกว่าตามงบครับ 128GB 4xxx , 256GB 7xxx ซึ่งทั้งสองความจุราคาไม่แพงเกินไป แต่มันก็ไม่พอใส่เพลงหรอกครับ มันสำคัญที่ OS และโปรแกรมที่เล่นต้องอยู่บน SSD ครับ (แต่ Amarra ให้บัฟเฟอร์ผ่านแรมเสียงก็ยังดีกว่า) เพลงผมใส่ External HDD Firewire เสียงดีกว่าด้วยครับ
3.2 แรมแนะนำให้เปลี่ยนเป็น 8GB ครับ เพราะ Amarra3.0 เรียกได้ 3GB และต้องเผื่อให้ OS เรียกใช้งานด้วย ซื้อ 4GB สองตัวมาใส่ใหม่ยังไงก็คุ้มกับค่าเสียงแน่นอนครับ และใส่ได้เองแบบง่ายๆด้วย ส่วน SSD ปกติผมให้เพื่อนที่ Apple ใส่ให้ครับ เพราะแกะยาก ถ้าพลาดสายสัญญาณในเครื่องขาดได้เลยครับ (ตั้งแต่จังหวะแระที่ดึงแผ่นปริ๊น)

• *
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2014, 09:59:52 PM »

Processor   2.3GHz Intel Core i5
Memory     4GB I333 MHz DDR3 (2GB 2ตัว)
Amarra 2.6
Fire wire
weiss 202

1. ผมลองใช้ Amarra 3.0 เดโม่ กับไฟร์เพลง DSD สามารถเล่นได้เสียงดีกว่า  Amarra 2.6 (เล่นกับไฟร์เพลงที่ไม่ไช่DSD) อยากทราบว่าใช่เสียงDSD แท้หรือไม่ครับ ถ้าไม่ใช่

1. Amarra 3.0 เสียงทิ้งห่าง 2.6 อยู่เยอะครับ
2. เดี๋ยวหาข้อมูลก่อนครับ ไม่ได้ตาม Weiss เลย
3. SSD ตอนนี้คงต้องแนะนำ Samsung คือ ผมใส่ไปแล้วยังไม่เจอปัญหาครับ ต่อมาคือหาซื้อง่าย มีศูนย์เคลมแน่นอน อีกยี่ห้อที่น่าสนใจคือ Sandisk (เป็นความสนใจส่วนตัวครับ บางข้อมูลก็บอกว่าไม่ดี แต่เครื่องที่ Poem ใส่ยี่ห้อนี้ก็ยังไม่เจอปัญหาครับ แต่แนะนำ ซัมซุงดีกว่าเพราะหาง่าย)
3.1 ความจุคงต้องบอกว่าตามงบครับ 128GB 4xxx , 256GB 7xxx ซึ่งทั้งสองความจุราคาไม่แพงเกินไป แต่มันก็ไม่พอใส่เพลงหรอกครับ มันสำคัญที่ OS และโปรแกรมที่เล่นต้องอยู่บน SSD ครับ (แต่ Amarra ให้บัฟเฟอร์ผ่านแรมเสียงก็ยังดีกว่า) เพลงผมใส่ External HDD Firewire เสียงดีกว่าด้วยครับ
3.2 แรมแนะนำให้เปลี่ยนเป็น 8GB ครับ เพราะ Amarra3.0 เรียกได้ 3GB และต้องเผื่อให้ OS เรียกใช้งานด้วย ซื้อ 4GB สองตัวมาใส่ใหม่ยังไงก็คุ้มกับค่าเสียงแน่นอนครับ และใส่ได้เองแบบง่ายๆด้วย ส่วน SSD ปกติผมให้เพื่อนที่ Apple ใส่ให้ครับ เพราะแกะยาก ถ้าพลาดสายสัญญาณในเครื่องขาดได้เลยครับ (ตั้งแต่จังหวะแระที่ดึงแผ่นปริ๊น)

SSD 128GB พอใหมครับ แรม4GB ต้องใช้ของอะไรครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ

« ตอบกลับ #193 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2014, 06:18:03 PM »

Amarra 2.6
Fire wire
weiss 202

SSD 128GB พอใหมครับ แรม4GB ต้องใช้ของอะไรครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ

แรม 4GB ตัวละ 1xxx.- ครับ ปกติผมใส่ของ Transcend เพราะยี่ห้อนี้เข้ากันได้กับเครื่องส่วนใหญ่และหาซื้อง่าย
ถ้าต้องการแรมที่มีสติ๊กเกอร์ว่าใช้งานร่วมกับ Macได้ มีตามร้าน iStudio หรือร้านขายอะไหล่ Mac ที่ค้นได้จากกูเกิลครับ

SSD 128GB ก็พอใช้งานครับ แต่ไม่พอเก็บเพลงเท่าไหร่ ใส่เพลงก็ใช้ External Firewire HDD ก็ดีครับ

« ตอบกลับ #194 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2014, 02:30:51 PM »
สมาชิก Firewire ตัวใหม่ของผมครับ (แต่เก่าแล้ว)
Apogee Duet Firewire
ลงไดรเวอร์สำหรับ OSX 10.10 เปิดฟังแค่เสียงแรกที่ออกมาผมก็ประหลาดใจพอสมควร เพราะให้เสียงได้เข้มผิดกับตัวมันมาก และมีเสียงกว้างมากที่เป็นลักษณะของยี่ห้อ Apogee แต่รุ่นนี้อาจไม่ดังมากเพราะราคาสูงครับ
เมื่อเทียบกับสเปคของตัวมัน (เรื่องการบันทึกเสียง คืออิน เอาท์ น้อยมากสำหรับราคาเปิดตัวสองหมื่นกว่าบาท)

« ตอบกลับ #195 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2014, 02:59:39 PM »
ถึงจะเป็นรุ่นเล็ก แต่น้ำเสียงมีสไตล์ Apogee อย่างเต็มที่ครับ คือกว้าง เคลียร์ คมชัด ลื่นไหลทุกความถี่ เรียกว่าฝีมือคนจูนเสียงไม่ธรรมดาครับ เป็นจุดเด่นของยี่ห้อนี้เลย

เทียบขนาดกับ Motu Ultralite MKIII ก็ถือว่าเล็กกว่ามาก

« ตอบกลับ #196 เมื่อ: 08 ธันวาคม, 2014, 12:06:35 PM »
ทดสอบเรียบร้อยครับ

Motu 828 MKII
Apogee Duet
TC Electronic Konnekt48

« ตอบกลับ #197 เมื่อ: 08 ธันวาคม, 2014, 09:14:12 PM »
 :secret

« ตอบกลับ #198 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2014, 04:53:52 PM »
บทสรุปจากการได้ทดสอบ Motu 828MKII ครับ

คือแต่เดิมผมใช้ Motu Ultralite MKIII เป็นรุ่นล่าสุด แต่เป็นขนาดพกพา ใช้ไฟจาก Adapter 12V เมื่อต่อฟังสัญญาณออกมาแบบอนาลอก มันให้ความคมชัด แต่เสียงไม่เข้มเท่าไหร่ เลยต้องเล่นแบบต่อ COAX ออกมาเข้า DAC เพื่อให้ได้เสียงที่เข้ม
เมื่อได้ Motu 828 MKII มาเทียบ มันก็กระจ่างเลย เพราะรุ่นนี้อนาลอกเอาท์เสียงดีมาก ไม่มีอาการบาง และเสียงดีกว่า Motu Ultralite MKIII ที่ใหม่กว่าเป็นปี
เพราะ Motu 828 MKII มีภาคจ่ายไฟที่ดีกว่าครับ ต่อสาย AC เข้าเครื่อง และวงจรอนาลอกคุณภาพปริ๊นสูงกว่า (ขนาดใหญ่ไม่บีบวงจร) ตอนนี้คือผมเล่นแบบไม่ต้องการ DAC แล้วครับ
ทดสอบตอนนี้ใช้แอมป์แบบไม่มี XLR ครับ คราวหน้าจะต่อเป็น XLR ครับ เสียงเข้มกว่าเดิมแน่นอน

« ตอบกลับ #199 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2014, 07:06:43 PM »
ไม่ต้องการ dac แล้ว แล้วแปลงยังไงหว่า หรือ 828 เป็น dac ในตัว   แต่เอ๊ะ ท่านกัมดัมก็บอกว่าไม่ต้องการ dac สงสัยไม่ฟังจากไฟล์แล้วแน่ๆ เลย :yahoo

« ตอบกลับ #200 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2014, 11:03:57 PM »
ไม่ต้องการ dac แล้ว แล้วแปลงยังไงหว่า หรือ 828 เป็น dac ในตัว   แต่เอ๊ะ ท่านกัมดัมก็บอกว่าไม่ต้องการ dac สงสัยไม่ฟังจากไฟล์แล้วแน่ๆ เลย :yahoo

คือพวก Firewire Interface อย่าง Motu 828 มีอนาล๊อกเอาท์ในตัวอยู่แล้วครับ เป็น XLR คือมันเอาท์พุททั้งอนาล๊อกและดิจิตอลพร้อมกันได้ แต่เดิมใช้ COAX Out มาเข้า DAC ข้างนอกเพราะต้องการให้เข้มขึ้น
เพราะแต่เดิมเสียงไม่เข้มเท่าไหร่กับ Motu Ultralite MKIII ที่ต่อไฟเลี้ยง 12V ครับ แต่ตอนนี้เป็น Motu 828 MKII  ที่ต่อไฟ AC เข้าตรง และภาคอนาล๊อกดีกว่า Motu Ultralite MKIII มาก
ตอนนี้คือต่ออนาล๊อกออกจาก  Motu 828 MKII  เลยครับ ไม่ต้องต่อเป็น COAX มาเข้า DAC แล้ว

ผมเรียก Motu 828 ว่าเป็น Firewire Interface เพราะมันไม่ได้แค่แปลงจากดิจิตอลเป็นอนาล๊อกได้อย่างเดียวครับ คือแปลงจากอนาล๊อกเป็นดิจิตอลก็ได้ เช่นถ้าต่อเครื่องเล่นแผ่นเสียงเข้า Motu 828
ก็สามารถบันทึกเสียงจากแผ่นเป็น 24/96 ออกมาเป็นไฟล์เพลงได้เลยครับ

« ตอบกลับ #201 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2014, 01:55:02 AM »
อ้อ ไม่ต้องการ ext. dac นี่เอง  c) 

« ตอบกลับ #202 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2014, 01:44:52 PM »
อ้อ ไม่ต้องการ ext. dac นี่เอง  c) 

ใช่ครับ แต่ไม่คิดว่าความต่างของภาคจ่ายไฟจะมีผลกระทบขนาดนี้ ตอนแรกก็เอา Motu Ultralite MKIII ที่ใช้ Adapter 12V มาเปลี่ยนเป็น Adapter ของ Poem ที่จ่ายกระแสดีกว่า เสียงมันก็เข้มขึ้นแบบชัดเจน
แต่ก็ยังเทียบกับ Motu 828 MKII ที่ต่อไฟ AC ตรงเข้าเครื่องไม่ได้ ทั้งๆที่เป็นรุ่นเก่ากว่าครับ แต่น้ำเสียงดีกว่า

ผมนึกถึงพวก USB DAC ตัวเล็กๆแบบไม่มีไฟเลี้ยง เคยฟังอยู่หลายตัวก็ไม่เห็นมีตัวไหนน่าจอใจเท่าไหร่ นอกจากเรื่องระบบส่งข้อมูลแบบ USB แล้ว การใช้ไฟเลี้ยงจาก USB อย่างเดียวก็ทำให้คุณภาพมันดร๊อปลงอีกครับ

« ตอบกลับ #203 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2014, 03:02:01 PM »

ใช่ครับ แต่ไม่คิดว่าความต่างของภาคจ่ายไฟจะมีผลกระทบขนาดนี้ ตอนแรกก็เอา Motu Ultralite MKIII ที่ใช้ Adapter 12V มาเปลี่ยนเป็น Adapter ของ Poem ที่จ่ายกระแสดีกว่า เสียงมันก็เข้มขึ้นแบบชัดเจน
แต่ก็ยังเทียบกับ Motu 828 MKII ที่ต่อไฟ AC ตรงเข้าเครื่องไม่ได้ ทั้งๆที่เป็นรุ่นเก่ากว่าครับ แต่น้ำเสียงดีกว่า

ผมนึกถึงพวก USB DAC ตัวเล็กๆแบบไม่มีไฟเลี้ยง เคยฟังอยู่หลายตัวก็ไม่เห็นมีตัวไหนน่าจอใจเท่าไหร่ นอกจากเรื่องระบบส่งข้อมูลแบบ USB แล้ว การใช้ไฟเลี้ยงจาก USB อย่างเดียวก็ทำให้คุณภาพมันดร๊อปลงอีกครับ

ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบบ  ยิ่งได้ไฟเต็ม ๆ (อย่างเช่นเบิ้ลสาย L,N,G จากท้ายมิเตอร์) ปรับปรุงให้ระบบมีสัญญานกวน มีน๊อยซ์ต่ำ ระบายขยะ (ground) ลงดินได้เร็ว ยิ่งฟังเพลงเพราะครับ  c)

« ตอบกลับ #204 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2014, 11:28:10 AM »

ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบบ  ยิ่งได้ไฟเต็ม ๆ (อย่างเช่นเบิ้ลสาย L,N,G จากท้ายมิเตอร์) ปรับปรุงให้ระบบมีสัญญานกวน มีน๊อยซ์ต่ำ ระบายขยะ (ground) ลงดินได้เร็ว ยิ่งฟังเพลงเพราะครับ  c)

แต่ DAC USB ตัวเล็กๆแบบไม่มีไฟเลี้ยงก็ยังนิยมผลิตมาขาย มีแบบเล่น DSD ได้ด้วย ต้นทุนไม่สูงมั้ยครับ แถมง่าย คุณภาพก็ลดตามความง่าย

เล่นยาก ต้องเอาใจใส่อย่างแผ่นเสียง = เสียงดีสุด

ส่วนของผม Firewire ต้องจับแมทโปรแกรมกับตัว Firewire และเทคนิคการริปแผ่น (ระหว่างริปปิด Wifi เลือกโปรแกรมให้เหมาะ
วางบนฐานตั้งที่เข้ากับเครื่อง ภาคจ่ายไฟ สายไฟ สาย Firewire OS มีผลตอนริปหมด) ผมถือว่าจุกจิกในระดับนึงแล้วครับ
ลูกค้าที่ Poem หลายๆท่านมาฟังและยอมรับว่า เสียงดีกว่าเล่นแผ่น CD มาก (ทั้งๆที่เพลงที่ฟังในระบบ Firewire
ก็ริปจากแผ่นแท้ที่ฟังล่ะครับ แต่ริปมาแล้วและเซทอัพถูกต้องมันดีกว่าเอาแผ่นมาเปิดฟังตรงๆครับ)

« ตอบกลับ #205 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2014, 01:02:47 PM »
:clap :clap :clap

แล้วไฟล์ที่ริบมาเสร็จ มีวิธีการจัดการต่ออย่างไรไหมครับ เพื่อคุณภาพเสียงที่ดีขึ้น

« ตอบกลับ #206 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2014, 07:38:15 PM »

แล้วไฟล์ที่ริบมาเสร็จ มีวิธีการจัดการต่ออย่างไรไหมครับ เพื่อคุณภาพเสียงที่ดีขึ้น

อยู่ที่ตอนริปครับ ตอนนี้ใช้ไดรฟ์ DVD สองยี่ห้อ คือ Pioneer กับ LG สองตัวนี้ริปแล้วเสียงยังไม่เหมือนกันเลยครับ สรุปว่าต้องเอาใจใส่ทุกอย่าง ทุกขั้นตอน
ผมริปแล้วคือจบตอนนั้นเลยครับ ไม่ได้นำไฟล์มาแต่งต่อ อยู่ที่ประสิทธิภาพโปรแกรมที่ริปครับ

ออฟไลน์ pcherd1

« ตอบกลับ #207 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2014, 07:53:20 PM »
Itune หรือ xld

« ตอบกลับ #208 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2014, 09:19:11 PM »

อยู่ที่ตอนริปครับ ตอนนี้ใช้ไดรฟ์ DVD สองยี่ห้อ คือ Pioneer กับ LG สองตัวนี้ริปแล้วเสียงยังไม่เหมือนกันเลยครับ สรุปว่าต้องเอาใจใส่ทุกอย่าง ทุกขั้นตอน
ผมริปแล้วคือจบตอนนั้นเลยครับ ไม่ได้นำไฟล์มาแต่งต่อ อยู่ที่ประสิทธิภาพโปรแกรมที่ริปครับ

หรอครับ แปลว่า คุณภาพไฟล์ จบอยู่ที่ drive ที่ใช้ และกระบวนการ วิธี และเซ็ตอัพการริบ ใช่ไหมครับ อืมม น่าคิดนะ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #209 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2014, 02:21:48 PM »
Itune หรือ xld

ไม่ใช่ทั้งคู่ครับ
แต่ตัวโปรแกรมผมต้องขออุบไว้ก่อนครับ ผมมีโปรแกรมหลักๆอยู่ 2 ตัว ทั้งคู่ริปแล้วเสียงไม่เหมือนกันเลยครับ

« ตอบกลับ #210 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2014, 02:26:45 PM »

หรอครับ แปลว่า คุณภาพไฟล์ จบอยู่ที่ drive ที่ใช้ และกระบวนการ วิธี และเซ็ตอัพการริบ ใช่ไหมครับ อืมม น่าคิดนะ ขอบคุณครับ

การริปเพลงด้วยซอฟท์แวร์ใหม่ๆ ทำให้ต้องมีการอัพเดทริปใหม่อยู่พอสมควรครับ
แผ่นเด็ดๆทั้งหลาย พอเอามาริปใหม่ด้วย OS ใหม่ สาย Firewire ใหม่ เสียงก็ยกระดับขึ้นไปอีก
อย่างริปบน OSX 10.9 กับ 10.10 เสียงห่างกันคนละเรื่องเลยครับ กลับไปฟังไฟล์ที่ริปจาก OSX 10.9 ไม่ลงเลยครับ
แล้วถ้าอนาคตผมริปลง Thunderbolt HDD ล่ะ มันก็เปลี่ยนไปอีกครับ (ยังไม่มีงบประมาณจะลองครับ)
ดีขึ้นจนกลับไปฟังอันที่ริปไปก่อนหน้านี้ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Freedom

« ตอบกลับ #211 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2014, 11:32:21 AM »
บ้า... เข้าขั้น จริมๆ

Rip CD ผ่าน Firewire แล้วเสียงดีขึ้น...

บอกตรงๆ มันขึ้นอยู่กับ Speed ที่ใช้ RIP ยิ่ง Speed สูง ยิ่งเกิด Error ได้ง่าย CD ใช้ C1/C2 Error Correction โอกาสพลาดมีสูงกว่า CRC ถ้าแผ่นไม่สะอาด เป็นรอย Rip สองครั้ง System เดียวกัน ก่อนเช็ดแผ่น หลังเช็ดแผ่นผล เปิดดู Checksum ยังออกมาไม่เหมือนกันเลย

ขนาดเพลงเดียวกันเขียนลง CD-R แบบ CD-Audio กับ เขียนเป็นไฟล์ Wav ลง CD-R แบบ CD-Data หากผ่านไประยะเวลานึง แผ่นเริ่มสกปรก มีรอยตอนเล่นกลับ ก็ไม่เหมือนกัน เพราะใช้ Data Correction คนละแบบ Algorithm ที่ใช้บน CD-Data ดีกว่า CD-Audio

ส่วน Flac มันเป็น Lossless compression ถ้าใช้โปรแกรมพวก Bit compare เอา flac, ape หรือพวกนี้ มา decode กลับเป็น wav แล้วใช้โปรแกรมเทียบข้อมูลแบบ Bit ต่อ Bit ข้อมูลก็เหมือนต้นฉบับเปี้ยบ ถ้าจะบอกว่าเสียงไม่เหมือนนี่บ้ามาก ถ้าเป็นที่ Decoder มีบั๊กนี่ หมายความว่า Decode แล้วมากเทียบ bit by bit ข้อมูลต้องไม่เหมือนกัน

Lossless กับ Lossy compression ไม่เหมือนกัน แสดงว่าที่เมื่อก่อนเกือบ 10 ปี อธิบายไปไม่เข้าหัวเลยนะ แล้วไม่ต้องโทรมานะ คุยกับคนบ้าแล้วผมเหนื่อย

Lossless Compression คือ การบีบอัดที่เมื่อคลายการบีบอัดมาแล้ว เอาข้อมูลไปเทียบกับต้นฉบับ Bit ต่อ Bit จะต้องเหมือนต้นฉบับ พวกนี้ก็เช่น Flac หรือ APE สำหรับไฟล์เสียง ถ้าเป็นพวกไฟล์คอมทั่วไปก็เช่น RAR, Zip, 7z ภาพก็พวก TIFF, PNG

พวก Lossy คือพวกที่ต้องการการบีบอัดมาก ให้ได้ไฟล์เล็ก ทำให้เมื่อคลายการบีบอัดแล้วจะไม่เหมือนต้นฉบับ พวกนี้เช่น JPG, MP3, MP4, H264, H265

ส่วนสมัยก่อนที่คุณเคยโทรมาป่วนประสาทผม มาให้ผมเปลี่ยนไปเล่น External Soundcard กับคุณ แล้วผมแนะนำว่าให้ไปเล่น Soundblaster Extigy น่ะ ตอนนั้นที่ผมแนะนำให้เล่น Firewire ไปเพราะว่าสมัยก่อน CPU มันไม่แรงพอจะที่คุมการ Transfer Data ผ่าน USB พร้อมเล่นไฟล์เสียงไปด้วยได้ ถ้าฟังเพลงไปทำอย่างอื่นไปบางทีมันมีสะอึก ส่วน Firewire เวลาส่ง Data CPU มันไม่ต้องมาคุม 100% เหมือน USB

แต่สมัยนี้แม่ง CPU อย่างแรงเปิดหนัง FullHD 5.1 Channel Flac ยังกิน CPU แทบไม่ถึงครึ่ง

แล้วเดี๋ยวนี้เขาก็ฟังผ่าน USB XMOS กัน เพราะ Bandwidth USB มันมากพอส่งไฟล์แบบ 32bit 384KHz แล้ว หลังๆ External DAC/Soundcard ที่ถอด DSD ได้จะใช้ XMOS กันเกือบหมด เพราะถ้าส่งผ่าน SPDIF มัน Bandwidth ไม่พอ

แล้วไอ้ที่บอกว่าก็อปไฟล์ผ่าน Firewire กับ USB แล้วมาเล่นกลับผลไม่เหมือนกันนี่ก็บ้า ถ้าว่าเล่น System เดียวกันเปล่า?

ไอ้นี่เหมือนกันบอกว่า ก็อป Text file ผ่าน USB กับ Firewire ไปแล้ว ปลายทาง Data เปลี่ยน เปิดขึ้นมาแล้วข้อความใน Text file เปลี่ยนน่ะแหละ การ Copy ไฟล์ มันเป็น Digital Copy

เคยบอกหลายครั้งสมัยก่อนแล้วว่า อย่ามาเอา Analog มามั่ว กับ Digital มันไม่เหมือนกัน

แล้วไอ้ที่ทดสอบฟังแล้วเสียงไม่เหมือนนี่ ทำ Double Blind Test หรือเปล่า?

อย่างเอาแค่ก็อปไฟล์ผ่าน USB ไปแล้วไฟล์ปลายทางเสียงเปลี่ยนเนี่ย ลองง่ายๆ ก็ Rip ลง SSD หีิอ Firewire Storage อะไรของคุณไปเลย แล้วก็อปไฟล์ลง USB Harddisk เสร็จ เปลี่ยนชื่อ แล้วก็อปกลับมาลงที่ SSD หรือ Firewire Storage ใหม่ แล้วก็ลองฟังเทียบ 2 ไฟล์ผ่าน System เดียวกันดู

ไม่ได้เข้า htg2 มาตั้งนาน ตอนนี้บางอ้อล่ะ ว่าทำไมพอคุยกับคนเล่นเครื่องเสียง พอบอกว่าชุดเครื่องเสียงที่บ้านให้ Poem ทำให้ บางคนเขาถึงทำหน้ายี้ๆ ใส่
Transport: HTPC
Player: MPD SACD & Audacious & Foobar2k & Bug Head Emperor
Sound card: ESI Juli@
DAC: NPE 1541A + AK4113, ES9018K2M (XMOS), ES9038Pro (Combo384)

« ตอบกลับ #212 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2014, 09:14:31 PM »
ว้าววววววววววววววววววว  แรงงงงงงงงงงงงง

เอ้า รอฟัง จขกท ตอบว่ายังไงครับ  มาม่าชามครับพี่

« ตอบกลับ #213 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2014, 12:09:23 PM »
ผมทำทุกอย่างจากการทดสอบครับ ไม่ได้ก๊อปปี้ตำราที่ไหนมา ส่วนการริปเพลงแล้วคมชัดขึ้นนี่ไม่แปลกครับ เพราะโปรแกรมที่ริปมันเป็นลักษณะเฉพาะของมันด้วยครับ
รวมถึง Motu ที่ให้เสียงคมชัดจากต้นฉบับได้ครับ จากการปรับแต่งในการออกแบบ (เพื่อนในสตูดิโอบอกมาหลายท่าน)

ทดสอบง่ายๆครับ คือเอาแผ่นเพลงที่จะฟัง ใส่ใน Mac mini แล้วเปิดฟังโดยตรง กับริปลง HDD ก่อนแล้วเปิดฟัง (เวลาทดสอบก็ใช้ซิสเต็มเดียวกันอยู่แล้วล่ะครับ เปลี่ยนซิสเต็มจะเรียกว่าการทดสอบคงไม่ได้) จะเห็นความต่างครับ อันนี้ผลทดสอบมีมาหลายปีแล้วครับจากหนังสือดังเมืองนอก ผมอ่านนานแล้วเลยจำชื่อหนังสือไม่ได้

การก๊อปปี้ไฟล์ ไฟล์มันก็เหมือนเดิมครับ แต่เวลาในไฟล์มันเปลี่่ยน ที่มีระบบ Firewire ก็เพื่อล๊อกเวลาของความห่างในข้อมูลครับ
อย่างกล้องวีดีโอของโซนี่ จะมีช่อง Firewire ไว้ก๊อปปี้ข้อมูลออก เพื่อล๊อกเวลาของภาพและเสียงให้ตรงกันครับ เพราะดิจิตอลของภาพและเสียง มันก็คำนวนตามสูตรของมันไปเรื่อย เสียงก็เริ่มเหลื่อม พบเห็นได้ในกล้อง DSLR ถ่ายวีดีโอไปนานๆแล้วเวลาไม่ตรงกับความเป็นจริง (ลองถ่าย MV ดูสักตัวจะทราบได้ทันทีว่ามันซิงค์ไม่ตรงกับเวลาจริง) ระบบ Firewire เกิดมาเพื่องานเพลงกับวีดีโอโดยเฉพาะครับ เป็นเรื่องของเวลาในไฟล์ครับ มันอ่านไฟล์เหมือนอนาล๊อก คืออ่านจากหัวไฟล์ไปท้ายไฟล์ครับ ไม่เหมือน USB ที่แยกข้อมูลไปและไปประกอบปลายทาง
การส่งข้อมูลเพลงมันไม่ง่ายแบบส่ง Text ครับ บน Mac มีการควบคุมเวลาในการส่งทั้งไฟล์เสียง ไฟล์วีดีโอ รวมถึงไฟล์ภาพครับ เมื่อผ่าน Firewire หรือ Thunderbolt

แต่สุดท้าย การฟังเพลงก็ต้องใช้หูครับ ลำพังคีย์บอร์ดกับตำรานั้นไม่พอครับ (แล้วคุณ Freedom เป็นใคร ผมเคยโทรไปหาด้วยเหรอครับ มีแต่ลูกค้า Poem โทรหาผม เรื่องเครื่องเสียงผมไม่เคยโทรหาใครนอกจากเจี๊ยบ Poem ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธันวาคม, 2014, 08:09:13 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #214 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2014, 12:09:53 PM »
ตอนนี้ที่ Poem เปลี่ยนจาก TC Electronic Konnekt Live เป็น TC Electronic Konnekt 48 ครับ(ในภาพ) เสียงก็ตามราคา คือรุ่นใหญ่กว่าก็เสียงสะอาดและคมชัดมากกว่าครับ

ส่วนผมก็เปลี่ยนจาก Motu Ultralite MKIII Hybrid (Firewire + USB) เป็น Motu 828 MKII (Firewire) ซึ่งเป็นรุ่นเก่ากว่า แต่เสียงดีกว่ามากครับ
ตัวนี้ภาคอนาล๊อกมีประสิทธิภาพสูง ไม่ต้องต่อ COAX เข้า DAC เลยครับ ก็ให้เสียงได้เข้มและความต่อเนื่องของความถี่ดีเยี่ยมครับ (ช่วงนี้ Motu ดังในกลุ่มนักดนตรีครับ)
ถ้าจะให้เสียงดีกว่านี้ผมต้องหา Motu รุ่นใหญ่กว่านี้อย่าง 828X หรือ 896 หรือเปลี่ยนยี่ห้อไปเลยเป็น RME หรือ Apogee Ensemble ครับ

ออฟไลน์ Freedom

« ตอบกลับ #215 เมื่อ: 30 ธันวาคม, 2014, 12:31:56 PM »
ก็บอกแล้วว่าที่คุณพูดน่ะมันข้อมูลเก่า สมัยคุณโทรมาถามผมมันกี่ปีไปแล้ว นั่นมันเรื่อง jitter สมัยก่อนก็เคยอธิบายให้ฟังไปแล้ว

และสมัยนั้นเขาใช้ USB 1 กัน แล้วมันเล่นได้ แค่ 44.1Khz 16 Bit jitter เพียบ

แต่ตอนนี้มัน USB 3

แล้วสมัยนี้ USB DAC มันใช้ XMOS I2S ซึ่งแทบไม่มี Jitter เหมือนกับ Firewire แล้ว

ส่วน iTunes มันก็ไม่มี AccurateRip อย่าว่าแต่อัพเวอร์ชั่น iTunes, iOS, OSX แล้วมา rip เลย สั่ง Rip สองครั้ง System เดียวกัน บางทีผลยังออกมาไม่เหมือนกัน

แม้แต่ในเวปคนเล่น Mac เขายังแนะนำว่าอย่าไปใช้ iTunes Rip เลย

http://www.macworld.com/article/1158059/four_reasons_rip_cds_without_itunes.html

ส่วนถ้าอ้างว่าลองฟังมันเชื่อไม่ได้หรอก หูคนไม่เหมือนกัน บางคนให้ฟังเพลงที่แทรก Noise เข้าไปเยอะๆ แล้วบอกว่าดีกว่าก็มี อย่างพวก DSP บางตัวก็ใช้วิธีนี้ เช่นพวก Noise Sharpening หรือ แม้กระทั่งวิธี Over Sampling ที่ผมเคยโพส ก็ใช้วิธีนี้โดยการจำลอง THD ในหลอดแล้ว Merge เข้าไป แล้วผลออกมาคือ มันฟังแล้วดีขึ้น

แล้วที่ว่าเสียงเหมือนต้นฉบับนี่เอาอะไรวัด หูคุณอีก หรือเปล่า?

สมัยนี้วิธีที่เขายอมรับกันคือ ทำ Loop back testing ด้วย RMAA ซึ่งแม้แต่ Motu เองเขาก็ใช้วิธีนี้

http://mp3.e-muzyk.net.pl/Multitest_kart/RMAA/MOTU_828mkII.htm

http://av.watch.impress.co.jp/img/avw/docs/346/332/html/96.jpg.html

ซึ่งผลเทสออกมานี่ Motu Ultralite MKIII ทำได้ดีกว่า Motu 828 MKII

ส่วนคุณจะฟังแล้วคิดว่า Motu 828 MKII เสียงดีกว่านั่น ผมว่าเป็น Preference ส่วนตัวมากกว่านะครับ
Transport: HTPC
Player: MPD SACD & Audacious & Foobar2k & Bug Head Emperor
Sound card: ESI Juli@
DAC: NPE 1541A + AK4113, ES9018K2M (XMOS), ES9038Pro (Combo384)

« ตอบกลับ #216 เมื่อ: 05 มกราคม, 2015, 12:10:33 PM »
อัพเดทหลังปีใหม่ซะหน่อยครับ มีเรื่องให้ทดสอบอีกมาก ล่าสุดคือโปรแกรมที่ผมใช้ริปแผ่นนั้น สามารถเรียกฮาร์ดแวร์ได้ ว่าจะใช้ Internal หรือ Firewire Interface ในภาพข้างล่างครับ

แน่นอนว่าผมก็ทดสอบริปเทียบกันเลยครับ (การริปเพลงไม่เหมือนการก๊อปปี้เพลงครับ ผมมีโปรแกรมสำหรับริปอยู่สองตัว ใส่แผ่นๆเดียวกัน ริปผ่านโปรแกรมสองตัวนี้ แปลงเป็น 24บิท 88.2 ผลลัพท์คือไฟล์่ขนาดใหญ่ไม่เท่ากัน แน่นอนว่าเสียงไม่เหมือนกันแบบชัดเจนครับ)

แต่ที่ผมสงสัยคือการเรียกฮาร์ดแวร์ที่ต่างกันมีผลกับเสียงมั้ย

มีแต่ต้องทดสอบเท่านั้น

ตอนนี้ผมได้ผลลัพท์แล้วครับ ว่าผมต้องริปเพลงจากแผ่นใหม่ทั้งหมด โดยต่อ Motu 828 MKII ไว้

• *
« ตอบกลับ #217 เมื่อ: 05 มกราคม, 2015, 05:30:15 PM »
ผมมี Ext HDD Seagate Back up plus,out put เป็น USB3 ผมอยากต่อจาก Ext HDD Seagate ด้วยสาย FrieWire ไม่ทราบว่า USB3 To FrieWire 800 Adapter  คุณภาพดีๆจะหาซื้อได้ที่ใหน  ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #218 เมื่อ: 07 มกราคม, 2015, 03:22:09 PM »
ผมมี Ext HDD Seagate Back up plus,out put เป็น USB3 ผมอยากต่อจาก Ext HDD Seagate ด้วยสาย FrieWire ไม่ทราบว่า USB3 To FrieWire 800 Adapter  คุณภาพดีๆจะหาซื้อได้ที่ใหน  ขอบคุณครับ

มีหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ แต่อย่างไรมันก็สู้ native firewire ไม่ได้ครับ

ไดรว์ หรือ enclosure หรือ hdd docking ที่มี firewire interface ยังมีขายอยู่ครับ

ออฟไลน์ pcherd1

« ตอบกลับ #219 เมื่อ: 07 มกราคม, 2015, 03:26:28 PM »
Orico Thailand

« ตอบกลับ #220 เมื่อ: 07 มกราคม, 2015, 04:47:14 PM »

USB3 To FrieWire 800 Adapter ผมยังไม่เคยเห็นว่ามีวางจำหน่ายครับ

Seagate Back up plus for Mac http://www.seagate.com/as/en/external-hard-drives/portable-hard-drives/performance/backup-plus-for-mac-thunderbolt/#features
เปลี่ยนตัวท้ายจาก SATA เป็น Thunderbolt ครับ

« ตอบกลับ #221 เมื่อ: 22 มกราคม, 2015, 12:55:32 PM »
ในที่สุดก็ได้บอกลา Macbook Air ต้องเปลี่ยนมาใช้ Macbook Pro Retina 13" 2014 ครับ เพราะงานวีดีโอ เจ้าตัวบางมันไม่ไหว
ตัวนี้มี Thunderbolt มา 2 พอร์ทครับ สะดวกมากๆ

ต่อ Firewire ก็แค่เสียบ Adapter

ตัว SSD ในเครื่องความเร็วสูงกว่าใน Macbook Air มาครับ บูทเร็วสุดๆ และเฟรมเรทของหน้าจอสูงกว่า Macbook Air มาก
ตัว Macbook Air ผมก็ส่งต่อให้ Poem ครับ ไว้ฟังเพลงและพิมพ์งานได้ดีเหมือนเดิม (ผมใช้มา 2 ปี ไม่เคยสั่งชัตดาวน์ เคยแต่รีสตาร์ทตอนลง OS หรือมีอัพเดทซอฟท์แวร์เท่านั้น เครื่องอึดดีแท้)

« ตอบกลับ #222 เมื่อ: 24 มกราคม, 2015, 10:49:38 PM »
เครื่อง Mac อยู่กันพร้อมหน้า ได้กรุ๊ปเทสต์เลย

Macbook Pro Retina 2014 ให้คุณภาพเสียงได้ดีกว่า Macbook Air แบบชัดเจนครับ เพราะมี Thunderbolt 2 พอร์ท แยกการทำงานของ HDD กับ Motu วิ่งคนละเส้นไม่ต้องพ่วงกัน
สาย Firewire ที่ต่อกับ Motu ใช้เป็น AudioQuest สายต่อกับ HDD เป็น Ortofon ครับ สลับตำแหน่งกันเสียงไม่เหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #223 เมื่อ: 26 มกราคม, 2015, 10:55:55 PM »
Macbook Pro 13" Retina 2014 ให้น้ำเสียงได้เหนือกว่า Macbook Air 13" 2011 ตัวเดิมของผมมาก
เรียกว่าฉีกแนวไปเลย คือให้รายละเอียดได้ดีกว่า น้ำหนักดีกว่า ความต่อเนื่องของความถี่ดีกว่า (มาจากการที่มี Thunderbolt 2 พอร์ท ทำให้จูนเสียงได้ดีกว่าเดิมด้วยครับ)

« ตอบกลับ #224 เมื่อ: 31 มกราคม, 2015, 09:36:25 PM »
Macbook Air 13" 2011 ตัวเก่าของผมส่งต่อให้ Poem Audio แล้วครับ เทสต์ซ้ำอยู่หลายครั้ง ยังไงเสียงดีกว่า Mac mini 2010 แน่นอนครับ แต่ก็สงสัยว่า ปกติใช้ Adapter 45 วัตต์
แล้วถ้าใช้ Adapter 85 วัตต์ของ Macbook Pro มาใส่แทนเสียงจะเป็นยังไง จะต่างมั้ย ตอนนี้ได้คำตอบแล้วครับ

ผลลัพท์ชัดเจนมากครับ เปิดมาเสียงแรกของเพลงก็ต่างเลย คือ Macbook Air ที่ใช้ Adapter เพิ่มไฟเป็น 85 วัตต์ จากเดิม 45 วัตต์ ให้เสียงได้เข้มกว่าเดิมครับ รวมถึงไดนามิค
และเสียงภาพรวมทั้งหมดยกระดับขึ้นมามากครับ สรุปว่าภาคจ่ายไฟอุปกรณ์คอม ให้ผลลัพท์เหมือนเครื่องเสียงคือ กระแสดีกว่า เสียงดีกว่าครับ

ในส่วนสาย AC ที่ต่อกับ Adapter ครับ ตรงนี้มีผลมาก ถ้าต่อตรงโดยใช้หัวปลั๊กจาก Adapter เลย น้ำเสียงจะบางครับ ต้องแปลงสายและต่อสาย AC แบบ Audio Grade ให้น้ำหนักเสียงได้อีกมากเลยครับ ตัว Adapter แปลงสายก็มีผลกับเสียงด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กุมภาพันธ์, 2015, 01:37:34 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #225 เมื่อ: 31 มกราคม, 2015, 10:02:37 PM »
แล้วทำไมท่านถึงไม่ใช้ linear power supply จ่ายไฟให้เลยละครับ ใยต้องไปผ่าน adapter อยู่อีก บอกตรงๆ ว่า ได้อะไรอีกเยอะครับ :bye1

« ตอบกลับ #226 เมื่อ: 31 มกราคม, 2015, 10:22:43 PM »
แล้วทำไมท่านถึงไม่ใช้ linear power supply จ่ายไฟให้เลยละครับ ใยต้องไปผ่าน adapter อยู่อีก บอกตรงๆ ว่า ได้อะไรอีกเยอะครับ :bye1

Adapter สำหรับ Macbook เป็นหัวเฉพาะครับ ระบบแม่เหล็ก Adapter ทั่วไปเสียบไม่ได้ครับ

ดูในภาพ คือแจ๊คสีเงินแบนๆ ที่มีไฟสีแดงครับ ติดเข้ากับเครื่องด้วยแรงแม่เหล็ก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มกราคม, 2015, 10:26:45 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #227 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2015, 11:36:49 AM »
หัวมัน น่าจะดัดแปลงได้ครับ น่าจะหา datasheet/service manual ดูการไล่สายได้ครับ เพราะอีกด้าน ยังไงมันก็ต้องมีแค่ สองเส้นอยู่ดีครับ

« ตอบกลับ #228 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2015, 11:38:07 AM »
อ้อ เพิ่มเติม แต่ผมได้ยินมาจากหลายท่านว่า mac mini ให้เสียงที่ดีกว่า mbk air/mbk pro ละครับ  :wiggle

« ตอบกลับ #229 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2015, 12:02:09 PM »
อ้อ เพิ่มเติม แต่ผมได้ยินมาจากหลายท่านว่า mac mini ให้เสียงที่ดีกว่า mbk air/mbk pro ละครับ  :wiggle

ก็คงแล้วแต่ซิสเต็มครับ ที่ทดสอบ Mac mini 2010 RAM8GB ใส่ SSD ไม่สามารถให้ความสงัด ความคมชัด น้ำหนัก สู้กับ Macbook Air 2011 ได้เลยครับ
แต่ Macbook Air 2011 ก็ไม่สามารถให้ความคมชัด รายละเอียด น้ำหนัก ได้เท่า Macbook Pro Retina 2014 เลยครับ

ทดสอบโดยเครื่องทั้งหมด ต่อกับ Motu 828 MKII สาย AudioQuest Carbon + Ortofon Firewire Cable ครับ
ทุกเครื่องต่อผ่านเครื่องกรองไฟของ Poem ครับ และใช้สาย AC ตัวเดียวกันถอดสลับในการทดสอบ
ซิสเต็มทั้งหมดแน่นอนว่าชุดเดียวกันครับ ทั้ง HDD ปลั๊กไฟ แอมป์ ลำโพง

« ตอบกลับ #230 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2015, 05:51:34 PM »

ก็คงแล้วแต่ซิสเต็มครับ ที่ทดสอบ Mac mini 2010 RAM8GB ใส่ SSD ไม่สามารถให้ความสงัด ความคมชัด น้ำหนัก สู้กับ Macbook Air 2011 ได้เลยครับ
แต่ Macbook Air 2011 ก็ไม่สามารถให้ความคมชัด รายละเอียด น้ำหนัก ได้เท่า Macbook Pro Retina 2014 เลยครับ

ทดสอบโดยเครื่องทั้งหมด ต่อกับ Motu 828 MKII สาย AudioQuest Carbon + Ortofon Firewire Cable ครับ
ทุกเครื่องต่อผ่านเครื่องกรองไฟของ Poem ครับ และใช้สาย AC ตัวเดียวกันถอดสลับในการทดสอบ
ซิสเต็มทั้งหมดแน่นอนว่าชุดเดียวกันครับ ทั้ง HDD ปลั๊กไฟ แอมป์ ลำโพง

มีข้อมูลมาฝากครับ สำหรับคอ mac audio player ลองพิจารณานะครับ

http://www.mojo-audio.com/media-servers-reviews/

กับอีกลิงค์ เกี่ยวกับระบบไฟที่ใช้

http://www.mojo-audio.com/low-noise-linear-power-supplies/

« ตอบกลับ #231 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2015, 05:53:17 PM »
หารูปข้้วต่อ mac safe มาให้ดูครับ ว่าเค้าโมฯ ให้ใช้กับ linear power supply ได้ครับ

« ตอบกลับ #232 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2015, 06:10:25 PM »
หารูปข้้วต่อ mac safe มาให้ดูครับ ว่าเค้าโมฯ ให้ใช้กับ linear power supply ได้ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  ผมเคยเจอปัญหา หม้อแปลง 12V 5แอมป์ สำหรับออดิโอเกรด ใช้กับ DAC ใส่แล้วมันก็เสียงดีขึ้นชัดเจนครับ แต่เอามาเสียบ HDD ปรากฏว่า HDD ไม่ทำงาน ทั้งๆที่ระบบไฟตรงกันทุกอย่าง เช็คสวิทเช็คทุกอย่างแล้วก็ใช้ร่วมกันไม่ได้ ทั้งๆที่เป็นหัวกลมธรรมดา
ทำให้ผมกังวลกับการจ่ายกระแสสำหรับหม้อแปลงที่จ่ายเพื่อชาร์จแบตเตอรี่กับจ่ายกระแสการทำงาน เลยเลือกใช้เดิมๆของ Apple ก่อนครับ  เพราะถ้าแบตเตอรี่มีปัญหา มันเปลี่ยนแพงครับ

แต่มันก็อัพเกรดเสียงได้ครับ ถึงจะเป็น Adapter Apple คือแท่นวางในรูปครับ วางแท่นกับวางพื้นเสียงไม่เท่ากันเลย แต่ผมยังไม่มีเวลาจูนแท่นวางครับ อาทิตย์หน้าอาจเข้าไปที่ Poem เพื่อทดสอบอีกที

« ตอบกลับ #233 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2015, 06:35:04 PM »
จากที่เคยคุยกับกูรู diy พวกนี้ เค้าต้องมีเครื่องมือ มีความรู้ทักษะและความรู้ทางอิเลคทรอนิกส์ในการคำนวณ พอสมควร แถมบางครั้ง แถมไฟให้มากกว่าปกตินิดหน่อย ก็ให้ผลทางเสียงในทางที่ชอบก็ได้ครับ เหมือนที่่ท่านเจอความแตกต่างระหว่าง 45W กับ 85W ไงครับ

« ตอบกลับ #234 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2015, 12:47:30 PM »
จากที่เคยคุยกับกูรู diy พวกนี้ เค้าต้องมีเครื่องมือ มีความรู้ทักษะและความรู้ทางอิเลคทรอนิกส์ในการคำนวณ พอสมควร แถมบางครั้ง แถมไฟให้มากกว่าปกตินิดหน่อย ก็ให้ผลทางเสียงในทางที่ชอบก็ได้ครับ เหมือนที่่ท่านเจอความแตกต่างระหว่าง 45W กับ 85W ไงครับ

สำหรับเครื่อง Mac การเปลี่ยนสาย AC ก็มีผลเหมือนกับเครื่องเสียงครับ ขนาดสาย AC ใหญ่ เล็ก มีผลกับขนาดเสียงด้วย
ผมเห็นบางเวป เอา Macbook วางบน DAC ผมลองทำดู ผลคือมันกวนสัญญาณกันครับ เสียงหม่นไปเลย สุดท้ายผมถึงทำแท่นมาวางแยกกันหมดครับ
ลูกยางที่ใช้รองตัว Firewire แบบกลมมีรูกับสี่เหลี่ยม เสียงก็ต่างกันมากครับเรื่องน้ำหนัก การเซ็ทอัพเครือ่ง Mac ไม่ต่างกับเซ็ทอัพเครื่องเสียงเลยครับ

« ตอบกลับ #235 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2015, 03:31:11 PM »

สำหรับเครื่อง Mac การเปลี่ยนสาย AC ก็มีผลเหมือนกับเครื่องเสียงครับ ขนาดสาย AC ใหญ่ เล็ก มีผลกับขนาดเสียงด้วย
ผมเห็นบางเวป เอา Macbook วางบน DAC ผมลองทำดู ผลคือมันกวนสัญญาณกันครับ เสียงหม่นไปเลย สุดท้ายผมถึงทำแท่นมาวางแยกกันหมดครับ
ลูกยางที่ใช้รองตัว Firewire แบบกลมมีรูกับสี่เหลี่ยม เสียงก็ต่างกันมากครับเรื่องน้ำหนัก การเซ็ทอัพเครือ่ง Mac ไม่ต่างกับเซ็ทอัพเครื่องเสียงเลยครับ

ใช่ครับ ถูกต้อง ทุกอย่าง มีผลต่อเสียงหมดครับ

ออฟไลน์ แพร่

• http://www.htg2.net/index.php?topic=45680.0
« ตอบกลับ #236 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2015, 03:59:30 PM »
 O0
ที่ติดต่อ ครับ 

http://www.htg2.net/index.php?topic=45680.0

« ตอบกลับ #237 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2015, 12:31:12 PM »
ได้สาย Firewire Furutech รุ่น FireBird มาแล้วครับ

น้ำเสียงเข้าคู่กับ AudioQuest Carbon  เพราะผมต้องใช้สาย Firewire 2 เส้นในระบบ และต้องให้มีเสียงที่ชดเชยกันเองครับ

« ตอบกลับ #238 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์, 2015, 01:46:12 AM »
ภารกิจใหม่ ตามหาแผ่นนี้ครับ

หนังสุดยอด และเพลงก็เยี่ยมเลย โหลดจาก iTunes Store มาฟังก่อนได้เป็น .m4a
แน่นอนว่าผมต้องการแผ่นแท้

ออฟไลน์ oldman

• **
« ตอบกลับ #239 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์, 2015, 07:16:22 AM »
ขอบคุณมากครับ ชักอยากใช้mac.บ้างซะแล้ว