ผู้เขียน หัวข้อ: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Thunderbolt) ภาค2 ต่อจากปี 2008  (อ่าน 253677 ครั้ง)

ออฟไลน์ GUNTAM

Re: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Firewire) ภาค2 ต่อจากปี 2008
« ตอบกลับ #334 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2015, 12:56:55 AM »
อีกหนึ่งคำถามครับ แล้วถ้าเทียบกรณีที่เราฟังเพลงจาก HDD ในเครื่อง mac mini เอง เสียงแบบไหนดีกว่าแตกต่างอย่างไรครับ

ขอบคุณมากนะครับ

ต่อภายนอกครับ ได้ทั้ง Firewire และ Thunderbolt เมื่อเครื่อง Mac เห็นว่าข้อมูลที่ต้องการส่งเป็นไฟล์เพลง วีดีโอ และภาพนิ่ง
จะทำการส่งข้อมูลด้วยวิธี isochronous ที่มีอัตราความเร็วคงที่ตลอดการส่งข้อมูลโดยใช้สัญญาณนาฬิกากำกับ
(เพื่อให้ภาพและเสียง หรือเสียงหลายแชนแนลซิงค์เวลากันอย่างถูกต้อง) นี่คือสาเหตุหลักที่ทำให้พอร์ท Firewire และ Thunderbolt
ให้คุณภาพเสียงได้เหนือกว่า USB ครับ รวมถึงดีกว่าการส่งข้อมูลภายในตัวเครื่องผ่าน SATA ครับ

ตอนนี้ที่ Poem ไม่มีใครเก็บไฟล์เพลงในเครื่องครับ พอลองกี่ครั้งก็ตาม ไว้ข้างนอกผ่าน Firewire ก็เหนือกว่า (จนล่าสุด แม้แต่ OSX ผมก็เซ็ทให้อยู่ที่ External HDD Thunderbolt 2)

ออฟไลน์ BLUE GROW

Re: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Firewire) ภาค2 ต่อจากปี 2008
« ตอบกลับ #333 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2015, 10:23:30 PM »
อีกหนึ่งคำถามครับ แล้วถ้าเทียบกรณีที่เราฟังเพลงจาก HDD ในเครื่อง mac mini เอง เสียงแบบไหนดีกว่าแตกต่างอย่างไรครับ

ขอบคุณมากนะครับ

« ตอบกลับ #332 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2015, 09:38:33 PM »
เพิ่งได้เข้ามาอ่านสนใจมากครับ รบกวนถามนิดนึงครับ

ตอนนี้ผมใช้ mac mini 2015 เล่นเพลง dsd จาก EX HDD USB3.0 ผ่าน usb DAC โดยใช้ audirvana

ถ้าผมยังไม่อยากเปลี่ยนตัวอุปกรณ์หลัก แค่ผมซื้อ ex hdd  TB2 มาต่อเล่นเพลงแทน hdd เดิม เสียงจะดีขึ้นมากไหม หรือแนะนำผมทีครับ 

ที่ดูไว้ http://www.lazada.co.th/wd-passport-pro-hde-20-tb-25-raid-thunderbolt-black-312951.html

ขอบคุณครับ

HDD รุ่นนี้ดีทุกอย่างครับ ขาดไปอย่างเดียวคือ "ต่อไฟเลี้ยงเพิ่มไม่ได้" เสียงจะไม่ค่อยเข้มครับ
HDD ที่เป็นที่นิยมที่ Poem หลังจากที่ผมไปทดสอบคือ WD RE ครับ หรืออย่างน้อยก็ต้อง WD Caviar Black หรือ WD Scorpio Black
และหากล่อง Thunderbolt มาใส่ครับ กล่องที่ทดสอบแล้วเสียงโดนใจกันมากคือยี่ห้อ G-Technology และ Lacie ครับ
นอกจากนี้ยังมี Caldigit ครับ สรุปว่าตอนนี้เลือกซื้อทั้งกล่องใส่ HDD และ HDD ครับ

ส่วนผมเองได้ WD VelociRaptor 1TB มาแล้ว พรุ่งนี้ (อาทิตย์ที่ 25) ทดสอบคุณภาพประทะกับ WD RE ที่ Poem ครับ

แสดงว่าตัวนี้น่าเล่นกว่าใช่ไหมครับ ขนาดใหญ่กว่าด้วย 4T อาจเพิ่มงบมาจัดตัวนี้
http://www.jetcom.co.th/index.php?lay=show&ac=cat_show_pro_detail&cid=12884&pid=586949

ผมรบกวนถามนิดนึงคือตอนนี้ผมใช้ช่อง TB2 ต่อจออยู่ ถ้าผมซื้อ LACIE นี่มาผมสามารถต่อ port ขยายออกไปที่จอได้ไหมครับ แล้วเจ้า LACIE มันแถมสาย TB มาด้วยไหมครับ ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #331 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2015, 06:22:47 PM »
เพิ่งได้เข้ามาอ่านสนใจมากครับ รบกวนถามนิดนึงครับ

ตอนนี้ผมใช้ mac mini 2015 เล่นเพลง dsd จาก EX HDD USB3.0 ผ่าน usb DAC โดยใช้ audirvana

ถ้าผมยังไม่อยากเปลี่ยนตัวอุปกรณ์หลัก แค่ผมซื้อ ex hdd  TB2 มาต่อเล่นเพลงแทน hdd เดิม เสียงจะดีขึ้นมากไหม หรือแนะนำผมทีครับ 

ที่ดูไว้ http://www.lazada.co.th/wd-passport-pro-hde-20-tb-25-raid-thunderbolt-black-312951.html

ขอบคุณครับ

HDD รุ่นนี้ดีทุกอย่างครับ ขาดไปอย่างเดียวคือ "ต่อไฟเลี้ยงเพิ่มไม่ได้" เสียงจะไม่ค่อยเข้มครับ
HDD ที่เป็นที่นิยมที่ Poem หลังจากที่ผมไปทดสอบคือ WD RE ครับ หรืออย่างน้อยก็ต้อง WD Caviar Black หรือ WD Scorpio Black
และหากล่อง Thunderbolt มาใส่ครับ กล่องที่ทดสอบแล้วเสียงโดนใจกันมากคือยี่ห้อ G-Technology และ Lacie ครับ
นอกจากนี้ยังมี Caldigit ครับ สรุปว่าตอนนี้เลือกซื้อทั้งกล่องใส่ HDD และ HDD ครับ

ส่วนผมเองได้ WD VelociRaptor 1TB มาแล้ว พรุ่งนี้ (อาทิตย์ที่ 25) ทดสอบคุณภาพประทะกับ WD RE ที่ Poem ครับ

« ตอบกลับ #330 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2015, 04:24:29 PM »

ขอบคุณครับ   

ออฟไลน์ Warm

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #329 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2015, 09:02:28 AM »
ย่องไปจัดมาแล้วครับ

RAPTOR 150GB 2 ลูก
RE4 2TB 1 ลูก
SEAGATE HYBRID SSHD 1TB 1 ลูก

:shutup
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

ออฟไลน์ Ton taopoon

• *
« ตอบกลับ #328 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2015, 10:07:46 PM »
WD RE Drive ในเครื่องผมตอนนี้ห้าหมื่นกว่าชั่วโมงแล้วยังฟิตปั๋ง :showoff

Western Digital RE2 WD3201ABYS 320GB 7200 RPM 16MB Cache SATA 3.0Gb/s 3.5"

« ตอบกลับ #327 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2015, 08:08:24 PM »
ยินดีด้วยครับรอฟังผลเทสระดับ 10000รอบครับ HDD ลูกนี้ผมใช้เก็บข้อมูลสำคัญไว้ครับเพราะผมไม่มั่นใจ SSD ในเครื่องว่ามันจะทรยศผมเมื่อไหร่ แต่ RAPTOR นี่มันถึกแน่ๆ  Y] เพราะเวลาผมติดตั้งในเคสมันเย็นกว่า HDD ลูกอื่นหลายองศาอยู่เหมือนกัน ทั้งที่มันทำงานที่ 10000 รอบ น่าจะเป็นเพราะซื้งค์ระบายความร้อนเค้าจัดไว้เต็มมากสำหรับรุ่นนี้  :showoff

ราคาก็เต็มด้วยครับ 10000 รอบ ความจุ 1TB ลูกละเกือบหมื่น เรียกว่าคิดราคาตามรอบหมุน รอบละเกือบ 1 บาท
สำหรับ RE กับ Raptor ผมก็เล่นมาตั้งแต่ออกใหม่ๆครับ ความเสถียรและความเร็วในการเข้าถึงข้อมูลต่างกับ HDD แบบมาตราฐานทั่วไปชัดเจน
พอมาทดสอบกับระบบเสียง ก็พบความต่างด้วยเช่นกันครับ

• *
« ตอบกลับ #326 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2015, 03:25:10 PM »
ยินดีด้วยครับรอฟังผลเทสระดับ 10000รอบครับ HDD ลูกนี้ผมใช้เก็บข้อมูลสำคัญไว้ครับเพราะผมไม่มั่นใจ SSD ในเครื่องว่ามันจะทรยศผมเมื่อไหร่ แต่ RAPTOR นี่มันถึกแน่ๆ  Y] เพราะเวลาผมติดตั้งในเคสมันเย็นกว่า HDD ลูกอื่นหลายองศาอยู่เหมือนกัน ทั้งที่มันทำงานที่ 10000 รอบ น่าจะเป็นเพราะซื้งค์ระบายความร้อนเค้าจัดไว้เต็มมากสำหรับรุ่นนี้  :showoff

« ตอบกลับ #325 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2015, 02:34:26 PM »

HDD ลูกในภาพนี้ขายมั้ยครับ อยากได้มาทดสอบเสียงมากเลยครับ c)

มันจะพอใช้เหรอครับน้าความจุแค่ 150 GB เองใส่เพลงไม่กี่เพลงก็เด็มแล้ว ตัวนี้แค่ SATA II/ 3GB/S เองนะครับ Y]
[/quote]

จริงๆฟังเป็นแนวได้ครับ แต่ตอนนี้เืเพื่อนหาให้ได้แล้วครับ ขนาด 1TB  เป็นของค้างสต๊อก แต่ผมยังไม่มีเวลาไปรับสินค้า
(จริงๆผมมีรุ่นแรกอยู่ที่เป็น SATA 1 แต่ลงวินโดว์ XP ไว้เลยเก็บไว้ก่อนครับ เดี๋ยวเกมหาย)

ที่ต้องเทสต์เพราะว่าเคยเปรียบเทียบ WD Scorpio Blue 5400rpm กีล WD Scorpio Black 7200rpm เสียงห่างกันมากครับ
ตัวที่จานหมุนรอบสูงกว่า ให้น้ำหนักเสียงดีกว่า และเทคโนโลยีจานหมุนก็ต่างกันด้วย ทำให้ผมอยากรู้ว่าถ้าระดับ 10000 รอบ
จะเกิดผลกับเสียงอย่างไร (แต่ระดับ SAS มีเพื่อนให้ HDD มาเหมือนกันครับ มีการ์ดคอนโทรลเลอร์เสียบลง PCI มาด้วย
แต่ไม่อยากทบสอบเท่าไหร่ครับ ลำบากต้องรื้อ PC)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ตุลาคม, 2015, 02:37:00 PM โดย GUNTAM »

• *
« ตอบกลับ #324 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2015, 01:23:38 PM »

HDD ลูกในภาพนี้ขายมั้ยครับ อยากได้มาทดสอบเสียงมากเลยครับ c)
[/quote]

มันจะพอใช้เหรอครับน้าความจุแค่ 150 GB เองใส่เพลงไม่กี่เพลงก็เด็มแล้ว ตัวนี้แค่ SATA II/ 3GB/S เองนะครับ Y]

« ตอบกลับ #323 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2015, 11:59:33 PM »
สุดยอดครับ ของผมตกยุคเลย :cry2

• *
« ตอบกลับ #322 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2015, 08:33:52 PM »
สุดยอดครับ ของผมตกยุคเลย :cry2

« ตอบกลับ #321 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2015, 05:56:58 PM »
สิ่งที่ทำให้ผมได้เล่นระบบ Firewire ตั้งแต่ปี 2007 คือความอยากท้าทายครับ
ได้สัมผัสสิ่งใหม่ๆ ไม่ตามตลาด ไม่ใช่แค่ความรู้จากหนังสือเครื่องเสียงบ้าน ผมเลยแสวงหาสิ่งใหม่ที่ฉีกแนว และมันคุ้มค่ามากๆ
กับระบบ Firewire จนปัจจุบันก็ขยับมาเป็น Thunderbolt ได้ครึ่งทางแล้วครับ คือในส่วนของ HDD

และผมได้ทำงานในบริษัท IT อยู่หลายปี ทำให้เห็นประสิทธิภาพของอุปกรณ์ PC ที่แตกต่างกันอย่างมาก
มันไม่มีทางที่จะ "มันเป็นดิจิตอล เหมือนๆกันแหละ" เพราะแค่ลำพัง HDD ก็ให้เสียงต่างกันฟ้ากับเหวเลยครับ
ในภาพคือ WD RE4 2TB ใส่ในกล่อง G-Drive สำหรับ HDD 3.5" มีพอร์ท Firewire 800 และ eSATA ผมลองต่อเป็น eSATA เข้ากับ Caldigit Thunderbolt Station 2 และมันให้น้ำหนักและรายละเอียดได้ดีมากๆ เทียบกับ WD Black แล้ว WD RE4 เหนือชั้นกว่าแบบชัดเจนครับ

ยังมี WD VelociRaptor ให้เกิดกิเลสอยากทดสอบอีก แต่ราคาจุกไม่น้อยครับ WD RE4 1TB ราคาประมาณ 3xxx
แต่ WD VelociRaptor 1 TB ราคา 9xxx ราคาห่างกันขนาดนี้ มันไม่มีทาง "มันเป็นดิจิตอล เหมือนๆกันแหละ" แน่นอนครับ

« ตอบกลับ #320 เมื่อ: 29 กันยายน, 2015, 04:32:51 PM »
ผมฟังเพลงผ่านเครื่อง Mac เชื่อมต่อโดยพอร์ท Firewire มาตั้งแต่ปี 2007 และโพสที่ htg2 ครั้งแรกในปี 2008
ก็ขอขยับขยายเป็น 3 การเชื่อมต่อครับ คือ
- Firewire
- Thunderbolt
- eSATA

ในภาพฝั่งซ้ายคือ Caldigit Thunderbolt Station 2 เมื่อต่อเครื่อง Mac เข้ากับกล่องนี้ จะสามารถเพิ่มการเชื่อมต่อออกมาเป็น
1. eSATA 2 ช่อง
2. LAN 1 ช่อง
3. Thunderbolt 2.0 1 ช่อง
4. HDMI 1 ช่อง
5. USB 3.0 2 ช่อง

ผมเลยต่อ HDD เข้าทาง eSATA ครับ เพราะได้ความเร็วที่สูงกว่า USB 3.0 และเป็นการเดินสัญญาณที่สั้นกว่า
ขวามือในภาพคือ HDD Dock ที่มีพอร์ท USB 3.0 และ eSATA ครับ
ใส่ HDD แบบวางลงในถาดและเลื่อนเข้าไปเท่านั้นเอง ง่ายในการถอดเปลี่ยน HDD ครับ ทำให้ผมเทียบเสียง HDD แต่ละรุ่นได้ง่ายดายอีกด้วย
สำหรับ DAC ผมใช้ Motu 828 MKII ผมเลือกได้ว่าจะต่อตรงกับ Macbook Pro Retina หรือต่อผ่าน Caldigit Thunderbolt Station 2 โดยใช้ Adapter Thunderbolt to Firewire ครับ ทุกอย่างสะดวกสบายขึ้นมาก และได้คุณภาพเสียงเต็มสูบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน, 2015, 04:44:43 PM โดย GUNTAM »

ออฟไลน์ wutnaja

• **
« ตอบกลับ #319 เมื่อ: 29 กันยายน, 2015, 08:53:50 AM »
ร้าน JIB ไม่ยังกะมี HD รุ่นนี้ แต่ได้ไอเดีย Dock ละ อาทิตย์นี้จะไปซื้อมั่ง c)

ผมก็ไม่เจอใช้สีฟ้านี่ล่ะ 2f

WD RE ร้าน Jet กับ Busitek มีจำหน่ายครับ
ตอนนี้ผมมองหา Toshiba Nearline ที่เป็นระดับ Enterprise เหมือนกับ WD RE ครับ
ฟัง WD จนคุ้นกับความถี่ของยี่ห้อนี้แล้ว ส่วนยี่ห้อประตูทะเล เสียงเข้มมาก แต่เสียงเปิดไม่เท่า WD ครับ ฟังนานๆแล้วผมล้าหูเลยไม่เลือกยี่ห้อนี้

ขอบคุณมากครับ

ถ้าหาสองร้านนี้แถวบ้านไม่ได้คงสั่งออนไลน์แต่กลัวไปรษณีไทยจัง :cry2

« ตอบกลับ #318 เมื่อ: 28 กันยายน, 2015, 11:14:37 PM »
ร้าน JIB ไม่ยังกะมี HD รุ่นนี้ แต่ได้ไอเดีย Dock ละ อาทิตย์นี้จะไปซื้อมั่ง c)

WD RE ร้าน Jet กับ Busitek มีจำหน่ายครับ
ตอนนี้ผมมองหา Toshiba Nearline ที่เป็นระดับ Enterprise เหมือนกับ WD RE ครับ
ฟัง WD จนคุ้นกับความถี่ของยี่ห้อนี้แล้ว ส่วนยี่ห้อประตูทะเล เสียงเข้มมาก แต่เสียงเปิดไม่เท่า WD ครับ ฟังนานๆแล้วผมล้าหูเลยไม่เลือกยี่ห้อนี้

• *
« ตอบกลับ #317 เมื่อ: 28 กันยายน, 2015, 10:05:23 PM »

อุตส่าห์ขับรถไปที่ JIB ซีคอน จะไปซื้อ Docking แบบที่ว่า ไปถึงดันบอกว่าไม่มีของ
เลยได้ตัวนี้มาแทนจากร้านอื่น วางนอนเหมือนกัน ถ้ากลัวร้อนก็เปิดฝา 2f

http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

• **
« ตอบกลับ #316 เมื่อ: 28 กันยายน, 2015, 09:37:15 PM »

« ตอบกลับ #315 เมื่อ: 28 กันยายน, 2015, 12:19:02 AM »
ประเดิม 10.11 ครับ ที่วุ่นวายกับการจัดระเบียบ HDD เพราะต้องทดสอบลง OSX 10.11 บน HDD นอกตัวเครื่องครับ
เช็คกันก่อนว่ามีปัญหาอะไรมั้ยก่อนลงจริงในเครื่อง Macbook Pro Retina

ลงเรียบร้อยแล้วและเป็นไปตามคาด OSX ตัวนี้เน้นที่ Performance ทุกๆอย่างเร็วขึ้นแบบชัดเจน
แน่นอนรวมถึงเสียงด้วยครับ สปีดเสียงเร็วขึ้นเล็กน้อย
- สปีดเสียงที่เร็วขึ้นมันทำให้แผ่น Monkey slip gummo เป็นอะไรที่สนุกขึ้นไปอีก
- ความสงัดแต่ยังคงบรรยากาศไว้ ทำให้ Jazz at the pawnshop สุดยอดขึ้นไปอีก
- ความเข้มเสียงที่เข้มขึ้นมาก ทำให้แผ่น Still Loving You ที่ปั้มโดย ONPA แสดงความล้ำลึกของวงระดับโลกออกมาได้อีก
- เคลิ้มได้อีกกับ Willie Nelson Stardust ที่ได้นามิคดีขึ้น สะอาดขึ้น สายกีตาร์ชัดอย่างเป็นธรรมชาติ และเสียงร้องที่ชัดถ้อยชัดคำสุดๆ
- ส่วนแผ่น The Best of Fourplay โฟกัสนิ่งสุดๆ สายเบสของนาธานอีสช่างทรงพลังขึ้นไปอีก ความสงัดที่ทำได้มากขึ้น
ทำให้ได้ยินปลายเสียงอีกมากมายที่ซ่อนอยู่ในแผ่นนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน, 2015, 12:28:01 AM โดย GUNTAM »

• *
« ตอบกลับ #314 เมื่อ: 26 กันยายน, 2015, 06:05:34 AM »

• **
« ตอบกลับ #313 เมื่อ: 25 กันยายน, 2015, 10:21:41 PM »
แพง :cold :cold

« ตอบกลับ #312 เมื่อ: 25 กันยายน, 2015, 05:21:31 PM »
นั่งนับ HDD ที่มีอยู่ประมาณ 8 ลูก และตอนนี้เล่นแบบ eSATA กับ Mac ได้แล้ว ก็ถอยตัวนี้มาครับ
HDD Docking ของ Orico เลือกรุ่นนี้เพราะ HDD วางแนวนอน (เคยทดสอบกับ WD Mybook Studio ซึ่งปรกติจะวางตั้ง
แต่เมื่อลองวางแนวนอน เสียงต่างกันครับ วางนอนเข้มกว่า)

ส่วน HDD สำหรับเก็บเพลงยังไงก็ไม่พ้น WD รุ่น RE4 ครับ อาทิตย์หน้าคงต้องถอยมาสักลูก
เพราะทดสอบลง OSX 10.11.1 ลงบน RE4 ที่ต่อภายนอกผ่าน Thunderbolt และลองบูทระบบ มันทำงานได้เยี่ยมมาก
และให้ไดนามิคเสียงได้ดีกว่า SSD ครับ

ออฟไลน์ nang kang-pla

• ทำวันนี้ให้ดีเพื่อวันพรุ้งนี้ และอย่าทำวันนี้ไม่ดีเหมือนเมื่อวาน
« ตอบกลับ #311 เมื่อ: 24 กันยายน, 2015, 08:11:01 PM »
น้า GUNTAM ครับตอบ PMกลับด้วยครับขอคุณครับ
เลขบันชีและที่อยู่ครับ>>>http://www.htg2.net/index.php?topic=42109.0

ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ สิ่งที่ทำไม่ได้คือยังไม่ใด้ทำ

« ตอบกลับ #310 เมื่อ: 24 กันยายน, 2015, 07:55:55 PM »
WD RE4 4TB ครับ จะใช้เป็น HDD เก็บเพลงที่ Poem
ตัวนี้เป็น HDD ระดับ Enterprise จากการทดสอบใน HDD เท่าที่หามาได้ ตัว WD RE4 เสียงดีสุดครับ
แม้แต่ HDD ก็มีการแบ่งระดับกันเหมือนกับเครื่องเสียง หมายความว่าถ้าต้องการคุณภาพเสียงที่ยอดเยี่ยม
มันเป็นไปไม่ได้เลยที่จะใช้ HDD รุ่นธรรมดาหรือแบบประหยัดไฟมาเก็บไฟล์เพลงครับ

รุ่นที่ระดับสูงกว่านี้ก็ยังมีอย่าง WD VelociRaptor มีโอกาสจะหามาลองครับ แต่ระดับ SAS คงจะไม่ไหวครับ

ไปหามาจากที่ไหนครับแหนะ 0)]

ร้านทั่วไปมีจำหน่ายครับ แต่ราคาก็จุกใช้ได้ครับ 4TB เท่ากัน แต่ราคาห่างกันถึงสองเท่าครับ

Caviar Purple 4TB SATA-III 64GB   AV | DVR           6,290.-
Caviar Red      4TB SATA-III 64MB NAS                   6,400.-
Caviar Black  4TB SATA-III 64MB performance       8,790.-
Raid Edition RE4    4TB SATA-III 64MB Enterprise   13,900.-
(ราคาในเวป ฺBusitek)

ราคาที่เพิ่มขึ้น เป็นเรื่องของเทคโนโลยีการออกแบบที่อัดแน่นอยู่ใน HDD ครับ รวมถึงวัสดุต่างๆ ที่มีผลเรื่องความนิ่งของจานหมุน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กันยายน, 2015, 12:16:38 AM โดย GUNTAM »

• **
« ตอบกลับ #309 เมื่อ: 24 กันยายน, 2015, 02:49:50 PM »
WD RE4 4TB ครับ จะใช้เป็น HDD เก็บเพลงที่ Poem
ตัวนี้เป็น HDD ระดับ Enterprise จากการทดสอบใน HDD เท่าที่หามาได้ ตัว WD RE4 เสียงดีสุดครับ
แม้แต่ HDD ก็มีการแบ่งระดับกันเหมือนกับเครื่องเสียง หมายความว่าถ้าต้องการคุณภาพเสียงที่ยอดเยี่ยม
มันเป็นไปไม่ได้เลยที่จะใช้ HDD รุ่นธรรมดาหรือแบบประหยัดไฟมาเก็บไฟล์เพลงครับ

รุ่นที่ระดับสูงกว่านี้ก็ยังมีอย่าง WD VelociRaptor มีโอกาสจะหามาลองครับ แต่ระดับ SAS คงจะไม่ไหวครับ

ไปหามาจากที่ไหนครับแหนะ 0)]

« ตอบกลับ #308 เมื่อ: 24 กันยายน, 2015, 02:20:57 PM »

« ตอบกลับ #307 เมื่อ: 22 กันยายน, 2015, 12:13:10 PM »
ปัจจุบันเครื่องผมต่อแบบนี้ครับ

มี Firewire, Thunderbolt 2 และ eSATA ครับ
การใช้ Caldigit TS2 มาต่อกับ HDD ผ่าน eSATA ช่วยประหยัดงบได้มากครับ ผมมี HDD หลายลูก ถอดสลับได้สะดวก
แต่สำหรับลูกที่ไว้ฟังเพลง ตอนนี้ขอเป็น WD RE4 ครับจาก HDD ที่มีทั้งหมดคือ
Hitachi, Seagate, Toshiba, WD Caviar Black, WD Caviar Blue, WD Green, WD Scorpio Blue, WD Scorpio Black
ดีที่สุดที่เทียบจากทั้งหมดที่มีในตอนนี้คือ WD RE4 2TB ครับ

ปรกติก็เทสต์ที่ Poem Audio เป็นหลักครับ
หลักจากเทสต์จนห้องรกก็เก็บให้เหมือนเดิมซะหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน, 2015, 12:17:24 PM โดย GUNTAM »

ออฟไลน์ nixon

• ‘อายุ วรรณโน สุขขัง พลัง’
  • **
« ตอบกลับ #306 เมื่อ: 22 กันยายน, 2015, 09:38:18 AM »
ของเล่นเพียบเลย... 8)

« ตอบกลับ #305 เมื่อ: 21 กันยายน, 2015, 12:29:14 PM »
ตอนนี้การเชื่อมต่อก็กลายมาเป็น Thunderbolt, Firewire และ eSATA ครับ จากการใช้ Caldigit TS2
เพราะไม่ไม่ต้องการซื้อ HDD Thunderbolt มาโดยตรง เพราะข้างในมักได้ HDD ที่ไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ครับ
ตอนนี้ที่เสียงถูกใจเป็นที่สุดทั้งที่ผมฟังและที่ Poem คือ WD RE4 (2TB ขึ้นไป)

ในภาพคือ Macbook Pro Retina ต่อเข้า Caldigit TS2 ที่ต่อกับ HDD ผ่านทาง sSATA ครับ และใช้ Adapter Thunderbolt to Firewire สำหรับพวงกับ Motu 828 MKII

รวมถึงครั้งนี้ได้เทสต์ OSX 10.11.1 ซึ่งคุณภาพเสียงก็เป็นอย่างที่คาด คือให้น้ำหนักเสียงได้ทิ้งห่างจาก 10.10 ไปแบบคนละเรื่อง
กลับมาฟัง 10.10 เรียกว่าดูบางไปทันที รวมถึง 10.11.1 ให้เสียงได้เร็วกว่าครับ ทดสอบกับ Macbook Air 2011 ที่เสียงจะเนือยๆเมื่อเป็น 10.10 แต่เมื่อลง 10.11.1 อาการเสียงเนือยหายไปพอสมควร แต่ก็ขึ้นอยู่กับ App ที่ใช้เล่นครับ App ที่ให้เสียงได้เร็วที่สุดตั้งแต่ฟังมาคือ Fidelia ครับ เมื่อเทียบกับ Audirvana และ Amarra

ออฟไลน์ pcherd1

« ตอบกลับ #304 เมื่อ: 13 กันยายน, 2015, 08:08:09 PM »
Ctecthai?

« ตอบกลับ #303 เมื่อ: 12 กันยายน, 2015, 07:13:52 PM »
เขียนจาก Firewire ที่เริ่มโพสที่นี่ในปี 2008 (ทดสอบมาก่อนหน้านั้นอีกปีกว่าครับ)
ใช้มาจนปัจจุบันและก้าวสู่พรมแดน Thunderbolt ขอบอกว่าเป็นอะไรที่ตื่นเต้นเลยครับ เพราะคุณภาพเสียงยังพัฒนาได้ไกลอย่างไม่น่าเชื่อ

เพราะผมไม่ตามกระแส ไม่ใช้มุมมองจากการเล่นเครื่องเสียงอย่างเดียว แต่ใช้อุปกรณ์ระดับมืออาชีพเข้ามาผสมกับเครื่องเสียงบ้าน
และหาจุดที่มันลงตัวด้วยกันทั้งคู่ครับ (และมันประหยัดเงินได้มากในขณะที่คุณภาพเสียงไปได้ไกลกว่าขีดจำกัดของ USB)

ตอนนี้มีสมาชิกใหม่คือตัวนี้ครับ Caldigit TS2 (ภาพจากเวปไซด์ Caldigit ครับ ตัวจริงที่ซื้อมายังไม่ได้ถ่าย)
ยี่ห้อ Caldigit นี้เดินร้าน IT ทั่วไปไม่เจอแน่ครับ ต้องไปหาที่แหล่งขายอุปกรณ์ตัดต่อวีดีโอระดับ 4K
เดินวนไปเวียนมาสุดท้ายก็หิ้วกลับมาจนได้ และอแดปเตอร์จ่ายไฟที่ให้มาด้วยคือ 12V 5A สมเป็นสินค้าของมืออาชีพครับ 
(เมื่อต่อเข้ากับระดับและเปิดฟังครั้งแรก ผมเงียบไปเลย มือต้องละจากคีย์บอร์ด ผมละทุกการเคลื่อนไหวและตั้งใจฟังมันอย่างเต็มที่ครับ)

ภาพจาก http://www.caldigit.com/asia/

พอร์ทเยอะขนาดนี้ ผมต่อจากอะไรไปทางไหน จะมาเขียนอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม, 2016, 10:57:31 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #302 เมื่อ: 01 กันยายน, 2015, 11:43:13 PM »
โฉมหน้า HDD  แบบ Thunderbolt ครับ

ตัวนี้ระดับโปรสตูดิโอครับ Promise Pegasus J4 Thunderbolt ใส่ HDD ขนาด 2.5" ได้สี่ลูก มีพัดลมระบายอากาศโดยการดูดออก

อันนี้ก็โปรสตูดิโอเช่นกันกับ Lacie รุ่นนี้พิเศษกว่าตัวอื่นเพราะเป็น Thunderbolt 2.0 ครับ แรงกว่า Thunderbolt เวอร์ชั่นแรกสองเท่า
ง่ายๆคือแรงกว่า USB3.0 ถึงสี่เท่าครับ

ทดสอบฟังไปสองเพลง พบว่ามันเยี่ยมมาก และด้วยความอยากรู้อยากเห็นก็แกะดูซะหน่อยว่าข้างในใช้ HDD อะไร
แกะมาเป็น Seagate 4TB ครับ รหัสบนสติ๊กเกอร์ ไม่ตรงกับที่วางจำหน่ายในหน้าร้าน เป็น HDD ที่ให้เสียงได้เข้ม โฟกัสนิ่งอย่างน่าทึ่งครับ

และเราลองเปลี่ยน HDD ข้างในเป็น WD RE4 ซึ่งเป็น HDD ที่แพงกว่า WD Caviar Black ครับ เสียงแตกต่างจาก Seagate ในทันที
ตัวนี้เสียงเปิดกว่า ฟังสบายกว่า แต่โฟกัสไม่น่าทึ่งเหมือน Seagate ครับ

« ตอบกลับ #301 เมื่อ: 01 กันยายน, 2015, 11:33:39 PM »
สภาพความวุ่นวายในวันที่เทสต์ Thunderbolt HDD ทั้ง 3 ตัวครับ

ผมต้องริปเพลงจากแผ่นแท้ลง HDD ทั้ง 3 ตัว ไม่มีการก๊อปปี้ไฟล์จากลูกนึงไปยังอีกลูกนึงครับ
โดยใช้ Macbook Pro Retina 13" ต่อกับ Motu 828 MKII ในการเรียกฮาร์ดแวร์ตอนริปด้วยครับ
DVD ROM ของ LG พ่วงกับกล่อง HDD Firewire ของ Buffalo ครับ ทำให้ได้ไดรฟ์ DVD แบบ Firewire
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กันยายน, 2015, 11:36:13 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #300 เมื่อ: 01 กันยายน, 2015, 11:20:07 PM »
ตอบข้อความคุณ nang kang-pla ไปแล้วครับ แต่ไม่แน่ใจว่าส่งออกมั้ย
ครับได้รับแล้วครับ เดี๋ยวจัดการสิ่งต่างๆให้เรียบร้อยก่อนเดี๋ยวาเวลาว่างจะรีบดำเนินการครับ

กดตอบในข้อความแล้วขึ้น Tap ใหม่ตลอด เลยไม่รู้ว่าข้อความส่งออกไปหรือเปล่าครับ

ช่วงนี้มึนงง เพราะทดสอบ Thunderbolt แล้วมีอะไรต้องทำมากมายเลยครับ ที่มึนงงคือผมซื้อไปได้ยังไง
กล่องใส่ HDD แบบ Thunderbolt หมื่นกว่าบาท แต่มันก็ตื่นเต้นและเร้าใจมากครับกับคุณภาพเสียง

ออฟไลน์ nang kang-pla

• ทำวันนี้ให้ดีเพื่อวันพรุ้งนี้ และอย่าทำวันนี้ไม่ดีเหมือนเมื่อวาน
« ตอบกลับ #299 เมื่อ: 01 กันยายน, 2015, 09:54:57 PM »
ตอบข้อความคุณ nang kang-pla ไปแล้วครับ แต่ไม่แน่ใจว่าส่งออกมั้ย
ครับได้รับแล้วครับ เดี๋ยวจัดการสิ่งต่างๆให้เรียบร้อยก่อนเดี๋ยวาเวลาว่างจะรีบดำเนินการครับ
เลขบันชีและที่อยู่ครับ>>>http://www.htg2.net/index.php?topic=42109.0

ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ สิ่งที่ทำไม่ได้คือยังไม่ใด้ทำ

« ตอบกลับ #298 เมื่อ: 01 กันยายน, 2015, 11:25:11 AM »

« ตอบกลับ #297 เมื่อ: 01 กันยายน, 2015, 01:42:58 AM »
ถึงการเชื่อมต่อแบบ USB จะฮิตมากๆในวงการเครื่องเสียง แต่สำหรับผมที่ได้สัมผัสกับระบบ Firewire มาตี้งแต่ก่อนปี 2008
คงไม่ได้เล่นระบบ USB แน่นอนครับ ผมมองหาสิ่งที่เหนือกว่า Firewire ขึ้นไปอีกระดับ และในที่สุดก็มาถึง
พรมแดนของระบบ Thunderbolt ซะที

ซ้ายสุดคือ External HDD แบบ Thunderbolt ยี่ห้อ  Akitio ข้างในใส่ HDD WD Scorpio Black 2.5" 7200rpm 750GB ไว้หนึ่งลูกครับ (กล่องนี้ใส่ได้ทั้งหมด 2 ลูก)

HDD ตัวกลางคือ Lacie Thunderbolt 2.0 ใส่ HDD WD RE4 3.5" 2TB

ถัดมาคือ Promise Pegasus J4 ใส่ HDD WD Scorpio Black 2.5" 7200rpm 750GB ทั้งหมด 4 ลูก ทำ RAID 0 ครับ

น้ำเสียงของ HDD แบบ Thunderbolt ฉีกแนวไปจาก Firewire ขึ้นไปอีกระดับ เรียกว่า HDD Firewire ใช้สาย Firewire เส้นละหมื่นกว่าบาท ไม่สามารถให้เสียงได้เทียบเคียงกับ HDD Thunderbolt ที่ใช้สายของ Apple เส้นละพันกว่าบาทได้เลย เนื่องด้วยเทคโนโลยีการส่งข้อมูลที่ล้ำหน้ากว่ามากนั่นเองครับ

ออฟไลน์ surapong.d

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
« ตอบกลับ #296 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 2015, 01:19:48 AM »
แล้วการฟังเพลงผ่านสาย HDMI ไม่ทราบว่าดีกว่าหรือไม่ครับ เพราะทั้งใน คอมฯ และ DAC ปัจจุบันจะมี Port HDMI เที่ยบกับ USB Firewire Thunderbolt

DAC ที่ต่อ HDMI แต่ละตัว ทำงานไม่ค่อยจะเหมือนกันเท่าไหร่นะครับ แล้วแต่ design มา คงจะเทียบยาก อย่างเช่น บางตัว ใช้เชื่อมต่อจาก digital interface อีกที
Simple is my Way

« ตอบกลับ #295 เมื่อ: 27 กรกฎาคม, 2015, 07:46:05 PM »
แล้วการฟังเพลงผ่านสาย HDMI ไม่ทราบว่าดีกว่าหรือไม่ครับ เพราะทั้งใน คอมฯ และ DAC ปัจจุบันจะมี Port HDMI เที่ยบกับ USB Firewire Thunderbolt

ผมไม่มีโอกาสได้ใช้ DAC ที่ต่อ HDMI ครับ แต่พอร์ทการส่งข้อมูลจะแบ่งตามระดับการใช้งานครับ

- USB ใช้ทั่วไป สะดวก ส่งข้อมูลและเช็คความถูกต้องของข้อมูลที่ปลายทางเป็นหลัก
- Firewire เป็นระดับโปรสตูดิโอ ใช้มาเกือบสิบปี ทั้งงานเพลงและงานวีดีโอไฮเดฟ ตรวจสอบความถูกต้องของข้อมูลตลอดช่วงเวลาการส่งข้อมูล (จึงเหมาะกับงานเพลงมากกว่า USB)
- Thunderbolt ระดับโปรสตูดิโอล่าสุด รองรับงานตัดวีดีโอระดับ 4K เป็นความเร็วที่ทำลายขีดจำกัดการสร้างสรรค์งาน ปัจจุบันเวอร์ชั่น 2.0 และจะมี 3.0 ในปีหน้าครับ

สำหรับการฟังแบบเน้นคุณภาพเสียง ผมจึงเลือกใช้ Firewire มาตั้งแต่ปี 2008 ครับ  ตอนนี้ 2015 ก็ขอก้าวเข้าพรมแดน Thunderbolt ครับ
สำหรับ USB ผมไว้ใช้กับงานที่ไม่ซีเรียสครับ

ออฟไลน์ Pran

• Freshy
« ตอบกลับ #294 เมื่อ: 27 กรกฎาคม, 2015, 12:20:46 PM »

« ตอบกลับ #293 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2015, 12:39:30 PM »
ผมทดสอบโดยริปเพลงจากแผ่นแท้ลง HDD ทั้งสองลูกครับ โดยไม่ก๊อปปี้เพลงข้ามกัน ริปเป็น 24/88.2 ตามสูตรของผม ตอนริปเรียกใช้ Hardware เป็น TC Electronic Konnekt 48 ครับ เครื่องที่ใช้ทดสอบฟังเป็น Macbook Air 2011 โปรแกรมที่ใช้ทดสอบคือ Audirvana Plus และ Fidelia ครับ (App Fidelia ซื้อบน App Store ครับ เรื่องน้ำหนักสู้ Audirvana + ไม่ได้ แต่ให้เสียงได้เร็วกว่า เข้ากับ Macbook Air ที่น้ำเสียงเนือยเล็กน้อย)

จับมาวางบนแท่นแบบเดียวกันครับ

เทสต์ที่ Poem Audio แอมป์ ลำโพง ใช้ของที่นั่นครับ ฟังด้วย Macbook Air 2011 + TC Electronic Konnekt 48 (Firewire) ในการทดสอบนี้ ตัว HDD Thunderbolt เสียเปรียบอย่างมากครับ ทั้งคุณภาพ HDD และภาคจ่ายไฟ แต่ผลที่ได้นั้น เหมือนนักมวยตัวเล็กๆแล้วต่อยหมัดเดียวล้มยักษ์ไปเลยครับ คือเสียงที่ฟังจาก Thunderbolt HDD ให้เสียงได้กว้างมากๆ ไดนามิคที่ดีกว่า เสียงที่เปิดกว่า เบสที่ชัดกว่า ซาวน์สเตจที่แม่นยำกว่า ทั้งหมดนี้ชัดเจนมากๆแค่กดปุ่ม Play และเสียงที่ออกมายังไม่ถึง 10 วินาทีก็เรียกว่าให้คำตอบได้เลยว่าเหนือกว่ามาก หลังจากนั้นก็ฟังเทสต์อีกชั่วโมงกว่า ก็ยังยืนยันคำตอบเดิมครับ เทคโนโลยีล่าสุดอย่าง Thunderbolt ที่ออกแบบสำหรับการส่งข้อมูลระดับมืออาชีพ (ผมก็ขอนิยามวิธีส่งข้อมูลไว้แบบนี้ละกันครับ Firewire > ส่งข้อมูลพลังเพลิง, Thunderbolt > เร็วฟ้าผ่า, USB (Universal Serial Bus) > ขนส่งมวลชนมหานิยม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กรกฎาคม, 2015, 12:42:57 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #292 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2015, 12:38:30 AM »
ขยับจาก Firewire เป็น Thunderbolt แล้วครับในส่วนของการจัดเก็บข้อมูล เลยได้ทดสอบเทียบระหว่าง External HDD Thunderbolt ยีห่้อ Akitio เป็น Thunderbolt เวอร์ชั่น 1.0 ด้านหลังมีพอร์ท Thunderbolt 2 พอร์ท
ไม่มีพอร์ท USB สามารถใส่ 2.5" HDD ได้สองลูกครับ ผมใส่ WD Scorpio Black 2.5" 7200rpm เป็น HDD ระดับ Performance ไว้ 1 ลูก

ต้องทดสอบงัดกับ  External HDD Firewire ยีห่้อ G-Technology ที่ใส่ HDD ของ WD รุ่น RE4 ซึ่งเป็น HDD ระดับ Enterprice

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กรกฎาคม, 2015, 12:43:09 AM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #291 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2015, 07:25:43 PM »
ได้พบข้อดีของการต่อ Clock แยกอีกอย่างก็คือ มีนสามารถล๊อกให้เป็น 88.2 ได้ตลอดเวลาครับ
เมื่อก่อนผมใช้ 828 MKII ฟังไฟล์ 88.2 แต่เมื่อเจอไฟล์ที่ซื้อจาก iTunes Store มันก็เด้งกลับเป็น 44.1
แต่เมื่อต่อคล๊อกแยกในปัจจุบัน ใช้ Motu 896 พ่วงกับ 828 MKII ตั้งให้เป็น 88.2 ผมเปิดไฟล์วีดีโอ MV Thriller ผลคือมันล๊อกสัญญาณเป็น 88.2 ตาม 828 MKII ครับ
ได้ไดนามิคดีขึ้นมาก และ Timing ที่ผมไม่เคยฟังมาก่อน ทำให้ MV Thriller ฟังได้มันส์และเพลิดเพลินยิ่งกว่าเก่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม, 2015, 10:14:44 AM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #290 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2015, 08:58:35 AM »
ตอนนี้ Motu 896 + Motu 828 MKII ที่ผมใช้อยู่น้ำเสียงมันลงตัวมาก และเล่นเพลงได้หลากหลาย แต่ก็ยังปรับแต่งได้อีกครับในเรื่องสาย Firewire
แต่ตอนนี้ต้องขอกระโดดมาเทสต์อะไรเพิ่มเติมที่มันล้ำหน้าหน่อย คือ External HDD แบบ Thunderbolt ครับ
สั่งของไปแล้ว แต่ยังไม่มา เลยหาวิธีเทสต์อีกแบบ คือพ่วง Macbook Pro เข้ากับ Mac mini ผ่านทาง Thunderbolt และสั่งการให้ Mac mini กลายเป็น External HDD แบบ Thunderbolt ในที่สุดก็ได้ทดสอบเสียงครับ

« ตอบกลับ #289 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2015, 12:54:38 PM »

หลังจากใช้ระบบ Firewire มาตั้งแต่ปี 2007 ตอนนี้ก็ได้เปลี่ยนเครื่องเป็นตัวที่ 4 ครับ จากจุดเริ่มต้นด้วย M-Audio Firewire Audiophile
และต่อมาด้วย Motu Ultralite MKIII (วางจำหน่ายในปัจจุบัน) ต่อมาผมได้เปลี่ยนเป็น Motu 828 MKII ที่เป็นรุ่นกลางที่ตกรุ่นไปแล้ว (รุ่นปัจจุบันคือ MKIII และ X ที่เป็น Thunderbolt)
จนได้มีโอกาสซื้อมาเพิ่มอีกตัวคือ Motu 896 (เป็นระหัสตระกูลรุ่นท๊อป แต่ตัวที่ผมซื้อเป็น MKI รุ่นแรกในซีรี่ อายุก็ 7 ปีเข้าไปแล้วครับ)
ในภาพคือเทียบขนาดแต่ละรุ่นครับ บนสุดคือรุ่นล่าสุดแต่เป็นขนาดพกพา ตัวล่าสุดเป็นซี่รี่ใหญ่สุดแต่อายุ 7 ปี เทียบน้ำเสียงทั้ง 3 ตัว ผลที่ได้ทำให้ผมต้องบอกว่า "งานนี้สเปคไม่เกี่ยว"
เพราะเจ้า 896 น้ำเสียงดีกว่าอีกสองรุ่นแบบทิ้งห่างครับ ทั้งๆที่เก่ากว่ามากและใช้งานได้แค่ 24/96 ในขณะที่ตัวบนสุดทำได้ 24/192

ขนาดของมันดูจะเป็นคำใบคำตอบครับ เพราะภาคอนาล๊อกเอาท์ในรุ่น 896 นั้นดีกว่าในอีกสองตัว ในขณะที่ชิป Firewire Controller นั้นเก่ากว่ามาก (และมันฉลาดน้อยกว่าชิปเบอร์ใหม่ครับ)
แต่ผลที่ออกมาคือ 896 เสียงดีกว่า ทำให้ผมสรุปได้ว่า การมี DAC ที่มีภาคดิจิตอลเยี่ยมที่สุด ยังไม่ดีพอ ต้องดูคุณภาพอนาล๊อกเอาท์ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน, 2015, 02:43:20 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #288 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2015, 11:14:26 PM »
^
|
|

นี่แหล่ะครับ เรื่องไฟล์และการจัดการเป็นอีกหนึ่งหัวใจสำคัญ ที่ผมพยายามจะสื่อให้ท่านเอ๊ะใจในกระทู้ตั้งแต่สักสองหรือสามหน้าที่แล้วมาแล้วแต่ท่านยังไม่เอ๊ะใจ อิๆๆ

สิ่งที่คุณโยพูดนั้นถูกต้องเลยครับ ไม่ใช่แค่การเปลี่ยนจาก usb--->Firewire แต่มันยังมีเรื่องอื่นอีกที่เกี่ยวข้องมีผลมหาศาลมากกว่านั้นอีก ที่พูดกันมาแค่องค์ประกอบที่ยังไม่ครบองค์รวม

องค์ประกอบผมโพสไว้เรื่อยๆนะครับ ปัจจัยล่าสุดคือ Clock ครับ
อันดับการเทสต์ของผมมาตั้งแต่ปี 2008 ครับ

- Firewire Audio Interface (เริ่มปี 2007 M-Audio Firewire Audiophile)
- Mac vs PC
- Program สำหรับริป
- File Format Wave vs AIFF
- Player Program
- Firewire Audio Interface to COAX
- SSD vs HDD
- External OS X on SSD
- OS X
- File Format อัพ 24bit 44.1, 48, 88.2, 96, 192
- File Format อัพ 32bit 88.2
- Firewire Cable
- การแมทชิ่งสาย Firewire Cable
- Power Supply & AC Cable for Firewire Audio Interface
- Firewire Audio Interface หลายยี่ห้อมาเทียบกัน
- TRS Cable
- External DVD (USB) vs SATA DVD vs Firewire DVD
- ฐานวาง Firewire Audio Interface
- HDD และ External HDD Encloser
- ฐานวาง External HDD ลดการสั่น
- Macbook Pro Retina vs Macbook Air vs Mac mini
- XLR Cable for Motu 896
- Master Clock (ปัจจุบัน)

ถ้านับปัจจัยจริงๆมันก็เกินกว่าที่ควรมีแล้วครับ เพราะผมทดสอบการสั่นสะเทือนของ HDD ด้วย และสุดท้ายสรุปได้ว่า ในระบบต้องมีทั้ง SSD และ HDD
และการลดการสั่นสะเทือนของ HDD มีผลต่อเสียงทันที (วางที่ต่างกัน เสียงต่างกัน)

บางเรื่องผมไม่เขียนไว้เพราะถ้าไม่เทสต์ด้วยตัวเองต้องไม่เชื่อแน่ๆครับ แค่ไดรฟ์ DVD ที่เป็น Firewire กับ USB ริปเพลงมาแล้วเสียงห่างกันลิบโลก
และโปรแกรมที่ใช้ริปต้องเป็นโปรแกรมระดับสตูดิโอ (อันนี้ลองค้นหาดูนะครับ มีอยู่ไม่กี่ตัว แต่ตัวไหนเหมาะกับการริปเพลงที่สุด หามาทดสอบดูได้เลยครับ)

สำหรับการริปเพลงถ้ามองว่า "ก็มันเป็นดิจิตอล" อันนี้จบเลยครับ เพราะในสตูดิโอไม่ได้คิดแบบนี้ สิ่งที่เกิดขึ้นกับระบบดิจิตอลในสตูดิโอ(ที่เป็นมืออาชีพจริง)นั้นแตกต่างกับการมองแบบเครื่องเสียงบ้านอย่างมาก ต้องเข้าใจให้ได้ก่อนว่า "Firewire ส่งสัญญาณ Digital ด้วยวิธีแบบ Analog" ตรงนี้คือหัวใจ และผมก็เขียนไว้อยู่เรื่อยๆว่าผมริปเป็น 24/88.2 ให้น้ำหนักเสียงดีสุด เหตุผลก็แสนง่าย เพราะมัน x2 จากแผ่นCDครับ

แน่นอนว่าถ้าต้องการไฟล์เพลงมีคุณภาพ "ต้องริปเองจากแผ่นแท้ครับ" แน่นอนว่ามันไม่ง่ายเหมือนการซื้อเพลงออนไลน์ และยุ่งยากกว่าตอนนั่งฟังมากครับ

ตอนนี้ลงระบบให้ลึกขึ้น โดยใช้คล๊อกแยก หลังจากที่ผมมี Motu สองตัว ส่วนคุณโยที่ผมได้คุยด้วย ใช้คล๊อก Apogee Big Ben (ฟังแล้วน้ำลายหก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิถุนายน, 2015, 12:32:06 AM โดย GUNTAM »

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
« ตอบกลับ #287 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2015, 06:53:15 PM »
^
|
|

นี่แหล่ะครับ เรื่องไฟล์และการจัดการเป็นอีกหนึ่งหัวใจสำคัญ ที่ผมพยายามจะสื่อให้ท่านเอ๊ะใจในกระทู้ตั้งแต่สักสองหรือสามหน้าที่แล้วมาแล้วแต่ท่านยังไม่เอ๊ะใจ อิๆๆ

สิ่งที่คุณโยพูดนั้นถูกต้องเลยครับ ไม่ใช่แค่การเปลี่ยนจาก usb--->Firewire แต่มันยังมีเรื่องอื่นอีกที่เกี่ยวข้องมีผลมหาศาลมากกว่านั้นอีก ที่พูดกันมาแค่องค์ประกอบที่ยังไม่ครบองค์รวม

« ตอบกลับ #286 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2015, 02:52:25 PM »
ส่งเจ้า MOTU 896 ไปให้ช่างอยู่ครับ ผมทดสอบอะไรที่แสนสาหัสไปหน่อยตอนพ่วง DVD DRIVE Firewire ไปเสียบตำแหน่งที่มันดึงกระแสแรงไปหน่อย
เจ้า Motu 896 ที่อายุร่วม 7 ขวบ ออกอาการงงแงง (แต่เป็นความผิดผมเอง)

ช่างบอกว่าน่าจะเป็นชิปตัวนี้แหละ
ลุ้นว่าจะซ่อมได้มั้ยครับ มีอีกหลายท่านรอฟังอยู่ซะด้วย
และล่าสุดได้คุยกับคุณโย จาก Total Sound มืออาชีพด้านเสียงตัวจริง มาให้คำแนะนำเพิ่มเติมเรื่อง Firewire ครับ
ได้รับข้อมูลระดับมืออาชีพมาอีกมาก จุดนี้ครับที่สำคัญ คือระบบที่เซ็ทอัพ ไม่ใช่แค่เปลี่ยนจาก USB เป็น Firewire เท่านั้น แต่การจัดเตรียมไฟล์ให้ถูกต้องจากการริป การจัดเก็บ และมุมมองที่ต้องเอาใจใส่เรื่องสัญญาณนาฬิกาครับ
ถึงจะได้สัมผัสกับเสียงในอีกแบบนึงที่ก้าวกระโดดออกไปจากเครื่องเสียงบ้านครับ

« ตอบกลับ #285 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2015, 11:19:21 AM »
MOTU นั้นใช้ไดรเวอร์ร่วมกันในหลายๆรุ่นครับ ผมต่อสองเครื่องเข้า Macbook Pro มันก็เห็นทั้งสองเครื่องทันที
จากนั้นก็มาเซ็ทอัพตรงสัญญาณนาฬิกาครับ ให้ Motu 896 ใช้สัญญาณจากภายนอกทาง Word Clock in

« ตอบกลับ #284 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2015, 01:05:25 AM »
เซ็ทอัพสำเร็จครับ ใช้ Motu สองตัวพร้อมกัน ให้ตัวนึงเป็น Master Clock ส่งให้อีกตัวนึงผ่านสาย COAX หัว BNC
น้ำเสียงที่ได้ช่างเพลิดเพลิน น่าฟัง ทำให้ Still Loving You ที่ริปเป็น 24/88.2 กลายเป็นอะไรที่สุดยอดมากๆ หรือเปิด Jamiroquai - High Times ให้ไทม์มิ่งได้ดีเยี่ยมจนอยากลุกมาเต้นเลยครับ

หลังจากต่อแบบนี้แล้ว สิ่งที่ได้คือทุกอย่างยกระดับเสียงขึ้นมาหมดครับ เข้มขึ้น สะอาดขึ้น ชัดขึ้น เป็นธรรมชาติมากขึ้น ไทม์มิ่งที่ฟังเหมือนดนตรีจริงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มิถุนายน, 2015, 01:08:22 AM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #283 เมื่อ: 06 มิถุนายน, 2015, 11:30:38 AM »

เจ้า Behlinger Firewire รุ่นเล็ก ราคาครึ่งหมื่น ผมซื้อมาลองฟังเพราะมือสองโคตรจะถูก ตอนนี้ไปประจำการที่ร้าน Coffee Model (Bangkok HiFi) มาได้สักพักแล้วครับ
ให้เสียงได้คมชัด ไทมม์นิ่งเยี่ยม ตามสไตล์ Firewire เจ้ารุ่นนี้เอามาฟังในบ้านเสียงจะบางไปหน่อย แต่ตอนนี้ต่อกับชุด PA ฟังได้เพลิดเพลินมากๆครับ ความเข้มจากแอมป์ PA เข้ากับเจ้าตัวนี้ได้ดีมาก
สำหรับรุ่นนี้ไม่ต้องลงไดรเวอร์ ต่อกับ Mac แล้วใช้งานได้เลยครับ ราคาขนาดนี้ไม่มี USB DAC มาเทียบได้ง่ายๆแน่นอน มือหนึ่งห้าพัน มือสองสองพันกว่าบาท ในระบบ Firewire

« ตอบกลับ #282 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2015, 12:14:45 PM »
เมื่อคืนลองต่อ Motu 896 และ Motu 828 MKII เข้า Macbook Pro Retina พร้อมกันครับ
ไดรเวอร์ก็มองเห็นทั้งสองเครื่องพร้อมกัน และสามารถส่งสัญญาณนาฬิกาให้อีกเครื่องได้หลายช่องทางด้วย
และเสียงต่างกันทันทีครับ ผมจะลองใช้ Motu 828 MKII เป็น Master Clock ให้ Motu 896 ครับ เดี๋ยวรอสาย COAX มาต่อกับช่อง BNC

« ตอบกลับ #281 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2015, 10:38:40 AM »

ในที่สุดก็ได้มาครับ Motu ( Mark of the Unicorn ) รุ่น 896 (รุ่นแรก ปัจจุบัน MKIII แล้วครับ)

รุ่นนี้มือสองราคาหมื่นกว่าบาท ในระดับราคานี้ให้มองหา USB DAC มาเทียบเสียงนั้น ผมยังนึกไม่ออกเลยว่าจะมีตัวไหนให้เสียงได้ใกล้เคียง
เพราะน้ำเสียงจาก Motu 896 นั้นน่าทึ่งมาก ไดนามิคดีเยี่ยม ให้ความถี่ได้สมูท ต่อเนื่อง ทำให้บรรดาแผ่นเพลงแนวเมทัล หรือแนวเสียงสังเคราะห์ ฟังได้อย่างรายรื่น จากที่เคยฟังว่าไม่ธรรมชาติเท่าใดนัก
รวมถึงให้ไทม์มิ่งได้ดีมากๆ ฟัง Fourplay แล้วได้ซาบซึ้งกับการประสานดนตรีอันน่ามหัศจรรย์ของศิลปินทั้ง 4 เรียกว่าเปิดแล้วไม่อยากกดหยุดเลย (เทสต์จนถึงตีสองกว่าครับ)

Motu 896 รุ่นแรกเทียบขนาดกับ Motu 828 MKII ครับ

Motu 896 น้ำเสียงทิ้งห่างจาก Motu 828 MKII ออกไปอีกระดับ (จริงๆหลายระดับมาก) สมกับเป็นตระกูลรุ่นใหญ่ครับ คุณภาพเอาท์พุทดีกว่ามาก (ปริ๊นด้านในใหญ่ก่ว่ามากครับ)

« ตอบกลับ #280 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2015, 01:41:03 PM »
Firewire เป็นระบบมืออาชีพสำหรับงานเพลงและงานวีดีโอ ที่ใช้มาอย่างยาวนานพอสมควรแล้วครับ
ตอนนี้ก็เริ่มขยับกันไปสู่ระบบที่ดีกว่าแล้ว นั่นคือ Thunderbolt ครับ ล่าสุดอย่าง Focuslite ก็ออก Thunderbolt Audio Interface ออกมาแล้ว
ยี่ห้อที่ออกมาก่อนหน้านี้เช่น

Apogee Ensemble Thunderbolt
Apogee Symphony
Universal Audio Apollo Twin
Universal Audio Apollo
MOTU 16A
MOTU 828x
MOTU 1248
MOTU 112D
Zoom TAC-2
Zoom TAC-2R
Zoom TAC-8
Resident Audio T4
Avid Pro Tools
Lynx Aurora 16
Lynx Hilo with Thunderbolt

ภาพจาก https://global.focusrite.com

ราคาเริ่มต้นที่สองหมื่นกว่าบาท (ราคาร้านค้าในไทย) หรือถูกกว่านี้ก็มียี่ห้อ ZOOM ที่หมื่นกว่าบาท แต่ผมไม่เคยฟังแนวเสียงยี่ห้อนี้ครับ
ถ้าจะลองเล่น Thunderbolt ตอนนี้ผมรอหามือสอง Motu 828X จะได้นำเสียงแบบที่คุ้นเคย (ของใหม่สามหมื่นกว่าบาท เทียบกับเทคโนโลยีแล้วก็ยังไม่แพง)

ในระดับราคาขนาด 1-2 หมื่นบาท ถ้าซื้อ USB DAC แบบที่ใช้ในบ้าน ผมก็ไม่ทราบว่าจะได้น้ำเสียงขนาดไหน
แต่สำหรับแบรนด์ดังอย่าง Focusrite น้ำเสียงนั้นต้องเยี่ยมแน่นอน เป็นแบรนด์ยอดนิยมในหมู่นักดนตรีที่เรียกว่าไม่มีใครไม่รู้จัก และมีรุ่นเริ่มต้นที่ราคาไม่สูงมากนัก

ภาพจาก https://global.focusrite.com

ภาพนี้คือ Focusrite Clarett  2Pre thunderbolt ราคาในต่างประเทศคือ £ 399.99 ครับ

พูดคุยเรื่อง Thunderbolt นิดหน่อยที่หน้าเฟสของคุณธานี
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=966324903398934&set=gm.705139276278500&type=1&theater
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม, 2016, 11:01:58 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #279 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2015, 06:49:59 PM »
ภาพนี้คือ Apogee mini DAC Firewire วางจำหน่ายประมาณปี 2008
ทำงานได้ที่ 24/192 ในช่วงปีนั้น การฟังเพลงแบบ 24/96 ผมไม่แน่ใจว่าเร่ิมมีหรือยัง
เห็นได้ชัดว่าอุปกรณ์ในสตูดิโอทันสมัยกว่ามาก ผมจึงนำอุปกรณ์พวกนี้มาผสมกับเครื่องเสียงบ้านครับ

ภาพจากกูเกิลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤษภาคม, 2015, 06:54:49 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #278 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2015, 11:21:20 AM »
ต่อสักหน่อย ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แหละ คนมาอ่านจะได้เข้าใจ

จริงๆ ผมคิดว่า ไม่น่าใช้คำว่า firewire interface นะครับ  เนื่องจาก มันมีสินค้าที่เป็น firewire interface หลายตัวที่ ไม่มี DAC Chip ในตัว หรือพูดง่าย ๆ คือ ไม่ได้เป็น DAC ในตัว

กับอีกคำถามนะครับ เคยลองฟังเทียบกับพวก firewire dac ไหมครับ

ตัวที่ผมเขียนถึง ทำงานเป็น DAC ได้ทุกตัวครับ เพราะคัดเลือกมาใช้กับเครื่องเสียงบ้านครับ (ทำงานแบบ Digital to Analog และ Analog to Digital )
ตัวที่ทำงานแบบดิจิตอลโปรเซสอย่างเดียว มีน้อยมากครับ อย่าง powercore firewire (tc electronics)

ไม่เคยฟังเทียบกับ Firewire DAC ครับ แต่เคยฟังเทียบกับ Weiss INT202 เปิดเทียบกับ TC Electronic Konnekt Live โดยใช้สัญญาณ COAX ออกมาจากทั้งคู่ เข้า DAC ของ Poem ฟังเทียบกันครับ
เสียงต่างกันครับ  Weiss INT202 น้ำหนักจะดีกว่า TC และโดยรวมเสียงก็เป็นลักษณะแบบ Firewire ครับ คือสะอาด คมชัด ไทมม์มิ่งดี

ก่อนหน้านี้ลองเทสต์แบบง่ายคือ คือ
Mac mini ต่อกับ M2Tech YoungDAC ผ่านสาย USB Nordost Blue Heaven ความยาว 4 เมตร
Mac mini ต่อกับ M-Audio Firewire Audiophile ผ่านสาย Firewire Elecom และ COAX ออกจาก M-Audio Firewire Audiophile มาเข้า COAX บน M2Tech YoungDAC
(ราคา M-Audio Firewire Audiophile รวมค่าสาย Firewire Elecom ยังไม่เกินค่าสาย Nordost ครับ)
ทั้งหมดต่อเข้าแอมป์ลำโพงชุดเดียวกันของ Poem คิดว่าเสียงต่างกันอย่างไรครับ ???

« ตอบกลับ #277 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2015, 11:42:00 PM »
ต่อสักหน่อย ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แหละ คนมาอ่านจะได้เข้าใจ

จริงๆ ผมคิดว่า ไม่น่าใช้คำว่า firewire interface นะครับ  เนื่องจาก มันมีสินค้าที่เป็น firewire interface หลายตัวที่ ไม่มี DAC Chip ในตัว หรือพูดง่าย ๆ คือ ไม่ได้เป็น DAC ในตัว

กับอีกคำถามนะครับ เคยลองฟังเทียบกับพวก firewire dac ไหมครับ

« ตอบกลับ #276 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2015, 08:33:38 PM »
ขยับคุณภาพขึ้นมาอีก ตามลำดับจาก M-Audio > Focusrite ต่อมาคือยี่ห้อ Motu ครับ

Motu ย่อจากชื่อเต็ม "Mark of the Unicorn" ตามข้อมูลที่หาได้ คือเป็นแบรนด์ที่ผลิต Firewire Audio Interface วางจำหน่ายเป็นเจ้าแรก

และให้น้ำเสียงได้ต่อเนื่องทุกๆช่วงความถี่ เป็นแบรนด์ที่เมื่อผมเดินไปหานักดนตรีหลายๆท่านและถามว่า "จะหา Firewire มาฟังเพลงสักเครื่อง"
คำตอบก็คือ "เอามาฟังเพลงใช้มั้ย ต้อง Motu เลย" แบรนด์นี้ผมได้รู้จักเพราะนักดนตรีแนะนำครับ (หลายท่านแนะนำแบรนด์นี้หมด) เพราะมีคำแนะนำว่า
 "Firewire Audio Interface หลายๆตัว ไม่ได้เหมาะกับการฟังเพลง มันมีหน้าที่เฉพาะของมันอยู่"

« ตอบกลับ #275 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2015, 12:02:13 AM »
ยุคของ Firewire เรียกว่าเป็นยุคหลังของการบันทึกเสียง เพราะในตอนแรก คอมพิวเตอร์ที่ใช้ในห้องอัดเสียงนั้นต้องสเปคสูงมาก และเชื่อมต่อผ่านการ์ด PCI แล้วลากสายมาต่อกับ Audio Interface อีกที แต่ Firewire ทำให้ทุกอย่างง่ายขึ้น และความแรงของ CPU ในยุคหลัง ทำให้แม้แต่ Macbook Pro ก็ทำงานเพลงได้สบาย ทำให้อุปกรณ์ Firewire Audio Interface ปรับราคาลงมา เพราะมีผู้ใช้มากขึ้น

ในภาคคือ Firewire Interface ยี่ห้อ Focusrite ที่ราคารุ่นเริ่มต้นไม่ถึงหมื่น ราคานี้แน่นอนว่าเป็นที่แพร่หลายในนักดนตรีที่กำลังเริ่มต้น
และถึงราคาจะไม่แพงเลย แต่มันก็เป็น Firewire ครับ ถ้าจะหา USB DAC มาเทียบคุณภาพเสียง รับประกันว่าเหนื่อยหน่อย และคงต้องจ่ายแพงกว่าพอสมควร

ถามนิดครับ มันต่างจาก Firewire DAC ไหมครับ

ทำงานเหมือน DAC ครับ ไม่ต่างกับ DAC USB
เอาท์พุทอนาลอกเป็น Balance แบบหัว TRS และเอาท์พุทเป็น COAX ได้ด้วยครับ

สิ่งที่ต่างคือทำงานได้ทั้ง Digital to Analog และ Analog to Digital ครับ
ทีนี้ก็ร้องคาราโอเกะและบันทึกเสียงiร้องเป็น 24/96 ได้ครับ

แน่นอนว่าด้านกลังก็เป็นพอร์ท Firewire 400 แทน USB ส่วนช่องอนาลอกอาจไม่คุ้นตานัก แต่มันทำงานเป็นบาลานซ์ครับ เรียกว่าหัว TRS ก็คือหัวเฮดโฟนแบบสเตอริโอนี่ล่ะครับ
ที่ระบบบาลานซ์ในบ้านมีใช้งานกัน ก็เพราะดึงมาจากระบบมืออาชีพครับ ถูกออกแบบเพื่อจัดการกับสัญญาณรบกวนในการเดินสายยาว  แต่ได้ผลลัพท์เพิ่มขึ้นมาคือเสียงที่อิ่ม เข้ม
เครื่องเสียงบ้านเลยนำมาใช้ด้วย

ในภาพจะเห็นว่า ด้านหลัว Focusrite มี Firewire เพียงช่องเดียวครับ ก็ไม่สามารถนำ HDD มาต่อพ่วงได้
แต่ในภาพบน M-Audio มี Firewire สองพอร์ท คือสามารถนำ HDD Firewire มาต่อด้านหลัง M-Audio ได้ครับ เครื่อง Mac ก็จะเจอ HDD เป็นการใช้งานปรกติทั่วไป
ระบบ Firewire ออกแบบมาให้ต่อพ่วงกันได้แบบนี้ครับ

ขอบคุณครับ  ที่ถามก็เพื่อให้คนทั่วไปมาอ่าน จะได้เข้าใจครับว่ามันคืออะไรครับ  :clap