ผู้เขียน หัวข้อ: ขายลำโพงแต่ไม่มีcrossoverให้ หมายความว่ายังไงครับ ช่วยอธิบายทีครับ  (อ่าน 2428 ครั้ง)

ออฟไลน์ ZAQ1

กำลังจะซื้อลำโพงมือ2
แต่เขาบอกว่าไม่มีcrossover มันแปลว่าอะไร
แล้วตัวนี้ปรกติมันแพงไหมครับ
ผู้รุ้ช่วยตอบทีครับ

ออฟไลน์ electron

• freedom DiY
  • Super Star
  • *
  • Total likes: 0

:secret ขอตอบได้ประเด็นเดียวคือ ไม่มี crossover ก็คือมีแต่ ดอกลำโพง และ ตู้ลำโพงให้เท่านั้นขอรับ ไม่มีแผงวงจรที่แยกความถี่ให้เหมาะสมกับดอกลำโพงแต่ละดอก ในกรณีที่เป็นลำโพงแบบสองทาง หรือสามทาง เว้นแต่ว่าเป็นตู้แบบ fullrange ไม่ต้องมี crossover ก็ได้ครับ ส่วนเรื่องจะแพงรึไม่คงไม่มีใครที่ไหนจะมาตอบให้ได้ ก็ใครจะไปรู้ล่ะครับว่าน้าจะซื้อลำโพงอะไร ราคาเท่าไร ในโลกนี้มีเป็นหมื่นแสนแบบ หลายพันยี่ห้อ ควรมีรายละเอียดให้ด้วยครับเค้าถึงพอจะตอบกันได้ (อย่าลืมถามด้วยครับว่า " ผ่านการซ่อมมารึยัง ? " เดี๋ยวเจอแมวย้อมสีจะเซ็งในอารมณ์)
" เราเปลี่ยนแปลงโลกมิได้ แต่... เราเปลี่ยนแปลงตัวเราเองได้ "

ออฟไลน์ hondaman

เห็นด้วยครับ
30 ซ.รามอินทรา62แยก6 ถ.รามอินทรา แขวง/เขต คันนายาว กทม. 10230

ออฟไลน์ Old Tube

:secret ขอตอบได้ประเด็นเดียวคือ ไม่มี crossover ก็คือมีแต่ ดอกลำโพง และ ตู้ลำโพงให้เท่านั้นขอรับ ไม่มีแผงวงจรที่แยกความถี่ให้เหมาะสมกับดอกลำโพงแต่ละดอก ในกรณีที่เป็นลำโพงแบบสองทาง หรือสามทาง เว้นแต่ว่าเป็นตู้แบบ fullrange ไม่ต้องมี crossover ก็ได้ครับ ส่วนเรื่องจะแพงรึไม่คงไม่มีใครที่ไหนจะมาตอบให้ได้ ก็ใครจะไปรู้ล่ะครับว่าน้าจะซื้อลำโพงอะไร ราคาเท่าไร ในโลกนี้มีเป็นหมื่นแสนแบบ หลายพันยี่ห้อ ควรมีรายละเอียดให้ด้วยครับเค้าถึงพอจะตอบกันได้ (อย่าลืมถามด้วยครับว่า " ผ่านการซ่อมมารึยัง ? " เดี๋ยวเจอแมวย้อมสีจะเซ็งในอารมณ์)

Y] เห็นด้วยครับ ....ถ้าเราจะขายต่อก็ลำบาก ทำพาสซีพขึ้นใหม่ก็ต้องใช้ตังค์ แถมเรื่องจุดตัดความถี่อีก....ค่อนข้างยุ่งยาก  :P
oldtube
นายอุกฤษ เหมพิจิตร
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
 tel.084-677-3599

ออฟไลน์ อ้วน

กำลังจะซื้อลำโพงมือ2
แต่เขาบอกว่าไม่มีcrossover มันแปลว่าอะไร
แล้วตัวนี้ปรกติมันแพงไหมครับ
ผู้รุ้ช่วยตอบทีครับ
Crossover มันทำหน้าที่แบ่งความถี่เสียงให้เหมาะสมกับลำโพงแต่ละตัว(ทุ้ม กลาง แหลม) ไม่ทราบว่าที่จะซื้อมันเป็นยี่ห้ออะไรแล้วของเดิมฯมันเคยมีCros อยู่หรือไม่ก่อนตัดสินใจซื้อก็ลองหาข้อมูลให้ดีก่อนก็ดีครับ

ออฟไลน์ Pete

อารมณ์นี้อาจจะเป็น ลำโพงที่ใช้ Electronic Crossover ครับ (อาจจะแยกขาย  Electronic Crossover แยกออกไป)
มีลำโพงบางรุ่นที่ออกแบบมาแบบนี้ อย่าง NHT ก็มีหลายรุ่นที่ใช้ Electronic Crossover ตัดแยก
แต่ถ้าลำโพง Passive  ไม่มี Cross อย่าซื้อเลยครบยิ่งไม่มีความรู้กับการออกแบบลำโพง เดียวจะเสียเงินเปล่าครับ

ออฟไลน์ ZAQ1

ขอบคุณครับที่ตอบ