ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ NAS ยี่ห้ออะไรกันเก็บไฟล์หนัง-เพลงบ้าง ข้อดี-ข้อเสียยังไง มาแชร์กัน  (อ่าน 29242 ครั้ง)

ออฟไลน์ dage

ไม่รู้ว่าผิดหัวข้อหรือเปล่า ถ้าผิดก็ลบได้นะครับ
หลังจากที่จัด NAS มาเล่นได้ 2 ปีเนื่องจากไม่อยากซื้อแผ่นเก็บมากมายเหมือน DVD แล้วพอ file format เปลี่ยน ก็กองท่วมหัวไม่ได้ใช้อีกเลย คงเลือกซื้อแต่แผ่นที่ชอบจริงๆ แต่ปัญหาที่ตัวเองพบคือ ตอนจะซื้อ เลือกไม่ถูกว่าเอาของอะไรดี ขนาดกี่ BAY, HDD ขนาดเท่าไหร่ ทำอะไรได้บ้าง ข้อดีข้อเสียยังไง เลยอยากให้เพื่อนๆที่ทำ NAS ใว้เก็บไฟล์ที่บ้านมาแชร์กันบ้างครับ เผื่อเป็นประโยชน์กับคนที่สนใจ

ตอนนี้มีอยู่ 2 ตัว ตัวแรกเลย
Buffalo Linkstation Quad Pro
- ใส่ HDD ได้ 4 ลูก HDD ขนาด 2TB (รองรับได้ถึงลูกละ 4TB)
- ทำ Raid 5 สรุปเหลือ ขนาด HDD 5.5TB
- ต่อกับ APC UPS CS 500 black series. auto shutdown หลังจากที่ไฟดับ 1 นาที

ข้อดี
- ใช้งานค่อยข้างง่าย
- ตัวโหลดบิตเป็นของ uTorrent
- สามารถเปิดหน้าจอโหลดบิตได้ตรงโดยไม่ต้องผ่านเข้าหน้า management ของ box
- กินไฟน้อย (ประมาณ 43W)
- HDD fail ได้ 1 ลูก
- ราคาไม่แพง function มีพอสำหรับใช้งานทั่วไป (หลักๆโหลดบิต แชร์หนังในบ้าน)

ข้อเสีย
- ขยายความจุโดยการเปลี่ยน HDD อย่างเดียว พ่วงต่อเพิ่มภายนอกไม่ได้
- การระบายอากาศไม่ค่อยดี ค่อยข้างร้อน
- โหลดบิตจากบางเว็บไม่ได้
- หน้าจอ management ค่อนข้างช้า

ปัญหาที่พบ
- ตอนแรก ซื้อ UPS มาการทำงานไม่เข้ากับ box ไม่สามารถสั่ง auto shutdown ได้ ทำให้ช่วงนึงที่ไฟดับนานๆเกินกว่า UPS จะจ่ายไฟได้ทำให้ Box ดับ และ HDD Crash โชคดีที่มี HDD สำรอง เปลี่ยนใส่เข้าไป rebuild raid ใหม่ ข้อมูลเลยไม่หาย ยังไม่เข็ดไม่ยอมเปลี่ยน UPS อีกเดือนนึง ไฟดับอีก HDD crash ไปอีกลูกนึง (ดีนะที่ไม่ได้เสียพร้อมกันกับคราวที่แล้ว) เลยตัดสินใจเปลี่ยน UPS ให้มันสามารถ auto shutdown ได้ หลังจากนั้นก็ไม่พบปัญหาอีก

แนะนำสำหรับมือใหม่ ที่ไม่ต้องการฟังก์ชั่นมาก เน้นโหลดบิต แชร์หนัง-เพลง-ไฟล์ทั่วไปในบ้าน ตอนนี้มี HDD 3TB RED ของ WD ออกมาน่าจะจับคู่กันได้ดี
สนนราคา Box 9,500-10,000 กับ HDD WD RED 5,000x4 = 30,000
ทำ raid5 ได้ความจุ 10TB กว่าๆ เท่ากับราคา GB ละ 3 บาท
ตีว่าเก็บหนัง BD ขนาดเรื่องละ 40GB ก็เก็บได้ 250 เรื่อง
ความคุ้มค่า สำหรับผม ถือว่าดีเลยทีเดียว  :showoff

ส่วน Box ที่สอง Synology DS1512+ เพิ่งถอยมาขอเวลาศึกษาแปบเดี๋ยวจะมา update

ท่านใดใช้ยี่ห้ออื่นๆอย่างเช่น QNAP รบกวนช่วยกันแชร์หน่อยนะครับ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
  • Total likes: 0
    • Sanguan Electric
เคยคิดจะเล่นเหมือนกัน แต่เอาไว้ก่อนครับ เพราะลงทุนสูง ถ้าผมจะใช้คงใช้ QNAP เลยครับ

Synology ซื้อมาเท่าไหร่ครับ ตามความคิดผม Synology น่าจะดีกว่า Buffalo ระดับนึงเลยทีเดียว ถ้าขั้นเทพยังคงเป็น QNAP อิอิ

เพื่อนเคยซื้อของ DLink แบบ 2 bay มันบ่นว่า ไม่ได้เรื่อง
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ nui67

น่าสนใจมาก ต้องติดตามกระทู้นี้แน่ๆ  O0 O0
Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112

เคยคิดจะเล่นเหมือนกัน แต่เอาไว้ก่อนครับ เพราะลงทุนสูง ถ้าผมจะใช้คงใช้ QNAP เลยครับ

Synology ซื้อมาเท่าไหร่ครับ ตามความคิดผม Synology น่าจะดีกว่า Buffalo ระดับนึงเลยทีเดียว ถ้าขั้นเทพยังคงเป็น QNAP อิอิ

เพื่อนเคยซื้อของ DLink แบบ 2 bay มันบ่นว่า ไม่ได้เรื่อง

ถ้ามีโอกาสก็ช่วยแชร์หน่อยนะครับ ว่าดียังไงบ้าง ผมไม่มีเวลาศึกษาทุกตัว
ตอนนี้เท่าที่ดู Synology 1512+ ที่ซื้อมามันก็มี function เยอะเกินกว่า Home use อย่างผมจะใช้ไปมากแล้ว อย่าง mail server เนี่ย คงไม่ได้ใช้แน่นอน
ตอนผมซื้อผมดูแค่ว่ามันสามารถซื้อ External 5Bay มาต่อพ่วงและบริหารจัดการเหมือนเป็นระบบเดียวกันได้สูงสุดถึง 15 ลูก ซึ่่งก็น่าจะเพียงพอต่ออนาคตระยะยาว 5-6 ปีได้ครับ
แต่ก็มีปัญหาบางอย่างเช่นการเรียเข้าหน้าเว็บจากที่ทำงาน ซึ่งที่ office ผมมี proxy ไม่สามารถเรียกหน้าเว็บมันได้ แต่กลับเรียกตัว Buffalo ได้ ยังหาสาเหตุและวิธีแก้ไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ RCDragon

• Colorful Life in Beautiful Country.....
น่าสนๆกำลังอยากเล่นNAS อยู่ มาเก็บข้อมูลด้วยครับ

ออฟไลน์ woody

ใช้ Qnap แบบ6bayอยู่ครับ ตั้งแต่ใช้มาชีวิตง่านขึ้นเยอะ
โหลดไปดูไป ตั้งเวลาโหลดก็ได้ มีระบบback up ให้
ไม่ต้องมีความรู้ด้านnetwork ก็เล่นได้ setง่าย

ถ้ามีโอกาสก็ช่วยแชร์หน่อยนะครับ ว่าดียังไงบ้าง ผมไม่มีเวลาศึกษาทุกตัว
ตอนนี้เท่าที่ดู Synology 1512+ ที่ซื้อมามันก็มี function เยอะเกินกว่า Home use อย่างผมจะใช้ไปมากแล้ว อย่าง mail server เนี่ย คงไม่ได้ใช้แน่นอน
ตอนผมซื้อผมดูแค่ว่ามันสามารถซื้อ External 5Bay มาต่อพ่วงและบริหารจัดการเหมือนเป็นระบบเดียวกันได้สูงสุดถึง 15 ลูก ซึ่่งก็น่าจะเพียงพอต่ออนาคตระยะยาว 5-6 ปีได้ครับ
แต่ก็มีปัญหาบางอย่างเช่นการเรียเข้าหน้าเว็บจากที่ทำงาน ซึ่งที่ office ผมมี proxy ไม่สามารถเรียกหน้าเว็บมันได้ แต่กลับเรียกตัว Buffalo ได้ ยังหาสาเหตุและวิธีแก้ไม่ได้เลยครับ

ไม่รู้จะแชร์ยังไงครับ เพราะผมไม่เคยเล่นเลยซักตัว

แต่ที่จะเล่น QNAP เพราะเคยดูรีวิวจากเวปนอก (จีนมั่ง ฝรั่งมั่ง) เห็นมันเซ็ตง่ายดีครับ แต่ราคาก็มหาโหดด้วยเหมือนกัน
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

Synology DS1512+ Bay เปล่าๆ 29,500 ครับ เพิ่ม Ram อีก 2GB เป็น 3GB ส่วนลดอีก 400
เท่าที่เช็ค 5 Bay ราคา QNAP แพงกว่า Synology ประมาณ 2,000 ครับ

เท่าที่ไปศึกาาเพิ่ม QNAP จะขยาย HDD bay ได้โดย iSCSI Protocol คือใช้สาย LAN เชื่อมต่อใน Network เดียวกัน แล้วให้มันมองเครื่องที่ 2 เป็น HDD อีกลูกครับ
ซึงแบบนี้ข้อดีคือจะยืดหยุ่นในการขยายมากกว่า เพราะสาย LAN หาได้ง่าย และ iSCSI ก็เป็นมาตรฐานกลาง สามารถไปใช้เชื่อมต่อกับยี่ห้ออื่นๆได้ วาง HDD Bay ใว้คนละที่ได้ เช่น ตัวหลักใว้ที่ห้องรับแขก ตัวลูก 1 วางใว้ที่ห้องนอน ตัวลูก 2 วางใว้ที่ห้องดูหนัง เวลาเข้าใช่งานก็จะมองเห็นเป็น 3 HDD อยู่ด้วยกัน แต่เวลาเข้าใช่งานในแต่ละห้องนั้น ถ้าเข้า HDD ของห้องนั้นเอง พวกเครื่องเล่นจะเข้าใช้งาน HDD ในห้องของตัวเองโดยตรงครับ ไม่ต้องวิ่งมาที่ห้องรับแขกกลาง ไม่เปลือง Bandwidth ของระบบโดยรวมครับ
แต่ไม่มั่นใจว่าสามารถเพิ่ม HDD ผ่านสาย eSATA ได้หรือไม่ ถ้าใครทราบแจ้งรุ่นให้ด้วยก็ดีครับ จะได้ไปลองศึกษาดู
ข้อเสียคือ Speed จะตามสาย LAN ครับ ซึ่งตอนนี้สูงสุดตามบ้านก็ 1Gbps ถ้าทำ Link Aggregate ซึ่งตอนนี้เท่าที่ดู สูงสุดก็ 1 LAN = 2 Gbps ครับ
ยกเว้นว่าอนาคตตามบ้านจะ upgrade ไปใช้ Switch ที่่รองรับ 10Gbps ซึ่งคงไม่เกิดขึ้นภายใน 5 ปีนี้แน่นอน

ส่วน Synology นั้น เพิ่ม HDD Bay ได้ 2 แบบ โดยผ่านสาย sSATA หรือ iSCSI ครับ
ซึ่ง eSATA นั้นเป็นสายเฉพาะของเขาเอง
ข้อดีคือ Speed ของ eSATA ที่ใช้คุยกันระหว่าง Box จะวิ่งได้ถึง 3Gbps
ข้อเสียคือ แต่ละรุ่นจะขยายได้จำกัด บางรุ่นเพิ่มได้ 5Bay 1 box อย่าง DS1512+ เพิ่มได้ 2 Box
ในแง่ Home Use ผมว่า 1 Box 5Bay x3 นี่ถื้อว่าเยอะมากแล้ว ตอนนี้ 1 Bay ทำ Raid5 ได้พื่นที่ 10.7TB ถ้า 3 Box นี้ก็ 31TB ซึ่งคงไม่น่าใช้หมด
ถ้าในอนาคตหนังมาตรฐานเป็น 4K ก็อาจจะไม่พอได้เหมือนกันครับ
แต่วาง NAS ในบ้าน 5 Bay stack กัน 3 ตัวนี่ คนทั่วไปก็คงมองว่าบ้าไปแล้ว -_-"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มีนาคม, 2013, 10:40:56 AM โดย dage »

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
อีก Idea ลดปริมาณ HD

... ลบ หนังที่ไม่ได้เรื่องออก / หนังที่ไม่คิดจะดูรอบ 2 / หนังที่ไม่มีอะไรน่าจดจำ

... หนังรัก หนังทั่วไป  เก็บเป็น MKV

อีก Idea ลดปริมาณ HD

... ลบ หนังที่ไม่ได้เรื่องออก / หนังที่ไม่คิดจะดูรอบ 2 / หนังที่ไม่มีอะไรน่าจดจำ

... หนังรัก หนังทั่วไป  เก็บเป็น MKV

อันนี้เห็นด้วยกับพี่ Big ครับ ผมว่ามันสำคัญที่การบริหารจัดการหนังด้วย
ส่วนใหญ่ถ้ามี ผมจะดู Full-Rip ก่อน ถ้าชอบก็จะเก็บใว้ ถ้าชอบแต่ไม่มาก ก็จะลบ แล้วหา MKV ที่เป็น DTS-HD
แต่ถ้าเฉยๆ ก็เก็บเป็น MKV แบบธรรมดาพอครับ
แบบนี้ก็จะลดปริมาณการใช้ HDD ไปได้อย่างมากเลยครับ   :showoff

ใช้ Qnap แบบ6bayอยู่ครับ ตั้งแต่ใช้มาชีวิตง่านขึ้นเยอะ
โหลดไปดูไป ตั้งเวลาโหลดก็ได้ มีระบบback up ให้
ไม่ต้องมีความรู้ด้านnetwork ก็เล่นได้ setง่าย

น้า woody ใช้ QNAP รุ่นไหนครับ น่าสนใจโหลดบิทด้วย ดูหนังด้วย และมีกระตุ๊กบ้างไหมครับ

http://www.nas-thailand.com/th/5-qnap-nas-price

Buffalo ก็ดูน่าใช้เหมือนกัน แต่ถ้าราคาต่างกันนิดเดียวสอย QNAP ดีกว่า
Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112

น้า woody ใช้ QNAP รุ่นไหนครับ น่าสนใจโหลดบิทด้วย ดูหนังด้วย และมีกระตุ๊กบ้างไหมครับ

http://www.nas-thailand.com/th/5-qnap-nas-price

Buffalo ก็ดูน่าใช้เหมือนกัน แต่ถ้าราคาต่างกันนิดเดียวสอย QNAP ดีกว่า

ใช้รุ่น 669pro ครับ โหลดไป ดูไปพร้อมกันไม่เคยกระตุก แชร์ดูกัน หลายห้องก็ไม่มีปัญหา

ใช้รุ่น 669pro ครับ โหลดไป ดูไปพร้อมกันไม่เคยกระตุก แชร์ดูกัน หลายห้องก็ไม่มีปัญหา

ขอบคุณมากครับ ไว้มีโอกาสต้องหามาลองบ้างแล้ว 669 pro รองรับ HDD สูงสุด 3T x 6 ลูก ยอดเลยครับ

http://www.nas-thailand.com/th/qnap-nas-price/87-qnap-ts-669pro-us-6-bay-nas-server-for-smbs-intel-atom-213ghz-processor-1gb-ram.html

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
มาช่วยแชร์ความรู้เรื่องNAS หน่อยในฐานะเล่นอยู่ที่บ้านคล้ายๆคุณwoody ล่ะครับ ผมใล้NAS ของQNAP. ทั้งหมดเลย แถมใครรู้ว่าผมใช้ทั้งหมดกี่ตัวคงหาว่าผมบ้าเหมือนกัน.

ตอนนี้ผมใช้ QNAP สำหรับเก็บไฟล์หนัง บลูเรย์ฟูลริพ (ริพเองอีกต่างหากโดยซื้อซอร์ฟแวร์ ถูกกฎหมายมาริพมันเองเล) ผมใช้ HD DVD ของ Slysoft ซื้อลิขสิทธอ์ออนไลน์ ประมาณ21 เหรียญได้ลิขสิทธิ์2 ปีอัพเดทเฟิร์มแวร์ตลอดและค่ายนี้ขยันอั๊พเดทเฟิร์มแวร์ทุกๆ2 เดือนเลย ตอนนี้น่าจะอยู่ที่เวอร์ชั่น.

ผมใช้QNAP. ทั้งหมด 6 ตู้ เป็นตู้ละ 8. Bays อยู่ 4 ตู้ ตู้ละ 4 bays. 2 ตู้ ทั้งหมดเป็นรุ่นpro. ผมใส่ HDD ของ WD. ขนาด 3 TB. ทั้งหมด โดย ใช้สำหรับเก็บไฟล์หนัง บลูเรย์ฟูลริพ 8bays.  จำนวน4 ตู้ ทำ. Rate ไว้1. Bay. เวลาดูหนังจะดึงไฟล์นั้นๆมาลงบน. HDD 1. Bay. ที่ว่างไว้ เพื่อเวลาเล่นจะได้เป็นอิสระจากbay อื่นๆ กละสามารถดูเริ่องเดียวกันได้ทุกๆที่ในบ้านพร้อมๆกันคนละเวลากันหรือเวลาเดียวกันก็ได้
ส่วนQNAP ขนาด4bays. อีก 2 ตู้ผมแยกเอามาเก็บไฟล์เพลง hires. สำหรับฟังเพลงผ่าน Linn DS  และ QNAP 4bays ตู้สุดท้ายผมแยกเอามาเก็บไฟล์ภาพดิจิตอลและวีดีฟโอดิจิตอล ของครอบครัวที่ถ่ายๆ ไว้เองตอนไปเที่ยวต่างจังหวัดหรือต่างประเทฟศ รวมไปถึงสแกนภาพถ่ายเก่าๆ ของผมและครอบครัวลงมาเก็บไว้

QNAP ทั้งหมดผมต่อLAN ผ่านเข้าSwitching hub  gigabit ของCisco/Hp แบบpro ขนาด. 64 ช่อง ซึ่งรุ่นนี้สามารถทำการmaintenance ได้โดยตรงด้วย

ขณะนี้ทุกห้องที่บ้านผมเดินสายLAN cat 6. ไว้ทุกห้องห้องละ 3. จุด. สำหรับต่อเครื่องคอมพิวเตอร์ 1 จุด ต่อเครื่องภาพHD. ของ DUNE. และสำหรับเล่นเพลงจาก LINN. DS. ครับ

ต้องบอกว่าระบบนี้ work. สุดๆครับ ราคาค่อนข้างแพงกว่า NAS ยี่ห้ออื่นๆ แต่ตั้งแต่ใช้มาไม่เคยสะดุดหรือเกิดปัญหาใดๆ ข้อเสียอย่างเดียวที่เห็นคือ ค่อนข้างร้อน ต้องเปิดพัดลมเป่าให้ระบบเขาไว้ แล้วผมใช้เครื่องสำรองไฟของAPC ตัว1200 watt. สีดำ เลี้ยงไฟให้ชุดนี้2 ตัวครับ

สำหรับรุ่นของ QNAP. และรูปถ่ายคืนนี้จะส่งลงให้ดูต่อไปนะครับ

มาช่วยแชร์ความรู้เรื่องNAS หน่อยในฐานะเล่นอยู่ที่บ้านคล้ายๆคุณwoody ล่ะครับ ผมใล้NAS ของQNAP. ทั้งหมดเลย แถมใครรู้ว่าผมใช้ทั้งหมดกี่ตัวคงหาว่าผมบ้าเหมือนกัน.

ตอนนี้ผมใช้ QNAP สำหรับเก็บไฟล์หนัง บลูเรย์ฟูลริพ (ริพเองอีกต่างหากโดยซื้อซอร์ฟแวร์ ถูกกฎหมายมาริพมันเองเล) ผมใช้ HD DVD ของ Slysoft ซื้อลิขสิทธอ์ออนไลน์ ประมาณ21 เหรียญได้ลิขสิทธิ์2 ปีอัพเดทเฟิร์มแวร์ตลอดและค่ายนี้ขยันอั๊พเดทเฟิร์มแวร์ทุกๆ2 เดือนเลย ตอนนี้น่าจะอยู่ที่เวอร์ชั่น.

ผมใช้QNAP. ทั้งหมด 6 ตู้ เป็นตู้ละ 8. Bays อยู่ 4 ตู้ ตู้ละ 4 bays. 2 ตู้ ทั้งหมดเป็นรุ่นpro. ผมใส่ HDD ของ WD. ขนาด 3 TB. ทั้งหมด โดย ใช้สำหรับเก็บไฟล์หนัง บลูเรย์ฟูลริพ 8bays.  จำนวน4 ตู้ ทำ. Rate ไว้1. Bay. เวลาดูหนังจะดึงไฟล์นั้นๆมาลงบน. HDD 1. Bay. ที่ว่างไว้ เพื่อเวลาเล่นจะได้เป็นอิสระจากbay อื่นๆ กละสามารถดูเริ่องเดียวกันได้ทุกๆที่ในบ้านพร้อมๆกันคนละเวลากันหรือเวลาเดียวกันก็ได้
ส่วนQNAP ขนาด4bays. อีก 2 ตู้ผมแยกเอามาเก็บไฟล์เพลง hires. สำหรับฟังเพลงผ่าน Linn DS  และ QNAP 4bays ตู้สุดท้ายผมแยกเอามาเก็บไฟล์ภาพดิจิตอลและวีดีฟโอดิจิตอล ของครอบครัวที่ถ่ายๆ ไว้เองตอนไปเที่ยวต่างจังหวัดหรือต่างประเทฟศ รวมไปถึงสแกนภาพถ่ายเก่าๆ ของผมและครอบครัวลงมาเก็บไว้

QNAP ทั้งหมดผมต่อLAN ผ่านเข้าSwitching hub  gigabit ของCisco/Hp แบบpro ขนาด. 64 ช่อง ซึ่งรุ่นนี้สามารถทำการmaintenance ได้โดยตรงด้วย

ขณะนี้ทุกห้องที่บ้านผมเดินสายLAN cat 6. ไว้ทุกห้องห้องละ 3. จุด. สำหรับต่อเครื่องคอมพิวเตอร์ 1 จุด ต่อเครื่องภาพHD. ของ DUNE. และสำหรับเล่นเพลงจาก LINN. DS. ครับ

ต้องบอกว่าระบบนี้ work. สุดๆครับ ราคาค่อนข้างแพงกว่า NAS ยี่ห้ออื่นๆ แต่ตั้งแต่ใช้มาไม่เคยสะดุดหรือเกิดปัญหาใดๆ ข้อเสียอย่างเดียวที่เห็นคือ ค่อนข้างร้อน ต้องเปิดพัดลมเป่าให้ระบบเขาไว้ แล้วผมใช้เครื่องสำรองไฟของAPC ตัว1200 watt. สีดำ เลี้ยงไฟให้ชุดนี้2 ตัวครับ

สำหรับรุ่นของ QNAP. และรูปถ่ายคืนนี้จะส่งลงให้ดูต่อไปนะครับ

อ่านของพี่ใหญ่แล้วอึ่ง ทึ่ง ไปเลย อะไรจะควมคุมได้เพียงปลายนิ้วทั้งห้าขนาดนี้ สุดยอดมากครับ คราวหน้าถ้ามีโอกาสไปบ้านพี่ต้องขอดูและศึกษาอย่างถ่องแท้หน่อยแล้ว  กด LIKE ให้เลย O0 O0

โอว ระบบของคุณ Champ143 ค่อยข้างสมบูรณ์มากครับ ถ้าไม่ติดเรื่ิิองงบประมาณผมก็คงทำประมาณนี้เหมือนกัน  O0
แต่ตกลง switch เป็นของ Cisco หรือ HP อ่ะครับ อ่านแล้วงงๆ หรือว่าใช้ 2 ยี่ห้อ ตัวละ 32ports? ถ้าเป็น Switch L2 แบบ manage ได้ แนะนำให้ทำ Link Aggregate ระหว่าง switch 2 ตัว (อาจจะทำ 2-3 เส้นไปเลย) และก็จาก NAS มาด้วยครับ เพื่อให้ทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพเต็มที่นะครับ

ออฟไลน์ ijew2002

PERFECT ที่สุดครับ  O0 0)]
ชวลิต สินเลิศวิบูลย์
110/1 ซ.พหลโยธิน44  ถ.พหลโยธิน จตุจักร กทม 10900 / บจก.พูลเทค สาขาหัวหิน
สนใจสระว่ายน้ำ ติดต่อได้นะครับ ^ ^

สุดๆเลยครับ
นอกจากตัวnasแล้ว ตัวที่สำคัญคือพวกswitchหรือhub ให้ดูตัวที่ดีๆหน่อย เวลาดูหนังจะได้ไม่สะดุด
ที่แนะนำคือ mac airport exteme ถ้าแชร์กันแค่1-2ห้อง ราคาไม่แพง แถมไม่ต้องsetอะไรเลย เสียบแล้วใช้ได้เลยครับ

ตอบคำถามหน่อยครับ
switch ผมใช้ของ CISCO ครับ แต่ลงยี่ห้อของ HP สำหรับระบบเซิร์ฟเวอร์โดยเฉพาะ ใช้ตัวเดียวเลยครับ จำได้ว่า 64 ports นะครับ
ส่วนสาย LAN  จาก QNAP แต่ละตู้ผมใช้ 2 เส้น วิ่งเข้า swtiching อยู่แล้วครับ เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพให้การรับส่งไฟล์จะได้ลื่นไหลครับ :headphone

ส่วนเครื่องแต่ละตัวเป็นรุ่นอะไรนั้นเดี๋ยวคืนนี้เฉลยพร้อมรูปครับ  :headphone

เดามั่วว่า Cisco Fiber Channel Switch MDS  9134 ถ้าใช่นี่ ราคาแรงน่าดูแต่เยี่ยมสุดๆ เลยครับ จะรอชมภาพนะครับ  :kicking

เดามั่วว่า Cisco Fiber Channel Switch MDS  9134 ถ้าใช่นี่ ราคาแรงน่าดูแต่เยี่ยมสุดๆ เลยครับ จะรอชมภาพนะครับ  :kicking
ต้องประทานโทษนะครับ  กลับมาดูตัว Swither ที่บ้านแล้วพบว่าเป็นยี่ห้อ HP ครับ แต่ผลิตโดย Cisco รุ่น V1910-48G ครับ มี 48 ports ครับไม่ใช่ 64 ราคาซื้อที่ fortune ประมาณ 23,000 บาทครับ

รูปรอหน่อยนะครับ โหลดลง ย้นะนิีแาำะ vpู่ เอามือถือถ่ายนะ กล้องใหญ่อยู่ที่ทำงาน :headphone

ออฟไลน์ JohnCena

มีอยู่1ตัวแทบไม่ได้ใช้ประโยชน์เลยนอกจากเก็บ log file 

เอารูป NAS/QNAP ของระบบที่บ้านผมมาให้ดูกันแล้วครับ

เป็นไงครับ บ้าดีไหมล่ะครับ อิอิ K]

เอารูป NAS/QNAP ของระบบที่บ้านผมมาให้ดูกันแล้วครับ

เป็นไงครับ บ้าดีไหมล่ะครับ อิอิ K]

บอกได้แค่ว่า "อึ้ง" ไปเลย

นี่กำลังกะว่าจะถอยแบบ 8 bays 869 pro ออกมาอีกตัว เอามาใส่ไฟล์หนังต้นทุนต่ำของญี่ปุ่นที่มีอยู่เพียบเหมือนกันอีกนะเนี่ย  ;D  :secret

อลังการงานสร้างมากครับพี่วิรุฬ  0)] ผมขอแค่ 8 bays ตัวเดียวก็เห็นสวรรค์แล้ว  ;D

ค่า bays + ฮาร์ดดิสอีก 8 ลูก เมียตีกบาลตาย ขึ้นสวรรค์

อลังการงานสร้างมากครับพี่วิรุฬ  0)] ผมขอแค่ 8 bays ตัวเดียวก็เห็นสวรรค์แล้ว  ;D

ค่า bays + ฮาร์ดดิสอีก 8 ลูก เมียตีกบาลตาย ขึ้นสวรรค์
555จริงด้วยของผมถ้าเมียรู้ราคาจริงเข้า ผมไม่ใช่แค่ไปสวรรค์เท่านั้น คงทะลุตกกลับลงนรกอีกด้วย อิอิ :smashed

เอ เจ้า Cisco นี่มัน ADSL router หรือเปล่าครับ??

ออฟไลน์ JohnCena

อลังการมากทั้งหมดเอาไว้โหลดหนังเก็บหนังอย่างเดียวเหรอครับ

ออฟไลน์ robyrd

• OmG! อัพมากไปแล้ว _"!
    • What's Up Bangkok
สุดยอดมากครับ super home user ผมจะหา  nas เล็กๆสักตัว มาใช้กับระบบ wlan gagabit
ขอคำแนะนำด้วยครับ เพราะกลัวมันกระตุกเหมือนกัน

สุดยอดมากครับ super home user ผมจะหา  nas เล็กๆสักตัว มาใช้กับระบบ wlan gagabit
ขอคำแนะนำด้วยครับ เพราะกลัวมันกระตุกเหมือนกัน
จริงๆแล้วตอนนี้ในตลาดมี NAS. น่าใช้หลายตัวครับ buffalo ผมก็ว่าโอเคครับ ราคาไม่แพง ราคาสูงขึ้นหน่อยก็synology  สูงขึ้นก็QNAP ครับ
อยู่ที่การใช้งานถ้าแค่ใช้งานในบ้านทั่วๆไปผมว่าแค่ buffalo ก็พอครับ

อลังการมากทั้งหมดเอาไว้โหลดหนังเก็บหนังอย่างเดียวเหรอครับ
ผมใช้เก็บหนังบลูเรย์ฟูลริพ4ตู้x 8 bays x 3 TB  ครับส่วน ตู้4bays 1ตู้ใช้เก็บไฟล์เพลงไฮเรส. อีก1 ตู้. ใช้เก็บภาพถ่ายและวีดีโอของครอบครัวครับ

เอ เจ้า Cisco นี่มัน ADSL router หรือเปล่าครับ??
เจ้าcisco ที่เห็นในภาพมี2 ตัวครับ ทำหน้าที่คนละแบบ.  ตัวขวามือด้านบนตู้NAS กล่องสี่เหลียม เป็นcable adsl ของtrue router cable  ครับ  ส่วนตัวซ้ายมือทรงเหลี่ยมมนๆนั้นเป็นwifi router สำหรับกระจายสัญญาณอินเทอร์เนตไปทั่วบ้านครับ

ออฟไลน์ Santa

• **
  • I'm a Baby Bull
เดี๋ยวขออนุญาติเอา HDD ไปลงข้อมูลสีชมพูหน่อยครับ อิอิ
Please visit our new website

www.LinnThailand.com

เดี๋ยวขออนุญาติเอา HDD ไปลงข้อมูลสีชมพูหน่อยครับ อิอิ
ก็รออยู่นานแล้วไม่เห็นส่งมาสักทีนิ :headphone

ออฟไลน์ Plasmama

ผมมี. Synology 4bay ซื้อมายังไม่ได้ลงเลย. ขี้เกียจโคตร

ผมมีอีกตัวไม่เชิง NAS แต่เป็น  Storage router ของ Dlink 685 ราคา 2000กว่า ใส่ Hdd 2.5" ในตัวเลย

ออฟไลน์ Plasmama

เยอะจัด 3 ปีจะดู/ฟังหมดไหมเนี้ย :clap :clap :clap :D :D :D

การโหลดหนังมามี่hddเปล่า เป็นฟังชั่นของตัวqnap รึเปล่าครับ
แล้วเวลาโหลดหนังแต่ละเรื่องใช้เวลานานมากมั้ย พอเวลาดูเสร็จเครื่องลบให้เองใช่รึเปล่าครับ

การโหลดหนังมามี่hddเปล่า เป็นฟังชั่นของตัวqnap รึเปล่าครับ
แล้วเวลาโหลดหนังแต่ละเรื่องใช้เวลานานมากมั้ย พอเวลาดูเสร็จเครื่องลบให้เองใช่รึเปล่าครับ

[/quote]  ผมไม่ได้ใช้สำหรับโหลดบิตครับ ผมก๊อปไฟล์ฟูลริพมาลงตรงๆ เลยครับ แล้วผมก็ไม่เคยลบไฟล์หนังที่ผมดูแล้วออกไปเลย ยังคงเก็บไว้จึงเห้นผมมี Harddisk เพิ่มขึ้นมาเรื่อยๆ ไงล่ะครับ 
ฉะนั้นตอบคำถามนี้ไม่ได้ทั้งหมดล่ะครับ

ตอนที่พี่เขีียนว่า เวลาดูหนังจะดึงไฟล์นั้นๆมาลงบน. HDD 1. Bay. ที่ว่างไว้ เพื่อเวลาเล่นจะได้เป็นอิสระจากbay อื่นๆ
ทำยังงัยครับ

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
เห็นระบบแล้ว เผลอร้อง โอ้โห เลยครับ

ยังกะ Server โรงแรมเลยมั้ง 555

ออฟไลน์ pop2000

เห็นระบบแล้ว เผลอร้อง โอ้โห เลยครับ

ยังกะ Server โรงแรมเลยมั้ง 555

ของโรงแรมยังเด็กกว่านี้เยอะครับ.  นี่มันของแพนทากอนแล้ว.  :cold

ของโรงแรมยังเด็กกว่านี้เยอะครับ.  นี่มันของแพนทากอนแล้ว.  :cold
หายไปเลยคุณป๊อบ คงจะยุ่งเรื่องเตรียมตัวงานสละโสด  ผมคงไปไม่ไหวนะครับ อุดรใช่ไหม  อยากส่งของขวัญให้คู่บ่าวสาว ทำไงดี  :headphone

ออฟไลน์ อูฐ

สุดยอดเลยพี่ใหญ่  คับ     ไว้มาขอความรู้เยอะ ๆ น่ะคับ  ผมอยากได้แค่ เสี้ยวหนึ่งของระบบพี่บ้างอ่ะคับ  ไว้ไปขอเชยชมและความรู้ที่บ้านพี่บ้างน่ะ   กำลังจะย้อนกลับมาเล่นอ่ะคับ  ขอบคุณพี่ล่วงหน้าน่ะคับ

สุดยอดเลยพี่ใหญ่  คับ     ไว้มาขอความรู้เยอะ ๆ น่ะคับ  ผมอยากได้แค่ เสี้ยวหนึ่งของระบบพี่บ้างอ่ะคับ  ไว้ไปขอเชยชมและความรู้ที่บ้านพี่บ้างน่ะ   กำลังจะย้อนกลับมาเล่นอ่ะคับ  ขอบคุณพี่ล่วงหน้าน่ะคับ
ด้วยความยินดีครับ เอาไว้นัดกันอีกทีนะ แต่เสี่ยอูฐถล่มตัวจัง ระดับเสี่ยอูฐแล้วผมน่ะแค่เสี้ยวมากกว่านะ Y] O0 :headphone
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มีนาคม, 2013, 07:33:52 AM โดย champ143 »

อยากรบกวนไปเชยชมด้วยเหมือนกันครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวน

หลังจากห่างหายไปนาน กับการงม Synology ตัวใหม่ที่ได้มา วันนี้ก็ขอมารีวิว 1 ฟังก์ชั่นเบาๆละกันนะครับ เป็นฟังก์ชั่นชื่่อ Audio station มันคืออะไร มาดูกัน

มันคือฟังก์ชั้นการฟังเพลงเหมือน iTune แต่มันอยู่ในหน้าเว็บการใช่งานของ Synology นั่นเองดังภาพครับ

ข้อดีเท่าที่เห็นคือ
1. มันสามารถเล่น file FLAC ได้เลย
2. Streaming ผ่าน Airplay ได้เลย
3. สามารถลง App บน iOS/Android device ได้หมด และสามารถ stream มาฟังบน โทรศัพท์/Tablet ได้เลย และยังสามารถสั่งให้ stream ไปยัง Airplay device ได้ด้วย
4. อยู่ข้างนอกบ้านก็ stream เพลง จาก NAS ที่บ้านไปฟังได้ ไม่ต้องโหลดลงเครื่อง (แต่เปลือง Data usage บนมือถือหน่อย แต่ถ้าต่อ Wireless ก็ ok)
ดังด้านล่าง ผม stream ไปยัง Airport Express ที่ชื้อว่า Bedroom แล้วค่อยต่อผ่านสาย Optical เข้า DAC Cal SigmaII

เสียงเป็นยังไง อันนี้ผมว่าดีขึ้นกว่าที่เคยเอาสาย Analog ต่อผ่านจากคอมแน่นอน แต่สู้การต่อผ่าน USB DAC อย่าง moon ได้ไหม อันนี้ตอบไม่ได้ครับไม่เคยลอง แต่คิดว่าสู้ไม่ได้
แต่ผมชอบเสียงสไตล์ DAC หลอดมากกว่าพวก tran เป็นพื้น (มี Audio Alchemy 20-bit อยู่คู่กัน แทบไม่ได้เปิดฟังเลย ฟังแต่ Cal ว่าจะหาหลอด Tele มาใส่ดูเผื่อเสียงดีกว่านี้)
เสียงอาจจะสู้พวกเครื่องเล่นที่ผ่านสาย Coax ไม่ได้ แต่ในแง่ความสะดวกผมว่า ok เพราะเราสามารถเล่นเพลงจาก มือถือ/Tablet/Notebook ให้ไปออกพวก Airplay device ได้ทั้งบ้านโดยไม่ต้องลงเพลงในเครื่อง

หลังๆผมเลิกฟังเพลงแบบ Audiophile มานานแล้ว solution นี้อาจไม่ตอบโจทย์หลายๆท่านครับ แต่ในแง่ music lover ผมว่าคงถูกใจหลายๆท่านนะครับ

สำหรับฟังก์ชั่นอื่นๆจะมา update อีกทีนะครับ เนื่องจากงานท่วมมากช่วงนี้

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม, 2013, 10:14:00 PM โดย dage »

อยากรบกวนไปเชยชมด้วยเหมือนกันครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวน
ด้วยความยินดีครับ เอาไว้เมื่อผมนัดกับป๋าอูฐเมื่อไหร่จะแจ้งคุณ dage ด้วยนะครับ :headphone

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ระบบห้องพี่ใหญ่ ทุกระบบล้วนสุดยอดและเป็นแบบ Reference จริง ๆ  O0 O0 O0

ระบบห้องพี่ใหญ่ ทุกระบบล้วนสุดยอดและเป็นแบบ Reference จริง ๆ  O0 O0 O0
คุณยิ้ม เชียร์ออกนอกหน้าไปแล้วครับ เกินไปครับเดี๋ยวมีคยเหม็นหน้าผมเปล่าๆ  :cry2

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

คุณยิ้ม เชียร์ออกนอกหน้าไปแล้วครับ เกินไปครับเดี๋ยวมีคยเหม็นหน้าผมเปล่าๆ  :cry2

Y] Y] O0 ระบบของพี่ และน้ำใจของพี่มีแต่คนชื่นชมครับ

ออฟไลน์ syuttachai

ผมขอเบอร์โทรศัพท์คุณ CHAMP143 เพื่อปรึกษา QNAP หน่อยได้ไหมครับ 0819751435