ผู้เขียน หัวข้อ: R2B ( ชวนทะเลาะ)  (อ่าน 2637 ครั้ง)

ออฟไลน์ b3344

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
  • Total likes: 0
R2B ( ชวนทะเลาะ)
« เมื่อ: 07 มีนาคม, 2013, 04:24:31 PM »
ตามที่ปําอูฐ ชวนทะเลาะ  เอ้ย  ชวนให้มีเรื่องกัน  วันนี้ผมก็เลยมีเรื่องมาเล่าให้ฟัง  เริ่มด้วย วันก่อน ได้มีโอกาสแกะแผ่นหนังในกองที่ซื้อมาทิ้งไว้ หลายเดือน  แต่ไม่มีเวลาดู เพราะมัวแต่ไป scratch แผ่นดำอยู่    อิอิ   พอดีได้ผ่าทอมซิล  ก็เลยต้องนอนอยู่บ้านหลายวัน เพราะหมอไล่กลับจากโรงพยาบาล เพราะกลัวไม่มีเงินจ่าย
หมอเลยให้นอนแค่วันเดียว  แถมหมอไล่กลับไปนอนบ้าน   แถมยังจะขับรถมาส่งอีก  เช็คบิลไป  35,000  เอ้ย มันทำไม โรงบาลหากินง่ายขนาดนี้ ขนาดโรงบาลบ้านนอกๆ อย่างขอนแก่น  นอนไม่ถึง 22 ชม ผ่าทอมซิล เจอ ไป 35,000  มานั่งนึกๆถึงคนยาก  ก็เหนื่อยใจแทนครับ
พอได้นอนพักก็ดันอนไม่หลับ ไปค้นกองแผ่นที่ซื้อมาแล้วยังไม่ได้ดูมานั่งดู  ได้วันละ สี่ห้าเรื่อง  ดูจนงง เอาไปฝัน พระเอกเรื่องนั้น ไปล่อนางเอกเรื่องนี้  มึนไปหมด   และเมื่อวาน หลังจากเกือบอาทิตยืแห่งการดูหนังผ่านไป
หนังดีๆ ที่อยากดูก็หมดแล้ว  ตอนนี้ได้เวลาคัดหนัง ที่ไม่ได้อยากดูแต่ซื้อไว้เฉยๆ   มาดู  เลยได้เรื่อง  R2B

R2B  Return To Base  แปลเป็นไทยง่ายๆ  ว่า  กลับฐาน    ที่เหตุผลของการซื้อหนังเรื่องนี้  ง่ายมาก ผมคิดว่าเป็น D2B อุ้ยๆ เหอะๆ ไม่ใช่  ผม แค่เห็นว่าหน้าปกมีเครื่องบินรบ   ผมเป็นคนชอบหนังสงครามมากๆ ถึงไปเที่ยว ทุกที่ที่เกี่ยวหับ WWII

หยิบแผ่น ออกดู   อ้อ มีดาราเกาหลี เล่น   ชื่อ  เรน    อ้อ ถ้าเป็นสาวๆ  คงกรีํดสลบ   แต่ผมดันเป็นผู้ชาย เห็นแล้วก็แค่อิจฉาว่ามันได้ล่อสาวสวยๆ มากกว่าตู  อิอิ

เปิดมาดู  ไอ้หย๋า มันหนังเกาหลีนี่หว่า     ทำไมผมต้องร้องว่าหนังเกาหลี    เพราะหนังเกาหลี ที่ผมดูมาทั้งหมด มันมีพอต ง่ายๆ คือ  สองคู่ ซู้ชื่น  ผลัดกันไปมา   นางฟ้า ยาจก   เศรษฐี คนจน    คนป่วย กับคนเก่ง   จะเป็นแบบนี้เสมอ  

จากนั้นดูๆไป   มัน TOP GUN version เกาหลีนี่หว่า       เนื้อเรื่องเปิดเหมือน top gun  โดยมี เรน ขี่มอร์เตอร์ไซ เหมือน ทอมครูส จากนั้นก็เป็นการโชว ศักยภาพ กองบินเกาหลี   และ มีมุขตลก คอยสอดแทรกเป็นระยะ ตามแบบเกาหลี

เอาว่ามาสรุปตามแบบ b3344 แล้วกัน

Top gun version เกาหลีนี้   ดูสนุกๆได้ครับ  ช่วงแรกเหมือนทอปกัน   ดูสง่า เข้มขริม   ช่วงพระเอกนางเอก จีบกัน เหมือน pear harbour  จบแบบ การเมือง สงครามเกาหลี มีบางช่วงเป็นหนังครอบครัว เรียกน้ำตาได้นิดหน่อย  

ทั้งหมดที่กล่าวมา ที่เอามาเขียน ถามว่าผมประทับใจอะไร   คำตอบ  ก็แค่เพลงตอนจบ มันเพราะดี กับนางเอกนารัก แค่นั้นล่ะครับ    55555

จากนั้นผมไปไล่เปิดดู clip you tube ดู พบว่า หนังเรื่องนี้  ทางเกาหลีจงใจผลิตเพื่อจุดประสงค์ ทางการทหารแแอบแฝงพอสมควร

1  อยากให้คนในชาติถูมิใจใน ศักยภาพทางอากาศ ของเกาหลีได้   รวมถึงข่มขู่ เกาหลีเหนือไปในตัว
2   ทำให้วัยรุ่นเกาหลีอยากเป็นทหารมากขึ้น  เพราะในหนังดูเทห็ และสง่าย  โดยผ่าน สื่อดารา ดังอย่างเรน ที่มากด้วยความสามารถ
3  ทำให้เห็นว่า เกาหลีเองก็โดนอเมริกา ควบคุมอยู่ตลอด จะทำอะไรก็ต้องอยู่ใต้อานัตไอ้กัน
4  เรื่องนี้น่าจะฉายก่อนช่วงที่มีการรับสมัคร ทหาร อากาศ เพราะจะได้มีคนมาสมัครเยอะๆ   โดยตัวหนังถูกใช้เป็นเครื่องมือในการหาอาสามัครเข้ากองทัพ เหมือนในหนัง ของอเมริกาทั้งหลาย

เรื่องติ
ช่วงบินไล่สู้กัน ไม่ค่อยสมจริง  นัก เมื่อเทียบกับ  top gun
การใส่มุขตลกแบบเกาหลี ช่วยลดความเคลียสในหนังได้จริง แต่  ทำให้ความเข้มข้นและสมจริงของหนังดูน้อยลงไป   แต่ผมเข้าใจว่าหนังเรื่องนี้เขาทำให้วัยรุ่นและเด็กดู เพื่อปลูกสำนึกในความรักชาติ
ดูแล้วทำให้รู้สึกสลดกับ ทัพฟ้าเมืองไทย  ที่ยังใช้ F5E สมัยสงครามโลกบินซ้อมแบบเหมือนเอาชีวิตไว้บนเส้นด้าย  เพราะ F5E น่าอายุน่าจะเกิน 30 ปั  หากยังใช้ คอนเซพ  เครื่องบินเก่า นักบินใหม่ก็ตัวใครตัวมันครับ

และตามด้วยเซอไพร เล็กน้อย  พอผมดู clip ใน you tube ไปเรื่อยๆ พบว่า นายเรน เด็กชายผู้ยากไร้ในวัยเยา ที่ยอมให้ jyp ตุํยแต่เด็กนี้  เป็นศิลปินตัวอย่างโดยแท้    ด้วยความที่เขาหมั่นซ้อมเต้น จนร่างการเข็งแรงมากๆ ขนาดที่ตอนเล่นหนังเรื่องนี้
ได้มีการทดสอบร่างกาย โดย เทสแรง  G  โดยนายเรน คนนี้ทนแรง G ได้ ถึง 9G  ซื่งว่าไปแล้ว นายเรน นี่ ขับ F16 F18 ได้สบายๆ

แต่ที่เล่ามาทั้งหมด ผมเครื่องยากจะบอกว่า  หนังเรื่องนี้ดีในมุมมองผม เพลงเพราะ ดี แค่นั้นล่ะครับ  อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มีนาคม, 2013, 04:35:58 PM โดย b3344 »

Re: R2B ( ชวนทะเลาะ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2013, 04:32:20 PM »
Small | Large

ไปฟังกันเอา ฟังแล้วเหมือน เพลงของ pearl harbour แต่ร้องง่าย  และเสียงนักร้องก็หวานใสมีเสน์  ทำให้ผมนึกถึง ปี 2000 ที่ rca เลิกแล้วจะเปิดเพลงพวกนี้   อย่าง amageddon     ,pearl harbour  there will be  หรือ conair อย่าง how do iive  หรือ eye on me .

และดูพระเอกคนเก่ง  เขาเหมาะแล้วที่จะเป็น super star ของ asia

เท่าที่ดูแล้ว ผมว่า กองทัพเกาหลีใต้กำลังต้องการกำลังทางอากาศเพิ่ม

ตามด้วยฝูงบืนของเกาหลีใต้อีกนิดหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มีนาคม, 2013, 04:42:17 PM โดย b3344 »

ออฟไลน์ อูฐ

• Superstar...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2013, 07:01:04 PM »
ขอบคุณ เสี่ยเบ๊นซ์  มากน่ะคับ  ขอให้หายไว ๆ สุขภาพแข็งแรง  และ ขอให้แข็ง ๆ  น่ะ         

เสี่ยเบ๊นซ์  รู้ตัวเองไหมว่า  เป็นคนมีมุข เขียนหนังสือ  สามารถเป็นนักเขียนตามนิตยสารได้เลย     เอาปมเด่นของตัวเอง มาให้เพื่อน ๆ อ่านเยอะ ๆ หน่อยน่ะคับ     ช่วยไปอ่านกระทู้ หมอบอยหน่อยซิเสี่ย

ออฟไลน์ สิงห์13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2013, 09:43:26 PM »
คุณอูฐหาเรื่อง ...  :cold :cold :cold แซวเล่นนะครับบบบบบ

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2013, 10:26:44 PM »
ขอบคุณ เสี่ยเบ๊นซ์  มากน่ะคับ  ขอให้หายไว ๆ สุขภาพแข็งแรง  และ ขอให้แข็ง ๆ  น่ะ         

เสี่ยเบ๊นซ์  รู้ตัวเองไหมว่า  เป็นคนมีมุข เขียนหนังสือ  สามารถเป็นนักเขียนตามนิตยสารได้เลย     เอาปมเด่นของตัวเอง มาให้เพื่อน ๆ อ่านเยอะ ๆ หน่อยน่ะคับ     ช่วยไปอ่านกระทู้ หมอบอยหน่อยซิเสี่ย
นั่น เสี่ยอูฐล่อเป้าอีกแล้ว  เสี่ยเบ๊นซ์เข้าไปอ่านเฉยๆ นะคร๊าบ อิอิ (ช่วงนี้ประเทศไทยขาดทั้งน้ำมันและน้ำนะครับ อิอิ) :headphone

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2013, 03:36:11 PM »
แหม ผมอุส่าจะหาคนมาทะเลาะเรื่อง  R2B  อยู่  555

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2013, 09:19:15 PM »
แหม ผมอุส่าจะหาคนมาทะเลาะเรื่อง  R2B  อยู่  555
นั่นน่ะซิเลยโดนแย่งซีนไป
ไม่เป็นไรเดี๋ยวเสี่ยอูฐปั้นให้ใหม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Sarawut

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 มีนาคม, 2013, 10:54:11 PM »
แหม ผมอุส่าจะหาคนมาทะเลาะเรื่อง  R2B  อยู่  555
ฺำืBenz พอดีมีพี่ที่รู้จักอยากฟัง Reference Set (ไอ้ที่มันฟังแลัว... น่ะ) นี่จะพอขอเวลาได้บ้างหรือเปล่า ?
ขอบคุณครับ

ศราวุธ
ข้อมูลที่อยู่ครับ.  http://www.htg2.net/index.php?topic=32909.0

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2013, 02:51:33 AM »
reference set อันไหนน้อ   อิอิ  เอาว่าจะขอเวลาไหน ว่ามาเลยครับ ยินดีครับ  นึกว่าใคร อิอิ