ผู้เขียน หัวข้อ: ดูหนังจากไฟล์ ปรับปรุงส่วนใหนได้บ้างครับ  (อ่าน 2189 ครั้ง)

ออฟไลน์ Saitosan

ตอนนี้เริ่มหันมาโหลดไฟล์หนังดูบ้าง ด้วยหนังที่ใหม่และเร็ว โหลดไม่นานก็ได้ดูแล้ว เกือบๆฟรี เลยเริ่มติดใจครับ

มีคำถามเรื่องการปรับปรุงคุณภาพครับ ผมใช้ Docking กับสาย USB ต่อกับช่อง USB ที่ OPPO105 มีส่วนใหนเพิ่มได้บ้างครับ เช่น
1. Linear Power supply
2. สาย USB 
3. Docking
4. หรืออื่นๆ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ Saitosan

Re: ดูหนังจากไฟล์ ปรับปรุงส่วนใหนได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2013, 08:00:20 AM »
เมื่อคืนได้ดู Life of Pi แระ หนังดีภาพสวยครับ โหลดมาเหมือนกันครับ  :headphone

ออฟไลน์ satang

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
  • Total likes: 0
Re: ดูหนังจากไฟล์ ปรับปรุงส่วนใหนได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2013, 08:23:03 AM »
4.1 สาย SATA ครับ จะได้ความสว่าง แล้วก็ การเคลื่อนไหวของภาพครับ
แต่ไม่รู้ว่า OPPO จะเปลี่ยนได้มั๊ย ผมใช้ VIVO LEGACY เปลี่ยนแค่ สาย SATA ที่ ต่อตรงมา HD ด้านนอก ก็ แตกต่างแล้วครับ
 4.2 FullRip เท่านั้น

ปล. ท่าน Saitosan ส่ง External HD มา ถ้า โหลดไม่ทันดู 2f

ออฟไลน์ koh25008

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2013, 08:48:56 AM »
ผมใช้ linear power supply กับ Docking ได้ผลดีขึ้นครับ
ยังไม่เคยลองสายเทพๆนะครับราคามันสูงเกิน Docking มากไปหน่อย เสียดายไม่มีคนทำ Docking เทพๆมาขาย   ;D

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
    • .
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2013, 09:05:32 AM »
น่าจะเริ่มจากจุดโหลดก็น่าจะดี  อย่าง ในตัวคอมฯก็ควรใช้ power supply ดีๆแปลงไฟเสถียร
แล้วหาสาย power cord ดีๆ มาเสียบ   เหมื่อนอย่างที่เราใส่ใจในการเล่นเครื่องเสียง

ส่วน file เห็นต่างหน่อย   ผมดูกับ tv หลายๆเรื่อง แค่ mkv ก็ได้ภาพที่ดีแล้ว แต่ถ้าเป็น fillrip
บางทีภาพเข้มเกิน กลายเป็นดูทึบๆไปหน่อย  ส่วนมาก fullrip จะโหลดแต่หนังเกรดดีหน่อย
แล้วในระยะหลังๆมา หนัง mkv. ก็ใส่เสียงพวก dts hd.master มาให้แล้ว ไฟล์ยังไม่ใหญ่มากประมาณ
12-16 gb.   ก็คงต้องขอบคุณท่านที่ แปลงหนัง มาปล่อยให้โหลดมา ณ ที่นี้ด้วย       
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ satang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2013, 09:29:37 AM »
อ้างถึง
ส่วน file เห็นต่างหน่อย   ผมดูกับ tv หลายๆเรื่อง แค่ mkv ก็ได้ภาพที่ดีแล้ว แต่ถ้าเป็น fillrip
บางทีภาพเข้มเกิน กลายเป็นดูทึบๆไปหน่อย  ส่วนมาก fullrip จะโหลดแต่หนังเกรดดีหน่อย
แล้วในระยะหลังๆมา หนัง mkv. ก็ใส่เสียงพวก dts hd.master มาให้แล้ว ไฟล์ยังไม่ใหญ่มากประมาณ
12-16 gb.
  like

จริงครับ ... แต่ ท่านSai ใช้ Projector จอใหญ่ๆ FullRip ย่อมได้เปรียบ อีกอย่าง ผมคงไม่โหลดซ้ำซ้อนบ่อยๆ ทั้ง MKV หรือ FullRip ที่สำคัญ ต้องดูต้นฉบับด้วยครับ เพราะ ถ้าต้นฉบับหนังเป็น 25 GB
ดู MKV 12-16 GB ก็ OK ครับ เพราะตัด Feature ไป ก็ เหลือประมาณนั้น แต่ยังไงก็ ยืนยันครับ ว่า FullRip ดีกว่า แต่ MKV ที่ดูดี นั้น อาจเป็นเพราะ เฮียกุ้ง ขยันปรับภาพ ให้เข้ากับหนัง มั๊งครับ อยากทำได้มั่งอ่ะ  O0
ส่วนตัวยังดูหนัง Series 720p อยู่ครับ ไม่ได้ เซียนภาพแต่อย่างใด 

ออฟไลน์ cinemania

• Superstar...
  • Back to Cinema
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2013, 10:02:35 AM »
ถ้าอยากปรับปรุงระบบ
- up สาย usb ก็น่าจะเห็นผลเยอะนะครับ
- docking ตัวที่เจ๋ง ๆ ก็น่าจะดีขึ้นอีก

ส่วนไฟล์ ... เน้นไปที่ Full rip หรือ REMUX ครับ .. ภาพและเสียงต่างกับ MKV มากพอสมควร
ยิ่งดูกับ projector จะเห็นความแตกต่างอย่างชัดเจนครับ

ออฟไลน์ knot_m3

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2013, 01:31:19 PM »
docking โมได้ครับ เห็นพี่ wat12 โมเองเลย

ออฟไลน์ beer99

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2013, 04:38:35 PM »
Audioquest Diamond USB   O0 O0 O0

ออฟไลน์ moo779

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2013, 07:14:29 PM »
ไม่ทราบ load จากไหนครับ แนะนำด้วยครับ จะลอง load ดู ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ GUNTAM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2013, 10:29:27 AM »
3. Docking
หาแฟ่นลดการสั่นสะเทือนแปะฐานดูครับ ให้ HDD นิ่งที่สุด สำหรับเสียงจะได้กลางต่ำและเบสมาอีกมาก สำหรับภาพไม่เคยเทสครับ

ออฟไลน์ barber000777

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2013, 11:49:47 AM »
 CLEF LSD-12V เป็นตัวกรองไฟก่อนเข้า docking   :harp
ห้องพักหรู ราคาถูก สุโขทัย
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.646154802093849.1073741828.633793116663351&type=1

Uploaded with ImageShack.us[/

ออฟไลน์ Goda Takeshi

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2013, 01:10:53 PM »
ตัว docking โมได้ครับ ใส่ C เพิ่ม คงไม่เกิน 50 บาท ถ้าลงมือบัคกรีเอง
แท่น docking ถ้าเป็น top load ก็เอา ตัวรัด velco มารัด harddisk ให้ติดแน่นกับแท่น
ตัวกันสะเทือน ลองใช้ UHU กาวดินน้ำมัน ครับ

ทั้งหมดไม่เกิน 150 บาทครับ

Linear power supply คงต้องใช้งบพอสมควรเพราะ ต้องใช้ไฟอย่างน้อย 3-4 amp ถ้าทำเองได้ คงประมาณ 1500-2000 บาทครับ 
(ใช้ LT1083 กับวงจร regulator ธรรมดา อุปกรณ์ไม่เกิน 15 ชิ้น ก็ regulate ได้ 5 amp นิ่งๆครับ)

ออฟไลน์ Wolverine

• *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 มีนาคม, 2013, 02:37:52 PM »
1) Docking Thermal Take Black X+ Linear Power Supply ลองทั้งของคุณ กัมฯ และคุณ Jack = ภาพ+เสียง ดี
2) 3.5" Buffalo exthernal HD+ Linear Power Supply ลองทั้งของคุณ กัมฯ และคุณ Jack = ภาพ+เสียง ดี
3) Lian-Li EX-103 USB3.0 + Linear Power Supply ลองทั้งของคุณ กัมฯ และคุณ Jack = ภาพ+เสียง ดีที่สุด ใน3ตัวเลือก
หน้าตาหรูหราที่สุด ใช้งานได้นานโดยไม่มีปัญหา ดูหนัง 3 เรื่องติดชิวๆ

ข้อเสียของ 3 ตัวบนที่เป็นเหตุให้ผมต้องยกออกจากห้อง HT คือเสียงของ HD ครับ
ผมอาจจะนั่งห่างจาก Hard disk ไม่มากละมั้ง เวลาฉากเงียบ ผมจะได้ยินเสียง HD หมุน
แฟนบอกหูดีเกิ้น แต่ผมได้ยินจริงๆ เซ็งมาก เลยต้องเอาออก

สุดท้ายจบด้วยตัวนี้ ภาพ+เสียง=ดีที่สุด + ไร้เสียงรบกวนจาก HD
Hard disk external แบบ 2.5" ของ WD รุ่น My Passport Edge for Mac แบบ USB 3.0
http://www.wdc.com/en/products/products.aspx?id=880

ถ้าหาไม่ได้ซื้อตัวนี้ก็ได้ครับ
WD My Passport ก็ดี ถูกตังดี หาซื้อง่าย
http://www.wdc.com/en/products/products.aspx?id=640

ผมมีทั้งสองตัวเลย ใช้ดีทั้งคู่แต่ตัว Edge body จะเป็นอลูมิเนียม เย็นเจี๋ยบเลย
ดูหนังติดต่อกันหลายเรื่องสบายๆ และใช้ได้ทั้ง PC and Oppo ทั้งคู่ครับ

:showoff

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มีนาคม, 2013, 03:00:03 PM โดย Wolverine »
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ