ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความช่วยเหลือครับ คือเผลอทำฮาร์ดดิสก์ตกพื้นครับ  (อ่าน 3915 ครั้ง)

ออฟไลน์ pathomn

เผลอทำฮาร์ดดิสก์ตกพื้นครับ WD Green 2 TB มีไฟล์ซีรีย์ฝรั่งเกือบเต็มครับ ลองใส่ใน doc ใน Rack มันไม่อ่านเลยครับ ไม่ทราบว่าอย่างนี้จะกู้ข้อมูลได้ป่าวครับเนี่ย

ปล. เสียดายไฟล์หนังมาก ๆ ครับ ตัวฮาร์ดดิสก์เองไม่น่ามีปัญหาเพราะเคลมได้ แต่ไฟล์หนังสิครับ กว่าจะหามาได้

ออฟไลน์ ST.Arms

ถ้าเสียบแล้วนิ่ง ไม่ตอบสนอง ไม่อ่านเลย คงกู้ด้วย software แบบทั่วไปไม่ได้แล้วละครับ

คงต้องบอกให้ทำใจแล้วละ เคลมโลดครับ  :'(

แต่ถ้าจะกู้ข้อมูลจริงๆ คงต้องใช้เครื่องมือเฉพาะทางในแลปทำ ซึ่งราคาผมว่าคงไม่คุ้มแน่

ลองโทรไปปรึกษาดูก่อนก็ได้นะ http://www.datarecoverythailand.com/

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
    • .
ค่ากู้ข้อมูล หลายสตางค์ทีเดียว ยิ่ง 2tb.ด้วย

เร็วนี้ก็เจอเหมื่อนกัน ลูกทำตกสูงประมาณ 60 ซม.
3tb.ด้วยเงียบเลย ไม่หือไม่อือ  ...ดีที่ยังมีหนังไม่เยอะ
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ tuman

ทำตกเคลมไม่ได้นะครับ ผมเคยส่งทางไปรษณีย์ไปโหลดหนัง
ตอนส่งกลับมา เปิดไม่ได้ ที่มุมมีรอยบุบ เขาไม่รับเคลมครับ
บนสติ๊กเกอร์ถ้ามีรอยปากกาขีดเขียนก็ไม่รับเคลมนะครับ
อย่างไรก่อนไปเคลมแต่งให้เนียนๆหน่อย อย่าบอกว่าตกมาละกัน

ออฟไลน์ auss

เคยทำหล่นเหมือนกัน ทำใจครับ :cry2

ออฟไลน์ ManTech

เคยทำหล่นเหมือนกันเป็นฮาร์ดดิสก์ 40GB คอมฯเก่าๆ เคยแกะดูเจอหัวอ่านแถบแม่เหล็กเขาเรียกอะไรไม่รู้ หลุดออกนอกจานแผ่นทำให้หัวอ่านไม่สัมผัสกับแผ่นข้อมูล เลยลองงัดหัวคืนกลับมาที่แผ่นอ่านได้ปกติ ตอนงัดต้องระมัดระวังอย่างมากครับ เพราะถ้าหัวอ่านบิดเบี้ยวจะทำให้ครูดกับจานแผ่นข้อมูลเป็นรอยทำให้แผ่นเสียหายไม่สามารถอ่านหรือบันทึกได้อีกเลย ลองแกะดูเลยครับถ้าเคลมไม่ได้จริงๆ แต่ถ้าบอร์ดหักชิพแตกอันนี้คงกู้ข้อมูลลำยากครับ

ปล. วิธีนี้เป็นการกู้ข้อมูลได้ชั่วคราว ถ้าโชคดีหัวอ่านไม่ผิดปกติบิดเบี้ยวบางทีก็อาจใช้งานได้อีกยาวนานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มีนาคม, 2013, 10:09:47 AM โดย ManTech »