ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเส้นผมบังภูเขาของ HDCP (High Definition Content Protection)  (อ่าน 2901 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuummie

ตั้งแต่ผมติดตั้ง DVDO Duo ในชุด HT ที่ใช้ Dune Max เป็น source และ Panasonic AE4000 เป็น display ก็มักจะเกิดปัญหา HDMI handshake ไม่ผ่าน หน้าจอจะเป็นสีเทาและขึ้น message

"Input signal is content protected! Display devise is not authorized to display video"

ที่ผ่านมา up firmware ของ Dune ก็ไม่หาย DVDO Duo firmware ก็ล่าสุดแล้ว ปรับ HDCP option ใน DVDO Duo ก็แล้ว ก็ยังแก้ไม่ได้

สุดท้ายต้องปิดเครื่องรอสักพักแล้วเปิดใหม่ ได้บ้างไม่ได้บ้าง  ถ้าได้พอดูแผ่น BD แล้วเปลี่ยนไปดู HDD พอจะกลับมาดู BD ก็ขึ้นจอเทาอีก  หวานอมขมกลืน 

คุณภาพของภาพจาก DVDO Duo ก็ดีขึ้นพอสมควร  แต่ก็รำคาญการที่ต้องมาเปิดปิด  จนหลังๆเลิกดูชุด HT ไปพักใหญ่ๆ

วันนี้ไม่รู้คิดอย่างไรเปิดดูอีกรอบ  ก็เจออาการเดิมอีก  ลอง google  ดูไปเจอข้อแนะนำอันหนึ่งที่ไม่เคยเจอมาก่อนคือให้เสียบสาย HDMI เป็น input 1 ทั้งหมด

ไปดูๆ  เออ ของเราดันเสียบสาย HDMI ที่ช่อง 2 ทั้งใน DVDO DUO และ Panasonic AE4000 เลยลองเปลี่ยนมา HDMI1 ทั้งคู่

ปรากฎว่าอาการจอเทาเพราะ HDCP นั้นหายขาด 

ไปศึกษาเพิ่มเติมพบว่าเวลา HDMI handshake จะมีเวลา timeout  พอระบบเดิมไปอยู่ที่ port HDMI 2 

การ handshake ต้อง switch จาก default port 1 ไป port 2 ทั้งต้นทางและปลายทาง มีการหน่วงเวลาเพิ่มเติม  เลยมักจะ timeout และเกิด HDCP

เป็นอะไรที่เส้นผมบังภูเขาจริงๆ  ดีใจมากที่จะได้ดูชุด HT อย่างไม่มีอะไรมารำคาญใจอีกครับ

:D :D :D

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ตู่ นินจา
Re: ปัญหาเส้นผมบังภูเขาของ HDCP (High Definition Content Protection)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2013, 05:41:58 AM »
ขอแสดงความยินดีและขอขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆด้วยครับ  O0

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
Re: ปัญหาเส้นผมบังภูเขาของ HDCP (High Definition Content Protection)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2013, 12:54:36 PM »
ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

ออฟไลน์ RAK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2013, 09:12:10 PM »
ขอบคุณข้อมูลดีๆคร๊าบ O0

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2013, 09:54:43 PM »
ขอแสดงความยินดีและขอขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆด้วยครับ  O0

ขอบคุณและยินดีครับ

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

ขอบคุณข้อมูลดีๆคร๊าบ O0

ยินดีครับ  เพิ่มเติมอีกนิดเรื่อง sequence ในการเปิดที่ป้องกันปัญหา hdmi handshake คือ

Display -> AVR -> Source  โดยถ้าสาย HDMI ยาวมากๆก็อาจจะมีปัญหาเรื่อง timeout เหมือนกันครับ

:D :D :D

ออฟไลน์ Old Tube

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 เมษายน, 2013, 11:07:24 PM »
 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0
oldtube
นายอุกฤษ เหมพิจิตร
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
 tel.084-677-3599