ผู้เขียน หัวข้อ: การวัดหลอดสุญญากาศ นั้นสำคัญมากๆ เลย  (อ่าน 4407 ครั้ง)

ออฟไลน์ ช่างหรั่งโรงต้ม

• Super Star.
  • **
Re: การวัดหลอดสุญญากาศ นั้นสำคัญมากๆ เลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 เมษายน, 2013, 08:50:07 PM »
  ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นะครับกระทู้นี้อยู่ผิดหน้าถ้าไปอยู่ที่หน้า day ผมว่าจะมีคนเข้ามาตอบมาอ่านมากกว่านี้มุมนี้จะเงียบหน่อยเพราะเป็นมุมของคนเล่นแผ่นเสียงและ tt - ของเก่าของสะสมนะครับ :victory

ออฟไลน์ wettayah

• Freshy
การวัดหลอดสุญญากาศ นั้นสำคัญมากๆ เลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 เมษายน, 2013, 07:07:00 PM »
ขอแชร์ประสบการครับ ผมใช้ power mono block  ATMA SPHERE ใช้หลอด 6AS7g / 6080
การใช้ช่วงแรกๆ ที่ได้มาค่อนข้างมีปัญหาทั้ง เรื่องของฟิวส์ท้ายเครื่องขาดบ่อยๆ และหลอดเสีย สีแดง
และเสียงหาย มีไฟ DC ออกไปที่ขั้วลำโพง  ต้องคอย Bias อยู่บ่อยๆ มากจนรู้สึกว่าน่าจะผิดปกติ  จึงได้นำเครื่องไปตรวจเช็คที่ช่างวิชัย ที่บางกระบือ เพื่อให้มีความสมบูรณ์มากที่สุด  เปลี่ยน capacitor ไปซัก 10 ตัวได้ และช่างวิชัย แนะนำว่าหลอดที่นำมาใช้ต้องมีค่าที่ใกล้เคียงกันมากที่สุด ไม่อย่างนั้นจะมีปัญหา  นำกลับมาใช้ก็ยังไม่เชื่อช่างวิชัยครับ  สะสมหลอดทั้งใหม่ เก่า จากที่ประกาศขายทั้งในประเทศ และ ebay  เพื่อสำรองไว้เปลี่ยน  ปัญหาเดิมๆ กลับมาอีกครับใช้ได้  2 –3 อาทิตย์ก็มีปัญหาอีก จนถึงขั้นว่าจะขายออกไปดีไหม (เป็นห่วงลำโพง ครับ)  สุดท้ายเลยรวบรวมหลอด 6as7g  / 6080 ทั้งหมดที่มี ไปวัดค่าด้วยเครื่องวัดยี่ห้ออะไรไม่รู้(จำไม่ได้) หน้าตาตามในรูป  เอาหลอดทั้งหมด 50 –60 หลอดไปทิ้งไว้ที่ผู้รับจ้างวัดหลอดที่พหลโยธิน 87 คิดค่าวัดหลอด 40 บาท/หลอด ลดให้จาก 50 บาท เนื่องจากจำนวนมาก  ผลที่ได้มีหลอดเสื่อม หลอดชำรุดมากถึง 20 กว่าหลอด ที่เหลือผู้วัดเขียนค่าที่วัดได้เพื่อนำมาเลือกใช้ให้เหมาะสมกัน หลังจากคัดหลอดแล้ว พบว่าปัญหาต่างๆ ที่มีหายไปหมด  ที่สำคัญคือเสียงดีขึ้นกว่าเดิมอย่างมากๆ  แนะนำเลยครับผู้ที่ครอบครองเครื่องหลอดที่มีอายุใช้งานมากๆ ให้ถอดหลอดไปวัดค่าครับ เลือกเครื่องวัดด้วยนะครับ อย่าวัดเพียงแค่เป็นหลอดกี่ %  ให้เครื่องวัดสามารถระบุรายละเอียดของค่าทางไฟฟ้าให้ละเอียดจะดีกว่าครับ (ไม่ได้ค่านายหน้า หรือมีผลประโยชน์กับเจ้าของเครื่องวัดนะครับ ) ใครที่มีปัญหาคล้ายๆ ผม  ลองวัดหลอดที่ใช้ดูครับ  แล้วจะรู้ว่าเครื่องเสียงหลอดที่เรามีทำไมเสียงดีกว่าเดิม (หลอด 6AS7g / 6080  ที่วัดไม่ผ่านใครต้องการ ก็ให้ฟรีครับ ยังมีหลายๆ หลอดที่ใช้ได้  แต่ต้องมารับเองนะครับ)