ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเรื่อง Impedance ของลำโพงเมื่อจับคู่กับแอมป์ครับ  (อ่าน 800 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nocturne

กำลังเล็งๆ ว่าจะจัดลำโพง 16 Ohm มายัดตู้ดูสักคู่ แต่สงสัยว่าถ้ามาขับกับแอมป์ที่ระบุว่าเป็น 8 Ohm (หรือพวก 4-6 Ohm) เสียงที่ได้จะออกมาเป็นอย่างไรอ่ะครับ? / ในแง่ที่ว่า เสียงดังขึ้น/เบาลง? รายละเอียดเสียงต่างๆ จะแตกต่าง หรือผิดเพี้ยนไปอย่างไรบ้างครับ? / และที่สำคัญ มีอันตรายต่อสุขภาพของดอกลำโพง หรือแอมป์ มากน้อยอย่างไรบ้างครับ?

:help