ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนมา diy แท่นรองซับ ไว้ปรับเสียงต่ำ  (อ่าน 4130 ครั้ง)

ออฟไลน์ spybug99

• Freshy
ชวนมา diy แท่นรองซับ ไว้ปรับเสียงต่ำ
« เมื่อ: 14 เมษายน, 2013, 09:57:58 AM »
สืบเนื่องจากมีเวลาว่างจากวันหยุด เลยอยากลองหาอะไรทำดูเล่น ๆ ก็เลยนึกถึงไอ้เจ้าตัวนี้ขึ้นมา subdude ครับพี่น้อง จาก Auralex  เลยลองเขาไปเช็คเรตติ้งเค้าดูหน่อยว่ามันทำงานยังไง ว่าแล้วก็สรุปออกมาได้ดังนี้เลย

1.ใช้วัสดุที่มีค่าการ damping  สูง ๆ เพื่อลด resonance  ที่จะถ่ายการสั่นสะเทือนโดยตรงไปที่พื้น  ส่วนเสียงต่ำที่เดินทางผ่านอากาศไม่ได้แก้ไข
2.มีการติดวัสดุที่มีค่า absorption ในย่าน เสียงสูงไว้ใต้ฐานด้วย เพื่อลดเสียงที่เกิดภายใต้ตัวฐานเองไม่ให้ย้อนกลับมากวนที่แผ่นรอง
3.ทดสอบวัดผล โดยวัดค่าการลด vibration ที่เกิดจาก subwoofer โดยวัดจากพื้นเป็นหลัก   โดยวัดค่าตาม ASTM E492 ซึ่งมาตรฐานนี้จะเน้นหนักไปในทางกการวัดการส่งผ่านแรงสั่นสะเทือนระหว่าง พื้น – พื้นเป็นหลัก
หลังจากพิจารณาเป็นข้อ ๆ แล้วข้อที่สำคัญที่สุดคือข้อ  1  ครับ คือการลดการสั่นสะเทือนจากกรวยลำโพง woofer ให้ถ่ายลงวัสดุที่สัมผัสกับมันให้น้อยที่สุด เพื่อไม่ให้เกิดการสั่นและนำไปสั่นพ้องกับวัสดุอื่น ๆ ภายในห้องอีกต่อ (doubling resonance) อืมเอาล่ะ ลองมาหาวัสดุทำฐานรองกัน

ผมมองหาของใกล้ตัว แบบ ฟรี ฟรี ไว้ก่อนที่มีลักษณะนุ่ม แต่คงตัวไม่ยวบจนรับน้ำหนักตัว sub ไม่ไหว ประกอบกับต้องขนกล่องใส่ลำโพงไปทิ้งอยู่แล้ว เจอของดีพอดีครับ นั่นคือแผ่นโฟมที่รองตัวลำโพงมาในกล่องนั่นเอง

แต่เดี๋ยวก่อนครับ เรื่องโฟม

เพราะมันมีหลายแบบที่ผมพูดถึงคือโฟมแบบ PE (Polyethylene) แบบ closed cell ครับ ไม่ใช่โฟมแบบ EPS นะครับ (โฟมตามร้านเครื่องเขียน)  ลองทดสอบดูความหนาแน่นใช้ได้พอดี ไม่นิ่มเกินจนยวบ และไม่แน่นเกินจนกดแล้วกระเด้ง อืม…ใช่เลย

ฟองน้ำซับเสียง (option) พอดีมีเศษเหลืออยู่หน่อยนึง
เสร็จแล้วเดินไปหลังบ้านตัดเศษไม้ให้พอดีกับขนาดลำโพง แนะนำให้ใช้ไม้หนาซักนิดนะครับ ไม่ต่ำกว่า 20 มม. ไม่งั้นตัวแผ่นไม้เองจะเป็นตัวผลิตเสียงต่ำออกมาเอง และ รับน้ำหนักตู้ลำโพงไม่ไหวด้วย

เทปกาว แปะขอบกันอุดจาดตา

กาว 2 หน้าไว้แปะโฟมเข้ากับฐาน
ฝีมือของท่านในการทำให้มันออกมาดูดี มีชาติตระกูล อันนี้แล้วแต่คนแล้ว อุอุ

หลักการไม่มีอะไรมากครับนำโฟม PE มารองบนแท่นไม้ คำนวณจุดขารองลำโพงให้ลงตรงโฟมให้ดี ไม่งั้นใช้นาน ๆ มีเอียงชัวร์ –  ฟันธง ติดด้วยเทปกาว 2 หน้าก็พอ ส่วนที่เหลือแปะไว้ด้วยฟองน้ำซับเสียง อันนี้ตั้งใจแปะให้หมด แต่ผมมีฟองน้ำเหลือแค่นี้ก็ใช้ไป ตามบุญตามกรรม (ฟองน้ำนี้ถือเป็นพระรองครับ) เสร็จแล้วแปะขอบหน้าไม้ด้วยเทปกาวหนังซักหน่อย กันอุดจาดตาเวลามอง
  - เสร็จแล้วครับ บ้าน  ๆ ของแท้เลย แต่เป็นไปตามทฤษฎีที่ควรเป็น

เสร็จแล้วก็นำไปรอง sub  สุดรักของท่านได้เลย ตรวจดูให้ดีว่าไม่มีส่วนใดส่วนหนึ่งของลำโพง และ ฐานรองไปสัมผัสกับผนังห้องนะครับ อิ

เอาละถึงเวลามาพิสูจน์กันแล้วว่า work ชัวร์ หรือ มั่วนิ่ม

ผมจะใช้การทดสอบ 2  อย่างนะครับ คือ

วัดพลังงานเสียงต่ำที่เกิดจาก subwoofer + วัสดุอุปกรณ์ในห้อง  ที่ความดังอ้างอิง ก่อน และ หลัง ใช้ฐานรอง
วัดค่าการสั่นสะเทือนจากวัสดุภายในห้อง ก่อน และ หลัง ใช้ฐานรอง
โดยผมจะใช้แผ่น HTAC ตัวเก่งของผมปล่อยความถี่ ในแต่ละช่วงออกมาและเลือก วัดที่ความถี่ที่ผมรู้สึกว่ามันน่ารำคาญที่สุดสำหรับผม ในที่นี้คือ 40 Hz ครับ

ผมขออณุญาติแปะลิ้งค์ ไว้อ่านต่อที่ห้องรับแขกผมเลยนะครับ
http://spybug.wordpress.com/

ขอบคุณครับที่อ่านมาจนถึงตรงนี้
Spybug

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
Re: ชวนมา diy แท่นรองซับ ไว้ปรับเสียงต่ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 เมษายน, 2013, 02:18:11 PM »
 O0 like

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
Re: ชวนมา diy แท่นรองซับ ไว้ปรับเสียงต่ำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 เมษายน, 2013, 03:14:34 PM »
ผมติดตามผลงานการเขียนของคุณ Spybug มานาน

ดีทุกอันจริงๆ ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันครับ

O0
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ piyapoj

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 เมษายน, 2013, 03:36:30 PM »
 like like like

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 เมษายน, 2013, 06:48:45 PM »
 :clap :clap :clap :clap :clap   เยี่ยมมมมม  ขอบคุณ คับ  มาแนะนำ เยอะ   ๆ  น่ะคับ

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

• Superstar...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 เมษายน, 2013, 10:00:28 AM »
ความคิดสร้างสรรครับ O0

• Freshy
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 เมษายน, 2013, 10:21:43 AM »
มีใครลองทำ แล้วใช้ดูบ้างหรือยังครับ

Spybug

ออฟไลน์ Old Tube

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 เมษายน, 2013, 12:11:09 PM »
 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0
oldtube
นายอุกฤษ เหมพิจิตร
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
 tel.084-677-3599

ออฟไลน์ RAK

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 เมษายน, 2013, 07:02:01 PM »
ชื่นชมครับ  O0

ออฟไลน์ ตุ้ม610

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 เมษายน, 2013, 07:22:13 PM »
ยอดเยี่ยมครับ.... O0

ผลแตกต่างกับแบบที่ไม่ได้ใช้อย่างไรบ้างครับ...

• Freshy
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 เมษายน, 2013, 11:34:03 AM »
ยลอดเยี่ยมครับ.... O0

ผลแตกต่างกับแบบที่ไม่ได้ใช้อย่างไรบ้างครับ...
ผลทดสอบ ผมลองวัดทั้งค่าการสะเทือน และค่า resonance ก่อน และหลังการ ใช้ รายไปละเอียด อยู่ใน blog ครับ ลองกด link ไปดูได้ครับ
spybug